Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Phụ huynh méo mặt với phí trường tư

• 0 Lượt chia sẻ
  • 5.26K Lượt đọc
  • 39 Trả lời

• Trang 2/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 301 Bài viết

• 1,397 Được cảm ơn

Thời gian này là lúc các trường bắt đầu năm học mới, cho nên cứ lên báo là thấy các bài viết về vấn đề học phí + "phí thu hộ" của các trường công. Trường công cũng đóng một đống, trường tư cũng đóng một đống... Đến đây thì nhớ lại lúc trước đi học, cô giáo có nói CNXH là ưu việt, một trong những cái ưu việt của nó là: ai cũng được đi học, ai cũng được đến trường. Nhưng bây giờ thì em thấy hình như không đúng với thực tế lắm, không biết là cô giáo dạy sai hay em hiểu sai nhỉ?
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 1,509 Bài viết

• 1,186 Được cảm ơn

Báo chí cứ hay kêu, tất cả đều do người Việt ta cả, cứ thấy đắt có nghĩa là đẳng cấp, mang tiền tới cho họ còn bảo cao thấp cái gì. Cứ thấy quảng cáo rầm rộ là thấy oai , tự hào.

Thử cho học trường công xem chi phí bao nhiêu, chi phí còn lại để dành đấy sau này cho đi du học sẽ tốt hơn rất nhiều chỉ có cái mác mà trình độ thầy cô hạn chế, lại học phí caol. Dân có quyền không cho con đến học các trường hoặc các dịch vụ siêu cao cơ mà.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 7,076 Bài viết

• 18,458 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Em đang dạy 1 trường công, cấp 3, học phí 120k/tháng, học phí buổi 2: 200k/tháng.

Quỹ Hội PH trường: 400k/ cả năm.

BHYT, BHTN: gần 400k/ cả năm.

Bảng Tiếng Anh thông minh: 135k/ cả năm.

Cá nhân em thì thấy nó quá rẻ, vì tiền học phí cả năm chắc chả bằng học phí 1 tháng của trường tư chứ chưa nói đến song ngữ, quốc tế...

Lương giáo viên công lập hiện giờ: tròm trèm 3 triệu/tháng.

Các trường tư thu nhiều, chi nhiều, lương GV chả đáng mấy

Về trình độ GV: cá nhân em thấy là tương đương nhau. Có 1 thực tế là GV trường công nhảy ra dân lập, tư thục thì dễ. Chứ GV từ DL, TT muốn vào trường công thì khó vô cùng.

Em viết vài dòng để các anh chị hiểu.
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 539 Bài viết

• 1,312 Được cảm ơn

Các mẹ có con học trường tư đều có một mong muốn con có môi trường học tập tốt, điều kiện tốt, phát triển toàn diện chứ ko phải chỉ học gạo và luyện thành gà nòi nhưng thụ động như ở trường công . Hơn nữa trường tư có điều kiện học tiếng anh rất tốt và thuận lợi cho các con đi du học nước ngoài . Bạn nào ở trên nói đúng nếu họ có 100tr cho con học tư thì họ cũng phải kiếm ra số tiền lớn hơn thế nhiều để chuẩn bị cho con ra nước ngoài nên ko cần nhà báo thương vay khóc mướn . Học trường để tích tiền du học thì chỉ sợ sau này con ko đủ trình độ ko đủ tiếng anh ko đủ tự tin để theo học ở nước ngoài đâu bạn ạ . Mỗi gia đình một điều kiện tốt nhất là liệu cơm gắp mắm thôi .
    Trích dẫn Nguyên văn bởi meoxunghe Xem bài viết
    Báo chí cứ hay kêu, tất cả đều do người Việt ta cả, cứ thấy đắt có nghĩa là đẳng cấp, mang tiền tới cho họ còn bảo cao thấp cái gì. Cứ thấy quảng cáo rầm rộ là thấy oai , tự hào.

