TIN TÀI TRỢ.

Răng khôn gây khó chịu, có nên nhổ?

• 1.55K Lượt chia sẻ
  • 17.8K Lượt đọc
  • 52 Trả lời

• Trang 3/3

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 2
  • 3

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 189 Bài viết

• 126 Được cảm ơn

Cách đây 2 năm e xử 2 cái răng khôn hàm dưới, toàn mọc ngang đâm răng bên cạnh nên phải kéo cưa mãi mới xong, nhổ làm 2 lần, lần nào cũng sưng vù mặt, đau hết 1 tuần mới há nổi mồm, xử xong 2 cái hàm dưới thì 2 cái hàm trên khôn quá, càng ngày càng mọc dài ra do ko có răng đối xứng. Vậy là năm ngoái e tiễn tiếp cả 2 cái hàm trên. Bác sĩ bảo 2 cái hàm trên nhổ đơn giản hơn hàm dưới nhiều, pực pực 2 cái đã xong, về ăn cháo có 1 ngày thôi. Công nhận nhổ răng khôn xong sướng, ăn uống thoải mái ko còn nhăn nhó

Gởi từ ứng dụng Webtretho của Lovely_Porcupine
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 76 Bài viết

• 70 Được cảm ơn

Đúng là răng khôn nó mọc mà hành hạ người khác gơ. Mọc răng khôn mà bị sốt không thương tiếc luôn.
    • 813 Bài viết

• 1,132 Được cảm ơn

Mình mọc răng khôn thẳng hàng bt không phải nhổ mà cũng đau âm ỉ suốt vì nó tách lợi chui ra, lại khó đánh răng nữa chứ.
    • 754 Bài viết

• 1,476 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Em không biết đời còn có ai có cái răng khôn dở như em không. Nó không mọc theo hướng thẳng xuống mà nó mọc ngang xiên vuông góc với má. Tức là nằm góc 90 độ so với các cái răng khác. Nó cứ lừ lừ mọc ra thôi, chồi ra khỏi lợi em mới biết
    comment by WTT mobile view
    • 754 Bài viết

• 1,476 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Em không biết đời còn có ai có cái răng khôn dở như em không. Nó không mọc theo hướng thẳng xuống mà nó mọc ngang xiên vuông góc với má. Tức là nằm góc 90 độ so với các cái răng khác. Nó cứ lừ lừ mọc ra thôi, chồi ra khỏi lợi em mới biết
    • 136 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    tốt nhất đi nhổ b ơi, mình có cái răng khôn mọc lệch 1 chút đã đủ đau chết rồi may mà sang paris bsy nta làm luôn cho chứ để lâu chắc mất ăn mất ngủ thôi
    • 68 Bài viết

• 114 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thanhthuytn91 Xem bài viết
    Khiếp, hôm trước em cũng đi nhổ 2 cái răng 38 và 48. Lúc trước còn đang đắn đo mãi vì sợ nhổ răng khôn bị biến chứng này nọ, bị đau, vào diễn đàn thấy các mẹ, các chị than phiền kinh khủng nên cũng sợ lắm, nhưng răng khôn của em đều mọc lệch 90 độ, cái sâu, cái thì bị mọc kẹt, nên lấy hết sức tinh thần đi nhổ, Đi nhổ xong mới biết thì ra mình toàn lo hão nhổ 2 cái hết gần tiếng, trộm vía em chả đau gì, về nhà húp cháo 1 ngày, uống hết đống thuốc bác sĩ kê, ngày thứ 3 đã nhai chân gà rồi, mỗi tội chỉ nó chưa tiêu nên cứ cảm giác nó lòng thòng trong miệng. Lúc nhổ anh bác sĩ còn bảo " Anh thấy tình hình này em có thể nhổ cả 4 răng 1 lúc ", Em nhổ 2 chiếc tổng cộng cả thuốc thang chi phí hết đúng 1 triệu, thế mà xem báo giá ở BV RHM, nhổ 2 cái như của em hết 3tr500 chưa thuốc, dã man. Răng khôn mọc lệch gây khó khăn kiểu gì cũng phải nhổ các mẹ ạ, Giờ em an toàn rồi, chúc các mẹ nào có răng khôn cũng nhổ răng an toàn nhé
    Chị ơi, chị cho em xin địa chỉ chỗ chị nhổ với. Bắc sĩ có bôi giảm đau trước khi tiêm tê không chị?
    Em đang bị sưng hết cả hàm lên , muốn đi nhổ mà hôm trước con bạn em nhổ ở RHM bảo chỉ gây tê,
    nghe nó tả cái kim gây tê em sợ quá
    • 1,908 Bài viết

