Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Phụ huynh ngã ngửa vì điểm số vào lớp 10 của con

• 0 Lượt chia sẻ
  • 11.2K Lượt đọc
  • 55 Trả lời

• Trang 3/3

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 2
  • 3

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 535 Bài viết

• 1,105 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Cạnh nhà mình có cháu sinh năm 2001, tức là năm sau thi mà cũng thấy thương cảnh học sinh bây giờ. Năm nào cũng thấy bảo cháu ấy được học sinh giỏi, mình nói chuyện với mẹ em bảo sang năm định thi trường nào, mẹ cháu bảo chỉ dám đăng ký NV1 học Lý Thường Kiệt, ko thi đỗ thì thôi ở nhà mẹ dạy học cắt may, sau này nối nghiệp nghề may chứ nhà ko có đi học mấy trường dưới Sài Đồng xa lắm.
    Mình mới ngạc nhiên bảo năm nào cũng giỏi thì sao ko đăng ký Nguyễn Gia Thiều NV1 còn Lý Thường Kiệt NV2? Mẹ em lắc đầu, bảo lớp 30 đứa thì 28 đứa giỏi nói chuyện gì, con này nó cũng ngu ngơ lắm. Mà hôm nào cũng sáng học chính ở trường, chiều học thêm ở trường, xong rồi 6h tối bố mẹ lại đưa đến nhà cô học thêm. Học tốn tiền mà khổ cả con lẫn bố mẹ, con bé 14, 15 tuổi đầu rồi mà cao không nổi 1m5, còi ơi là còi, mắt đeo kính cận dày cộp, chả biết đi đâu ngoài cứ từ nhà đến trường rồi đến nhà cô...Nhưng mà vãn phải đi học, ko đi thì sợ các cô trù rồi cô không quan tâm....
    tumblr_ni96dwOp7K1tfbj8go7_500
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• NHD
      Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 96 Bài viết

• 60 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Schadeli Xem bài viết
    Cái này là quy định riêng của từng Sở GD rùi, ngoài HN đến thời em mình là vẫn trường nào thi trường đấy. Trường em mình thì các môn phụ là thi theo lớp, chỉ chung tiết thi, các môn chính thì trộn các lớp, đề thì trường ra. Thực ra điểm ở trên lớp các thầy cô chấm tương đối chuẩn, nhưng vấn đề là so giữa các trường với nhau ko đồng nhất vì cách ra đề khó dễ giữa các trường. Với cả nếu bố mẹ chỉ nhìn học bạ của con mà ko theo quá trình học thì bảng điểm cuối kỳ thường giáo viên cũng mông má để cho khi xét điểm cấp 3 ko bị thiệt so với các trường khác rùi.
    HN các môn Toán, Văn đề thi theo các quận, vì vậy các trường bố trí thi các môn này cùng ngày
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 256 Bài viết

• 912 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi NHD Xem bài viết
    HN các môn Toán, Văn đề thi theo các quận, vì vậy các trường bố trí thi các môn này cùng ngày
    Tớ không biết các quận khác thế nào, còn quận Cầu Giấy không như vậy bạn ạ.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 5,889 Bài viết

• 19,152 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Ko rõ bạn ở tỉnh nào, em mình ở HN cách đây mấy năm là vẫn trường ra đề, chỉ có trộn chung các lớp với nhau để thi thôi
    Em bạn ở HN nào không biết chứ từ những năm 88-89 (khi mình thi) cho đến giờ (con mình thi) thì HN thi tuyển vào cấp 3 vẫn chung một đề cho toàn thành phố.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 5,889 Bài viết

• 19,152 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Ko rõ bạn ở tỉnh nào, em mình ở HN cách đây mấy năm là vẫn trường ra đề, chỉ có trộn chung các lớp với nhau để thi thôi
    Em bạn ở HN nào không biết chứ từ những năm 88-89 (khi mình thi) cho đến giờ (con mình sang năm thi) thì HN thi tuyển vào cấp 3 vẫn chung một đề cho toàn thành phố.
    • 56 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Theo quan điểm của mình nên học tập một số nước để bỏ bệnh thành tích và học sinh giỏi "phổ cập" như hiện nay thì đầu tiên là phải bí mật điểm số của các con, thứ hai là những thành tích bên ngoài như giải nọ giải kia, thành tích giỏi xuất sắc thì quy thành vấn đề tài chính như miễn giảm học phí chẳng hạn. Cứ tổ chức thi theo môn, cộng điểm vào, đủ điểm thì đỗ. Khi các danh hiệu không quyết định đến việc đỗ hay trượt thì cũng chẳng ai lo mà chạy danh hiệu nữa. Cứ tình trạng này thì người người, nhà nhà còn lo chạy hồ sơ dài, nào học sinh giỏi, điểm học nghề rồi giải bơi giải vẽ v.v... có cái nào là thêm 1 đến 1.5 điểm cái đó. Ranh giới đỗ trượt rành rành ra nên chẳng ai muốn con mình thiệt cả.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 3,632 Bài viết