Thử cho học trường công xem chi phí bao nhiêu, chi phí còn lại để dành đấy sau này cho đi du học sẽ tốt hơn rất nhiều chỉ có cái mác mà trình độ thầy cô hạn chế, lại học phí caol. Dân có quyền không cho con đến học các trường hoặc các dịch vụ siêu cao cơ mà.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 846 Bài viết

• 3,619 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Liệu cơm gắp mắm thôi. Cá nhân mình đánh giá thì trường công thì khổ ở cái đông đúc quá, và bệnh thành tích cũng cao. Còn thì trình độ giáo viên, điều kiện cơ sở vật chất cũng khá (lớp học có điều hòa, phòng ăn riêng, nước uống... đều ok).
    Còn tiếng Anh thì mình cho con đi học ở trung tâm tốt, 100% GVNN (mà nói chung ở trung tâm này cũng đầy cháu học ở các trường tư có tiếng nhưng vẫn phải học thêm). Tổng cộng thì một tháng cả tiền học phí, tiền ăn các kiểu ở trường công cộng với tiền học tiếng Anh cũng chỉ trên 2tr chút. Tóm lại là mình thấy ngon bổ rẻ. Quan trọng là bố mẹ phải quản lý được việc học của con, và cũng đừng tạo sức ép cho con lẫn bản thân thôi.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 6,603 Bài viết

• 3,371 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Ngân Khánh Xem bài viết
    Con tớ học mẫu giáo công, cả tiền vẽ, múa, điều hòa nữa là 750k/tháng.
    Nhà em cũng trường công luôn, không tính tiền vẽ, nhạc, anh văn thì khoảng 1t5/tháng
    • 98 Bài viết

• 479 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Em đang dạy 1 trường công, cấp 3, học phí 120k/tháng, học phí buổi 2: 200k/tháng.

Cá nhân em thì thấy nó quá rẻ, vì tiền học phí cả năm chắc chả bằng học phí 1 tháng của trường tư chứ chưa nói đến song ngữ, quốc tế...

Về trình độ GV: cá nhân em thấy là tương đương nhau. Có 1 thực tế là GV trường công nhảy ra dân lập, tư thục thì dễ. Chứ GV từ DL, TT muốn vào trường công thì khó vô cùng.

Em viết vài dòng để các anh chị hiểu.[/QUOTE]

Bạn dạy trường công nào mà học phí tận 120K/tháng vậy, con tôi học cấp 3, học phí theo quy định của nhà nước có 40K/tháng thôi bạn nhé. còn quỹ ph trường thì tùy trường, thông thường là từ 120K-150K thôi
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 27 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Bạn dạy trường công nào mà học phí tận 120K/tháng vậy, con tôi học cấp 3, học phí theo quy định của nhà nước có 40K/tháng thôi bạn nhé. còn quỹ ph trường thì tùy trường, thông thường là từ 120K-150K thôi
    Trường tiểu học học 2 buổi trên ngày thu 120k/tháng là bình thường nhé bạn vì đó là tiền học buổi chiều, theo quy định của Bộ sẽ dành để chi trả cho GV dạy + phí quản lý + cơ sở vật chất + điện nước...
    love-pretty-quotes-quote-cute-Favim.com-593248
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 156 Bài viết

• 355 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi emiuanhu Xem bài viết

Em viết vài dòng để các anh chị hiểu.
    Cảm ơn chia sẻ của bạn. Con mình không học trường công nhưng mình có học trường công khi xưa, và con cái của bạn bè mình phân nửa học trường công, nên mình vẫn biết giờ giáo dục ở trường công ntn. Không phải tất cả mọi trg công, nhưng là đa số!

