TIN TÀI TRỢ.

Những sinh nhật giản dị của Chủ tịch Hồ Chí Minh

• 0 Lượt chia sẻ
  • 2.39K Lượt đọc
  • 36 Trả lời

• Trang 2/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 884 Bài viết

• 1,076 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Tối qua xem THTT "Hành trình theo chân Bác" lâu lắm rồi em mới xem một chương trình của nhà Đài có THTT trọn vẹn. Mỗi lần cứ xem cảnh lúc bác sắp mất và mọi người vào viếng Bác là lại xúc động rơm rớm nước mắt.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 130 Bài viết

• 50 Được cảm ơn

Chương trình truyền hình trực tiếp kỉ niệm sinh nhật Bác tối hôm qua thật là xúc động. Em xem được có đoạn cuối thôi nhưng mà cũng nước mắt ngắn dài. Thật tự hào khi dân tộc Việt Nam có Bác!
    • 227 Bài viết

• 534 Được cảm ơn

Hôm qua em xem chương trình"Hành trình theo chân Bác" thấy rất hay và cảm động! Mình luôn yêu quý và thần tượng Bác - một con người giản dị nhưng cũng thật vĩ đại. Cuộc sống hiện tại với những đổi thay chóng mặt đôi khi làm con người ta quên lãng đi nhiều thứ quá! Buồn!
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 305 Bài viết

• 57 Được cảm ơn

Mình không thần tượng hóa đâu, mình cũng không quan tâm đến những điểm "lề trái lề phải" gì cả vì một người với tư cách là cá nhân, với tư cách nhà chính trị, nhà ngoại giao có thể sẽ có những cái không tiện tiết lộ.

Nhưng mình nghĩ những điểm thực tế tích cực của Bác là đáng quý, nên học hỏi. Tư tưởng tiến bộ như: chăm tập thể dục thể thao, vệ sinh sạch sẽ, bảo vệ môi trường trồng cây gây rừng, học ngoại ngữ, hiểu lịch sử, hướng ra thế giới để học hỏi những điểm hay của họ... đó là những điểm mà giới trẻ nên học tập theo.
    Các cô chú bình chọn cho cháu Bông nhé :Battin ey: Mã số 3754 - 3755 - 3756
    • 93 Bài viết

• 84 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi vuhatruc Xem bài viết
    Tối qua nghe bài " Lời Bác dặn trước lúc đi xa" mà chảy nước mắt, thấy thương Bác quá....!
    Mình thì cứ mỗi lần nghe đoạn " bác muốn nghe một câu hò xứ nghệ " mà tự dưng xúc động nước mắt cứ trào ra.
    • 2,074 Bài viết

• 4,637 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Hôm qua mình xem cũng xúc động quá. Bác một thân một mình, bôn ba 30 năm mà vẫn giữ được niềm tin sắt son và hiện thực hoá được niềm tin ấy. Bác mất đi khi trong lòng chắc vẫn còn đau đáu nhiều nỗi niềm. Mình cứ ước bác sống thêm 20 năm nữa, mà không, chỉ cần 6 năm nữa, Bác sống đến ngày 30/4/1975 thì hạnh phúc biết mấy.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 384 Bài viết

• 884 Được cảm ơn

Bác Hồ là thần tượng hồi cấp 2 của em, lúc đó tất cả các tài liệu gì về đạo đức Bác Hồ là em đọc hết, thuộc nằm lòng. Em cũng có đọc trên TTVNol 1 số người nói về lề trái lề phải gì đó, nhưng có 1 bạn comment đại ý là, lãnh tụ hay tổng thống, ai cũng có những lúc làm sai, đi nhầm bước, nhưng ở nước ngoài, thí dụ như Mỹ chẳng hạn, tổng thống nó vẫn tôn kính, tạc tượng này nọ...vì cái mà người ta quan tâm đến không phải là làm sai những gì, mà người ta tôn kính những giá trị văn hóa, tư tưởng, những công lao to lớn... mà vị lãnh tụ đó làm được cho đất nước.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 93 Bài viết

