Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Phụ huynh có quyền từ chối đóng quỹ hội

• 0 Lượt chia sẻ
  • 8.39K Lượt đọc
  • 178 Trả lời

• Trang 9/9

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 8
  • 9

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 95 Bài viết

• 100 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Lim và Lem Xem bài viết
    Thoạt đọc, mình cứ tưởng nick pp1973 với GhetPhuNuXau là một. Đến khi đọc lại hoá ra là 2 nick. Ở đời sao mà nhiều người viết giống nhau đến thế!

@GhetPhuNuXau: Mình thấy việc bạn lôi những việc người khác viết ở topic khác ra để nói họ trong topic này là một hành vi rất không đẹp. Nếu bạn biết GhetPhuNuXau, người khác hẳn cũng rất biết ghét "người có ứng xử tồi", bất kể người đó là đàn ông hay đàn bà.
    tôi thấy tôi cũng có cách viết giống bạn đấy, nên "bạn thấy" chẳng có gì lạ, chẳng qua là thần hồn nát thần tính.

Với tôi, bất cứ ai không có khả năng tranh luận, trực chỉ chăm chăm xúc phạm người khác thì thiết nghĩ: tôi có quyền vạch ra cái "sâu thẳm" (nếu có) của người đó ra cũng không có gì là lạ(nên ko có cái gọi là "ứng xử tồi" ở đây, vì "gieo gió thì gặp bão", đừng nghĩ ko ai biết gì về mình, đừng nghĩ mình trong sạch cư xử tốt để xứng đáng ứng xử ko tồi).

Xin lỗi, kể cả bạn, nếu bạn có ứng xử ko tốt với bất cứ ai trong topic, bạn chẳng quan tâm đến tiêu đề topic, bạn chỉ chăm chăm xúc phạm khích bác người khác thì bạn cũng sẽ nhận được những comment mà bạn gọi là "ứng xử tồi" mà thôi ( vì bạn đâu có xứng với ứng xử k tồi)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 95 Bài viết

• 100 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Strawberry08 Xem bài viết
    À, theo như mình hiểu thì bạn ấy đã làm mẹ rồi thế nên bạn không phải trù ẻo bạn ấy vô sinh nữa đâu, mình nói bạn ấy về mà chửi nhà bạn ấy trước thấy chả có gì sai cả. Trước khi chửi mi.a người khác thì ngẫm lại bản thân đi rồi hẵn lên tiếng chửi, trên đây là diễn đàn ảo nhưng nó cũng đánh giá được bản chất con người thông qua lời ăn tiếng nói mà mình đang thể hiện. May cho bạn ấy là trên đây là diễn đàn ảo, chứ nói ở ngoài đời như thế ko bị ăn mấy cái bạt tai mới là lạ .
    thế mới bảo : chỉ được cái chém gió vớ va vớ vẩn như mấy thằng trẻ ranh ngoài đường thôi mà bạn.
    Chợt nghĩ, quen luyên thuyên như vậy ở diễn đàn Ảo, về nhà quen thế ăn nói với BMC và chồng, con , có ngày chồng nó cho ăn vả(chứ chưa cần thiên hạ vả)
    • 646 Bài viết

