TIN TÀI TRỢ.

Răng khôn gây khó chịu, có nên nhổ?

• 1.55K Lượt chia sẻ
  • 17.8K Lượt đọc
  • 52 Trả lời

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 2,211 Bài viết

• 9,394 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình có lần sưng 1 bên gò má tưởng do răng khôn (ai ngờ do viêm tai) nên vào BV Răng Hàm Mặt TW ở trên đường Nguyễn Chí Thanh (gần BV Chợ Rẫy). Họ cho chụp phim thì thấy 4 cái răng khôn nằm ngang trong hàm luôn. BS bảo tuần sau vào phẫu thuật, mình trốn luôn đến giờ đã 2 năm rồi. Mình không sưng không đau gì cả, không biết có nên đi phẫu thuật lấy ra không? Hay là mặc kệ nó? Nhổ xong gương mặt có thon nhỏ lại không nhỉ? Nếu mà thon nhỏ thì mình đi làm liền

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 500 Bài viết

• 984 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Em cũng đang sưng 4 cái răng khôn đây nè. Chúng nó chơi kiểu 3,4 tháng mới sưng 1 lần. Em sờ thấy sưng trên bề mặt, 2 cái thì nhú đc 1 ít lên rồi còn 1 cái thì chưa nhú. Có phải nó nhú lên ko đau là ổn, ko mọc lệch ko các mẹ? hay nó phải lên hết cả cái rồi mới biết huhu.. Em bị ám ảnh 1 lần nhổ răng hồi bé nên giờ sợ lắm, nếu mà phải khoan khoan xoẹt xoẹt chắc e ngất trc khi làm
    • 2,746 Bài viết

• 12,982 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MeoMaiCoDon Xem bài viết
    Mình nghe nói có người ko mọc răng khôn. Hy vọng đó là mình Năm nay băm rồi mà chưa thấy bạn nào xuất hiện.
    Em còn k biết cái nào là răng khôn ý, sắp băm rồi mà k thấy gì, hi vọng mình toàn răng ngu )))

Gửi từ ứng dụng di động Webtretho Android
    Em đã biết tự tập sống cho riêng mình.

https://www.youtube.com/watch?v=3rp4l...eature=related
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 523 Bài viết

• 1,019 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Răng này quá ngu cứ khôn gì, mỗi lầm mọc đau thấy mồ mà toàn chỗ nhét thức ăn hôi miệng. em đầu nhổ phải bsỹ chuyên chuyên chữa cho bò hay sao ý đau không chịu nổi mà lại phải khâu cầm máu nữa . Nhổ em thứ 2 gặp được nha sỹ xịn nên nhẹ nhàng không đau, kg cần phải khâu vá giá chỉ 1/2 Bsyx bò
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 98 Bài viết

• 561 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Em nhổ 2 cái rồi, 4cais đều lệch nhưng 2 cái bên trái thì nghiêm trọng hơn nên em nhổ, 2 cái kia thì em để đó, nếu nó không làm phản thì không sao.

Cái hàm dưới của em bi lệch 90 đô đa, đâm vào răng bên cạnh, mỗi lần nó mọc là viêm khắp vùng gần đó luôn, gây viêm họng nữa. Vì nó mọc ngầm một nửa nên phải mổ, em làm ở bệnh viện răng hàm mặt trên Trần Hưng Đạo quận 1 á. Đầu tiên thì cũng chụp phim, xét nghiệm máu, rồi ký vô giấy đồng ý tiểu phẫu =)), em đi có 1 mình mà răng đau quá nên liều luôn, đóng tiền chờ mổ. Xong đợi một lát, thì bác sĩ kêu vào nằm lên ghế, có thêm 1 chị y tá phụ nữa. Hồi nhỏ lúc nhổ răng em cứ sợ cái màn tiêm thuốc tế nhất vì cái mũi kim bẻ cong chích vào lợi :v...Nhưng mà lần này em chả cảm giác gì nữa (sau này lúc nhổ cái răng trên em mới biết lý do). Sau khi gây tê là quá trình rạch xẻ lợi ra, cảm giác nước xịt và máu mặn mặn trong miệng =)), há mồm mỏi hết cả hàm, hai tay thì nắm chặt, bác sĩ mới hỏi làm gì mà gồng dữ vậy, em bảo là sợ =)), xẻ cái răng ra làm 3 rồi gắp ra, khâu lại, đi mua thuốc, hẹn 10 ngày cắt chỉ, lại một mình chạy xe về nhà, tất cả xong trong 1 buổi sáng. Trưa đó thì bạn mua cháo gà cho ăn, xong uống thuốc bình thường, còn sau đó thì thứ gì em cũng ăn tuốt chả kiêng cữ đau đớn gì, hậu quạ 1 tuần sau mổ răng, em tăng cân :v