• 7,010 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Nhiều khi tâm lý khi đi thi của các em cũng quyết định rất nhiều. Mình trong suốt những năm học cấp 2 và 3, ko bao giờ nằm trong top 20 chứ đừng nói top 10, top 5. Và tất nhiên mình cũng ko hề nằm trong danh sách những đứa "dốt vì lười chứ nó rất thông minh". Nhận luôn là rất kém thông mình và độ chăm chỉ thì cũng chỉ ở mức vừa phải. Nhưng ngược lại, khi đi thi vào cấp 3, thi đại học, điểm của mình lúc nào cũng rất cao. Vì khi đi thi, tâm lý mình khá thoải mái vì quan niệm "làm được hay không thì cũng đến đây rồi. Có lo thì cũng chả thi tốt hơn". Có lẽ vì thế mà khi làm bài mình cũng rất thoải mái, thường tốt hơn các bạn khác.
    IMG_6883_zpsd1adae4c
    • 94 Bài viết

• 110 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi metincoi Xem bài viết
    Em bạn ở HN nào không biết chứ từ những năm 88-89 (khi mình thi) cho đến giờ (con mình sang năm thi) thì HN thi tuyển vào cấp 3 vẫn chung một đề cho toàn thành phố.
    Hình như chị nhầm thi tốt nghiệp với thi vào lớp 10 thì phải. Hồi em thi (năm 2000) thi tốt nghiệp chung đề toàn thành phố. Sau đó dựa trên kết quả thi tốt nghiệp để xét điểm vào các trường cấp 3 (Kim Liên, Phan Đình Phùng,...).

Riêng các trường chuyên: Chu Văn An, Ams, Chuyên Sư Phạm, Chuyên khoa học tự nhiên... vẫn thi đề riêng của các trường này.

Đến thời em gái em (2007) thì có thêm Chu Văn An xét điểm cùng các trường khác.
    • 94 Bài viết

• 110 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Em đọc kỹ lại bài của bạn Schadeli thì hình như bạn ý nói về thi học kỳ (thi hết môn) chị ah, thì mới có môn chính, môn phụ. Chứ thi tốt nghiệp, thi vào cấp 3 thì đâu có phân chính phụ và là thi toàn thành phố chứ đâu có trường nào riêng trường đấy được.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 5,889 Bài viết

• 19,152 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Béo tí tẹo Xem bài viết
    Hình như chị nhầm thi tốt nghiệp với thi vào lớp 10 thì phải. Hồi em thi (năm 2000) thi tốt nghiệp chung đề toàn thành phố. Sau đó dựa trên kết quả thi tốt nghiệp để xét điểm vào các trường cấp 3 (Kim Liên, Phan Đình Phùng,...).

Riêng các trường chuyên: Chu Văn An, Ams, Chuyên Sư Phạm, Chuyên khoa học tự nhiên... vẫn thi đề riêng của các trường này.

Đến thời em gái em (2007) thì có thêm Chu Văn An xét điểm cùng các trường khác.
    Thi vào lớp 10 thi hai môn Văn - Toán thi đề chung toàn thành phố. Chỉ có hồi chị thì tuyển theo khu vực hộ khẩu, ví dụ chị hộ khẩu ở quận Hoàn Kiếm thì chỉ được thi các trường trong quận Hoàn Kiếm.
    Các trường chuyên tuyển sinh môn Chuyên và tiếng Anh riêng, còn hai môn Văn Toán thi chung đề thành phố. Các bạn thi chuyên vẫn được ghi nguyện vọng 1 và 2 ở các trường khác (miễn là 2 nguyện vọng cùng khu vực).
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 5,889 Bài viết

