Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Nơi ngủ trưa cho nhân viên ở các công ty nước ngoài

• 4.41K Lượt chia sẻ
  • 26.4K Lượt đọc
  • 31 Trả lời

• Trang 2/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 608 Bài viết

• 6,560 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Dora-chan Xem bài viết
    Bạn nói ở Tây không ngủ trưa thì sao không xét tới trường hợp mấy giờ nó làm việc, thời tiết khí hậu nó thế nào, nó đi bằng phương tiện gì.

Các nhà y học đã khẳng định tầm quan trọng của việc chợp mắt 15 - 20 phút vào buổi trưa mà sao có người vẫn duy ý chí
    Tôi trả lời bạn nhé, chỗ tôi khí hậu khô. Giờ làm việc từ 8h đến 5:30 trong hợp đồng còn lại kiểu gì cũng quá và thỉnh thoảng phải ôm việc về nhà. Thời gian nghỉ trưa 30' ăn xong là lại lao vào làm. Không có chuyện WTT hay Facebook trong giờ vì chạy không hết việc. Tôi đi làm lái xe ra ga tàu tồi đi tàu lên văn phòng ở trung tâm thành phố.

Không rõ về khoa học ngủ trưa tốt đến độ nào nhưng tôi thấy bọn tây nghỉ thì nhiều nhưng khi làm việc thì chăm chỉ và hiệu quả hơn hẳn Việt Nam. Câu truyện ngủ trưa đã có lần từng bị làm trò cười ở cty tôi vì tôi lỡ kể chuyện nhân viên ở Việt Nam dc ngủ trưa.

Nói chung văn hoá mỗi nơi mỗi khác, nhưng việc ngủ trưa là rất hiếm trong các cty bên này. Lúc xem the internship tôi cũng khá ngạc nhiên với kén ngủ của Google vì không rõ họ sẽ dùng lúc nào trong khoảng thời gian làm việc.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 843 Bài viết

• 1,114 Được cảm ơn

Mình ở Úc, làm công ty đc nghỉ ăn trưa 1 tiếng thôi, mệt thì ăn xong ngồi thư giãn 1 chút rồi lại quay vào làm việc.
    Mình mà ngủ trưa thì ít nhất 1 tiếng mới đã, 15-20' chả nhằm nhò gì!!

Gởi từ ứng dụng Webtretho trên iPhone
    Có cô gái sinh ra vốn đẹp tự nhiên, còn em cảm thấy mình đẹp vì có người quân tử tri kỷ bên cạnh....
    Hội người Việt ở Sydney: www.facebook.com/vietsyd
    • 3,254 Bài viết

• 6,488 Được cảm ơn

Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi chuot-tui Xem bài viết
    Tôi trả lời bạn nhé, chỗ tôi khí hậu khô. Giờ làm việc từ 8h đến 5:30 trong hợp đồng còn lại kiểu gì cũng quá và thỉnh thoảng phải ôm việc về nhà. Thời gian nghỉ trưa 30' ăn xong là lại lao vào làm. Không có chuyện WTT hay Facebook trong giờ vì chạy không hết việc. Tôi đi làm lái xe ra ga tàu tồi đi tàu lên văn phòng ở trung tâm thành phố.

Không rõ về khoa học ngủ trưa tốt đến độ nào nhưng tôi thấy bọn tây nghỉ thì nhiều nhưng khi làm việc thì chăm chỉ và hiệu quả hơn hẳn Việt Nam. Câu truyện ngủ trưa đã có lần từng bị làm trò cười ở cty tôi vì tôi lỡ kể chuyện nhân viên ở Việt Nam dc ngủ trưa.

Nói chung văn hoá mỗi nơi mỗi khác, nhưng việc ngủ trưa là rất hiếm trong các cty bên này. Lúc xem the internship tôi cũng khá ngạc nhiên với kén ngủ của Google vì không rõ họ sẽ dùng lúc nào trong khoảng thời gian làm việc.
    Báo chí đăng đầy rẫy về ích lợi của việc chợp mắt 15 - 20 phút buổi trưa, bạn có thể đọc tha hồ.

Người ta cười bạn vụ ngủ trưa vì thấy văn hóa nước mình quá khác với người ta thôi, chứ chả ai đi chọc quê gì đâu. Ví dụ như giờ mình kể chuyện bên Nhật khi vào nhà phải cởi hết giày dép ra, sau đó phải ngồi quay cho mũi giày hướng ra ngoài cửa, người ta lại chẳng cười phá lên đấy chứ.

