Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Phụ huynh có quyền từ chối đóng quỹ hội

• 0 Lượt chia sẻ
  • 8.39K Lượt đọc
  • 178 Trả lời

• Trang 2/9

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • 3
  • ...
  • 9

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 561 Bài viết

• 748 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi me bebi 2008 Xem bài viết
    Lớp con mình vừa đóng quỹ Phụ huynh vừa đóng quỹ lớp, lắm quỷ thế . Mình thắc mắc cái BHYT 210k/năm là bắt buộc phải không ạ?
    À, Tiền photo tài liệu học, tiền đề thi cũng là HS đóng, chả có gì cho không cả
    Tiền photo tài liệu học. Thử nghĩ tiểu học chẳng hạn một lớp 50 cháu, ngày nào các cháu cũng làm ít nhất 1 phiếu bài tập. mỗi em một tuần 7 phiếu x 200đ (em cứ cho là 200đ một tờ) như vậy mỗi em một tuần hết 1500đ x 35 tuần = 52,500. Vậy 55 em hết ít nhất 2,625,000 cho một năm học chưa kể thi giữa kỳ, thi cuối kỳ. Trong khi đó ngân sách trợ cấp cho các cô 50k/học kỳ tiền chuẩn bị đồ dùng dạy, số tiền còn lại các cô lấy ở đâu?
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 10 năm
    • 3,533 Bài viết

• 4,532 Được cảm ơn

Chưa có qui định này thì 1 số phụ huynh trường em đã ko chịu đóng rồi (180k/năm) + 1 số gia đình hộ nghèo nên được miễn phần này. Nếu ra qui định này chắc ko ai đóng luôn đó. Mà số tiền này là bên Hội CMHS giữ, thu chi, chi phụ đạo học sinh yêu, rèn học sinh giỏi, các phong trào học sinh đạt giải....Nếu ko có quỹ này ko biết lấy đâu ra nguồn chi đây. Thôi thì đành cắt bớt chi tiêu toàn diện thôi.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 655 Bài viết

• 339 Được cảm ơn

Có một số trường đưa ra mức trần đấy thôi.
    Nhưng thống nhất đóng theo trần 1 khoản X ký cam kết đàng hoàng, và 1 khản dôi dư thêm cho đủ trang trải.
    Nên trần thì trần, sàn thì sàn kiểu gì cũng phải nộp đủ X+n
    Nhiều người không đồng tình vẫn phải đóng hic
    www.stockbiz.vn :Thinking:
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 465 Bài viết

• 504 Được cảm ơn

Chủ quan mà nói thì có đến ít nhất 90% phụ huynh không dám thực hiện quyền này.
    • 617 Bài viết

• 908 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi April Xem bài viết
    Chủ quan mà nói thì có đến ít nhất 90% phụ huynh không dám thực hiện quyền này.
    Vì gọi là "quyền" cho có vẻ dân chủ thôi!
    • 260 Bài viết

• 532 Được cảm ơn

Tại sao lại phải đóng quỹ. Nếu cần tăng cường cơ sở vật chất phương tiện cho mục đích giáo dục thì cứ quy định rõ ràng và tính hết vào học phí.
    • 254 Bài viết

• 671 Được cảm ơn

Theo em biết thì trường mẫu giáo được phép thu quỹ phụ huynh 300k/năm/em, tiểu học 200k/năm/em. Sau đó tiểu học trừ đi 40k/năm/em để trả tiền thuê lao công vì nhà trường không được phép thu tiền phí vệ sinh nữa (đồng nghĩa với các em phải trực nhật quét lớp quét sân như thế hệ mình ngày xưa ấy) nên phụ huynh thu rồi nhờ nhà trường trả lương lao công để quét lớp. Còn thu hơn là thu thỏa thuận của BPH.
    • 4,484 Bài viết

• 2,661 Được cảm ơn

Vấn đề là từ chối rồi con mình học có yên thân hay không???
    u9sVzuqu9sVp7

pu2bIwqpu2bp7
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 10 năm
    • 3,533 Bài viết

• 4,532 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Globalzen Xem bài viết
    Tại sao lại phải đóng quỹ. Nếu cần tăng cường cơ sở vật chất phương tiện cho mục đích giáo dục thì cứ quy định rõ ràng và tính hết vào học phí.
    Các bác cứ nói tính hết vào học phí. Làm sao tính được ạ khi học phí thì phòng giáo dục phân bố toàn quận (hay tp). VD quận hay tp đó học phí 15k/tháng thì tất cả các trường y lệnh mà theo. Vả lại học phí này nộp về thuế đấy ạ. Chứ nhà trường chỉ giữ được 40% tiền học phí thôi. Mà học phì thì qui định rồi, 40% lại ko đủ cho nhà trường trang trại mọi hoạt động của trường. Nên cuối cùng phải vận động phụ huynh đóng vào thêm. Và cái hội phí này mỗi trường mỗi khác là như thế này:

VD: 1 trường điểm có 1000 học sinh giỏi + 100 học sinh giỏi cần rèn luyện thi tuyển quận, tp thì số tiền cần trang trải phải cao hơn trường chỉ có 500 hs giỏi và 10 em hs giỏi quận hay tp. Và trường hoạt động mạnh thì càng phải cần hội phí nhiều. Đó là vì sao cháu em học quận 3, ba nó nói mới đầu năm đóng sơ sơ quỹ trường + quỹ lớp thôi là gần ...800k. Trong khi đó trường em vùng ven tp nên chỉ có 180k là vậy.
    • 403 Bài viết

• 990 Được cảm ơn

Con em đây này, mới 4 tuổi mẫu giáo nhỡ mà đã đóng tiền học ngoại khoá vi tính, chết cười. Bữa ăn còn phải xúc cho, dỗ dành, nịnh nọt chán mới đc tí cơm. Đi vệ sinh còn chưa tự đc mà vi với chả tính. Em từ chối thẳng thừng ko cho con học với lý do sợ ảnh hưởng tới thị lực của con. Về nc với ax, lão ấy bảo cũng hơi sợ vì có khi cô trù con thì chit. Nhưng kệ, em thấy vớ vẩn quá, ko thể chấp nhận đc.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 355 Bài viết

• 653 Được cảm ơn

Mình là mình cũng chẳng dám thực hiện quyền này đâu. Kêu đóng thì vẫn đóng thôi dù ko ép. Lý do thì nhiều mẹ nói quá rồi, ko cần nói nữa hihi...
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 765 Bài viết

• 6,821 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi binhyen789 Xem bài viết
    Em chửi mi.a bác nào hèn ko dám ấn thank cho comment số 7 của em, Mình ko dám hành động thì đừng mong đời con mình nó được ngẩng đầu lên, kêu cái cục mứt gì.
    Ăn nói thế mà cũng mở miệng ra được à, về mà chửi ông bà cha mẹ chồng con mình ở nhà trước đi, lên đây chửi gì ai?
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 2,260 Bài viết

• 9,504 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Nhiều mẹ không làm trong ngành giáo dục nên phản đối, chứ còn mẹ mình làm trong ngành nên mình biết rất rõ là nhà trường cần 1 khoản tiền ngoài sổ sách như thế này lắm. VD: mua máy phát điện (vì xứ VN mùa khô là cúp điện, bắt các cháu học trong căn phòng tối om thì hư mắt), thuê xe và đãi cơm trưa đưa các cháu đội tuyển học sinh giỏi đi thi, bồi dưỡng giáo viên dạy học sinh giỏi, học sinh yếu kém... (vì nhà nước bắt giáo viên phải tự nguyện bồi dưỡng không được lấy tiền mà thời nay lương ba cọc ba đồng bắt người ta húp cháo mà è cổ ra dạy không công à?) Những cái này không có quỹ phụ huynh thì ban giám hiệu chả biết lấy ở đâu (vì nhà nước quy định rất rõ cái gì chi vào đâu hết, không thể lấy khoản tiền dành làm chuyện này để chi vào chuyện kia được).
    Có điều mình kịch liệt phản đối chuyện góp quỹ phụ huynh nhiều hơn 200,000 và bày đặt chuyện mua máy chiếu, laptop, gắn điều hòa... này nọ, phí tiền vô ích, có khi máy chiếu đó toàn dùng để coi phim.
    Mình đọc thấy choáng khi biết ngoài Hà Nội, Hải Phòng các mẹ đóng quỹ hội nhiều kinh khủng thật. Không ít hội trưởng phụ huynh giả vờ tích cực, xông xáo thu quỹ lớp để mua này sắm nọ cho lớp học chắc chắn là có tư lợi riêng. Có 1 số trường hợp gian lận tiền quỹ hội của lớp đấy.
    • 1,541 Bài viết

• 1,000 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Rong Rêu Xem bài viết
    Ăn nói thế mà cũng mở miệng ra được à, về mà chửi ông bà cha mẹ chồng con mình ở nhà trước đi, lên đây chửi gì ai?
    Hic xin lỗi nhé nếu iem ko chửi các bác cứ bàn nhau xuông liệu có đáp án cho ngành giáo dục ko?
    • Đã bị khóa
    • 8 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 400 Bài viết

• 201 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tmy2 Xem bài viết
    Em không dám từ chối đâu, sợ lắm. nó trù con em chít.
    Với kiểu phụ huynh ăn nói bố láo như thế này đủ để phụ huynh khác thấy ghét,bị cô lập lúc nào k biết. Ko khéo làm khổ con mình đấy em gái bé bỏng ạ.
    • 66 Bài viết

