Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Những người “bán” tình thương tại các bệnh viện

• 0 Lượt chia sẻ
  • 3.45K Lượt đọc
  • 35 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 1,178 Bài viết

• 1,896 Được cảm ơn

Nguoiduatin.vn) - Ngày 3 bữa, các sơ chuẩn bị một nồi cháo lớn để phục vụ miễn phí cho tất cả bệnh nhân nghèo.

Ngôi nhà tình thương chốn cửa Phật
    Bệnh nhân nghèo thuê nhà chữa bệnh ở thành phố
    Cảm phục nữ tu sĩ vì bệnh nhân nghèo nhiễm HIV
    Đến nhà Dòng tại 37 phố Hai Bà Trưng (Hà Nội) đúng vào giờ mở nồi cháo. Ở đây vẫn tĩnh lặng như thế, chỉ khác là có rất đông người xếp thành một hàng dài, tay cầm sẵn ca, cặp lồng, âu nhựa để được lấy cháo. Hình ảnh chẳng khác gì trong câu chuyện bao cấp mà bà tôi hay kể. Mọi người xếp hàng trật tự. Để ý mới thấy, họ hầu như đều mặc áo của bệnh viện Mắt Hà Nội, 37B Hai Bà Trưng.
    nguoiduatin-nhipsong
    Cảnh các sơ phát cháo tại bệnh viện Việt Đức.
    Đứng cấp phát cháo cho mọi người là một nữ tu già, khuôn mặt hiền từ, khá kiệm lời. Khi biết có phóng viên đến viết bài, sơ liền từ chối với lý do: “Chúng tôi không cần quảng cáo”. Cố gặng hỏi, sơ tiết lộ vài chi tiết: Nồi cháo của nhà Dòng đã tồn tại từ hơn 10 năm nay, sáng các sơ phát cháo tại chính tu viện, chiều thì xe cháo được đẩy đến hai bệnh viện khác cách đó khoảng 1 cây số là bệnh viện Việt Đức và bệnh viện K.
    Để ý vào bức tường nhỏ tôi thấy một chiếc bảng đen nhỏ có ghi hàng chữ: “Bát cháo tình thương phát vào thứ 2 đến thứ 6 hàng tuần, lúc 10 giờ”, tại cổng nhà Dòng. Xin phép chụp ảnh, sơ nhất quyết không đồng ý, sơ nói: “Cũng có rất nhiều báo đài đến bảo quay phim chụp ảnh để kêu gọi tài trợ, chúng tôi đều trả lời rằng chúng tôi không cần quảng cáo. Ai có lòng thì ủng hộ vào hòm công đức trong nhà thờ. Chúng tôi làm từ thiện, không muốn khoe khoang gì đâu”.
    Các bệnh nhân và thân nhân của họ đến nhận cháo cho biết đồ ăn miễn phí của các nữ tu công giáo rất có ích. Họ dành tiền ăn để trả viện phí. Nhận cháo của các sơ trong suốt 5 tháng qua, anh Nguyễn Văn Hưng (Từ Sơn, Bắc Ninh) cho biết: “Gia đình chúng tôi rất biết ơn các nữ tu công giáo. Nhờ cháo miễn phí này mà anh đã để dành được 1,2 triệu đồng đóng viện phí cho cha mình ở bệnh viện K”.
    Dò hỏi thêm, tôi được biết, để có cháo phục vụ bệnh nhân mỗi ngày thì vào sáng sớm, 2 sơ cùng với 2 giáo dân đã phải đi chợ mua thịt và rau. Trong nhiều năm, các nữ tu thường xuyên lui tới thăm hỏi, động viên, giúp đỡ những bệnh nhân nghèo ở các bệnh viện như: Việt Nam – Cuba, Viện Mắt, Việt Đức... Chính nhờ sự gần gũi, yêu thương, chăm sóc mà các sơ thấu hiểu những bệnh nhân nghèo. Từ đó, các sơ luôn trăn trở phải làm gì đó, dù nhỏ bé thôi để giúp những bệnh nhân nghèo giảm bớt khó khăn trong khả năng của mình. Và rồi một ý tưởng lóe lên: “Mình có thể nấu những nồi cháo cho bệnh nhân và người nhà bệnh nhân. Họ đi chữa bệnh mà không được ăn uống đầy đủ thì bệnh càng nặng hơn”. Từ ý tưởng đó nồi cháo tình thương đã ra đời.
    Quyết tâm là vậy, nhưng những ngày đầu “nồi cháo tình thương” cũng gặp không ít khó khăn. Khó khăn về kinh phí, khó khăn về vấn đề tổ chức, những ánh mắt nghi ngại của mọi người. Vượt lên tất cả, với lòng yêu thương quảng đại, các sơ đã quyết tâm và kiên trì. Nồi cháo các sơ nấu ngon và đặc biệt. Ngon bởi vì thực phẩm để nấu luôn được các sơ lựa chọn kĩ càng. Đặc biệt bởi ngoài thực phẩm, gia vị thông thường, nó còn được ướp bởi hương vị của tình yêu thương, sự cảm thông chia sẻ. Đầu tiên, các sơ chỉ nấu khoảng 30 – 40 suất/bữa, rồi tăng dần lên 70 – 100 suất/bữa.
    Không chụp được ảnh tại nhà Dòng, tôi quyết định quay lại bệnh viện Việt Đức vào buổi chiều. Ở đây, hằng ngày người ta đã quen thuộc với hình ảnh một nữ tu hiền lành, cần mẫn với khuôn mặt toát lên niềm hạnh phúc, bình an đẩy chiếc xe cháo vào bệnh viện vào lúc 4 giờ chiều. Nhìn sơ múc cháo cho một hàng dài bệnh nhân, có người đi qua thì thầm: “Bà ấy bán cháo chạy quá nhỉ?” Quả đúng vậy! Sơ đang bán nhưng là “bán” tình thương yêu...
    Xuân Thanh
    http://www.nguoiduatin.vn/nhung-nguo...en-a50785.html

