TIN TÀI TRỢ.

Nữ sinh bị đánh hội đồng ở Nghệ An lên tiếng

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.88K Lượt đọc
  • 10 Trả lời

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 256 Bài viết

• 41 Được cảm ơn

16/09/2010 15:12 (GMT +7)
    Không còn vẻ rũ rượi khi bị đánh. Tóc búi cao, khuôn mặt thanh thoát. Trao đổi với PV, Nguyễn Thị Hà Như, học sinh lớp 12A6 của Trường THPT Hà Huy Tập (TP.Vinh, Nghệ An) cho rằng mình bị đánh nhầm…

Ông bảo vệ trường THPT Hà Huy Tập, nơi Như học bảo: Chắc phải 11h Như mới tan học. Sáng nay (16/9) mẹ và chị gái Như đang làm việc với công an thành phố Vinh.
    Nữ sinh Như. Ảnh: CANA

Đúng giờ, Như bước vào phòng bảo vệ. Không khép nép sợ hãi, Như bảo cho em xem ảnh với. Như có vẻ bất ngờ khi thấy hình ảnh mình trên báo.

Như nhớ lại: "Hôm đó là thứ 4 (cách đây 1 tuần), khoảng hơn 11h em tan học. Vừa ra tới cổng trường thì có một số người gọi em sang ngõ đối diện trường. Sang đến nơi, em bị kéo lên xe máy. Sau đó xe phóng vút đi mà chẳng hiểu nguyên nhân gì. Em bị đánh nhầm anh ạ. Cùng đi theo xe em còn có 5 - 6 xe máy khác.

Đến điểm gần khách sạn Đông Âu (xã Nghi Phú, thành phố Vinh) thì mấy bạn gái thả em xuống và đấm đá em túi bụi… Em chẳng hiểu chuyện gì xảy ra cả".

Nói về việc không bị đánh nữa, Như bảo: "Đó là do mẹ em đấy, mẹ đã cứu em…".

Theo lời kể của Như, hôm đó, mẹ nữ sinh này đứng phía bên cổng trường chờ con. Thấy con bị "bắt cóc" lên xe, bà tưởng là Như theo bạn đi chơi. Ra tới Bệnh viện Đông Âu thấy con bị đánh, bà lao vào can ngăn.

"Mẹ em cũng bị đánh sưng hết chân. Xe của mẹ cũng bị đập… Em sợ lắm…".

Được biết, hiện Công an thành phố Vinh đã làm việc với BGH Trường THPT Hà Huy Tập và cá nhân Như. Thầy Nguyễn Đình Cường, Hiệu phó nhà trường cho biết, hiện trường đã động viên Như tiếp tục đi học bình thường.

Theo Trọng Đức
    http://www.tintuconline.com.vn/vn/ti...360/index.html
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 3,844 Bài viết

• 1,791 Được cảm ơn

Bạo hành từ nhà ra xã hội
    Từ thế hệ này sang thế hệ khác
    Tại sao con bé Như không kêu cứu nhỉ, chạy trốn vào nhà ai đó?
    • 2,479 Bài viết

• 5,050 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chạy đằng trời, chúng nó đánh kiểu chó đàn thì chạy sao nổi. Nhà dân cũng ko ai dám cho vào đâu, bọn trẻ con bây giờ hung hãn lắm, cho đứa bị đánh trốn nhờ nay mai nó đánh luôn ngta thì sao?
    • 853 Bài viết

• 1,081 Được cảm ơn

Đến mẹ bé này cũng bị đánh sưng chân lên, khiếp thật. Chắc chỉ có đờn ông nhảy vào can thiệp thì may ra...
    • 9,374 Bài viết

• 17,331 Được cảm ơn

Cái bọn mất dạy ấy phải đánh cho chúng nó 1 trận rồi lôi lên Công An.
    Con thích bố mẹ cứ vui như thế này!

https://www.youtube.com/watch?v=ZZ1ijNTYfOA
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 3,844 Bài viết

• 1,791 Được cảm ơn

* Cập nhật cách đây 0 giờ 7 phút

1 trong 4 người “tra tấn” nữ sinh bị nhiễm HIV?

