Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Nỗi xấu hổ ở sân bay quốc tế Nội Bài

• 0 Lượt chia sẻ
  • 12.9K Lượt đọc
  • 123 Trả lời

• Trang 1/7

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 7

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 1,135 Bài viết

• 1,257 Được cảm ơn

Qua những gì được chứng kiến ở sân bay Nội Bài, nhà báo Nguyễn Quang Thiều lo lắng bởi một thứ không phát triển mà còn đang tụt xuống một cách tệ hại: đó là văn hoá sống của người Việt Nam.
    Đêm ngày 29/12, tôi đến sân bay quốc tế Nội Bài đón mấy người bạn quốc tế vào dự Hội nghị quảng bá văn học Việt Nam ra thế giới. Đã gần nửa đêm nhưng sân bay vẫn nhộn nhịp. Các chuyến bay quốc tế đến Việt Nam mỗi ngày một nhiều hơn. Và lúc này, mọi người đã nghĩ đến một sân bay quốc tế lớn hơn nhiều lần sân bay Nội Bài bây giờ để đáp ứng sự phát triển của đất nước.
    Tôi thường xuyên đến sân bay Nội Bài trong suốt mười mấy năm qua nên dễ dàng chứng kiến sự phát triển kinh tế của đất nước qua việc mở mang sân bay và qua những vị khách từ các nước trên thế giới đến với chúng ta. Thế nhưng, cũng qua những gì mình chứng kiến ở sân bay Nội Bài, tôi thấy có một thứ không phát triển mà còn đang tụt xuống một cách tệ hại: đó là văn hoá sống của người Việt Nam.
    Đêm đó, giữa những phương tiện vật chất hiện đại và nhiều tiền như xe hơi, thang máy, ghế ngồi, hệ thống điều hoà, trang bị của các nhân viên hàng không và an ninh cửa khẩu cùng với thời trang của những người Việt Nam có mặt ở đó lại là một hành động thiếu văn hoá trầm trọng.
    Trên nền nhà bóng như mặt gương la liệt vỏ hạt hướng dương, vỏ cam, quýt và giấy gói bánh, kẹo. Và trên những dãy ghế là một số công dân Việt Nam ăn mặc đẹp, mang đồ trang sức đắt tiền, dùng điện thoại di động đời mới nhất rất điềm nhiên vứt những thứ rác kia xuống sàn. Họ là những bà, những cô và cả những cháu gái nữa. Nghĩa là đủ các thế hệ của xã hội Việt Nam với một nền kinh tế đang phát triển nhưng lại làm một điều không văn minh và thiếu văn hoá.
    NoiBaiairportCổng vào nhà đẹp (Ảnh: Sân bay quốc tế Nội Bài - i.pbase.com) nhưng người đón khách đã đẹp?
    Hầu hết những người nước ngoài đi qua đều nhìn họ một cách ngạc nhiên. Hành động xả rác ở ngay một nơi cộng cộng giống như cửa chính của đất nước khi những vị khách quốc tế đặt chân đến ngôi nhà Việt Nam làm cho những vị khách này không thể hiểu nổi đất nước chúng ta đang sống với một lối sống như thế nào. Và không chỉ những vị khách nước ngoài mà chính những người Việt Nam có ý thức chứng kiến cảnh ấy cũng không thể hiểu nổi.
    Nếu những người đó xả rác ở bếp ăn, góc sân nhà họ hay trong hẻm phố sâu của họ thì còn có một lý do nào đó để tôi tự thanh minh cho họ. Nhưng nơi họ ngang nhiên xả rác là phòng đợi sân bay quốc tế tại thủ đô của đất nước. Nơi phải nói là khá đẹp, sạch sẽ và rất đông người mà một con cún của ai đó đưa đến chưa chắc đã dám tè bậy. Những người vứt vỏ hạt hướng dương, vỏ cam quýt, giấy gói bánh kẹo không chỉ là mấy người lớn mang thói quen cũ khó thay đổi mà cả mấy người trẻ và cả các cháu nhỏ. Chính thế mà hình ảnh ấy phần nào trở thành một minh chứng cay đắng về sự thất bại trong việc giáo dục công dân ở Việt Nam.
    Đây quả là điều vô cùng lo lắng về ý thức sống của người Việt Nam. Đó là một lối sống tuỳ tiện, đầy hưởng thụ cá nhân, không xấu hổ với những hành động phi văn hoá và vô trách nhiệm với các lợi ích của cộng đồng mà chúng ta nhìn thấy ở nhiều nơi, nhiều lúc và ở nhiều tầng lớp xã hội. Lối sống này giống như một tảng đá nặng kéo đôi cánh đang muốn bay lên của dân tộc. Trước một lối sống như vậy đang ngày càng lan rộng thì chúng ta lại chẳng hề để ý đến hay loan báo như loan báo về một loại virus gây bệnh mới trong khi chúng ta tổ chức quá nhiều các hoạt động chào mừng cái này chào mừng cái kia một cách tốn phí tiền của và nặng thói chủ nghĩa hình thức.
    Quả thực, với nhiều cố gắng, chúng ta cũng đẩy được cỗ xe dân tộc đi được một đoạn đường nào đấy. Nhưng với nhiên liệu duy nhất cho cỗ xe dân tộc là các công dân với ý thức sống như vậy thì hỏi cỗ xe dân tộc chúng ta sẽ có thể đi nhanh, đi xa được bao lâu?
    Nỗi xấu hổ ở sân bay quốc tế Nội Bài

