TIN TÀI TRỢ.

Rùng mình chứng kiến những màn tra tấn tàn ác ở nhà tù Phú Quốc

• 2 Lượt chia sẻ
  • 4.63K Lượt đọc
  • 20 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 11 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Nhằm lấy lời khai từ các tù binh cách mạng, cai ngục nhà tù Phú Quốc áp dụng 45 hình thức tra tấn dã man như chích điện, đóng đinh vào da thịt, đục răng, bắt nằm trong chảo nóng… Hậu quả, hơn 4.000 tù binh bị sát hại bởi những đòn tra tấn này.

Nhà tù Phú Quốc do chế độ Mỹ - Ngụy xây dựng (trong chiến tranh Đông Dương, nhà tù này có tên là Nhà lao Cây Dừa), được xem là một nhà tù lớn nhất miền Nam Việt Nam. Nhà tù rộng trên 4ha, được đặt tại thị trấn An Thời ở hướng cực nam của huyện đảo Phú Quốc. Đây là trại giam tù binh trung tâm toàn Việt Nam Cộng hòa, từng giam giữ hơn 32.000 tù binh, có lúc lên đến 40.000 tù nhân, nhiều hơn số người dân sống trên đảo Phú Quốc lúc bấy giờ.

Nhà tù Phú Quốc có tất cả là 12 khu được đánh số từ khu 1 đến khu 12. Riêng khu 13, 14 được xây dựng thêm vào cuối năm 1972. Mỗi khu trại giam có khả năng chứa khoảng 3.000 tù nhân. Năm 1972, có khoảng 12 x 3.000 = 36.000 tù nhân. Mỗi khu trại giam lại được chia làm nhiều phân khu. Thường thì có 4 phân khu trong 1 khu. Một phân khu chứa được 950 tù binh. Giữa năm 1968, phong trào đấu tranh của tù binh lên cao, địch cho xây dựng các biệt giam 2, 4, 5, 6, trong đó biệt giam B2 là biệt giam khủng khiếp và tàn ác nhất. Biệt giam B2 được làm bằng nhiều lớp bùng nhùng, dựng một lớp vỉ sắt bên ngoài và nền cũng lát vỉ sắt, trên phủ bạt, rất nóng và chật chội.

Nhà tù Phú Quốc giam giữ nhiều thành phần ở nhiều địa phương trên cả nước như Bộ đội chủ lực, địa phương quân, du kích, học sinh, sinh viên và cả tù binh phạm tội hình sự…

Theo tài liệu của nhà tù cũng như những lời kể của các cựu tù Phú Quốc, các tù bình trong thời gian bị giam cầm tại Phú Quốc đã phải chịu trên 45 hình thức phạt, tra tấn dã man như: đóng đinh vào tay, chân, đầu; đốt dây kẽm cháy đỏ đâm vào da thịt, đục răng, trùm bao bố chế nước sôi hoặc đổ lửa than, ném vào chảo nước sôi, thiêu sống, chôn sống…

Và trong vòng 6 năm (từ tháng 6/1967 đến 3/1973), trại giam tù binh Phú Quốc có hơn 4.000 người chết, hàng chục ngàn người bị thương tật tàn phế.

Căm phẫn sự tàn ác của địch, hàng trăm tù binh đã tổ chức vượt ngục, trong đó cuộc vượt ngục của 24 tù binh cách mạng vào ngày 26/1/1969 thông qua đường hầm mà các chiến sĩ kiên trì đào liên tục trong 4 tháng bằng những chiếc thìa ăn cơm. Cuộc vượt ngục đó được xem là kỳ tích, ngoạn mục trong hàng chục cuộc vượt ngục tại nhà tù khét tiếng nhất miền Nam Việt Nam này.

1-17830
    Toàn cảnh nhà tù Phú Quốc hiện nay

0-17830
    Xung quanh nhà tù là nhiều lớp kẽm gai, sắt nhọn và lính canh nghiêm ngặt

4-17830
    Màn tra tấn đầu tiên dành cho các tù binh cách mạng khi mới đưa đến nhà tù

5-17830
    Tại nhà tù, bọn chúng lập nên nhiều chuồng cọp để nhốt các tù binh ngoài trời như thế này

6-17830
    Nắng nóng, chật chội...

7-17830
    Còn đây là chuồng cọp catso - Phòng kỷ luật. Chuồng cọp catso tất cả các cạnh đều bằng sắt, người bị giam vào đây vừa bị nóng, thiếu sáng và chịu cảnh hôi thối khi tù nhân tiêu tiểu tại chỗ.

