Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Nóng hổi xôi chè phố cổ

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.11K Lượt đọc
  • 15 Trả lời

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 7,816 Bài viết

• 29,503 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trong cái lạnh cắt da cắt thịt của Hà Nội, ngồi bên vỉa hè phố cổ thưởng thức những bát chè nóng hổi, hít hà làn hương tỏa ra, dường như cái lạnh cũng trở nên quyến rũ.

Hàng chè này nằm ở 53 Bát Đàn, mà nhắc đến ai cũng nghĩ ngay đến quán phở Bát Đàn nức tiếng Hà thành. Chúng tôi đến quán vào buổi trưa. Nói là quán nhưng thực ra là một hàng chè với mấy cái ghế con con xếp trên vỉa hè để khách ngồi. Hà Nội đang trong đợt rét đậm, rét hại thế nhưng rất đông người đến đây ăn trưa bằng xôi chè, chịu ngồi trên vỉa hè co ro hơi lạnh.

090111-quenha-che-1

Quán cóc bé tẹo trên vỉa hè phố cổ.

Xôi chè là một món ăn đặc trưng và thanh tao của người Hà thành xưa. Nó bao gồm xôi - tên gọi chính xác là xôi vò đỗ xanh - và chè. Xôi được đồ lên rất khéo, từng hạt béo, mềm và không dính bết lại với nhau, có màu sáng vàng ươm hấp dẫn.

Để có hạt xôi ngon, nhất định phải chọn được gạo nếp cái hoa vàng, hạt gạo mới. Khâu đồ xôi rất quan trọng, phải canh chừng hạt xôi cho chín vừa phải, nếu không cẩn thận xôi rất dễ bị nát. Xôi đồ lên được đổ ra một rổ tre to để mỗi khi khách ăn chủ quán mới múc trộn vào chè.

090111-quenha-che-2

Hạt xôi vò dậy mùi thơm lúa mới.

Còn chè ăn kèm có thể là chè đỗ đen, chè hoa cau và chè bà cốt. Các loại chè được nấu riêng và cho vào nồi nhôm, có những ngăn riêng cho từng loại chè, rồi giữ lửa cho chè luôn nóng hổi.

Đang là mùa đông nên món chè bà cốt thực sự rất đắt khách. Mới khoảng 12h trưa nhưng món chè này đã hết sạch. Khách đến cứ tiếc hùi hụi, còn cô chủ thì bảo luôn phải an ủi thực khách của mình là chút nữa sẽ có ngay.

090111-quenha-che-3

Xôi chè bà cốt món ngon cho mùa đông.

Chè bà cốt được nấu bằng đường đỏ, nên có màu nâu vàng, sánh màu mật ong cực kì hấp dẫn. Bạn chỉ hít hà hương thơm ngọt như mía lùi có chút ấm áp của gừng thì không thể cưỡng lại được cảm giác thèm ăn ngay lập tức.

Nếu bạn không thích vị ngọt đậm, thì nên chọn cho mình bát chè hoa cau trộn cùng xôi vò. Chè hoa cau ở đây được nấu cùng bột sắn có rắc thêm hạt đỗ xanh, chính vì vậy nên nó có vị ngọt mát, ăn vào mùa hè giải nhiệt thì rất tuyệt. Tuy nhiên vào mùa đông cũng rất đặc biệt.

Bạn cũng không nên bỏ qua món chè đỗ đen. Riêng loại chè này bạn không cần ăn cùng xôi vò, ăn vì nóng không cũng rất ngon, mà trộn cùng xôi cũng có vị rất lạ. Chè có độ ngọt vừa phải, từng hạt đỗ đen nở ra mềm mịn, hạt đỗ đen không bị bung nát ra.

090111-quenha-che-4

Chè đỗ đen óng ánh màu đỏ hấp dẫn.

090111-quenha-che-5

Hạt đỗ đen mềm mịn, sánh đều.

Nếu muốn ăn chơi, thì quán cũng có thêm chè con ong và chè cốm cho bạn thưởng thức hoặc mua về.

090111-quenha-che-6

Chè cốm.

090111-quenha-che-7

Chè con ong.

Theo Bưu điện Việt Nam
    http://danviet.vn/28380p1c29/nong-ho...che-pho-co.htm
    Muốn trở về giao diện cũ, các bạn bấm vào đây: https://www.webtretho.com/forum/f26/?styleid=50

Sống là động nhưng lòng luôn bất động
    Sống là thương nhưng lòng chẳng vấn vương
    Sống yên vui danh lợi mãi coi thường
    Tâm bất biến giữa dòng đời vạn biến.
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 17,911 Bài viết

• 17,323 Được cảm ơn

Nóng hổi xôi chè ????:Thinking: Tưởng xôi chè phải ăn nguội chưa nhẻ ?:Sigh::Sigh:
    Spam vui, Thư giãn...Không oán trách, không gây hận sầu :Rose::LoveStruc::Smiling::Smug:
    TT Dịch thuật Lăng Tra cả: Dịch ngược, dịch xuôi & dịch chéo Anh, Việt, Hán:Thinking:

Nói dối ...nhưng có lợi cho Cách mạng ..tại sao không?:Smug::Battin ey:
    611
    DACAM gửi 1409
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 821 Bài viết

• 407 Được cảm ơn

Úi mai phải phi lên ăn mới được
    • 7,816 Bài viết

• 29,503 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Năm ngoái mình được theo mẹ ra chơi HN, ko biết quán chè này,
    nhìn thèm quá! ko biết bao giờ mí được ăn!:Crying:
    Muốn trở về giao diện cũ, các bạn bấm vào đây: https://www.webtretho.com/forum/f26/?styleid=50

