Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Quảng Bình: “Ém” hàng cứu trợ bán lại cho dân 130.000đ/suất

• 0 Lượt chia sẻ
  • 5.82K Lượt đọc
  • 31 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 41 Bài viết

• 189 Được cảm ơn

Khi tiếp nhận, cán bộ thôn không phân phát hết mà giữ lại rồi đem bán cho người dân gần một nửa số quà nói trên với giá 130 nghìn đồng/suất. Theo họ, số tiền thu được từ việc bán những suất quà cứu trợ trên sẽ dùng để sửa lại nhà văn hóa thôn.

Cứu trợ khẩn cấp hơn 2 tỷ đồng cho người dân ảnh hưởng bão số 11

Sau hai cơn bão trong tháng 10-2013, người dân thôn Tân Hải, xã Ngư Thủy Bắc, huyện Lệ Thủy nhận được khá nhiều hàng hóa và tiền hỗ trợ từ các nhà hảo tâm, doanh nghiệp... Nhưng một số mặt hàng cứu trợ sau đó đã bị cán bộ thôn thu lại đem bán cho chính người dân trong thôn khiến dư luận bức xúc.
    Trưởng thôn Ngô Công Quảng trình bày sự việc

Có mặt tại thôn này vào hạ tuần tháng 10-2013, chúng tôi được nhiều người dân bức xúc cho biết, sau cơn bão số 10, thôn được Công ty cổ phần thức ăn chăn nuôi CP Việt Nam hỗ trợ 90 suất quà, mỗi suất gồm: 1 chăn chiên, 1 màn tuyn, 5 kg gạo, 20 trứng gà, 5 cái xúc xích.

Tuy nhiên, khi tiếp nhận, cán bộ thôn không phân phát hết mà giữ lại rồi đem bán cho người dân gần một nửa số quà nói trên với giá 130 nghìn đồng/suất. Theo họ, số tiền thu được từ việc bán những suất quà cứu trợ trên sẽ dùng để sửa lại nhà văn hóa thôn.

Những người mua lại số hàng cứu trợ ấy đã xác nhận việc này. Một phụ nữ khoe: “May nhờ quen biết với trưởng thôn và nhanh chân, còn không thì chẳng đến phần mình”. Đưa chúng tôi vào nhà, chỉ chiếc màn tuyn xanh đã treo lên sử dụng cùng chiếc chăn chiên màu đỏ, chị nói tiếp: “Đó là một số trong gói hàng cứu trợ gia đình mua được”.

Trao đổi với chúng tôi, ông Ngô Công Quảng - Trưởng thôn Tân Hải - thừa nhận thôn có bán số hàng cứu trợ trên cho người dân, nhưng chỉ được khoảng 5 suất và chống chế: “Chúng tôi bán để có tiền vận chuyển hàng cứu trợ từ UBND xã về phát cho dân chứ chúng tôi lấy đâu ra tiền đưa hàng hóa về được. Trước khi bán đã có tổ chức hội nghị bàn bạc, thống nhất, thành phần tham gia gồm cấp ủy, ban điều hành thôn, các trưởng cụm... Tất cả đều nhất trí và có biên bản hẳn hoi”.

Tuy nhiên, khi xem biên bản họp thôn (lập ngày 22-10-2013), chúng tôi thấy một số nội dung trong đó mâu thuẫn với lời ông Quảng. Cụ thể, trong biên bản thể hiện cấp ủy, ban điều hành thôn, các trưởng cụm đều thống nhất bán 42 suất quà với giá 130 nghìn đồng/suất.

Chúng tôi đem vấn đề này trao đổi với lãnh đạo UBND xã Ngư Thủy Bắc nhưng chỉ nhận được sự bất hợp tác từ ông Nguyễn Thanh Thoảng - Chủ tịch UBND xã. Tay phì phèo thuốc lá ngay trong phòng làm việc của mình, ông Thoảng hỏi chúng tôi: “Các anh về thôn Tân Hải đã thông qua chính quyền chưa?”.

Khi chúng tôi trả lời “chưa” thì chủ tịch lên giọng: “Nếu chưa thì chúng tôi không có gì để làm việc với các anh”. Phóng viên nhẫn nại hỏi thêm: “Việc chính quyền thôn Tân Hải bán hàng cứu trợ của dân, UBND xã có biết và tiến hành kiểm tra chưa?”, ông Thoảng miệng phà khói thuốc, đáp tỉnh bơ: “Tôi không cần trả lời các anh!”.