8-17830
    Cai ngục thường xuyên đánh đập các tù binh

9-17830
    Riêng những chiến sĩ cách mạng bị chúng áp dụng các màn tra tấn rất dã man

10-17830
    Đóng đinh vào xương

11-17830
    Cho nằm vào chảo nóng

12-17830
    Chiếu đèn cao áp vào mắt tù binh

13-17830
    Chích điện

15-17830
    Ép uống xà phòng

16-17830
    Bắt tù nhân lộn vỉ sắt

17-17830
    Đóng đinh vào đầu, khớp gối

18-17830
    Treo ngược lên để đánh

25-17830
    Chôn sống tù nhân

19-17830
    Màn tra tấn dã man nhất là đục răng tù nhân

24-17830
    Ngoài những màn tra tấn, ban đêm bọn cai ngục còn đưa người vào giết các tù nhân cách mạng

21-17830
    Ngày 26/1/1969, một số tù nhân dùng thìa đào đường hầm dài 120m để thoát ra ngoài

23-17830
    Nhờ đường hầm này, đã có 24 chiến sĩ thoát được địa ngục trần gian.

Nguyễn Hành
    (Theo dantri.com)

PHƯƠNG PHÁP CHỮA HÓI ĐẦU, RỤNG TÓC NHIỀU ĐẾN TỪ NHẬT BẢN
    ĐIỀU TRỊ GOUT, BỔ GAN, GIẢM ĐAU XƯƠNG KHỚP, YẾU SINH LÝ, DAO CẠO RÂU
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 3,163 Bài viết

• 8,923 Được cảm ơn

Xem xong chỉ thấy một điều : sao có lúc toàn người mình giết người mình thế nhỉ ?
    Cho dù bên nào đúng hay sai chưa lạm bàn nhưng thấy người Việt mình dốt nát quá, dễ bị kích động
    • 1,363 Bài viết

• 3,075 Được cảm ơn

giờ này còn tin mấy trò tiên chiền này nữa hả chài???? fb bà Trà có 1 đống hình của nhà báo Pháp chụp hình o nhà tù PQ , ta nói nó ngược lại hoàn toàn há há
    • 104 Bài viết

• 336 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi DAM_THI_MI-HUNG Xem bài viết
    giờ này còn tin mấy trò tiên chiền này nữa hả chài???? fb bà Trà có 1 đống hình của nhà báo Pháp chụp hình o nhà tù PQ , ta nói nó ngược lại hoàn toàn há há
    Hôm trước xem phóng sự có bác làm cách mạng bị nhốt ở Phú Quốc, bị cai ngục người Vn đục hết răng, cai ngục còn sống, bác còn sống cả 2 bên đều công nhận sự thật.
    Còn nhà báo Pháp sang đưa tin đương nhiên là phải có hình ảnh nhân văn cho chính quyền Pháp văn minh rồi.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 730 Bài viết

• 2,102 Được cảm ơn

Tù binh ở đây có va vào ghế tự ngã mà chết hoặc tự lấy dây điện thoại thắt cổ tự vẫn ko nhỉ?
    • 1,363 Bài viết

• 3,075 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bongsupooh Xem bài viết
    Hôm trước xem phóng sự có bác làm cách mạng bị nhốt ở Phú Quốc, bị cai ngục người Vn đục hết răng, cai ngục còn sống, bác còn sống cả 2 bên đều công nhận sự thật.
    Còn nhà báo Pháp sang đưa tin đương nhiên là phải có hình ảnh nhân văn cho chính quyền Pháp văn minh rồi.
    cho 500đ hình ông bác cach mợn đi thím, nói hông có hình ảnh thì ai tin, thời buổi giờ lên google là cả đống thông tin, giờ mị rân hết đất sống roi heng thím
    • 676 Bài viết

• 7,418 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Tội ác đấy thì đáng ghê tởm rồi nhưng sao bây giờ thời bình rồi mà công an vẫn tra tấn người dân man rợ chả kém gì bọn đế quốc thực dân ngày xưa vậy?
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 2,916 Bài viết

• 3,720 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bọn Mỹ thời hiện đại bh vẫn còn những nhà tù như vậy đấy thôi: nhà tù Abu ghraib ...
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 3,440 Bài viết

• 23,911 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi AMF Xem bài viết
    Bây giờ bên thua cuộc làm cuộc triển lãm về đi cải tạo sau phỏng giái thì zui zẻ nhẩy? hahaha. Khuyến mãi thêm Mậu Thân 68 nhé.
    Hic, mình cũng nghĩ như bạn... Đọc sách của Bùi Ngọc Tấn (ông ấy chỉ là nhà văn hoàn toàn không liên quan gì đến VNCH nhé)- chỉ vì cái tội nghĩ gì nói đấy mà đi luôn 5 năm. Thế mới thấy cái thời đó khốn nạn đến mức nào, cứ ngo nghoe gì là đi tù. Mà có phải mỗi ông ấy tù đâu, cả nhà bị vạ lây, con cái cùng đường tương lai luôn...

