Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Những người phụ nữ không có 20/10

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.38K Lượt đọc
  • 26 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 2,450 Bài viết

• 4,103 Được cảm ơn

1256007196_20-dd Nụ cười của người bán hoa rong.
    Những người phụ nữ không có 20/10

(24h) - Đi qua những con đường, những góc ngõ nhỏ, phơi nắng gió trên mỗi đoạn đường, mỗi con phố, những người phụ nữ đang tự lãng quên ngày của mình.

20/10 về trên mỗi nẻo đường như nhiều hoa hơn. Nơi đâu cũng ngập tràn hương sắc cho ngày của phái đẹp. Nhưng ở mỗi gánh hàng hoa ấy hiện lên những đôi mắt mong chờ những điều hạnh phúc từ những người yêu thương.

Đon đả theo từng bó hoa
    “Chị ơi mua hoa hộ em với”, “Anh ơi hoa đẹp thế này mà anh trả rẻ vậy?”, vvv. Những lời mời chào để bán được những bó hoa luôn thường trực trên miệng người bán. Sang đến ngày 20 rồi nếu không bán nhanh thì sẽ bị ế hoa.
    Chị Nguyễn Thị Lan, nhà ở tận làng hoa Tây Tựu, dù đang bị cảm nhưng chị vẫn cố để mang hoa ra bán. Vì nếu bán ở nhà chị cũng không được mấy đồng. Nhà chỉ trông vào vườn hoa “cất” lại sau mùa lụt năm ngoái nên bán ở nhà sẽ không đủ tiền sinh hoạt cũng như học hành của hai đứa con chị.
    1256008051-20-2
    Cười như này mới bán được hoa.
    Chị Lan kể: “Nhà tôi chỉ có 4 sào ruộng, 2 sào trồng hoa, và hai sào cấy lúa. Tất cả chỉ trông vào hoa. Nhưng bán ở nhà tiểu thương ép giá thì lấy tiền đâu cho con tôi đi học”. Khi được hỏi 20/10 là ngày gì? Chị Lan hồn nhiên: “Tôi chả biết là ngày gì nhưng bán được nhiều hoa lắm. Nên là năm nào làng cũng đua nhau ra phố bán hoa vào đúng ngày này”.
    Nụ cười đon đả, chị đưa tay với những bó hoa mang cho khách. Những người đàn ông này mua hoa để tặng người phụ nữ mình yêu thương nhưng họ không hay biết rằng những người bán cho họ không hề được ai tặng.
    Trên đoạn đường Lê Văn Lương, chị Trần Thị Liễu nhà ở Ngọc Hà mang hẳn xô chậu đựng hoa ra bán tạo thành một shop nhỏ nhắn trên cầu. Chị bảo: “Mình phải cố gắng tranh thủ ngày này, giá còn cao một tí, chứ những ngày sau giá hoa vừa rẻ lại không có ai dòm đến”.
    1256008051-20-3
    May mà có khách xịn.
    Chồng chị cạnh đó luôn tay bó hoa cho vợ bạn. Nói đến ngày phụ nữ Việt Nam, anh thở dài: “Sắp tới lại phải đóng tiền học phí cho thằng lớn nên vợ chồng đi bán như này mà ăn uống còn khem khổ chứ lấy đâu ra mà tặng”.
    Anh còn thú thật: “Sống với nhau được gần 20 năm rồi mà chưa năm nào anh mua tặng chị lấy một món quà”. Vừa nói anh vừa cười với vợ, chị Liễu cũng không ngại ngần nhìn anh một các âu yếm. Anh cười tếu táo: “Đấy thế mà mình vẫn sống với tôi đến tân giờ và nhờ trời là cho đến đầu bạc răng long”.