Còn chuyện gv, nói thật nhé, từ trường công chuyển vào trường tư khó là vì cái vấn đề biên chế, là vì phải có tiền để chạy vào, đừng nâng cao chuyện chất lượng. GV trương công đông, đương nhiên sẽ có người giỏi (và đầy ng kém). GV trường tư thì ít hơn, và đôi khi họ dạy trường tư vì họ thích thế, chả phải vì họ không đủ trình độ dạy ở trường công.

Nực cười cái là, ở nhiều xứ giãy chết, cứ trường tư thì chất lượng tốt, hoành tráng, có nhiều hoạt động v.v. Còn ở VN, vẫn nhiều ng có tư tưởng hs trường tư học dốt hơn trường công! GV trường tư dạy kém hơn trường công. Bảo sao gd vn muôn đòi vẫn thế.

Tư tưởng nhà mình là: nghèo cũng phải cố gắng đầu tư vào giáo dục cho con. Bớt ăn bớt tiêu đi cũng đc. Vì thế nên mình chẳng bao h phải nghĩ ngợi so đo làm j cả. Cứ trường nào mình hài lòng và trả đc học phí là chơi thôi.
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 98 Bài viết

• 479 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Hoasenxanh1980 Xem bài viết
    Trường tiểu học học 2 buổi trên ngày thu 120k/tháng là bình thường nhé bạn vì đó là tiền học buổi chiều, theo quy định của Bộ sẽ dành để chi trả cho GV dạy + phí quản lý + cơ sở vật chất + điện nước...
    Bạn ấy đang nói học phí trường công cấp 3 mà mẹ nó lại nói đến học phí tiểu học thế
    • 414 Bài viết

• 955 Được cảm ơn

Con gái mình cách đây 4 năm bắt đầu đi học lớp 1, mình nghĩ cho con học trường gần nhà, đỡ phải dậy sớm, mẹ đưa đón cho đỡ vất vả, mình cũng không cần trường điểm nên nhờ xin cho con vào 1 trường công ở chỗ hồ Hai Bà, vậy mà con đi học ngày đầu là khai giảng thì vui vẻ háo hức lắm, đến ngày thứ hai thì buổi tối về con cứ khóc thôi, không ăn cơm mà cứ bò ra bàn tập viết, nói là con viết khi nào chữ đẹp mới đi học, mình hỏi con mới vỡ lẽ ra là cô giáo không dạy con từ những nét cơ bản ban đầu mà coi con đương nhiên là phải biết đọc biết viết rồi,mắng con học dốt viết xấu trong khi hôm đó là buổi học đầu tiên, hoá ra buổi chiều mình đi đón con thấy phụ huynh cứ thậm thà thậm thụt nói chuyện với cô là sau buổi học đến nhà cô học thêm, mình tìm hiểu mới biết gần như cả lớp đấy đã đến cô học trước cả ba tháng hè rồi, chỉ có con mình học trái tuyến nên không học cô từ trước thôi, mình nghe con khóc và kể cô giáo mắng con như vậy mà xót xa cho con quá, thế là mình cho nghỉ luôn, chỉ gọi điện nói con không học ở trường đó nữa chứ cũng không cần đến rút hồ sơ, sau đó trong 1 tuần mình đi hỏi han tìm hiểu về các trường theo mô hình quốc tế, dân lập sau đó mình đã đưa con đến trường O,đưa con đến trường để các cô kiểm tra đầu vào xong, mình có hỏi con có thích học ở đây không, con gái nói luôn là mẹ cho con học ở đây nhé, con chỉ thích học ở trường này thôi, con hứa sẽ ngoan, dậy sớm để đi học, vậy là con bé nhà mình sáng nào cũng tự dậy từ 6 h sáng, chuẩn bị sẵn sàng để xe đến đón, mặc dù đi học xa rất vất vả, con bị đón đầu tiên và trả về cuối cùng nhưng con luôn vui vẻ thích đi học, sang năm lớp 2 mình chuyển con về trường WS cho gần nhà hơn, và đến bây giờ là con đang học lớp 4 ở đó, con học ở đó được học các môn ngoại khoá như như khiêu vũ thể thao, nấu nướng, may vá thêu thùa, chương trình học thì một nửa là chương trình VN, một nửa là chương trình nước ngoài, có thể con không giỏi như nhiều bạn học ở trường công nhưng mình thấy con đi học với niềm vui thích, say mê hào hứng, điều đó là quá đủ với người mẹ như mình rồi, con rất bạo dạn tự tin, mình sang trường con dự những event do trường tổ chức, mình thấy từ các bé lớp 1 đã biểu diễn rất tự tin trên sân khấu, mình xem mà thấy xúc động vô cùng, con học ở đó CSVC thì tuyệt vời, từ vệ sinh cho tới lớp học, sân trường, các phòng học bộ môn, ở đâu cũng sạch sẽ, đẹp đẽ, các thầy cô thì tôn trọng học sinh và phụ huynh, đối xử với các con rất tình cảm và yêu thương, mình nghĩ là cô giáo trường công không thể đối xử với học sinh được như vậy đâu, con học ở những trường như này phụ huynh không phải lo lắng xem lễ tết biếu cái này cái kia mà hoàn toàn là tình cảm, nếu mình quý cô thì mình có thể mua quà tặng cô còn nếu phụ huynh không biếu quà thì cô vẫn đối xử với tất cả các con như nhau, không phân biệt như ở trường công, con luôn kể chuyện và nói về các thầy cô với một tình cảm yêu thương thật sự. Nên khi phụ huynh lựa chọn trường học cho con thì có nhiều yếu tố chi phối lắm, mỗi gia đình có những yêu cầu và mục tiêu khác nhau, như nhà mình thì muốn con học hành vừa phải nhưng được tham gia các hoạt động ngoại khoá, được đối xử yêu thương và tôn trọng, con không phải sợ cô mà yêu thương cô đúng như tình cảm của trẻ con với cô giáo của nó.
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 531 Bài viết

