TIN TÀI TRỢ.

Nuôi con thành "Tây lai": Mẹ sính "ngoại", con "đi ngoài"

• 0 Lượt chia sẻ
  • 3.12K Lượt đọc
  • 25 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 1,602 Bài viết

• 4,072 Được cảm ơn

http://giadinh.net.vn/20111125090825...n-di-ngoai.htm
    GiadinhNet - Chị Luân khiến hàng xóm phát hoảng vì việc bỏ đói con 6 tháng tuổi mỗi khi cô bé không chịu mở miệng ăn cơm.
    > Nuôi con thành Tây lai: "Vênh" với mẹ chồng

Chị Nguyễn Ngọc Luân, giảng viên một trường đại học ở Hà Nội đã cho con gái ăn cơm nát từ khi 6 tháng tuổi. "Không ai đau dạ dày vì ăn uống. Mình đã nghiên cứu kỹ tài liệu của nước ngoài rồi, trong dạ dày có men tiêu hóa sẽ tiêu hóa được hết đồ ăn trong đó", chị Luân lý luận.

Thời điểm cho trẻ ăn dặm lý tưởng là từ 5-6 tháng tuổi. Ảnh minh họa

Không ăn thì nhịn, đói quá sẽ ăn (!?)

Không chỉ khiến hàng xóm ở tổ 22 Cầu Diễn kinh ngạc về chuyện cho con gái ăn cơm nát từ khi bé mới 6 tháng tuổi, chị Luân còn khiến hàng xóm phát hoảng vì việc bỏ đói con mỗi khi cô bé không chịu mở miệng ăn cơm.

Vì Luân là hàng xóm nên người viết bài quyết định đến tận nơi để "mục sở thị" bữa ăn của bé Nhím. Đồ ăn của Nhím được mẹ chuẩn bị gồm: Một bát đựng cơm nát, một bát thịt xay nhỏ nấu loãng với bột sắn dây và một bát đựng rau xay. Chị Luân lấy một bát để không, xúc một thìa thịt nấu loãng với bột sắn rồi lấy một ít cơm, một ít rau trộn lẫn vào nhau đút cho Nhím ăn. Mấy miếng đầu trộn loãng, chủ yếu là nước bột sắn bé Nhím ăn thun thút. Nhưng mấy miếng sau chị Luân cho ăn "tăng tốc" đặc hơn khiến bé ậm ọe trớ ra, khóc không chịu ăn. Chị Luân không dỗ, tiếp tục đút cho con ăn đến lúc bé khóc lớn không chịu mở miệng nữa mới thôi.

Chị Luân nói giọng kiên quyết: "Không ăn thì nhịn, lúc đói quá nó sẽ ăn". Thấy vậy tôi bảo: "Cháu còn nhỏ quá cho ăn cơm nát thế sẽ tăng sức ép cho dạ dày, không tốt cho em bé". Không ngờ, chị Luân nói tỉnh queo: "Không ai đau dạ dày vì ăn uống đâu ạ. Mình nghiên cứu kỹ rồi, trong dạ dày có men tiêu hóa, nó tiêu hóa được hết. Mình đã cho bột sắn dây nấu loãng nó trơn, trôi được qua cổ họng, chỉ có điều con bé này lười ăn quá".

Bé nhím bây giờ đã 11 tháng nhưng chỉ nặng khoảng 7kg, mặt lúc nào cũng kém tươi, nhìn đến tội. Cách đây 3 hôm, bà giúp việc của chị Luân cho biết: "Sáng nay tôi và mẹ nó đưa con bé đi khám dinh dưỡng, bác sĩ cho biết nó bị suy dinh dưỡng độ 2, khiến cả nhà phát hoảng. Chắc là tại cách cho ăn của mẹ nó khiến con bé không nuốt nổi. Khổ nỗi, nó không ăn được mẹ nó không ép ăn, cũng không chịu thay đổi cách nấu nướng. Hễ ai góp ý thì mẹ nó lại bảo: "Đó là cách chăm sóc con kiểu nước ngoài. Có vậy thì con nó mới nên người được"(?).

Từ chuyện chăm con của chị Luân, không ngờ nhóm các bà nội, bà ngoại và những người trông trẻ trong khu chung cư Cầu Diễn, Từ Liêm, Hà Nội mới nảy sinh ra chuyện có thêm nhiều bà mẹ khác thích chăm con theo kiểu "sính ngoại" như thế.

