TIN TÀI TRỢ.

Quần áo sida: Cẩn thận rước họa vào thân

• 0 Lượt chia sẻ
  • 3.26K Lượt đọc
  • 24 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 1,173 Bài viết

• 1,144 Được cảm ơn

Quần áo sida: Cẩn thận rước họa vào thân

Đến hẹn lại lên, vào cận tết, nhiều bạn trẻ lại náo nhiệt rủ nhau đi săn hàng sida bởi giá rẻ lại lắm mẫu mã. Nhưng ít người biết rằng, loại quần áo này nếu không cẩn thận khi tái sử dụng rất có thể rước bệnh vào thân.
    "Cũ người mới ta" nhiều chị em đã nghiện thói quen săn hàng sida

Ít tiền vẫn có thể dùng hàng hiệu

Quần áo sida là tên gọi của một số mặt hàng quần áo cũ được bày bán ở thị trường Việt Nam bắt đầu xuất hiện từ những năm cuối thập niên 1980. Nguồn gốc của những mặt hàng này là các thùng quần áo cũ do Tổ chức SIDA của Thụy Điển viện trợ, chúng còn có các tên gọi đồ sida, hàng sida, đồ thùng, hàng thùng…

Không ít bạn trẻ đã mắc căn bệnh “nghiện” đi lùng hàng thùng vì lý do đơn giản: "Không cần lắm tiền mà vẫn xài được hàng hiệu". Những thương hiệu hàng đầu thế giới như quần áo CK, MNG, Lacoste, túi xách Levis, Gucci, Chanel… nằm ngổn ngang, người “sành” chỉ cần với một số tiền nhỏ đã có thể đưa về nhà thay vì hàng chính hãng gấp đến cả trăm lần.

Ở TP.HCM chợ Bà chiểu (Q.Bình Thạnh) là địa điểm nổi tiếng nhất về kinh doanh mặt hàng “si” này với đủ loại giày, dép, quần, áo, đồ lót, đồ trẻ em, thú bông… Ngoài ra các chợ Hoàng Hoa Thám (Q.Tân Bình), chợ Bàn Cờ (Q.3) và các tuyến đường Trương Định, Nguyễn Đình Chiểu, Nguyễn Trãi… cũng thu hút tấp nập khách lùng hàng “độc”.

Đồ “si” tất nhiên là không được mới tinh nhưng lại được lòng chị em vì có nhiều style, nếu biết chọn, người mua sẽ không khó khăn để có được cái ưng ý. Nhiều chị em còn rỉ tai nhau, nếu không may mua phải đồ không thích thì cũng dể dàng bỏ đi vì giá cả cũng không quá đắt đỏ. Giới trẻ cũng rất ưng ý loại hàng này vì có thể săn hàng “độc” và đi chọn hàng sida cũng có thể là một thú vui giải stress. Tuy nhiên, với những tấm biển hàng tồn kho giá rẻ, 15.000-20.000 đồng/cái, quần áo sida đã dụ không ít khách mắc bẫy vì tâm lý chuộng hàng giá rẻ.

Tiền nào của nấy

Chị Tâm, một khách hàng ở Mễ Trì hạ cho biết, do tâm lý ưa hàng rẻ, chị mua cái áo sơ mi hàng sida giá 20.000 đồng và 1 chiếc quần jeans 100.000 đồng. Sau khi mặc thử, chị thấy cả người bị dị ứng với những hạt đỏ tấy và ngứa ngáy rất khó chịu.

Cần xử lí sạch sẽ trước khi đem dùng để tránh rước họa vào thân

Điều đáng nói, mặt hàng đồ tắm, đồ lót được nhiều khách hàng nữ chọn lựa. Phần lớn chị em bị mê hoặc bởi kiểu dáng, màu sắc mà ít ai quan tâm liệu chủ nhân trước của những món đồ này có mắc bệnh gì, có nguy cơ lây nhiễm hay không.

Chị Lan (Thanh Xuân) cũng ngại ngùng khi chia sẻ mình từng dùng đồ lót hàng “si”. Do mê thương hiệu nên chị không ngần ngại bỏ tiền ra mua về. Sau khi giặt giũ cẩn thận chị vẫn bị ngứa vùng kín. Chỉ đến khi vùng ngứa này lan rộng và rát chị mới nhờ cậy đến bác sĩ và “từ nay xin chừa hàng si”.