Phó chủ tịch UBND xã Trần Quang Cả chia sẻ: “Xã không biết sự việc xảy ra tại thôn Tân Hải. Chúng tôi sẽ sớm xác minh làm rõ, tránh gây bức xúc trong nhân dân”.
    Nguồn Công An TP.HCM
    http://infonet.vn/Xa-hoi/Quang-Binh-Em-hang-cuu-tro-ban-lai-cho-dan-130000dsuat/118094.info
    Mục hết rồi, không thể chữa được, giờ ủng hộ 50k mình cũng phải lăn tăn mệt thật...

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 3,405 Bài viết

• 7,685 Được cảm ơn

Chúng tôi đem vấn đề này trao đổi với lãnh đạo UBND xã Ngư Thủy Bắc nhưng chỉ nhận được sự bất hợp tác từ ông Nguyễn Thanh Thoảng - Chủ tịch UBND xã. Tay phì phèo thuốc lá ngay trong phòng làm việc của mình, ông Thoảng hỏi chúng tôi: “Các anh về thôn Tân Hải đã thông qua chính quyền chưa?”. Khi chúng tôi trả lời “chưa” thì chủ tịch lên giọng: “Nếu chưa thì chúng tôi không có gì để làm việc với các anh”. Phóng viên nhẫn nại hỏi thêm: “Việc chính quyền thôn Tân Hải bán hàng cứu trợ của dân, UBND xã có biết và tiến hành kiểm tra chưa?”, ông Thoảng miệng phà khói thuốc, đáp tỉnh bơ: “Tôi không cần trả lời các anh!”.

Chủ tịch xã mà có muốn từ chức cũng phải đợi ý kiến của đảng! (theo ý của ĐBQH Nguyễn Văn Thuyết)
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1,316 Bài viết

• 2,116 Được cảm ơn

Gặp những trường hợp như thế này thì tinh thần cứu trợ sẽ xuống dốc, những người cần được cứu trợ không có cơ hội được giúp đỡ, trong khi tinh thần hô hào giúp đỡ miền Trung rất nhiệt tình, nhưng tại chính địa phương gặp những thành phần thế này thì không thể chấp nhận được.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 474 Bài viết

• 754 Được cảm ơn

Có viện trợ hàng nhiều thế nào thì về tay ng dân cũng chỉ 1 gói mì tôm thôi, buồn ko có nửa.

VN mình ko có hội nào làm cứu trợ uy tính, có tâm ?? Ai biết hội nào thì nên share cho mọi người để mn biết gửi quà cho đúng chổ.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 1,066 Bài viết

• 2,757 Được cảm ơn

từ nay trở đi nhất định ko cứu trợ bất cứ cái gì thông qua bọn chính quyền, vì bọn này là bọn cướp , bọn mạt hạng của xh, bọn chúng là hiện thân của loài ác quỷ chuyên hút máu đồng bào.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1,489 Bài viết

• 5,543 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi uranus1902 Xem bài viết
    Có viện trợ hàng nhiều thế nào thì về tay ng dân cũng chỉ 1 gói mì tôm thôi, buồn ko có nửa.

VN mình ko có hội nào làm cứu trợ uy tính, có tâm ?? Ai biết hội nào thì nên share cho mọi người để mn biết gửi quà cho đúng chổ.
    Mình rất ngưỡng mộ tấm lòng hảo tâm của nhà văn Nguyễn Quang Vinh. Chúng ta cùng nhau hỗ trợ những đồng bào vùng lũ khó khăn miền Trung nhé. https://www.facebook.com/profile.php...ocation=stream
    Các bạn có thể cập nhật được tình hình cứu trợ qua đây.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 1,598 Bài viết