Bà nội cu Bi mở lời trước: "Thằng Bi nhà tôi sinh ra đã "chẳng đủ ăn" vì mẹ nó không cho nó bú mà cho ăn sữa ngoài. Khổ nỗi cái núm ở bình cứng nên thằng bé không mút được cứ khóc ngằn ngặt mà con mẹ nó vẫn trơ mặt ra nhìn, cương quyết không cho con bú. Nhiều lúc tôi điên lên, chửi cả hai vợ chồng thì con vợ lúc thì lý do không có sữa, núm ti tụt vào trong nên không cho con bú được; lúc thì cãi chày cãi cối là đang nuôi con theo kiểu khoa học, ở nước ngoài phần đa họ có cho con bú đâu mà trẻ con vẫn khỏe mạnh. Rồi con dâu vào mạng lôi ra các tài liệu (blog) bạn bè đang du học ở nước ngoài khoe con nuôi theo kiểu tây (cho uống sữa ngoài) vừa nhàn hạ, đứa trẻ lại phổng phao. Thằng chồng đọc xong còn hùa theo: "Thảo nào trước đây người Nhật thấp hơn mình, thế mà bây giờ thanh niên Nhật chả thấy ai lùn cả. Hoan hô vợ"- nghe mà tức lộn ruột", bà nội cu Bi ca thán.

Bà ngoại bé Bống lại bô bô kể: "Thằng Bi còn bú được hơn 3 tháng còn con Bống cháu tôi mới sinh được 3 tháng nhưng mẹ nó cũng không cho bú nữa mà cho uống sữa bột kèm ăn dặm. Thương cháu mà tôi nói chẳng được. Mẹ nó bảo, con cho cháu tập ăn dặm cho quen để con còn đi làm, không nó bị đói. Cứ mỗi lần con bé "chê" sữa, mẹ nó lại bảo: "Chắc nó chán sữa, thèm ăn bột rồi đấy". Thế là con bé bị chuyển sang ăn bột luôn".

Trẻ dễ bị rối loạn tiêu hóa

Theo ThS. Lê Thị Hải, Giám đốc Trung tâm Khám, tư vấn dinh dưỡng, Viện Dinh dưỡng Quốc gia, trẻ ăn dặm sớm tuy bụ bẫm nhưng có thể suy dinh dưỡng. Vì ăn bột làm bé no bụng, gây giảm cảm giác thèm bú, dẫn tới kém bú. Trong khi bột và những chất dinh dưỡng khác nấu cùng như trứng, thịt, tôm, cá... không thể đáp ứng nguồn dinh dưỡng dồi dào cho sự phát triển của bé như sữa mẹ. Nếu bú kém, ăn bột nhiều dễ gây hiện tượng bụ bẫm, nhưng thực ra bé lại suy dinh dưỡng, còi xương do thiếu chất. Với những bé cơ địa dễ dị ứng, nếu cho ăn dặm sớm còn làm tăng nguy cơ dị ứng ở bé, hay đau bụng và tăng tỷ lệ bị bệnh chàm. Thời điểm ăn dặm lý tưởng là từ 5-6 tháng tuổi.

Cũng theo ThS. BS Lê Thị Hải, đối với trẻ từ 6-8 tháng tuổi bắt đầu mọc răng sữa và cử động nhai cắn cũng xuất hiện. Nhưng ngay thời điểm này, đã cho con ăn cơm nát thì quá sớm, quá liều lĩnh. Chỉ nên cho trẻ ăn cơm nát khi trẻ được 2 tuổi là thích hợp nhất. Vì lúc này trẻ đã biết cắn nhai nghiền nát thức ăn trước khi xuống dạ dày. Nếu cho trẻ ăn cơm sớm thì trẻ sẽ nuốt chửng không nhai. Trong khi đó, việc nhai thức ăn được trộn với nước bọt làm cho sự hoạt động của men amylaza tiêu hoá các chất tinh bột (ở giai đoạn đầu). Nhiều nghiên cứu cho thấy lượng tinh bột không được tiêu hoá có thể làm ảnh hưởng tới sự hấp thu của các chất dinh dưỡng khác. Điều này cũng khiến trẻ dễ bị rối loạn tiêu hóa dẫn đến hiện tượng đi ngoài hoặc táo bón.
    "Yêu một người - chỉ cần một lý do...Nhưng để quên một người, cần rất nhiều lý do mà vẫn không được"
    .......................

