Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Quên đi cái thời 'vào Nhà nước mới vẻ vang'

• 0 Lượt chia sẻ
  • 5.91K Lượt đọc
  • 24 Trả lời

• Trang 2/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 1,012 Bài viết

• 820 Được cảm ơn

Hic em từng là người nhà nước đây ạ. Em thì đúng là nhờ có quen biết xin vào, nhưng chỉ mất dăm ba đồng gọi là cám ơn. Em làm 1 thời gian thì cũng quen 1 ng muốn xin vào, ban đầu bạn ý đc báo giá 300tr. E nghe mà hoảng hồn vì em ko nghĩ cái chỗ dở rồ e làm lại nhiều tiền thế, e chỉ cách cho bạn ý đi chỗ này chỗ kia, thế là bạn ý chả mất xu (chỉ 5% số tiền kia để cám ơn sếp tổng)
    Vào nhà nước ai nói an nhàn chứ e thấy việc của e chả an nhàn gì, e làm từ sáng sớm tới tối mịt, đt reo liên tục 24/24H.
    Thế nhưng vào nhà nước đc cái học cái tính ""nhìn mặt để sống" nhanh lắm nhé. rồi thì kể cả mình cố gắng mấy cũng ko bằng cái đứa COCC nó ngồi chỗ đẹp vểnh râu cáo.
    Nói chung vào nhà nc thì ko phải ai cũng lười, ai cũng thích đấu đá, mà đơn giản nó là 1 sự lựa chọn ổn định
    em giờ qua Mỹ rồi, chồng e cũng xui e tìm mấy job của chính phủ mà làm, lương thấp so vs bên ngoài nhưng bù lại ổn định, chả bị đuổi bg (tất nhiên đừng bố láo đi sớm về muộn nhưng cũng chả cần phải nhanh, lúc nào cũng thấy mình đang làm việc, làm chậm cũng đc), số ngày nghỉ trong năm cũng nhiều hơn
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 47 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Em vừa bỏ nn được 3 tháng, lập gia đình cái bỏ nn luôn, ra trường xin vào cơ quan nn thuộc bộ luôn, nghe oách lắm, bạn bè bảo làm ở đâu bảo làm cục nọ bộ kia cũng thấy oai, cơ mà lương thấp, vị trí cũng thường dần dần thấy đói rồi quyết định từ bỏ
    nhận order bánh răng bừa ( bánh lá ) đặc sản Thanh Hóa tại Hà Nội
    https://zaodich.com/forum/f2500/ban-b.../#post24573586
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 626 Bài viết

• 1,285 Được cảm ơn

Bọn bạn vào nhà nc ầm ầm. Thấy bộ nọ cục kia cũng oai tai lắm, hỏi tới lương thì buồn. Nhưng quả thật ngoài hn vào nhà nc nhất là con gái ổn định và oai lắm đi lấy chồng thấy có giá hẳn ra. Như tớ tư nhận rồi tự làm ng ta gọi là nghề tự do có khi còn mang tiếng lông bông

Gởi từ ứng dụng Webtretho của bagialamchuyen
    • 608 Bài viết

• 6,560 Được cảm ơn

Chỗ mình, làm nhà nước lương cao lắm luôn, khoảng hơn 1,5 lần so với bên ngoài. Đãi ngộ thai sản, nghỉ dưỡng cực kì tốt, môi trường lại thân thiện. Vậy nên nói nhiều người muốn vào đó còn có lý. Tớ cũng có lần thấy lương cao quá mà ham thế là cũng apply, ai dè nó bắt viết trả lời cả chục câu hỏi na ná nhau, chưa kể vẫn viết cover letter và resume như thường. Nhận một cái vị trí quèn cũng xét hồ sơ cả tháng trời. Nản quá chả apply thêm nhiều nữa, cơ bản thấy khó chịu với cung cách làm ăn lề mề k hiệu quả. Nói chung về già hoặc nuôi nhiều con nhỏ thì có lẽ sẽ thử lại chứ giờ thì chẳng hứng thú lắm. còn ở Việt Nam làm nhà nước đôi khi là đi với tiền, cộng nhìn mặt đồng nghiệp để sống, cộng lương vét đĩa thì tớ chả thấy có tí gì gọi là oai khi vào những chỗ đó cả. Mà tớ thấy thật miền bắc kém phát triển hơn miền nam cũng vì tư tưởng bám rễ nhà nước này thật.

Gởi từ ứng dụng Webtretho của chuot-tui
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 3,198 Bài viết

• 5,936 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Nói chung cũng tùy cơ ứng biến, mình xui cháu là tuyển đâu thì tuyển chứ đừng chui vào nhà nước.. rồi nó tuyển đc chỗ cũng tốt rồi thì giờ thi trúng công chức mình lại bảo " thôi con gái vào nhà nc cho ổn định"/// cũng khó nói lắm.
  • Trang 2/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2