TIN TÀI TRỢ.

Phụ huynh ngã ngửa vì điểm số vào lớp 10 của con

• 0 Lượt chia sẻ
  • 11.1K Lượt đọc
  • 55 Trả lời

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 5,887 Bài viết

• 19,137 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Schadeli Xem bài viết
    Với các môn như Toán, Anh thì ko thể đổ cho đề thi cơ bản mà các bạn học khá lại làm kém, đã học khá thì đề khó làm đc đề dễ lại càng làm đc. Nếu ko làm đc chứng tỏ là học gạo, học thuộc theo dạng bài chứ ko phải là hiểu bài, thế ko gọi là học khá.
    Chủ quan ko cẩn thận thì có thể bị trừ điểm trình bày, nhưng ko bao giờ bị trừ đến mức 10đ xuống 7đ cả.
    Còn ở HN do cách tính điểm cộng thêm cả điểm học bạ 4 năm, nên các thầy cô luôn cố cho điểm học sinh cao lên để khi ra tổng điểm ko bị thiệt thòi so với các trường khác. Nói chung là cách tính điểm kiểu này chỉ càng làm học bạ bị giả nhiều chứ chả giải quyết đc cái j. Bố mẹ phải theo dõi thực chất học của con để mà chọn trường vừa sức chứ đừng nhìn cái bảng điểm học bạ.
    Bạn chưa tìm hiểu kỹ rồi. Ví dụ để bạn hiểu rõ hơn:
    - Với môn Toán: ví dụ bài toán tính giá trị biểu thức, bài toán thiếu điều kiện cho x trước khi rút gọn đã có thể mất đến 1 điểm. Mất 1 điểm khi nhân đôi thành 2 điểm
    - Với môn Văn: khi nói xuất xứ bài thơ chính xác cả năm và giai đoạn ra đời được 1 điểm, sai năm, mất hoàn toàn 1 điểm. Nhân đôi thành 2 điểm.
    Như vậy so với con người khác cẩn thận, bạn hs đó đã mất hẳn 4 điểm. Trong khi cố gắng phấn đấu cả năm học được hs giỏi cũng chỉ hơn 1 điểm so với hs tiên tiến.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 7,551 Bài viết

• 20,436 Được cảm ơn

Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Mỗi năm hs giỏi cộng tới 5đ , bó tay, cộng kiểu này hs khá với trung bình thì cầm chắc là thua rồi, hèn gì thấy tới trên 50 điểm, phục ông bà nào nghĩ ra cái vụ cộng điểm cho hs giỏi quá! Đã giỏi còn cộng thêm điểm thì làm sao Hs khá với TB có cơ hội và nảy sinh tiêu cực, "giỏi ảo"
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Snowball Xem bài viết
    Mỗi năm học sinh giỏi cấp 2 được tính 5đ. Các cô có định để các cháu xếp học lực loại khá cũng khó mà xong với phụ huynh. Bệnh của các phụ huynh cứ đổ cho các cô bệnh thành tích.
    Có kiến thức thì không nghi ngờ, có lòng nhân thì không ưu tư, có dũng cảm thì không sợ hãi
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 45 Bài viết

• 98 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi me bebi 2008 Xem bài viết
    Mỗi năm hs giỏi cộng tới 5đ , bó tay, cộng kiểu này hs khá với trung bình thì cầm chắc là thua rồi, hèn gì thấy tới trên 50 điểm, phục ông bà nào nghĩ ra cái vụ cộng điểm cho hs giỏi quá! Đã giỏi còn cộng thêm điểm thì làm sao Hs khá với TB có cơ hội và nảy sinh tiêu cực, "giỏi ảo"
    Hình như HS học lực khá, HK tốt cũng được cộng mỗi năm 4,5 mà.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 5,887 Bài viết

• 19,137 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi me bebi 2008 Xem bài viết
    Haizz:
    Hạnh kiểm tốt và học lực giỏi: 5 điểm;
    Hạnh kiểm khá và học lực giỏi hoặc hạnh kiểm tốt và học lực khá: 4,5 điểm;
    Hạnh kiểm khá và học lực khá: 4 điểm;
    Hạnh kiểm trung bình và học lực giỏi hoặc hạnh kiểm tốt và học lực trung bình: 3,5 điểm;
    Hạnh kiểm khá và học lực trung bình hoặc hạnh kiểm trung bình, học lực khá: 3 điểm;
    Trường hợp còn lại: 2,5 điểm.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 7,551 Bài viết