• 2,342 Được cảm ơn

Nhắc tới Quảng Bình, mình lại nhớ bác Giáp
    • 2,813 Bài viết

• 6,143 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Quê em vùng lũ, em biết cái khổ cái cái đói ngày lũ
    Em kể chuyện của làng gần xã em
    Mới đây thôi, dân tình ủng hộ rất nhiều, nhưng về tới tay dân thì chỉ mấy bộ quần áo cũ kỹ, rách nát
    Và cũng mới đây thôi, hễ tổ chức từ thiện nào muốn về làm từ thiện, thì trước tiên họ phải làm việc với xã mới lên danh sách, và sau đó xã giữ lại hầu hết toàn bộ đồ đó làm gì thì trời biết, nhưng dân chả được cái xu sứt nào
    Và năm kia, anh rể em đi nguyên 1 xe hàng lương thực phẩm vào thẳng xã, từng nhà dân chia, ko qua cái ông cái bộ cán béo nào hết ===> mấy lão rất chi là ức chế
    Em đang kể chuyện ở 1 làng quê Hà Tĩnh!
    Còn ở quê em, xã em thì cán bộ xã ko dám, léng phéng dân nó đốt nhà như chơi!
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên tích cực 2015
    • 10 năm
    • 55 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Vì những sự việc như thế này mà từ khoảng 3-4 năm nay mình không còn hỗ trợ cho đồng bào bị lũ lụt nữa rồi
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1,489 Bài viết

• 5,543 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Vì theo dõi thông tin về Bác Giáp nên mình mới biết nhà văn Nguyên Quang Vinh trên FB. Vì nhà văn trực tiếp giúp đỡ người dân ở vùng lũ, mọi người có thể cập nhật qua FB của nhà văn.
    Xã hội có người này người kia, có kẻ tốt có người xấu. Các bạn đừng mất niềm tin vào xã hội, đừng vì những con người đốn mạt đại diện chính quyền mà ko giúp đỡ những người cần được giúp đỡ. Nhân dân vùng lũ rất đáng thương và vẫn rất cần những tấm lòng nhân ái của tất cả chúng ta.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 218 Bài viết

• 820 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi contraiyeuquicuame Xem bài viết
    Chúng tôi đem vấn đề này trao đổi với lãnh đạo UBND xã Ngư Thủy Bắc nhưng chỉ nhận được sự bất hợp tác từ ông Nguyễn Thanh Thoảng - Chủ tịch UBND xã. Tay phì phèo thuốc lá ngay trong phòng làm việc của mình, ông Thoảng hỏi chúng tôi: “Các anh về thôn Tân Hải đã thông qua chính quyền chưa?”. Khi chúng tôi trả lời “chưa” thì chủ tịch lên giọng: “Nếu chưa thì chúng tôi không có gì để làm việc với các anh”. Phóng viên nhẫn nại hỏi thêm: “Việc chính quyền thôn Tân Hải bán hàng cứu trợ của dân, UBND xã có biết và tiến hành kiểm tra chưa?”, ông Thoảng miệng phà khói thuốc, đáp tỉnh bơ: “Tôi không cần trả lời các anh!”.

Chủ tịch xã mà có muốn từ chức cũng phải đợi ý kiến của đảng! (theo ý của ĐBQH Nguyễn Văn Thuyết)
    Thuộc hàng quan "tép riu" đã hống hách vậy. Loạn quá rồi các đồng chí à, hàng cứu trợ còn ăn thì trên đời này chúng chẳng chừa cái gì. Bị phát hiện, chúng nó cứ bao che nhau, chuyện lớn hoá nhỏ, chuyện nhỏ hoá ko. Có mỗi dân đen là khổ. Dần dần riết thấy dân mình phản kháng với cái xấu yếu đi, như mang tâm lý mặc kệ. Cứ với đà này nguy khốn thay.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 1,014 Bài viết

• 1,114 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Đưa bác Giáp về để bác thấy điều này sao.
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 41 Bài viết

• 189 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lebichly Xem bài viết
    Vì theo dõi thông tin về Bác Giáp nên mình mới biết nhà văn Nguyên Quang Vinh trên FB. Vì nhà văn trực tiếp giúp đỡ người dân ở vùng lũ, mọi người có thể cập nhật qua FB của nhà văn.
    Xã hội có người này người kia, có kẻ tốt có người xấu. Các bạn đừng mất niềm tin vào xã hội, đừng vì những con người đốn mạt đại diện chính quyền mà ko giúp đỡ những người cần được giúp đỡ. Nhân dân vùng lũ rất đáng thương và vẫn rất cần những tấm lòng nhân ái của tất cả chúng ta.
    Biết là xã hội người này người kia, nhưng bọn khốn đó nó là đa số bạn à chế độ nó thế, khi đã leo lên được 1 chút mà ko theo nhóm lợi ích hoặc bè phá hoại đục khoét thì cũng ko được @@
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 416 Bài viết

