Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Phóng viên bật khóc khi đưa tin về chiến sự tại Dải Gaza

• 0 Lượt chia sẻ
  • 7.96K Lượt đọc
  • 48 Trả lời

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 11,436 Bài viết

• 6,304 Được cảm ơn

Phóng viên bật khóc khi đưa tin về chiến sự tại Dải Gaza

MAI NGUYỄN (VIETNAM+) LÚC : 23/07/14 15:31
    http://www.vietnamplus.vn/phong-vien-bat-khoc-khi-dua-tin-ve-chien-su-tai-dai-gaza/272396.vnp

phong_vien_cua_Al_Jazeera

Phóng viên của hãng tin Al Jazeera thực hiện phóng sự từ hiện trường. (Ảnh chụp từ YouTube)

Một phóng viên của hãng tin Al Jazeera đã bật khóc giữa lúc đang thực hiện phóng sự nói về khung cảnh hoang tàn sau cuộc nã pháo của Israel tại Dải Gaza mà anh chứng kiến, theo rt.com.

Phóng viên này vừa mới trở về từ Shejaia, nơi vừa phải hứng chịu một trận ném bom nặng nề của Israel hôm Chủ Nhật khiến nhiều người thiệt mạng, và bắt đầu nói về những gì mà anh và nhóm phóng viên đã chứng kiến. Anh cho biết cả nhóm đã nhìn thấy hàng loạt thi thể và cảm thấy hoàn toàn bị sốc.

Khi đang miêu tả về những thi thể nằm la liệt xung quanh, phóng viên này đã không kìm được nước mắt. Mặc dù đã cố trấn tĩnh lại để tiếp tục tường thuật, nhưng sau đó anh đã bước ra khỏi khung hình của máy quay.

Cuộc xung đột ở Dải Gaza đã bước sang tuần thứ ba, khiến số người Palestine thiệt mạng đã tăng lên con số 609, đa phần trong số đó là thường dân.

Hãng tin Al Jazeera cho biết văn phòng tại Dải Gaza của hãng đã bị tấn công bởi lực lượng quốc phòng Israel hôm thứ Ba vừa rồi. Tầng 11 của văn phòng này đã bị bắn hai phát đạn khi đang có một nhóm phóng viên chuẩn bị đưa tin trực tiếp từ ban công.

Tuy nhiên, người phát ngôn của lực lượng quốc phòng Israel lại khẳng định không có phát đạn cảnh cáo nào được bắn ra, nhưng cũng không khẳng định hay phủ nhận những thiệt hại gián tiếp này xảy ra là do việc nhắm bắn vào các mục tiêu quân sự gần đó.

1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 11,436 Bài viết

• 6,304 Được cảm ơn

Israel không ngừng bắn trước khi phá hết đường hầm ở Gaza

(TTXVN/VIETNAM+) LÚC : 23/07/14 13:11
    http://www.vietnamplus.vn/israel-khong-ngung-ban-truoc-khi-pha-het-duong-ham-o-gaza/272362.vnp

ttxvn_2307_gaza

Cảnh đổ nát tại nhà thờ Hồi giáo ở Rafah, phía nam Dải Gaza sau các cuộc không kích của Israel. (Nguồn: THX/TTXVN)

Trong khi thế giới đang nỗ lực làm trung gian cho một thỏa thuận ngừng bắn tại Gaza, Bộ trưởng Tư pháp Israel Tzipi Livni ngày 22/7 tuyên bố nước này sẽ không ngừng bắn cho tới khi phá hủy hết các đường hầm mà các tay súng Hamas tại Gaza sử dụng để thực hiện các vụ tấn công qua biên giới.

Phát biểu trên trang tin Ynet về chiến dịch tấn công "Bảo vệ Biên giới" của Israel từ ngày 11/7 vừa qua, bà Livni nêu rõ việc xóa sổ các đường hầm ở Gaza là một mục tiêu chiến lược của Israel, vì vậy Isarel sẽ không ngừng bắn trước khi hoàn thành mục tiêu này.

Ngoài ra, bà Livni khẳng định "sẽ không có ngừng bắn để đáp ứng các điều kiện không thể chấp nhận được mà Hamas đưa ra."

Xung đột tại Gaza đã bước sang tuần thứ ba kể từ khi Israel tiến hành chiến dịch không kích ngày 8/7 và bắt đầu tấn công trên bộ từ ngày 11/7.

Đến nay, hơn 600 người Palestine và 29 người Israel đã thiệt mạng. Tuần trước, Israel tuyên bố chấp thuận đề xuất ngừng bắn do Ai Cập đưa ra, song Hamas bác bỏ đề xuất và đưa ra các điều kiện như Israel phải chấm dứt phong tỏa Gaza, thả các tù nhân Palestine bị bắt giam trở lại sau thỏa thuận hoán đổi tù nhân năm 2011 và mở cửa khẩu biên giới Rafah giữa Gaza và Ai Cập.

Một quan chức cấp cao Palestine ngày 22/7 cho biết chính quyền Palestine ở Bờ Tây đang tiếp tục đàm phán với Hamas về một thỏa thuận ngừng bắn với Israel.

