TIN TÀI TRỢ.

Những thực phẩm trị chứng táo bón tuyệt vời

• 11 Lượt chia sẻ
  • 5.17K Lượt đọc
  • 22 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 16,061 Bài viết

• 33,638 Được cảm ơn

(Kienthuc.net.vn) - Thay vì dùng thuốc, sau đây là một số thực phẩm mà bạn có thể thử sử dụng để giảm tình trạng táo bón hiệu quả.
    chua%20tao%20bon%201_lbge
    1. Các loại quả mọng. Các loại quả mọng như dâu tây, mâm xôi, việt quất đều rất hữu ích trong trị chứng táo bón. Các loại quả này rất giàu chất xơ, chất chống oxy hóa và ít calo, bạn có thể dùng làm món tráng miệng, salad hoặc ăn nhẹ vào ban đêm.
    chua%20tao%20bon%203_wdzx
    2. Bánh mì ngũ cốc nguyên cám. Bạn nên sử dụng các loại bánh mì ngũ cốc nguyên cám thay vì bánh mì thông thường vì bánh mì ngũ cốc nguyên cám có rất ít chất béo nhưng giàu chất xơ và carbohydrate phức hợp giúp làm giảm chứng khó tiêu.
    chua%20tao%20bon%202_owjs
    3. Hoa quả khô. Các loại quả khô như sung, nho, mơ, chà là, mận không chỉ là những đồ ăn nhẹ tốt cho sức khỏe mà còn chứa rất nhiều chất xơ và có tác dụng như một loại thuốc nhuận tràng tự nhiên.
    chua%20tao%20bon%204_keer
    4. Các loại hạt. Các loại quả hạt như quả óc chó, hạnh nhân, đậu phộng đều rất giàu chất xơ. Nếu bạn duy trì việc ăn các loại hạt này hàng ngày sẽ giúp giảm chứng táo bón trong thời gian dài.
    chua%20tao%20bon%205_tvtw
    5. Hoa quả tươi. Các loại hoa quả tươi như táo, lê, mận, đào có thể đem lại cho bạn vô số lợi ích. Bạn nên rửa sạch và để cả vỏ khi ăn vì như vậy sẽ giữ nguyên được hàm lượng chất xơ có sẵn.
    chua%20tao%20bon%206_rxtc
    6. Chanh. Nước chanh hỗ trợ làm sạch ruột, đồng thời muối sẽ giúp cho việc đại tiện dễ dàng hơn. Bạn chỉ cần cho một thìa cà phê nước cốt chanh vào ly nước ấm và bỏ thêm vài hạt muối, sau đó uống ngay khi vừa ngủ dậy để giúp ngăn ngừa chứng táo bón.
    chua%20tao%20bon%207_tbbi
    7. Nước. Đây là thành phần không thể thiếu để trị chứng táo bón. Nước hỗ trợ nhu động ruột giúp bạn đi ngoài dễ dàng hơn. Do vậy, việc bạn uống không đủ nước có thể là nguyên nhân chính dẫn tới chứng táo bón. Hãy uống từ 10-12 cốc nước/ngày để giúp đẩy lùi chứng bệnh khó chịu này.

Nguồn: http://kienthuc.net.vn/song-khoe/nhu...oi-273132.html
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 924 Bài viết

• 1,641 Được cảm ơn

Can I take Vitamin C supplement instead of having fruits?
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 608 Bài viết

• 1,390 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Moonie. Xem bài viết
    Can I take Vitamin C supplement instead of having fruits?
    Do you take lab-synthesized ascorbic acid pills or natural forms?
    • 1,132 Bài viết

• 2,364 Được cảm ơn

Vừa bầu vừa lú nên mình chẳng nhớ lần cuối gặp anh william cường là bao giờ nữa, huhu :-s còn bạn gì ở trên ơi, hoa quả cho nhiều loại vitamin khác nhau nên tốt hơn nh so với nếu bạn dùng vitamin C k chứ, chưa kể với phụ nữ bầu bí, nhiều loại vitamin ( như D) giúp hấp thu viên sắt và canxi tốt hơn nên tránh đc việc bị táo.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 5,007 Bài viết

• 11,883 Được cảm ơn

Rong biển cũng rất tốt trong việc trị chứng táo bón nhé các mẹ, canh hay snack rong biển đều tốt. Ăn rong biển vừa đẹp da, vừa có lợi cho sức khỏe.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 167 Bài viết

• 135 Được cảm ơn

Mình cũng thường xuyên ăn đồ này mà vẫn táo Nước uống nhiều nhất nhà,đảm bảo mỗi ngày trên 2 lít
    • 1,330 Bài viết

• 1,174 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    8. Khoai lang
    9. Bột sắn
    ..........................