• 20,436 Được cảm ơn

Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi metincoi Xem bài viết
    Haizz:
    Hạnh kiểm tốt và học lực giỏi: 5 điểm;
    Hạnh kiểm khá và học lực giỏi hoặc hạnh kiểm tốt và học lực khá: 4,5 điểm;
    Hạnh kiểm khá và học lực khá: 4 điểm;
    Hạnh kiểm trung bình và học lực giỏi hoặc hạnh kiểm tốt và học lực trung bình: 3,5 điểm;
    Hạnh kiểm khá và học lực trung bình hoặc hạnh kiểm trung bình, học lực khá: 3 điểm;
    Trường hợp còn lại: 2,5 điểm.
    Há há, sao ai cũng được cộng hết zậy?
    Có kiến thức thì không nghi ngờ, có lòng nhân thì không ưu tư, có dũng cảm thì không sợ hãi
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 2,102 Bài viết

• 6,515 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    điểm số trong trường học ngày nay toàn điểm ảo ko à.
    Chỗ mình có mấy trường lấy có 19 điểm (nhân hệ số rồi), tức là có 3.5 điểm mỗi môn thôi. Lấy thế này, thì dạy làm sao? Tụi nhỏ lên cấp 3 với 1 lỗ hổng kiến thức khủng khiếp như vậy thì học làm sao?
    Hồi mình đi học, thì phải 5 điểm mỗi môn mới đỗ tốt nghiệp. Nếu ko đỗ tốt nghiệp thì phải học lại lớp 9. Thi lại đến khi đỗ thì thôi.
    l58m
    gvUWp7
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 1,143 Bài viết

• 6,225 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bạn chưa tìm hiểu kỹ rồi. Ví dụ để bạn hiểu rõ hơn:
    - Với môn Toán: ví dụ bài toán tính giá trị biểu thức, bài toán thiếu điều kiện cho x trước khi rút gọn đã có thể mất đến 1 điểm. Mất 1 điểm khi nhân đôi thành 2 điểm
    - Với môn Văn: khi nói xuất xứ bài thơ chính xác cả năm và giai đoạn ra đời được 1 điểm, sai năm, mất hoàn toàn 1 điểm. Nhân đôi thành 2 điểm.
    Như vậy so với con người khác cẩn thận, bạn hs đó đã mất hẳn 4 điểm. Trong khi cố gắng phấn đấu cả năm học được hs giỏi cũng chỉ hơn 1 điểm so với hs tiên tiến.
    Ko có thang điểm nào trừ thiếu điều kiện 1đ, thiếu điều kiện trừ 0.25đ. Làm đúng đến đâu chấm điểm đến đấy, thiếu cái nào chỉ trừ điểm phần đó chứ ko trừ cả bài. Có nghĩa là nếu bạn làm đúng phương pháp từ đầu đến cuối, đến gần cuối lại sơ suất tính nhẩm nhầm, thì chỉ trừ từ phần bị sai đó, đoạn đáp số chỉ 0.25-0.5đ là tối đa. Như mình thi ĐH làm đc tối đa 10đ, nhưng 2 bài liền mình đều bị sai ở đoạn cuối, mỗi bài bị trừ 0.5đ/2đ nên chỉ đc 9.
    Môn Văn mình ko bàn vì mình vốn dốt Văn, nên cũng chả quan tâm đáp án lắm, miễn đạt điều kiện cần là đc )
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 1,143 Bài viết