• 1,545 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi contraiyeuquicuame Xem bài viết

Thực hiện đúng chủ trương sai đến đâu dấu đến đấy nên anh Chủ Tịt cần được biểu dương khen ngợi kịp thời.
    Sao anh lại tỏ tình.
    Vào một bên tai điếc.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 3,018 Bài viết

• 5,675 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi uranus1902 Xem bài viết

Mấy hội có fb mình vẫn theo dõi thì họ công khai, minh bạch, nhưng khổ nỗi mang hàng tới nơi mà k0 thong qua mấy cán bộ huyện, xã cũng k0 được, họ chặn xe k0 cho đi, muốn đi sâu hơn vào mấy xã vùng xa họ k0 cho ng dẫn đường, đem hàng tới mà k0 có cash là bị lườm, hàng hóa + cash chuyển tới tận tay ng dân rồi cũng bị chính quyền thu lại, may ra quần áo cũ thì được giữ. Có chị ở SG gửi bưu điện ra 50 chục hộp sữa ngoại 1kg, chăn mền, v.v... ra trường học ở Gio Linh, QB, mà bị chê ít, đòi trả lại hàng, còn bị dọa là sẽ báo chính quyền điều tra xem chị ý có ăn chặn hàng cứu trợ k0 nữa. Mấy hội từ thiện này cũng bảo nhau thôi rồi, từ giờ cạch mặt các loại thảm họa thiên tai, đó là việc của nhà nước, mọi ng k0 sợ thiếu chỗ làm từ thiện, thương ng dân lắm nhưng biết làm sao bây h. Đợt rồi mình cũng có góp 1 ít gọi là, nhưng từ chắc thôi hẳn, k0 theo dõi chuyện bão lũ nữa. Đây là tâm sự của mấy hội fb sau khi đi cứu trợ đây:"Htr có đọc vụ chủ tịch xã hay huyện j đó bán đồ cứu trơ, sáng nay lại đọc Fb của c Quyen Tran về những bức xúc của chị với UBND huyện Gio Linh trong đợt quà cứu trợ vừa qua của chị gửi tới UBDN để UBND giúp chị gửi những phần quà nhỏ tới bà con vùng lũ thịt câu chuyện là họ ko nhận quà của chị và nói sẽ gửi trả lại quà ủng hộ của chị và nói chị ko có khả năng thì đừng ủng hộ những thứ quà kiểu nh...ư vậy.
    Hic. Đọc mà thấy sốc, lại nhớ chuyện hqua đi mang 1400 suất quà cứu trợ sau lũ tới cho các cháu nhỏ 3 điểm trường mầm non, tiểu học, trung học cơ sở xã Quỳnh Trang, nơi lu nặng nhất tỉnh Nghệ an thì có nghe bạn Little Nguyen kể lại là khi bạn ấy đang phát quà có ông hiệu trưởng hỏi anh hướng dẫn viên là "Có tiền ko?"

Hic bao nhiêu công kêu gọi, bao nhiêu tấm lòng, bao nhiêu sức lực bỏ ra chuẩn bị mua bán gói ghém 1400 phần quà giờ khác j họ tát nước vào mẹt.
    Bọn em vẫn cứ trơ mặt ra phát hết 1400 suất quà đến tay từng cháu trong sự ức chế của lãnh đạo xã nhưng điều đo ko ai có thể đồng tình
    Kinh nghiệm xương máu giờ em xin cạch mặt những đợt ủng hộ bão lũ, ai ủng hộ xin cứ ủng hộ, em sợ rồi.
    Nghĩ lại những trung tâm hoặc bệnh viện em đã từng đến sao họ lại tốt và trân trọng những thứ đồ mình mang tới như thế còn ngược lại những vị lãnh đạo xã ăn tiền mồ hôi nước mắt của bao nhiêu người chưa đủ, giờ lại còn định ăn cả tiền cứu trợ thì nhất rồi.

Em xin cảm ơn tất cả những tấm lòng đã cùng chung tay chia sẻ cho đợt ủng hộ miền trung - nghệ an vừa rồi. Tử giờ em xin kiếu, ngoài những trung tám đầy đủ thông tin em sẽ ko tới bất kể nơi nào hết.
    Nhân đây em xin thông báo sang tháng 11 em sẽ cố gắng tặng những phần quà cho 700 bệnh nhan Phong ở Văn Môn Thái Bình, nơi xứng đăng để chúng ra ủng hộ, hy vọng mọi người cùng giúp.

