TIN TÀI TRỢ.

Quảng Nam: Vào biên chế, GV mầm non phải lo “lót tay” hàng chục triệu đồng

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.04K Lượt đọc
  • 19 Trả lời

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 519 Bài viết

• 1,510 Được cảm ơn

(Dân trí) - Dư luận trên địa bàn huyện Đại Lộc (tỉnh Quảng Nam) gần đây xôn xao việc một số cán bộ ngành giáo dục lạm dụng chức quyền thu hàng chục triệu đồng của mỗi cán bộ, giáo viên mầm non được xét tuyển vào biên chế để “lót tay” với các “sếp”.

Ngày 16/5, PV Dân trí đã có buổi làm việc với Phòng GD-ĐT huyện Đại Lộc xung quanh dư luận này.
    sieuthiNHANH2012051713720nwnkmjk1ow52937_1
    Ông Huỳnh Ngọc Ánh (ngoài cùng, bên phải) trao đổi với PV Dân trí về vụ việc ngày 16/5/2012.

Trưởng Phòng GD-ĐT huyện: “Tôi có nghe thông tin về việc này”

Theo thông tin dư luận xôn xao trên địa bàn huyện Đại Lộc, trước khi biết UBND huyện xét một số cán bộ, giáo viên (CB, DV) mầm non vào biên chế thì bà H. và bà T., hiện là CB, chuyên viên Phòng GD-ĐT huyện Đại Lộc đưa thông tin: nếu vào biên chế, mỗi người phải tốn 20 triệu đồng để lo cho Phòng Nội vụ huyện Đại Lộc và “lót tay” với mấy “sếp”. Một số CB, GV nghe được vào biên chế nên đã đưa tiền cho bà H. và bà T.

Tiếp đó, các CB, GV được vào biên chế lại nghe Phòng GD-ĐT huyện Đại Lộc thông báo mỗi người phải nộp 500.000 đồng, để “phải không” với lãnh đạo, các trường thu và nộp cho bà T., chuyên viên phụ trách bậc mầm non của Phòng GD huyện. Sau khi thu xong, nghe “đánh động” có thông tin dư luận lên án, bà H. và bà T. lại điện báo Hiệu trưởng các trường mầm non dặn dò CB, GV không được nói về việc thu tiền này.

Trao đổi với PV Dân trí chiều 16/5, ông Huỳnh Ngọc Ánh, Trưởng Phòng GD-ĐT huyện cho biết: "Tôi có nghe thông tin dư luận về việc này. Nhưng cô H., cô T. cũng như hiệu trưởng các trường mầm non đều trả lời “không” khi được hỏi “có việc như vậy không”.

Tại Phòng GD-ĐT huyện, bà H. không có mặt do bận công tác, bà T. có trao đổi trực tiếp với ông Ánh, Trưởng Phòng GD-ĐT huyện và PV khăng khăng khẳng định: “Tôi không thu tiền”.

Thanh tra phòng GD-ĐT huyện: “Chưa thể chính thức tổ chức thanh, kiểm tra”

Theo ông Huỳnh Ngọc Ánh, Trưởng Phòng GD-ĐT huyện thừa nhận rằng đã nghe thông tin dư luận như trên từ khoảng một tháng nay. Nhưng đến nay, Phòng GD-ĐT huyện chưa có kết luận thanh, kiểm tra nào về thông tin dư luận trên.

Trước câu hỏi "Vì sao có thông tin dư luận về tiêu cực trong ngành như vậy mà để một thời gian dài chưa có kết luận thanh, kiểm tra nào?", ông Nguyễn Văn Ba, Chuyên viên Thanh tra Phòng GD-ĐT huyện Đại Lộc cho rằng: “Có thông tin dư luận như vậy nhưng tất cả cũng chỉ là nghe nói chứ không có một cơ sở thông tin chính thống, cụ thể nào để tiến hành thanh, kiểm tra. Ngay chính tôi là thanh tra cơ sở đây mà khi có người điện hỏi về thông tin dư luận như trên, tôi mới biết là có dư luận như vậy. Cách đây ít lâu tôi cũng nhận được một email (thư điện tử) phản ánh như thông tin dư luận nhưng không thấy đứng tên ai. Không có người cụ thể đứng ra tố cáo vụ việc, không có bằng chứng, cơ sở thông tin chính thống nào thì chưa thể tổ chức thanh, kiểm tra. Mặc dù vậy, sau khi nghe thông tin từ dư luận, khi về các cơ sở giáo dục trên địa bàn, trong chức năng công tác, tôi có tìm hiểu nhưng chưa thấy một manh mối nào”.

