Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Phụ huynh có quyền từ chối đóng quỹ hội

• 0 Lượt chia sẻ
  • 8.39K Lượt đọc
  • 178 Trả lời

• Trang 3/9

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 2
  • 3
  • 4
  • ...
  • 9

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Đã bị khóa
    • 8 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 400 Bài viết

• 201 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Rong Rêu Xem bài viết
    Ăn nói thế mà cũng mở miệng ra được à, về mà chửi ông bà cha mẹ chồng con mình ở nhà trước đi, lên đây chửi gì ai?
    Em chửi lại cho bạn ấy biết thế nào là lễ độ đi em!

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 1,541 Bài viết

• 1,000 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi pp1973 Xem bài viết
    Em chửi lại cho bạn ấy biết thế nào là lễ độ đi em!
    Iem ko thích chửi nhau bác ạ, Nhưng ai có ý định chửi em thì phải có phương án đề phòng vì Iem lúc nào cũng tính đến 2 phương án cho cả bên này và bên kia.
    • Đã bị khóa
    • 8 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 400 Bài viết

• 201 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi binhyen789 Xem bài viết
    Iem ko thích chửi nhau bác ạ, Nhưng ai có ý định chửi em thì phải có phương án đề phòng vì Iem lúc nào cũng tính đến 2 phương án cho cả bên này và bên kia.
    sợ gì, ảo mà, ko lo đâu!
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1,346 Bài viết

• 2,629 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Ấy ảo cũng phải có văn hóa chứ, cứ ảo mà làm bửa làm sao được...
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,541 Bài viết

• 1,000 Được cảm ơn

sợ gì, ảo mà, ko lo đâu!
    Hớ hớ Iem cũng thích chửi nhau nhưng nói thật iem mà chửi à thua ngay nên iem sợ bác à.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1,169 Bài viết

• 860 Được cảm ơn

Với kiểu phụ huynh ăn nói bố láo như thế này đủ để phụ huynh khác thấy ghét,bị cô lập lúc nào k biết. Ko khéo làm khổ con mình đấy em gái bé bỏng ạ.
    Cái loại mà vì vài đông mà trù dập con nhà ng ta, chó còn chả đáng làm chứ "con" với "nó'' vẫn còn tử tế đấy. Không biết cô hay anh hay chị hay bác mà em thấy CM nào cũng lên mặt dạy dỗ ng khác.
    Trường con em ah, 1PH không đồng ý là không làm cho đến khi đồng thuận. Nhưng thường là các PH khác bù vào cho nhà đấy chứ mùa hè k có điều hòa con em nó cũng k ngủ đc, còn máy chụp máy chiếu thì k cần thiết thật
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1,169 Bài viết

• 860 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi orchid81 Xem bài viết
    .
    Mình đọc thấy choáng khi biết ngoài Hà Nội, Hải Phòng các mẹ đóng quỹ hội nhiều kinh khủng thật. Không ít hội trưởng phụ huynh giả vờ tích cực, xông xáo thu quỹ lớp để mua này sắm nọ cho lớp học chắc chắn là có tư lợi riêng. Có 1 số trường hợp gian lận tiền quỹ hội của lớp đấy.
    Vụ này mình ghi nhận là có vì lớp con mình là tiêu biếu, chị BPH suốt ngày nhờ ng này mua cái này, nhờ ng kia mua cái kia rồi " lờ luôn " chả thanh toán gì cả trong khi quỹ thu đủ. Năm nay em nhảy vào BPH xem nếu vẫn thế em chả nể nữa
    • Đã bị khóa
    • 8 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 400 Bài viết

• 201 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Susu08 Xem bài viết
    Cái loại mà vì vài đông mà trù dập con nhà ng ta, chó còn chả đáng làm chứ "con" với "nó'' vẫn còn tử tế đấy. Không biết cô hay anh hay chị hay bác mà em thấy CM nào cũng lên mặt dạy dỗ ng khác.
    Trường con em ah, 1PH không đồng ý là không làm cho đến khi đồng thuận. Nhưng thường là các PH khác bù vào cho nhà đấy chứ mùa hè k có điều hòa con em nó cũng k ngủ đc, còn máy chụp máy chiếu thì k cần thiết thật
    Thứ nhất là k có ai vì vài đồng mà trù dập. Chẳng qua, vì phải đóng các khoản tiền gọi là "XH hóa", nhưng khi họp PH lại ko dám ý kiến ý cò, giơ tay biểu quyết lấy lệ, vậy thì chớ nên khóc lóc.
    Còn thì...phụ huynh gọi thầy cô giáo của con mình là "CHó" rồi "Nó" thì nói thiệt, thứ ấy thuộc giống khác, chứ chả phải người, thế thì càng phải dạy cho "vỡ" ra, nhỉ???
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 2,572 Bài viết