Tổng thống Palestine Mahmud Abbas đã có cuộc gặp với thủ lĩnh Hamas Khaled Meshaal tại Qatar ngày 21/7 nhằm tìm kiếm một thỏa thuận giữa hai bên.

Trợ lý của ông Abbas là Azzam al-Ahmed cho biết phía Palestine đã đề xuất dự thảo thỏa thuận của Ai Cập ấn định thời gian đàm phán giữa Hamas và Israel sẽ kéo năm ngày sau khi ngừng bắn.

Theo đề xuất Ai Cập đưa ra hồi đầu tháng Bảy, các cuộc đàm phán gián tiếp giữa Hamas với Israel sẽ bắt đầu trong vòng 48 giờ sau khi đạt ngừng bắn giữa hai bên.

Hamas hiện vẫn chưa chấp nhận đề xuất trên, tuy nhiên, ông Ahmed cho biết đang tiếp tục thảo luận để có thể nhất trí về một dự thảo cuối cùng.

Về phần mình, Ai Cập nhấn mạnh không thay đổi sáng kiến ngừng bắn vốn đã được Israel nhất trí. Trong khi đó, các quan chức Mỹ cho biết đang nghiên cứu xem có nên thay đổi nội dung văn bản này hay không để Hamas cũng chấp thuận.

Trong nỗ lực thúc đẩy ngừng bắn tại Gaza, tối 22/7, Quốc vương Qatar Tamim bin Hamad al-Thani đã có chuyến thăm không báo trước tới Saudi Arabia để gặp Quốc vương Abdullah thảo luận các vấn đề trong khu vực.

Đây là lần đầu tiên hai Quốc vương gặp nhau kể từ khi bùng phát tranh cãi ngoại giao giữa hai quốc gia vùng Vịnh này hồi tháng Ba vừa qua liên quan đến tổ chức Anh em Hồi giáo trong khu vực.

Trong khi Saudi Arabia ủng hộ sáng kiến ngừng bắn của Ai Cập đã được Israel chấp thuận, Qatar lại ủng hộ điều kiện của Hamas là phải đảm bảo dỡ bỏ hoàn toàn phong tỏa Gaza./.

• 58 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Em thực sự ko thể tưởng tượng nổi cảnh tượng ở đó. Làm phóng viên chiên tranh cũng khổ cực quá, ko biết mất mạng lúc nào.
    • 1,671 Bài viết

• 15,354 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Vtv của đài THVN bây giờ cũng thấy đứng làm tin hiện trường khắp chốn yên bình và ăn chơi (gọi là làm thời sự mí cả văn hóa thì phải),cứ chỗ nào ...bắn nhau thì lại chả thấy anh nào đứng đó rồi chốt câu ví dụ kiểu "ABC,XYZ đưa tin từ Gaza".
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 600 Bài viết

• 1,707 Được cảm ơn

Tôi không hiểu loài người đang làm gì nữa!
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 170 Bài viết

• 636 Được cảm ơn

Top quá là đìu hiu. Phải chăng 300 người văn minh, tiến bộ chết thì đáng đau xót hơn 600 người lam lũ, đói khổ chết ở trung cận đông? ( sorry đây là bức xúc chủ quan thôi) Người chết thế này là do ai? vì ai? Không phải là bọn xiónit khát máu à? Tạo hóa ban cho họ những bộ óc thông minh tuyệt đỉnh, đồng thời cũng tặng thêm cả 1 trái tim tàn nhẫn! Họ từng bị dồn đến chân tường, bị tàn sát, bị xua đuổi trong cả ngàn năm sao k thấu hiểu đc nỗi đau đó chứ? Có giỏi thì quay lại trả thù người giéc manh ấy! Đừng gieo đau thương và tang tóc lên 1dân tộc lam lũ như vậy!
    • 337 Bài viết

• 637 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi EmlaquaMit Xem bài viết
    Top quá là đìu hiu. Phải chăng 300 người văn minh, tiến bộ chết thì đáng đau xót hơn 600 người lam lũ, đói khổ chết ở trung cận đông? ( sorry đây là bức xúc chủ quan thôi) Người chết thế này là do ai? vì ai? Không phải là bọn xiónit khát máu à? Tạo hóa ban cho họ những bộ óc thông minh tuyệt đỉnh, đồng thời cũng tặng thêm cả 1 trái tim tàn nhẫn! Họ từng bị dồn đến chân tường, bị tàn sát, bị xua đuổi trong cả ngàn năm sao k thấu hiểu đc nỗi đau đó chứ? Có giỏi thì quay lại trả thù người giéc manh ấy! Đừng gieo đau thương và tang tóc lên 1dân tộc lam lũ như vậy!
    Xin hỏi bác đang sống ở đâu vậy? Bác có hiểu tường tận cái gì đâu,ko cả hiểu họ ra làm sao, mối quan hệ lâu đời như thế nào, mà phán xét người khác như đúng rồi, dân lam lũ thì nhiều lắm bác nha, nhưng ko phải cứ lam lũ là luôn đúng, là những người hiền lành nha...Không cứ đóng vai kẻ ác trong câu chuyện thì là kẻ có "trái tim tàn nhẫn" nha bác.