• 231 Được cảm ơn

Thấy trên đây nhiều mẹ không thích trường công nhỉ.
    Hai đứa con mình đều học trường công. Một mẫu giáo, một tiểu học. Nói chung là thấy cũng quá ổn so với số tiền bỏ ra cho con học trường công. Bé lớn lớp 3, học hành nhẹ nhàng, ít bài tập, ko phải đi học thêm. Mình cho bé học lớp tiếng anh tăng cường, một tuần 6 tiết với giáo viên Việt + 2 tiết với giáo viên NN. Total tiền học anh văn, học phí, ăn uống... Tất tần tật 1,2 triệu một tháng. Bé nhỏ thì hết khoảng 1,3 tr.
    Cuối tuần mình cho con học anh văn ở trung tâm. Trộm vía là con thương bố mẹ vất vả nên học cũng giỏi. Một tuần đọc hết 1 đến vài cuốn truyện bằng tiếng Anh, giao tiếp cũng kha khá.
    Nói tóm lại, đến thời điểm này mình vẫn hài lòng về mấy trường công mà các bé mình học qua.( chắc cũng may mắn gặp các cô dễ thương nữa). Con đi học lúc nào cũng vui, về kể chuyện ríu rít.
    Đó là những nhận xét chủ quan của bản thân mình về trường công. ( còn mình thì đang dạy ở trưongf quốc tế )
    • 57 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Cứ nghĩ cảnh lo cho sóc nhỏ đi mầm non đã khổ, lo vào cấp 1 còn khổ hơn mà bậc cha mẹ như mình cứ thấy ngán ngẫm gì đâu.
    • 27 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi meHeomoi Xem bài viết
    Thấy trên đây nhiều mẹ không thích trường công nhỉ.
    Hai đứa con mình đều học trường công. Một mẫu giáo, một tiểu học. Nói chung là thấy cũng quá ổn so với số tiền bỏ ra cho con học trường công. Bé lớn lớp 3, học hành nhẹ nhàng, ít bài tập, ko phải đi học thêm. Mình cho bé học lớp tiếng anh tăng cường, một tuần 6 tiết với giáo viên Việt + 2 tiết với giáo viên NN. Total tiền học anh văn, học phí, ăn uống... Tất tần tật 1,2 triệu một tháng. Bé nhỏ thì hết khoảng 1,3 tr.
    Cuối tuần mình cho con học anh văn ở trung tâm. Trộm vía là con thương bố mẹ vất vả nên học cũng giỏi. Một tuần đọc hết 1 đến vài cuốn truyện bằng tiếng Anh, giao tiếp cũng kha khá.
    Nói tóm lại, đến thời điểm này mình vẫn hài lòng về mấy trường công mà các bé mình học qua.( chắc cũng may mắn gặp các cô dễ thương nữa). Con đi học lúc nào cũng vui, về kể chuyện ríu rít.
    Đó là những nhận xét chủ quan của bản thân mình về trường công. ( còn mình thì đang dạy ở trưongf quốc tế )
    Mình cũng thích trường công.

