TIN TÀI TRỢ.

Rớt nước mắt cảnh bố mẹ xin bác sĩ cho con trai được chết

• 0 Lượt chia sẻ
  • 2.29K Lượt đọc
  • 9 Trả lời

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 10,332 Bài viết

• 5,341 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Một cặp vợ chồng vì không thể chịu đựng cảnh con trai đau đớn đã xin bác sĩ cho con trai được một “cái chết êm dịu”.

Câu chuyện đau lòng này xảy ra ở tỉnh An Huy, Trung Quốc. Chun Yi, cậu bé một tuổi bị tổn thương não nghiêm trọng bởi một tai nạn đáng tiếc. Tuy bệnh viện cố gắng cứu chữa song những phương pháp điều trị y tế hiện nay đều không còn tác dụng. Tới thời điểm này, Chun Yi không thể tự hô hấp được mà phải cắm dây truyền liên tục, đây là nguyên nhân khiến cậu bé vô cùng đau đớn.

rot-nuoc-mat-canh-bo-me-xin-bac-si-cho-con-trai-duoc-chet1

“Cậu nhóc bị thiếu oxy máu trong hơn 8 phút, trong khi đó chỉ cần 4 phút trong tình trạng thiếu oxy sẽ dẫn đến tình trạng tổn thương não không hồi phục”, Jin Danqun, bác sĩ tại bệnh viện tỉnh An Huy, người phụ trách điều trị của cậu bé nói. Anh cũng nói thêm rằng việc cậu bé hồi phục là “vô cùng khó xảy ra”.

rot-nuoc-mat-canh-bo-me-xin-bac-si-cho-con-trai-duoc-chet2

Sau khi chứng kiến những đau đớn mà cậu con trai mình phải chịu đựng trong suốt thời gian chữa trị, cha của cậu bé, Xiong Zhengqing và vợ của anh đã van xin các bác sĩ rút ống thở để đứa con trai nhỏ của mình có một “cái chết êm dịu”. Bệnh viện đã từ chối yêu cầu của họ, bởi đó là hành vi bất hợp pháp.

rot-nuoc-mat-canh-bo-me-xin-bac-si-cho-con-trai-duoc-chet3

Ở Trung Quốc, “cái chết êm dịu” được coi là hành vi giết người theo luật hình sự của hệ thống pháp luật hiện thời. "Điều đó sẽ không được chấp nhận ở mọi nơi trên đất nước này. Mặc dù cậu bé bị bệnh nghiêm trọng, thế nhưng miễn là cậu bé vẫn còn sống, cậu bé cần có sự tôn trọng đối với cuộc sống của mình", một phát ngôn viên của cơ quan dân sự tại địa phương khẳng định. Văn phòng hỗ trợ hiện cũng đang giúp cặp vợ chồng được áp dụng khoản trợ cấp từ chương trình bảo hiểm y tế công cộng cho trường hợp của cậu bé.

rot-nuoc-mat-canh-bo-me-xin-bac-si-cho-con-trai-duoc-chet4

Cách đây không lâu, khoảng cuối tháng 11/2014 cũng xảy ra sự việc tương tự ở Trung Quốc. Một cặp vợ chồng ở Thiểm Tây, Trung Quốc đã "cắt từng khúc ruột" để van xin bác sĩ chấm dứt sự sống đầy đau đớn của cô con gái 4 tuổi bị ung thư mắt. Cha của cô không thể chịu đựng được mỗi khi chứng kiến con gái nhỏ của mình vật vã duy trì sự sống ngày một ngày hai.

http://phununews.vn/doi-song/rot-nuo...het-71485.html

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 3,294 Bài viết

• 1,726 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Thương
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 105 Bài viết

• 93 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Thật là đau lòng quá
    • 2,925 Bài viết

• 1,574 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    thương quá
    BN8Gp7r7Wsp7uaQ3p7
    Không phải con thì ai mang những nụ cười trở lại,Không phải con mẹ phải biết sống làm sao,Đời là cơn bão lớn, còn mẹ bên con,Mẹ sẽ mãi bên con thiên thần của mẹ
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 3,440 Bài viết

• 23,917 Được cảm ơn

Trời ơi, mình thấy việc này vô cùng kinh khủng.