• 1,483 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Đại Bàng Cùi Mía Xem bài viết
    Ai cũng muốn con được học phòng máy lạnh, csvc tốt , được học Anh Văn , vi tính này nọ thì sao lại " không thích" đóng tiền nhỉ? Máy lạnh chạy bằng không khí và được đũa thần làm phép ra sao ? phòng lab học tiếng anh , vi tính tự nhiên được xây sẵn ? Mình ở nhà sử dụng máy móc , bàn ghế cũng phải mua, phải đóng tiền mà ?? Chuyện nhà trường có " ăn" 10-20% thì mình thấy ... ở lĩnh vực nào cũng vậy, chả ai mà đi làm không công cả.
    Nhà khá giả thì góp nhiều 1 chút, gia đình nào khó khăn thì xin miễn , có gì đâu mà ngại ? Xã hôi hóa là vậy mà .
    P/S Xin lỗi mọi người, mình hơi bức xúc vì 1 số mem cho rằng trường " ăn" khoản abc,xyz gì đó mà sao không suy nghĩ ngược lại 1 chút ? Có người còn gọi những Thầy , Cô là CHÓ thì mình cũng phục thật, chắc các vị ấy lúc nhỏ cũng được giáo dục bởi CHÓ nhỉ ? biết viết văn, làm toán cũng nhờ công lao của CHÓ nhỉ?
    Sẵn tiện nói luôn cho các mem xem những người là Cha Mẹ thứ hai của mình là CHÓ : mình không làm trong ngành GD , mình cũng đang có con nhỏ đi học, tuy học trường Mầm Non nhưng mình cũng đóng tất tần tật các loại phí trường đề ra, không phải vì mình " giàu" , mà là mình thấy trong xã hội mỗi người một việc , mình đi làm được lãnh lương thì người chăm sóc, giáo dục con mình cũng phải được nhận thù lao / thưởng cho những gì họ bỏ ra.
    Mình nghĩ là bạn nên đọc kỹ comment của các mẹ rồi hãy phán xét. Các mẹ chỉ bảo những thầy cô mà biến chất, vì vài đồng mà sẵn sàng chà đạp lên học sinh, những người không xứng đáng là thầy cô, không biết xếp họ vào loại người gì thôi, họ không đáng là con chó chứ không phải gọi các thầy cô giáo nói chung là chó. Hai khái niệm này là hoàn toàn khách nhau bạn ạh.

Còn Việc bạn đóng tất cả các loại quỹ vì bạn nghĩ là mình đi làm được lãnh lương thì người chăm sóc, giáo dục con mình cũng phải được nhận thù lao / thưởng cho những gì họ bỏ ra.[COLOR="#800000"][/COLOR] Thì đấy là quan điểm của bạn thôi nhưng mình chỉ muốn nói với bạn rằng có nhiều người còn không giàu hơn bạn nhiều, người ta nghĩ và quan tâm biết ơn đến thầy cô giáo hơn bạn nhiều nhưng không phải bằng cách đóng quỹ đâu bạn ạh.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 3,429 Bài viết

• 2,326 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi duyanh-thaonguyen Xem bài viết
    Mình nghĩ là bạn nên đọc kỹ comment của các mẹ rồi hãy phán xét. Các mẹ chỉ bảo những thầy cô mà biến chất, vì vài đồng mà sẵn sàng chà đạp lên học sinh, những người không xứng đáng là thầy cô, không biết xếp họ vào loại người gì thôi, họ không đáng là con chó chứ không phải gọi các thầy cô giáo nói chung là chó. Hai khái niệm này là hoàn toàn khách nhau bạn ạh.

Còn Việc bạn đóng tất cả các loại quỹ vì bạn nghĩ là mình đi làm được lãnh lương thì người chăm sóc, giáo dục con mình cũng phải được nhận thù lao / thưởng cho những gì họ bỏ ra.[COLOR="#800000"][/COLOR] Thì đấy là quan điểm của bạn thôi nhưng mình chỉ muốn nói với bạn rằng có nhiều người còn không giàu hơn bạn nhiều, người ta nghĩ và quan tâm biết ơn đến thầy cô giáo hơn bạn nhiều nhưng không phải bằng cách đóng quỹ đâu bạn ạh.
    Mình cũng không tán đồng việc bảo đóng để lương thưởng vì quỹ là quỹ, cái đó gọi là bòn rút của học trò thôi . Lương nhà nước đã trả, lương thấp thì làm thêm dạy thêm cho các học trò có nhu cầu, luyện thi này nọ, không thể biện mình rằng thu vì đời sống thầy cô nghèo này no. Ai cũng đi làm, các bạn chọn nghề làm giáo viên thì nghề đó trước hết vì miếng cơm manh áo nhà mình, không nên bắt người khác phải bắt buộc chịu ơn, người đáng là thầy và đôi khi chỉ là người đi đường thôi nhưng nếu xứng đáng được trả ơn, xứng đáng với đạo lý làm người thì ko cứ là thầy giáo, mà ai cũng đều được kính trong.