• 84 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi HienGaFiu Xem bài viết
    Bác Hồ là thần tượng hồi cấp 2 của em, lúc đó tất cả các tài liệu gì về đạo đức Bác Hồ là em đọc hết, thuộc nằm lòng. Em cũng có đọc trên TTVNol 1 số người nói về lề trái lề phải gì đó, nhưng có 1 bạn comment đại ý là, lãnh tụ hay tổng thống, ai cũng có những lúc làm sai, đi nhầm bước, nhưng ở nước ngoài, thí dụ như Mỹ chẳng hạn, tổng thống nó vẫn tôn kính, tạc tượng này nọ...vì cái mà người ta quan tâm đến không phải là làm sai những gì, mà người ta tôn kính những giá trị văn hóa, tư tưởng, những công lao to lớn... mà vị lãnh tụ đó làm được cho đất nước.
    Mình đồng ý với bạn .
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 865 Bài viết

• 2,178 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi viet_nam Xem bài viết
    Mình thì cứ mỗi lần nghe đoạn " bác muốn nghe một câu hò xứ nghệ " mà tự dưng xúc động nước mắt cứ trào ra.
    Ko. Thương nhất là "Nhưng không gian vẫn bốn bề lặng lẽ .. Bác đành nằm yên..."
    Thương người vô cùng...
    • Thành viên tích cực 2015
    • 14 năm
    • 1,608 Bài viết

• 1,950 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi HienGaFiu Xem bài viết
    Đồng ý với bạn. Hiếm có con người nào trên đời này mà bất kỳ ai được gặp, dù chỉ một lần trong đời cũng hết sức ngợi ca và kính nể. Một con người nhân đức, văn võ đều toàn vẹn. Hết sức tự hào vì có Người, vì được là con cháu Bác Hồ.
    • 61 Bài viết

• 126 Được cảm ơn

lại 1 ông "Trần Dân Tiên" miễn phí (tác giả của Siêu tác phẩm "Những mẩu chuyện về Chủ tịch Hồ Chí Minh" hay đại loại như thế). Không biết bao giờ mới hết tệ sùng bái cá nhân và thánh hóa ngẫu tượng nhỉ???
    He re cin cai lai?
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 1,482 Bài viết

• 1,800 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi laventura Xem bài viết
    lại 1 ông "Trần Dân Tiên" miễn phí (tác giả của Siêu tác phẩm "Những mẩu chuyện về Chủ tịch Hồ Chí Minh" hay đại loại như thế). Không biết bao giờ mới hết tệ sùng bái cá nhân và thánh hóa ngẫu tượng nhỉ???
    Ông Trần Dân Tiên thì đã làm sao hả? Cho dù đó là Bác Hồ thì việc người viết về những mẩu chuyện của mình là chuyện bình thường, có gì đâu! Sùng bái người khác, thần tượng người khác cũng là điều hết sức bình thường, huống hồ đó là người đáng để được hâm mộ! Nghe cái giọng điệu thấy bạn này có vẻ khó chịu gì đó!
    -------------------------------------------
    Mẹ trót ru ta câu sẩm mệnh con cò
    Thôi đừng trách cành me sao mềm thế
    Đừng tưởng xung quanh ta mọi người đều dễ
    Có hạnh phúc nào giá rẻ đâu em?
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 576 Bài viết

• 1,213 Được cảm ơn

Nghe nhé: The ballad of Ho Chi Minh. Bài này trước kia tớ thích vô cùng mà không biết tên, mãi sau này mới biết. Chắc cũng có bạn giống mình.
    http://www.youtube.com/watch?v=TO2oCO-njHU
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,758 Bài viết

• 919 Được cảm ơn

haizzzz bác Hồ sống giản dị là vậy, sinhnhật cũng chỉ có một bó hoa rừng, điều này thật là đáng quí, nhưng tiếc là con cháu bác lại không làm như vậy, giờ mỗi năm cứ đến sinh nhật bác thì không biết bao nhiêu kênh trên TV truyền hình trực tiếp (mà mỗi làn THTT thì tốn tiền lắm nhé) các chương trình kỉ niệm sinh nhật bác, không kể nhưng chương trình khác diễn ra trên khắp đất nước. Bác mà biết điều này liệu Bác có vui không nhỉ?
    Đọc top này lại nhớ một bài thơ mà chị em cứ hay ngâm nga (nghe chị kể là bài này đã từng được in trong chương trình SGK cấp I)

Ngày mùng 2 tháng 9
    ngày sinh nhật nước ta
    tháng 10 ngày mùng 1
    Quốc khánh nước Trung Hoa
    Việt Nam có bác Hồ
    Trung Hoa có bác Mao
    Nhi đồng cả 2 nước
    yêu hai bác như nhau.:Surprise::Surprise::Surprise:

Tránh hết sức chuyện tranh cãi cá nhân, còn trong trường hợp phải tranh cãi đó là trường hợp bất khả kháng :Smiling:
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,758 Bài viết

• 919 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ba_tuoc;12526234[B
    ]Ông Trần Dân Tiên thì đã làm sao hả?[/B] Cho dù đó là Bác Hồ thì việc người viết về những mẩu chuyện của mình là chuyện bình thường, có gì đâu! Sùng bái người khác, thần tượng người khác cũng là điều hết sức bình thường, huống hồ đó là người đáng để được hâm mộ! Nghe cái giọng điệu thấy bạn này có vẻ khó chịu gì đó!
    câu in đậm nghe giọng có cẻ cấp trên quá cơ nhờ. Làm em hình dung một vị lãnh đạo đập bàn quát cái "Rầm". TAO TỰ CA NGỢI TAO THÌ LÀM SAO HẢ? hẢ? hẢ :Laughing::Laughing::Laughing:

Tránh hết sức chuyện tranh cãi cá nhân, còn trong trường hợp phải tranh cãi đó là trường hợp bất khả kháng :Smiling:
    • 294 Bài viết

• 388 Được cảm ơn

Mình thấy các bạn thần tượng ông Hồ (thôi cứ cho là ông điểm 10 đi)

Nhưng mình lại thần tượng những ông đi ngược đường ông Hồ, như ông Mahathir Mohamet (thủ tướng Malaisia), ông Lý Quang Diệu (thủ tướng Singapore)...và nhiều ông khác.
    Mấy ông này làm cho quốc gia mấy ổng mạnh giàu gấp x lần Việt Nam, dân họ sống sướng gấp x lần Việt Nam...dân không phải ngửi khói bụi ô nhiễm, trẻ em không phải chết oan vì dây điện rớt, không phải ăn thực phẩm nhiễm độc, quốc gia không tanh banh vì tham nhũng...không phải chịu di sản vô trách nhiệm mà quan chức các nước theo XHCN thường luôn là điển hình.

Mấy ông như ông Diệu, ông Mahatthir... mình xin cho các ông hàng trăm điểm 10 thần tượng.
    Mình thích nói thật suy nghĩ thật, các bạn cứ thoải mái ném đá nhé.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,049 Bài viết

• 470 Được cảm ơn

Em nghĩ đừng bàn luận về bác Hồ ở đây, tự do ngôn luận của chúng ta cũng bị giới hạn ...
    • 294 Bài viết

• 388 Được cảm ơn

Cách đây không lâu thủ tướng Gochoktong của Sing biểu diễn một hành động ấn tượng trước nhà báo quốc tế:uống nước lọc từ nước thải sinh hoạt.
    Mình cảm phục chính sách của ông này vô cùng, từ một quốc gia mà nước cũng phải nhập khẩu từ Mã lai, bây giờ Sing đã có nhà máy lọc nước thải do họ tự thiết kế và tái chế thành nước lọc sạch bong và cực vệ sinh, nay họ đang xuất khẩu công nghệ lọc giá rẻ này ra thế giới!
    • 5,434 Bài viết

• 3,995 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi honngocvietnam Xem bài viết
    Mình thấy các bạn thần tượng ông Hồ (thôi cứ cho là ông điểm 10 đi)

Nhưng mình lại thần tượng những ông đi ngược đường ông Hồ, như ông Mahathir Mohamet (thủ tướng Malaisia), ông Lý Quang Diệu (thủ tướng Singapore)...và nhiều ông khác.
    Mấy ông này làm cho quốc gia mấy ổng mạnh giàu gấp x lần Việt Nam, dân họ sống sướng gấp x lần Việt Nam...dân không phải ngửi khói bụi ô nhiễm, trẻ em không phải chết oan vì dây điện rớt, không phải ăn thực phẩm nhiễm độc, quốc gia không tanh banh vì tham nhũng...không phải chịu di sản vô trách nhiệm mà quan chức các nước theo XHCN thường luôn là điển hình.

Mấy ông như ông Diệu, ông Mahatthir... mình xin cho các ông hàng trăm điểm 10 thần tượng.
    Mình thích nói thật suy nghĩ thật, các bạn cứ thoải mái ném đá nhé.
    Nếu thế thì phải trở thành thuộc địa của tư bản bạn nhỉ!
    Bạn có ý định sang Malai và Sing để sống ko vậy? chúc bạn lên đường bình an nhé
  • Trang 2/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2