Kinh nghiệm cho con học cả trường công lẫn trường tư của mình cho thấy: Khi bé học mẫu giáo và lớp 1, 2, học trường tư tốt phụ huynh yên tâm hơn do con còn nhỏ được chăm sóc chu đáo không lo 60-70 cháu chen nhau trong 1 lớp. Con mình học Mẫu giáo ở trường chuẩn quốc gia mất khá nhiều công của để xin vào nhưng 1 lớp có gần 70 cháu, thời gian đầu xót con đi sớm ngắm từ xa thấy các cháu khóc tèm lem hết lượt không có cô dỗ xuể, đi học về hỏi học gì cũng không biết, bài hát cũng chẳng thuộc mấy, thơ thì thuộc mỗi bài Cây chanh leo bé tí teo

Sau 1 năm mình quyết định chuyển sang trường tư cũng thuộc diện có qui mô, học phí dĩ nhiên cao hơn (trường công cả tháng hết khoảng hơn 700k sang trường tư tổng chi phí hết khoảng 4tr/tháng) nhưng đi học về con vui vẻ hẳn, hát vẽ nói cười kể chuyện rôm rả (trước đây suýt mình tưởng con bị tự kỉ vì về hỏi gì cũng con không biết) làm mình thấy vững tâm cố gắng vì con.

Học trường tư đến hết lớp 1, sau khi cân nhắc làm công tác tư tưởng kĩ lưỡng cho con, mình quyết định chuyển con sang trường công phần vì cần tiết kiệm chi phí chuẩn bị sinh bé thứ hai phần vì muốn con độc lập tự thích nghi với môi trường mới, nếu không theo được 1 năm sẽ quay lại trường tư cũ, nếu theo được thì tốt quá.

Kết quả, cho con tự đánh giá, dù có lúc vui khi buồn nhưng cháu nhận xét:

1. Trường công giờ học thoải mái hơn: sáng 3 tiếng, chiều 3 tiếng, nghỉ trưa 3 tiếng. Nhà gần trường ông bà đón về ăn nghỉ thoải mái không lo đi đón xa bão bùng mưa nắng chưa kể chất lượng ăn bán trú có thánh mới biết được có đảm bảo hay không.

2. Trường công học nhàn hơn: cái này chắc tùy từng trường chứ như trường con mình ngoài học chương trình của Bộ có thêm 4 tiết Tiếng Anh/tuần trong đó có GV NN 2 tiết/tháng theo chương trình hợp tác với Victoria. Bài vở ít nên con nhiều thời gian rảnh ở nhà mình cho làm thêm sách luyện Toán, Tiếng Việt và Ngữ pháp + Đọc hiểu Tiếng Anh.