• 115 Được cảm ơn

Em chẳng dám từ chối. Con em học mẫu giáo, lớp Lá, cô chủ nhiệm yêu cầu phụ huynh góp tiền mua ti vi LCD 42 ich, tổng cộng 12 triệu chia đều ra hết. Có 1 vai phụ huynh ko dóng(vì hoàn cảnh khó khăn),ngày nào đón con găp cô giáo, cô kể lể đọc vanh vách tên các em ko dong tiền, thấy rõ sự kỳ thị, thế nên có chết cũng phải lo cho đủ tiền...ko thì tội con mình lắm...hic
    • Đã bị khóa
    • 8 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 400 Bài viết

• 201 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi me bebi 2008 Xem bài viết
    Lớp con mình vừa đóng quỹ Phụ huynh vừa đóng quỹ lớp, lắm quỷ thế . Mình thắc mắc cái BHYT 210k/năm là bắt buộc phải không ạ?
    À, Tiền photo tài liệu học, tiền đề thi cũng là HS đóng, chả có gì cho không cả
    Nếu bạn là người hiểu biết, hãy tìm hiểu xem, học phí trong 1 tháng (nếu có nhà nước hỗ trợ- tức là cho ko ấy mà) là bao nhiêu nhé, cách tìm hiểu rất đơn giản: bạn hãy đến các trường tư thục(có thương hiệu ngang với trường con bạn đang học-nếu con bạn học trường công) tìm hiểu, sẽ ra số liệu ngay. Sau đó bạn lấy con số đó trừ đi số tiền mà bạn phải nộp cho con trong 1 tháng (học công lập) => số tiền mà con bạn được nhà nước cho không. Hỉu chưa nào??

PS: bạn thắc mắc về tiền đề thi, photo tài liệu như trên tớ thấy nực cười quá!
    • 1,541 Bài viết

• 1,000 Được cảm ơn

Mình cũng ko dám từ chối khi các cô yêu cầu nhưng mình dám đề nghị bộ DG ra mức trần cho hội cha mẹ học sinh vì các bác ấy là ngừoi ở trên các bác ấy phải hiểu cho cả hai bên cha mẹ học sinh và cả thầy cô giáo.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1,346 Bài viết

• 2,629 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi binhyen789 Xem bài viết
    Đề nghị bộ GD ra mức thu trần không quá 5 triệu cho quỹ cha mẹ học sinh cho một năm học. Đề nghị các bác nhấn thank thật nhiều cho comment này của em.
    Không có quĩ này thì lại có quĩ khác thiếu gì quĩ, liệt kê nhé, quĩ tự nguyện, quĩ xây dựng trường, quĩ mua cơ sở vật chất, quĩ bảo trì bảo dưỡng trang thiết bị cơ sở phòng học, quĩ mua đồ dùng học tập...Còn nhiều loại quĩ lắm, cùng một mục đích là thu tiền ngoài luồng, nhưng phải đặt ra nhiều tên gọi mỹ miều khác nhau để lách luật. Bạn có suốt ngày đi làm đơn đề nghị được không. Mình đồng ý là mỗi phụ huynh khi đi họp nếu thấy bất cập không hợp lý thì cũng lên tiếng, còn nếu ngại hoặc lo con bị trù giập không dám nói thì phải chấp nhận mất xiền thế thôi. Mình cho con di học nhiều khi cũng phải chọn phương án hai bạn ạ, để con mình được yên thân, để cho tuổi thơ chúng nó không vấy mùi xiền, cứ lẳng lằng mà đóng thôi. Tránh trường hợp không đóng, cô giáo lại nhắc nhở " Về bảo phụ huynh đóng tiền quĩ này đi em nhé", kèm theo cái nhìn thiếu thiện cảm kiểu nhả mày vẫn nợ tiền tao chưa trả đấy. Chấp nhận hèn vì con vậy.
    • Đã bị khóa
    • 8 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 400 Bài viết

• 201 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Chuột Hamy Xem bài viết
    Em chẳng dám từ chối. Con em học mẫu giáo, lớp Lá, cô chủ nhiệm yêu cầu phụ huynh góp tiền mua ti vi LCD 42 ich, tổng cộng 12 triệu chia đều ra hết. Có 1 vai phụ huynh ko dóng(vì hoàn cảnh khó khăn),ngày nào đón con găp cô giáo, cô kể lể đọc vanh vách tên các em ko dong tiền, thấy rõ sự kỳ thị, thế nên có chết cũng phải lo cho đủ tiền...ko thì tội con mình lắm...hic
    Nếu k đồng ý đóng, sao các vị PH đó ko có ý kiến ý cò gì trong buổi họp PH? Nếu k đóng được vì gia đình có khó khăn thực sự thì nên mạnh dạn trình bày với GVCN (có thể trình bày riêng), đẳng này lại ĐỒNG Ý (trong sự im lặng), thế thì còn khóc nỗi gì???
    Nói thiệt, những khoản tiền to hơn thế hàng tháng phải đóng còn có thế được miễn (nếu GĐ có hoàn cảnh khó khăn thực sự) huống chi khoản tiền nhỏ bé đó!
  • Trang 2/9

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • 3
  • ...
  • 9