Ông Huỳnh Ngọc Ánh, Trưởng Phòng GD-ĐT huyện nói chắc: “Trong đợt xét tuyển biên chế CB, GV mầm non vừa rồi, theo Quyết định phê duyệt của UBND huyện, có 248 người trúng tuyển. Mỗi CB, GV vào biên chế chỉ được yêu cầu nộp lệ phí đúng quy định 100.000 đồng/người. Nếu phát hiện trường hợp thu sai quy định nào khác thì sẽ xử lý sai phạm ngay. Sai phạm đến đâu, xử lý đến đó, đúng theo quy định, bất kể là ai”.

Vậy có hay không việc các CB, GV mầm non, những người được cho là lương “ba cọc ba đồng” nhất trong ngành giáo dục phải nộp hàng chục triệu đồng để “lót tay” với các “sếp”? Nếu quả đúng như thông tin dư luận, đây là một sai phạm nghiêm trọng trong ngành giáo dục địa phương cần xử lý, chấn chỉnh ngay. Nếu như chỉ là tin đồn thất thiệt, thì nếu cứ để dư luận xôn xao như thời gian qua sẽ ảnh hưởng đến uy tín không chỉ của ngành giáo dục địa phương cũng như chính quyền địa phương. Thiết nghĩ các cấp, ngành chức năng cần điều tra, làm rõ vụ việc để có thông tin chính xác cho người dân.

Đình Hòa - Khánh Hiền
    http://dantri.com.vn/c25/s25-596920/...trieu-dong.htm

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 1,900 Bài viết

• 964 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bình thường như cân đường hộp sữa. chuyện này ai cg biết,chẳng qua là có dám nói hay k thôi.
    MTM4NDcwMDQwMg
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 24 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

Chuyện bình thường ở tỉnh này nhiều năm nay. Ở đó mà không nghe, các bác nhà mình giả điếc giả mù.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 1,533 Bài viết

• 2,014 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    ơ tưởng trăm triệu chứ, mà chuyện này k chỉ GV mà tất cả các nghành thuộc biên chế nhà nước, tồn tại như điều tất nhiên trong Xh này.
    Where there is will, there is a way.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 474 Bài viết

• 778 Được cảm ơn

Giáo viên mầm non thì 20 chục, các ngành khác thì tăng lên,50 chục..70 chục...100..200..tuỳ vào độ hot của ngành,,,bình thường như Đan trường
    Và em sẽ là người đàn ông của đời anh !!
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 250 Bài viết

• 249 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Quê mình thì ngành nào cũng vậy cứ vào biên chế là phải có quan hệ với tiền. Ngành mầm non Mất ít hơn 1 chút thôi. Nhưng nói chung là tùy theo trường nữa.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 169 Bài viết

• 382 Được cảm ơn

Mầm non thì vài chục
    Tiểu học thì vài trăm
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 10 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 6,970 Bài viết

• 1,850 Được cảm ơn

Chuyện bình thường ở huyện mà.

Em dâu mình muốn về trường cấp 3 gần nhà phải lo hết 30-60 chai, tùy quen biết. mà e ấy đã dạy ở miền núi 3 năm rồi.

