TIN TÀI TRỢ.

Nước Mỹ “quên” khóa cửa và thấy khóa bị phá ở Nội Bài

• 43 Lượt chia sẻ
  • 15.1K Lượt đọc
  • 56 Trả lời

• Trang 3/3

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 2
  • 3

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 2,237 Bài viết

• 9,439 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Hôm rồi nhà mình từ Mỹ về có 2 thùng carton to đựng đồ lặt vặt của người thân gửi, dán băng keo bít bùng rồi vậy mà ở góc thùng cũng bị moi móc 4 góc. May mà chẳng có gì quý giá toàn ba cái quần áo cũ, mỹ phẩm thừa mà dì mình tiếc của, tiếc kg trống nên cố nhét thôi, chứ cỡ laptop là tiêu rồi. Hàng hóa đều soi qua máy, nếu là hàng cấm thì đã bị rạch thùng ra kiểm tra rồi, làm gì có chuyện lủng 4 lỗ 4 góc y như chuột gặm vậy.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 8 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 1,237 Bài viết

• 2,372 Được cảm ơn

Tụi Mỹ nó xây dựng tính cách Mỹ, văn hóa Mỹ, tự hào về nó. Bình thường thôi.

Vn ta đang xây dựng con người xã hội chủ nghĩa, sống chiến đấu lao động học tập theo gương và đạo đức bác Hồ vô vàn kính yêu.

Năm nay là năm bản lề, đang trong kỳ quá độ, nên ở vn có trộm cắp vặt là khó tránh khỏi.

Rất may, lực lượng công bộc của dân đều rất trong sạch chí công vô tư, cần kiệm liêm chính, được toàn thể nhân dân cả nước tuyệt đối tin yêu.

P/s: đã tự đục bỏ đoạn dc cho là ko phù hợp
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,720 Bài viết

• 2,500 Được cảm ơn

Đã ai đọc "Vì sao chúng ta chưa thành người" của Aziz Nesin chưa?
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 382 Bài viết

• 120 Được cảm ơn

[
    QUOTE=orchid81;20511178]Hôm rồi nhà mình từ Mỹ về có 2 thùng carton to đựng đồ lặt vặt của người thân gửi, dán băng keo bít bùng rồi vậy mà ở góc thùng cũng bị moi móc 4 góc. May mà chẳng có gì quý giá toàn ba cái quần áo cũ, mỹ phẩm thừa mà dì mình tiếc của, tiếc kg trống nên cố nhét thôi, chứ cỡ laptop là tiêu rồi. Hàng hóa đều soi qua máy, nếu là hàng cấm thì đã bị rạch thùng ra kiểm tra rồi, làm gì có chuyện lủng 4 lỗ 4 góc y như chuột gặm vậy.
    [/QUOTE]

Mình nghĩ là chuột đầu đen nó gặm .. :Laughing:
    Các con là bình minh của Bo^' Me. !! :LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc:
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1,180 Bài viết

• 5,064 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi vnposh Xem bài viết
    Ở Việt Nam mình, mất đồ dùng lặt vặt hàng ngày là chuyện cơm bữa, mất tiền thì là chuyện lớn,... nhưng lớn nhất là mất niềm tin giữa con người với nhau.

Sở Kiến Hành (Những điều trông thấy)
    Tác giả: Nguyễn Du

Một mẹ cùng ba con,
    Lê la bên đường nọ,
    Đứa bé ôm trong lòng,
    Đứa lớn tay mang giỏ.

Trong giỏ đựng những gì?
    Mớ rau lẫn tấm cám,
    Nửa ngày bụng vẫn không,
    Áo quần vẻ co dúm.

Gặp người chẳng dám nhìn,
    Lệ sa vạt áo ướt,
    Mấy con vẫn cười đùa,
    Biết đâu lòng mẹ xót.

Lòng mẹ xót vì sao?
    Đói kém phải phiêu bạt.
    Nơi đây mùa khá hơn,
    Giá gạo không quá đắt.

Quản chi bước lưu ly,
    Miễn sống qua thì đói.
    Nhưng một người làm thuê ,
    Nuôi bốn miệng sao nổi!

Lần phố xin miếng ăn,
    Cách ấy đâu được mãi!
    Chết lăn rãnh đến nơi,
    Thịt da béo cầy sói.

Mẹ chết có tiếc gì,
    Thương đàn con vô tội,
    Nỗi đau như xé lòng,
    Trời cao có thấu nổi?

Gió lạnh bỗng đâu về
    Khách đi đường rầu rĩ,
    Đêm qua trạm Tây hà
    Mâm cỗ sang vô kể?

Nào vây cá, gân hươu,
    Lợn dê mâm đầy ngút,
    Quan lớn không gắp qua,
    Các thầy chỉ nếm chút.

Thức ăn thừa đổ đi
    Quanh xóm no đàn chó,
    Biết đâu bên đường quan,
    Có mẹ con cực khổ!