Tôi ko muốn vào tham gia bình luận về chiến sự này hiện nay, bởi chả bên nào vừa cả, có sống ở nước ngoài mới hiểu. Không có lửa, thì sẽ ko tự dưng có khói.Nên kệ họ, thích giải quyết những khúc mắc thì giải quyết. Nếu bác ko có thấy lời tôi nói là đúng, bác vẫn nghĩ rằng bác hiểu tất cả, thì tôi sẽ ví dụ cho bác hiểu, hoặc ko thì tự tìm hiểu cũng đc. Còn tôi biết 1 điều rằng cái dân tộc ấy, ko cố tính "tàn sát" dân thường, trc khi đánh chỗ nọ chỗ kia đều đã gửi tin theo các loại phương tiện để thông báo di tản dân...có các trang web để giải thích :các thông tin trái chiều, những hình ảnh trẻ em...có cả cảnh cắt ghép của thời điểm khác, để làm trỗi dậy lòng thương cảm của cả thế giới.Nhưng nói chung dân thường với dân khủng bố là quá thân, ko thể tách ra đc, và mình cũng thấy lạ là giữa thời điểm này, trẻ em lại vẫn tụ tập chơi bóng,cũng ko có đc thông báo bom trên bầu trời, bố mẹ cũng chả nhắc nhở gì.
    Họa hổ họa bì nan họa cốt.Tri nhân tri diện bất tri tâm.
    8 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 170 Bài viết

• 636 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi beautefatale Xem bài viết
    Xin hỏi bác đang sống ở đâu vậy? Bác có hiểu tường tận cái gì đâu,ko cả hiểu họ ra làm sao, mối quan hệ lâu đời như thế nào, mà phán xét người khác như đúng rồi, dân lam lũ thì nhiều lắm bác nha, nhưng ko phải cứ lam lũ là luôn đúng, là những người hiền lành nha...Không cứ đóng vai kẻ ác trong câu chuyện thì là kẻ có "trái tim tàn nhẫn" nha bác.

Tôi ko muốn vào tham gia bình luận về chiến sự này hiện nay, bởi chả bên nào vừa cả, có sống ở nước ngoài mới hiểu. Không có lửa, thì sẽ ko tự dưng có khói.Nên kệ họ, thích giải quyết những khúc mắc thì giải quyết. Nếu bác ko có thấy lời tôi nói là đúng, bác vẫn nghĩ rằng bác hiểu tất cả, thì tôi sẽ ví dụ cho bác hiểu, hoặc ko thì tự tìm hiểu cũng đc. Còn tôi biết 1 điều rằng cái dân tộc ấy, ko cố tính "tàn sát" dân thường, trc khi đánh chỗ nọ chỗ kia đều đã gửi tin theo các loại phương tiện để thông báo di tản dân...có các trang web để giải thích :các thông tin trái chiều, những hình ảnh trẻ em...có cả cảnh cắt ghép của thời điểm khác, để làm trỗi dậy lòng thương cảm của cả thế giới.Nhưng nói chung dân thường với dân khủng bố là quá thân, ko thể tách ra đc, và mình cũng thấy lạ là giữa thời điểm này, trẻ em lại vẫn tụ tập chơi bóng,cũng ko có đc thông báo bom trên bầu trời, bố mẹ cũng chả nhắc nhở gì.
    Bác đừng nói rằng tôi k hiểu j, k tìm hiểu j mà phán. Như thế là bất công cho tôi. Tôi đây tuy k sống ở nơi lửa đạn ctranh, nhưng tôi cũng như nhiều người, cả công luận trên TG này đều biết đến SỰ THẬT- ấy là bn nghìn người đã chết vì pháo kích trong hàng chục năm qua. Mặc cho những bẻ cong và quyền lực ctrị, truyền thông vô đối của ng do thái. Thôi thì cũng nhiều việc, tạm tìm cái link này cho bác đọc, mà tìm đúng link của ông TBT nhé, k lại bảo tôi k khách quan:
    http://thaibatan.com/index.php?optio...1221&Itemid=53
    Vâng, khi người ta sống trong sự đe dọa, chết chóc hàng ngày thì ít còn thấy sợ nữa. Và với tinh thần quốc gia, dân tộc kiểu đó thì chả thằng nào chạy, chả thằng nào từ bỏ đất của tổ tiên đâu
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 284 Bài viết

• 1,546 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bienhoxanh1 Xem bài viết
    Vtv của đài THVN bây giờ cũng thấy đứng làm tin hiện trường khắp chốn yên bình và ăn chơi (gọi là làm thời sự mí cả văn hóa thì phải),cứ chỗ nào ...bắn nhau thì lại chả thấy anh nào đứng đó rồi chốt câu ví dụ kiểu "ABC,XYZ đưa tin từ Gaza".
    Em không làm ở VTV nhá, nói trước không thì lại bị bảo bênh người nhà Em theo dõi thời sự 7h rất thường xuyên và thấy việc đưa PV thường trú tại các nước khác là 1 bước tiến lớn của ĐTHVN rồi, mặc dù thông tin PV đưa ra thường ít giá trị hơn là từ các đài lớn của TG. Nhưng ví dụ như đợt Thái Lan bạo động cũng thấy PV mình đứng đó đưa tin mà mẹ nó. Còn những khu vực chiến tranh như dải Gaza thì xin lỗi mẹ nó nhé, có năn nỉ ỉ ôi, có nhiệt huyết bùng cháy muốn đến đưa tin cũng còn mướt mới được chấp nhận. Mẹ nó nghĩ là PV là được phép đi đâu cũng được ạ? Đùa à! Phải xin các loại giấy phép mửa mật ra ý ạ. Nơi nguy hiểm bom đạn thế mà tưởng là cái chợ thích là đến, thích là đưa tin được á!