• 6,225 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Từ bé mình thi rất nhiều kỳ thi, nên gọi là kinh nghiệm thi cử cũng vào loại tương đối dày dặn so với cùng lứa, bố mẹ mình có vài chục năm đi chấm thi Đại học. Bi h ở vai trò phụ huynh nên cũng chia sẻ với mọi người thế này, kết quả kỳ thi phản ánh khá sát lực học của con, trường hợp chấm sai là rất hãn hữu. Khi đi thi thì học sinh ai cũng căng thẳng, trường hợp căng thẳng đến mức làm bài bằng 50-60% phong độ cũng cực hiếm. Căng thẳng, làm ẩu, thiếu chi tiết có thể làm giảm 1-2đ so với lực học của con là max, chứ từ 10 còn 6-7 ít lắm.
    Phần lớn là do cách giáo dục ảo của VN, hàng ngày vẫn nghe ở cơ quan con bà A ông B học giỏi lắm, năm nào cũng học sinh giỏi đấy, môn nào nó cũng 8,0-9,0 đấy. Thế mà nó thi thì lại abcxyz, đúng là học tài thi phận. Ko phải đâu, cái 8,0 ở trường này nó cũng ko tương ứng với 8,0 ở trường khác, mà bi h 8,0 nhìu lắm, đứa nào học bạ cũng sáng trưng, cái điểm số đấy chả phản ánh đc cái j cả. Phụ huynh nào có khả năng, còn chắc kiến thức phổ thông thì có thể học cùng con vài buổi, sẽ nắm đc lực học của con ngay. Còn nếu ko có thì hoặc là tham khảo ý kiến của giáo viên, mà phải giáo viên đáng tin cậy. Hoặc cho con tham dự nhiều kỳ thi, thi là cách phản ứng học lực rất rõ, nhất là kỳ thi có nội dung đa dạng, sẽ bít con học gạo hay là nắm kiến thức thật.
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 2,086 Bài viết

• 9,470 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Học nhồi nhét nhiều, học sinh mất đi sự sáng tạo suy nghĩ, nên khi ra đề hơi lạ lạ cái là não rỗng ngay, chẳng biết nên làm theo hướng nào.

Ngày xưa mình học cấp 3 (năm 1996) cả trường hơn 1500 học sinh chỉ có 2 đứa học sinh giỏi. Học sinh tiên tiến cũng vinh dự lắm. Sau đó vài năm thì ôi thôi trăm huê đua nở
    ................
    • 98 Bài viết

• 478 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Ko có thang điểm nào trừ thiếu điều kiện 1đ, thiếu điều kiện trừ 0.25đ. Làm đúng đến đâu chấm điểm đến đấy, thiếu cái nào chỉ trừ điểm phần đó chứ ko trừ cả bài. Có nghĩa là nếu bạn làm đúng phương pháp từ đầu đến cuối, đến gần cuối lại sơ suất tính nhẩm nhầm, thì chỉ trừ từ phần bị sai đó, đoạn đáp số chỉ 0.25-0.5đ là tối đa. Như mình thi ĐH làm đc tối đa 10đ, nhưng 2 bài liền mình đều bị sai ở đoạn cuối, mỗi bài bị trừ 0.5đ/2đ nên chỉ đc 9.
    Môn Văn mình ko bàn vì mình vốn dốt Văn, nên cũng chả quan tâm đáp án lắm, miễn đạt điều kiện cần là đc )
    Bạn này nói chuẩn rồi, con mình năm nay thi cũng bị thiếu điều kiện, trừ 0,25 điểm. Nói chung là bài làm đến đâu, chấm đến đấy, chứ ko phải trừ hết điểm của các con đâu
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 5,887 Bài viết

• 19,137 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bài toán đó 2 điểm, nhưng điều kiện lại là thứ quan trọng, nếu ko có đk đó, ko rút gọn được
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 5,887 Bài viết

• 19,137 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    TKhi đi thi thì học sinh ai cũng căng thẳng, trường hợp căng thẳng đến mức làm bài bằng 50-60% phong độ cũng cực hiếm. Căng thẳng, làm ẩu, thiếu chi tiết có thể làm giảm 1-2đ so với lực học của con là max, chứ từ 10 còn 6-7 ít lắm.
    Bạn vẫn chưa hiểu vấn đề, do cách tính điểm Toán + Văn nhân đôi cộng với điểm quá trình học tập, nên chênh lệch điểm thành lớn. Phụ huynh sock vì như vậy, ko phải nghĩ con mình đáng được 9-10 mà giờ chỉ được 5-6, mà vấn đề là con tưởng được 9-10, giờ chỉ được 7-8, là đã chênh so với điểm kỳ vọng 4-5 điểm rồi. Do vậy, nếu trẻ làm không cẩn thận, dưới sức một chút, là kém bạn bình thường vẫn học như mình 3-4 điểm. Trong khi điểm chuẩn tính tới 0.5 điểm; 53.5 điểm đỗ 53 là trượt
    • 26 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Nhờ mấy kì thi này mà mấy bậc ph mới bớt ảo tưởng. Chứ thấy điểm ở lớp cao thì cứ tưởng con mình học giỏi lắm. Học sinh bây giờ cả lớp ko thấy 1 hs yếu nào.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 1,143 Bài viết