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 6,756 Bài viết

• 9,818 Được cảm ơn

Xấu hổ quá
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 3,765 Bài viết

• 8,273 Được cảm ơn

Ối tớ mà gặp cảnh này tớ mắng luôn mấy người kia ý chứ, đầu này công nhân lau quét, đầu kia xả rác, xem có dám cãi lại không nào
    Tiếc gì cái răng sâu?:Talktothe
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 243 Bài viết

• 148 Được cảm ơn

Đúng là phần đông người VN chưa có ý thức, kể cả những người làm việc tại sân bay. Việc vứt rác sẽ không còn tái diễn nếu nhân viên sân bay nhắc nhở và phạt nặng người vứt rác. Ở nhiều địa điểm công cộng tại VN, thậm chí việc tìm ra một thùng rác còn khó.
    Hôm trước dừng đèn đỏ ở ngã tư, thấy có 1 anh đón 3 em bé đi học về trên xe máy. Mấy bé ăn xong hỏi bố xem vứt giấy gói bánh ở đâu, người bố điềm nhiên bảo vứt xuống đường. Vậy là không phải trẻ con không được dạy phải xả rác đúng chỗ mà chính người lớn làm gương xấu cho trẻ. :Sick:
    Mong rằng ý thức mỗi ngày sẽ được nâng cao để không còn ai phải xấu hổ vì là người VN như thế nữa.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,089 Bài viết

• 794 Được cảm ơn

Vì vậy chúng ta, những thành viên của cộng đồng wtt hãy giáo dục thật tốt cho con cái chúng ta, và làm tấm gương cho các con noi theo và học tập
    Không thay đổi được người thì bản thân mình thay đổi vậy (...w...)
    Link những bài thuốc hay của bochipchip
    Nhà sumi, mọi người gé chơi nhé
    KbhsradKbhsp7
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 3,800 Bài viết

• 2,257 Được cảm ơn

Đọc mà thấy buồn, nhiều khi dừng đèn đỏ, có mấy em phát tờ rơi quảng cáo, nhiều người nhận rồi đọc sau đó ngang nhiên vứt luôn xuống đường. Rồi cũng tại chỗ dừng đèn đỏ đấy có cái biển được phép rẽ phải thì người Việt mình từ già trẻ, lớn bé, đều ngang nhiên đỗ ngay ở chỗ rẽ đó mặc cho bao xe đằng sau đang bấm còi. Chắc họ đang nghĩ rằng "thik bấm cho bấm, đường ta ta đỗ chắc" nhìn mà thấy ngứa hết cả 2 con mắt:mad::mad::mad::mad::mad:

:LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc::LoveS truc:
    • 2,177 Bài viết

• 2,914 Được cảm ơn

Hên quá! Mình mới đi giải phẫu các giác quan toàn diện nên đọc bài này vui quá chừng! Tớ đã cắt dây thần kinh xấu hổ, bịt lỗ mũi, che lỗ tai, làm ngắn lưỡi, mua đôi mắt kính râm 10 triệu VND hàng hiệu đeo vô hổng thấy gì…..nên thấy tâm hồn mình bây giờ ok lắm!