Đã mở miệng ra trách cứ chỉ trích thì cũng nên có tìm hiểu sơ bộ đã nhé

Top quá là đìu hiu. Phải chăng 300 người văn minh, tiến bộ chết thì đáng đau xót hơn 600 người lam lũ, đói khổ chết ở trung cận đông? ( sorry đây là bức xúc chủ quan thôi)
    Em hoàn toàn đồng ý với đoạn này của mẹ nó. Sáng mở các báo lớn của TG ra đọc thì thấy họ quan tâm đến chiến sự ở Gaza lắm, toàn top read/share mà quay sang vnexpress nhà mình thì chỉ thấy tin kền kền quanh MH17, đưa tin không còn nhân tính nữa, cứ liên quan là đưa lên báo!

Lượn FB thì cũng thấy có tiếng nói ít ỏi kêu gọi quan tâm đến Gaza đi vì chiến sự là vẫn đang tiếp diễn, còn MH17 thì để người ta được chết yên ổn đi, việc điều tra thì khi nào có KQ rồi hay, cứ mở miệng ra là chửi bới Nga với TT Putin! Thế mà có các đáp trả kiểu bọn này quánh nhau quanh năm rồi, với cả ý kiến như mẹ ở dưới í! Nản lắm cơ!

Mạng sống dù có là của ai thì cũng không nên phán xét mà nên trân trọng mới phải chứ! Họ sống giữa bom đạn bao năm nay rồi, bảo họ phải làm sao? Hay mẹ nó chưa bao h được nghe kể chuyện chiến tranh VN ngày xưa ạ? Em ít tuổi nhưng bố mẹ ông bà vẫn kể chuyện ngày xưa sống giữa bom đạn nhưng vẫn sinh hoạt bình thường mà! Tại sao thế giới họ vẫn quan tâm và kêu gọi ngừng chiến! Trong khi người VN đã trải qua chiến tranh đai thương thì lại có thể phán lạnh lùng là "kệ họ, tự đi mà giải quyết"!! "Không bên nào vừa" thì có nghĩa là trẻ con phải chết à? Lại còn cái gì mà "sống ở nước ngoài mới hiểu" ạ? Em nghĩ là sống ở nước ngoài thì phải có cái nhìn nhân hậu, yêu hòa bình của "Tây", chứ không phải kiểu thờ ơ như vậy mới đúng chứ nhỉ? -_-

Cuối cùng, mẹ nó cũng chỉ là người ngoài nhìn vào, đừng phán Hamas là quân khủng bố! Nếu mẹ nó soi chiếu lại với lịch sử chống quân xâm lược của ta, thì em e là tuy có sự khập khiễng không nhẹ, nhưng nếu ở thời đó, dân TG nhìn vào và có gọi du kích của ta là khủng bố thì cũng chả sai tẹo nào đâu ạ! :v

Trích dẫn Nguyên văn bởi beautefatale Xem bài viết

a truly Scorpio…
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 870 Bài viết

• 5,156 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Quân khủng bố là quân lấy dân thường đỡ đạn, lấy trẻ em phụ nữ đi chiến đấu cảm tử, cũng như là quân đi vào khu dân cư rồi bắn vào địch, ...

Israel đang cáo buộc Hamas là human shield, đem vũ khí đặt cạnh khu dân cư, lấy dân cư che cho vũ khí. Nếu đúng vậy thì Hamas có phải là khủng bố không?

Trong khi tai nạn máy bay thì đưa tin hot, bất cứ chi tiết nào cũng mổ xẻ, tại sao báo đài VN không đưa tin nhiều về Gaza? Đều có lý do cả.
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,048 Bài viết

• 12,555 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bức xúc bởi chiến tranh là điều thường thấy và nên làm ở con người hiền lành, đạo đức. Nhìn thấy người dân vô tội chết ai cũng nghẹn ngào, ai cũng bức xúc. Nhìn những đứa trẻ con ngây thơ, những người phụ nữ lam lũ sơ tán khỏi vùng chiến ít ai không nghẹn ngào.
    Nhưng tôi phản đối cái đoạn đậm đậm của bạn ạ. Ai cũng như bạn thì có chiến tranh là phải. Không có dân tộc nào là kẻ thù của dân tộc nào. Ai hiểu biết cũng đều biết, chiến tranh xuất phát từ xung đột lợi ích, tất cả các cuộc chiến lớn nhỏ của loài người từ trước đến giờ đều như thế. Đừng kích động kiểu thù hằn tộc người này, tộc người kia thế bạn, bản thân các tộc người nào cũng thế, phần lớn là người lao động hiền lành, mong muốn cuộc sống thanh bình như ai thôi.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 404 Bài viết