• 8,875 Được cảm ơn

Hồi trước con mình 2 tuổi đi nhà trẻ học. Đầu năm lớp (ban phụ huynh lớp) đưa ra 2 khoản quỹ phải đóng góp. Khi đó là tháng 9năm 2008, quỹ nhà trường là 50k 1 cháu còn quỹ phụ huynh lớp là 300k 1 cháu. Sau khi công bố xong, mọi người im lặng, sau đó bắt đầu có tiếng xì xào về khoản tiền 300k. Sau đó mọi người đề nghị giải trình về khoản tiền này, dự trù chi những khoản gì, bao nhiêu. Sau khi ông soạn thảo cái khoản tiền này đọc lần lượt từng mục, khoản và số tiền. Mọi người cứ đến khoản nào mà thấy vô lý, hoặc chi cao hơn cần thiết thì yêu cầu cắt hoặc giảm xuống. Mình ko nhớ hết nhưng nhớ hồi đó có khoản tiền tổ chức sinh nhật cho từng cháu bị yêu cầu cắt vì có một số phụ huynh cho rằng với các cháu SN vào tháng hè thì thiệt thòi quyền lợi và sau đó nêu ý kiến là sinh nhật cháu nào mà phụ huynh muốn có thể mua quà, bánh ga tô đến để mời cô và các bạn cùng dự. Ngoài ra một số khoản bị giảm số tiền đi. Kết quả là số tiền quỹ lớp phải đóng giảm từ 300k- 200k. Tuy ko phải là quá lớn so với 1 phụ huynh nhưng nó làm mọi người cảm thấy hài lòng và thỏa mãn về sự minh bạch.

Tất nhiên, là lúc các phụ huynh bàn bạc về số tiền đó như thế (trong đó có cả các khoản hoa quà 20.11 và một số ngày lễ khác của các cô cũng bị cắt giảm cũng có mặt cô chủ nhiệm lớp đó có mặt. Tuy nhiên, cũng chẳng có vấn đề gì xảy ra với bất cứ cháu nào cả.

Thiết nghĩ nếu ai cũng ko thích, ko hài lòng nhưng chẳng ai có ý kiến cả (vì sợ con em mình bị a, b, c gì đó) thì mãi mãi những khoản tiền đóng góp sẽ năm sau càng cao, càng vô lý hơn năm trước. Vì đây là tự nguyện nên cũng khó để mà kiểm soát bằng các quy định và luật. Cấm quỹ này sẽ mọc ra quỹ khác.
    Cám ơn đời mỗi sớm mai thức dậy, ta có thêm ngày nữa để yêu thương
    • 1,541 Bài viết

• 1,000 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi me ty cun Xem bài viết
    Thiết nghĩ nếu ai cũng ko thích, ko hài lòng nhưng chẳng ai có ý kiến cả (vì sợ con em mình bị a, b, c gì đó) thì mãi mãi những khoản tiền đóng góp sẽ năm sau càng cao, càng vô lý hơn năm trước. Vì đây là tự nguyện nên cũng khó để mà kiểm soát bằng các quy định và luật. Cấm quỹ này sẽ mọc ra quỹ khác.
    Trường nào mà lập ra quỹ khác các mẹ cứ lập nick giả lên đây mà chửi, chúng ta phải tuân thủ pháp luật thì con cái chúng ta mới có được sự công bằng.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1,169 Bài viết

