TIN TÀI TRỢ.

Quốc hội thông qua cách tính lương hưu mới

• 2 Lượt chia sẻ
  • 4.88K Lượt đọc
  • 35 Trả lời

• Trang 2/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 99 Bài viết

• 322 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Nguy cơ của quỹ BHXH và cách tính lương hưu mới ảnh hưởng đến quyền lợi sát sườn của đại đa số lao động mà em thấy thông tin về nó ít người quan tâm. Hôm rồi đọc báo có bác doanh nhân phân tích là với cách tính quỹ BHXH không giống ai của VN thì nguy cơ vỡ là rất nhanh, rất gần chứ không phải 20 năm tới như Nhà nước tuyên truyền. Các ông bà Nghị gật hôm họp ở tổ tá hỏa lên. Chắc hiện giờ nồi cơm tối thiểu này nó vẫn lay lắt nên chưa...Hic
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 99 Bài viết

• 322 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Thang lương và hệ số của lực lượng vũ trang "phên dậu" thì cao chênh lệch với các nhóm đốitượng còn lại, trong khi rất nhiều công việc chẳng khác gì nhân viên hành chính, thậm chí nhàn hạ hơn.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 425 Bài viết

• 909 Được cảm ơn

Thế nước ngoài ng ta tính thế nào hả các bác. Em càng đọc càng sợ chế độ độc tài này rồi.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 539 Bài viết

• 1,271 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Vậy không đóng bảo hiểm nữa, dành tiền mua nhà mặt tiền rồi cho thuê phía ngoài là sống khỏe. Già rồi, người cũng teo tóp nên không tốn diện tích.
    • 279 Bài viết

• 825 Được cảm ơn

Không phải không quan tâm mà là chán chẳng buồn nói nữa.
    • 155 Bài viết

• 199 Được cảm ơn

Ngày xưa bố em cứ băn khoăn mãi mà không dám bỏ việc vì tiếc cái lương hưu, nếu bỏ thì ra ngoài giàu lắm rồi. Bây giờ tới lúc sắp về hưu thì như thế này, nghĩ mà thương bố quá.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 939 Bài viết

• 2,317 Được cảm ơn

Hai ông về hưu, một ông giám đốc sở lĩnh tháng hơn 6 triệu còn ông bộ đội đại tá trưởng phòng thì lĩnh gần 12 triệu thấy có bất công không? Về công việc cũng chênh lệch trách nhiệm nhiều rồi chưa nói bộ đội thời nay có phải hy sinh xương máu gì đâu.
    Cũng những người Phụ nữ ấy, trong ánh mắt của những người đàn ông khác ngoài chồng...
    họ trở nên dịu dàng, nữ tính và quyến rũ lạ thường
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 180 Bài viết

• 105 Được cảm ơn

Mình quan tâm từ lúc 1 số báo đăng dự thảo. Tóm lại đến giờ này vẫn chưa biết nên đề nghị cty giữ nguyên mức đóng như bây giờ hay giảm xuống và trả thẳng cho người lao động đỡ thiệt
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 36 Bài viết

• 88 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoang_mac Xem bài viết
    Từ 1/1/2018, mức lương hưu được tính bằng 45% mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội tương ứng với 15 năm đóng của lao động nữ và 16 năm của lao động nam.

Khu vực kinh tế tư nhân đang thực hiện quy định tính bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội để tính lương hưu.

Luật bảo hiểm xã hội sửa đổi lần này cũng mở rộng thêm 2 đối tượng tham gia bảo hiểm xã bắt buộc gồm: người lao động có hợp đồng lao động 1-3 tháng và người hoạt động không chuyên trách ở xã, phường, thị trấn. Cơ quan bảo hiểm xã hội cũng được giao thêm chức năng thanh tra việc đóng bảo hiểm xã hội, bảo hiểm thất nghiệp, bảo hiểm y tế.

Cho mình hỏi là cái phần đậm đỏ nghĩa là hợp đồng thử việc hay hợp đồng thời vụ 1 tháng cũng vẫn phải đóng BHXH bắt buộc à? Hiệu lực thi hành từ 1/1/2018?

Có ai có văn bản nào liên quan đến phần này không, cho mình xin với.
    • 1,231 Bài viết

• 2,921 Được cảm ơn

Nhiều loại thuốc bhyt vẫn chi trả 80% thì từ 2015 rút xuống 40%. Khó khăn cho bệnh nhân thêm? Buồn quá.
    • 49 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Lạm phát thế này thì đến lúc về hưu không biết lương hưu có đủ để sống không
    • 763 Bài viết

• 1,560 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Không biết nói gì, chỉ biết thở dài rồi đi ra. Mình xác định là cày cuốc tới khi nào tắt thở thì thôi chứ chẳng dám mong chờ gì ở lương hưu nữa rồi
    SÂM - LINH CHI: sản phẩm tốt cho sức khỏe, quà tết ý nghĩa cho mọi ngườihttps://zaodich.webtretho.com/forum/f.../#post34412717
    Ebcbp7

uQ0np7
    • 363 Bài viết

• 1,619 Được cảm ơn

Lương hiện giờ đã ko đủ sống cho cnv rồi, lương hưu còn eo hẹp hơn, thôi tự lo lấy thân, trông chờ gì mấy cái lương hưu nhà nước nữa. Không khéo vài năm sau quỹ vỡ chỉ có húp cháo với nhau, lúc đó trách nhiệm sẽ đùn đẩy hết người này người khác, chỉ có nhân dân là nhăn răng
    • 1,231 Bài viết

• 2,921 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi dungtran1909 Xem bài viết
    Lạm phát thế này thì đến lúc về hưu không biết lương hưu có đủ để sống không
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Yeubimbi89810 Xem bài viết
    Không biết nói gì, chỉ biết thở dài rồi đi ra. Mình xác định là cày cuốc tới khi nào tắt thở thì thôi chứ chẳng dám mong chờ gì ở lương hưu nữa rồi
    Về già ko còn sức cày cuốc đâu bạn ạ, phải nhờ lương hưu và bhyt để sống chứ bạn, nước nào, dân nào thì cũng thế cả.
    Nhưng với cách quản lý thế này sợ rồi cái quỹ hư u, quỹ bhyt bị thâm hụt. Nhà nước mỗi ngày một xà xẻo, lương hưu và bhyt ngày càng thấp???
    Việc thông qua luật bhxh 2015 mới là bước đầu tiên thôi.
    • 237 Bài viết

• 826 Được cảm ơn

Em bức xúc quá. Thôi kiếm tiền mua nhà, mua vàng thôi.
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 666 Bài viết

• 1,870 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Tính vài năm nữa nghỉ cty, ra mở cửa hàng buôn bán. Mình có được lấy hết số tiền mình đã đóng cho bảo hiểm xã hội trong suốt thời gian mìn đi làm công ko mấy mẹ ? Cty em lương nhiêu đóng bảo hiểm bấy nhiêu (ko có khai lương thấp hơn) nên tính ra bảo hiểm cũng kha khá. Chứ kiểu gì mà trung bình 20 năm, rồi chỉ có 45% thì tới lúc đó chắc cũng phải bán vé số để kiếm thêm quá

Gởi từ ứng dụng Webtretho của zen_87
  • Trang 2/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2