TIN TÀI TRỢ.

Phạt tiền nếu không mang theo chứng minh nhân dân

• 20 Lượt chia sẻ
  • 13.5K Lượt đọc
  • 174 Trả lời

• Trang 2/9

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • 3
  • ...
  • 9

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 6,576 Bài viết

• 7,662 Được cảm ơn

nếu ko mang thì nộp 50k ko bị phạt nữa
    ===========================================
    Giờ đây pháo đã tịt ngòi,
    Gia tài còn lại một vòi nước trong.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 12,862 Bài viết

• 9,235 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mọi người hay chửi nhỉ? Mình thấy đi ra đường nên và cần phải mang theo giấy tờ tùy thân là đúng mà. Cái gì cũng có thể chửi, hay thật
    ký cọt giề
    • 1,638 Bài viết

• 3,295 Được cảm ơn

phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với một trong những hành vi: Không mặc quần áo hoặc mặc quần áo lót ở nơi hội họp đông người, các điểm đang hoạt động văn hoá, tín ngưỡng, nơi đang làm việc của các cơ quan nhà nước, tổ chức chính trị, tổ chức kinh tế, tổ chức xã hội;
    Phạt cái này thì đúng, các mẹ thích nhìn ngừoi khoả thân nơi đông người chăng ? nên mới phản đối ?
    Sinh con là lý do phụ
    Chủ yếu là hưởng thụ khi sản xuất
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 123 Bài viết

• 91 Được cảm ơn

Ra đứng canh ngay cái chợ chồm hổm là thu tiền sướng luôn. Có bà mẹ nào mặc đồ bộ xách CMND theo đâu.
    • 1,794 Bài viết

• 5,841 Được cảm ơn

Các bạn auto chửi quá, cái này đề cập trong luật từ lâu, có thể nói là từ khi khai sinh ra nứoc VN dân chủ cộng hòa, mình cũng chỉ đi copy cái luật cơ bản của các nước rồi sửa tý ti thôi.
    Không phải bây giờ mới nghĩ ra luật này.
    Chẳng qua trước đây người ta thông thoáng, ít hỏi và có hỏi cũng ít khi phạt ( môt phần xã hội ngày xưa cũng sạch sẽ hơn ). Bây giờ xã hội rối ren hơn thì làm chặt hơn, và nâng mức phạt lên ( trước đây ko mang CMT phạt có 80k thôi ).
    Nó cũng giống như việc phạt không sang tên chính chủ khi bán xe, trước đây có rồi nhưng ít phạt, giờ đất chật người đông xã hội bát nháo thì siết lại chứ không có gì mới cả.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 306 Bài viết

• 462 Được cảm ơn

Bắt mang cũng ko phản đối, uh thì mang nhưng chả may bị mất thì giảm thời gian chờ cấp đi, chứ 6 tuần mới lầy đc thì ở nhà 6 tuần à? Thik học văn minh phạt thì học nốt văn minh quản lý đi đã, khỏi bị chửi
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 3,343 Bài viết

• 3,662 Được cảm ơn

Nếu có quy định xử phạt thì cũng nên có quy định mang bản foto công chứng đc rồi, bản gốc để nhà cho khỏi mất
    Make today the happiest day of your life!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 12,862 Bài viết

• 9,235 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Tất nhiên là có cướp giật nhưng các mẹ nói như kiểu cứ đi ra đường là bị cướp giật hay sao ấy nhỉ? . MÌnh lạc hậu quá hihi
    ký cọt giề
    • 44 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Cái này đâu khó khăn gì,hợp tác cho XH bớt tệ nạn phần nào đi mọi người ơi !
    • 122 Bài viết

• 531 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Hôm trước mới nghe thông báo là mọi người cẩn thận vì dạo này nhiều kẻ gian sử dụng CMND để làm hợp đồng giả đi lừa đảo, đi làm mã số thuế cá nhân giả.
    Giờ đi ngoài đường trộm cướp nhiều mà lúc nào cũng phải mang theo CMND chả khác nào thời này là thời thịnh của tụi trộm cướp.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 983 Bài viết

• 538 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi nhaanh Xem bài viết
    Đi ra đường mà phải mang theo giấy tờ tùy thân bản gốc thì thật là khó cho mọi người, mình từng bị móc túi rồi, bị mất hết giấy tờ tùy thân và giấy tờ xe, phải nghỉ làm mất hai hôm để đi làm lại, mang theo giấy photo công chứng là được rồi chứ đâu cần phải hành dân như vậy.
    Mang theo giấy tờ photo là được rồi, cứ sao lại phải là bản gốc. Bạn mất có hai ngày để là lại còn tui mất cả hai tuần vẫn chưa xong hết giấy tờ.
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 10 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 1,480 Bài viết

• 1,632 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoanlao Xem bài viết
    Mọi người hay chửi nhỉ? Mình thấy đi ra đường nên và cần phải mang theo giấy tờ tùy thân là đúng mà. Cái gì cũng có thể chửi, hay thật
    Mình nghĩ cái người ta chửi là cần phải có giấy tờ tùy thân bản gốc ấy ạh.
    • mkk
      Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 1,672 Bài viết

• 3,988 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Single.malt.scot Xem bài viết
    Ai nói ở nước ngoài k mang ID card phạm luật lấy dẫn chứng bà con coi với, ít nhất mở mẽo là k có chuyện này nhé. Mềnh là mềnh k tin mấy dlv bưng bô.
    Ở Mỹ thì mình không biết nhưng ở Úc, giấy tờ tùy thân có nghĩa là một loại giấy tờ nào đó có ảnh của bạn, bằng lái xe, hộ chiếu thậm chí thẻ sinh viên, thẻ nhân viên đều được. Khi ra ngoài đường, ít nhất bạn cũng phải mang một trong số những giấy tờ đó. Bình thường thì không sao, nhưng lỡ có việc gì, cảnh sát hỏi bạn chẳng hạn, thì bạn phải có cái gì show ra để chứng minh nhân thân chứ.
    Nothing is impossible
    • mkk
      Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 1,672 Bài viết