Quan điểm của mình rõ ràng, anh dạy con tôi, anh lấy tiền còn anh không dạy có người khác dạy, việc tôi có biết ơn anh hay oán anh lại là chuyện khác, anh có làm cho con tôi nên người và có là tấm gương mẫu mực cho không chỉ con tôi học theo hay không đã, mình chưa làm tròn phận thì chả có nghề nào đáng được xã hội biết ơn cả, nên đừng vin vào cớ nay.

Mặt khác học trò không phải ai cũng sẵn sàng đóng góp như các mẹ, trong lớp học thì số lượng học trò khó khăn còn nhiều hơn học trò có điều kiện, và việc nhà nước có hỗ trợ thì đó là chính sách của nhà nước, chỉ khi nào đích thân thầy co nào bỏ ra nuôi học ttrò thì mới nên mạnh miệng chỉ đóng tháng vài chục ngàn chứ mấy, có thể hai chục đối với số ít thì chả nghĩa lý gì nhưng với 70% dân Việt Nam là nong dân thì lại là vấn đề khi cứ phát sinh cái vài chục ngàn liên tục và nhiều thứ như vây.
    Vouloir, c'est pouvoir
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 95 Bài viết

• 100 Được cảm ơn

......
    Theo tôi biết là ko có thầy cô nào như vậy, vì cái động từ "chà đạp" nó mạnh lắm, ghê lắm bạn ạ, vì nếu họ biết "chà đạp" thì chắc họ sẽ ko làm nghề Giáo, thật đấy, họ sẽ làm nghề khác. Suy ra, chả có ai có quyền gọi THẦY CÔ dạy con mình là CHÓ cả...mà nói chung nếu ai như thế thì chắc ở nhà cũng gọi Bố mẹ , ông bà là CHÓ luôn, tôi chắc 100% là thế!
    Do vậy, bạn chớ có bảo vệ cái quyền "PH được gọi Thầy cô giáo là CHÓ" nữa, thối lắm, ko ngửi được, nếu có lỡ thì nên xúc miệng = xà phòng đi và hãy xám hối trước mặt con mình để thấy rằng Bố mẹ có tư cách chẳng = con.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Đã bị khóa
    • 8 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 400 Bài viết

• 201 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi suty Xem bài viết
    ..
    Pp1973: may cho bác là WTT bị mất dữ liệu, chứ ko là tớ có bằng chứng việc bác chụp mũ sai cho tớ mà tớ nhắc bác vẫn ko xin lỗi nhá (nhắc cụ tỉ là topic "nghề giáo hết thời" chứ sợ bác quên) - nhiêu đó là tui thấy bác ko đàng hoàng rồi, nói gì chuyện cao siêu khác hihi
    Tôi việc gì phải xin lỗi bạn nhỉ? Có lỗi gì chăng?? Bạn k thích tôi, tôi k thích bạn, việc gì phải xin lỗi nhau cho mệt. Ảo mà,sao cứ "thèm thuồng" như thật vậy???
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 3,429 Bài viết

• 2,326 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi GhetPhuNuXau Xem bài viết
    Theo tôi biết là ko có thầy cô nào như vậy, vì cái động từ "chà đạp" nó mạnh lắm, ghê lắm bạn ạ, vì nếu họ biết "chà đạp" thì chắc họ sẽ ko làm nghề Giáo, thật đấy, họ sẽ làm nghề khác. Suy ra, chả có ai có quyền gọi THẦY CÔ dạy con mình là CHÓ cả...mà nói chung nếu ai như thế thì chắc ở nhà cũng gọi Bố mẹ , ông bà là CHÓ luôn, tôi chắc 100% là thế!
    Do vậy, bạn chớ có bảo vệ cái quyền "PH được gọi Thầy cô giáo là CHÓ" nữa, thối lắm, ko ngửi được, nếu có lỡ thì nên xúc miệng = xà phòng đi và hãy xám hối trước mặt con mình để thấy rằng Bố mẹ có tư cách chẳng = con.
    Các mẹ không nên tranh luận với một cá nhân vì đôi khi họ có hiềm khích, bức xúc với một trường hợp nào đó là khả năng cao, hay tranh luan cái đang diễn ra phổ biến là lạm thu, lạm chi và chi cho gì, vì sao thu mới là quan trong. Còn khi bức xúc qua người ta có thể nói quá lên vì quá bức xúc, bạn bình tĩnh hơn thì phải xử lý bình tĩnh hơn chứ nhỉ
    Vouloir, c'est pouvoir
    • Thành viên webtretho
    • 10 năm
    • 3,400 Bài viết

