TIN TÀI TRỢ.

Phi công Vietnam Airlines xin nghỉ việc hàng loạt

• 12 Lượt chia sẻ
  • 19.8K Lượt đọc
  • 84 Trả lời

• Trang 3/5

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 2
  • 3
  • 4
  • ...
  • 5

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên tích cực 2015
    • 5 năm
    • 3,797 Bài viết

• 5,177 Được cảm ơn

Hàng năm Vietnam Airlines phải chi những khoản đầu tư đào tạo rất lớn nhưng do trả lương không cao bằng các hãng khác nên ngày càng có nhiều phi công muốn ra đi.
    Bao nhiêu nghề khác học xong thất nghiệp, nghề này đang hot đấy lao vào mà học. Sau vài năm chả đầy phi công, chắc lúc đó lương lại hạ.

Mà đã bỏ tiền ra đào tạo chắc phải có kèm theo cam kết phải làm việc cho hãng trong thời gian ít nhất bao nhiêu năm, và càng làm lâu lương càng cao chứ nhỉ, làm gì có chuyện bỏ 1 đống tiền ra đào tạo xong thích thì bỏ sang hãng khác.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 9 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

PC lãn công đòi sang hãng khác là vì bây giờ các nước ng ta thắt chặt kiểm tra phi hành đoàn nhất là ng Việt sau những vụ lùm xùm buôn lậu và chuyển đồ ăn cắp vừa rồi nên các chú hết cửa kiếm từ vụ buôn lậu vì thế mới soi sang tiền lương thôi, chứ lương thấp hơn bao nhiêu năm nay có kêu đâu vì lậu gấp mấy lần lương. Vì thế sẵn sàng bỏ tiền tỷ ra chạy vào PC (tất nhiên về sức khỏe cũng phải đảm bảo mới chạy được).
    Còn việc mọi ng nói phải bỏ tiền ra chạy việc thì đó là sự lựa chọn, ko ai bắt ép cả. Nếu đủ khả năng thi vào không ai đánh trượt được đâu, thành phần chạy bằng tiền là do kém năng lực một là kiếm chỗ làm nhàn hạ ( loại ko quan tâm đến kte) hoặc là kiếm chỗ dễ kiếm tiền để thu hồi vốn chứ họ chẳng ngu gì bỏ ra số tiền lớn ấy đâu.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 2,228 Bài viết

• 9,419 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình có thắc mắc tí: răng sâu với nhọt trong mũi mà cũng bị loại là sao? Nếu răng sâu, nhọt thì đi chữa là hết mà, sao không cho người ta cơ hội?
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 2,081 Bài viết

• 9,450 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi orchid81 Xem bài viết
    Mình có thắc mắc tí: răng sâu với nhọt trong mũi mà cũng bị loại là sao? Nếu răng sâu, nhọt thì đi chữa là hết mà, sao không cho người ta cơ hội?
    Chuyện dễ hiểu bạn à. Vì nếu cho răng sâu với nhọt trong mũi cơ hội thì số lượng người đạt sẽ rất đông. Cho nên họ nhân đó loại bớt đi, hay nói cách khác họ nâng tiêu chí lên. Vòng gửi xe họ không thể tuyển cả ngàn bạn được nên họ chỉ giữ lại những người ( cũng khá đông) không có vấn đề gì về sức khỏe mà họ có thể quan sát được ngay. Còn thành phi công rồi thì răng sâu cũng chả sao nhỉ
    ................
    • 9,707 Bài viết

• 9,670 Được cảm ơn

ra sân bay nhìn mấy anh phi công là ghiền chết..ha..ha, hồi đó học bên đường Hồng Hà, gần TT huấn luyện bay, nhìn cái vòng cho mấy ông vào quay mà muốn chóng mặt, chắc mật xanh mật vàng ói ra hết cả
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 2,066 Bài viết

• 9,770 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi tdna Xem bài viết
    Chuyện dễ hiểu bạn à. Vì nếu cho răng sâu với nhọt trong mũi cơ hội thì số lượng người đạt sẽ rất đông. Cho nên họ nhân đó loại bớt đi, hay nói cách khác họ nâng tiêu chí lên. Vòng gửi xe họ không thể tuyển cả ngàn bạn được nên họ chỉ giữ lại những người ( cũng khá đông) không có vấn đề gì về sức khỏe mà họ có thể quan sát được ngay. Còn thành phi công rồi thì răng sâu cũng chả sao nhỉ
    Mình còn nghe nói PC và tiếp viên phải cắt ruột thừa, vụ này ko bit đúng hem?
    Nói chung, PC là đa số chuẩn về sức khỏe, nhìu anh đẹp trai quá trời lun, anh của bạn mình cũng thế, rất đẹp ko phải kiểu ng mẫu 6 múi đâu nhưng nhìn nam tính lắm ý
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 2,081 Bài viết

• 9,450 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Tùy phương tiện họ lái. Chứ lái máy cẩu công nghiệp thôi lương cũng cao lắm nhé, và không phải ai cũng đủ bằng cấp năng lực đê mà lái đâu.