Cái răng thứ 2 là cái răng phía trên đối diện răng mổ, cái này nó mọc xiên ra đâm vào má, lại khó vệ sinh hay gây viêm,nên em cũng cho nó đi. Lần này em nhổ răng ở chỗ chị bạn làm nha sĩ. Do răng không mọc ngầm nên chỉ cần chụp chân răng xem nó dài bao nhiêu. Rồi cũng nằm lên ghế, quá trình gây tê tương đối lâu vì bà chị làm cũng kỹ, đầu tiên thì bà ấy bôi thuốc tê lên vùng lợi cần gây tê, sau đó mới dùng kim tiêm thuốc tê lên, nên em chả thấy đau hay sợ cảm cái kim tiêm nữa, gây tê lâu tới nỗi mà bà ấy mới rút cái kim tiêm ra xong em hỏi "Ủa nhổ xong rồi hả chị", bà ấy bảo "Mới gây tê thôi, sao em kỳ vọng cao quá vậy" =)))), thế là tiếp tục há mồm, rồi lại dùng kiềm với các dụng cụ khác để nạy cái răng ra...lần này do nhổ nên cái răng còn nguyên vẹn,em xin về làm kỷ niệm =))

Nói chung thì ấn tượng của em về các lần nhổ răng khôn là gây tê mạnh quá nên thời gian tê hơi lâu, súc miệng nước cứ văng ra ngoài vì không điều khiểm được cái miệng của mình =))

Đây là răng 28 của em này

10570353_371453483022111_519115119970983385_n
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 229 Bài viết

• 2,299 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Sao toàn kinh nghiệm đau thương nhỉ? Mình đọc sách tướng số nói người bình thường có 32 răng (gồm 4 răng khôn), nhiều hơn số này là quý nhân, ít hơn số này thì không quý bằng, không biết đúng không?
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 260 Bài viết

• 425 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Em cũng vừa nhổ cái răng khôn thứ 2 lệch 90 độ. Hậu quả là sợ ăn cháo luôn, nghĩ đến cháo là rùng mình. Mà em ngu dại không đi nhổ sớm cho xong, làm 2 cái răng khôn hàm dưới nó xô lệch hết cả răng. Ngày xưa răng em khá đều mà giờ nhìn hàm dưới bị xô đau lòng quá. Bác sĩ khuyên nên niềng răng nữa, mà đeo niềng mấy năm, chi phí tốn kém nên em cũng chưa dám nghĩ tới.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 19 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Mình còn bị 2 cái 2 bên hàm dưới lệch 90 độ
    đúng là bọn răng khôn mà mọc ngu
    • 16 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Nghe các bạn tường thuật lại mấy vụ nhổ răng mà hoang mang quá chừng. Mình cũng có 1 cái răng khôn mọc lệch, cũng mấy năm rồi, đau đớn lắm nhưng cứ cố chịu vậy. Vừa rồi nhức nhối quá đi bác sỹ thì đc chỉ định là phải vào bệnh viện mổ. Hu hu, sợ quá, gận 1 tháng rồi mà vẫn chưa dám đi nhổ đây. nghe nói đau đớn lắm, phải ăn cháo lâu lắm... Thôi, đợi đi nghỉ mát về làm vậy. Phải vui chơi cái đã
    Anh thân yêu, người vĩ đại của em
    Anh là mặt trời, em chỉ là hạt muối
    Một chút mặn giữa đại dương vời vợi
    Lời rong rêu không ai biết đến bao giờ
    Em chỉ là ngọn cỏ dưới chân qua
    Là hạt bụi vô tình vương trên áo
    Nhưng nếu sáng nay em chẳng đong được gạo
    Chắc chắn buổi chiều anh không có cơm ăn
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Nghe chị kể mà em lại nhớ đến cái lần em nhổ 1 cái răng khôn mọc lệch. Nghĩ đến thôi đã thấy khiếp rồi Mà bác sĩ bảo em phải nhổ cả 4 cái cơ
    • 758 Bài viết