• 9,635 Được cảm ơn

Luật giáo dục quá lỏng lẻo, quy định chung chung cho cái quỹ hội PH này cho nên cái quỹ nó càng ngày càng bành trướng. Mà rất nhiều kẻ cơ hội đã lợi dụng sự buôn bán để kiếm lời trong cái quỹ này. Một số phụ huynh đại diện của Hội Ph cũng có dây mơ ăn phần vào cái quỹ này. Đơn cử như: tiền % sẽ được trích lại khi mua sắm các cơ sở vật chất. Khi quyết toán quỹ, liệu có thanh tra nào vào cuộc để kiểm tra xem hóa đơn chứng từ hay các HĐ có gian lận gì k? câu trả lời là không vì họ vin vào cái cớ "quỹ tự nguyện" nên PH tự quản lý.
    Ngành giáo dục VN quá thối nát, chất lượng giáo dục thì càng ngày càng đi xuống, chạy trường chạy điểm tràn lan, bệnh thành tích dẫn đến sự dối trá từ ngay chính các giáo viên khi bao che hành động quay cóp bài của HS, nâng điểm...và vô lối với các khoản thu è lên cổ phụ huynh. Tiền từ quỹ phụ huynh nếu bác nào cho rằng nó cũng được trích được dùng làm quà cáp phụ cấp cho các giáo viên để cải thiện đời sống thì...cho xem xin. bác nào làm giáo viên thấy nghèo quá thì nên bỏ nghề đi. Giáo viên cũng chỉ là 1 nghề của xã hội, chứ k phải là làm từ thiện cho xã hội ạ. Bao nhiêu khoản thu đầu năm được đội lốt rất mỹ miều, 1 năm học chỉ có 9 tháng, thiết bị mua sắm ít nhất cũng vài năm mới có thể hư hỏng được, mà khóa trước dùng xong khóa sau lại được dùng lại , nhưng em đảm bảo năm nào các vị PH cũng được gửi 1 bảng thông báo về các khoản thu...y như năm trước, thế thì nó vào túi ai chắc các bác làm GV hiểu rõ chứ ạ.
    Em ghét nhất cái trò trù dập con nít nếu bố mẹ k đóng tiền, cho thấy những thầy cô làm hành động đó là cực kỳ hèn hạ, chẳng có tư cách quái gì mà dậy con người ta.
    Các mẹ dũng cảm lên, 1 ng phản đối thì chưa có tác dụng, con cái sợ bị trù dập, chứ 100 người phản đối chắc hiện tượng trù dập sẽ k còn nữa.

Haiz, laị sắp 20-10, 20-11, các vị phụ huynh lại đôn đáo lên với những phong bì quà cáp đến nhà thầy cô đây.
    #HOADONKHONGHA
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 1,482 Bài viết

