TIN TÀI TRỢ.

Phó Chủ tịch Hà Nội yêu cầu xử lý "nạn mất dạy ở Thủ đô"

• 0 Lượt chia sẻ
  • 6.82K Lượt đọc
  • 33 Trả lời

• Trang 2/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 404 Bài viết

• 1,299 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi binbin2014eee Xem bài viết
    Quan còn "mất dạy" cả nghĩa đen lẫn nghĩa bóng, từ lời nói tới việc làm, hơn khỉ gì những đám trẻ trâu "mất dạy" kia!
    Thí dụ điển hình nổi tiếng về quan qua câu nói nổi tiếng của ông Trung tá công an Vũ văn Hiển, chỉ cần google là biết câu nói bất hủ của ông này

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 86 Bài viết

• 279 Được cảm ơn

Ý ổng mất dạy là sao? Những hành vi nào đc liệt vào danh sách mất dạy? Mất dạy như ổng nói thì gây hại gì cho xã hội mà phải xử lý? Đã có nghiên cứu khoa học nào chỉ ra mất dạy có tác hại vô cùng to lớn với xã hội chưa?
    Nếu ông ko giải trình đc những điều trên thì nghỉ nhé. Chả ai có quyền cấm người khác mất dạy theo đúng luật pháp.
    Ngỡ là qua được cơn mê...
    • 807 Bài viết

• 4,114 Được cảm ơn

Thằng petro time giật tít mất dạy chứ ng ta có nói thế đâu, ng ta yêu cầu là chấn chỉnh các hành vi thiếu vh.
    Nói thật là nghe quen rồi giờ ko nói bậy cũng như ăn phở ko ớt. Ai nói tôi vô văn hóa cx chẳng sao nhưng đấy là sự thực.
    Cuộc sống này có quá nhiều cái bức xúc ng ta mới xả ra vậy.

Dởm dít. Quan chức đầy ng chửi bậy như ranh. Ăn nói thô tục phát hãi
    • 676 Bài viết

• 7,417 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Các bác không nghe dân người ta nói "miệng quan, trôn trẻ" đấy sao?
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 939 Bài viết

• 2,315 Được cảm ơn

Trong một chương trình truyền hình thực tế của Đài Truyền hình Việt Nam, Trang Trần cũng hồn nhiên nói bậy. Để không bị đổ chương trình, những câu nói tục tĩu của Trang Trần được nhà đài thay bằng tiếng “BIP”. Cuối 2014, dư luận cũng thất kinh khi chứng kiến video ca sĩ Yanbi (tên thật là Tô Minh Vũ) cao giọng chửi bới lực lượng cảnh sát 141. Là một ca sĩ khá nổi danh, nhưng những lời nói mang đầy tính lưu manh của Yanbi khiến dư luận đặt cho một cái danh khá phù hợp “ca sĩ vô học”.Nối tiếp Trang Trần, Yanbi với thói quen chửi bậy, thì Pha Lê, Vũ Hạnh Nguyên, rồi đến cả Tuấn Hưng cũng có những lần văng tục trên facebook thậm chí có người còn được phong là “vua chửi bậy”. Không chỉ nổi tiếng là một “yêu nữ hàng hiệu”, Vũ Hạnh Nguyên còn được dư luận chú ý bởi việc “chửi bậy như hát hay” trên trang cá nhân. Mỗi lần phát ngôn, Vũ Hạnh Nguyên lại khiến dư luận bàng hoàng bởi độ cá tính và mạnh bạo của mình.
    Lều báo cập nhật thiếu rồi " vua chửi bậy " ăn thua gì, mới có " Thánh chửi" đc sắc phong còn ghê hơn nhìu
    Cũng những người Phụ nữ ấy, trong ánh mắt của những người đàn ông khác ngoài chồng...
    họ trở nên dịu dàng, nữ tính và quyến rũ lạ thường
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,521 Bài viết