• 640 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bienhoxanh1 Xem bài viết
    Hay nhất là cái đoạn điểm báo
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 7,124 Bài viết

• 8,293 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Ai chết cũng đáng thương như nhau, nhưng thấy không hay lắm việc bạn mang cái chết này so sánh với cái chết kia. Văn minh mấy mà nổ tan trên máy bay cũng thảm cảnh không khác gì chết trong chiến tranh loạn lạc. Còn tại sao cái kia quan tâm hơn vì cái đó gần với khả năng sống chết của người ở chốn yên bình hơn, có người có người quen, người thân của họ trên đấy, chứ không phải không ai xót những người chết trong chiến tranh. Hơn nữa cái chết kia có thể ngăn chặn được, còn chiến tranh một khi xảy ra thì khó lắm. Nói chung là thế.
    cVJSp7
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 5,893 Bài viết

• 17,529 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Lúc còn ở VN đọc mấy cái tin chiến sự này thấy bức xúc cho phe Hồi giáo lắm.

Sau càng tiếp xúc với dân Hồi giáo thấy sự bức xúc kia càng giảm đi mặc dù cũng ít nhiều thông cảm với họ rằng con người sống mấy ngàn năm trong cảnh chiến tranh liên miên ít nhiều chọn lọc tự nhiên đã giữ lại những con người chụp giựt, bon chen và lừa lọc như họ ngày nay.
    • 337 Bài viết

• 637 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thaonguyen00 Xem bài viết
    Quân khủng bố là quân lấy dân thường đỡ đạn, lấy trẻ em phụ nữ đi chiến đấu cảm tử, cũng như là quân đi vào khu dân cư rồi bắn vào địch, ...

Israel đang cáo buộc Hamas là human shield, đem vũ khí đặt cạnh khu dân cư, lấy dân cư che cho vũ khí. Nếu đúng vậy thì Hamas có phải là khủng bố không?

Trong khi tai nạn máy bay thì đưa tin hot, bất cứ chi tiết nào cũng mổ xẻ, tại sao báo đài VN không đưa tin nhiều về Gaza? Đều có lý do cả.
    Mình trả lời bài bạn, vì thấy đúng, bấm cảm ơn nhưng nghĩ là chưa đủ.
    • 337 Bài viết

• 637 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi contau Xem bài viết
    Lúc còn ở VN đọc mấy cái tin chiến sự này thấy bức xúc cho phe Hồi giáo lắm.

Sau càng tiếp xúc với dân Hồi giáo thấy sự bức xúc kia càng giảm đi mặc dù cũng ít nhiều thông cảm với họ rằng con người sống mấy ngàn năm trong cảnh chiến tranh liên miên ít nhiều chọn lọc tự nhiên đã giữ lại những con người chụp giựt, bon chen và lừa lọc như họ ngày nay.
    Chuẩn luôn bạn ơi! mình sống ở châu Âu đến giờ được gần 10 năm, mặc dù tính cách của mình rất rạch ròi phân minh, ko bao giờ vơ đũa cả nắm, nhưng mà cái sự thương cảm, trước kia ko còn nữa.Bạn mới nói đến những con người đi ra từ chiến tranh, nghèo nàn,tại đất nước họ, nhưng ở châu Âu văn minh, lịch sự cũng quá là tương tự, họ ngày một đông và tự áp đặt quyền cho người khác, chủ nhà chả coi trọng ra gì. Muốn kể nhiều bức xúc lắm, nhưng thôi, những điều mắt thấy tai nghe, chúng ta tự hiểu lòng nhau.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 337 Bài viết