tt1087b9
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 2,103 Bài viết

• 13,854 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bậy bạ quá , ngay ở Mỹ mà trẻ con 6 tháng chỉ mới ăn dặm bằng các loại thức ăn xay nhuyễn thành bột như trái cây , rau quả chứ thịt thì vẫn còn hạn chế vì trẻ chưa đủ răng . Cơm nát , thịt băm làm sao ăn được .
    Mình chỉ dùng thịt , xương hầm lấy nước ngọt rồi nấu với khoai tây , cà rốt và chút gạo , nấu thật mềm xong cho vào máy xay , xay thành bột cho con ăn .
    Trái cây như chuối cũng tán nhuyễn , bơ , táo , đào thì cho vào máy xay
    • 1,602 Bài viết

• 4,072 Được cảm ơn

Hoặc là mấy nhà báo này hóng hớt rồi tự ngồi tưởng tượng ra mà viết bài này, hoặc là có mấy bà mẹ "dở hơi", nửa mùa nên mới cho con ăn kiểu này
    Mình là người nghiên cứu đến nát tài liệu về ăn dặm kiểu Nhật, và chính mình áp dụng cho con mình pp ăn dặm này. Mình ko nói tài nhưng trộm vía đến lúc này, bé nhà mình ăn đc mọi món ăn của người lớn và phản xạ ăn thô của cháu rất tốt (ngoài 1 tuổi là bắt đầu đòi ăn xôi). Trong 6 tháng đầu cháu hoàn toàn bú mẹ và ko ăn dặm thêm bất cứ một đồ ăn j, bắt đầu tháng t7 mình hấp khoai lang, khoai tây, đậu cove (một ít thôi)....... rồi nghiền nhuyễn và trộn với sữa mẹ cho cháu tập ăn mỗi lần khoảng 1,2 thìa ăn cơm của người lớn. Tháng thứ 8 mình bắt đầu cho cháu ăn cháo mịn, và thỉnh thoảng tập nhai với bánh gạo của Wakodo, sau đó độ thô tăng dần. Như trong bài báo, đến 2 tuổi mới bắt đầu cho ăn cơm nát, lúc đó phản xạ nhai làm j còn mà tập với chả tành
    Còn về vụ ép con ăn thì mình vẫn bị tật ép con chứ ko anh hùng đc đến độ bỏ nó cho đói rồi ăn bù. Cứ đến h ăn là cho ngồi vào ghế xem đĩa Baby Einstein hoặc Brainy Baby, xem chán đĩa thì mẹ bịa đủ thứ chuyện làm con mắt chữ O mồm chữ A ra mà ăn cho hết suất. Nhưng mình đọc trên Lửa Ấm thấy có trường hợp một chị ở Pháp thì phải, cũng đau đầu vì con ko chịu ăn, đến bs dinh dữong rồi được tư vấn. Chị ấy đầu tiên cũng dỗ cho con ăn, nhưng nếu con cương quyết ko ăn thì cũng thôi, vài tiếng sau cho ăn lại, ăn được bao nhiêu thì ăn, dỗ chứ cũng ko ép nhiều. Sau 3 ngày thì cháu bé đó cũng tự động đòi ăn. Nhưng vấn đề là họ đổi bữa, đổi khẩu vị liên tục cho con, chứ như cái chị trong bài báo này cho con ăn cơm nát với thịt và bột sắn loãng như thế thì người lớn cũng chẳng nuốt đc chứ nói j trẻ con
    "Yêu một người - chỉ cần một lý do...Nhưng để quên một người, cần rất nhiều lý do mà vẫn không được"
    .......................

tt1087b9
    • 1,760 Bài viết

• 2,327 Được cảm ơn

Nước ngoài nào mà hướng dẫn cho bé sáu tháng tuổi ăn cơm nát hở giời?

Ở các nước phát triển, người ta nuôi con không phải bằng các phương pháp dân gian, mà là bằng khoa học, và luôn luôn tuân theo hướng dẫn của bác sĩ.