Túm lại là ngay cả các công ty lớn như trong bài 1 của topic này còn tạo điều kiện cho nhân viên của mình ngủ trưa, thì bạn không nên xem ngủ trưa là biểu hiện của sự lười biếng, quê mùa, nông dân... để cảm thấy xấu hổ mà cứ xem đó như một hình thức để cơ thể được nghỉ ngơi sau một thời gian dài làm việc căng thẳng thôi nhé
    mjkFfHv
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1,732 Bài viết

• 4,704 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi vuvanco Xem bài viết
    tây họ ko ngủ trưa, họ ko bao giờ có kiểu ngày ăn 3 bữa, ngủ 2 giấc như ở VN, ngay cả trường học mầm non của tây trẻ con cũng không ngủ trưa bởi ngủ trưa sẽ làm gián đoạn óc hoạt động, sẽ không mang lại hiệu quả công việc, và thường ngủ dậy sẽ khá mệt. Chỉ có mình quen ngủ trưa nên cứ thấy ko ngủ là khó chịu, "chợp mắt" 1 tí là đỡ mệt, nhưng thực tế các công sợ việt nam "chợp mắt" toàn cả tiếng, 13h vẫn còn thấy uể oải ngồi gấp chăn, cầm cốc ra WC đánh răng... do vậy mới có chuyện người VN hiệu suất làm việc thấp nhất (so với thế giới hay khu vực cũng thế thôi) trong khi dân số thì rất trẻ. Tóm lại hạn chế ngủ trưa chính là điều mà các ông chủ cần đối với nhân viên, nhưng áp dụng tại VN... chắc không được.
    Tây nào? Tây Nguyên chăng? Con mình đi học mẫu giáo trên trường, ăn trưa xong là cô tống hết cả lớp vô phòng ngủ. Đứa nào đc ba mẹ đón về nhà ăn cơm thì 1h30 quay lại trường để ngủ, đứa nào ăn trưa ở trường thì ăn xong vô ngủ luôn. Ngủ vậy tụi nó mới có sức mà nhảy nhót, chơi đùa chứ trẻ con 3,4 tuổi sức đâu mà thức từ 7h sáng tới 8h tối?

Còn người lớn thì ở cty thì tất nhiên là ko ngủ, nhưng nếu ngủ cũng ko ai cấm. Chuyện ngủ trưa cũng ko có gì ghê gớm, ai mệt thì có thể chợp mắt một chút, ko thì thôi.

• Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 139 Bài viết

• 448 Được cảm ơn

Con mình đi mẫu giáo ở Pháp thì năm đầu được ngủ chiều & có giường đàng hoàng, năm thứ 2 chỉ có 30mn thư giãn trên thảm, còn năm thứ 3 (mẫu giáo lớn) thì các cô nói là không được ngủ nữa.
    Nhiều cty bên này mình biết là nhân viên không ngủ trưa vì có quá ít thời gian, ăn còn vội vàng nói gì tới ngủ .
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 412 Bài viết

• 1,163 Được cảm ơn

Tôi đọc ở đâu lâu rồi, có ghi như vầy: " Giấc nghỉ trưa lý tưởng là khi nghỉ ngơi, bạn cầm cái muỗng trên tay; cái muỗng rơi đánh boong xuống sàn 1 cái là bạn tỉnh dậy."

Vậy, nghỉ trưa tốt hơn là ngủ trưa. Mà mệt quá thì mới nghỉ thôi, đặng tập cho cơ thể thói quen làm việc luôn luôn.

Tôi thấy cái kén ngủ màu xanh có vẻ hay đó. Nhưng nằm lên 1 cái là đánh 1 giấc luôn nên chắc để dành ngủ đêm luôn quá.
    Con chim dậy sớm nhất sẽ tìm được miếng mồi ngon nhất.
    Sau cơn mưa, nền đất sẽ cứng hơn.
    *
    ( Ngạn ngữ Hàn Quốc )
    • 978 Bài viết