Em trai mình mún xin vào DQ nghe phán 200 chai but phải đúng đường dây k thì mất cả chì lẫn chài.
    • 224 Bài viết

• 115 Được cảm ơn

Hà Nội năm vừa rồi xét tuyển công khai mầm non và tiểu học, tính điểm dựa trên các tiêu chí, không thi cử nên khá minh bạch rõ ràng, mấy cô bạn mình được vào biên chế không mất tiền nong gì cả. Mình cũng mong những năm sau vẫn tiếp tục truyền thống này để các cô còn tâm huyết mà cống hiến!
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 3,854 Bài viết

• 3,317 Được cảm ơn

Hỏi sao khi mí cô vào làm rồi ,phải kiếm thêm để lấy vốn và lời từ PHHS thôi.
    Mèo mặt bự cùng Danny và Cọp con yêu dấu

Thanh lý
    https://zaodich.com/forum/f2932/thung.../#post26253916
    QUÀ TẶNG CUỘC SỐNG
    https://www.webtretho.com/forum/f26/n...-troi-1224816/
    • 7 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 3,310 Bài viết

• 4,484 Được cảm ơn

đây là vấn nạn không chỉ riêng ở QN, không riêng ngành giáo dục, mà tất cả các ngành khác, các nơi khác.
    Vậy mà than thở lương công chức không đủ sống thì bỏ tiền chi để vào công chức làm gì????
    • 5,175 Bài viết

• 3,799 Được cảm ơn

Chuẩn. Mấy chục là ít. Em mình xin làm GV cấp 3 ở Hà Tây mất gần trăm. Ở quê vẫn sính nhà nước lắm mà lại ít việc nên mọi người tranh nhau vào. Mơ đến lương hưu sau này vào để hưởng lương ba cọc ba đồng.
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Khanhle2012 Xem bài viết
    đây là vấn nạn không chỉ riêng ở QN, không riêng ngành giáo dục, mà tất cả các ngành khác, các nơi khác.
    Vậy mà than thở lương công chức không đủ sống thì bỏ tiền chi để vào công chức làm gì????
    • 8,161 Bài viết

• 12,779 Được cảm ơn

chuyện này là chuyện bình thường từ đời nảo đời nào nó đã thành lệ làng rồi, luật bất thành văn í ạ, ai cũng hiểu chỉ mỗi bác ... báo chí đến giờ mới biết. thông tin chậm chạp quá đi thôi
    cung cấp hạt lúa mì - tiểu mạch thảo và cỏ lúa mì. pm mình nhé
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 67 Bài viết

• 128 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nhulamuathu Xem bài viết
    Hà Nội năm vừa rồi xét tuyển công khai mầm non và tiểu học, tính điểm dựa trên các tiêu chí, không thi cử nên khá minh bạch rõ ràng, mấy cô bạn mình được vào biên chế không mất tiền nong gì cả. Mình cũng mong những năm sau vẫn tiếp tục truyền thống này để các cô còn tâm huyết mà cống hiến!
    thật không? Nghe nói có mẹo cả đấy. Thế mới có trường hợp loại giỏi k vào nổi trường này nhưng ở trường khác thì trung bình khá cũng ok
    Nhưng túm lại mình thấy cũng k công bằng lắm, chẳng lẽ một gv đã cống hiến cả chục năm cho 1 trường nhưng theo xét tuyển kiểu này thì vĩnh viễn không vào được biên chế chỉ vì vài năm học ĐH (hoặc Cao đẳng) lỡ có cái bằng xấu sao?
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 67 Bài viết

• 128 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi haivan2410 Xem bài viết
    Chuẩn. Mấy chục là ít. Em mình xin làm GV cấp 3 ở Hà Tây mất gần trăm. Ở quê vẫn sính nhà nước lắm mà lại ít việc nên mọi người tranh nhau vào. Mơ đến lương hưu sau này vào để hưởng lương ba cọc ba đồng.
    em mình chạy một trường nhàng nhàng ở HN mà 200 vẫn k vào được này, chạy từ hiệu trưởng đấy.
    • 2,094 Bài viết