Ai vẽ bức tranh này
    Dâng lên nhà vua rõ!

Nguyễn Hữu Bổng dịch thơ
    Thời nay vẫn chả khác gì thời của cụ Nguyễn
    Mỗi ngày tôi chọn một niềm vui (TCS)
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 8 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 843 Bài viết

• 1,309 Được cảm ơn

Chúng ta để ý là bác Thiều là nhà văn, người rất thận trọng trong từng câu chữ để tránh hiểu nhầm ý bác.

Lối sống ấy không phụ thuộc nhiều vào hoàn cảnh sống nghèo khó hay thiếu thốn...Đó là lối sống của văn hóa, luật pháp và lòng tự trọng. Đương nhiên không phải tất cả những người Mỹ sống như vậy. Nhưng cách sống ấy là cách sống của đại đa số người Mỹ.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 6,756 Bài viết

• 9,814 Được cảm ơn

Chắc tiền mua khóa đắt quá

LA9-4SN_LRG

$420.00 USD Save: 17% off (Ông Thiều nói người Mỹ kho mua hàng trả giá từng xu) có lẽ tiền khóa đắt quá, chả cần dùng đến nữa.
    6vu
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1,180 Bài viết

• 5,064 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi goldenfluss Xem bài viết
    Có một thực tế là khi đi sang các Châu Âu và Mỹ em chẳng bao giờ vừa xách túi, vừa mắt trước mắt sau sợ giật đồ như ở VN :Smiling:
    Chứ như ở VN, ngay sân bay nhé, em quên cái điện thoại ở ghế ngồi, vào toilet ra đã thấy không cánh mà bay :Sick:
    Còn ở Đức thì em có vài lần quên đồ, nhưng khi quay lại thì nó vẫn còn ở đó
    châu Âu là nước nào chứ Pháp với Ý thì ăn cắp như rươi ạ. đi xe bus nó còn tranh thủ thò tay vào túi mình móc ví.
    mình cũng vì chủ quan là Tây ko ăn trộm nên có lần bị cướp laptop ngay giữa ban ngày ở Úc, ngay trước cửa thư viện trường luôn. mà thằng cướp là thằng da trắng mũi lõ nhé.
    Mỗi ngày tôi chọn một niềm vui (TCS)
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 156 Bài viết

• 226 Được cảm ơn

Mình chưa được đến nước Mỹ bao giờ nhưng nơi mình ở, một thành phố nhỏ của Việt Nam thì mọi người thường đỗ xe máy, ô tô ở cửa, 11-12 giờ khuya mới đưa vào nhà, đi xe máy mà rơi đồ nhiều khi chưa kịp quay xe lại nhặt thì người đi sau đã dừng lại nhặt giùm rồi mang lên cho. Mẹ mình lớn tuổi đi xe đạp đi chợ gần nhà có khi quên luôn ở chợ cóc gần nhà, các cô bác bán hàng biết xe của mẹ nên cất giùm, hôm sau thấy thì gọi vào lấy chứ mẹ quên xe mà cũng đâu có nhớ ra là quên
    Về cơ bản dân bản địa ở chỗ mình là lành tính và thật thà nhưng ở đâu cũng vậy thôi, cũng có đôi nơi mà giang hồ tứ chiếng tụ hội nhiều, có việc đi ngang những khu đó thì cẩn thận đồ đạc chút là được
    Nhà báo có vẻ như là lấy nơi đẹp nhất của Mỹ đi so với nơi tứ xứ tụ hội phức tạp của VN rồi
    • 6,756 Bài viết

• 9,814 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hanoian05 Xem bài viết
    châu Âu là nước nào chứ Pháp với Ý thì ăn cắp như rươi ạ. đi xe bus nó còn tranh thủ thò tay vào túi mình móc ví.
    mình cũng vì chủ quan là Tây ko ăn trộm nên có lần bị cướp laptop ngay giữa ban ngày ở Úc, ngay trước cửa thư viện trường luôn. mà thằng cướp là thằng da trắng mũi lõ nhé.
    Chắc tại bên Tây túi xách hàng hiệu là bình thường nên chả ai chú ý, chả biết họ đựng thứ gì bên trong, vớ vẩn giật được 1 cái lại ăn kẹo đồng liền.

Khen nước Mỹ thì khen vừa vừa thôi, nếu không F.B.I nó thất nghiệp nó kiện chính phủ thì sao.
    6vu
    • 1,720 Bài viết

• 2,500 Được cảm ơn

Úc trộm cướp như rươi. Đỡ là đỡ hơn VN chứ có phải nước thánh của Chúa Trời đâu. Mà vẫn có đứa ăn cắp trên nước thánh đó thôi...
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,286 Bài viết

• 1,696 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hanoian05 Xem bài viết
    Thời nay vẫn chả khác gì thời của cụ Nguyễn
    Phải chăng bối cảnh lịch sử giống nhau chăng?