• 3,918 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Nguoi_chong_Nhan_dan Xem bài viết
    Lều báo cập nhật thiếu rồi " vua chửi bậy " ăn thua gì, mới có " Thánh chửi" đc sắc phong còn ghê hơn nhìu
    Bác nói chuẩn, đọc bài chửi của thánh thì e đang từ đồng cảm chuyển ngay sang thành ác cảm, có lần e lên fb hỏi là "giới trẻ bg chuộng mốt chửi bậy như thế hay sao mà stt chửi bậy của thánh có tận 12k like và rất nhiều cmt ủng hộ" thì có một vài em vào trả lời là "thánh có chửi bậy nhiều đâu!" Chửi bậy k nhiều mà nguyên một bài trôi chảy như thế!
    thật đáng sợ, k biết con mình sau này sẽ thế nào! Hôm trước con bé lớp 1 nhà e về tự nhiên nói từ "vãi" làm e hết hồn phải chấn chỉnh luôn, hoá ra nàng học từ 1 bạn nam ở lớp...hic...nên chuyện các bác lãnh đạo quan tâm đến điều này e thấy k hề thừa
    Cha Mẹ nhận một đời bão tố
    Để cho Con mãi mãi bình yên.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 154 Bài viết

• 466 Được cảm ơn

Đúng là k hiểu cải cách kiểu g ở cấp 1 chứ học sinh bây g tớ thấy k biết phép tắc g cả. Tớ là giáo viên ở cấp 2. Trước đây học sinh cấp 1 lên tớ thấy rất lễ phép như chào cô thưa gửi, đưa cho ng lớn bằng 2 tay... Nhưng từ 2 năm gần đây tớ thấy học sinh lớp 6 mới vào cấp 2 rất thiếu lễ phép: gặp thày cô thậm chí là chủ nhiệm của mình ở ngoài lớp còn k chào, đưa cái gì cho ng lớn k bằng 2 tay, nói năng thì chả có chủ ngữ... mặc dù đấy là những học sinh ngoan, kiểu như k đc dạy dỗ chứ k phải là chúng nó hư. Thậm chí tớ cảm thấy nếu như bắt phải khoanh tay khi nói chuyện với ng lớn thì có lẽ chúng sẽ nghĩ mình bị dở hơi ấy. Hay là văn hoá phương Tây ảnh hưởng quá nhiều tới trẻ con nên bg nhưng phép tắc xưa k còn đc chấp nhận nữa?
    • 1,804 Bài viết

• 5,721 Được cảm ơn

Mình cũng nghĩ bạn dở hơi khi bắt những đứa trẻ khoanh tay nói chuyện với bạn đấy. Trẻ con VN mà được như trẻ con Tây thì tương lai VN đá khá. Hỏi that chứ bạn đã tiếp xúc với trẻ em Tây, từ trẻ nhỏ cho đên teen, cho đến lữa tuổi trên 20 bao giờ chưa? Đã thây đưa trẻ 10 tuổi được bố đưa đên VP chơi, giới thiệu với đồng nghiệp của bố thì đứng thẳng người, đưa tay ra bắt chào cô, cháu là A, rất vui được gặp cô. Đã gặp những đưa trẻ tầm tuổi học sinh trung học, chẳng may chúng nó quyệt nhẹ vào mình trên tàu điện đã vội vàng xin lỗi. Những đưa sinh viên vô tình khi nói chuyện với mình nó văng f* thì lập tức nói " tôi xin lỗi, tối lỡ miệng".
    Các bạn đừng hơi tí đổ thừa cho văn hóa Tây. Tây nó không có giương cao khẩu hiểu Tiên học lễ, hậu học văn nhưng nó luôn lời nói đí cùng với việc làm. Chúng nó biết dạy con cái nó nhân văn, lich sự cũng như những chuẩn mức xa hỗi nhất định. Trẻ em VN ngày nay thế này là do người lớn chúng ta đấy. Kể một câu chuyện nhỏ thế này. Chiều nay con gái tôi 3,5t xem ti vi và tôi ngôi xem cùng. Bộ phim hoạt hình có 3 đưa trẻ chơi trò lái xe ô tô với nhau, và một đứa làm bạn tên Meomeo giận, nó đá nói xin lỗi nhưng bạn Meomeo vẫn chưa hết giận. Thế là mẹ của nó đi ra hỏi vì sao? Bạn Meomeo bảo tại bạn ấy bóp còi xe inh ỏi, ồn ào, khiến bạn ấy bực mình. Bạn kia nói " nhưng con đã xin lỗi rồi mà". Bà mẹ liền nói : Con đã làm đúng khi con xin lỗi bạn, nhưng sau khi xin lỗi mà bạn vẫn còn giận con thì con nên hỏi " Tỗi phải làm sao để bạn cảm thấy tôt hơn ( How can I make you feel better)?" Bạn Meomeo sau khi được hỏi thì nói " bạn nhớ đừng có bóp còi xe inh ỏi nưa nhé".
    Những đứa trẻ Tây từ khi lọt lòng thì được dạy tiếp xúc hang ngày từ bố mẹ, họ hàng, người lớn và thầy cô giáo những từ Thank you, excuse me, I'm sorry. Còn ra đường thì luôn Hi, how are you ... khi gặp gỡ hay nói chuyện với bất cứ ai. Chúng nó chỉ khác trẻ em VN là chúng nó không có khoanh tay, khúm núm sợ sệt khi gặp thầy cô giáo hay người lớn tuổi thôi bạn ạ.
    Make me a channel of your peace.
    Where there's despair in life let me bring hope;
    Where there is darkness, only light;
    And where there's sadness, ever joy
    :Rose:
    • 1,467 Bài viết