:Crying::Crying::Crying:
    • 430 Bài viết

• 358 Được cảm ơn

ngồi sân bay mà cứ như ở quán nước ý nhờ :Laughing::Laughing::Laughing:
    • 1,021 Bài viết

• 2,099 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Ở sân bay Tân Sơn Nhất khá hơn. Nhân viên vệ sinh đi tới đi lui liên tục, nếu có rác vứt là họ quét luôn, đính kèm thêm là một cái nhìn khá... lạnh lẽo :Laughing: Vì vậy hạn chế rất nhiều tình trạng này.
    • 2,177 Bài viết

• 2,914 Được cảm ơn

Người Việt không yêu nước?
    10/01/2010 0:12

Lẽ nào một dân tộc có lòng yêu nước nồng nàn suốt cả chiều dài lịch sử nay bỗng dưng đứt đoạn giữa thời bình? Hay là người Việt chỉ yêu nước khi bị xâm lược?? Còn trong thời bình - họ chỉ yêu bản thân họ hoặc chỉ yêu từng nhóm nhỏ có cùng lợi ích chứ không còn yêu nước như xưa? Nếu nhà mình là tổ ấm thì mọi thành viên phải tìm cách làm cho nhà mình đẹp hơn, sạch hơn. Từ việc nhỏ như xả rác và khạc nhổ bừa bãi, viết vẽ bậy khắp nơi, chửi thề khắp chốn, nhậu nhẹt tràn lan, không biết xếp hàng, huênh hoang khoe của, sẵn sàng ăn thua đủ khi có mâu thuẫn… đến những chuyện lớn như lãng phí, tham ô, sản xuất và bán buôn gian lận… đều cố tình chứng minh cho kết luận của anh bạn Nhật “Người Việt không yêu nước?”.

Nguyễn Văn Mỹ
    Thanh Nien Online | Người Việt không yêu nước?
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 25 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Mình thấy tiếc cho sân bay Nội Bài, giống như cặm lông thiên nga lên mình con vịt vậy, có mà không biết xài, không biết giữ gìn cho nguyên giá trị. Cái đầu của anh quản lý lộ cái yếu kém ở đấy. Xây cho hoành tráng, cho đẹp, cho "phí" tiền, nhưng quản lý kiểu cho ra sản phẩm chất lượng kém, nhếch nhác, mỹ quan thiếu trầm trọng.

Đáng buồn :Sick:
    • Thành viên tích cực 2015
    • 15 năm
    • 1,390 Bài viết

• 1,232 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi BốChipchip Xem bài viết
    Hên quá! Mình mới đi giải phẫu các giác quan toàn diện nên đọc bài này vui quá chừng! Tớ đã cắt dây thần kinh xấu hổ, bịt lỗ mũi, che lỗ tai, làm ngắn lưỡi, mua đôi mắt kính râm 10 triệu VND hàng hiệu đeo vô hổng thấy gì…..nên thấy tâm hồn mình bây giờ ok lắm!

:Crying::Crying::Crying:
    Tớ không đồng ý với bố cháu đâu ạ.

Tớ nghĩ nếu chúng ta thấy những hành động này là xấu (xả rác, vi phạm luật giao thông...) thì chũng ta nên nhắc nhở người khác, chí ít là để họ thấy xấu hổ khi bị người khác nói. Lần sau xác xuất hj sẽ nghĩ 1 chút trước khi lặp lại hành động đó sẽ cao hơn. Những người có những hành động xấu không tự nhận thấy được họ xấu thế nào, nếu nhiều người cùng lên tiếng thì may ra sẽ thay đổi được ý thức của họ.
    Thậm chí sẽ tốt vì có những người chưa thực hiện những hành động xấu (xả rác, vi phạm luật giao thông...v v) khi họ nghe người khác bị nhắc nhở, họ cũng sẽ có đắn đo hơn khi địh làm những chuyện tương tự.
    Nếu tất cả những người có ý thức và cho là mình là người có ý thức cùng lên tiếng, chúng ta có thể thay đổi những người còn lại. Đâu phải lúc nào cũng ỷ lại vào chờ người có trách nhiệm (công an, bảo vệ.. nhắc nhở mấ người này). Chúng ta cũng làm được cơ mà