    Những gánh hàng hoa nhỏ, những xe hoa trĩu nặng đang rung rinh trên mỗi nẻo đường. Những người phụ nữ ấy như chưa hề biết ngày của mình. Họ chỉ cần mang về niềm hạnh phúc cho gia đình là họ đã vui.
    Không biết, không bao giờ biết
    Chí ít ra những người đem hoa đi bán còn được khách tiết lộ ngày 20/10. Còn những chị em chuyên đi bán hàng rong và đi “đồng nát” thì “mù tịt”.
    Họ chỉ ngây ngô thẩn thơ hỏi nhau những câu đại loại: “Hôm nay sao lắm hoa thế nhỉ?., hay sao nhiều người đàn ông mua hoa thế?, hoặc đường sao hôm nay đông thế?”. Những câu hỏi mà có trả lời họ thì họ cũng bấm bụng mà nhủ thầm: “À ra thế!”.
    Buổi sớm trời se lạnh, oằn mình trong cái hơi sương tháng 10, trong nồng nặc mùi của rau củ quả cửa chợ Long Biên, những người phụ nữ đang vòng tay ngồi xổm đợi hàng về để ra bốc.
    Không thể tin được những người phụ nữ chân yếu tay mềm này có thể vác được những bao tải hàng tạ rau quả. Tất cả họ đều ở những vùng quê nghèo đến đây và tất cả họ đều chưa biết đến ngày 20/10.
    Chị Hoàng Thị Bích, quê ở Ân Thị, Hưng Yên, vừa ăn vội gói xôi, vừa mệt nhọc trả lời: “Ối dào, ngày đó là ngày của người giàu, người thành phố. Chứ chị em nhà quê như chúng tôi thì lấy gì ra ngày này. Ăn còn chả xong, lấy đâu ra mà tặng quà”.
    Cũng như những người khác ngồi đó, vừa mới thầy bóng chiếc xe tải gần đến cổng chợ, họ chạy ùa ra bốc hàng. Ai cũng vội mải vì nếu không nhanh thì chủ sẽ thuê những người khác khỏe mạnh hơn.
    Đối với những người phụ nữ này, cuộc sống mưu sinh là quan trọng hơn cả. Còn hoa và quà cho ngày của mình có lẽ đó là những điều xa vời mà cả cuộc đời họ chưa bao giờ mơ tới.
    Lang thang góc phố Nguyễn Chí Thanh, tôi gặp thêm một người phụ nữ như thế và tôi tin rằng nơi đây cũng như cả thành phố này sẽ có rất nhiều người giống chị. Chị đi bán hàng rong. Mặt hàng chị bán là đủ các thể loại hàng xén.
    1256008051-20-1
    Bất giác tưởng có người mua hàng.
    Bất giác tôi đưa máy ảnh lên chụp chị, chị quay lại với vẻ mặt đon đả. Chắc chị nghĩ tôi gọi chị để mua hàng. Bất giác lòng tôi se lại khi chị quay đi, một cái ngoảnh mặt giấu đi nỗi thất vọng vì không bán được món hàng nào.
    Ngày 20/10, ngày tôn vinh người phụ nữ Việt Nam, và những người phụ nữ Việt Nam không biết đến ngày này cũng đáng được tôn vinh như thế. Những bó hoa nhiều nắng, nhiều gió và nhiều huơng sắc như là một tượng trưng để tôn vinh chung, món quà chung cho tất cả phụ nữ trên Việt Nam này.
    http://www21.24h.com.vn/news/detail/46/257128/Nhung-nguoi-phu-nu-khong-co-2010.24h?next_news=0