Các thông tin trên internet chỉ có giá trị tham khảo, trẻ em luôn được đưa đi bác sĩ khi gặp vấn đề về sức khỏe. Bình thường thì con nít cũng phải được kiểm tra sức khỏe định kỳ. Mấy người Tây họ chỉ tập trung dạy em bé cách tự lập, chứ không cho con cái ăn uống bậy bạ đâu. Họ rất kỹ lưỡng ở khâu vệ sinh và khâu lựa chọn thực phẩm phù hợp cho em bé. Giai đoạn nào bé cần ăn gì, uống gì, chơi gì...đều có hướng dẫn của bác sĩ.

Bài báo này chắc là bịa thôi!
    When a couple are in relationship, the girl talks and the boy listens
    After getting married, the husband talks and the wife listens
    After 5 year marriage, both of them talk and neighbors listen.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,258 Bài viết

• 1,337 Được cảm ơn

Phần trên của bài báo chắc lại là sản phẩm của trí tưởng tượng của "nhà báo" rồi. Tớ tin là khi các mẹ muốn tập cho con ăn theo cách khác truyền thống thì đều nghiên cứu kỹ càng chứ không thể nào như ví dụ ở bài trên được.
    You're my honeybunch, sugarplum, pumpie umpy umpkin, you're my sweetie pie.
    You're my cuppycake, gumdrop, snookum snookums, the apple of my eyes.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 2,286 Bài viết

• 2,527 Được cảm ơn

Nếu đây là chuyện có thật thì các mẹ cho tớ chửi bậy phát nhé: Sưu bố mấy con điên, đẻ thì dễ chứ dưỡng mới khó, nuôi con thế thì đẻ làm gì cho khổ trẻ
    • 182 Bài viết

• 211 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lilzay Xem bài viết
    Nếu đây là chuyện có thật thì các mẹ cho tớ chửi bậy phát nhé: Sưu bố mấy con điên, đẻ thì dễ chứ dưỡng mới khó, nuôi con thế thì đẻ làm gì cho khổ trẻ
    Có khi là TSB ...nhà báo ý mẹ nó à
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,975 Bài viết

• 5,233 Được cảm ơn

Đọc những bài này thấy làm báo đúng là dễ kiếm sống quá, chém gió lung tung là có tiền, xem mà phát ghen. >_<
    • 554 Bài viết

• 881 Được cảm ơn

Nhà báo dạo này hết đề tài để viết nên xào đi xào lại mấy bài về đề tài các mẹ nuôi con " kiểu tây " để kiếm nhuận bút, mỗi tội trí tưởng tượng của nhà báo hơi quá đà nên mới đưa hẳn 1 mẹ là giảng viên ra làm ví dụ,mà càng các bài sau thì càng làm cho mọi người thấy các bà mẹ ngày càng điên và ngu, chỉ có các bà với phong cách truyền thống là TUYỆT.Chán các lều báo!
    • JAL
      Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 3,227 Bài viết

• 3,836 Được cảm ơn

Thỉnh thoảng vẫn có bà mẹ mù quáng copy cách nuôi con kiểu Tây mà không tính đến hoàn cảnh và điều kiện áp dụng ...
    Ngay ở diễn đàn này, 1 topic về nuôi con kiểu Tây mình đã đọc thấy ít nhất 2-3 mẹ cổ vũ việc cho con uống sữa tươi lạnh (lấy từ tủ lạnh ra) và đắc thắng cho rằng như vậy là tốt cho con, chả ảnh hưởng gì cả ....

Các mẹ ấy không biết rằng sữa tươi ở nước ngoài khác với sữa đóng hộp giấy ở VN lắm.
    Thứ nhất sữa ở VN đóng trong hộp giấy không phải là sữa tươi, chỉ là sữa bột pha với nước, rất nhiều đường và hương liệu. Đường sẽ làm ảnh hưởng đến răng trẻ và làm trẻ dư calo, tích nhiều thì gây mập; chưa kể hương liệu và chất bảo quan có trong hộp sữa giấy để bảo quản nó trong 6 tháng.

Sữa tươi ở nước ngoài là sữa vắt từ ...con bò. Không có đường, không có hương liệu và có nhiều loại khác nhau: 4% kem, 2% kem, 1% kem. Tùy cân nặng và ...mỡ của trẻ hay cả nhà mà chọn loại nào phù hợp.