HfO0p7

D2BTp7
    PdDap7

Giả sử có hằng nghìn người đi qua bên mình em, thì em vẫn nhận ra tiếng chân anh, bởi vì bước chân của 999 người đều dẫm lên mặt đường, riêng chỉ mỗi bước chân anh là đi vào trái tim em. :Rose:
    QsfLp7

• Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 82 Bài viết

• 77 Được cảm ơn

[QUOTE=miumiu_hdpc;30726291]8. Khoai lang
    9. Bột sắn
    .......................... [/QUOTE
    10. Chuối
    12. Vừng
    13. Nha đam.
    14. Rau mùng tơi
    15. Mướp
    16. Nước xay rau diếp cá.
    17. Vỏ hạt mã đề (trường hợp quá cần kíp)
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 924 Bài viết

• 1,641 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lepnit304 Xem bài viết
    Do you take lab-synthesized ascorbic acid pills or natural forms?
    how about vitamince C supplement from Natural Made brand? I dont know well about which brand is trusted, would you please to tell me ? Thanks alot!!

Trích dẫn Nguyên văn bởi violet_eyes Xem bài viết
    Vừa bầu vừa lú nên mình chẳng nhớ lần cuối gặp anh william cường là bao giờ nữa, huhu :-s còn bạn gì ở trên ơi, hoa quả cho nhiều loại vitamin khác nhau nên tốt hơn nh so với nếu bạn dùng vitamin C k chứ, chưa kể với phụ nữ bầu bí, nhiều loại vitamin ( như D) giúp hấp thu viên sắt và canxi tốt hơn nên tránh đc việc bị táo.
    Chi ơi, dạo này em sợ chái cây VN ghê hồn, nhưng ăn trái cây nhiều C em bị đau bao tử nhắm >< bạn em dùng tpcn vit C mà da đẹp cực!!
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 536 Bài viết

• 1,526 Được cảm ơn

Rau diếp cá, cực tốt luôn
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 3,075 Bài viết

• 6,220 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bé nhà mình bị táo bón, mình được chỉ một bài thuốc rất hiệu nghiệm: băm giá đỗ thật nhỏ, cho vào cháo và đun sôi. Khoảng 30 phút sau khi ăn cháo, bé sẽ hết táo ngay.

Chia sẻ cùng cả nhà!
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 353 Bài viết

• 457 Được cảm ơn

Hihi, có một phương thuốc cực kì rẻ, an toàn và dễ kiếm trong việc trị táo bón mà k thấy bài báo nhắc tới. Đấy chính là khoai lang. Có thể sử dụng củ khoai hoặc ngọn khoai đều công hiệu.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 1,078 Bài viết

• 2,333 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Ai bị bệnh này thì dùng thử món nha đam nhé, hiệu nghiệm lắm
    • 171 Bài viết

• 137 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi mapbe Xem bài viết
    Hihi, có một phương thuốc cực kì rẻ, an toàn và dễ kiếm trong việc trị táo bón mà k thấy bài báo nhắc tới. Đấy chính là khoai lang. Có thể sử dụng củ khoai hoặc ngọn khoai đều công hiệu.
    Mình đã từng dùng hết các bài của các mẹ trên này mà chẳng ăn thua gì. Có hôm ăn khoai lang củ + rau xanh các loại luộc thay cơm nguyên tuần + sữa chua 2 hũ/ ngày + nha đam, bột sắn đậu xanh....... mà cũng 2-3 ngày mới đi 1 lần. Mỗi lần ngồi 30', đỏ cả mặt mới tiêu được tí.
    • 881 Bài viết