• 2,197 Được cảm ơn

Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Tớ nhổ 1 phát 3 răng khôn luôn, chỉ phải uống 2 viên giảm đau, k phải kháng sinh. trước hôm nhổ bác sỹ dành hẳn 1 buổi tư vấn lý do vì sao nên nhổ, cho xem 1 loạt ảnh bệnh nhân bị biến chứng răng khôn phải mổ. Vậy nên, các bạn nữ trước khi bầu thì nên đi khám răng và nếu được thì nhổ luôn cho cả thai kỳ yên tam vụ răng miệng
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 177 Bài viết

• 359 Được cảm ơn

Tình hình là đi nhổ cái răng khôn (nhưng nó không khôn như mình nghĩ, hix). Đau! Đau đến nỗi không biết làm gì nên..

Buồn buồn đi nhổ răng chơi (thật ra là tại đau nên mới nhổ)
    Nhổ xong mới biết thấu trời nó đau
    Nào giờ có bị sao đâu
    Bây giờ mọc lệch chen nhau mà chòi
    Đến nỗi răng..cũng đua đòi
    Trống không chịu mọc học đòi bon chen
    Hôm nay quyết định rồi nghen
    Cho mày bài học một phen ra trò
    ‘Nào, nằm xuống, há miệng to’
    Lido* hai mũi tiêm cho nó tề (tê)
    Khoảng năm phút..bắt đầu..phê
    Thằng cha bác sĩ liền kề con dao
    ‘Há miệng to nữa đi nào’
    Hình như là máu nó..trào trào ra
    Được một lúc nó cũng ra
    ‘Sao mà nó bự tổ cha vậy nè?’
    Nói rồi chả lại lăm le
    Cây kim cọng chỉ chả đè chả may
    Thế là phận số từ đây
    Không còn cơ hội đặt bày bon chen
    'Về nhà nhớ uống thuốc nghen
    Tuần sau cắt chỉ chỗ quen..phòng này'
    Đường về lất phất mưa bay
    Hay là nước mắt ngắn dài rơi rơi..

*: một dạng thuốc tê

12.9.2011

Mình nhổ ở RHM Trung ương, hồi đó nhổ thì ok, Hết thuốc tê thì đau dữ dội nhưng khoảng 2 tiếng thôi, xong là hết, ăn uống giữ vệ sinh như bs dặn là được, không sưng k đau gì nữa (có thể do thịt mình hiền), không biết bây giờ thế nào.
    chụp phim, thử máu, tiểu phẫu...đúng quy trình, tốn tiền xíu nhưng an toàn. Nhổ càng sớm càng tốt, không nên để lâu
    • 938 Bài viết

• 5,894 Được cảm ơn

Nghĩ đến nhổ răng thì thấy sợ chứ đi nhổ rồi cũng bình thường thôi. Kinh nghiệm nhổ 3 cái răng khôn rồi, mình nghĩ là như này. Thường là khi bị đau người ta mới nghĩ đến chuyện nhổ răng khôn. Lúc này nên nhân tiện chụp phim luôn cả mấy cái còn lại, xem cái nào mọc lệch lạc là xử 1 lần luôn cho tiện, đỡ phải đi nhiều lần. Lúc nhổ răng người ta tiêm thuốc tê rồi, nên không thấy đau gì đâu, hết thuốc tê thì đã có thuốc giảm đau, kháng sinh do bác sĩ kê đơn nên cũng không đau đâu. Điều quan trọng ở chỗ nhổ răng khôn cũng được coi là tiểu phẩu, có sử dụng thuốc tê, nên nếu bệnh nhân dị ứng với thuốc tê thì khá nguy hiểm đấy. Đúng nguyên tắc là phải thử máu trước khi nhổ răng khôn, nhưng các phòng khám nha khoa thường bỏ qua bước này, ai có bệnh máu không đông thì nên chủ động nói với bác sĩ.