• 3,988 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Divanight Xem bài viết
    Nếu có quy định xử phạt thì cũng nên có quy định mang bản foto công chứng đc rồi, bản gốc để nhà cho khỏi mất
    Xã nhà mình ra đường toàn mang bản công chứng hết, giấy tờ xe, bằng lái... Đã bị tuýt lại và yêu cầu xuất trình giấy tớ, ông ấy đưa bản công chứng ra vẫn ok mà, họ đâu có đòi bản gốc.
    Tớ thì chứng minh thư, bằng lái xe là hai thứ giấy tờ bất ly thân nên chả quan tâm đến cái qui định này.
    Nothing is impossible
    • 1,007 Bài viết

• 1,879 Được cảm ơn

Ít người biết rằng người Nhật 0 hề có chứng minh thư hoặc ID card. thẻ bảo hiểm 0 có ảnh, duy nhất ai có bằng lái xe hoặc hộ chiếu thì có ảnh mình trên đó! đem thắc mắc ra hỏi rất nhiều người Nhật mình luôn nhận được câu trả lời: tại sao tao phải mang 1 tờ giấy bên mình để chứng minh đó là tao!? ở VN mình cứ mong quản lý những thứ vô hình! ngay cả hộ khẩu cũng thế, xưa đến nay chưa ai đánh giá hiệu quả của nó nhưng mà những thứ đi kèm với nó khiến nhiều người dân sống dở, chết dở!
    • 1,794 Bài viết

• 5,841 Được cảm ơn

Quy đinh phạt là áp dụng cho việc không mang CMT hoặc giấy tờ tùy thân. Tuy nhiên báo không trích dẫn việc giải thích khái niệm giấy tờ tùy thân là gì nên nhiều người không rõ còn ở nhiều nước thì họ quy định là khi bị cảnh sát kiểm tra là phải xuất trình được Piece d'identité ( có thể là passport, bằng lái xe, thẻ sinh viên, thẻ bảo hiểm xã hội ).
    Họ cũng quy định nếu không xuất trình được bất kỳ giấy tờ tùy thân nào thì sẽ bị giữ tại trụ sở hoặc tại chỗ với thời hạn tối đa là 4 tiếng để tiếp tục xác minh nhân thân.
    Đấy là với ví dụ ở Pháp.
    Khi mình bị kiểm tra thì Police có nói vs mình mức phạt sẽ là 88e nếu ko có giấy tờ tùy thân.
    Thực ra việc mang giấy tờ tùy thân là đúng và nó cũng không khó khăn gì, nếu mọi người có ý thức thì cũng sẽ giúp xã hội dễ kiểm soát hơn.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 2,178 Bài viết

• 2,716 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mkk Xem bài viết
    Xã nhà mình ra đường toàn mang bản công chứng hết, giấy tờ xe, bằng lái... Đã bị tuýt lại và yêu cầu xuất trình giấy tớ, ông ấy đưa bản công chứng ra vẫn ok mà, họ đâu có đòi bản gốc.
    .
    Nhà mình cũng từng gặp trường hợp này rồi nhưng CSGT nó không chịu, tuyên bố 1 câu là đối với CSGT thì giấy photo công chứng không có giá trị, phải xuất trình được bản gốc.
    Ke kò ke ke kò ke kò ke
    Kò kò kò ke kí có anh nào muốn chơi!
    • 1,794 Bài viết

• 5,841 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Tieu Ngoc Xem bài viết
    Nhà mình cũng từng gặp trường hợp này rồi nhưng CSGT nó không chịu, tuyên bố 1 câu là đối với CSGT thì giấy photo công chứng không có giá trị, phải xuất trình được bản gốc.
    Đương nhiên rồi vì theo luật GTĐB phải mang theo bản chính, không phải trong mọi trường hợp giấy tờ công chứng đều hợp lệ.
    Ví dụ luật yêu cầu mang theo bằng lái xe bản chính, mình mang theo bản công chứng thì ko có giá trị, ngoài ra đi các tỉnh bị phạt thì CSGT họ giữ bằng, nếu mang bản công chứng chẳng nhẽ đưa cho họ à, nếu thế thì mang 10 cái đi qua 1o tỉnh bị phạt thì tặng cho họ mỗi nơi 1 bản
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,794 Bài viết

• 5,841 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Single.malt.scot Xem bài viết
    Đúng là k tin nối miệng lưỡi dlv, cứ quanh co lươn leo mãi k thấy mệt à.

Túm lại ở các nước, k mang giấy tờ tùy thân có thể bị rắc rối nếu bị yêu cầu xuất trình, để đảm bảo cho chính quyền và bản thân thì nên mang, chứ phạt thì k có nhé.
    Dạ vâng, nhà em 3 đời theo cách mạng, giờ lãnh 2,5 tr/tháng từ thành ủy để làm việc này.
    Còn thắc mắc gì nữa không.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 382 Bài viết

• 538 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi petit_cochon Xem bài viết
    Dạ vâng, nhà em 3 đời theo cách mạng, giờ lãnh 2,5 tr/tháng từ thành ủy để làm việc này.
    Còn thắc mắc gì nữa không.
    Thành ủy nào vậy bạn??? vì mình nghe nói tới 3 trẹo lận. Nếu họ chỉ đưa 2trẹo 5 thì bạn phải đòi thêm cho đầy đủ quyền lợi nhé...
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  • Trang 2/9

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • 3
  • ...
  • 9