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Cáo Xem bài viết
    Ối tớ mà gặp cảnh này tớ mắng luôn mấy người kia ý chứ, đầu này công nhân lau quét, đầu kia xả rác, xem có dám cãi lại không nào
    Tớ mà thấy tớ cũng xử luôn.
    Mẹ Motilium

1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Chờ kích hoạt
    • 12 năm
    • 5,279 Bài viết

• 24,525 Được cảm ơn

Nói chuyện đi máy bay thì wow,

Hôm đầu Thu năm trước (2009) Suty đi Hà Nội bằng hàng hàng không Jestar. Nghe mọi người ném đá hãng này cũng nhiều nhưng ít xiền nên Suty cũng cố. Lên máy bay rồi mới thấy Jestar không có tội mà vì giá rẻ nên thành phần khách đi có vấn đề.

- Chuyến SG-HN: Máy bay cũ, không sạch lắm nhưng không dội bằng các em choai choai trên máy bay. Kiểu mà tóc nhuộm xanh nhuộm vàng quần tùm lum túi nói chuyện oang oang như chốn không người… là mọi ngừơi tưởng tượng ra rồi hen. Shock nhất là khoảng giữa hành trình từ nhiên nghe cười hô hố, Suty ngước mắt lên thấy các em tháo tờ giấy “life jacket under your seat” ở phía sau mỗi ghế dán lên cánh tay , em này làm rồi em kia bắt chước… bó tay luôn.

Chuyến bay khởi hành lúc 8:30PM, tức là cũng tối rồi, nhưng sau khi tiếp viên thông báo cái nút gọi khi cần giúp đỡ thì hình như ai cũng muốn thử. 2 tiếng đồng hồ trên máy bay Suty khôgn tài nào chợp mắt được vì cứ khỏang 5’ lại nghe tong tong ….chán vô cùng.

- Chuyến HN-SG: Tại sân bay một nhóm hành khách gồm 3-4 cụ ông và cụ bà, quần đen xa tanh, cổ quấn khăn nhưng mang kiếng đen hehhehhe, nhai trầu bỏm bẽm ngồi trên hàng ghế đợi với một chân trên ghế như là ngồi trên cái chõng/sập gỗ ở nhà. Giữa chốn đông người mà nói chuyện cứ như trong đám giỗ, vì ngồi chờ nên Suty hóng hới được là một bà chửi con dâu còn một bà khoe thằng cháu hehhehhehehhe.

Lên máy bay, lần về được bay bằng chiếc Airbus mới cóng, rộng rãi nhưng không ít chuyện sầu đời. Các bác đi máy bay hình như không đóng cước gửi hành lý nên chia nhỏ hành lý ra cái túi nilong, nhồi nhét lên hết tất cả những khoang còn trống cho dù khoang đó không phải chỗ của mình. Hậu quả là Suty bị bể cái đồ gốm vì 1 bác ấy cố nhét túi đồ của mình và em tiếp viên thì cố đóng cái nắp khoang huhuhu… Khi máy bay lên tới độ cao an tòan thì mọi người đi qua đi lại như trên tàu lửa S5 hic, đến khi qua vùng thời tiết xấu, bác phi cơ trưởng oang oang trên loa là đề nghị quay về chỗ ngồi và thắt dây an tòan nhưng đến 10’ sau vẫn còn một chị ẳm em bé vừa đứng vừa nói. Đến nổi tiếp viên phải nếu chính xác “Đệ nghe chị đang đứng ở hàng ghế thứ … quay về chỗ ngôi và thắt dây an tòan..” thì chị ta mới cười híhí rồi quay về….:Crying:

Thành ra Suty rút ra kết luận là hành khách đi máy bay có vấn đề chứ mấy em tiếp viên thì có thể không niềm nở lắm nhưng không đến nổi làm cho mình khó chịu:Clown:..
    Hay là lần đầu tiên Suty phải ngồi trên chuyến bay dài 2 tiếng nên mới lắm chuyện xảy ra thế, trứơc giờ đi Đà Nẳng, Nha Trang, Phú Quốc… tòan là cỡ hơn 1 tiếng thôi nên chưa kịp nhìn quanh là đã hạ cánh rồi:Sigh:

P/S: Một chuyện không lien quan đến hành khách là tại sân bay Nội bài vào tháng 9 mà vẫn còn treo đồ trang trí noel… Cái này thể hiện sự cẩu thả và không quan tâm đến diện mạo của cái chỗ mà nhiều khách du lịch đặt chân tới. :Sick:

Dân trí VN còn lắm chuyện để bàn, nhưng mỗi người chúng ta cứ cố làm tốt những gì có thể, hy vọng 2 người quanh mình bắt chước thì cũng là ổn rồi.:LoveStruc:
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 19 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

ko cứ j ở sân Nôi Bài, mình thấy mọi chỗ mọi nơi ng Việt mh đều vô tư xả rác. Ntn thì bảo làm sao trẻ con nó ko bắt trước, con gái mình đi ngoài đường ăn bimbim còn cái vỏ cũng bảo nó đúc vào túi khi nào thấy thùng rách thì bỏ vào hoạwc ko thì mang về bỏ vào thùng rác ở nhà, nhiều khi trên đường nó thấy mọi ng vô tư vứt rác thì hỏi bố sao cô kia chú kia ko vứt vào thủng hả bố?? trẻ con tinh lắm nó bắt lỗi ng lớn ngay nên nếu ng lớn ko làm gương thì làm sao bảo đc trẻ con!
    ba thương con vì con giống mẹ, mẹ thương con vì con giống ba
    cả nhà ta cùng thương yêu nhau, mau học tiếng để cùng nhau xum vầy:Rose::Rose::Rose:
    • 1,315 Bài viết

• 2,885 Được cảm ơn

Bây giờ ko thể giáo dục cho hơn 80tr dân Vn mà có kết quả ngay được, chỉ có cách ra nội qui cho từng nơi công cộng và giáo dục nhân viên ở những nơi công cộng có nhiệm vụ nhắc nhở khách hoặc có quyền phạt với hành vi xả rác, gây mất trật tự.....chứ bây giờ ai làm gì mặc ai, những ngừoi bất bình thì ko có quyền nói, vd như trường hợp của đi máy bay của bạn Suty, tiếp viên hoàn toàn có thể nhắc nhở, yêu cầu họ ko được làm những việc như thế với thái độ nhã nhặn, chứ ko thể khách vô văn hoá thì bù lại tiếp viên mặt chầm dầm, hoặc ở sân bay, nhân viên quét dọn cũng nên " trông chừng khách " chứ ko đơn thuần đến ca tui tui đi quét rác, xả ra tui quét.... tất cả mọi nơi đều như vậy may ra tình hình sẽ thay đổi.
    • 775 Bài viết

• 750 Được cảm ơn

Mong sao "văn hóa công cộng" được đưa vào làm môn học ở trường mẫu giáo, phổ thông, ĐH...
    Tớ ra đường cũng nhiều nỗi bức xúc lắm:

-Ở cây ATM mọi người không xếp hàng, rồi còn chen nhau vào "ngó" xem người đang rút tiền:Sad:
    -Ở thang máy : người trong chưa ra thì người ngoài đã chen vào:Sad:
    -Ở rạp chiếu bóng thì nói chuyện đt oang oang, ăn quà xong vứt đầy rác ra sàn:Sad:
    -Nhiều người "thẳng tay" vứt rác xuống đường mà không áy náy gì cả :Sad:

Nói chung là kể cả ngày cũng chẳng hết đâu, nếu chỉ tuyên truyền nửa vời, luật nửa vời (như cấm hút thuốc lá nơi công cộng) thì chẳng bao giờ thay đổi được gì hết:Sad::Sad::Sad:
    -
    https://www.webtretho.com/forum/f479/...-uong-1267380/

Hãy chung tay để có thêm suất ăn miễn phí cho bệnh nhân nghèo viện Nhi TW
    • 6,756 Bài viết

• 9,818 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mat troi be con Xem bài viết
    Mong sao "văn hóa công cộng" được đưa vào làm môn học ở trường mẫu giáo, phổ thông, ĐH...