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 2,973 Bài viết

• 1,271 Được cảm ơn

chuyện thường ngày trên huyện, không chỉ có ng lao động, ...đâu phải ai cũng có đk mà hoa hoét ạ, còn phải đi cày ....chết papa.
    life is a river driven by the God
    !
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 3,800 Bài viết

• 2,257 Được cảm ơn

Mình cũng có biết ngày này là gì đâu:Sigh:

:LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc::LoveS truc:
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,784 Bài viết

• 2,871 Được cảm ơn

Mình cũng ko có hoa , những người bán hoa này cũng còn sung sướng vì cả ngày họ có hoa , được ngắm hoa, được ngửi hoa nữa:Crying::Crying:
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,877 Bài viết

• 1,928 Được cảm ơn

CHạnh lòng quá!
    pzBrp7

Ba Mẹ Yêu BiNheo nhất nhất nhất!!!!!!!!

NB: 3,5kg-50cm
    1M: 4,8kg-55cm
    2M;6,3kg-58cm-2,5M : Biết lật
    3M: 7,4kg-61cm
    4M: 8,1kg-65cm- Tập trườn
    5M: 8,5kg-68cm -Bò giỏi, 2 răng
    6M: 9,2kg-69cm-Ngồi tốt, 4 răng

7M: 10,2kg-70cm-8 răng
    8M: 10,7kg-72cm-Tự vịn tường đứng dậy, đứng chựng rất vững
    9M: 10 kg-72,5cm. 9,5M: Biết đi những bước đầu tiên
    10M: 10,7kg-75cm-9 răng, Đi tốt
    11M: 11kg-75,5cm-10 răng, đi ngon lành cành đào rùi

12M: 11,2kg-78,5cm, 14 răng, nói được nhìu nhìu
    13M: 11,5kg, 78,5cm, 16 răng, chạy nhảy, nói suốt ngày
    14M: 12kg, 80cm.
    • 1,795 Bài viết

• 1,297 Được cảm ơn

Nếu mà sống ở nước ngoài cũng không nhận được 1 lời chúc mừng chứ đừng nói đến hoa.
    • 830 Bài viết

• 108 Được cảm ơn

Iem ngồi VP, máy tính máy tọt đàng xì hoàng mà còn chẳng có ngày 20-10 nữa là…
    MY SON - MY LOVE - HAPPY BIRTHDAY
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 6,460 Bài viết

• 1,881 Được cảm ơn

Ôi Trời, lao động kiếm ra tiền là hạnh phúc rồi. Thấy người ta mua hoa tặng nhau cũng đã là hạnh phúc rồi. Như tớ đây, vừa phải đi mua 1 bó hoa về tặng mình đây. Ai buồn hơn?
    mai em vào lớp Một rồi,
    • 6,355 Bài viết

• 3,551 Được cảm ơn

Mình cũng không có 20.10, ngoại trừ 1 tin nhắn chúc mừng của 1 người không quen biết và hàng loạt lời chúc ảo trên wtt này. No star where.
    • 1,780 Bài viết

• 1,356 Được cảm ơn

e nhận được lời chúc từ mạng Viettel, nó còn quan tâm tới mình hơn chồng mình. Hic
    • 7,080 Bài viết

• 1,768 Được cảm ơn

chuyện bình thường, hoa hoét mà làm gì, cần là cần sự quan tâm của chồng/bạn trai, người thân thôi.
    Quà 20/10 năm nay của em là 1 cây kem vani ốc quế Cornecto của 1 em trai làm cùng công ty, đang ngồi tự dưng cậu chàng đi lại tay ôm 1 bao kem, lấy ngay 1 cái kem đưa vào bảo "Em chúc mừng chị ngày phụ nữ 20 tháng 10", nói xong ôm bao kem đi phát cho mấy bạn nữ khác trong team của cậu ấy, hì hì, vui và ấm lòng.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 90 Bài viết

• 32 Được cảm ơn

Đọc tựa bài mình nghĩ là nói về những người phẫu thuật giới tính, hihi..... Suy nghĩ của mình thì đã là người mang quốc tịch Việt Nam thì ngày Phụ nữ Việt Nam 20/10, mỗi phụ nữ có dòng máu Việt - quốc tịch Việt - sống ở Việt hoặc là xa xứ đi chăng nữa nhưng trong tim luôn yêu Việt Nam thì họ sẽ có ngày phụ nữ Việt Nam... Còn các tác nhân tác động đến như hoa, bánh trai, trang sức hay vật gì đó thì thiên về duy vật rồi ạ :570: Phụ nữ Việt Nam muôn năm, mẹ yêu dấu muôn năm :570:
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,141 Bài viết