• 6,225 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bài toán đó 2 điểm, nhưng điều kiện lại là thứ quan trọng, nếu ko có đk đó, ko rút gọn được
    Tất cả các điều kiện đều quan trọng bạn ơi, cái j cần có điều kiện tức là ko có nó đều ko làm đc các bước tiếp theo rùi.
    Như mình đã nói ở trên, nếu chỉ thiếu chi tiết nhỏ tổng điểm ko thể xuống đến 2đ/môn, mà đó là sai lỗi khá nặng, hoặc sai ngay từ đầu bài. Quy chế thi mình nắm đc, vì em mình vừa thi cách đây 2 năm, quy chế đến h vẫn ko thay đổi, bạn ko cần hướng dẫn lại mình quy chế.
    • 847 Bài viết

• 585 Được cảm ơn

Phần lớn là do cách giáo dục ảo của VN, hàng ngày vẫn nghe ở cơ quan con bà A ông B học giỏi lắm, năm nào cũng học sinh giỏi đấy, môn nào nó cũng 8,0-9,0 đấy. Thế mà nó thi thì lại abcxyz, đúng là học tài thi phận. Ko phải đâu, cái 8,0 ở trường này nó cũng ko tương ứng với 8,0 ở trường khác, mà bi h 8,0 nhìu lắm, đứa nào học bạ cũng sáng trưng, cái điểm số đấy chả phản ánh đc cái j cả. Phụ huynh nào có khả năng, còn chắc kiến thức phổ thông thì có thể học cùng con vài buổi, sẽ nắm đc lực học của con ngay. Còn nếu ko có thì hoặc là tham khảo ý kiến của giáo viên, mà phải giáo viên đáng tin cậy. Hoặc cho con tham dự nhiều kỳ thi, thi là cách phản ứng học lực rất rõ, nhất là kỳ thi có nội dung đa dạng, sẽ bít con học gạo hay là nắm kiến thức thật.

Mình thì lại thấy không ảo đâu, cũng phản ánh đúng học lực của từng em đó chứ, em nào nắm vững kiến thức chỉ cần HK thi là biết liền vì bây giờ từ lớp 6 trở đi là thi đề thi chung của phòng GD, riêng lớp 9 thì thi đề thi chung của Sở. Không có chuyện nhà trường tự cho ra đề mà cũng chia phòng, canh thi cũng gắt gao, thường thì điểm thi x3.
    Nên em nào quá trình học mà copy, thầy cô nâng đỡ thì ngay kỳ thi HKI, II không làm được bài, điểm kéo xuống là biết ngay thôi.
    • 742 Bài viết