3. Kĩ năng sống: cái mà ở trường tư đưa thành môn học riêng nhưng hiệu quả với con mình chưa thấy rõ thì về trường công hắn tự rèn được mới hay: các mẹ cứ để ý xem, học sinh trường công tôn trọng và lễ phép (và sợ) giáo viên hơn, tự phục vụ tốt hơn (vì chả ai làm hộ cả), còn trên lớp tự phải có ý thức học hơn do con nói các bạn đông nói chuyện nhiều con phải rất tập trung để nghe lời cô giảng.

4. Trường công các cô ít quan tâm đến học sinh hơn nhưng giảng bài kĩ hơn : cái này nghe hơi mâu thuẫn nhưng con nói cô ít chấm chữa bài vì lớp đông quá, nhiều khi con có ý kiến về việc các bạn ồn ào làm ảnh hưởng đến việc học của con nhưng cô chỉ để đấy. Tuy nhiên bài mới cô giảng kĩ và hay giảng lại (chắc cô sợ lớp đông không hiểu ngay lần 1) nên con dù không nhanh nhưng vẫn nắm được bài.

.... còn nhiều lắm ạ nhưng mình rút ra kết luận: Con học trường công cũng rất ổn, tuy nhiên bố mẹ phải thường xuyên kiểm tra phần Dặn dò và phần làm bài con mình vì lớp đông có khi cô quản không xuể nhất là bây giờ có qui định không cho điểm chỉ đánh giá học sinh (nên dấu hiệu chấm chữa càng hiếm trong vở con) thêm nữa cô rất ít khi (thậm chí không) nhận điện của phụ huynh (hay tại lớp cô giáo con mình bị khủng bố điện thoại nhiều quá). Kiến thức tiểu học chưa quá khó để biết kết quả đúng sai. Ngoài ra bố mẹ cũng nên thường xuyên chuyện trò trao đổi về tình hình học tập và sinh hoạt trên lớp, tâm tư của các con để sớm phát hiện ra những vấn đề con đang gặp phải nhằm giúp con có hướng xử lý đúng (bạn hay bắt nạt, bạn ăn cắp đồ, bạn hay bắt chuyện trong giờ, cô bắt lỗi sai ....con).

Còn những bộ môn năng khiếu con muốn tham gia mà nhà trường không tổ chức, mình đành tự tìm các nơi học thêm sau vậy hoặc tự tổ chức mời thày về dạy theo nhóm.

Đến giờ may mắn với mình là con thích nghi tốt và không đòi về trường cũ nữa!
    love-pretty-quotes-quote-cute-Favim.com-593248
    • 452 Bài viết

• 260 Được cảm ơn

Cũng chả phải phụ huynh nào cũng dư dả tiền để cho con học những trường đắt tiền như thế đâu. Đầy nhà vẫn phải cố gắng lắm mới chỉ đủ để đóng học phí 7-8tr/ tháng cho con, âu cũng là đầu tư cái sự học. " Nghèo cũng phải cho thằng Tèo đi học" mà. Thế nên một lúc mà đóng khoản phí đầu năm nhiều như vậy cũng xót túi tiền lắm chứ! Cố cho con theo vào môi trường tốt rồi thì cũng phải cố cày cuốc thôi
    • 119 Bài viết

• 764 Được cảm ơn

Đã xác định cho con học trường tư thì vấn đề học phí cao rồi tuy vậy chất lượng nó sẽ tương quan (cơ sở vật chất, thầy cô cũng khác vvv.......), còn nếu k kham nổi học phí thì cho con học trường công. Em thấy trường công đâu phải tệ, cốt lõi không phải học ở đâu mà con cái học như thế nào, bố mẹ định hướng tương lai con ra sao cơ. Sợ nhất mấy bài báo so sánh khập khiễng kiểu này, hết chủ đề viết hay sao
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 7,076 Bài viết

• 18,458 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Tat_ca Xem bài viết
    Còn chuyện gv, nói thật nhé, từ trường công chuyển vào trường tư khó là vì cái vấn đề biên chế, là vì phải có tiền để chạy vào, đừng nâng cao chuyện chất lượng. GV trương công đông, đương nhiên sẽ có người giỏi (và đầy ng kém). GV trường tư thì ít hơn, và đôi khi họ dạy trường tư vì họ thích thế, chả phải vì họ không đủ trình độ dạy ở trường công.