VNA không phải là công ty VN duy nhất gặp vđ này. Nhà máy lọc dầu Dung Quất cũng vậy, vì bây giờ nhà máy Nghi Sơn ( vốn chủ yếu là nước ngoài) chuẩn bị đi vào hoạt động họ tuyển người ầm ầm rồi. 1 lao động bậc cao do Dung Quất gửi đi Mỹ đào tạo tốn cỡ 120k (đôla). Nhưng lương mà Nghi Sơn trả có thể hơn gấp 3 lần so với Dung Quất. Chú nào rời DQ thì phải chịu đền bù ( tất nhiên đang nói các bạn được đào tạo ở nước ngoài thôi, chứ các bạn thấp hơn thì đào tạo trong nước)
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 2,081 Bài viết

• 9,450 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Điều quan trọng hơn khi nói đến lương là phải nói ngay net và gross. Nên nói lương trừ thuế rồi, chứ nói chung chung thì có mà chết con người ta. Mình lương thấp hơn các bạn phi công nhiều nhưng thấy net với gross chênh lệch 1 con số khá nao lòng mỗi khi nhìn bảng tính lương họ gửi cho mỗi tháng. Nên đề cập lương khi đàm phán cứ phải nói net thôi, chứ lương chưa trừ thuế là chết dở đấy.
    • 45 Bài viết

• 358 Được cảm ơn

Xem ra vụ này giống mấy em ca sĩ, sau khi được công ty lăng xê thì tìm mọi cách phá vỡ hợp đồng, kêu la trả lương thấp. Lúc thành công thì như vậy, nếu ko thành công thì chỉ có công ty chịu đựng thua lỗ, họ vẫn ung dung hưởng lương.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 843 Bài viết

• 1,853 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi linhnam2112 Xem bài viết
    Câu chuyện này có thật không mà mình nghe mấy người kể y chang nhau?
    Chuẩn xác đấy. Tớ đi khám tuyển không qua nổi vòng này nên trượt. Ngồi trên cái ghế nó quay tốc độ 30 vòng/phút (khoảng 2s/vòng) xong có người đứng cạnh nói gì mình phải nhắc lại. Mấy vòng đầu còn nhắc được, sau say quá ù hết cả tai, cổ thì cảm giác như bị thít lại. Đầu óc quay cuồng đứng lên đi được vài bước thì lảo đảo.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên tích cực 2015
    • 7 năm
    • 335 Bài viết

• 1,949 Được cảm ơn

Mình đảm bảo vào làm tiếp viên và phi công cho VNA 99.99% là phải chạy chọt hết (không nói mấy bạn nước ngoài vào làm nha). Em tiếp viên, phi công nào mà nói tự thi là nói xạo sỹ diện thôi. Vì mỗi lần tuyển tầm 100 em, mà cả ngàn hồ sơ. Các bác nhận con ông cháu cha, chạy chọt còn không hết lấy đâu dư chỗ mà cho người tự thi minh bạch. Có thể bạn có thực lực, bạn rất giỏi, nhưng bạn chưa có cơ hội thể hiện thì bạn đã bị loại rồi. Và cho dù bạn có tiền mà bạn không quen biết, tìm ra đầu mối thì bạn cũng không chạy vào được VNA. Lương các chú phi công mấy chục triệu là lương cơ bản thôi, còn thu nhập thì vào trăm là bình thường.
    Mẹ nào nói là phi công hãng khác phải tự bỏ tiền học bay thì mình không biết sao, chứ mình có cơ hội thi và vào làm cho 1 hãng HK nước ngoài, thấy tiếp viên hay phi công gì thì khi thi đậu đầu vào là được hãng đào tạo miễn phí. Như mình nè, được tuyển vào, rồi ngay lập tức công ty lo giấy tờ để sang nước chủ nhà training. Mà không hề bắt mình ký ràng buộc là phải làm bao lâu. Vừa training về xong, mình vì sức khỏe nên phải nghĩ ở nhà 1 thời gian. Sợ phải nghĩ lâu, nên mình xin nghĩ chính thức luôn mà ông sếp còn không trách câu nào, bảo "mày có giận gì tao không mà xin nghĩ, mày cứ yên tâm tịnh dưỡng, khi nào khỏe mà muốn làm tiếp thì cứ nói với tao". Nói vậy thôi, đến khi mình khỏe lại thì cty đã có người mới vào rồi, hỏng lẽ đòi sếp đuổi người ta để cho mình quay lại, nên đành thôi. Mà hãng HK này là mình tự thi vào, chứ mà vào VNA thì không có cửa. Muốn xin vô VNA thì hỏng quen biết, và cũng không có tiền để chạy chọt
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 401 Bài viết