• 1,142 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Con gái mình năm nay cũng thi vào 10 ,cấp 2 cháu học lớp chọn của trường và đc học cô giáo chủ nhiêm rất có tâm....lớp cháu mình đi họp phụ huynh thấy các cháu học rất tốt,tất nhiên là cô giáo nào cũng muốn các con đều là học sinh giỏi để các con đều thi đỗ và bản thân các cô cũng đc tiếng, cả trường cử học sinh đi thi học sinh giỏi quận và thành phố đoạt 16 giải thì lớp con mình chiếm 10 giải,nên mình cũng nghĩ là lớp con mình chất lượng tương đối tốt.Nhưng nói thật con mình luôn đứng thứ 46,47 trong lớp 50 học sinh nên mình xác định đc trình đọ của con mình đến đâu.Đợt vừa rồi,hầu như cả lớp toàn đăng kí nguyện vọng 1 trường tốp trên,riêng có 2 bạn "con mình và một cháu chọn trươngvuwaf với khả năng.Mình rất tự tin vì dù sao cháu học lớp đó mà mình đã đăng kí top trường thấp xuống rồi.Khi đón cháu đi thi về thấy mặt mũi hớn hở thì cũng yên tâm,đến chiều bạn bè gọi điện hỏi nhau thấy khóc rưng rức kêu là bài toán số 2 con đọc sai đầu bài,bài cho 2km đọc thành 4 km.Cả nhà buồn vô cùng vì như thế là mất đứt 2d x2=4 điểm rồi.Mà rất lo nữa là năm nay Rồng vàng thí sinh đông thừa gần 10.000 cháu ,mà nói thật là năm nay các cháu mua điểm cực nhiều,các mẹ có biết rằng bây giừo lách luật đc cộng điểm thể dục thể thao,nên rất rất nhiều phụ huynh mua giải cho con,có những cháu đc cộng thêm 3 đến 3,5 điểm nhé,trong xóm nhà mình có mẹ bỏ 20t để mua 2đ cộng.Nên phải nói là các con có sự cạnh tranh cực kì ghê gớm,rất thương các con.Nếu con các mẹ đc 53 đ,nếu trường lấy 53,5 thì trong số đó kg biết bao nhiêu bạn đc cộng điểm mua đã gạt con bạn trượt.Mình cho các mẹ thông tin này để nếu đến lượt con các bạn thì hãy cân nhắc nhé.đó là một tiêu cực khốn nạn nhất của kì thi này đó các bạn ạ.Ơn trời,con mình vừa vặn đủ điểm chuẩn,rất may là mình đã tụt con xuống một hạng trường ,nếu theo ý con thì giờ này kg biết sẽ ra sao.thi cấp 3 mình thấy quan trọng hơn đai hoc,các con còn nhỏ quá mới 15 t chưa có bất kì ý thức gì,néu trượt thì ra dân lập học ,có những trường dân lập tốt thì lấy điểm chuẩn còn cao hơn công lấp,truòng đểu thì con mình tuổi nhỡ nhàng bắt nhịp hư rất nhạnh,còn ĐH trượt thì học cao đẳng,trung cấp ,nếu kg thì học nghề....chứ mình thấy kì thi cấp 3 rất là quan trọng...mình chia sẻ chút suy nghĩ của mình cho các mẹ hiểu .....
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 1,143 Bài viết

• 6,225 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Leo.Thienbinh Xem bài viết
    Mình thì lại thấy không ảo đâu, cũng phản ánh đúng học lực của từng em đó chứ, em nào nắm vững kiến thức chỉ cần HK thi là biết liền vì bây giờ từ lớp 6 trở đi là thi đề thi chung của phòng GD, riêng lớp 9 thì thi đề thi chung của Sở. Không có chuyện nhà trường tự cho ra đề mà cũng chia phòng, canh thi cũng gắt gao, thường thì điểm thi x3.
    Nên em nào quá trình học mà copy, thầy cô nâng đỡ thì ngay kỳ thi HKI, II không làm được bài, điểm kéo xuống là biết ngay thôi.
    Ko rõ bạn ở tỉnh nào, em mình ở HN cách đây mấy năm là vẫn trường ra đề, chỉ có trộn chung các lớp với nhau để thi thôi
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 1,143 Bài viết

• 6,225 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi mecuhieu153 Xem bài viết
    thi cấp 3 mình thấy quan trọng hơn đai hoc,các con còn nhỏ quá mới 15 t chưa có bất kì ý thức gì,néu trượt thì ra dân lập học ,có những trường dân lập tốt thì lấy điểm chuẩn còn cao hơn công lấp,truòng đểu thì con mình tuổi nhỡ nhàng bắt nhịp hư rất nhạnh,còn ĐH trượt thì học cao đẳng,trung cấp ,nếu kg thì học nghề....chứ mình thấy kì thi cấp 3 rất là quan trọng...mình chia sẻ chút suy nghĩ của mình cho các mẹ hiểu .....
    Cái này công nhận là rất đúng nhé, vì lứa tuổi cấp 3 là lúc hình thành nhân cách, ý thức các thứ mạnh nhất. Em chồng mình cấp 2 học rất ok, nên đăng ký thi KL, thiếu 0.5đ hệ A nhưng đủ đỗ hệ B, bố mẹ nghĩ sao nghe mọi người bảo học lớp chọn QT ok lắm nên đăng ký cho học QT. 3 năm cấp 3 là 3 năm trượt dài của nó, điện tử lô đề cờ bạc ko thiếu cái nào. Cả nhà đánh mắng, khuyên nhủ suốt ngày ko làm j đc nó. Thi ĐH thì qua sàn đc 1 tí, đến NV3 cũng đỗ đc 1 trường thấp thấp, lên ĐH thì qua tuổi trẻ trâu hay sao nên lại ngoan như cũ, nhưng muộn mất rùi, h ra trường cầm cái bằng đi xin việc khó khăn vô cùng.
    • 847 Bài viết