• 860 Được cảm ơn

Thứ nhất là k có ai vì vài đồng mà trù dập. Chẳng qua, vì phải đóng các khoản tiền gọi là "XH hóa", nhưng khi họp PH lại ko dám ý kiến ý cò, giơ tay biểu quyết lấy lệ, vậy thì chớ nên khóc lóc.
    Còn thì...phụ huynh gọi thầy cô giáo của con mình là "CHó" rồi "Nó" thì nói thiệt, thứ ấy thuộc giống khác, chứ chả phải người, thế thì càng phải dạy cho "vỡ" ra, nhỉ???
    Xã hội hóa thì phải công bằng , những ng dám k đóng những khoản tiền phi lí kia đáng hoan nghênh và biểu dương. Còn tôi đang nói cái giống đc ăn học tử tế, nhận lg của nhà nước nhưng vì con ng ta k đóng mấy đồng bạc do họ vẽ ra vì k đồng ý mà trù dập con nhà ng ta thì có đáng đc gọi là cô giáo k. Anh/chị/... tôn trọng đc thì tôi k can thiệp còn tôi vẫn coi thường . CÒn tôi nói thật cái kiểu hơi tý dở giọng ra đòi dạy ng này ng kia như nhà anh/chị.... giỏi thử noí xem đinh dạy tôi cái gì . Anh/chị ... chắc ăn uống gì đc hay sao mà cứ phải nhẩy lồng nhảy lộn lên trong mấy cái top về mấy loại giáo viên biến chất này thế. Cái loại giáo viên biến chất đấy ng ta chưa xác định đc thuộc giống nào đâu, còn có muốn vén quần lên nhảy đồng thì đọc rõ xem ng ta nói gì nhé. K nói k thể chịu đc mấy đứa giả nhân giả nghĩa, giả học thức này
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,712 Bài viết

• 5,822 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi orchid81 Xem bài viết
    Nhiều mẹ không làm trong ngành giáo dục nên phản đối, chứ còn mẹ mình làm trong ngành nên mình biết rất rõ là nhà trường cần 1 khoản tiền ngoài sổ sách như thế này lắm. VD: mua máy phát điện (vì xứ VN mùa khô là cúp điện, bắt các cháu học trong căn phòng tối om thì hư mắt), thuê xe và đãi cơm trưa đưa các cháu đội tuyển học sinh giỏi đi thi, bồi dưỡng giáo viên dạy học sinh giỏi, học sinh yếu kém... (vì nhà nước bắt giáo viên phải tự nguyện bồi dưỡng không được lấy tiền mà thời nay lương ba cọc ba đồng bắt người ta húp cháo mà è cổ ra dạy không công à?) Những cái này không có quỹ phụ huynh thì ban giám hiệu chả biết lấy ở đâu (vì nhà nước quy định rất rõ cái gì chi vào đâu hết, không thể lấy khoản tiền dành làm chuyện này để chi vào chuyện kia được).
    Có điều mình kịch liệt phản đối chuyện góp quỹ phụ huynh nhiều hơn 200,000 và bày đặt chuyện mua máy chiếu, laptop, gắn điều hòa... này nọ, phí tiền vô ích, có khi máy chiếu đó toàn dùng để coi phim.
    Mình đọc thấy choáng khi biết ngoài Hà Nội, Hải Phòng các mẹ đóng quỹ hội nhiều kinh khủng thật. Không ít hội trưởng phụ huynh giả vờ tích cực, xông xáo thu quỹ lớp để mua này sắm nọ cho lớp học chắc chắn là có tư lợi riêng. Có 1 số trường hợp gian lận tiền quỹ hội của lớp đấy.
    Mình đồng ý với việc đóng quỹ phụ huynh với mục đích phát thưởng, có quà cho giáo viên vào dịp của các Thày Cô.
    Mình cực ghét việc đóng quỹ mua máy chiếu, laptop, LCD... vì theo mình năm nào cũng thấy đóng tiền mua, chẳng lẽ dùng 1 năm là hư liền àh, hao hàng thế, và mờ ám, không rõ ràng. Lẽ ra những cái đó nhà trường phải tính toán lại, khấu hao sao đó như tiền cơ sở vật chất thôi.
    • Chờ kích hoạt
    • 13 năm
    • 5,279 Bài viết