• 17,224 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình quá sợ cái từ "biên chế" với "nhà nước", nên chả bao giờ muốn chui vào đó vì nhắc đến những từ đó là nghĩ ngay đến bao nhiêu chai, lít,... Đâu phải chỉ QN, cả cái nước này, có chỗ nào thi tuyển vào nhà nước đàng hoảng ko? Ngân hàng, bưu điện, bệnh viện,... thì có tục con cái thế chân cha mẹ. Ngoài ra thì phải nhất thân nhì quen + $$$. Những ngành có khả năng kiếm tiền bằng nhiều cách khác để thu hồi vốn nhanh thì ko sao, chứ nhiều ngành chỉ kiếm tiền bằng sức lao động thì khác nào làm việc ko công vài năm đến cả chục năm trời. VD. như người quen của mình, muốn vào TT thể thao huyện làm cũng phải chạy chọt vài chục triệu, để rồi mỗi tháng lĩnh lương vỏn vẹn >1tr vì chỉ là hợp đồng, còn muốn vào biên chế thì phải 100 tr nhé, sau đó lương cũng chỉ 2 - 3tr thôi. Chả có khoản gì khác.

Thế nên, cứ nói đến nhà nước là em kiếu.
    • Thành viên webtretho
    • 10 năm
    • 3,400 Bài viết

• 9,631 Được cảm ơn

Chuyện này ở chỗ nào chả có, mà tại sao lại cứ phải duy trì cái gọi là biên chế nhỉ? cứ hợp đồng hết đi cho rồi, làm k được thì thay thằng khác, mà chính ra nếu ký HĐ thì các bác còn kiếm được nhiều hơn chứ nhể, vì có thể cho out, sau đó đứa khác vào lại kiếm được tí. Hôm rồi nghe cái tin thời sự nói, biên chế năm nay thủ tướng vừa ký quyết định là khoảng mấy chục ngàn người, lại béo các đồng chí ở sở nội vụ thôi.
    Cô em chồng mình, học ĐH tại chức, cũng đang nhăm nhe vay tiền để xin vào biên chế của tỉnh, con ông cháu cha cũng đang phải xếp hàng. Tiền chạy biên chế ấy, thà làm vốn đi buôn còn hơn. Có những ngành hot, biên chế xong thu vốn lại mấy hồi, nhưng có những ngành cả mấy chục năm chưa lấy lại được số vốn đã mất. Tư tưởng vào nhà nước biên chế cho nó ổn địh còn ăn sâu bám rễ ở VN lắm.
    #HOADONKHONGHA
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 485 Bài viết

• 727 Được cảm ơn

Đâu phải ở mỗi QN, đâu phải ở mỗi nghanh giáo dục có kiểu này. Em thấy hầu hết ( hầu hết chứ ko phải là tất cả) cứ dính đến chữ nhà nước là có " chạy việc". Nghe phát chán. Chuyện của em nhé: Đợt trc em nghỉ việc ở cty cũ, chưa đi làm ngay mẹ chồng em cứ bảo để chạy cho vào làm giảng viên, trường đó có chỉ tiêu, có thi tuyển nhưng mà mợ em làm trong trg bảo phải chạy thì mới đỗ được
    Em là em không thèm, chỗ nào mà có chạy chọt thì vào đấy lại kiểu phải luồn cúi, tết nhất cứ phải quà cáp, mệt.
    Em là chủ trương cứ làm cho mấy bạn nước ngoài, vất vả, chả màu mè gì nhưng dc cái dân chủ, sếp sai cãi nhau tay đôi với sếp, sếp biết nhận "tao sai" và xin lỗi em, tết nhất em tểnh tềnh tênh chả phải quà cáp gì...
    • 7 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 701 Bài viết

• 914 Được cảm ơn

Rẻ vậy ý hả? Em nghe chỗ khác phải gấp mấy lần cái hàng Chục nì.
    • 3,074 Bài viết

• 639 Được cảm ơn

Mình hóng lại lời 1 cô hiệu trưởng trường mầm non ở quận Đống Đa, cô ý nói năm học 2011-2012 riêng quận DD cần 120 giáo viên mà chỉ nhận được có 90 hồ sơ, nghĩa là k cần thi thố gì cũng vào được luôn ý chứ. Đấy là nguyên văn lời cô HT nói nhé, cô ý nói riêng ngành mầm non thôi.
    Thấy cô giáo trẻ măng lớp con mình cũng kể vậy, cô ý vừa tốt nghiệp cao đẳng mẫu giáo, nộp hồ sơ là đi làm luôn.

Trích dẫn Nguyên văn bởi nhulamuathu Xem bài viết