TIN TÀI TRỢ.

Phố cổ Hội An được Google Doodles vinh danh TP quyến rũ nhất thế giới

• 0 Lượt chia sẻ
  • 4.87K Lượt đọc
  • 46 Trả lời

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 754 Bài viết

• 1,477 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Cá nhân em thấy HA là thương cảng quyến rũ nhất ĐNÁ, nói quyến rũ nhất TG thì đúng là ưu ái quá
    Bên TQ cũng có thương cảng cổ mê hoặc lòng người lắm
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 4,228 Bài viết

• 18,278 Được cảm ơn

Thành viên cảm ơn nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Summerivy Xem bài viết
    Bà Buội mụ ạ, Mụ vào bà Buộc thì nó dở hơi là đúng roài.
    Ờ mà tui cũng nhớ nó rời rời, nhưng ngon mà. Mụ vào quán đó đúng lúc chị bán hàng khó ở roài
    Mệt quá đi, bà Buội tui đánh nhầm uộc chứ làm gì có hàng nào khác nữa. Mụ thì cái gì ăn chả khen ngon.
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 1,723 Bài viết

• 10,645 Được cảm ơn

Thành viên báo vi phạm nhiều 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi yinyan Xem bài viết
    @KooHii: Bạn mình là dân Penang nhưng nó thích Hội An ghê lắm. Năm nào cũng phải đi HA một lần. Ox mình cũng thích HA.
    Hii cũng mê Hội An lắm. Còn muốn có ngôi nhà mái ngói vảy cá, sơn tường vàng, có giàn hoa giấy rực rỡ bên hiên, có 1 khu vườn rộng trồng rau thơm y như bãi bồi sông Thu Bồn í

Người Penang dễ thương lắm. Hii đi rồi vẫn muốn quay lại Penang lần nữa.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 303 Bài viết

• 461 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Summerivy Xem bài viết
    Trà Mót lợ lợ, uống chả hết 1 cốc, nhưng người người chen nhau vào mua. Chắc mua để biết + chụp ảnh sống áo giống mềnh.
    Em thấy nước mót ngon vãi chưởng luôn!!
    Mà nước này tên nước mót hay quán tên Mót rồi ngta gọi thế luôn nhỉ?
    Tiện đây ai có công thức pha nước này cho mình xin tự pha uống.

Gởi từ ứng dụng Webtretho của changka
    • 1,391 Bài viết

• 3,566 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi changka Xem bài viết
    Em thấy nước mót ngon vãi chưởng luôn!!
    Mà nước này tên nước mót hay quán tên Mót rồi ngta gọi thế luôn nhỉ?
    Tiện đây ai có công thức pha nước này cho mình xin tự pha uống.

Gởi từ ứng dụng Webtretho của changka
    Bọn chị hôm ấy mới đầu sà vào quán trà Mót, cả người lớn trẻ con mỗi thằng một cốc. Đi Hội An đúng lúc nóng bức, chả có tí gió nào. Uống một hai ngụm đầu khen lấy khen để, thấy ngon dã man vì đang khát nước . Đến ngụm thứ 3,4 chán ặt cổ. Càng uống càng thấy lợ.
    Nói chung tùy khẩu vị. Chị thấy cũng nhiều người thích trà Mót.
    When people say " I love you", I usually say "I love you more", because life is a competition and I must win!
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 173 Bài viết

• 128 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình vừa đi lại HA vào dịp tết âm lịch vừa rồi. Vẫn thích, HA đi tối đẹp hơn ban ngày vừa nắng nóng lại toàn khách du lịch tour.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 463 Bài viết

• 2,130 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Hội An những ngày xưa khi khách Hàn Trung chưa đến nhiều thì rất yên bình, lúc đó buổi chiều mình hay ngồi 1 quán cf nhỏ, trong 1 con hẻm nhỏ, đọc sách và nghe nhạc, mọi thứ yên bình dù thời đó cuộc sống của mình bn là giông bão. Giờ muốn lấy lại cảm giác đó thì có thể đạp xe hoặc đi dạo qua những con phố trong buổi sáng sớm, Hội An là nơi mình thích đi nhất trong các nơi, cổ kính và rất đẹp. Mình cũng ko phải là ng thích sống ảo các mẹ nhé. Bà Nà thì mình ko đi vì mình ko thích nhân tạo, phá rừng xây bê tông thì mình ko bg tới dù đẹp đến mấy
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 3,131 Bài viết

• 13,749 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Đẹp thì đẹp thật mà vệ sinh quá kém, đứng chỗ chùa Cầu chụp hình, mùi hôi thối bốc lên nồng nặc, ngoài sông cũng vậy. Bẩn thỉu, dơ dáy.
    METOO VN - NGỪNG IM LẶNG
    NOPAK - Tẩy chay rocker Phạm Anh Khoa vì đã quấy rối tình dục!
    • 626 Bài viết

• 1,972 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Nên ở Hội An mấy ngày đủ để khám phá nơi đó vậy các bác ?
    Nothing is impossible
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 1,723 Bài viết

• 10,645 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi muathulabay Xem bài viết
    Tuỳ vào nhu cầu và sở thích của bạn. Nếu đi Cù Lao Chàm thì tầm 5 ngày mới đủ.
    Hii ở khu Phố Cổ 3 ngày đi dạo nhong nhong thấy k đủ rồi đó giá đc tầm 1-2 tuần thì thích hơn.