Nguồn tin riêng của VietNamNet cho hay: 1 trong 4 người tham gia vụ “tra tấn” tập thể đã bị nhiễm HIV.

Sáng 16/9, trao đổi với VietNamNet, ông Đặng Quang Hùng, Phó hiệu trưởng Trường THPT Nguyễn Trường Tộ (TP Vinh, Nghệ An) cho biết: “Sau khi nhận được thông tin về việc học sinh trường mình tham gia đánh hội đồng một nữ sinh, chúng tôi lập tức xác minh thông tin. Quan sát kỹ đoạn clip, chúng tôi đã xác định được người mặc áo khoác xanh đỏ tên là H., từng là học lớp 12C2 tại trường”.

Được biết, H. là học sinh cá biệt tại trường THPT Nguyễn Truờng Tộ, thường gây gổ đánh nhau. Năm học 2008 -2009, Huyền bị nhà trường đuổi học vì hành vi đánh người khác.

2/4 người tham gia hành hung nữ sinh là học sinh trường THPT Nguyễn Trường Tộ.
    “Người đội chiếc nón màu xanh, mặc quần áo giống con trai đó là một người ái nam, ái nữ; là người yêu của em H., chưa xác định được tên. Theo các em học sinh trường tôi cho biết thì “nữ sinh” này trước là học sinh trường THPT Hà Huy Tập, đã bị đuổi học và bị nhiễm HIV” - ông Hùng thông tin trước vụ việc.

Cũng theo ông Hùng, thì năm học 2010, những vụ đánh nhau, xô xát xẩy ra giữa các học sinh nữ đều liên quan đến chuyện ghen tuông.

Nữ sinh Nguyễn Thị Hà Như - học sinh lớp 12A6, trường THPT Hà Huy Tập (Nguồn: Báo Công an Nghệ An)
    Chiều 16/9, ông Hoàng Minh Lương, Phó hiệu trưởng Trường THPT Hà Huy cho hay: “Nữ sinh bị đánh trong video clip tên là Nguyễn Thị Hà Như, học sinh lớp 12A6. Thời gian em Như bị hành hung khoảng 11 giờ, thứ 4 tại bờ rào bên cạnh Bệnh viên đa khoa Đông Âu, xã Nghi Phú (TP. Vinh). Sáng nay, Công an TP. Vinh phối hợp cùng nhà trường đã làm việc với gia đình, học sinh bị hành hung ngay tại Trường THPT Hà Huy Tập”.

Theo lời kể của nạn nhân Nguyễn Thị Hà Như thì: cách đây hơn 1 tuần, tan học, Như bước ra cổng trường thì có 1 nhóm bạn gọi em sang bên kia đường.

Sau đó, nhóm người này đã kéo em đi dọc đường Tản Đà (đối diện trường Hà Huy Tập). Một lúc sau, nhóm người này khống chế, bắt Như ngồi lên xe máy. Theo sau Như thì có 4, 5 chiếc xe máy rồ ga đuổi theo.

Đến gần Bệnh viện Đông Âu (xã Nghi Phú, TP. Vinh) thì cả nhóm bạn gái thả Như xuống, cùng nhau đấm đá túi bụi.

Hiện tại, vụ việc nữ sinh bị đánh hội đồng đang được các cơ quan chức năng liên quan tiếp tục làm rõ.

Được biết, trong 4 người tham gia đánh hội đồng nữ sinh Như thì 2 người là học sinh trường THPT Nguyễn Trường Tộ tên Huyền và Hà; 1 người tên là Trà – học sinh lớp 12A trường THPT Hữu Nghị.

