TIN TÀI TRỢ.

Ổ viêm gan A từ trái cây Trung Quốc làm rúng động Australia

• 6.9K Lượt chia sẻ
  • 32.4K Lượt đọc
  • 27 Trả lời

• Trang 2/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 4,787 Bài viết

• 9,844 Được cảm ơn

Khi mình thực tập ởThượng hải ,các bạn TQ còn nói rằng ngay cả đến gạo và các sản phẩm từ gạo cũng bị nhiễm kim loại nặng như cadmium ,một hóa chất gây ung thư quá mức cho phép nên thực sự là "những chuỗi ngày đen tối nhất "ăn gì cũng sợ

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1,034 Bài viết

• 499 Được cảm ơn

Úc ít nhất là 38% hoa quả nhập nước ngoài, mà nhập nhiều nhất là Tàu đấy nàng.
    Trích dẫn Nguyên văn bởi hamom Xem bài viết
    Úc mà còn bị thực phẩm bẩn của tàu qua mặt thì mới thấy đồ ăn tàu trôi nổi ở VN nguy hiểm đến thế nào ,chỉ nghĩ mà đã run
    • 10 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

chết thật,thế thì các loại thực phẩm đông lạnh khác bán đầy ST cũng ko nên ăn phải ko các chị nhỉ
    chẳng biết thế nào lại hàng tàu thì bỏ xừ
    • 21 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

sợ thật, 1 nước lớn mà nhân cách cũng thật "lớn"
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 355 Bài viết

• 5,327 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Các mẹ đừng tin Nho Mỹ Táo Mỹ bán ở VN mà không phải thời điểm chính vụ. Tại siêu Thị Mỹ thời điểm từ cách đây 1 tháng đến giờ tìm mỏi mắt cũng không ra túi nho hoặc táo " Product of USA " toàn hàng Chile, Peru ....... mexico.....Braxin . Vậy lấy đâu táo Mỹ , nho Mỹ về VN.
    • 745 Bài viết

• 3,703 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Kane&Abel Xem bài viết
    Úc ít nhất là 38% hoa quả nhập nước ngoài, mà nhập nhiều nhất là Tàu đấy nàng.
    Hey bạn, thông tin bạn lấy từ đâu cho mình xin link, mình hỏi thật, vì trước giờ tin tưởng hoa quả Úc đa số là trồng tại Úc, trừ một số loại như lê giòn, quít trái mùa. Luật ở Úc là người bán hàng phải ghi rõ xuất xứ sản phẩm, kể cả ở các tiệm rau quả nhỏ lẻ. Hỏi để biết mà tránh hàng nhập và có tiếng nói ủng hộ nông dân và hàng nông sản nội địa Úc.

Trước giờ mình cũng có vài lần mua berries đông lạnh. Nếu biết là hàng xuất xứ từ TQ mình đã không bao giờ mua cho dù rẻ hơn hàng tươi (nội địa hoặc nhập từ NZ) . Thanks bạn.
    Just because it burns doesn't mean you're gonna die
    You've gotta get up and try and try and try!
    • 745 Bài viết

• 3,703 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi AmaryllisL Xem bài viết
    Đi chợ Việt ở Úc bây giờ, gia vị, đồ khô, gạo, nếp... các thể loại đa số là của TQ. Tìm đỏ mắt mới thấy hàng VN, Thái. Bún luộc lên còn dư để làm mẻ hơn nửa năm mà nó vẫn nguyên sợi ko hư. Xác định cmn luôn ((
    Hỏi thật bạn sống ở đâu?
    Mình ở Syd, thi thoảng mình đi chợ Việt ở Marrickville, Bankstown hàng VN nhiều và dễ mua, tuy có hơi đắt hơn hàng Thái, Tầu. Gia vị như hạt tiêu, ớt bột hàng VN nhiều, hàng India, Thái cũng nhiều, hàng khô (mộc nhĩ nấm hương) thì hàng TQ nhiều công nhận, gạo thì đương nhiên phải là gạo Thái rồi vì ngon cơm hơn gạo Việt, nếp cái hoa vàng, đậu xanh Bắc, nước mắm Phú Quốc cũng sẵn luôn. Khi mua chịu khó để ý chút, lần sau cứ đúng tiệm đó, nhãn hiệu đó mà mua. Nhà mình bún khô luộc lên để quên mấy ngày trong tủ lạnh (tủ xịn, mới ) mà cũng có mùi phải đổ bỏ bạn à.

Nhưng phải công nhận mảng thực phẩm châu Á ở Úc quản lý lỏng lẻo vì số lượng người tiêu dùng ít hơn so với mảng chính thống, và người Á nói chung, người Việt nói riêng hay ậm ừ, thôi bỏ qua cho xong. Chứ nếu làm chặt ra chắc cũng không ít vấn đề đâu. Nên nhiều khi cứ mắt nhắm mắt mở mà ăn mà xài thôi!
    Just because it burns doesn't mean you're gonna die
    You've gotta get up and try and try and try!
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 6,743 Bài viết

• 31,080 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi iwantanewlife Xem bài viết
    Hey bạn, thông tin bạn lấy từ đâu cho mình xin link, mình hỏi thật, vì trước giờ tin tưởng hoa quả Úc đa số là trồng tại Úc, trừ một số loại như lê giòn, quít trái mùa. Luật ở Úc là người bán hàng phải ghi rõ xuất xứ sản phẩm, kể cả ở các tiệm rau quả nhỏ lẻ. Hỏi để biết mà tránh hàng nhập và có tiếng nói ủng hộ nông dân và hàng nông sản nội địa Úc.

Trước giờ mình cũng có vài lần mua berries đông lạnh. Nếu biết là hàng xuất xứ từ TQ mình đã không bao giờ mua cho dù rẻ hơn hàng tươi (nội địa hoặc nhập từ NZ) . Thanks bạn.
    Cái này em ko có số liệu nhưng đã từng bán rau ở chợ Queen ở Vic nên có thấy rằng táo ở Úc nhập ở TQ rất nhiều. Hồi đó khui táo ở chợ toàn các hộp chữ Tàu. Cửa hàng của người Lebanese gần chỗ em cũng nhập Táo và lê từ TQ nhưng đều dán mác Australia produce. Nguyên nhân tại sao em biết vì thời gian đầu trên phiếu tính tiền nó ghi là chinese fuji, chinese royal gala với giá rẻ hơn một chút. Sau này nó vẫn xếp riêng nhưng khi tính tiền thì nó ghi là small fuji mặc dù quả bằng size.
    Còn nói thật, em ko tin cái sản phẩm nào mà ghi là pack in Australia.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  • Trang 2/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2