-Ở cây ATM mọi người không xếp hàng, rồi còn chen nhau vào "ngó" xem người đang rút tiền:Sad:-Ở thang máy : người trong chưa ra thì người ngoài đã chen vào:Sad:
    -Ở rạp chiếu bóng thì nói chuyện đt oang oang, ăn quà xong vứt đầy rác ra sàn:Sad:

Nói chung là kể cả ngày cũng chẳng hết đâu, nếu chỉ tuyên truyền nửa vời, luật nửa vời (như cấm hút thuốc lá nơi công cộng) thì chẳng bao giờ thay đổi được gì hết:Sad::Sad::Sad:
    -
    SDC13586
    Ý bạn nói là ATM nào vậy.
    • 6,756 Bài viết

• 9,818 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mat troi be con Xem bài viết

-Ở cây ATM mọi người không xếp hàng, rồi còn chen nhau vào "ngó" xem người đang rút tiền:Sad:-Ở thang máy : người trong chưa ra thì người ngoài đã chen vào:Sad:

-
    SDC13586
    Ý bạn nói là ATM nào vậy.
    • 1,011 Bài viết

• 1,295 Được cảm ơn

1 lần em bay chuyến từ Los về Icheon của Hàn, hic, ngồi cạnh là 1 chị trông cũng to con, thế mà mới leo lên máy bay chưa đầy 5p, đã dỡ cái bàn ăn ra và tự nhiên ... gác cả 2 chân lên đấy mà ngủ, trông VIP ko chịu đc (very impolite person ý), đấy là bên trái, còn bên phải 1 cụ cứ oang oang lên, kéo em dậy mà nói chuyện, hic, khổ thân, giá mà cụ ấy ko có gì, đằng này, cũng ở US cả 20 năm rồi mà sao cụ ấy "có mùi" ở miệng 1 cách kinh khủng, em tưởng mình suýt chết ngạt lun, đành phải vừa nín thở vừa nói, sau 10p hết đát đành gục đầu hẳn 90 độ 1 bên mà nhắm mắt, còn hơn là ráng lễ phép tiếp chuyện..., rất khổ sở, đấy là bản chất ng Việt mình rồi hay sao đấy ạ...
    • 90 Bài viết

• 47 Được cảm ơn

Mình còn gặp trường hợp này cơ: thằng cháu (con thằng EC) ở ngoài quê vào ở chung với bác để đi học, mới 13 tuổi thôi. Tết nhà nhiều bánh kẹo, hạt dưa, hướng dương đủ cả. Ông cháu cứ vô tư ăn xong vỏ bánh kẹo, vỏ hướng dương vứt đầy sàn nhà trong phòng khách vào phòng ngủ, vào cả nhà tắm (mà cháu không bao giờ chịu quét nhà hay tự dọn phòng nhé, quần áo thay ra nhét vào gầm giường hay giá sách, mọi người có nghĩa vụ đi tìm kho báu mà giặt cho cháu nhé). Bừa quá ông nội (cũng lên ăn Tết cùng) mới mắng nó (ông sợ bác mắng thì bố mẹ nó lại lắm chuyện) thì nó lầu bầu bảo ông lắm chuyện rồi đùng đùng gọi điện về quê.
    Thế rồi bố mẹ nó nặng nhẹ nào là vẽ chuyện, ra vẻ vệ sinh để hắt hủi cháu, vv. Chúng nó còn bảo nhà quê vứt rác đầy nhà có chết ai đâu, ỷ ở thành phố mà sửa lưng con nó à? Chúng nó còn chửi ông là nhà quê chân đất bao lâu nay “phải bả” thành phố rồi lên mặt.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  • Trang 1/7

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 7