Bao giờ mới nhàm trò bi thương này nhỉ?

Khi nào ở Yên Bái xây dựng cái tượng đài dành cho những người bị đi cải tạo (bao gồm cả bên VNCH và nhóm xét lại) nhỉ? Chắc khi nào VN giàu có như Sing thì may ra, hê hê...
    f56bc6b8e03d0ea3025a3b97b539184d
    8 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,009 Bài viết

• 2,531 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chả hiểu sao trước những hình ảnh này mà nhiều người vẫn cứ dửng dưng, mỉa mai và chửi bới!
    Có khi nào trên đường đời tấp nập? Ta vô tình đi lướt qua nhau?...
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 433 Bài viết

• 698 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Với chị em phụ nữ chúng nó còn thêm trò cho lươn chui vào âm đạo rồi nhiều thứ khủng khiếp khác nữa
    Trò đục răng thì ngoài bọn lính đục còn bắt các tù nhân đục cho nhau.

Mình mới chỉ đọc những ttin này trong sách báo và đi xem ở Bảo tàng chứng tích chiến tranh thôi, tưởng tượng ra đã thấy rợn người rồi chứ chưa được đến tận PQ để cảm nhận. Thật kinh khủng!
    • 269 Bài viết

• 583 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Ỉn con Xem bài viết
    Chả hiểu sao trước những hình ảnh này mà nhiều người vẫn cứ dửng dưng, mỉa mai và chửi bới!
    Hư cấu mà mấy mẹ tin à? Dĩ nhiên phần sự thật là 1 thì tô vẽ thêm 10 thì chiến công mới hào hùng, huy chương mới cao quý chứ.
    Tù ở đâu cũng vậy thôi. Nga nó giết hàng ngàn người Ba Lan còn ghê hơn người Việt, Mao còn được liệt vào danh sách đồ tể sừng sỏ của thế giới thì mấy cái vụ ở Phú Quốc đó ăn thua gì.
    VN cũng hư cấu thêm thắt cho bi thảm , bi đát để người ta nhỏ lòng thương và kính phục chứ. Dại gì không làm.

Người mà bị tra tấn như vậy, sống thiếu thốn thời bao cấp mà thọ đến giờ thì tụi Mỹ, Nga,.... nó cũng vái làm ông cụ Thánh X....ạ....o.......Tui mà bị vầy sống thêm vài năm là ngủm chỉ nội cái di chứng cũng tàn đời rồi.
    • 730 Bài viết

• 2,102 Được cảm ơn

Lều báo vs các thím dlv bao nhiu năm nay nói láo nhìu quá, nên giờ nói gì cũng chả ai tin
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 712 Bài viết

• 2,384 Được cảm ơn

Em ngu dốt hỏi thật lòng: chuyện này có thật ko ah? đi PQ chắc cũng ko dám mua vé vào đây đâu hic hic, xét về tâm linh chắc là âm khi nặg lắm hic hic trông sợ thật
    • 339 Bài viết

• 2,132 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi AnVuong1900 Xem bài viết
    Hư cấu mà mấy mẹ tin à? Dĩ nhiên phần sự thật là 1 thì tô vẽ thêm 10 thì chiến công mới hào hùng, huy chương mới cao quý chứ.
    Em thì nghĩ mấy món tra tấn này hoàn toàn có thể là thật, đến bây giờ bọn Mỹ còn tra tấn rất khủng khiếp. Trong chiến tranh phần thú tính của con người lên cao lắm, thậm chí bị say máu cơ. Nên em nghĩ hồi đó có tra tấn như này chắc cũng không đến nỗi không thể tin nổi.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 117 Bài viết

• 858 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi DAM_THI_MI-HUNG Xem bài viết
    Chị này dã bị nhồi sọ còn hay to mồm . NGày xưa nhà từ phú quốc lập ra hai nơi. một nơi thật nhân đạo dể lừa nhà báo với các doàn quốc tế dén thắm. Một nới tù tra tán khốc liẹt. Khốc liẹt hay không không thật hay giả chị ra nghĩ trang ngoài côn đảo ngắm nhá. Nghìn nghìn nghìn ngừoi chết ở đó đáy chị ạ. Chị đừng nói ngừoi ta lập mộ giả với sường giả lên nhé.