Trẻ em nhỏ đến khoảng 2-3t họ vẫn cho trẻ uống sữa hâm nóng. Vào cửa hàng có bán dụng cụ nấu nướng, cái nhiều nhất mình nhìn thấy là nồi hâm sữa (bây giờ nhiều người hâm sữa trong lò vi sóng). Cứ nghĩ em, cơ thể con bạn là 37oc, bạn cho con uống sữa lạnh 15-20oc, vậy cơ thể phải làm việc (hoặc mất đi 1 lượng nhiệt năng) để "hâm nóng" sữa trong bụng chứ.
    • 1,602 Bài viết

• 4,072 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi JAL Xem bài viết
    Thỉnh thoảng vẫn có bà mẹ mù quáng copy cách nuôi con kiểu Tây mà không tính đến hoàn cảnh và điều kiện áp dụng ...
    Ngay ở diễn đàn này, 1 topic về nuôi con kiểu Tây mình đã đọc thấy ít nhất 2-3 mẹ cổ vũ việc cho con uống sữa tươi lạnh (lấy từ tủ lạnh ra) và đắc thắng cho rằng như vậy là tốt cho con, chả ảnh hưởng gì cả ....

Các mẹ ấy không biết rằng sữa tươi ở nước ngoài khác với sữa đóng hộp giấy ở VN lắm.
    Thứ nhất sữa ở VN đóng trong hộp giấy không phải là sữa tươi, chỉ là sữa bột pha với nước, rất nhiều đường và hương liệu.
    Đường sẽ làm ảnh hưởng đến răng trẻ và làm trẻ dư calo, tích nhiều thì gây mập; chưa kể hương liệu và chất bảo quan có trong hộp sữa giấy để bảo quản nó trong 6 tháng.

Sữa tươi ở nước ngoài là sữa vắt từ ...con bò. Không có đường, không có hương liệu và có nhiều loại khác nhau: 4% kem, 2% kem, 1% kem. Tùy cân nặng và ...mỡ của trẻ hay cả nhà mà chọn loại nào phù hợp.

Trẻ em nhỏ đến khoảng 2-3t họ vẫn cho trẻ uống sữa hâm nóng. Vào cửa hàng có bán dụng cụ nấu nướng, cái nhiều nhất mình nhìn thấy là nồi hâm sữa (bây giờ nhiều người hâm sữa trong lò vi sóng). Cứ nghĩ em, cơ thể con bạn là 37oc, bạn cho con uống sữa lạnh 15-20oc, vậy cơ thể phải làm việc (hoặc mất đi 1 lượng nhiệt năng) để "hâm nóng" sữa trong bụng chứ.
    Bên cạnh loại sữa bạn nói ở phần in đậm ý, đó là sữa hoàn nguyên bạn ah. Có 2 loại sữa đóng hộp là sữa hoàn nguyên (thường ghi ngoài vỏ là sữa tiệt trùng thôi) và một loại khác là sữa tươi (ngoài vỏ họ sẽ ghi rất rõ là sữa tươi tiệt trùng/thanh trùng). Loại sữa này là sữa tươi nguyên chất, chỉ khác nhau là công nghệ xử lý là thanh trùng hay tiệt trùng, và có cho thêm đường hay ko thôi. Mình thì mình vẫn chọn loại sữa tươi thanh trùng ko đường cho con mình uống thêm bên cạnh sữa công thức của nó. Chứ ko phải trên thị trường hoàn toàn chỉ là sữa hoàn nguyên như bạn nói đâu
    Mình cũng phản đối việc cho con uống sữa lấy từ tủ lạnh ra, mình nghĩ hệ hô hấp của trẻ con còn yếu, nó uống sữa lạnh như thế thì chưa nói đến các việc có hại khác, mà trước mắt mình nghĩ chúng nó sẽ bị viêm họng ngay chứ nhỉ Đến bản thân mình còn chẳng dám uống sữa/đồ uống lấy từ tủ lạnh ra rồi dùng ngay như thế
    .......................