Nên tốt nhất khi đi nhổ răng khôn phải có người nhà đi cùng theo dõi mọi diễn biến xảy ra trong quá trình nhổ răng, tránh trường hợp đáng tiếc. Đừng nghĩ đơn giản mà đi 1 mình nha các mẹ. Cẩn tắc vô áy náy.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 245 Bài viết

• 1,208 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi ThoXanh2012 Xem bài viết
    ủa, sao cái bước này nhanh thế nhỉ? từ năm lớp 10 mình đều định kỳ khám nha sĩ 1-2 lần/1 năm (cô nha sĩ gần nhà rất dễ thương, nhẹ nhàng, khám free nữa)
    cái răng khôn cứ nhức đi nhức lại cho tới 1 ngày xấu trời cô nha sĩ yêu cầu mình phải nhổ và bắt xuống RHM (Trần Hưng Đạo) vì lúc đó phòng khám của cô chưa đủ thiết bị.
    lò dò xuống RHM, BS ở đó dã man, lại phải chầu chực chờ nào là đóng tiền mua sổ, ngồi đợi, vô BS khám, rồi BS đó lại bắt qua 1 BS khác để cạo vôi răng (dù mình mới cạo vài ngày) rồi phải chụp X-Quang răng, thử máu,... sau 1 loạt thủ tục khám xét nghiệm đảm bảo sức khỏe và vị trí răng mới lên phòng mổ, BS bắt ký giấy mổ chết ráng chịu, hoang mang kinh khủng nhưng phải ký, ông BS ổng lấy kềm nạy cái răng của mình như xà beng nạy cục đá vậy. Tuần sau đi cắt chỉ ngay lúc BV thông báo tăng phí, may là mổ sớm ko thì tốn gấp rưỡi tiền.
    Nhổ răng khôn, răng cấm các phòng nha, bệnh viện đều bắt xét nghiệm máu và chụp hình răng mà sao mẹ chè búp đóng tiền là dc nhổ liền nhỉ?
    Mình cũng nhổ răng ngu ở Trần Hưng Đạo. Vô đó chỉ đóng tiền, chụp phim rồi đi nhổ thôi chứ cũng đâu có xét nghiệm gì đâu bạn.
    • 9,699 Bài viết

• 9,668 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi HayDeMuaRoi Xem bài viết
    Mình mọc răng khôn thẳng hàng bt không phải nhổ mà cũng đau âm ỉ suốt vì nó tách lợi chui ra, lại khó đánh răng nữa chứ.
    Mình cũng vậy, ko ảnh hưởng đến răng kế bên nhưng giai đoạn tách lợi nhú lên có ...3 năm hà...lâu lâu ảnh đau và ngứa kinh khủng, rồi vài ngày hết, xong tháng sau lại đau tiếp...giờ thì em nó cũng mọc xong rồi...mình vừa tròn 32
    • 247 Bài viết

• 617 Được cảm ơn

Răng mình nói chung cả 2 hàm trên dưới răng đều và trắng kể cả 4 em răng ngu là 32 chiếc. Nhưng khổ nỗi 2 em răng ngu kia 1 bên mọc lệch hàm, 1 bên mọc xiên đổ xuống hàm. Bác sĩ chỉ định là phải nhổ cả 4 em, mình mới chia tay được 2 em, còn 2 em vẫn đang lưu luyến chờ ngày lìa xa.hichic. Bao nhiêu công chịu đau mỗi lần nó nhú lên, vậy mà giờ phải đi nhổ béng đi, đã thế lại còn liên lụy tới 2 em bên trên
    Theo mình ai cảm thấy mấy cái răng khôn có vấn đề thì nên đi khám, nếu phải nhổ thì nhổ luôn đừng để lâu vừa phải chịu đau mà sau có khi còn bị ảnh hưởng tới những cái bên cạnh
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  • Trang 3/3

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 2
  • 3