TIN TÀI TRỢ.

Những tiếng chuông điện thoại oan nghiệt từ phòng thi...

• 8.46K Lượt chia sẻ
  • 62.5K Lượt đọc
  • 62 Trả lời

• Trang 3/4

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 2
  • 3
  • 4

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 690 Bài viết

• 1,548 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    So với thời xưa, mình thấy HS bây giờ ngày càng coi thường luật lệ. Phải dùng từ coi thường vì không ai có thể nói là không biết nhé.

Ngày xưa đi học, kiểm tra hay thi HK đề chỉ làm bài trong lớp, đến khi đi thi chuyển cấp hay thi HS giỏi mới có chuyện ngồi trong lớp khác, có số báo danh, vv nên HS còn xa lạ với hình thức thi tập trung, nhưng nói thật là tình trạng vi phạm quy chế rất ít, ai không biết mà nghe giám thị nhắc nhở là vội vàng tuân thủ ngay.

Còn bây giờ, con cháu chúng mình được tập thi hay kiểm tra tập trung từ đầu cấp 2, năm nào cũng thế. Chuyện ĐT này thi tập trung trong trường đã bị cấm rồi nhưng có lẽ các HS vẫn có cách qua mặt thầy cô giám thị dẫn đến nhờn luật luôn. Nhưng dù gì thì mình khẳng định là không bao giờ có chuyện không biết nhé.

Không liên quan lắm nhưng về vụ ĐT, năm nào họp PH GVCN cũng thông báo HS không được dùng ĐT trong giờ học, nếu bị phát hiện sẽ bị tịch thu cuối năm mới trả lại. Thế mà ngay trong cuộc họp, năm nào cũng có 1 số phụ huynh rất hung hăng đứng lên cãi chày cãi cối là nếu tịch thu thì trường phải lo sạc ĐT, phải lo bảo quản này nọ đảm bảo ĐT ko bị hư hỏng, rồi thông báo kịp thời cho PH khi có tin nhắn, vv và vv... Thậm chí nhiều vị còn đòi cho con mình quyền tự do xài ĐT (chủ yếu để chơi game) trong lớp học bất chấp quy định kìa.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 13 Bài viết

• 45 Được cảm ơn

Bản thân mình tham gia với vai trò Thư ký Điểm thi, mình không có lý do nào để thông cảm với những trường hợp này, vì mình khẳng định các bạn ấy cố tình chứ chả "quên".
    Thứ nhất, trước tất cả các phòng thi đều dán thông báo cấm mang điện thoại.
    Thứ hai, buổi thi nào Giám thị cũng bị bắt buộc làm động tác nhắc thí sinh về điện thoại.
    Thứ ba, nếu lỡ đã mang đi rồi, và ý thức nghiêm túc, các bạn ấy đã lấy điện thoại ra gửi Hội đồng thi khi nghe giám thị nhắc nhở.
    Đã 17,18 tuổi mà vẫn chủ quan, coi thường quy chế, quy định thì bài học này quá đáng giá cho các công dân trẻ.
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 13 Bài viết

• 45 Được cảm ơn

Cái sự quên của các thí sinh không những làm lỡ tương lai của chính các bạn mà còn khiến 02 giám thị và 01 giám sát cũng bị ảnh hưởng lây.
    • 23 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

ns thì ns thế chứ trc khi thi giám thị lúc nào chả nhắc lại quy định k đc mang điện thoại vào phòng thi. cả cái điẹn thoại để ở túi quần chả nhẽ lại k biết. thương thì thương nhưng trách nhiều hơn.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 232 Bài viết

• 1,066 Được cảm ơn

bỏ đt trong người nói quên hay vô tình... là nói láo, mới là hs mà đã gian dối rồi.

Ngay từ khi học trong trường, những giờ kiểm tra, thi học kỳ... là giáo viên, nhà trường và giám thị đã sinh hoạt nhắc nhở nhiều phát ngán luôn, chứ ở đó mà quên. Còn thi tốt nghiệp và ĐH thì nghe phổ biển nội quy không ít hơn 3 lần, của nhà trường, của giáo viên chủ nhiệm, của giám thị....

Rõ ràng đây là hành động rất vô kỷ luật. Cấm thi vài năm để về học lại bàì học về kỷ luật.
    • 72 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Quy định vẫn là quy định, phải tuân thủ chấp hành thôi.