• 19,152 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Béo tí tẹo Xem bài viết
    Em đọc kỹ lại bài của bạn Schadeli thì hình như bạn ý nói về thi học kỳ (thi hết môn) chị ah, thì mới có môn chính, môn phụ. Chứ thi tốt nghiệp, thi vào cấp 3 thì đâu có phân chính phụ và là thi toàn thành phố chứ đâu có trường nào riêng trường đấy được.
    Ừ, có thể chị đọc chưa kỹ phần trao đổi phía trước của các bạn ấy.
    • 2,111 Bài viết

• 4,480 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    mình cũng như bạn .... năng lực làm tin chính thống của các nhà báo bây giờ chả hiểu luôn...
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 2,250 Bài viết

• 9,472 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Con mình mới lớp 2 thôi nhưng mình đã hạ quyết tâm thế này:
    - Không cho con học thêm trong giai đoạn cấp 1. Rõ ràng là thầy cô cần thành tích nên họ sẽ không bao giờ cho loại Khá hoặc Trung bình (trừ khi trẻ thật sự bị chậm phát triển).
    - Khi đến trường đưa đón con hoặc đi họp phụ huynh luôn phải make-up, ăn mặc lịch sự, sang trọng càng tốt. Cách nói chuyện cũng phải tạo ấn tượng mình là dân trí thức thì thầy cô sẽ không dám khinh thường hoặc trù ếm con mình (thật ra mình chưa từng gặp loại giáo viên như vậy - các thầy cô luôn vui vẻ lịch sự với mình).
    - Tặng quà thầy cô vào 20/11 và Tết để tỏ lòng biết ơn, quà có giá trị trung bình nhưng phải độc đáo.
    - Thay vì học thêm thì cho bé sinh hoạt ở nhà thiếu nhi thành phố, học cờ vua, vẽ, bơi lội, võ Vovinam... mỗi thứ học trong vài tháng rồi bé quyết định thích cái nào nhất thì theo lâu dài. Bé nhà mình thích chơi cờ vua và đã lọt vào đội tuyển của trường. Nếu thi đấu có giải thì sẽ rất có lợi khi xét vào lớp 6, không cần phải tốn tiền chạy chọt gì cả.
    - Học thêm tiếng Anh ở trung tâm và ở nhà cũng bị mẹ kèm sát.

- Sau này lên cấp 2 thì cũng sẽ chọn 1-2 môn cần học thêm chuyên sâu, theo giáo viên xịn, chứ không học tràn lan. Cấp 2 cũng trọng thành tích nên không sợ rớt loại Giỏi đâu.
    - Còn lại phải tự học hoặc do mẹ và các cậu dì hướng dẫn.

- Cấp 3 thì tùy theo năng lực mà thi vào trường chuyên hoặc top.

Giả sử mà con học không giỏi thì mình cũng không ngại cho nó học nghề làm tóc, bếp Âu, huấn luyện viên thể hình, yoga... hoặc sửa xe hơi. Mấy nghề này mà theo đến nơi đến chốn thì đếm tiền mỏi tay luôn. Nếu lãng phí 3 năm cấp 3 và 4 năm Đại học mà con cứ mệt mỏi lết theo chúng bạn thì chẳng thà nghỉ sớm cho nó khỏe.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 32 Bài viết

• 80 Được cảm ơn

Mình thấy hệ thống giáo dục bây giờ gây ảo tưởng cho cả học sinh lẫn phụ huynh.

Các cô dù có muốn hay không thì ít nhiều vẫn phải chạy theo thành tích, làm sao vừa làm hài long nhà trường, lại không gây căng thẳng nhiều cho các con và làm hài lòng phụ huynh. thế nên điểm số đánh giá rất hời hợt.

Các em thì thấy bài kiểm tra nào cũng được điểm cao nên luôn nghĩ mình học giỏi, hơn khối thằng. Đứa nào điểm không cao thì về nhà lại được bố mẹ bảo là: "con thông minh mỗi tội ẩu thôi" nên chúng nó cũng nghĩ mình thông minh that.

Bố mẹ thì thấy điểm con tốt, con có tư chất giỏi (có bố mẹ nào thấy con mình dốt đâu) cũng nghĩ là con mình giỏi thật.