• 585 Được cảm ơn

Ko rõ bạn ở tỉnh nào, em mình ở HN cách đây mấy năm là vẫn trường ra đề, chỉ có trộn chung các lớp với nhau để thi thôi
    Mình ở HCM, quận Tân Bình bạn ah, mình có con của bạn các con học ở Gò Vấp, Hóc Môn, quận 3 thì các em cũng thi đề chung do phòng GD đưa xuống như thế, hầu như là tất cả các môn chỉ có GDCD, Công Nghệ, Thể Dục,Tin học là thi của trường thôi.

" UBND QUẬN TÂN BÌNH CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
    PHÒNG GIÁO DỤC VÀ ĐÀO TẠO Độc lập – Tự do – Hạnh phúc

Số: 231/GDĐT-TrH Tân Bình, ngày 13 tháng 3 năm 2015

Về hướng dẫn kiểm tra HKII
    cấp THCS năm học 2014 – 2015.

Kính gửi: Hiệu trưởng các trường THCS (CL, DL-TT).

Thực hiện Công văn số 622/GDĐT- TrH ngày 10 tháng 3 năm 2015 của Sở Giáo dục và Đào tạo về hướng dẫn kiểm tra HKII cấp THCS năm học 2014 – 2015;
    Thực hiện kế hoạch năm học 2014-2015, Phòng Giáo dục và Đào tạo hướng dẫn các đơn vị trường tổ chức kiểm tra HKII như sau:
    I. TỔ CHỨC KIỂM TRA
    1. Nội dung ôn tập kiểm tra HKII:
    Từ tuần 01 đến tuần 14 của HKII, theo phân phối chương trình Bộ Giáo dục và Đào tạo quy định.
    2. Ra đề và tổ chức kiểm tra:
    Phòng Giáo dục và Đào tạo ra đề kiểm tra theo lịch kiểm tra chung cho tất cả 4 khối 6, 7, 8 và 9 các môn: Ngữ văn, Tiếng Anh, Lịch sử, Địa lý, Toán, Vật lý, Hóa học, Sinh học.
    Các môn còn lại, trường ra đề và tổ chức xếp lịch kiểm tra chung cho toàn trường. "
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 1,143 Bài viết

• 6,225 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Leo.Thienbinh Xem bài viết
    Mình ở HCM, quận Tân Bình bạn ah, mình có con của bạn các con học ở Gò Vấp, Hóc Môn, quận 3 thì các em cũng thi đề chung do phòng GD đưa xuống như thế, hầu như là tất cả các môn chỉ có GDCD, Công Nghệ, Thể Dục,Tin học là thi của trường thôi.

"
    Cái này là quy định riêng của từng Sở GD rùi, ngoài HN đến thời em mình là vẫn trường nào thi trường đấy. Trường em mình thì các môn phụ là thi theo lớp, chỉ chung tiết thi, các môn chính thì trộn các lớp, đề thì trường ra. Thực ra điểm ở trên lớp các thầy cô chấm tương đối chuẩn, nhưng vấn đề là so giữa các trường với nhau ko đồng nhất vì cách ra đề khó dễ giữa các trường. Với cả nếu bố mẹ chỉ nhìn học bạ của con mà ko theo quá trình học thì bảng điểm cuối kỳ thường giáo viên cũng mông má để cho khi xét điểm cấp 3 ko bị thiệt so với các trường khác rùi.