• 623 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi bobibom Xem bài viết
    Nếu nhổ răng khôn ở nước ngoài thì mắc ah, răng hơi nghiêng xíu là nó bắt tiểu phẫu đó, nhưng họ làm khá an toàn, cẩn thận, 1 cái răng khôn thui chắc cũng $500 hoặc hơn đó mình nhổ một đám 4 em hết $1k7 nói chung là ko những đau răng còn đau lòng, nên về VN nhổ sẽ rẻ hơn đó
    Mình đang hưởng bảo hiểm bạn à, trừ khi trồng răng thôi chứ nếu răng gây ảnh hưởng đến hoạt động học và làm việc thì miễn phí tất .Tức là nếu muốn thẩm mĩ thì mình trả tiềnnhu7ng nếu nó làm mình đau hay ăn uống khó khăn gì đấy, là bệnh thì bảo hiểm trả. Mình đi khám nha sĩ bảo cả hàm vẫn bt , chưa dầu hiệu gì, răng khôn chưa mọc luôn
    v7Unm7
    YQP4m7
    • 660 Bài viết

• 1,984 Được cảm ơn

Tôi mới nhổ 1 cái bên phải, hàm dưới cách đây 1 tháng, cũng phải rạch lợi, nhổ 45 phút còn bị kìm chủa bs tỳ sưng mép , nhưng về không đau lắm, cơm ăn bình thường, Bs cũng cho có 3 ngày kháng sinh và 6 viên giảm đau. 1 tuần sau cắt chỉ. Nhổ không hãi bằng lúc cắm kim vào miệng gây tê

CON CÁI phải biết ơn...CON ĐỰC
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 98 Bài viết

• 561 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi bunrieu84 Xem bài viết
    Nghe các bạn tường thuật lại mấy vụ nhổ răng mà hoang mang quá chừng. Mình cũng có 1 cái răng khôn mọc lệch, cũng mấy năm rồi, đau đớn lắm nhưng cứ cố chịu vậy. Vừa rồi nhức nhối quá đi bác sỹ thì đc chỉ định là phải vào bệnh viện mổ. Hu hu, sợ quá, gận 1 tháng rồi mà vẫn chưa dám đi nhổ đây. nghe nói đau đớn lắm, phải ăn cháo lâu lắm... Thôi, đợi đi nghỉ mát về làm vậy. Phải vui chơi cái đã
    Em nói thật với chị là nhổ răng hay tiểu phẫu em thấy cũng bình thường thôi chứ không có gì vật vã cả chị ạ, em nhổ xong cũng chỉ ăn cháo có đúng 1 bữa thôi, còn lại em ăn uống bình thường đến tăng cân cơ. Em thấy thì là cái nỗi đau khi phải nhổ răng cũng không bằng cái sự đau khi bị cái răng nó hành đâu chị ạ =))
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,024 Bài viết

• 6,417 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Khổ quá các bạn nào răng khôn mọc lệch bác sĩ bảo nhổ thì mình chân thành khuyên là nên nhổ, nhổ càng sớm càng tốt ạ. Lúc nằm cho bs nhổ mình cũng sợ lắm, bs còn bảo mình phải bình tĩnh lại, thở đều, ko cứ run run thế này sao nhổ được, nhưng cũng qua hết ấy mà.

Mình đã xử lý 2 cái rồi, làm ở viện Răng Hàm Mặt ở Tràng Thi. Nhà mình có người quen nên chú ấy sắp xếp cho mình ng nhổ là bs giỏi nhất, chắc tay, hơn nữa chưa già quá (để đảm bảo ko run tay). Cái răng hàm dưới của mình mọc nghiêng 90 độ, trc mổ bs tiêm 3 mũi quanh vị trí đấy, răng mình khó nhổ đến mức phải cưa đôi rồi nhổ ra. Cái hàm trên mọc lệch thôi nên chỉ tiêm 2 mũi, nhổ rất nhanh. Về nhà hôm đầu cũng sưng mặt tí. Mình ăn cháo 4,5 ngày gì đó rồi mới chuyên về ăn cơm.
    Nhổ xong giờ sướng lắm các mẹ ạ, nghĩ trong đầu mấy năm vừa rồi mình ngu quá, đau cứ cố chịu đựng. Ngày trước cứ mỗi lần mình đi ăn mà nhai quá nhiều thịt thì y như rằng mấy em răng khôn biểu tình, hơi nhưng nhức, nhổ phát xong giờ ăn uống gì cũng tự tin.
    • 870 Bài viết

• 2,549 Được cảm ơn

Klq, mn ơi, mai em đi nhổ cái răng sâu ở hàm trên, răng số 2 tinh từ trong ra ngoài, ko biết đau ko, chưa nhổ lần nào.
    • 2,908 Bài viết