• 24,525 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Bố Kún Xem bài viết
    Chủ nhật trước đi họp phụ huynh cho DÉP nhà e lớp 3 tuổi thì được cô phổ biến phụ huynh góp tiền mua TV đầu đĩa cho các E.
    Hôm qua thấy cô bảo phụ huynh chiều nay đi sơm để bàn lại, vì có 01 phụ huynh ko đồng ý.
    Chắc là lại bàn theo kiểu mỗi người thêm 01 ít bù chỗ phụ huynh kia.
    Để chiều đi xem ntn !
    Còn từ chối thì E chả dám. Con em mới 3 tuổi ! 8 tiếng cô ko chăm thì ai chăm ???
    Mới đọc tưởng lớp con gái Suty hihi, Suty từ chối rồi đó. Sau khi Suty từ chối xong có nhiều PH từ chối theo. :Thinking:... cho dù nộp có 400k thôi nhưng Suty ko chấp nhận chuyện trường đã có phòng lab mà cô giáo muốn cái LCD + CPU để dạy Tiếng Anh hichic...

Các mẹ cứ sợ cô trù dập, nếu con kém thật thì cho con đi học thêm, con làm bài 9đ thì cô giáo có ý gì cũng trừ tối đa 2đ thôi, với Suty con làm bài 7đ là ok. Vả lại phải dạy con cách tồn tại chứ mình đâu có che mưa nắng cho con cả đời được - Quan điểm của Suty là như vậy
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Chờ kích hoạt
    • 13 năm
    • 5,279 Bài viết

• 24,525 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi me bebi 2008 Xem bài viết
    Lớp con mình vừa đóng quỹ Phụ huynh vừa đóng quỹ lớp, lắm quỷ thế . Mình thắc mắc cái BHYT 210k/năm là bắt buộc phải không ạ?
    À, Tiền photo tài liệu học, tiền đề thi cũng là HS đóng, chả có gì cho không cả
    Xưa nay khoản này là bắt buộc, nhưng nếu đã có BH khác tương đương thi ko cần đóng mẹ nó à. Con gái Suty có bảo hiểm AON chỉ cần làm giấy chứng nhận là ko phải đóng khoản này - thật ra chuyện mua BHYT theo Suty là nên mua :Smiling:, vì đây là một phần quyền lợi của con mình :Worried:
    • Đã bị khóa
    • 8 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 400 Bài viết

• 201 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Susu08 Xem bài viết
    Xã hội hóa thì phải công bằng , những ng dám k đóng những khoản tiền phi lí kia đáng hoan nghênh và biểu dương. Còn tôi đang nói cái giống đc ăn học tử tế, nhận lg của nhà nước nhưng vì con ng ta k đóng mấy đồng bạc do họ vẽ ra vì k đồng ý mà trù dập con nhà ng ta thì có đáng đc gọi là cô giáo k. Anh/chị/... tôn trọng đc thì tôi k can thiệp còn tôi vẫn coi thường . CÒn tôi nói thật cái kiểu hơi tý dở giọng ra đòi dạy ng này ng kia như nhà anh/chị.... giỏi thử noí xem đinh dạy tôi cái gì . Anh/chị ... chắc ăn uống gì đc hay sao mà cứ phải nhẩy lồng nhảy lộn lên trong mấy cái top về mấy loại giáo viên biến chất này thế. Cái loại giáo viên biến chất đấy ng ta chưa xác định đc thuộc giống nào đâu, còn có muốn vén quần lên nhảy đồng thì đọc rõ xem ng ta nói gì nhé. K nói k thể chịu đc mấy đứa giả nhân giả nghĩa, giả học thức này
    Bình tĩnh đi em! Mọi người nhìn vào đó em. CHưa chi đã tâng tâng lên rồi, rõ khổ!

Chả trách trẻ con cần phải dạy dỗ nhiều mới nên người!
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 2,062 Bài viết