• 637 Được cảm ơn

Bác đừng nói rằng tôi k hiểu j, k tìm hiểu j mà phán. Như thế là bất công cho tôi. Tôi đây tuy k sống ở nơi lửa đạn ctranh, nhưng tôi cũng như nhiều người, cả công luận trên TG này đều biết đến SỰ THẬT- ấy là bn nghìn người đã chết vì pháo kích trong hàng chục năm qua. Mặc cho những bẻ cong và quyền lực ctrị, truyền thông vô đối của ng do thái. Thôi thì cũng nhiều việc, tạm tìm cái link này cho bác đọc, mà tìm đúng link của ông TBT nhé, k lại bảo tôi k khách quan:
    http://thaibatan.com/index.php?optio...1221&Itemid=53
    Vâng, khi người ta sống trong sự đe dọa, chết chóc hàng ngày thì ít còn thấy sợ nữa. Và với tinh thần quốc gia, dân tộc kiểu đó thì chả thằng nào chạy, chả thằng nào từ bỏ đất của tổ tiên đâu
    -Tôi đâu bắt bạn sống ở nơi lửa đạn chiến tranh để hiểu những điều là "đúng", bạn cho là bạn đúng, tôi cho là tôi đúng.Vậy là mỗi người hiểu điều mà ngta muốn hiểu.
    Bạn nói bạn cũng "như nhiều người, cả công luận trên thế giới này" thế bạn nghĩ đâu là "sự thật" cơ? bạn nghĩ ko có nhiều người nghĩ như tôi chắc, và cái công luận trên TG này là cái gì? qua đâu mà bạn biết vậy?
    Công luận trên TG này ít hay nhiều đều ủng hộ việc loại trừ các phần tử khủng bố nhé bạn, họ lên tiếng để cho Is làm vừa vừa tay thôi cho dân thường được sống sót.Ngay khi sự việc mới nổ ra, Mỹ và châu Âu có lên tiếng ủng hộ Is đánh quân khủng bố...chính vì thế mới có các cuộc biểu tình của dân HG, bạo loạn ,đập phá, đốt cờ các kiểu để phản đối (ngay cả vui họ cũng làm thế, chuyện thường thấy), đâm ra các thủ tướng, tổng thống mới lên phát biểu xoa dịu kiểu như đâu Tôi có nói "ủng hộ" đâu, chỉ nói là việc giết chóc thì nên chấm dứt, đồng thời đe nạt họ phải biết mình đang sống ở xứ nào chứ...
    Đấy là cái công luận mà tôi biết đó. Bạn đừng đứng 1 góc mà nghĩ bạn hiểu hết chính trị (nó phức tạp hơn nhiều), sự thật (tìm mãi cũng chẳng thấy đâu), công luận (nghìn người, nghìn ý, ngay cả nhiều khi muốn cũng chẳng dám nói ra), truyền thông vô đối của DT hay ko, mỗi người tìm hiểu sẽ biết.Bạn nghĩ rằng họ đánh nhau 1 mình à, nếu bên kia trong đạn lửa chtr, người chết, thì bên này cũng vậy chứ...Không chết nhiều bằng ko phải vì họ oánh ác hơn bên kia nhé,ném qua ném lại là ngang nhau, nhưng do nền tảng quân sự, và giúp đỡ về ngân sách, Is có bộ chống tên lửa, cho nổ trên bầu trời rồi, ngay cả người dân trên dải G cũng biết họ là bia đỡ đạn cho quân Khủng bố, cho nên bên Is mới luôn báo trc khi đánh bom, để giảm thiệt hại, chả biết việc đó có là gì ko, nhưng mình chưa từng thấy đánh nhau mà lại báo trc cho bên kia, hành động tuy nhỏ thôi nhưng họ cũng cố tỏ ra là ko muốn dân vô tội chết.Mới đây, họ quyết định đánh giáp lá cà để hạn chế oánh bom ảnh hưởng đến dân thường, nên số quân lính bị chết tăng lên hơn cả khi bọ đánh bom từ đầu đến giờ.
    Bạn nói chỉ bên Pales chịu khổ sở, bao nhiêu năm chịu sự đe dọa, nghèo đói.Nhưng bên Is nhởn nhơ, khiêu khích chắc.Xem lại đi nhé bạn, sự việc nổ ra hiện nay, là do từ lâu đời rồi bên Pales mà bạn đang nói, mới là người khiêu khích trc nhé: sự việc đầu tiên, là bắt cóc 3 thanh niên DT, tra tấn và giết, chôn họ,đây ko phải là lần đầu tiên bị khiêu khích.ở châu Âu, Pales và Syr là 2 nước luôn bị để ý, là cái nôi của quân khủng bố, họ sử dụng internet, các trang xã hội,để tuyển dụng người làm khủng bố (đi du lịch vòng vo để đánh lạc hướng rồi qua đó học khóa huấn luyện, nhồi sọ),để về nước đánh bom, giết người, gây bạo loạn... Trước khi xảy ra chtra như bây giờ, thì có những sự kiện như: 1 người trong đường dây này vào trường học của người DT, giết người, quay phim cảnh đó: bắn thẳng vào đầu trẻ em, và bố (mẹ) có mặt ở đó, tôi quên tổng số người chết rồi, nhưng nhớ mãi là 1 gia đình mà bà mẹ trẻ có thai ko có mặt ở đó, người này đã mất đi chồng và các con lớn, các thi thể mang về Is mai táng, rồi ngay sau đó có vụ nổ súng vào 1 bảo tàng DT ở Bỉ,...ko kể đến các vụ bắt người hành hung, và giết khác trc đó...Có rất nhiều sự việc, mà phải sống, mới biết được. Vừa rồi Is đã đồng ý ngừng bắn, thì bên Ha lại đánh như thường, gây tổn thất bất ngờ cho Is, vậy ai là người vẫn muốn tiếp tục, vẫn muốn có thương vong, máu đổ.Tôi xem các reportage về đủ các nước, ít nhiều biết sự thật so với phóng sự, vì nhiều khi chỉ nói cái xấu ko nói cái đẹp là bao, nhưng tôi chưa thấy dân tộc nào như HG ở đây, dạy trẻ con, đàn bà cách hi sinh vì đạo, vì sự "thù hằn" đến vậy,họ sẵn sàng nổ bom tự