Nhiều đề tài lịch sử trên WTT đã bóng gió về vấn đề này.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 50 Bài viết

• 37 Được cảm ơn

Lúc trước nghe kể có gia đình kia ở Mỹ trước khi đi du lịch thì dán mảnh giấy ở trên cửa dặn bọn trộm là nếu có vào lấy thì đừng đập cửa kính, tại vì đập rồi thì làm lại rất tốn tiền, cứ mở cửa mà vào. Ở Mỹ thì cũng tùy khu thôi các bác ạ, khu dân cư trí thức thì chỉ cần xe lạ đậu trước nhà 1-2 ngày là bọn hàng xóm nó gọi police rồi. Còn khu nào không an toàn lắm thì đã có bảo hiểm nó lo rồi, trộm vào nhà mất gì thì cứ báo bảo hiểm để được đền thôi.
    Hơn nữa trừ phi là trộm chuyên nghiệp nó đem xe tải tới dọn sạch nhà các bác, còn trộm vặt nhiều lắm nó chỉ lấy những thứ gọn nhẹ như laptop, điện thoại, máy ảnh,... nó vác đi thôi. Chứ TV, tủ lạnh cồng kềnh lắm vác ra đường là bị nghi ngờ ngay.
    • 122 Bài viết

• 473 Được cảm ơn

em là chúa đoản, 10 lần mở cửa là hết 4 lần quên chìa khóa trong ổ khóa, cứ thế mà mẹ con đi ngủ, đến khi sáng ra mới biết. Có mấy lần đi chợ về lo vác đồ đạc mà quên ko đóng cửa xe luôn cũng chẳng sao.Em ở chung cư tầng 1 nên ít khi nào khóa cửa kiếng. Còn chung cư em ở gần tới xmas thì ôi thôi nhà nào cũng 2, 3 hộp đồ mua online để trước cửa cả ngày mà chẳng ai thèm lấy.
    • 8 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 843 Bài viết

• 1,309 Được cảm ơn

Cái này tôi xin gửi tặng cho bác Thiều,tôi chỉ là kẻ cóp pết mà thôi.
    31 thành viên cảm ơn bundocmung vì bài viết hữu ích:

andtn (Hôm nay), Bác Bo Bo (Hôm nay), be-buti (Hôm nay), bessal (Hôm nay), Birmingham (Hôm nay), Canci (Hôm nay), cunglatruong (Hôm nay), Cytherea (Hôm nay), Dương Cưu (Hôm nay), Elas (Hôm nay), fathermonkey (Hôm nay), Gau Mina (Hôm nay), hanoian05 (Hôm nay), healthywealthy (Hôm nay), heisei (Hôm nay), lily_ (Hôm nay), loxinh (Hôm nay), ME KEANU (Hôm nay), mecb (Hôm nay), nghiadia86 (Hôm nay), orchid81 (Hôm nay), PiPicPoc (Hôm nay), qqa (Hôm nay), smile85 (Hôm nay), thuyquangvn (Hôm nay), Tolichic (Hôm nay), trangsophia (Hôm nay), tun2002 (Hôm nay), vandang23 (Hôm nay), willydangyeu (Hôm nay), Xing_xing (Hôm nay)
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1,969 Bài viết

• 674 Được cảm ơn

Mình ghét nhất là đọc mấy bài báo như vầy!
    CỨ mãi đem Việt Nam ra so sánh với Mỹ Pháp Đức! Thử hỏi Việt Nam qua 2 cuộc chiến tranh và đang từng bước cải thiện đi lên. Cầu thang thì cũng phải đi từng bật mới lên cao, chứ đâu có thể nhảy được, cái gì nó cũng có tàn dư của nó!
    Thử hỏi nhà mà bị đốt 2 lần thì còn gì???
    Rõ ghét! Mình không phủ nhận là nước phương tây họ tiên tiến hơn mình, nhưng cũng không có nghĩa là mình ngồi ở nhà ăn cơm mà ngó qua nhà người ta xem hôm nay họ ăn bánh mì hay mì ống!
    ======================= NGƯỜI GIÀU, KHÔNG PHẢI LÀ NGƯỜI KIẾM ĐƯỢC NHIỀU TIỀN ========================
    ================================ MÀ LÀ NGƯỜI GIỮ ĐƯỢC NHIỀU TIỀN ==================================
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 334 Bài viết

• 345 Được cảm ơn

Mình nghĩ là ở đâu cũng có người này, người khác. Đọc những bài như bác Thiều nói thì cũng để cho mỗi người tự suy nghĩ và hướng thiện, chứ mình không nghĩ là bác Thiều có ý chê VN, khen Mỹ hay ngược lại đâu.
    Mẹ ơi, mẹ với con có họ với nhau không? Sao họ con khác họ mẹ?
  • Trang 3/3

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 2
  • 3