• 1,043 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Cứ tưởng nghề này là nghề có tiền mà ko biết tiêu vào đâu và ko có thời gian tiêu ko ngờ vẫn ..... tham sân si như này. hehe
    • 243 Bài viết

• 773 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Ny em là pc, chẳng biết lương bổng bn. Vì em không quan tâm, nhưng mà một đống bệnh liên quan đến da vs đường hô hấp

Gởi từ ứng dụng Webtretho của VuLanKieu
    • 224 Bài viết

• 265 Được cảm ơn

• 2,216 Bài viết

• 4,326 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Tóm lại, nếu PC của VNA mà chấp nhận đền bù để chuyển sang VJ thì chẳng có lý gì phải trách họ cả.
    Cung cầu lao động thôi
    Chỉ nói lên sự thực tẩy chay gia đình họ lã mà cũng vi phạm. Thôi thì khỏi ký
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 376 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Mình không rành lắm về nghề này, nhưng mà lương họ cao thật hihi
    • 4,031 Bài viết

• 19,311 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi dom.vo Xem bài viết
    Mình đảm bảo vào làm tiếp viên và phi công cho VNA 99.99% là phải chạy chọt hết (không nói mấy bạn nước ngoài vào làm nha). Em tiếp viên, phi công nào mà nói tự thi là nói xạo sỹ diện thôi. Vì mỗi lần tuyển tầm 100 em, mà cả ngàn hồ sơ. Các bác nhận con ông cháu cha, chạy chọt còn không hết lấy đâu dư chỗ mà cho người tự thi minh bạch. Có thể bạn có thực lực, bạn rất giỏi, nhưng bạn chưa có cơ hội thể hiện thì bạn đã bị loại rồi. Và cho dù bạn có tiền mà bạn không quen biết, tìm ra đầu mối thì bạn cũng không chạy vào được VNA. Lương các chú phi công mấy chục triệu là lương cơ bản thôi, còn thu nhập thì vào trăm là bình thường.
    Mẹ nào nói là phi công hãng khác phải tự bỏ tiền học bay thì mình không biết sao, chứ mình có cơ hội thi và vào làm cho 1 hãng HK nước ngoài, thấy tiếp viên hay phi công gì thì khi thi đậu đầu vào là được hãng đào tạo miễn phí. Như mình nè, được tuyển vào, rồi ngay lập tức công ty lo giấy tờ để sang nước chủ nhà training. Mà không hề bắt mình ký ràng buộc là phải làm bao lâu. Vừa training về xong, mình vì sức khỏe nên phải nghĩ ở nhà 1 thời gian. Sợ phải nghĩ lâu, nên mình xin nghĩ chính thức luôn mà ông sếp còn không trách câu nào, bảo "mày có giận gì tao không mà xin nghĩ, mày cứ yên tâm tịnh dưỡng, khi nào khỏe mà muốn làm tiếp thì cứ nói với tao". Nói vậy thôi, đến khi mình khỏe lại thì cty đã có người mới vào rồi, hỏng lẽ đòi sếp đuổi người ta để cho mình quay lại, nên đành thôi. Mà hãng HK này là mình tự thi vào, chứ mà vào VNA thì không có cửa. Muốn xin vô VNA thì hỏng quen biết, và cũng không có tiền để chạy chọt
    Bạn nói sai. Mình quen nhiều người làm phi công và tiếp viên đều tự thi 100%. Đừng thần thánh hóa nghề này, nhưng cũng đừng chà đạp nó thành 1 thứ gì nhơ nhớp.

TVHK bây giờ không còn nóng, nên chả phải là gì để mà quỵ lụy chạy chọt kinh hoàng. Nếu sức khỏe tốt, thỏa các yêu cầu, cao, xinh, thi khả năng đậu cực cao, vì xin lỗi, TV bây giờ, tuyển được mấy em xinh là mừng húm, vì xinh đi làm TV chi cho khổ. 2015 chứ có phải thời bao cấp đâu!

Phi công là chuyện nghiêm trọng, chạy chọt gì cũng phải trên nền tảng thỏa mãn yêu cầu nghiêm ngặt về sức khỏe và trình độ. Chuyện sống chết, chuyện hàng chục triệu đô la chứ không phải cân đường hộp sữa mà nói như đùa.