tt1087b9
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 849 Bài viết

• 1,691 Được cảm ơn

tớ chả biết bài báo này thật hay bịa nhưng nều là thật thì bà mẹ trong bài báo tớ dám nói vừa u và cà rốt, chả tây nào dạy nuôi con theo kiểu đấy cả, tớ đang ớ tây đây và đọc tài liệu của tây ko có tài liệu nào dậy u như thế , các bà mẹ này đọc mà ko hiểi hết ý tây nó nói thế nào dẫn đến tình trạng nuôi con như thế vừa hành con vừa tội con đúng là học đòi tây chả ra tây mà ta chả ra ta,
    Ờ NN trẻ con 6 tháng mới bắt đầu ăn dặm mới đâu chỉ là rau củ quả ghiền nhuyễn, khi bé đến 8 hay 9 tháng mới bắt đâu cho ăn thịt cá,, nhưng ít ko mỡ.....dân dần mới tăng lên cho bé tập nhai, khi bé nhai mới cho ăn thức ăn lổn nhổn,
    Tây nó vẫn cho con bú sữa mẹ đấy chứ nhưng dặm thêm sữa bột, như tớ đẻ bsi tây bắt tớ cho con bú đấy ko cho bú bình ngay đâu chỉ khi tớ ko đủ sữa lúc đó mới cho bú bình..........nẫu các bà mẹ này quá
    bên NN con được 1 tuổi bú sữa tươi rồi ko bú sữa bột nhiều đâu, thường là sữa lạnh, sữa tươi ở NN bú lạnh ngon hơn hâm nóng mà, còn sữa VN ko phải sữa tươi vì sữa tươi hạn sử dụng ngắn lắm mà sữa VN cứ nói sữa tươi hạn sử dụng dài cả năm ....
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 112 Bài viết

• 153 Được cảm ơn

Nếu trường hợp này có thật thì phải đặt title là Mẹ ngu dốt, con đi ngoài mới đúng.
    :Rose::Rose::Rose: You're my sunshine :Rose::Rose::Rose:
    • JAL
      Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 3,227 Bài viết

• 3,836 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi chichbong09 Xem bài viết
    Chứ ko phải trên thị trường hoàn toàn chỉ là sữa hoàn nguyên như bạn nói đâu
    Mình biết có sữa tươi thanh trùng chứ. Nhưng sau cái vụ ầm ĩ sữa tươi của Vinamilk là đồ dỏm thì mình chả còn tin vào sữa tươi thanh trùng sx ở VN nữa. Vinamilk chiếm phần lớn thị trường trong nước mà làm ăn gian dối thì ....

Con mình ần uống sữa tươi thì phải dặn người quan ở Hóc môn lấy sữa tươi về mình tự nấu. Còn thôi thì uống sữa công thức cho lành... Mẹ chồng và chị chồng mình thấy con mình 3t mà vẫn uống sữa công thức thì mắt tròn, mắt dẹt, lấm lét hỏi tại sao

p/s: thỉnh thoảng con mình vẫn uống vinamilk hay cô gái Hà lan, nhưng là thỉnh thoảng thôi vì uống cái đó dễ nghiền.
    • Thành viên tích cực 2015
    • 10 năm
    • 87 Bài viết

• 70 Được cảm ơn

Ko tin tưởng lắm, GV ĐH mà ko đọc sách hướng dẫn chăm trẻ sao? Vi phạm những cái cơ bản nhất rồi
    • 313 Bài viết

• 394 Được cảm ơn

Tây nào khuyến khích uống sữa ngoài, bỏ sữa mẹ vậy. Báo chí nhảm nhí quá đi mất.
    Còn việc uống sữa từ tủ lạnh ra cũng ko thấy Tây nào khuyến khích cả, chỉ thấy bọn nó cho uống sữa nhiệt độ phòng (tức là sữa bỏ ngoài tủ lạnh và không cần hâm nóng) thôi.
    Làm báo giờ dễ nhỉ, hay mình cũng đi làm báo, ngồi chờ con đi ị cũng ngoáy được dăm bài ý chứ. Hic
    Ở Việt Nam thì Công Lý cũng chỉ là một diễn viên hài
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 1,839 Bài viết

• 6,390 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi JAL Xem bài viết
    Mình biết có sữa tươi thanh trùng chứ. Nhưng sau cái vụ ầm ĩ sữa tươi của Vinamilk là đồ dỏm thì mình chả còn tin vào sữa tươi thanh trùng sx ở VN nữa. Vinamilk chiếm phần lớn thị trường trong nước mà làm ăn gian dối thì ..
    Bạn mình từng làm ở sữa Cô gái Hà Lan nói rằng tất cả các nhãn sữa ở VN đều pha từ sữa bột, cứ so sánh lượng sữa bán ra và đàn bò sữa là biết ngay, chênh lệch lớn lắm. Chỉ có sữa Long Thành tương đối tốt thôi. Một phần do không có luật nên các hãng làm ăn láo, một phần do người tiêu dùng VN (ngu nên) thích hương vị sữa bột hơn vị sữa tươi nguyên chất
    • 67 Bài viết