BS Huỳnh Minh Tuấn, Trưởng khoa Chống nhiễm khuẩn, BV ĐH Y Dược TP.HCM, chia sẻ: "Áo quần “si” chứa đầy nguy cơ truyền nhiễm nhưng đa số khách hàng mua đồ “si” đều suy nghĩ đơn giản: mua hàng về, cho vào máy giặt là sạch tuốt".

BS Lê Thái Vân Thanh, Bộ môn Da liễu, ĐH Y Dược TP.HCM cũng cảnh báo: "Đáng e ngại nhất là một số siêu vi ở dạng tiềm ẩn có thể tồn tại lâu ngày trên vật dụng, bao gồm siêu vi gây bệnh u mềm lây hay mụn cóc (ở bộ phận sinh dục gọi là mồng gà)… Tôi từng biết, nhiều trường hợp người mua quần áo “si” đã phát hiện có vết máu trên vải. Điều đó chứng tỏ, đồ “si” hoàn toàn không được xử lý”.

Bởi vậy, chị em phụ nữ nếu mua hàng “si” về thì cần bỏ vào nồi nước sôi ngâm một lát rồi đem giặt lại để tiêu diệt các mầm mống gây bệnh, tránh giặt quần áo cũ một cách sơ sài. Cũng không nên thử đồ lót và áo thun, quần áo mới mua mà nên giặt bằng nước nóng và phơi ở nơi khô thoáng trước khi mặc để tránh mang họa vào thân.
    24H.COM.VN (Theo Vietnamnet)

http://www.24h.com.vn/tin-tuc-trong-...46a351292.html
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 2,607 Bài viết

• 577 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Uầy! Đồ underwear mà dùng hàng second ấy hả? Thật ko hả giời?
    Mẹ yêu các con nhất trên đời! :LoveStruc:
    Zje6WjNIp7
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 2,013 Bài viết

• 3,667 Được cảm ơn

Có 2 cái
    1. là chuyện phịa
    2. là thiếu hiểu biết

Có ai mặc chung underweat k?? huống chi là đồ cũ của người khác

Hiiii, trừ trường hợp mặc nhờ chồng tí ti nhớ
    :Battin ey::Battin ey::Battin ey:
    • 2,116 Bài viết

• 4,472 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    [QUOTE=Lizay;15895908]Có 2 cái
    1. là chuyện phịa
    2. là thiếu hiểu biết

Có ai mặc chung underweat k?? huống chi là đồ cũ của người khác

Hiiii, tQUOTE]
    rừ trường hợp mặc nhờ chồng tí ti nhớ[/

là sao nhỉ??là mặc chung underweat với ông xã hả:Thinking:
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 2,013 Bài viết

• 3,667 Được cảm ơn

vội quá, mặc nhờ chạy ra mở cửa được hem????
    cự nự hoài, géc
    • 884 Bài viết

• 1,076 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi gianglam Xem bài viết
    Uầy! Đồ underwear mà dùng hàng second ấy hả? Thật ko hả giời?
    Mình rảnh rỗi cũng hay đi lùng hàng si, thấy nhiều người cũng mua underwear nhưng chỉ có áo thui,nhất là mấy người mập vì size bình thường thì không có size của họ.
    • 1,639 Bài viết

• 3,295 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Lizay Xem bài viết
    vội quá, mặc nhờ chạy ra mở cửa được hem????
    cự nự hoài, géc
    chị ơi, mặc mỗi cái đó ra mở cửa thôi hả iu xế
    Sinh con là lý do phụ
    Chủ yếu là hưởng thụ khi sản xuất
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 2,013 Bài viết

• 3,667 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Depzaithoyroi Xem bài viết
    chị ơi, mặc mỗi cái đó ra mở cửa thôi hả iu xế

iu k????? onttella:
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 8 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 622 Bài viết

• 671 Được cảm ơn

Đúng là tào lao , vớ vẩn .
    Kinh khủng !
    • 76 Bài viết

• 134 Được cảm ơn

ơ cái váy của iem cũng là đồ second hand đới, đẹp hem, mua 12 k ở chợ cầu giấy đấy

thỉn thoảng mặc hơi ngứa tí thui, chắc đứa mặc trước nó hem chịu tắm :Silly:

nhìn cũng đẹp phết các chị nhỉ :Laughing:
    catchym
    Nhà em có con Gà Trống rất to, chân ngắn. Hôm qua nó bị thiến rồi nên nó không đạp mái được nữa
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 7,721 Bài viết