Ở đâu cũng có đường tắt, nhưng nếu có năng lực, thì cửa sẽ mở. Đừng vì cửa đóng mà nhảy đng đỏng quy cho là tiền bạc chạy chọt.
    • 730 Bài viết

• 2,102 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi con_trai_than_gio Xem bài viết
    Chuẩn xác đấy. Tớ đi khám tuyển không qua nổi vòng này nên trượt. Ngồi trên cái ghế nó quay tốc độ 30 vòng/phút (khoảng 2s/vòng) xong có người đứng cạnh nói gì mình phải nhắc lại. Mấy vòng đầu còn nhắc được, sau say quá ù hết cả tai, cổ thì cảm giác như bị thít lại. Đầu óc quay cuồng đứng lên đi được vài bước thì lảo đảo.
    Ngữ mụ DuNgoc đầu đất béo lùn đen răng vẩu chiên nịnh hót đi = đầu gối thì chỉ có làm dlv, ở đó mà bi bô bịa đặt đi thi ... fì cong, nẫu mề!

CCĐ: Bác Ồ có câu "ko sợ thiếu, chỉ sợ ko công bằng", đám phi công có thể chấp nhận lương thấp hơn so với đồng nghiệp của các hãng khác cũng chả xao, nhưng khốn ở trong chăn mới biết chăn có rận, để được hành nghề pc họ phải chịu khó vất vả rèn luyện bằng thực lực bao năm mới có được vị chí ngày nay mà lại được quẳng cho đồng lương chả bằng 1/1000 đám COCC ngồi mát gẩy Ai bát cả ngày xơi bát vàng, họ ko phản ứng mới là lạ!
    • 3,236 Bài viết

• 7,816 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    cái vụ làm trong VNA này, cũng nhiều vấn đề, mình góp tí chuyện vặt ở đây, toàn họ hàng người thân mình cả. kg phải nghe nói đâu xa.
    - chị họ mình trước làm tiếp viên trưởng, chuyên bay chuyên cơ chở các leaders đi công cán. sau chị lớn tuổi thì chuyển xuống làm mặt đất, phụ trách tuyển tiếp viên, những năm trước khi nghề tiếp viên còn hot, thu nhập buôn bán lậu cao chị nói trừ người nhà thì trà thuốc , còn hết thảy tiếp viên vào VNA đều phải chạy hết chi phí từ 1-3 trăm tr tuỳ vào mối quan hệ dắt dây gần xa. Những năm gần đây khi nghề tiếp viên kg kiếm nhiều như trước và hết hot thì nếu kg quen biết gì, chạy vào cũng trên dưới trăm tr . còn ai kg quen mà bảo tự thi vào đỗ thì xạo người tuyển luôn nhiều hơn nhu cầu, thu nhập TV vẫn cao hơn thu nhập chung toàn XH => chạy để đỗ là thường.

- ngừoi yêu em họ mình, bố là cơ trưởng. cậu ấy cũng kg phải thể lực to cao, chân hơi có tật nhẹ, giờ 2 đứa thôi nhau rồi thì thoảng cậu ấy tới chơi, báo học xong giờ làm PC rồi. người nhà chắc vẫn bỏ qua tí chút được nhỉ.

- cậu bạn thân với mình, giỏi lắm lắm, trước thi vào làm kỹ thuật ở VNA đậu( quen biết gì kg thì kg thấy bạn kể)
    một thời gian ngắn bạn bôn sê vícn quá kg ăn vào dây được, nên bị cài một phốt phài out sang chỗ khãc luôn.

- mới đây mình có nói chuyện với một chú cơ trưởng, trước chú lái quân đội sau đổi sang lái dân dụng..mình cũng đem thắc mắc hỏi chú" sao mình đào tạo PC , cơ trưởng cháu đi thấy lái tốt lắm mà vẫn cứ phải thuê PC nước ngoài . chi phí lương cao hơn pc nội ? "
    chú trả lời." à là vì pc nươc ngoài lương cao nhựng thực tế họ kg được cầm hết đâu, họ còn phải cắt hoa hồng cho những ngừoi ký hợp đồng nữa , cũng vì thế mà VNA vẫn thuê nhiều PC ngoại.

KẾt luận là, tiêu cực thì chả chỗ nào hêtn, ít hay nhiều thôi
    .AMA shop ƯU ĐÃI VÁY, SƠ MI CHỈ CÒN 240-260 k.
    How can you just walk away from me ,

When all I can do is watch you leave!
    Cos we've shared the laughter and the pain ,and even shared the tears. (Phil Collins)
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,046 Bài viết

• 1,290 Được cảm ơn

không bít sao chứ thằng bạn cấp 2 học dốt nhất lớp , cá biệt của khối mà giờ 10 năm gặp lại thấy nó thành phi công
  • Trang 3/5

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 2
  • 3
  • 4
  • ...
  • 5