tử để nói lên suy nghĩ của họ, có cần phải tiêu cực vậy ko? Có người cha nói rằng chúng tôi sống với dân mà các người kêu là khủng bố, họ cho chúng tôi nhà ở tiện nghi,và khi họ cần tôi sẵn sàng hi sinh tất cả các con, con cái có thể đẻ được...Tôi cứ tưởng cha là phải mong cho các con trưởng thành, con gái gả chồng, con trai gả vợ, cứ còn sống như vậy thì thiệt mạng còn nhiều... Lần này,Is muốn lắm diệt tận gốc khủng bố, ý tưởng bài DT, để ít nhất thể hiện là chúng tôi ko dễ bị bắt nạt, để ít nhất dân DT ở khắp nơi trên TG này được bình an sống, ko phải nơp nớp sợ mỗi khi ra đường.Nhưng e là khó đây!!! Nên tôi mới nói đừng cứ nghĩ nghèo khổ, tổn thất nhiều,kể lể...thì là người đúng hết nhé.Đừng thấy người ta quyết tâm, hùng hổ thì là kẻ sát nhân, máu lạnh. Tôi ko tham gia bênh bên nào, như bạn nào nói là tôi vô tâm, bảo "kệ" họ, ô thì chả kệ họ, ngay đến giữa chúng ta thôi, ko phải người trong cuộc, còn mỗi người nghĩ 1 kiểu, bạn cho là bạn đúng, tôi cho là tôi đúng, còn lên đây mất thời gian mà mổ xẻ, gặp nhau chắc oánh nhau qua.Trong khi tôi đã nói ở trên là, chuyện này phúc tạp lắm, đừng đứng ngoài mà phê phán, chửi cả dân tộc người ta.
    Tôi sống ở đây, trong 1 xã hội, có người nọ người kia, nên cũng ko mơ là cuộc sống tốt hết (chọn cái chấp nhận đc so với cái khác thôi) nhưng ít nhất người DT mà ai cũng kêu chỉ nghĩ đến tiền, nào là keo kiệt, kiêu ngạo...phải thêm nhé:họ học rất giỏi, hầu hết bác sĩ và giáo sư giảng dạy, luật sư đều là người gốc DT, đấy là nếu ko bị kì thị chủng tộc được đi học đó.Còn ko đc đi học nhiều thì làm dân buôn,làm bình thường...họ có ý thúc phải kiếm tiền chả tốt hơn là đi ăn xin, ăn bám nhà nước hơn khối ai à.Cuối tuần họ ăn mặc rất lich sự, cứ như là đi dự tiệc, chủ yếu gam màu trắng đen, đàn ông complet, phụ nữ váy, giày cao gót, còn những người sùng đạo thì mặc kín hơn chút...nói chung họ chả làm ảnh hưởng đến mĩ quan nhà ai,rất mới và hiên đại.không như ai, rất bảo thủ, mặc cái bộ kín mít hở mỗi cái mắt, đàn ông mà xoàng tí là ra đường với bộ pijama váy...Có luật cấm, vì phải nhập gia tùy tục, phải lịch sự, phải cho công an người ta kiểm tra, thì oánh cả công an, có khi họ có quốc tịch nước nhà rồi nhưng mà ngay cả khi vui như đội bóng quê hương thắng (thua gì đó) đều đua xe, treo cờ, phá đường phá xe...Là 1 nước tự do văn minh, ko ai quan tâm phân biệt đạo nào (đó là trên lí thuyết) thì cũng phải có sự tôn trọng chủ nhà chứ. Chưa bao giờ tôi thấy dân DT đi biểu tình, đốt xe, đốt thùng rác, đốt cờ nước nào, cũng không thấy ra đường ngông nghênh gây gổ,giật đồ, trộm cướp, buôn bán ma túy, gái...Đấy nhiều khi yêu tiền, yêu sự sạch sẽ, yêu hàng hiệu nó cũng có lợi vậy đấy.Tôi đi chơi Is rồi,vô cùng ngạc nhiên, là giới trẻ rất yêu đời,ở Tel thủ đô, đêm nào cũng náo nhiệt,ăn mặc sang trọng quyến rũ, ban ngày cuộc sống rất yên bình, gặp các bạn đi nghĩa vụ bắt buộc rất trẻ và niềm nở chỉ đường,chứ ko ảm đạm thù hằn như phía bên kia. Tưởng tượng VN ta giàu, cho mấy bác kia về (họ chỉ thích các nước giàu thôi), thì các bác sợ xanh mắt ngay.
    Tôi thì nghĩ ngược lại, so sánh ngược lại.Tôi thấy Is gần với Vn hơn, và HG gần với TQ láng giềng hơn.Bao năm chiến tranh, loạn lạc, ngày xưa có đất của ng VN đâu, là dưới triều đậi TQ mà, có cái mảnh đất xinh xinh chữ S bây giờ, mà các bác TQ cứ lân la khiêu khích, hết lần này đến lần khác, kêu là của các bạn ý.Đợt rồi đâu đâu cũng biểu tình, khẩu hiệu,nhưng thử hỏi Vn lấy đâu ra sức mà đánh, lại cũng phải nhờ dư luận,chờ Mỹ lên tiếng.Dân ta cứ ủy mị, đợi người khác ra mặt thì cứ còn phải học hỏi bạn bè dài dài, ở đó nghĩa vụ quân sự là bắt buộc, đầu tư kĩ thuật qs thì thôi rồi, có sự ủng hộ vì phương châm tự vệ, và đánh khủng bố thôi. chính vì cái kinh nghiệm xương máu từ quá khứ mà bạn nêu đó, mà họ phải hết sức tự bảo vệ, để ko có lần thứ 2 đó.Bạn kêu đi oánh Ger manh, bạn nói bạn công tư phân minh quá nhỉ? quá khứ là người, chuyện của quá khứ, giờ bác cũng bảo tức thì Vn đi đánh TQ, Mỹ, Pháp à? ai làm gì mình thì mình trả lời họ, có phải quân khát máu đâu mà đi đánh trả thù linh tinh...Có mà loạn thế giới. Có bạn nói ở trên có vẻ đúng, kiểu nói của bạn thì chiến tranh còn dài dài. tôi đã nói ko muốn tham gia bình luận vụ này.Cơ mà nói dài dòng đến giờ vì muốn ít nhất cũng góp 1 tiếng nói công tâm, để những người ko hiểu, chưa hiểu thì hiểu thêm, tránh thông tin 1 chiều.
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 1,164 Bài viết