Chỉ tiếc cho các em khôn 12 năm, mà dại mấy giây @@
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 489 Bài viết

• 1,592 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Cũng là kinh nghiệm để lớp trẻ hiểu thế nào là sống và làm theo pháp luật, chả oan gì ở đây cả.
    Life is beautiful
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,777 Bài viết

• 5,574 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi MeoBambi Xem bài viết
    Không liên quan lắm nhưng về vụ ĐT, năm nào họp PH GVCN cũng thông báo HS không được dùng ĐT trong giờ học, nếu bị phát hiện sẽ bị tịch thu cuối năm mới trả lại. Thế mà ngay trong cuộc họp, năm nào cũng có 1 số phụ huynh rất hung hăng đứng lên cãi chày cãi cối là nếu tịch thu thì trường phải lo sạc ĐT, phải lo bảo quản này nọ đảm bảo ĐT ko bị hư hỏng, rồi thông báo kịp thời cho PH khi có tin nhắn, vv và vv... Thậm chí nhiều vị còn đòi cho con mình quyền tự do xài ĐT (chủ yếu để chơi game) trong lớp học bất chấp quy định kìa.
    Túm lại là tại lỗi cái điện thoại nhỉ ? Ngày xưa thời tụi mình học phổ thông làm gì có điện thoại, lên đại học cũng chỉ có vài đứa có. Còn thời nay mấy em nhỏ xa điện thoại mấy tiếng thì tưởng chết tới nơi.
    • 368 Bài viết

• 949 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi gauxu_chutchit Xem bài viết
    Túm lại là tại lỗi cái điện thoại nhỉ ? Ngày xưa thời tụi mình học phổ thông làm gì có điện thoại, lên đại học cũng chỉ có vài đứa có. Còn thời nay mấy em nhỏ xa điện thoại mấy tiếng thì tưởng chết tới nơi.
    Con em năm nay mới lên lớp 2, mà từ hồi cuối năm học lớp 1 đến giờ cứ nằng nặc đòi mẹ mua điện thoai vì ở lớp có vài bạn có điện thoại dùng rồi. Với lý do là để gọi mẹ đón khi mẹ đến đón muộn. Khổ. Bé quá, em chưa muốn cho cháu dùng đt mà bây giờ các bạn bắt đầu có đt theo phong trào rồi làm em cũng phải khổ sở để giải thích với con
    • 39 Bài viết

• 77 Được cảm ơn

Nhiều khi ngay cả các bậc phụ huynh cũng không tuân thủ nghiêm ngặt quy chế thi cử, rằng là con cứ đem theo nhưng chỉ việc tắt nguồn đi thôi, mình ko dùng thì chả sợ bị bắt, thi xong thì bật máy lên để bố mẹ liên lạc thuận tiện việc đưa đón, hoặc thi xong thì điện cho bố mẹ đến đón... Giờ thì con dang dở, ở nhà 1 năm có khi cuộc đời các em rẽ sang hướng khác...haiza vừa thương vừa giận!
    ------------------
    Vui thay chúng ta sống
    Không hận giữa hận thù
    Giữa những người thù hận
    Ta sống không hận thù
    • 332 Bài viết

• 877 Được cảm ơn

Bạn mình kể sáng hôm qua ở điểm thi nó coi cũng có vụ bị đình chỉ vì mang điện thoại vào. Thời gian thi chỉ còn khoảng 15 phút là thu bài thì reng reng. Ông con rút ra như cái máy cúi đầu "alo con vẫn chưa thi xong"! Cả 2 giám thị và cả phòng thi đều trố mắt nhìn em với ánh mắt vô cùng ngạc nhiên. Kết quả là em đó bị đình chỉ thi.
    - Ai gọi cho em
    - Dạ bố gọi hỏi thi xong chưa để bố đến đón ạ!
    Rồi khóc hu hu...
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 332 Bài viết

• 877 Được cảm ơn

Bạn này coi thi ĐH hay coi thi tốt nghiệp mà làm thế này là vi phạm quy chế thi rồi. Tất cả những thứ cấm, như ĐT, không được phép mang vào khu vực thi, có nghĩa bạn để trên bục hay để hành lang đều là vi phạm quy chế nhé!