• 2,317 Được cảm ơn

Nghe thực đơn có vẻ rất tây ..có nhiều quả chưa 1 lần thưởng thức...thưởng thức 1 lần có vẻ oK thưởng thức nhiều lần ,,,,lòng sót xa (đắt quá)...ruột thắt lại ...táo tăng lên . Thôi thì ta tắm ao ta : uống đủ nước >2 lít/ngày, ăn nhiều rau, trái cây , sữa chua , uống bột sắn dây , ăn khoai lang, đi đại tiện đúng giờ, năng vận động..
    • 733 Bài viết

• 2,136 Được cảm ơn

Mình ko hay bị táo nhưng thường xuyên bị đầy hơi sình bụng . Chán lắm. Hình như đường ruột yếu nên mới khó chịu như vậy. Nhìu khi sình bụng ko muốn ăn mấy ngày nhưng ko ăn thì sức đâu mà làm việc. Có khi lình sình đầy hơi cả tuần làm mình ko làm việc gì ra hồn .
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 608 Bài viết

• 1,390 Được cảm ơn

@Moonie.: Ý tớ không phải là brand, mà là thành phần vitamin C, là dạng tổng hợp hay là dạng tự nhiên
    Bạn đọc nhãn của supplements sẽ thấy. Đa số mấy cái C bán ở ngoài hiện nay là dạng tổng hợp trong lab í, chứ không phải là chiết xuất từ trái cây, rẻ tiền, gọi là ascorbic acid. Một số người bao tử không tốt thường là uống dạng buffered C, cũng là kiểu tổng hợp, nhưng kết hợp với calcium, magnesium nên ít acid hơn, không hại bao tử. Nhiều brand còn cho thêm bioflavonoids, rutins gì đó để tăng cường việc hấp thụ C. Bioflavonoids, rutins là những chất có trong trái cây, cho nên bạn ăn trái cây tự nhiên sẽ tốt hơn, hấp thụ C tốt hơn là uống supplements.

Về liều lượng, nhiều loại có lượng là 1000mg/viên luôn, là không tốt, vì cơ thể không hấp thụ hết cho 1 lần, nếu bạn chọn uống C tổng hợp thì nên chọn 500mg. Ascorbic acid tổng hợp thì brand nào cũng như brand nào thôi, cùng là từ 1 nguồn. Thường thị trường supplements có 3, 4 nhà cung cấp. Mấy cái brands là đặt hàng cho suppliers làm, còn tụi nó là đóng gói và phân phối/bán thôi. Nhưng bạn phải đọc kỹ label tránh mua loại kém chất lượng. Chọn brand uy tín 1 chút cho an tâm.

Còn cái natural forms mà tớ nói là C chiết xuất từ trái cây, vd như camu camu, acerola, rosehips, amla, ... là loại tự nhiên, không phải tổng hợp từ phòng lab, và dĩ nhiên là nó mắc hơn loại tổng hợp. Mấy cái này tớ thấy nó mắc so với giá trị nó mang lại. Tớ thì cứ trái cây mà chiến thôi
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 353 Bài viết

• 457 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi methangbom Xem bài viết
    Mình đã từng dùng hết các bài của các mẹ trên này mà chẳng ăn thua gì. Có hôm ăn khoai lang củ + rau xanh các loại luộc thay cơm nguyên tuần + sữa chua 2 hũ/ ngày + nha đam, bột sắn đậu xanh....... mà cũng 2-3 ngày mới đi 1 lần. Mỗi lần ngồi 30', đỏ cả mặt mới tiêu được tí.
    Mẹ nó ăn khoai lang với liều lượng nhiều không, ăn trong mấy bữa? Nhớ đừng chọn khoai Nhật (hay khoai gì mình ko bít) mà ruột mầu tím sẫm từ trong ra ngoài và khá nhạt nhé! Sao kì vậy nhỉ, bài này mình mách cho khối người bị trĩ, táo bón công hiệu mà!
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 1,312 Bài viết

• 1,844 Được cảm ơn

em vote cho khoai lang, lành tính. Chứ nha đam, ngót, đu đủ, diếp cá bà bầu k ăn dc đâu
    • 11,553 Bài viết

• 18,162 Được cảm ơn

CANH CUA các mẹ nhé, có điều đừng ăn nhiều quá lại thành té re

VUA HÒA GIẢI
    584Uong-sua-dau-nanh-giup-tang-vong-1-phai-khong-AloBacsi
    Xữa Đậu Lành lúc lào chả được
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2