• 1,801 Được cảm ơn

Mình thắc mắc là tại sao các bậc phụ huynh không có ý kiến gì trong buổi họp phụ huynh, vì ngại, vì sợ, vì nể hay vì sĩ diện. Mình đi họp phụ huynh đầu năm cho con, mình có vấn đề gì thấy không đúng hay không bằng lòng thì thắc mắc luôn, có cái gì cần đóng góp thì đóng góp. Chỉ trách một số phụ huynh lúc họp thì không nói gì nhưng sau đó thì lại bàn ra tán vào.
    Kể cả chuyện ăn uống sinh hoạt của con nữa. Tớ mà thấy không đúng hoặc ntn, tớ hỏi luôn, cho ra vấn đề, cái gì hợp lý thì mình làm theo đa số.
    Còn chuyện nữa tớ hay gặp là các bậc phụ huynh bây giờ những nhà có điều kiện có vẻ lo cho con em mình nhiều quá hay sao. Nào sợ con nóng phải lắp điều hòa, nào sợ con lạnh, phải giường đệm nọ kia, nhưng mình nghĩ, mọi thứ cũng vừa vừa phiên phiến thôi, cứ có điều kiện mà như vậy thì nhiều bậc phụ huynh nhà nghèo làm sao theo được.
    Vài lời chia sẻ!
    -------------------------------------------
    Mẹ trót ru ta câu sẩm mệnh con cò
    Thôi đừng trách cành me sao mềm thế
    Đừng tưởng xung quanh ta mọi người đều dễ
    Có hạnh phúc nào giá rẻ đâu em?
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 477 Bài viết

• 363 Được cảm ơn

Trường con mình Quỹ Phụ huynh trường 200K, Quỹ PH Lớp 200K. Mình thấy bố mẹ nào cũng đóng cả. Các khoản này không có phiếu thu. Nếu nhân lên thì đúng là số tiền rất lớn, chi thu như thế nào Cha mẹ học sinh nào có biết.
    • 242 Bài viết

• 644 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Sure Xem bài viết
    Còn đc quyền kiện cả thủ tướng cơ mà! Nhưng kiện xong rồi vài tháng sau sẽ có một cái tội to đùng và vô lý đùng đùng từ trên trời rơi xuống đầu, tống vào tù luôn.

Ở vn quyền gì cũng có hết nhưng chớ có dại mà xài tùm lum nha các bác.
    Có quyền kiện nhưng chả tòa nào có quyền thụ lý. Hé hé
    • 646 Bài viết

• 1,483 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi GhetPhuNuXau Xem bài viết
    Hehe, càng nói càng thấy lộ bản chất. Không phải nhảy lên như thế bạn ạh, đọc kỹ comment của người khác đi rồi hãy ý kiến nhé. Đừng cứ vơ vào mình rồi lại nhảy tanh tách lên. Dở hơi vừa thôi.
    • 646 Bài viết

• 1,483 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi pp1973 Xem bài viết
    :Laughing:
    bức xúc rồi!
    ném đã nhiều thì sao? chỉ biết rằng tớ chưa biết chửi ai bao giờ, chưa xúc phạm ai. Vậy thì người ném đá có tư cách gì mà ném tớ?? ngoài những thành phần cặn bã, nhở???
    Hài vãi!!!!!
    À, ra thế, ban PP1973 này là GV. Hix, thảng nào. Hihi, ra thế, ra thế...:Thinking:
    • 1,754 Bài viết

• 1,605 Được cảm ơn

Mình nói lên quan điểm CÁ NHÂN của mình, mình " phán xét" những người ăn cháo đá bát, học đầy bụng chữ của Thầy rồi quay lại chửi Thầy là CHÓ.
    Phần bôi đậm : mình có nói 1 từ nào về hoàn cảnh gia đình mình hơn / thua người khác không mà bạn lại có ý rằng mình ỷ mình có điều kiện hơn người khác nên mình phát biểu như ậy ? Mình chỉ đề cập đến khía cạnh quyền lợi - nghĩa vụ của người Thầy thôi mà ?
    Có thể bạn có thời gian để thỉnh thoảng đến thăm hỏi Thầy Cô , quan tâm chăm sóc đáp đền công ơn họ một cách trực tiếp nhưng mình thì không được như bạn, mình bận mưu sinh nên dù có muốn cũng không làm được, đành " trả ơn " theo cách mà mình có thể.
    Trở lại với topic : Mình luôn dạy con không lấy không cái gì của ai cả, thế nên việc mình đồng ý đóng các loại quỹ nhằm phục vụ cho nhu cầu học tập của con cũng là một trong những cách mình giáo dục con.
    zHm0p7
    :Kiss::Kiss::Kiss::Kiss:
    IMG_0152
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 3,429 Bài viết