Sông Hoài đợt đó đi cũng bẩn kinh khiếp. Đoạn chùa Cầu rác rến, nước thải đen ngòm. Sợ luôn.
    • 116 Bài viết

• 329 Được cảm ơn

Đi một buổi chiều là hết rồi. Chung qui chỉ có môt cái ao nhỏ, đi mùa hè thì bốc mùi sình hôi hám, con người ko hề hiền lành như trước đây, thật sự rất là hỗn mang, người mua hàng hỏi nếu ko mua dễ bị ăn chửi, chả thấy Hội An đẹp cái gì, chắc chỉ có lạ.
    Nếu muốn đi tắm biển rồi chiều về đi dạo trong phố cổ thì nên đi, chứ chỉ đi Phố cổ dễ thất vọng.
    Trích dẫn Nguyên văn bởi muathulabay Xem bài viết
    • 4,228 Bài viết

• 18,278 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi KooHii Xem bài viết
    Tuỳ vào nhu cầu và sở thích của bạn. Nếu đi Cù Lao Chàm thì tầm 5 ngày mới đủ.
    Hii ở khu Phố Cổ 3 ngày đi dạo nhong nhong thấy k đủ rồi đó giá đc tầm 1-2 tuần thì thích hơn.
    Sông Hoài đợt đó đi cũng bẩn kinh khiếp. Đoạn chùa Cầu rác rến, nước thải đen ngòm. Sợ luôn.
    Mụ tự kỷ mà ở đó 3 ngày à. Tui đi nửa buổi (tầm trưa) đã thấy hết vị dồi, trời thì nắng chang chang, bước qua cái cầu bé tí xấu điên vào cái phố con con là đã bị chặn lại thu tiền vé dồi, tởm!
    Tui chưa đi cái phố/ thành phố cổ nào trên thế giới từ Nhật đến Âu, Ý, Mẽo, Nga, Hà Lan ... (trừ Kathmandu Nepal, Bagan Myanma: nhưng mấy thành phố cổ vs thánh địa của nó quá hoành tráng, cổ hơn cái HA gấp ngàn năm, to rộng hơn cái HA cả trăm lần đi mỏi chân ko hết, kiến trúc trạm trổ tinh xảo cổ kính, dân cũng hiền lành cổ lỗ gấp vạn lần HA, giá vé chỉ tầm 10USD) mà lại thu tiền tởm lợm như vậy!
    • 236 Bài viết

• 438 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình ít khi chụp ảnh sống ảo nh rất thích khung cảnh HA. Thích mê đi được ý!
    Cảm giác cổ kính, nhẹ nhàng và thanh bình.

Gởi từ ứng dụng Webtretho của river2388
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 1,723 Bài viết

• 10,645 Được cảm ơn

Có nhiều chỗ khác hoành tráng hơn, đẹp hơn HA nhiều chứ. Nhưng nơi mà bước vài bước chân là sà vào nơi bán đồ ăn vặt, đồ handmade linh tinh. Lại đc tận hưởng cuộc sống y như người bản địa thì HA quá là đẹp và dễ thương đó. Còn việc đi 1 nửa ngày hay 1 nửa tháng thì quan trọng gì, miễn thấy thích thú và đủ thgian là đc chứ j đâu.

Hii mê dạo chiều tà bên bờ sông Hoài, coi ng ta thả hoa đăng vào ngày rằm như nào. Mê không khí trong những ngôi nhà cổ đốt giác ( nụ trầm hương).
    Mê rau thơm vs giá đậu Hội An trồng ở bãi bồi sông Thu Bồn hương vị những nơi khác khó mà sánh đc. Mê những buổi chiều nhìn nước sông Thu Bồn khi hoà vào dòng chảy 2 màu xanh- đỏ. Say mê cuộc sống của những người Hội An bên những căn nhà đặc trưng kiểu Hội An: rất bình dị và rất an lành.