Nực cười cái là, ở nhiều xứ giãy chết, cứ trường tư thì chất lượng tốt, hoành tráng, có nhiều hoạt động v.v. Còn ở VN, vẫn nhiều ng có tư tưởng hs trường tư học dốt hơn trường công! GV trường tư dạy kém hơn trường công. Bảo sao gd vn muôn đòi vẫn thế.

i.
    Cảm ơn chị đã chia sẻ.

Trước đây em cũng từng dạy tư thục, dân lập, quốc tế. (Từ khi em tốt nghiệp đại học sư phạm, chưa bao giờ em có ý định về trường công lập dạy ).

Nhưng cuối cùng, chịu không nổi, cũng đành phải quay về trường công, cho yên ổn, và lâu bên chị ạ.

Bọn em vẫn hay nói đùa với nhau, môi trường giáo dục thực ra lại phi giáo dục nhất. Có điều ở trường công, nó lộ rõ ra ngoài, còn môi trường ngoài công lập, nó ẩn vào bên trong.

Có lẽ chị nhiều nhầm ý em. Em không có ý định so sánh năng lực của GV, em chỉ muốn đề cập đến cơ chế.

Ở các nơi khác ra sao em không biết, nhưng ở TPHCM, không có tiền thì phải thực sự có năng lực để thi đậu kỳ thi tuyển GV của Sở/ Phòng.

Em cũng đồng ý kiến với chị về việc giáo dục. Nhưng tiếp xúc với nhiều môi trường, em nhận thấy và quyết định như thế này.

- Nếu thực sự có tiền và bền vững trong vòng 25 năm, em mới dám gửi con vào những trường quốc tế đúng chuẩn, kiểu như BIS/ SSIS... (tầm >20.000/năm).

- Nếu chỉ ở mức "thoát nghèo", em sẽ cho con học công lập. Đặc biệt là mẫu giáo, tiểu học, cho con học càng gần nhà càng tốt. Để dành tiền đó, cho con học thêm kỹ năng, cho con đi du lịch, học thêm ngoại ngữ.

- Nếu đến hết cấp 2 mà thấy con có vẻ "bất trị", muốn rảnh rang làm việc thì gửi con vô Nguyễn Khuyến, Trương Vĩnh Ký (đây là 2 trường dân lập em đánh giá tốt nhất SG hiện nay).

- Còn lại, em không lửng lơ với kiểu Á Châu, Việt Úc...

Trích dẫn Nguyên văn bởi dongnuocxanh08 Xem bài viết

Em thực sự cũng không quan tâm nhiều đến vấn đề này, mới họp PH tuần trước, tụi em được phát tài liệu, hình như cái này thu theo công văn nào đó của Sở ạ.
    • 3,097 Bài viết

• 9,754 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Khi đã xác định cho con học trường tư là bố mẹ cũng phải xác định luôn hầu bao rồi. Con mình hay ốm yếu từ nhỏ nên từ mẫu giáo đến giờ mình đều không dám cho học trường công. Hoàn cảnh nào thì phải chịu hoàn cảnh đó thôi. Hàng tháng tiền học các khoản cho con cũng rơi vào tầm 4 -5tr rồi, nhìn các mẹ cho con học công lập chỉ phải trả trên dưới 1tr mình cũng thòm thèm lắm chứ nhưng biết sao được khi con mình nó đặc biệt, thế nên cứ phải cố thôi.
    Những cô gái miệng hay cười, giữ nguyên trong mắt khoảng trời buồn tênh!
    • 561 Bài viết