Trích dẫn Nguyên văn bởi cocakho Xem bài viết
    Nói thiệt, thí sinh ngộ lắm, nhắc đi nhắc lại vậy đó nhưng nhiều em chủ quan lắm. Hoặc là nghĩ mình tắt hoặc cất rồi hoặc là nghĩ lỡ có gì chắc cũng được bỏ qua. Mình đi gác thi để chắc ăn thì làm vầy nè. Ổn định chỗ ngồi, phổ biến quy chế xong xuôi kêu tất cả các bạn lấy điện thoại để lên bàn trước mặt dùm cô. Sau khi tất cả đều để lên bàn thì kêu mọi người tắt nguồn. Lúc đó mình sẽ quan sát, để không sót bạn nào. Tắt nguồn xong thì cho vào giỏ và mang lên trên bục giảng để hết. Có một số bạn chưa tắt nguồn hay tắt rồi đã bỏ trong giỏ và để trên bục rồi cũng phải lấy về kiệm tra hoặc tắt rồi mới đem lại lên đó. Vì quy chế cuộc thi của mình (thi năng lực ngoại ngữ) là dù để trên bục nhưng có âm thanh phát ra thì sẽ truy ra của ai và bị lập biên bản. Đó cũng là cách để ép buộc các thí sinh phải kiểm tra lại điện thoại của mình. Nói chung mình muốn tránh phiền phức thì phải kỹ thôi chứ để mấy bạn đó tự giác thì nguy hiểm lắm.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 276 Bài viết

• 1,683 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi metit801501 Xem bài viết
    Bạn này coi thi ĐH hay coi thi tốt nghiệp mà làm thế này là vi phạm quy chế thi rồi. Tất cả những thứ cấm, như ĐT, không được phép mang vào khu vực thi, có nghĩa bạn để trên bục hay để hành lang đều là vi phạm quy chế nhé!
    Không phải thi DH cũng không thi tốt nghiệp mình có mở ngoặc là thi năng lực ngoại ngữ mà. Một năm tổ chức hai lần trên toàn cầu. Không có quy định không được mang vào khu vực thi chỉ là không được dùng, để phát ra tiếng kể cả tiếng tít tít của đồng hồ (cái này mình sợ nhất vì không kiểm soát được). Nhưng lần sau này thì không cho mang túi vào phòng mà bắt bỏ ngoài hành lang luôn (cái này là quy định sau này của hội đồng thi để chắc ăn).

Giả sử mình gác thi DH mình cũng làm động thái đó. Kêu bỏ hết dthoai lên bàn, em nào k có thì thôi nhưng e nào có sẽ để lên bàn và mình sẽ phát hiện ra. Còn sau đó mà vẫn còn nữa là cố ý rồi. Nói chugn là mình chỉ cố gắng phòng bệnh trong khả năng vậy thôi còn cơ bản vẫn là ý thức và nhận thức của thí sinh.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 8 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Chị ơi em thấy bạn ấy nói là coi thi ngoại ngữ chị ạ. Em cũng từng coi thi tiếng Anh, quy định là điện thoại cần tắt nguồn, để cách xa bàn thi (không cần để ngoài phòng). Có thể bạn ấy coi kỳ thi giống em
    • Thành viên tích cực 2015
    • 5 năm
    • 3,797 Bài viết

• 5,178 Được cảm ơn

Một thí sinh thi cùng phòng với nam thí sinh này cũng chia sẻ sau khi chứng kiến vụ việc: "Lúc đó cô giám thị bảo 5 phút nữa thì hết giờ và nhắc nhở các thí sinh lưu ý kiểm tra lại bài. Đột nhiên tiếng chuông tin nhắn của bạn ấy reo lên và cô giám thị bắt đầu đi kiểm tra từng học sinh, ngay cả em cũng bị kiểm tra. Cô giám thị hành lang vào và theo quan sát và nghe ngóng ban đầu thì bạn đã được tha, nhưng vừa được tha thì điện thoại của bạn ấy lại tiếp tục rung chuông, thế là bị lập biên bản.
    Đã mang ĐT vào phòng thi, lại còn ko tắt chuông, xong bị phát hiện lần 1 vẫn ko tắt chuông, vẫn để nó kêu tiếp thì cũng đến bó tay với ca này, có bình thường ko vậy?
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,111 Bài viết

• 4,472 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Sao mình ko đồng cảm về vấn đề này được nhỉ , quy chế về mang phone vào phòng thi có từ thời na po ne ong rồi mà vẫn phạm thì hãy trách bản thân nhé
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 232 Bài viết

• 1,066 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Love19412 Xem bài viết
    Nhiều khi ngay cả các bậc phụ huynh cũng không tuân thủ nghiêm ngặt quy chế thi cử, rằng là con cứ đem theo nhưng chỉ việc tắt nguồn đi thôi, mình ko dùng thì chả sợ bị bắt, thi xong thì bật máy lên để bố mẹ liên lạc thuận tiện việc đưa đón, hoặc thi xong thì điện cho bố mẹ đến đón... Giờ thì con dang dở, ở nhà 1 năm có khi cuộc đời các em rẽ sang hướng khác...haiza vừa thương vừa giận!
    em lại thấy không thương những trường hợp này.