Lão @Binie đi kiểu salon thì sao hiểu đc cái thú đi kiểu khám phá chớ. Ahihi
    • 4,228 Bài viết

• 18,278 Được cảm ơn

Có nhiều chỗ khác hoành tráng hơn, đẹp hơn HA nhiều chứ. Nhưng nơi mà bước vài bước chân là sà vào nơi bán đồ ăn vặt, đồ handmade linh tinh. Lại đc tận hưởng cuộc sống y như người bản địa thì HA quá là đẹp và dễ thương đó. Còn việc đi 1 nửa ngày hay 1 nửa tháng thì quan trọng gì, miễn thấy thích thú và đủ thgian là đc chứ j đâu.

Hii mê dạo chiều tà bên bờ sông Hoài, coi ng ta thả hoa đăng vào ngày rằm như nào. Mê không khí trong những ngôi nhà cổ đốt giác ( nụ trầm hương).
    Mê rau thơm vs giá đậu Hội An trồng ở bãi bồi sông Thu Bồn hương vị những nơi khác khó mà sánh đc. Mê những buổi chiều nhìn nước sông Thu Bồn khi hoà vào dòng chảy 2 màu xanh- đỏ. Say mê cuộc sống của những người Hội An bên những căn nhà đặc trưng kiểu Hội An: rất bình dị và rất an lành.

Lão @Binie đi kiểu salon thì sao hiểu đc cái thú đi kiểu khám phá chớ. Ahihi
    Salon zề, hồi đó tui đi xe mái đó má, từ Đà Nẻng thuê xe đi vào Hội An dồi phóng tiếp đi Mỹ Xơn, về đen như Senegal, giờ nghĩ lại vẫn hãi.
    Đồ ăn vặt hồi đó cũng ngồi đú xà vào gánh chè cháo zì đó, rồi ra quán bà Buội, v.,v.. cả bữa mỏi tay xua ruồi nhặng bu đấy. An lành đâu ko thấy, thấy đám bảo vệ thu tiền hung hăng dữ tợn đòi thu BOT cái phố bé bằng mắt muỗi đi vài phút hết. Sông thì đục ngầu toàn lục bình rác rến gì đó phát gúm.
    Phố cổ nhỏ nhỏ, xà vào hàng quán chỗ này chỗ kia có mà hàng tá ở bất kỳ nước nào nhóe!
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 550 Bài viết

• 1,124 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Đi phượt xe máy thì ko hợp kiểu Hội An rồi ông Bin ơi. Đi cũng vội, ăn cũng vội, uống cũng vội, ngắm nhìn cũng vội thì sao mà cảm được vẻ đẹp của nó chứ. Phải thong thả nhàn nhã sáng sáng chiều chiều lúc thưa người, xách giỏ dạo quanh phố phường, xà vào quán xá làm miếng bánh uống ly nước. Trải tấm vải ngồi ngắm hoàng hôn nhâm nhi quà vặt... Giới trẻ đi phượt cứ phóng xe máy vun vút, tới điểm check in thi nhau chụp xong lại vội đi điểm khác, cái này gọi là đi nhìn cho biết chứ có gì hay ho đọng lại đâu. Paris hoa lệ thiếu gì người đi về còn chê bẩn.
    • 3,245 Bài viết

• 7,889 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Thời gian 98-2003 mình làm ĐN nhiều hay ra Hội an chơi. lúc ấy lác đác khách dl. đúng ra cổ kính và yên bình. mới là quyến rũ.
    Giờ thì quá đông. mấy lần ở An bàng ghé HA chơi. xui toàn dịp 14-15 AL. người len chẹt cứng , hàng quán san sát ngột ngạt hơn Hồ Gươm ngày lễ. Mỗi cái hay hay là họ thăp hương ngoài hè nên khói hương bảng lảng. Với mình thì có đẹp cổ kính nhưng đông đúc quá thì hết quyến rũ.
    HA có nhiều hàng ăn bán cho ngừoi địa phuong. muốn ăn thì phải ra sớm vì bán đến 8h là hết hàng nên khách dl ở xa ít ngừoi được thưởng thức.

VC anh bạn mình ngừoi nước ngoài. lấy vợ Việt Nam năm 90-91 cưới nhau xong lái xe chơi xuyên Việt. qua HA chị í kể đẹp quá đi cả con phố dài chỉ có vc chị í với 2 ngừoi bạn đi cùng. Hỏi chơi dân địa phương có ai bán nhà kg họ bảo có đấy. 15-20k usd một căn nhà khoàn 150m2 thông 2 mặt phố ở NTMK . Sô tiền lúc đó với người Việt chắc to nhưng chồng chị làm ngoại giao nên thấy rẻ. Họ mua 2 căn, giờ vẫn đang cho thuê. Chị bảo trả 70 tỉ chưa bán nhưng nếu có người mua 90 tỉ là bán liền .
    Thế mới biết a Khải cũng mua thời điểm đó mà bđs toàn tính ngàn m ở HA , thì bảo sao chả giầu.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 4,228 Bài viết