• 94 Được cảm ơn

Mình thấy vì những bài báo kiểu chụp mũ như vầy, sẽ làm tăng thêm "chứng cứ" cho các ông bà nội ngoại hai bên để phản bác cách nuôi con hiện đại, khác với truyền thống của các chị em hiện nay. Chán với tình cảnh báo chí nước nhà thật. Bởi thế, nghe ai đó bảo, không thể xem việc đọc báo là thay cho đọc sách đc, nhất là với lều báo VN hiện giờ
    • Chờ kích hoạt
    • 12 năm
    • 5,279 Bài viết

• 24,522 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi chichbong09 Xem bài viết
    [.....

Trẻ dễ bị rối loạn tiêu hóa

Theo ThS. Lê Thị Hải, Giám đốc Trung tâm Khám, tư vấn dinh dưỡng, Viện Dinh dưỡng Quốc gia, trẻ ăn dặm sớm tuy bụ bẫm nhưng có thể suy dinh dưỡng. Vì ăn bột làm bé no bụng, gây giảm cảm giác thèm bú, dẫn tới kém bú. Trong khi bột và những chất dinh dưỡng khác nấu cùng như trứng, thịt, tôm, cá... không thể đáp ứng nguồn dinh dưỡng dồi dào cho sự phát triển của bé như sữa mẹ. Nếu bú kém, ăn bột nhiều dễ gây hiện tượng bụ bẫm, nhưng thực ra bé lại suy dinh dưỡng, còi xương do thiếu chất. Với những bé cơ địa dễ dị ứng, nếu cho ăn dặm sớm còn làm tăng nguy cơ dị ứng ở bé, hay đau bụng và tăng tỷ lệ bị bệnh chàm. Thời điểm ăn dặm lý tưởng là từ 5-6 tháng tuổi.

Cũng theo ThS. BS Lê Thị Hải, đối với trẻ từ 6-8 tháng tuổi bắt đầu mọc răng sữa và cử động nhai cắn cũng xuất hiện. Nhưng ngay thời điểm này, đã cho con ăn cơm nát thì quá sớm, quá liều lĩnh. Chỉ nên cho trẻ ăn cơm nát khi trẻ được 2 tuổi là thích hợp nhất. Vì lúc này trẻ đã biết cắn nhai nghiền nát thức ăn trước khi xuống dạ dày. Nếu cho trẻ ăn cơm sớm thì trẻ sẽ nuốt chửng không nhai. Trong khi đó, việc nhai thức ăn được trộn với nước bọt làm cho sự hoạt động của men amylaza tiêu hoá các chất tinh bột (ở giai đoạn đầu). Nhiều nghiên cứu cho thấy lượng tinh bột không được tiêu hoá có thể làm ảnh hưởng tới sự hấp thu của các chất dinh dưỡng khác. Điều này cũng khiến trẻ dễ bị rối loạn tiêu hóa dẫn đến hiện tượng đi ngoài hoặc táo bón.
    Haizza, mỗi thời lại dạy khác nhau, mẹ nào sanh con 1998 vô confirm giùm Suty là giai đoạn đó cũng sách vở, cũng báo chí bẩu là trẻ 4 tháng bắt đầu ăn dặm hichic, Suty học nấu ăn dặm cho con tại bv Từ dũ nha, chứ thời đó internet chưa thông dụng như bây giờ. 6 tháng con gái Suty đã ăn cơm nhão tán qua cái lưới của bộ chén dành nuôi trẻ ăn dặm chứ ko xay nhuyễn như bột, con gái bây giờ đã 14 tuổi, cao 1.63 nặng 52kg... May là chưa thấy vấn đề gì ở dạ dày hết
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 5,007 Bài viết

• 11,887 Được cảm ơn

Giảng viên một trường đại học không thể ngu dốt và thiếu kiến thức trầm trọng như cái thằng viết bài này được.
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2