• 9,374 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Con gái tớ 4t tranh nhau đồ chơi với anh và khóc khi ko lấy được đồ chơi rồi hét toáng lên : "con chó ngu ngốc", tớ giật mình mắng con ko được hư như vậy, con nói con xem hoạt hình caric chú chó nhút nhát, mình mắt chữ O mồm chữ A ko tin con nói, phạt con. Hôm sau bé bật kênh có phim hh đó cho mình xem, từ đó mình ko 2 bé nhà mình xem phim đó và ko giải thích với con ko được phép gọi người khác từ bậy đó mỗi khi con tức giận vì từ đó rất xấu xa.

Mình ko hiểu mấy người phụ trách kênh CN có kiểm duyện phim hh cho trẻ con ko hay họ cho rằng đó là bình thường vì phim này chiếu lâu lắm rồi và rất dài tập.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 22 Bài viết

• 133 Được cảm ơn

Mọi người cứ phóng đại vấn đề lên chứ có gì nghiêm trọng đâu. Năm nào bộ học chẳng báo cáo học sinh giỏi (kèm theo phải là hạnh kiểm giỏi ) tăng cao hơn năm trước. Nhà nhà đều là "gia đình văn hóa ". Đâu đâu cũng treo biển " làng văn hóa""khu dân cư văn hóa". Làm gì có ai vô văn hóa đâu mà phải "xử lý".
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 281 Bài viết

• 1,232 Được cảm ơn

Quan chức Hà Nội nói tục, chửi thề số một thế giới. Toàn gương sáng cả!
    • 9,096 Bài viết

• 28,529 Được cảm ơn

Thành viên viết bài nhiều 2018Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên cảm ơn nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Có rất nhiều thứ còn mất dạy và đáng xử hơn lời nói nhiều.
    If you don't love yourself, you will always be chasing people who don't love you, either.
    • 904 Bài viết

• 2,437 Được cảm ơn

Thật, càng ngày mình càng thấy mấy từ cửa miệng như: "vãi, vãi l*n (vl), vãi tè, cmn "( con mẹ nó?) phát ngôn tràn lan trên FB, nhất là mấy e teen. Không hiểu từ lúc nào mà những từ này lại lên ngôi như thế, cách đây hơn chục năm chắc chưa có những từ này, mà công nhận mấy từ này xuất phát từ ngoài đó chứ đâu, tiếng Việt càng lúc càng méo mó xấu xí, người ta dùng từ "vãi" thay cho "lắm", "quá" - nói thiệt mình nghe từ "vãi" cảm giác nó cứ như người nói đang bị tiêu chảy ợ
    Nothing begins if you don't begin

ea4ac7fd086589b2eb98fafebbd72ad71c0dd576
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 5,887 Bài viết

• 19,131 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi winter0110 Xem bài viết
    Mình cũng nghĩ bạn dở hơi khi bắt những đứa trẻ khoanh tay nói chuyện với bạn đấy. Trẻ con VN mà được như trẻ con Tây thì tương lai VN đá khá. Chúng nó chỉ khác trẻ em VN là chúng nó không có khoanh tay, khúm núm sợ sệt khi gặp thầy cô giáo hay người lớn tuổi thôi bạn ạ.
    Khoanh tay chào người lớn có gì mà xấu. Nó là văn hóa chào hỏi của người Việt thôi. Giống như người phương Tây bắt tay, người Nhật cúi gập người, người Thái chắp tay cúi đầu nói Sawadee, người Ấn chắp hai tay trước trán nói Namaste.
  • Trang 2/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2