• 421 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Bống hề Xem bài viết
    Mình cũng không có 20.10, ngoại trừ 1 tin nhắn chúc mừng của 1 người không quen biết và hàng loạt lời chúc ảo trên wtt này. No star where.
    Giống tớ thế Chồng chả bao giờ quan tâm tới ngày SN, 8/3 hay 20/10. Nhà có tới 3 người phụ nữ: mẹ, vợ, con gái mà xã cứ tỉnh bơ.:mad:
    Con gái vừa thắc mắc: Con đến chịu mẹ thật đấy! Bố không mua quà gì cho mẹ vào ngày PNVN mà mẹ cũng để yên:Sad: Sau này con lấy chồng, con không chịu người giống như bố đâu, cho dù tốt cỡ nào:Talktothe
    :Laughing::Laughing::Laughing:
    Chúc mừng mẹ nó, chúc mừng tớ, chúc mừng tất cả những ai là PN mà không có ngày 20/10 nhe!:Rose::Rose::Rose::Rose::Rose::Rose:
    Tôi mong về Hà Nội, để nghe tiếng ve ngày trẻ dại.
    • 7,080 Bài viết

• 1,768 Được cảm ơn

Lão sếp cũ của em, hồi 20/10 năm ngoái, từ HN bay vào SG để thăm chừng vp cty riêng, đồng thời du hí em chưn dài trong này lun, công khai lun nên nhân viên ai cũng bít, đến giờ ăn trưa thì rút dtdd ra gọi cho lính ngoài HN, bảo đi đặt cho anh lẵng hoa với 1 bộ mỹ phẩm cho vợ lão ngoài HN, mua thêm cái card ghi lời chúc "Chúc mừng em ngày 20/10, mãi yêu em". :Sick:
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 2,973 Bài viết

• 1,271 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tat_ca_cho_con Xem bài viết
    Lão sếp cũ của em, hồi 20/10 năm ngoái, từ HN bay vào SG để thăm chừng vp cty riêng, đồng thời du hí em chưn dài trong này lun, công khai lun nên nhân viên ai cũng bít, đến giờ ăn trưa thì rút dtdd ra gọi cho lính ngoài HN, bảo đi đặt cho anh lẵng hoa với 1 bộ mỹ phẩm cho vợ lão ngoài HN, mua thêm cái card ghi lời chúc "Chúc mừng em ngày 20/10, mãi yêu em". :Sick:
    ặkc, bố này chạy sô như Hồ Ngọc Hà ý nhỉ! :Laughing:
    life is a river driven by the God
    !
    • 1,372 Bài viết

• 540 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi namphuong0912 Xem bài viết
    e nhận được lời chúc từ mạng Viettel, nó còn quan tâm tới mình hơn chồng mình. Hic
    Giiống tớ thế , nhưng tớ cũng chả quan trọng cái ngày này , mấy năm nay đời sống khá hơn chứ 10 năm trước chắc chả ai để ý tới ngày thành lập Hội LHPN ViêtNam nhỉ !
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 334 Bài viết

• 159 Được cảm ơn

Mình cũng chẳng có hoa nên càng không có quà. Hóa ra cũng nhiều mẹ không có hoa như mình.
    uccjp7
    sigpic143006_1con trai của mẹ thật đáng yêu:Applause:
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,174 Bài viết

• 4,037 Được cảm ơn

Mình ngày này cũng chẳng có gì từ xã cả, chỉ có một lới chúc chân thành từ buổi sáng lúc thức dậy. Hôm nay lại là ngày sinh nhật của xã mình nên thôi ưu tiên vây, sáng đi mua quà cho xã bà bán hàng ngạc nhiên hỏi sao hôm nay lại mua áo nam, mình cười bảo: Cháu mặc để chuyển đổi giới tính hì
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 342 Bài viết

• 112 Được cảm ơn

Mình cũng không có hoa !!! Chiều chồng nhắn tin: "chiều bố chở 2 mẹ con đi vòng bờ hồ nhân ngày 20/10". Thế cũng đủ là một hạnh phúc ? Nhỉ ?
    CHỮ THIÊN
    YM: dieuhanhgtc
    0979956682
    • 2,170 Bài viết

• 933 Được cảm ơn

Thường thôi, có gì đâu. Mình cũng chưa nhận được hoa 20/10 đây nè.
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2