Sống là động nhưng lòng luôn bất động
    Sống là thương nhưng lòng chẳng vấn vương
    Sống yên vui danh lợi mãi coi thường
    Tâm bất biến giữa dòng đời vạn biến.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 177 Bài viết

• 177 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Gà_trống_nuôi_con Xem bài viết
    Nóng hổi xôi chè ????:Thinking: Tưởng xôi chè phải ăn nguội chưa nhẻ ?:Sigh::Sigh:
    Xôi vò với chè ăn nóng cũng ngon mà lạnh cũng ngon bác ạ. Mùa đông bà xôi chè gần nhà cháu hay ủ để bán nóng. Ngon ^^
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 282 Bài viết

• 299 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Ngon quá rooling:rooling: ực ực...
    https://www.facebook.com/OrderAnhPhap/

Em nhận order Pháp công thấp. Các mẹ like page theo link phía trên để cập nhật các mẫu mới, đẹp, lạ và các sản phẩm chăm sóc sức khoẻ, chăm sóc sắc đẹp phổ biến tại Pháp nhé. Em chân thành cảm ơn!
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 5,771 Bài viết

• 15,942 Được cảm ơn

thèm tóa, chè bà cốt còn có vị gừng nên rét thế này ăn ấm bụng phải biết rooling:
    Em đạt giải tuần 1 rồi Cảm ơn cả nhà Chương trình bình chọn gian hàng ưa chuộng tại Mua Gì? Ở Đâu? https://zaodich.com/forum/f2494/komas...nuong-1130274/

426019_521214117931516_458256870_n
    72985_521159207937007_872519172_n
    379170_463913543661574_1505702568_n
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1,277 Bài viết

• 5,181 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Gà_trống_nuôi_con Xem bài viết
    Em cũng nghĩ thế, nhưng có lẽ mùa đông lạnh quá nên phải ăn nóng bác ạ
    Dứt mãi chẳng rời cắt mãi chẳng lìa
    Vì là một thân thôi...

]
    • 2,707 Bài viết

• 4,805 Được cảm ơn

090111-quenha-che-3
    cái này là chè hoa cau chứ ai gọi là chè bà cốt. Chè bà cốt gần giống chè con ong, cũng cứng lại thành bánh, nấu bằng xôi nếp, gừng và đường vàng hoa mai chứ lị.
    • 17,911 Bài viết

• 17,323 Được cảm ơn

Mình nghĩ bạn nhà báo dùng từ " nóng hổi " nghĩa là "mới" thì phải :Battin ey::Battin ey:rooling:
    Spam vui, Thư giãn...Không oán trách, không gây hận sầu :Rose::LoveStruc::Smiling::Smug:
    TT Dịch thuật Lăng Tra cả: Dịch ngược, dịch xuôi & dịch chéo Anh, Việt, Hán:Thinking:

Nói dối ...nhưng có lợi cho Cách mạng ..tại sao không?:Smug::Battin ey:
    611
    DACAM gửi 1409
    • Khóa theo yêu cầu
    • 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 2,603 Bài viết

• 3,102 Được cảm ơn

Ngoài HN ăn chè khác với trong SG quá. Trong SG không ăn xôi với chè. Và hầu như món chè nào cũng có dừa.
    • 169 Bài viết

• 633 Được cảm ơn

Ngon quá, hic!
    • 821 Bài viết

• 407 Được cảm ơn

Đúng là các bác
    Em thề là em chưa bao giờ ăn xôi chè mà nguội cả hix
    Chè bà cốt với chè đỗ đen là 2 món em thích nhất
    Còn chè hoa cau thì nó là bột sắn
    Chè của hà Nội thì không bao giờ có cốt dừa cả
    Giờ du nhập mới thềm thôi
    • bow
      Đã bị khóa
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 1,459 Bài viết

• 4,072 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi danchoi1234 Xem bài viết
    Đúng là các bác
    Em thề là em chưa bao giờ ăn xôi chè mà nguội cả hix
    Chè bà cốt với chè đỗ đen là 2 món em thích nhất
    Còn chè hoa cau thì nó là bột sắn
    Chè của hà Nội thì không bao giờ có cốt dừa cả
    Giờ du nhập mới thềm thôi
    Chời, thế mà vỗ ngực dân chơi.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 3,186 Bài viết

• 1,034 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Các mẹ hay đi chợ Hôm thì để ý có quá chè sắn, bánh trôi tầu của một bác ở đường Trần Xuân Soạn đối diện cổng chợ Hôm ý, ăn rất ngon mà rẻ nữa, cạnh đấy có hàng ốc luộc ăn cũng ngon. Trước đây tớ rất dị ứng ăn ở chợ Hôm vì ngại mấy bà đanh đá mà ăn lại chả ra gì, nhưng từ khi phát hiện ra quán này lại ăn thường xuyên
    • 1,794 Bài viết

• 5,847 Được cảm ơn

Món này với món bún thang mình thích, gần như ra khỏi Hà Nội là không thấy có, thậm chí ra mạn ngoại thành hoặc các quận mới mở đã không thấy có rồi. Trước đây 2 món này chủ yếu là ăn ở nhà vào dịp giỗ hoặc cỗ, ít nơi bán ở ngoài, không phổ thông như Phở.
    Ở nhà thì hay ăn xôi vò với chè đường (chè hoa cau), trong gia đình mình thì mỗi khi có giỗ không thể thiếu món xôi vò.