• 3,700 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Hồi em ở Pháp cũng không thấy người ta nghỉ trưa. Sáng làm từ 8-12h, chiều từ 1h kém 15 đến 5h kém 15. Thời gian nghỉ chỉ vừa đủ để ăn trưa và nghỉ ngơi chút xíu thôi. Còn buổi tối được kéo dài dành hết cho gia đình, chưa bao giờ thấy thấy người bố trong gia đình la cà bia rượu về trễ giờ, mà họ luôn ăn tối cùng nhau, đi chơi cùng nhau. Tuy nhiên tiếng pháp vẫn có từ ngủ trưa là sieste - nguyên gốc từ tiếng Tây Ban Nha là siesta, do em nghe nói truyền thống ngủ trưa là từ mấy nước như Tây Ban Nha, Ý, Hy Lạp, dân mấy nước này lười biếng, trễ nải có tiếng, hihi
    Công ty em mùa hè nghỉ trưa đến 2 tiếng, gồm cả ăn trưa, lunch xong mấy chị em chui vào phòng nghỉ bật máy lạnh nằm như lợn con, em thì chỉ cần chợp mắt 15 phút thôi, còn nằm đọc truyện và nghe nhạc. Thật sự cũng ko thích giờ nghỉ trưa kéo dài quá như thế đâu ạ, mệt mỏi và uể oải kinh khủng. Mấy bạn đồng nghiệp của em ngủ khò cả tiếng đồng hồ thế rồi mà dậy còn ngồi rũ rượi, ngáp ngắn ngáp dài một lúc mới tỉnh táo làm việc tiếp, haizz
    • 1,953 Bài viết

• 1,915 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi quan0503 Xem bài viết
    chỉ cần trưa ngủ từ 15-30 phút là mình buổi chiều làm việc tỉnh táo hẳn, thoải mái hơn là không được ngủ. tuy nhiên, những bạn nào không quen ngủ trưa, ngủ dậy thấy đồ óc nặng nề lắm.
    mình cũng vậy, trưa chỉ cần nằm ngủ 30ph thôi la chiều tươi tỉnh có thể làm vc đến 10h tối cũng ko sao mà trưa ko ngủ chiều ngáp lên ngáp xuống thạm chí cổ thì đau mỏi. Hên cái vào cty mới cty cũng có thói quen ngủ trưa nên ko bị gì. Nói mới nhớ cứ mỗi lần đi choi với tụi bạn cứ nói tụi bây làm ơn cho tao ngủ trưa đi rùi tao chơi vs tụi bây tới 2h sáng ok, heheh
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1,763 Bài viết

• 4,300 Được cảm ơn

E cũng thấy mọi người nói là các công ty nước ngoài thường kg ngủ trưa, bạn e mới sang có thói quen ngủ trưa, nhưng chả thấy ai ngủ cả nên giờ cũng bỏ luôn thói quen. Chắc là cơ thể người nước ngoài người khoẻ mạnh vạm vỡ hơn người Việt nên là người ta làm việc kg mệt mỏi. Mình đây làm 4 tiếng (fb, wtt, chat chit...khéo chiếm đến 2 tiếng) đã thấy mệt rồi, cần phải ngủ trưa để lấy lại sức chiều lại típ tục chat chit típ, hihi. Thật là lười biếng và hiệu quả thấp, bảo sao mà cái gì cũng thua người nc ngoài
    .......Khiêm tốn bao nhiêu chưa đủ,
    Tự kiêu một chút đã thừa........:Rose:
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 12 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

sao bác ở fpt bác ấy lại bảo không ngủ trưa là xu hướng của toàn cầu hóa ạ? EM mà không dc ngủ thì em thấy tội cho con mắt của em lắm ạ. haizz
    • 43 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Ngủ trưa là thời gian relax để tập trung làm việc tốt vào buổi chiều, ko nghỉ trưa thì sao mà làm việc tốt được chứ, ước gì văn phòng mình cũng có 1 góc nho nhỏ giống như 1 trong những chỗ này nhỉ.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 501 Bài viết

• 5,106 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    nhiều người vui nhỉ, cứ thây mấy cái tiện nghi dành cho ngủ trưa như trong bài là cứ lo sợ ngủ tới chiều, tụi tây dành mấy chỗ ngủ như vậy cũng có tính toán rồi, tui ưu đãi cho a thế nào thì anh cũng phải liệu mà làm việc, chứ tối ngày rúc vô ngủ thì cuốn gói sớm dùm. Tui thà ngủ trưa khoảng 45' để chiều tỉnh dậy tràn đầy năng lượng làm việc còn hơn o ép cơ thể ngáp ngắn ngáp dài để mong hết giờ ... chuồn. Có những cv cần sáng tạo thì không thể gò bó thời gian khuôn khổ, mệt cứ đi nghĩ rồi làm việc tiếp. Tùy tính chất cv mà mỗi cty sẽ có những cách quản lý khác nhau.
  • Trang 2/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2