Chị ra ngắm máy nghĩa trang này nhé. Ngừoi thạt viẹc thật bay giờ vãn còn sống mà bọn chúng vẫn còn dựng truyen jxuyeen tạc được.

images?q=tbn:ANd9GcSLSalMBxlcsCc3c2TVz2yqKZN9c1FBFubxu90ODmd4JYWCzkQWJA
    • 269 Bài viết

• 583 Được cảm ơn

Tra tấn kiểu đó sau lại ăn bo bo, cơm độn khoai sắn mà sống thọ vậy hè?
    To bự như Mike Tyson cũng éo có thọ dữ như vậy. Ra tù giỏi lắm trên 10 năm là ngỏm. Tôi vái mấy ông.
    Đành rằng tù thì có ít nhiều tra tấn, nhưng mấy ông thêm mắm dậm muối vô kinh quá. Tôi nuốt không trôi.

Mà mấy bác cứng đầu thì họ phải tra tấn thôi, cái đó là thường tình. Còn mấy bác biết nghe lời quản giáo thì ai tra tấn. Chiến tranh mừ. Mấy bác VNCH cũng có bác tèo đời trong tù , éo có ngày gặp lại vợ con để đi H.O thì cũng rứa thôi.
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,363 Bài viết

• 3,075 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi AnVuong1900 Xem bài viết
    Tra tấn kiểu đó sau lại ăn bo bo, cơm độn khoai sắn mà sống thọ vậy hè?
    To bự như Mike Tyson cũng éo có thọ dữ như vậy. Ra tù giỏi lắm trên 10 năm là ngỏm. Tôi vái mấy ông.
    Đành rằng tù thì có ít nhiều tra tấn, nhưng mấy ông thêm mắm dậm muối vô kinh quá. Tôi nuốt không trôi.

Mà mấy bác cứng đầu thì họ phải tra tấn thôi, cái đó là thường tình. Còn mấy bác biết nghe lời quản giáo thì ai tra tấn. Chiến tranh mừ. Mấy bác H.O cũng có bác tèo đời trong tù , éo có ngày gặp lại vợ con thì cũng rứa thôi.
    Hưng cũng thấy vại, xảo trá lọc lừa là mí thèng nì
    • 1,644 Bài viết

• 3,154 Được cảm ơn

Chẳng lẽ ko có ai trong các chị ở đây có người nhà là tù côn đảo hay phú quốc để xác định điều báo chí nói là thât hay giả nhỉ, em có bà em họ của ông nội, ngày trước làm ở cục phản gián, thuộc ti công an cũ, cũng bị tra tấn trong nhà tù hoả lò ở hn, thấy bảo rất da man, tưởng chết rồi nhưng cụ em (là tư sản) cho thằng cai ngục tiền để nó khai là chết rồi, để dc mang bà về, sau này mỗi khi trái gió trở giời là mình mẩy đau nhức ê ẩm lắm
    • 730 Bài viết

• 2,102 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi meyeucua217 Xem bài viết
    Chẳng lẽ ko có ai trong các chị ở đây có người nhà là tù côn đảo hay phú quốc để xác định điều báo chí nói là thât hay giả nhỉ, em có bà em họ của ông nội, ngày trước làm ở cục phản gián, thuộc ti công an cũ, cũng bị tra tấn trong nhà tù hoả lò ở hn, thấy bảo rất da man, tưởng chết rồi nhưng cụ em (là tư sản) cho thằng cai ngục tiền để nó khai là chết rồi, để dc mang bà về, sau này mỗi khi trái gió trở giời là mình mẩy đau nhức ê ẩm lắm
    Hồi nhỏ đi tàu Thống Nhất SG-HN thì được gặp vs nghe nhiều cô, dì người trong Nam, có cả giọng SG, giọng Huế.... đồng hành kể chuyện, họ nói họ đi tàu ra ngoài Bắc để thăm chồng ở trong trại cải tạo ngoài này.... Hồi nhỏ nghe vậy cũng ko hiểu lắm, chỉ thấy thương mấy bả lặn lội đường xa!
    Còn người kể chiện đi tù đày trong Nam bị tra tấn nọ kia thì chưa trực tiếp nghe ai kể bao giờ. Chỉ có ông chú họ di cư vào SG hồi 54 kể hồi pre75 chỉ có một mình chú ấy đi làm (nhân viên thường gì đó ở sân bai TSN nên cũng ko phải đi "cải tạo") mà đủ nuôi cả gia đình gồm vợ và 9 người con , rồi sau này tầm những năm 80-90 thì gđ lâm vào cảnh đói khổ lắm, gặp lại chú thầy gầy xơ xác, má hõm, con cái nheo nhóc... thật tội!
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2