• 748 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi yeulamtretho Xem bài viết
    Nhà em cũng trường công luôn, không tính tiền vẽ, nhạc, anh văn thì khoảng 1t5/tháng
    Chắc con bạn học lớp tăng cường dịch vụ hả? Lớp tăng cường dịch vụ mới có giá đó (HS ít, GV nhiều, đi dã ngoại 2-3 lần / năm không phải đóng thêm phí, học tất cả các môn năng khiếu, ăn sáng.....). Còn nếu học lớp đại trà thì 600/ tháng chưa có năng khiếu.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 1,550 Bài viết

• 12,068 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi emiuanhu Xem bài viết

- Nếu thực sự có tiền và bền vững trong vòng 25 năm, em mới dám gửi con vào những trường quốc tế đúng chuẩn, kiểu như BIS/ SSIS... (tầm >20.000/năm).

- Nếu chỉ ở mức "thoát nghèo", em sẽ cho con học công lập. Đặc biệt là mẫu giáo, tiểu học, cho con học càng gần nhà càng tốt. Để dành tiền đó, cho con học thêm kỹ năng, cho con đi du lịch, học thêm ngoại ngữ.

- Nếu đến hết cấp 2 mà thấy con có vẻ "bất trị", muốn rảnh rang làm việc thì gửi con vô Nguyễn Khuyến, Trương Vĩnh Ký (đây là 2 trường dân lập em đánh giá tốt nhất SG hiện nay).

- Còn lại, em không lửng lơ với kiểu Á Châu, Việt Úc...
    Cám ơn bạn, kinh nghiệm của bạn cũng hoàn toàn phù hợp với những gì m đúc rút sau khi khảo sát cho con đi học. Và cuối cùng khi cân đối ngân sách mình vẫn chọn phương pháp 2: chạy công lập. Không phải đơn giản mà các vị phụ huynh xếp hàng từ đêm, đạp đổ cổng trường... để xin con vào học trường công tốt. Mọi hành động đều có lý do. Trường tư đúng là tốt (đang bàn về trường tư chuẩn) nhưng nó phù hợp với điều kiện kinh tế khá giả và LÂU BỀN. Môi trường và tầng lớp gia đình xác nhận địa vị của trẻ từ trứng nước. Còn với đa phần dân VN như tôi, lựa chọn công lập vẫn là số 1 bởi kinh tế và văn hóa xã hội. Tôi là 1 đơn cử, tôi đi du học 10 năm nước ngoài, lúc đi tôi không biết gì ngoài trình độ a,b,c ngoại ngữ nhưng rồi không biết gì rồi cũng trở thành có thực lực. Từ tôi rút ra kinh nghiệm, chẳng cần đầu tư ngoại ngữ cho con quá sớm chỉ để đi du học, và chẳng biết gì về ngoại ngữ đi du học về vẫn thành công (khi đó lớn tự biết suy nghĩ). Mọi thứ ngoại ngữ học ở VN (trừ học trường tư có giáo viên bằng cấp) còn lại học toàn lởm khởm, giáo viên tây mà không chính quy có khi làm hỏng phát âm của con mà sau này thành nếp rất khó sửa. Riêng đối với tư thục 4-5tr kiểu lửng lơ nửa nạc nửa mỡ thì xin thưa đó vẫn chỉ là dân lập 100% VN, có chăng thuê thêm 1 vài giáo viên "tây" lai căng vào dạy để lòe phụ huynh và tăng thêm PR cho trừong chứ cơ bản không giải quyết được việc dạy nghiêm túc cho học sinh, không thể có độ chuyên nghiệp được. Do đó, rất đồng ý với bạn hoặc học xịn hẳn >20k/năm hoặc VN 100% cho phù hợp với phần đông xã hội. Tất nhiên "liệu cơm gắp mắm" luôn đúng trong mọi hoàn cảnh.
  • Trang 2/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2