Xin cảm ơn tấm lòng của các anh chị!"

Tâm sự khác:
    "Bởi tin nhắn này, nó như đâm vào tim mami, không khóc nhưng nước mắt cứ chảy, mami cần tâm sự với các bạn liền để mami khuây khoả.

Cách đây 2 t...
    uần mami ở Hà Nội lo việc outlet nên giao cho Nuôi ở Sài Gòn ship dùm hàng hoá ra các nơi cứu trợ. Nơi khác đã nhận và mami đã đi thăm phát quà phát tiền cho dân bị lũ lụt, riêng trường mầm non Gio Linh này chắc vì đường bão lụt xấu và nơi này xa nên hôm qua hàng mới đến, có thể sau 2 tuần hàng bị thất lạc nhưng cô kế toán trên báo mami là cô vẫn nhận được: gần 50 hộp sữa bột ngoại loại 1 ký, 30 cái mền và 1 số quần áo. Mami nói trong fone "chuyện lỡ rồi, có bao nhiêu em nhận bấy nhiêu và phát dùm c, c sẽ gởi thêm tiền vì c biết nơi em nghèo nhất và chịu bão lụt nặng nhất" cô trả lời: Trường em có biết bao tài trợ không phải có 1 mình chị và cần hàng của chị đâu !
    Trời... mami không tin vào tai mình nhưng vẫn cố giải thích: Em, mình làm công tác này ai cho 1 chai nước 1 cái áo mình cũng phải vui, chị đi phát nhiều làng khác đâu đâu địa phương và người dân đều tốt sao em lại như thế này ?
    Rồi mami tắt fone, cô ấy nhắn tin trên cho mami
    .578072_3568405544605_1500238845_n
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 4,548 Bài viết

• 18,044 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bạn MiMiChan nói đúng đó.

Bạn có đem trực tiếp xuống cũng đừng hòng vào được vùng sâu vùng xa. Nếu là đoàn lớn - cả nghĩa đen lẫn bóng - thì họ viện cớ là xuồng nhỏ, không đủ đi và chở nhiều hàng, rồi nước ngập nguy hiểm đủ kiểu... Nên tranh thủ là để họ tự phân phát hàng cứu trợ. Còn mấy đoàn nhỏ lẻ thì thôi, xin phép cứu trợ cũng đủ mệt.
    • 942 Bài viết

• 1,594 Được cảm ơn

Thề,đọc mess trên
    Mình chỉ muốn nhảy vào cào mặt cái em kế toán điên loạn ( thật ra,ẻm cũng chỉ là 1 trong nhiều đứa điên loạn thôi,k có sức cào hết được)

Chỗ nhà mình,năm nào bà tổ trưởng dân phố chả đi " kêu gọi bắt buộc" ủng hộ đồng bào mùa lũ
    Thật ra,mỗi hộ đóng cũng không nhiều,nhưng cái chính là tiền sẽ...chả đến được với người cần hỗ trợ
    1 hộ không nhiều,nhưng cả cái phố,phường,quận,thì cũng ra món kha khá
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,226 Bài viết

• 5,168 Được cảm ơn

Cách đây vài năm có vụ phát gạo mốc cho dân đói khổ ở Ninh Thuận, lãnh đạo địa phương tự ý thay gạo tốt cứu hộ bằng gạo mốc. Vụ đó diệt mấy con sâu nhưng có con sâu khác lên thay. Nói chung đó là tình hình rất tình hình, chẳng thay đổi được gì. Tất nhiên, cũng chẳng ngạc nhiên về chuyện này ở Quảng Bình vì nó khá là bình thường.
    • 45 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Chung quy lại cũng là do dân trí thấp. Càng những người làm quan ở cấp xã suy nghĩ càng ích kỉ nhé. Nhìu người ăn tạp lắm. Chán
    Cuối cùng chả ai tha thiết ủng hộ nữa, rồi người khổ nhất vẫn là người dân thôi. hic. Quan trên mà biết thì cũng mặc kệ vì họ cũng chả muốn ôm việc vào thân đi giải quyết mấy vụ này.
    Ôi cái chế độ...
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 33 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Haizz, giờ ủng hộ không biết có tới được đồng bào không nữa
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2