• 7,818 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi gatrongthienroi Xem bài viết
    ơ cái váy của iem cũng là đồ second hand đới, đẹp hem, mua 12 k ở chợ cầu giấy đấy

hàng second hand mà 12k á ? mẹ nó chắc bị chém rồi
    underwear mới cong cũng chỉ có 12 - 15k thoai à:Battin ey:
    Cây xanh thì lá cũng xanh , Cha mẹ thiện nguyện để phúc cho Con
    • 76 Bài viết

• 134 Được cảm ơn

catchym
    Nhà em có con Gà Trống rất to, chân ngắn. Hôm qua nó bị thiến rồi nên nó không đạp mái được nữa
    • 1,639 Bài viết

• 3,295 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi gatrongthienroi Xem bài viết

Kinh quá đi bà ơi, thế mà cũng kể được. Về đi tắm đi. Khiếp người.
    Sinh con là lý do phụ
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 370 Bài viết

• 592 Được cảm ơn

MÌnh rất hay mua đồ Sida chợ BC. Nhất là áo Sơ mi cho ông xã và áo lạnh cho mình (đồ lót thì không bao giờ). Giá sơ mi nam khoảng từ 50k trở lên, lựa kỹ một chút sẽ được áo rất đẹp. Áo lạnh thì từ 60k trở lên.
    Mình thấy chả vấn đề gì vì mình ngâm và giặt rất kỹ rồi mới mặc. Ông xã mình sai lớn, mua Sida tha hồ lựa, thích lắm.
    Mình 3 xoáy, có khác người quá không ta???
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 162 Bài viết

• 148 Được cảm ơn

mua đồ sida như áo, quần, giày dép thì ko sao ạ nhưng cái vụ đồ lót thì kinh khủng thật. e có 1 thời lượn lờ ở chợ hàng da suốt, cái thời chợ hàng da còn chưa đập đi xây lại như bi giờ. có những hàng chỉ chuyên bán đồ lót sida thôi ạ, vậy mà cũng có ng mua, khiếp thật
    • 2,452 Bài viết

• 1,121 Được cảm ơn

bài này không tin được. nếu sự thật thế thì hàng sida không tồn tại từ lâu rồi
    EPUop7 6Cf3p7 2VHbp7
    • aimable Khách
    Chắc phóng viên viết bài báo này là người quen của vài chủ shop quần áo trung - cao cấp nên mong muốn giúp bằng hữu bằng cách viết bài dìm hàng đồ sida đây mà. Nhạt thếch !
    • 1,639 Bài viết

• 3,295 Được cảm ơn

Em trộm vía nghĩ chứ chuyện này cũng có chứ nhỉ
    Sinh con là lý do phụ
    • 4,357 Bài viết

• 3,396 Được cảm ơn

Mình cũng hay săn hàng sida nhưng là các mặt hàng.. giầy dép, túi xách. váy vó.. mũ khăn.. Hồi trước bầu to 78kg may mà có hàng sida không chắc năm 2008 chết rét cả mẹ và con mất
    • Khóa theo yêu cầu
    • 10 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 2,603 Bài viết

• 3,097 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Khoi-EUR Xem bài viết
    MÌnh rất hay mua đồ Sida chợ BC. Nhất là áo Sơ mi cho ông xã và áo lạnh cho mình (đồ lót thì không bao giờ). Giá sơ mi nam khoảng từ 50k trở lên, lựa kỹ một chút sẽ được áo rất đẹp. Áo lạnh thì từ 60k trở lên.
    Mình thấy chả vấn đề gì vì mình ngâm và giặt rất kỹ rồi mới mặc. Ông xã mình sai lớn, mua Sida tha hồ lựa, thích lắm.
    Ấy mua đắt hơn mình nhiều đấy. Chợ gần nhà mình có 1 cô bán hàng sida quần hay áo gì cũng có 10k, còn áo khoác 15k. Mà hàng mới nguyên nhá. Thậm chí giặt nước đầu bị ra màu nhưng từ nước thứ 2 trở đi thì hết. Hàng đẹp và độc, chất lượng. Áo thun mua về giặt đã đời vẫn không bị xù lông. Trong khi đồ VN kể cả có nhãn hiệu không bị xù lông thì cũng bị giãn. Sau này chỗ cô ấy ngồi bị lấy lại cô ấy chuyển đi đâu mất tiêu. Tiếc.
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2