Con thuyền ĐH chở số người hữu hạn. Mình thương trường hợp này là đã gián tiếp đẩy 1 em khác khỏi con thuyền ĐH rồi. Kẻ vô kỷ luật dang dở thì người bằng điểm nhưng chấp hành kỷ luật tốt có dang dở, có rẽ hướng khác không khi bị cướp mất suất ĐH???
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 232 Bài viết

• 1,066 Được cảm ơn

không biết em có nhớ nhầm không. Nhưng em nhớ cách đây vài năm "thời Nguyễn Thiện Nhân" là "để ngoài khu vực thi" sau đó nhiều bất cập xẩy ra, như túi sách để ngoài đường chẳng hạn.... nên sau này cấm "trong phòng thi" thôi.

Không biết năm nay quy chế thay đổi gì không?
    • 4,282 Bài viết

• 6,398 Được cảm ơn

Trong một group Toán tiểu học, chỉ cách nhau vài phút thôi mà có 3 bài kiểm tra lớp 4 cùng 1 nội dung post lên hỏi cách giải. Đủ thấy trình độ công nghệ của học sinh bây giờ như thế nào. Nên các em bị bắt này chẳng có oan ức gì hết, có oan thì cũng chỉ oan so với những bạn mang Đt vào mà chưa bị bắt thôi (số này chắc là vô cùng hiếm).
    • 699 Bài viết

• 2,775 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi AMD390 Xem bài viết
    không biết em có nhớ nhầm không. Nhưng em nhớ cách đây vài năm "thời Nguyễn Thiện Nhân" là "để ngoài khu vực thi" sau đó nhiều bất cập xẩy ra, như túi sách để ngoài đường chẳng hạn.... nên sau này cấm "trong phòng thi" thôi.

Không biết năm nay quy chế thay đổi gì không?
    Chị nhớ không nhầm đâu ạ:
    Quy chế thi Đại học những năm trước. Tất cả các thí sinh đều phải để điện thoại ngoài khu vực thi. Khu vực thi ở đây được hiểu là toàn bộ trường tổ chức thi, trừ những khu vực mà người nhà được phép vào. Nhưng thường thì chẳng có ma nào được vào.
    Với giám thị, sau khi vào trường họp bốc thăm vị trí giám thị xong thì cũng phải tắt nguồn. Tất cả điện thoại dính tên vào, bỏ hộp niêm phong có chữ ký của chủ tịch hội đồng và công an. Các thí sinh lỡ mang vào cũng phải giao nộp và niêm phong như vậy. Tôi còn nhớ rõ trong kỳ tuyển sinh cao đẳng, một thí sinh sau 2/3 thời gian thì nộp bài, ra đến cửa đi dọc hành lang bật điện thoại lên gọi cho mẹ, bị giám thị biên vớ được lập ngay biên bản.
    Vậy nhắc nhở các mẹ ở đây. Đến ngày thi của con thì hãy kiểm tra cho thật kỹ giấy tờ, lột sạch điện thoại của nó. Nếu cần đón đưa thì thống nhất với con là thi xong sẽ đón tại chỗ nào đó... Bông tai dây chuyền, vòng nhẫn tháo hết ra, những thứ đó có thể là ngụy trang của các thiết bị nghe lén nên giám thị rất hay chú ý. Mà thí sinh bị giám thị lượn lờ qua lại sẽ rất mất tập trung.
    Vài lời với các mẹ như vậy. Trẻ bây giờ có vẻ hẩu đoảng lắm, nên là mẹ hãy nhắc chúng nó thật kỹ kẻo lại hối chẳng kịp.
    Năm nay học sinh rớt nhiều lắm, em coi thi nhiều em bỏ giấy trắng lắm, còn khóc tu tu trong phòng thi nữa.
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  • Trang 3/4

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 2
  • 3
  • 4