• 1,179 Được cảm ơn

mình cũng đang thắc mắc quỹ phụ huynh. Mỗi tháng thấy đóng 50k tiền quỹ phụ huynh. trong lớp 43 em, thì hơn 2 triệu 1 tháng tiền quỹ phụ huynh.1 năm học 9 tháng thì gần 20 triệu rồi. Số tiền đó làm gì?
    Đừng cố gắng những gì không với tới. Mây của trời cứ để gió mang đi...
    • 43 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Hôm qua cũng bức xúc khi bố cháu đi họp về bảo đóng 400k tiền quỹ phụ huynh. Mục đích ngoài các khoản bình thường phải đóng như quà ngày lễ cho cô, SN các con, ... thì còn có tiền mua đầu đĩa và máy in cho lớp. Nghe bố cháu kể là lịch trình họp: cô phổ biến xong quy định thì đi ra ngoài ngay để đại diện PHHS tự xử với phụ huynh. Khôn thật.
    Bực cái, đầu năm đóng khoản tiền trong đó có đồ dùng học tập, cơ sở vật chât cho con rồi, mà lại phát sinh thêm cái này. thấy quá vô lý.
    Bực thì bực thật, nhưng tiền thì đã đóng rồi. Vả lại, hồi nhỏ, lớp 6, mình ko đi học thêm môn Văn, bị cô giáo trù. Thực sự, đến giờ, những lời cô nhiếc móc mình trong lớp, mình vẫn ấn tượng mạnh, nghĩ lại phát khóc. vì hồi ý nghe cũng nhớ vậy thôi, chứ ko hiểu hết. Nên cũng chẳng dám dùng cái "quyền" này (nếu có).
    Nhiều lần đến lớp con vào giữa giờ, mình cũng rất thông cảm với các cô khi thấy các cô luôn chân luôn tay, chăm sóc các con. Có những lúc thấy cô cũng tình cảm với con lắm. Nhưng yêu quý để mà tự nguyện tặng quà, hay tự nguyện mua gì cho lớp là một chuyện. Còn kiểu thông báo là lớp còn thiếu cái này, thiếu cái kia để phụ huynh phải tự xử với nhau quả thật, mình thấy ko thể nào nuốt nổi.
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 5,512 Bài viết

• 10,925 Được cảm ơn

Thực ra phụ huynh có thể từ chối, nhưng người thì sợ con mình bị đì, người thì nghĩ đóng thế thậm chí có thể đóng hơn vì có thể con cái sẽ được chú ý thêm, người thì hèn ko dám chống đối, người thì ngại mọi người đóng cả sao mình ko đóng được ....
    Vô số lý do củ chuối, hix.
    Chung cuộc đó là bản chất của người V mình: ngại va chạm, đấu tranh, chỉ muốn có lợi cho bản thân mình và được yên thân, hihihi.
    Kiểu: chết ai thì chết, nhưng ko chết nhà tôi và con bò là được!!!!
    • 11,983 Bài viết

• 5,939 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Yellowtea Xem bài viết
    Thực ra phụ huynh có thể từ chối, nhưng người thì sợ con mình bị đì, người thì nghĩ đóng thế thậm chí có thể đóng hơn vì có thể con cái sẽ được chú ý thêm, người thì hèn ko dám chống đối, người thì ngại mọi người đóng cả sao mình ko đóng được ....
    Vô số lý do củ chuối, hix.
    Chung cuộc đó là bản chất của người V mình: ngại va chạm, đấu tranh, chỉ muốn có lợi cho bản thân mình và được yên thân, hihihi.
    Kiểu: chết ai thì chết, nhưng ko chết nhà tôi và con bò là được!!!!
    gặp phải em .em từ chối liền
    Tỉnh
    Việt Nam nghèo vì
    https://www.webtretho.com/forum/f26/v...-gioi-1549918/
    Đường đi của đồng tiền
    https://www.webtretho.com/forum/f26/d...g-tien-753988/
    Lạm phát.Xót xa vì 'bão giá"..
    https://www.webtretho.com/forum/f26/x...ao-gia-693250/
    Tô Linh Hương 24 tuổi, làm Chủ tịch Hội đồng Quản trị Vinaconex
    https://www.webtretho.com/forum/f26/t...conex-1222198/

Tạm biệt nhé dù ta không gặp lại
    Xin đừng quên kỷ niệm ban đầu
    Có những cánh chim khi rời tổ ấm
    Lướt xa rồi nhưng lòng vẫn bên nhau

Xuân.Hạ.Thu.Đông.
    Nước hòa mình vào Sông.Sông chảy ra ngoài biển.
    • 1,541 Bài viết

• 1,000 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Hoa_Sữa_tháng_10 Xem bài viết
    gặp phải em .em từ chối liền
    Còn em thì vưỡn đóng.
  • Trang 3/9

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 2
  • 3
  • 4