Trao đổi qua điện thoại, ông Nguyễn Công Sáu – Hiệu trưởng trường THPT Hữu Nghị cho hay, Trà là vận động viên Thể dục thể thao được gửi học văn hóa tại trường.
    Chia sẻ qua: Chia sẻ bài này lên Yume Chia sẻ bài này lên Facebook Chia sẻ bài này lên Yahoo Messenger
    Theo VietNamNet

http://tintuc.timnhanh.com/xa-hoi/gi...hie-m-HIV-.htm

“Người đội chiếc nón màu xanh, mặc quần áo giống con trai đó là một người ái nam, ái nữ; là người yêu của em H., chưa xác định được tên. Theo các em học sinh trường tôi cho biết thì “nữ sinh” này trước là học sinh trường THPT Hà Huy Tập, đã bị đuổi học và bị nhiễm HIV” - ông Hùng thông tin trước vụ việc.
    Thầy giáo tuyên bố như vậy là sai rồi. Chuyện nhiễm H phải được giữ kín cho người bệnh nhằm chống kì thị người bệnh
    • 383 Bài viết

• 183 Được cảm ơn

Thường chúng ta chỉ thấy hoặc xử lý phần ngọn. Vấn đề này xuất phát từ phần gốc, trong đó giáo dục là trọng tâm. Giáo dục từ gia đình, xã hội, nhà trường ...
    Tương tự như vấn đề nóng bỏng hiện nay, cấm trẻ em chơi gam, cấm phòng net hay cấm nhà phát hành game...
    ==> Chúng ta nên xem lại cách giáo dục của chúng ta hiện nay.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 3,844 Bài viết

• 1,791 Được cảm ơn

Ý kiến luật sư về răn đe học sinh. Nhưng theo ý kiến của tôi nên hạn chế vũ khí gây án trong trường học như dao, chơi đánh hội đồng cần bị xử lý hết ,gia đình cần hỏi han vấn đề mâu thuẩn bạn bè cần thiết nên chuyển trường hoặc chuyển lớp

Luật sư Lê Nguyễn Quỳnh Thi - Văn phòng Luật sư Quỳnh Thi (Đoàn Luật sư TPHCM):

Cần giáo dục học sinh biết cách ứng xử

Tình trạng đạo đức, lối sống của một số bộ phận học sinh xuống cấp, nạn hành xử côn đồ xảy ra ngày một nhiều, đã đến lúc báo động. Theo tôi, cách hành xử côn đồ bắt nguồn từ nhiều lý do nhưng tựu trung lại là sự bất ổn trong mối quan hệ gia đình - nhà trường - xã hội đối với việc giáo dục con em.

Sự tha hóa, xuống cấp của một bộ phận đạo đức xã hội, sự thay đổi thang giá trị cuộc sống bởi tác động của mặt trái từ nền kinh tế thị trường cộng với hoàn cảnh và điều kiện sống khiến một bộ phận giới trẻ sống không có phương hướng, lý tưởng và hành xử theo bản năng.

Trong khi đó, sự quan tâm của cha mẹ dành cho con ngày nay thiên về vật chất, xem nhẹ những thay đổi, bất ổn về tâm lý của con.

Nhận thức của ngành giáo dục về tầm quan trọng của giáo dục đạo đức học sinh, bồi dưỡng lòng nhân ái, dũng khí và kỹ năng sống ở nhà trường trong thời gian qua còn chưa đầy đủ.

Đặc biệt, dù được dạy và học những hành vi nào vi phạm pháp luật, pháp luật không cho phép nhưng trẻ không biết hành vi đó nguy hiểm đến đâu, xử phạt bao nhiêu năm tù... nên không biết sợ.

Đã đến lúc cần tăng cường giáo dục đạo đức, lối sống trong học sinh, trang bị kiến thức, kỹ năng sống cần thiết từ khi các em còn nhỏ để chúng không thờ ơ với cái xấu, biết ứng xử, giải quyết hợp lý sự xung đột..

http://tintuc.timnhanh.com/trangchu/...-ao-trang-.htm
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 3,844 Bài viết

• 1,791 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi beety Xem bài viết
    Ý kiến luật sư về răn đe học sinh. Nhưng theo ý kiến của tôi nên hạn chế vũ khí gây án trong trường học như dao, chơi đánh hội đồng cần bị xử lý hết ,gia đình cần hỏi han vấn đề mâu thuẩn bạn bè cần thiết nên chuyển trường hoặc chuyển lớp

Trường hợp này mâu thuẩn kéo dài nhưng không chuyển trường ; giờ chơi giết bạn cùng trường dù đã đánh nhiều lần.
    Thứ năm, 16/9/2010, 17:36 GMT+7 E-mail Bản In Nam sinh đâm chết bạn tại trường

Sáng 16/9, trong giờ ra chơi Phạm Văn Hoàng (lớp 10A5, trường bán công Đồng Hới, Quảng Bình) cầm dao rượt đuổi, hại chết một nam sinh lớp bên cạnh.