• 18,278 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Rùa Xem bài viết
    Thời gian 98-2003 mình làm ĐN nhiều hay ra Hội an chơi. lúc ấy lác đác khách dl. đúng ra cổ kính và yên bình. mới là quyến rũ.
    Giờ thì quá đông. mấy lần ở An bàng ghé HA chơi. xui toàn dịp 14-15 AL. người len chẹt cứng , hàng quán san sát ngột ngạt hơn Hồ Gươm ngày lễ. Mỗi cái hay hay là họ thăp hương ngoài hè nên khói hương bảng lảng. Với mình thì có đẹp cổ kính nhưng đông đúc quá thì hết quyến rũ.
    HA có nhiều hàng ăn bán cho ngừoi địa phuong. muốn ăn thì phải ra sớm vì bán đến 8h là hết hàng nên khách dl ở xa ít ngừoi được thưởng thức.
    VC anh bạn mình ngừoi nước ngoài. lấy vợ Việt Nam năm 90-91 cưới nhau xong lái xe chơi xuyên Việt. qua HA chị í kể đẹp quá đi cả con phố dài chỉ có vc chị í với 2 ngừoi bạn đi cùng. Hỏi chơi dân địa phương có ai bán nhà kg họ bảo có đấy. 15-20k usd một căn nhà khoàn 150m2 thông 2 mặt phố ở NTMK . Sô tiền lúc đó với người Việt chắc to nhưng chồng chị làm ngoại giao nên thấy rẻ. Họ mua 2 căn, giờ vẫn đang cho thuê. Chị bảo trả 70 tỉ chưa bán nhưng nếu có người mua 90 tỉ là bán liền .
    Thế mới biết a Khải cũng mua thời điểm đó mà bđs toàn tính ngàn m ở HA , thì bảo sao chả giầu.
    Mụ Dùa nhã quá đi, tui thấy ăn uống toàn ruồi nhặng vo ve từ bát ra bàn, tối mà ngồi ngoài bờ sông chắc làm mồi cho đám muỗi nó khuân đi.
    Hồi ở Huế cũng đú ngồi cái quán chỗ đối diện cổng gì Tứ Phương Vô Sự thưởng thức nhạc Trịnh KL nhấm nháp cà phê, mà muỗi gần chít, gãi mỏi hết cả tay, thi vị quá đi

Túm lại ở Đông Lào trừ vùng núi cao ra ở đâu cũng có đặc sản ruồi nhặng muỗi mòng phát gúm!

Còn chiện buôn bán kinh doanh đất thì chả liên quan, giàu có số, mà thích thì mới mua quẳng đấy, tui có tiền tui mua nhà ở nước khác mà hưởng không khí trong sạch cho sướng thân, chả hơi đâu rúc vào cái xứ toàn ruồi muỗi nóng điên
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 1,723 Bài viết

• 10,645 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi binbin2014eee Xem bài viết
    Hồi ở Huế cũng đú ngồi cái quán chỗ đối diện cổng gì Tứ Phương Vô Sự thưởng thức nhạc Trịnh KL nhấm nháp cà phê, mà muỗi gần chít, gãi mỏi hết cả tay, thi vị quá đi

Túm lại ở Đông Lào trừ vùng núi cao ra ở đâu cũng có đặc sản ruồi nhặng muỗi mòng phát gúm!
    Quán đó tên Chiều. Ra là hồi đó lão đi phượt bằng xe máy. Lần sau lão có đi lại thì mang theo cái mùng chụp. Ngồi đâu chụp lại đó để tránh muỗi mòng ruồi nhặng
    Đông Lào chỗ nào mà lão k chê xấu - bẩn- lởm mới lạ.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 4,228 Bài viết

• 18,278 Được cảm ơn

Quán đó tên Chiều. Ra là hồi đó lão đi phượt bằng xe máy. Lần sau lão có đi lại thì mang theo cái mùng chụp. Ngồi đâu chụp lại đó để tránh muỗi mòng ruồi nhặng
    Đông Lào chỗ nào mà lão k chê xấu - bẩn- lởm mới lạ.
    Huế tui đi mấy lần dồi, trong tp lần thì xe mái, lần xích nô, lần gần nhất đi se tự nái rẽ vào cái quán Chiều đó, quán đó kể ra trang trí nội thất lu vại hoa khô nhìn cũng OK, mỗi tội muỗi quá, mà đi xứ nóng kiểu gì thì tui cũng chỉ mặc quần soóc cho mát, mà máu tui chắc ngọt nên ngồi đâu cũng bị muỗi tấn công nhiều nhất

Thế nên Đông Lào tui chỉ hay đi mấy vùng núi cao nó sạch sẽ mát mẻ hơn, nhưng hồi đi Pleiku vào quán cafe gì to to giữa phố, ngồi trong nhà mái lạnh hẳn hoi mà vẫn bị muỗi đốt sưng chân, phát gúm!