• 7,100 Được cảm ơn

Thành viên viết bài nhiều 2018Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên cảm ơn nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi bunrieu84 Xem bài viết
    đau đớn lắm nhưng cứ cố chịu vậy. Vừa rồi nhức nhối quá đi bác sỹ thì đc chỉ định là phải vào bệnh viện mổ. Hu hu, sợ quá, gận 1 tháng rồi mà vẫn chưa dám đi nhổ đây. nghe nói đau đớn lắm, phải ăn cháo lâu lắm... Thôi, đợi đi nghỉ mát về làm vậy. Phải vui chơi cái đã
    vui chơi trong đau đớn nhức răng hành hạ thì khổ sở lắm, mình sợ nhất đau răng, do cấu tạo hàm của mình làm cho mình thường bị nhức răng nên hễ răng trở chứng là chạy tới nha sĩ ngay. chứ chịu 1-2 ngày khó chịu dữ lắm
    gặp BS mát tay làm nhẹ nên thoải mái, 1 năm đi vài lần chẳng sao cả, đảm bảo răng luôn an toàn ko để nặng sau này làm tốn tiền và đau đớn gấp trăm lần
    • 1,893 Bài viết

• 11,655 Được cảm ơn

N
    Trích dẫn Nguyên văn bởi LePapillon Xem bài viết
    Em còn k biết cái nào là răng khôn ý, sắp băm rồi mà k thấy gì, hi vọng mình toàn răng ngu )))

Gửi từ ứng dụng di động Webtretho Android
    Mình già 4 mấy rùi mà khg có cái răng khôn nào mọc là sao ta
    • 2,212 Bài viết

• 782 Được cảm ơn

Nhổ răng khôn nó tạo thành hốc. Mình nhổ cái thứ 2 buổi sáng, chiều tự tin ăn cháo, hạt cháo rơi vào hốc, nhai phát bỗng thấy đờ người nằm bất tỉnh vài giây. May mà có người nhà bên cạnh. Vì thế 2 ngày đầu cứ sữa thôi.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,024 Bài viết

• 6,417 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi NgocMinh07 Xem bài viết
    Nhổ răng khôn nó tạo thành hốc. Mình nhổ cái thứ 2 buổi sáng, chiều tự tin ăn cháo, hạt cháo rơi vào hốc, nhai phát bỗng thấy đờ người nằm bất tỉnh vài giây. May mà có người nhà bên cạnh. Vì thế 2 ngày đầu cứ sữa thôi.
    Đúng rồi, trong ba ngày đầu để đảm bảo không có thức ăn lọt vào hốc, ảnh hưởng đến cục máu đông trong đó, mình để gạc đè vào che hỗc, múc cháo bằng thìa ngửa cổ lên đút vào họng nuốt chửng luôn, nhìn tướng ăn xấu kinh khủng. Đến ngày thứ tư thì yên tâm ăn uống bình thường.
    • 1 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Khiếp, hôm trước em cũng đi nhổ 2 cái răng 38 và 48. Lúc trước còn đang đắn đo mãi vì sợ nhổ răng khôn bị biến chứng này nọ, bị đau, vào diễn đàn thấy các mẹ, các chị than phiền kinh khủng nên cũng sợ lắm, nhưng răng khôn của em đều mọc lệch 90 độ, cái sâu, cái thì bị mọc kẹt, nên lấy hết sức tinh thần đi nhổ, Đi nhổ xong mới biết thì ra mình toàn lo hão nhổ 2 cái hết gần tiếng, trộm vía em chả đau gì, về nhà húp cháo 1 ngày, uống hết đống thuốc bác sĩ kê, ngày thứ 3 đã nhai chân gà rồi, mỗi tội chỉ nó chưa tiêu nên cứ cảm giác nó lòng thòng trong miệng. Lúc nhổ anh bác sĩ còn bảo " Anh thấy tình hình này em có thể nhổ cả 4 răng 1 lúc ", Em nhổ 2 chiếc tổng cộng cả thuốc thang chi phí hết đúng 1 triệu, thế mà xem báo giá ở BV RHM, nhổ 2 cái như của em hết 3tr500 chưa thuốc, dã man. Răng khôn mọc lệch gây khó khăn kiểu gì cũng phải nhổ các mẹ ạ, Giờ em an toàn rồi, chúc các mẹ nào có răng khôn cũng nhổ răng an toàn nhé