Chỉ đến khi tham gia các kỳ thi được tổ chức tương đối độc lập thì mới thấy rõ là con mình là ai.

Nhưng buồn cười là vẫn có những bố mẹ vẫn khăng khăng là người ta chấm bài cho con tôi sai, bọn nó tiêu cực nên mới chấm thế, con tôi bảo nó làm phải được 8, 9 điểm.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 310 Bài viết

• 818 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi orchid81 Xem bài viết
    Con mình mới lớp 2 thôi nhưng mình đã hạ quyết tâm thế này:
    - Không cho con học thêm trong giai đoạn cấp 1. Rõ ràng là thầy cô cần thành tích nên họ sẽ không bao giờ cho loại Khá hoặc Trung bình (trừ khi trẻ thật sự bị chậm phát triển).
    - Khi đến trường đưa đón con hoặc đi họp phụ huynh luôn phải make-up, ăn mặc lịch sự, sang trọng càng tốt. Cách nói chuyện cũng phải tạo ấn tượng mình là dân trí thức thì thầy cô sẽ không dám khinh thường hoặc trù ếm con mình (thật ra mình chưa từng gặp loại giáo viên như vậy - các thầy cô luôn vui vẻ lịch sự với mình).
    - Tặng quà thầy cô vào 20/11 và Tết để tỏ lòng biết ơn, quà có giá trị trung bình nhưng phải độc đáo.
    - Thay vì học thêm thì cho bé sinh hoạt ở nhà thiếu nhi thành phố, học cờ vua, vẽ, bơi lội, võ Vovinam... mỗi thứ học trong vài tháng rồi bé quyết định thích cái nào nhất thì theo lâu dài. Bé nhà mình thích chơi cờ vua và đã lọt vào đội tuyển của trường. Nếu thi đấu có giải thì sẽ rất có lợi khi xét vào lớp 6, không cần phải tốn tiền chạy chọt gì cả.
    - Học thêm tiếng Anh ở trung tâm và ở nhà cũng bị mẹ kèm sát.

- Sau này lên cấp 2 thì cũng sẽ chọn 1-2 môn cần học thêm chuyên sâu, theo giáo viên xịn, chứ không học tràn lan. Cấp 2 cũng trọng thành tích nên không sợ rớt loại Giỏi đâu.
    - Còn lại phải tự học hoặc do mẹ và các cậu dì hướng dẫn.

- Cấp 3 thì tùy theo năng lực mà thi vào trường chuyên hoặc top.

Giả sử mà con học không giỏi thì mình cũng không ngại cho nó học nghề làm tóc, bếp Âu, huấn luyện viên thể hình, yoga... hoặc sửa xe hơi. Mấy nghề này mà theo đến nơi đến chốn thì đếm tiền mỏi tay luôn. Nếu lãng phí 3 năm cấp 3 và 4 năm Đại học mà con cứ mệt mỏi lết theo chúng bạn thì chẳng thà nghỉ sớm cho nó khỏe.
    Mình tán thành quan điểm của mẹ này. Rất may mắn là mẹ mình đã có suy nghĩ tiến bộ như vậy từ ngày mình còn nhỏ nên hai chị em mình đã được cho phát triển tự do theo đúng nắng lực và sở thích. Bây giờ nhìn lại thấy mình cũng ko đến nỗi nào

Tuy nhiên Mẹ mình có 1 sai lầm mà mình vẫn tiếc cho đến bây giờ là ngày xưa mẹ không đầu tư cho mình học thể thao mà chỉ chú trọng đến đàn ca nhạc họa và ngoại ngữ - mẹ mình lúc đó vẫn nghĩ con gái thì chú trọng vào những món đó sẽ hay hơn. Vì vậy bây giờ khi đang ở độ tuổi thanh niên mình vẫn không có thói quen tập luyện thể dục thể thao hằng ngày như những người bạn nước ngoài của mình.

Em trai mình thì may mắn hơn, được cho tập luyện cả thể thao và âm nhạc nên bây giờ dù đang học cấp 2 nhưng mình đã thấy em trai được phát triển toàn diện hơn mình. Mong các mẹ chú ý điều này trong việc giáo dục và đầu tư cho con nhé.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,147 Bài viết

• 6,263 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình đang nói về thi học kỳ thui
  • Trang 3/3

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 2
  • 3