Đằng nào em bé cũng chết, giờ sống một thời gian nữa trong đớn đau cùng cực thì để làm cái nỗi gì... Sống như vậy rất tốn kém, và vô ích... Đã bảo không thể chữa được, thì để cho em đi thanh thản. Những người không đau, khỏe mạnh, thử lấy kim chích vào người mình từ sáng đến tối xem có chịu được không?

Tại sao với người Trung Quốc và Việt Nam, họ cuồng dại với cái "sống" thế nhỉ. Một cục thịt nằm đó há miệng thở không biết gì (não chết), cha mẹ già chăm nuôi còng lưng, bán hết cả ruộng đất, nhà cửa để chăm cho một người đã chết não... Chưa tính bao nhiêu thời gian và niềm vui sống bị lấy mất. Hỏi rằng ai có thể vui được khi nằm đó một người đã chết nhưng vẫn phải cho ăn, dọn vệ sinh?

Mình cũng chưa rõ ở VN đã có luật về cái chết nhân đạo chưa nhỉ? Tức là gia đình được quyền hội ý rút ống thở, ống dinh dưỡng cho những người đã chết não ấy... Nếu mình không nhầm thì là được rồi, như vậy thật là tốt.

Mình cũng biết những trường hợp ở nước ngoài (Châu Âu), họ bị ung thư và biết không sống được, họ định ngày để xin tiêm thuốc cho chết đi không đau đớn nữa.

Cá nhân mình không chịu nổi cuộc sống đớn đau hay sống mà không còn cảm nhận được điều gì.

Qúa buồn cho những trường hợp như vậy.
    f56bc6b8e03d0ea3025a3b97b539184d
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 445 Bài viết

• 1,157 Được cảm ơn

Thật đáng thương, nhiều khi chính ở VN cũng thế, ví dụ bị ung thư nặng rồi, biết là không cứu được, chỉ sống được vài tháng mà bán hết nhà cửa chữa chỉ để sống thêm vài ngày rồi người chết vẫn chết, người sống thì đau khổ đói kém không biết bao giờ vực dậy. Có trường hợp mình thấy nhà có cụ già 85t bị tai biến không biết gì, thậm chí nằm 1 chỗ không dậy được nhưng người nhà cứ cố cứu chữa để rồi cụ sống thêm 5 năm phàn lớn là bằng ống thở oxi, ăn uống xông qua mũi... 5 năm trời con cháu để cụ sống như thế, thuê giúp việc và bác sĩ ở cùng mất cả mười mấy triệu/tháng... Có lẽ họ thừa tiền nên thế chứ mình thấy cụ sống thế quá khổ.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 12,656 Bài viết

• 80,789 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bố mẹ tự rút ống truyền ra sẽ p quy tội giết người p ko ạ?
    Bàn tay trồng hoa hồng bao giờ cũng ngát hương.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 693 Bài viết

• 2,910 Được cảm ơn

Vì người Việt trong 1 số trường hợp không thực sự nghĩ cho người khác và sỹ diện bản thân cực cực lớn. Sợ mang tiếng...
    • 741 Bài viết

• 473 Được cảm ơn

Đó là tâm lý ham sống sợ chết. Bản tính xấu của con ng. Khách mua nhà của nhà mình. Bị ung thư. Bác ấy bảo "Bệnh tật ko giúp đc j cho đời thì chữa làm j, tui cứ để vậy đến lúc chết, khỏi khổ ck con và xã hội"
    "Tôi từng mơ ước nhiều
    cứ bên ai buồn vui sớm chiều
    cứ cho ai tin yêu rất nhiều
    mà tình yêu ai người thấu hiểu"
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 173 Bài viết

• 181 Được cảm ơn

Đúng là ai cũng nghĩ thế nhưng ít người dám làm thế vì sợ miệng lưỡi xã hội. Đúng là cuộc sống này muốn làm gì theo ý mình cũng khó.

Gởi từ ứng dụng Webtretho của malaria