TIN TÀI TRỢ.

Nuôi con thành "Tây lai": Mẹ sính "ngoại", con "đi ngoài"

• 0 Lượt chia sẻ
  • 3.12K Lượt đọc
  • 25 Trả lời

• Trang 2/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 480 Bài viết

• 706 Được cảm ơn

Thật ra có phương pháp ăn dặm Baby Lead Weaning cho trẻ ăn thức ăn thô ngay từ đầu đó các mẹ, với điều kiện trẻ phải ngồi vững thẳng lưng được, tức từ 6 tháng trở lên. Theo lý thuyết của phương pháp này thì ăn thô sớm không hại dạ dày, mặc dù bé sẽ đi tiêu ra nguyên miếng thức ăn đã ăn (thực ra ă nhuyễn cũng vậy nhưng bị xay nát nên mình không thấy) vì dù có ăn nhuyễn thì trong giai đoạn trước 1 tuổi trẻ cũng không tiêu hoá được thức ăn ngoài sữa, ăn trước 1 tuổi đơn thuần chỉ là ăn DẶM cho quen thôi, thức ăn chính vẫn là sữa. Ưu điểm lớn nhất của cách này là em bé sẽ rất tự lập và chủ động ăn uống, không có cảnh khóc lóc chán ăn ép ăn. Theo kinh nghiệm bản thân thì mình thấy ép ăn không tốt cho tâm lý em bé và gây mất hứng thú trong việc ăn uống, việc lẽ ra phải là sự tận hưởng. Nhưng mẹ nào thích con bụ thì không thể không ép ăn vì nhu cầu ăn thật sự của bé trong giai đoạn này ít lắm
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 115 Bài viết

• 99 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi chichbong09 Xem bài viết
    Theo ThS. Lê Thị Hải, Giám đốc Trung tâm Khám, tư vấn dinh dưỡng, Viện Dinh dưỡng Quốc gia ... Thời điểm ăn dặm lý tưởng là từ 5-6 tháng tuổi, ...Chỉ nên cho trẻ ăn cơm nát khi trẻ được 2 tuổi là thích hợp nhất
    Lại cũng chuyện nuôi con theo kiểu "Tây/Ta" của các bạn viết bài theo tưởng tượng nữa rồi. Mình chẳng ở Hà Nội nên chẳng biết tổ 22 Cầu Diễn là ở đâu, có ai tên Nguyễn Ngọc Luân là giảng viên ĐH không nhưng đa phần nghi là thông tin bịa đặt (theo kiểu "họ tên, địa điểm trong bài đã được sửa đổi ..."). Khoan bàn về chuyện cách nuôi con của các nhân vật trong bài đúng hay sai, chỉ thấy bà nội, người giúp việc, hàng xóm...nhiều chuyện, thích làm thầy dùi tham dự vào chuyện nuôi con của người khác. Mình tin vào bản năng của người mẹ, con do mình mang nặng đẻ đau nên thương con, xót con nhất chính là người mẹ, cho dù có là bà ngoại, bà nội thương cháu mấy cũng chẳng chăm sóc sát sao và hiểu con bằng mẹ. Còn những người khác, có lòng tốt thì góp ý trực tiếp với người mẹ thôi, sao lại bàn tán chuyện nhà người khác làm gì?

Vì mình chẳng tin có người như chị Luân, mẹ Nhím, mẹ Bi, mẹ Bống có thật hay chăm con kiểu đó thật nên không bàn luận sâu, chỉ thấy ở bài này nêu ý kiến của chuyên gia Viện Dinh dưỡng quốc gia, nên cho con ăn dặm từ 5-6 tháng (ủng hộ, không phản đối) nhưng từ 6 tháng tuổi đến 2 tuổi ăn kiểu gì, không lẽ chỉ bột không vì đến 2 tuổi mới nên ăn cơm nát? Đến lúc đó thì con mất luôn phản xạ nhai luôn thì có.