• 2,326 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Đại Bàng Cùi Mía Xem bài viết
    Mình nói lên quan điểm CÁ NHÂN của mình, mình " phán xét" những người ăn cháo đá bát, học đầy bụng chữ của Thầy rồi quay lại chửi Thầy là CHÓ.
    Phần bôi đậm : mình có nói 1 từ nào về hoàn cảnh gia đình mình hơn / thua người khác không mà bạn lại có ý rằng mình ỷ mình có điều kiện hơn người khác nên mình phát biểu như ậy ? Mình chỉ đề cập đến khía cạnh quyền lợi - nghĩa vụ của người Thầy thôi mà ?
    Có thể bạn có thời gian để thỉnh thoảng đến thăm hỏi Thầy Cô , quan tâm chăm sóc đáp đền công ơn họ một cách trực tiếp nhưng mình thì không được như bạn, mình bận mưu sinh nên dù có muốn cũng không làm được, đành " trả ơn " theo cách mà mình có thể.
    Trở lại với topic : Mình luôn dạy con không lấy không cái gì của ai cả, thế nên việc mình đồng ý đóng các loại quỹ nhằm phục vụ cho nhu cầu học tập của con cũng là một trong những cách mình giáo dục con.
    Ở đời có hai cái ngu, cái ngu nhất là mang tiền cho gái, cái ngu thứ hai là bị mê hoặc và mị dân bằng như ngu từ mà bản thân mình không nhận ra, chưa biết ai ăn cháo đá bát, với tôi thì không cứ là thầy cô giáo mà bất kỳ ngành nào: bác sĩ, công an, bộ đôi, quét rác, bảo vệ ...nếu chơi đẹp và nếu đều có ý chí, phần đấu vì xã hội tốt đẹp hơn, phạm vi nhỏ hơn là tốt với tôi thì tôi tốt lại, thời buổi giờ chả có ơn huệ gì với người không hết lòng vì tình mà lại đi làm tiền trên thân xác người khác bất kể hình thức nào, hài ghê, hix
    Vouloir, c'est pouvoir
    • 95 Bài viết

• 100 Được cảm ơn

Hehe, càng nói càng thấy lộ bản chất. Không phải nhảy lên như thế bạn ạh, đọc kỹ comment của người khác đi rồi hãy ý kiến nhé. Đừng cứ vơ vào mình rồi lại nhảy tanh tách lên. Dở hơi vừa thôi.
    Bạn bình tĩnh lại đi! ĐI cho con bú đi, chồng mắng kìa!
    • 95 Bài viết

• 100 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bomevo Xem bài viết
    Ở đời có hai cái ngu, cái ngu nhất là mang tiền cho gái, cái ngu thứ hai là bị mê hoặc và mị dân bằng như ngu từ mà bản thân mình không nhận ra, chưa biết ai ăn cháo đá bát, với tôi thì không cứ là thầy cô giáo mà bất kỳ ngành nào: bác sĩ, công an, bộ đôi, quét rác, bảo vệ ...nếu chơi đẹp và nếu đều có ý chí, phần đấu vì xã hội tốt đẹp hơn, phạm vi nhỏ hơn là tốt với tôi thì tôi tốt lại, thời buổi giờ chả có ơn huệ gì với người không hết lòng vì tình mà lại đi làm tiền trên thân xác người khác bất kể hình thức nào, hài ghê, hix
    Thêm cái NGU nữa là: người ta Tốt với mình mà mình cứ tưởng người ta Ghét mình, thế cũng là NGu, bạn có thuộc loại đó ko? Sòng phẳng như bạn thì khả năng này là Có, tôi đảm bảo 100%!!!
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 893 Bài viết

• 2,654 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    http://www.tienphong.vn/Thoi-Su/Chuy...m-thu-tpp.html
    Giáo dục méo mó vì lạm thu

TP - Năm 2011, mức phân bổ ngân sách cho các trường mầm non và phổ thông ở Hà Nội cao gấp đôi so với năm trước.

Theo đó, chỉ tính riêng chi cho hoạt động thường xuyên mỗi học sinh học trong các trường công lập được đầu tư từ 3 triệu đồng đến 4 triệu đồng/năm, riêng các trường chuyên được đầu tư 10 triệu đồng/học sinh/ năm, cá biệt học sinh trường THPT Hà Nội- Amsterdam được đầu tư 15 triệu đồng/năm.