• 4,711 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Năm 1948, lãnh thổ của Palestine nó như này, sau đó Israel xông vào với vũ khí, đạn dược, nói 90% lãnh thổ của chúng mày là của tao, giờ chúng mày chỉ được ở... dải Gaza và bờ tây sông Jordan. Chúng mày có 2 tháng để rời khỏi "nước" của tao, và đương nhiên tao ko cho mày xu mẹ nào, mày ko đi tao bắn bỏ mệ cả nhà mày...

Map6_RefugeesRoutes2

Vậy là gần triệu người Palestine tự nhiên thành không nhà không cửa, không có nơi cư trú, Palestine ko còn tồn lại là một "quốc gia" nữa

Ngày nay, dải Gaza tức vùng chiến sự dài 60km, rộng 5km, Israel xây tường bao xung quanh để dân trong đó không vào được lãnh thổ Israel và dễ bề kiểm soát, biên giới với Ai Cập đã bị đóng từ năm 1967. Các DLV Israel nói ôi đcm trước khi đánh vùng nào tao báo. Giờ ai cho tôi nhốt thử thằng DLV Israel đó vào 1 cái buồng 10x10 m vuông không cho nó chạy đi đâu, mỗi giờ tôi thông báo cho nó tôi sẽ bắn vào ô này ô kia bảo nó tránh, sau vài ngày xem nó có sợ thọt rái lên mồm mà ra giữa chỗ tôi sẽ bắn mà tự tử vì stress ko, lúc đó chả nhẽ tôi vỗ tay tôi bảo ôi đcm mấy thằng tù nó lấy dân thường ra làm lá chắn?

Còn những cái này để "chứng minh" Israel là đúng đây

Tôi thì nghĩ ngược lại, so sánh ngược lại.Tôi thấy Is gần với Vn hơn, và HG gần với TQ láng giềng hơn.Bao năm chiến tranh, loạn lạc, ngày xưa có đất của ng VN đâu, là dưới triều đậi TQ mà
    Đây, câu này là để "chứng minh" ngày xưa đâu có đất Israel đâu, toàn đất Palestine mà, giờ bọn Palestine nó lại muốn "cà khịa" là sai, là cần phải đập giống trung quốc.

ĐCM đời tôi chưa thấy thằng DLV nào nó ngu như vậy, chả nhẽ dân Israel nổi tiếng có học lại thuê những thằng vô học từng này làm DLV?
    Suất ăn miễn phí, chúng ta có thể giúp được gì? Hãy cùng chung tay ủng hộ cho bệnh nhi nghèo viện Nhi trung ương: https://www.webtretho.com/forum/f479/...-uong-1267380/

Quán cơm 5.000 đồng ở Hà Nội: https://www.webtretho.com/forum/f26/q...a-noi-1326188/
    • 212 Bài viết

• 417 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Ly_Thong Xem bài viết

ĐCM đời tôi chưa thấy thằng DLV nào nó ngu như vậy, chả nhẽ dân Israel nổi tiếng có học lại thuê những thằng vô học từng này làm DLV?
    Tu es le premier et le dernier de mes pensées, chaque jours
    Hergün, sen benim düşüncelerimde ilk ve son olduğunu biliyor musun?
    6js9yxI6js9p2
    15725185750_efb3e5ec66_bIMG_4536-1a by lethanhha.hoang, on Flickr
    12715280143_dbe52a41bd_b
    IMG_9442-1a của lethanhha.hoang, trên Flickr
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 2,102 Bài viết

• 6,524 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    cuộc tranh giành đất đai giữa 2 dân tộc này xuất phát từ rất xa xưa, ko phải 1 câu 1 chữ mà phân định đúng sai được.
    Chỉ tiếc là LHQ ko đủ sức mạnh để bắt họ bước đến bàn đàm phán thay vì chiến trường thế này.
    l58m
    gvUWp7
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3