Còn về độ tuổi nào cho ăn dặm và ăn thức ăn thô (không xay nhuyễn) thì tùy theo bé thôi. Mình hỏi bác sĩ/ y tá của mình thì đều bảo 4 tháng có thể cho ăn dặm được rồi, nhưng hiện giờ người ta khuyên đợi đến 6 tháng vì muốn kéo dài thời gian bú mẹ do trẻ biết ăn dặm sẽ làm biếng bú hơn,nhưng nếu 4-5 tháng mà bé cứ đòi ăn thì cứ giới thiệu thức ăn xay nhuyễn từ từ cho bé. Tương tự đối với giới thiệu thức ăn thô, có trẻ thích nhai thì ăn thô sớm, có trẻ không thích thì chuyển sang ăn thô chậm,chẳng có mức thời gian quy định nào cụ thể cả.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,007 Bài viết

• 1,882 Được cảm ơn

Nuôi kon ciểu tây: Một đề tài với nhiều bài báo vì tây thì có nhiều loại tây lắm! Báo với chả chí
    • JAL
      Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 3,227 Bài viết

• 3,842 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nhosaigon Xem bài viết
    Khoan bàn về chuyện cách nuôi con của các nhân vật trong bài đúng hay sai, chỉ thấy bà nội, người giúp việc, hàng xóm...nhiều chuyện, thích làm thầy dùi tham dự vào chuyện nuôi con của người khác. Mình tin vào bản năng của người mẹ, con do mình mang nặng đẻ đau nên thương con, xót con nhất chính là người mẹ, cho dù có là bà ngoại, bà nội thương cháu mấy cũng chẳng chăm sóc sát sao và hiểu con bằng mẹ.
    Bạn tin khi là mẹ thì biết điều gì tốt nhất cho con ư?? Nếu vậy chắc rất nhiều nhiều tai nạn hoặc bệnh tật của con (phần lớn do cha mẹ để xảy ra) là lỗi của người khác, không phải lỗi do cha mẹ?!

Mình chứng kiến nhiều trường hợp cha mẹ chủ quan, không có kiến thức mà hại con đầy.
    Trường hợp đầu tiên mình biết là mợ mình, nuôi con bé hắt hơi, sổ mũi không thăm khám bs, đến khi mủ chảy ra lỗ tai thì đã bị...điếc. Giờ em họ mình lớn rồi, bị nghễnh ngãng đấy. Phải đeo máy trợ thính.

Một trường hợp khác : cô em họ sinh bé đầu, có mẹ ruột, là bà ngoại bé chăm. Sau khi đầy tháng mình có tới thăm thì thấy bé vàng da, vàng nặng ấy. Nói cho bà ngoại rằng chắc bà nên cho bé đi khám bs thì bà bảo cháu bà chả sao. Cô em họ mình cũng nghe lời mẹ. Mình cũng xót dạ nên gọi điện thoại thiếu điều năn nỉ em rể (chồng cô em họ) cho con đi khám. Cũng may là thằng chồng nó cũng cẩn thận, đưa con đi bs. Cháu gái mình phải nằm theo dõi mấy ngày trong viện, chích thuốc và chiếu đèn 1 thời gian. (mình chắc thuộc loại thầy dùi. Hự hự, chắc còn hơn thầy dùi nữa vì lúc đó mình nghĩ cô mình - bà ngoại bé mà ko cho đi bs chắc mình đến ...đánh nhau với bà để đưa cháu đi bs.)

Thiếu gì bà mẹ vì nhầm lẫn, thiếu hiểu biết mà "đầu độc" con như rơ lưỡi bằng thuốc Bắc, mật ong... cho con uống nước củ dền ...
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 169 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

Chán lều báo thật viết cái gì cũng có lý tí chứ ạ
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 388 Bài viết

• 802 Được cảm ơn

Bài báo này biết rõ là điêu rồi, chán cho bọn PV bây h quá
  • Trang 2/2

Chuyển tới trang