Với chính sách đầu tư này, ngành giáo dục Hà Nội được xem là nơi “mạnh đồng tiền bát gạo” nhất so với ngành giáo dục của tất cả các địa phương trong cả nước.

Ngoài ra, với cách đầu tư phân bổ theo đầu học sinh, những “trường điểm” nằm trong các quận trung tâm thành phố đang là những đơn vị được hưởng lợi nhiều nhất khi mà sĩ số bình quân lên tới 50-60 học sinh/lớp. Chẳng hạn, một trường tiểu học ở ngoại thành chỉ được nhận 105 triệu đồng/năm học/lớp thì một trường tiểu học có tiếng ở quận Đống Đa chẳng hạn, có thể được nhận từ 170 triệu đến 200 triệu đồng/lớp từ nguồn ngân sách thành phố.

Tuy nhiên, trên thực tế, không mấy phụ huynh học sinh biết và để ý tới những thông tin kiểu này. Thậm chí, trong dư luận xã hội từ lâu đã mặc định ý nghĩ, người dân nào không có tiền thì con em họ... đừng đi học. Khó mà bắt phụ huynh nghĩ khác khi mà các khoản thu nhân danh ban đại diện cha mẹ học sinh ngày càng phát triển, bất chấp đầu tư từ ngân sách dành cho các trường ngày càng cao.

Đã vậy trường càng có tiếng lại càng giàu, càng nhồi nhét nhiều học sinh trong một lớp, các khoản đóng góp của phụ huynh càng nhiều! Vòng lặp “con gà đẻ trứng vàng” kiểu này càng có cơ hội phát triển.

Gần đây, trên một diễn đàn nổi tiếng dành cho các bà mẹ, sau khi một thành viên loan tin Malaysia miễn học phí cho học sinh tiểu học và học sinh trung học, nhiều người đã bày tỏ ao ước nước mình bao giờ được như nước bạn. Có thành viên rụt rè cho biết, nước mình hình như cũng đã có chính sách miễn học phí thì bị các thành viên khác chỉ trích là người “từ trên trời rơi xuống”.

Rất tiếc là chủ đề bộc lộ nhiều ngộ nhận của các phụ huynh này nhanh chóng bị khóa và hiện nay đã bị xóa. Chúng tôi kể lại câu chuyện này chỉ để thêm một lần nữa giúp ngành giáo dục Thủ đô nhìn vào một thực tế: lạm thu đã khiến hình ảnh ngành giáo dục trở nên méo mó trong con mắt của người dân.

Những nỗ lực của nhà nước nói chung, của các cấp chính quyền Thủ đô nói riêng đã bị bóng ma lạm thu che khuất. Ấy vậy mà tại Hội nghị giao ban giữa Bộ GD&ĐT với lãnh đạo 5 Sở GD các tỉnh thành trực thuộc T.Ư hôm 14-10 vừa qua, hầu hết các vị GĐ sở đều không nhận thức được những vấn đề bức xúc của thực trạng lạm thu tại địa phương mình. Thậm chí có vị GĐ còn cho rằng, việc khai thác nguồn thu từ phụ huynh thể hiện năng lực của Hiệu trưởng (!?).

Nếu còn dung túng lạm thu, sự minh bạch trong quản lý, sử dụng các nguồn lực đóng góp của xã hội dành cho giáo dục sẽ không bao giờ đạt được. Và như vậy mọi nỗ lực đầu tư của nhà nước cho giáo dục sẽ trôi sông trôi biển trong con mắt của người dân.
    Sáng đúng chiều sai mai lại đúng
    • Đã bị khóa
    • 8 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 400 Bài viết

• 201 Được cảm ơn

À, ra thế, ban PP1973 này là GV. Hix, thảng nào. Hihi, ra thế, ra thế...:Thinking:
    nghĩ gì vậy? GV thì sao nào?? Nhiều thông tin hơn ngoài ngành, nhỉ??
  • Trang 9/9

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 8
  • 9