8h30, Hoàng và Võ Nhật Hoàn (lớp 10A4) ẩu đả ở khu vực hành lang do có mâu thuẫn từ trước. Hoàn sử dụng côn, còn Hoàng cầm dao... Hoàng rượt đuổi và đâm hai nhát vào người bạn.

Cao Đức Ngọc Sơn (lớp 12, bạn của Hoàn) nhảy vào can ngăn, cũng bị Hoàng đâm một nhát vào phía sau lưng khiến bị thương nhẹ.

Được đưa cấp cứu kịp thời nhưng do vết thương nặng, Hoàn chết ngay trong sáng nay. Khám nghiệm tử thi, bác sĩ xác định nạn nhân tử vong do vết dao đâm phía bên sườn trái làm thủng phổi.

Untitled-1
    Nơi Hoàn gục xuống bất tỉnh trong trường.

Ông Võ Thanh Hải (bố của Hoàn) cho hay, con ông thường xuyên bị Hoàng đánh ở trường nên không dám đi học. Sáng nay, ông đã phải "hộ tống" Hoàn đến lớp.

Còn cô giáo Nguyễn Thị Tuyết Mai (chủ nhiệm lớp 10A4) cho hay, đầu giờ học thấy Hoàn đi chân cà nhắc và mặt bầm tím vào lớp, cô hỏi thăm nhưng cậu học sinh chỉ nói: "Em đi bị ngã chứ không có gì".

Cảnh sát cho biết, sau khi đâm bạn Hoàng bỏ chạy về nhà. Hiện cậu học sinh 16 tuổi này đã bị tạm giữ, đưa về Công an thành phố Đồng Hới để lấy lời khai.

Hưng Nguyễn

Học sinh bây giờ cha mẹ giang hồ nên con cũng thế nhà tông không giống lông cũng giống cánh .
    Nhà trường cần có biện pháp đuổi học 1 số học sinh, kiểm tra túi xách cặp ba lô...coi có hung khí dao ,côn, kiếm, kéo

http://vnexpress.net/GL/Phap-luat/Hi...0/09/3BA2075C/
    • 1,861 Bài viết

• 4,266 Được cảm ơn

em trai mình, học đến lớp 9 rùi, học rất gần nhà. Vậy mà ngày nào cũng như ngày nào, cậu mình cũng phải đưa đón đi học. Mình cứ cằn nhằn mẹ mình không để cho em tập tính tự lập, tự đạp xe đi học. Nhưng mẹ nói, trong trường có đầu gấu, em mình thì nhát tính nhưng lại cộc, sợ nó bị đánh, nên phải có người nhà đưa đón để bảo vệ. Mình nghe mà xót lắm, xót cho em mình. Thứ nhất, em đã lớn mà không thể tự lập; thứ hai, muốn em tự lập cũng thật khó trong thời buổi này, lỡ mà em bị bắt nạt, bị đánh thì mình hối không kịp vì không thể bảo vệ con em mình. Nhưng không biết gia đình có thể bảo bọc đến bao giờ? Haizzz.... Rồi mai mốt tới con trai mình nữa, thiệt không muốn lo không được.
    https://www.facebook.com/groups/7770...62977/?fref=nf

An Nhiên Tự Tại - Khôi Ngô Tuấn Tú
    • 812 Bài viết

• 651 Được cảm ơn

ôi trời, lại còn bị đánh nhầm nữa à. Sợ quá. Thế này thì ko dám cho con đi 1 mình đi học. Xã hội bây giờ loạn quá rồi.