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 1,178 Bài viết

• 1,896 Được cảm ơn

Mình nghĩ họ là những người "tặng" tình thương thì đúng hơn?
    Nhà báo này ngôn từ không đẹp!
    Cảm ơn tình thương của những con người Việt Nam chính gốc. Họ đã xuất hiện rất có ích cho xã hội ở nhiều bệnh viện.
    Thật cảm động và đáng trân trong, đáng ca ngợi những tấm gương thầm lặng như thế này!
    Nghiêng mình kính phục và chúc họ mọi việc tốt đẹp trong cuộc sống.
    Mong mọi người cùng làm việc có ý nghĩa hơn cho xã hội. Đây l;à link mọi người có thể chia sẻ. Mod cho mình đưa vào đay chút nhé!
    https://www.webtretho.com/forum/f343/...ngheo-1334203/
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 704 Bài viết

• 452 Được cảm ơn

bệnh viện Xanhphon cũng có nhé, mẹ mình nằm cũng đc phát 1 hộp ( mặc dù bảo là thôi để cho người khác nhưng vẫn cứ cho, nhìn cũng sạch sẽ còn ngon hay không thì mình ko biết )
    :Smiling: em là em chả ký kọt gì hết
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 6,908 Bài viết

• 12,619 Được cảm ơn

... yêu người như mình ta vậy!
    Anh em hãy yêu người như ta đã yêu anh em!

Đó là lí do mà bao năm nay các souer làm việc thiện âm thầm, ko khoa trương quảng cáo.
    Cầu Chúa ban ơn bình an và sức mạnh cho các souer!
    Cùng Trái Tim Nhân Ái WTT đồng hành cùng các bệnh nhi BV Bỏng Quốc Gia
    https://www.webtretho.com/forum/f479/...6/index71.html
    • 6,735 Bài viết

• 9,277 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Ở BV Nhân Dân Gia Định, BV Ung Bướu SG thì có Chi hội từ thiện Bảo Hòa chuyên cho cháo và cơm chay cho bệnh nhân và thân nhân bệnh nhân, còn có xe đưa bệnh nhân nghèo miễn phí nữa. Trước mình nằm BV cũng ăn cơm từ thiện suốt!
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 3,896 Bài viết

• 8,033 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Sao lại gọi là "bán tình thương", nếu không đọc kỹ rất dễ gây hiểu lầm . Nhà báo định chơi từ đắt nhưng không tới.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 6,908 Bài viết

• 12,619 Được cảm ơn

Mình biết tới bếp nấu cháo của các souer lâu rồi, và cũng đồng hành được một thời gian.
    Mình đã từng may mắn được cùng các souer ở đây trợ giúp các em gái bị gia đình đánh đập bạo hành; các em bị ép bỏ thai; hoặc có thai mà ko nơi nương tựa; trợ giúp các hoàn cảnh khó khăn cụ thể...
    Ở đây có những con người, thật giản dị, kiệm lời, nhưng khi gặp được họ, mình thấy mình nhỏ bé và tầm thường kinh khủng.
    Mình rất yêu quí và khâm phục các Ngài!
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 20 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi IrisNguyen Xem bài viết
    Ở BV Nhân Dân Gia Định, BV Ung Bướu SG thì có Chi hội từ thiện Bảo Hòa chuyên cho cháo và cơm chay cho bệnh nhân và thân nhân bệnh nhân, còn có xe đưa bệnh nhân nghèo miễn phí nữa. Trước mình nằm BV cũng ăn cơm từ thiện suốt!
    Thứ 2 đến thứ 6 thì cơm chay, thứ 7 và chủ nhật thì cháo. Và còn 1 nhóm mỗi sáng chủ nhật là bánh mì.
    heohongrongxanh
    • 1,178 Bài viết

• 1,896 Được cảm ơn

Mình cũng biết có nhiều nơi vẫn âm thầm làm việc có ý nghĩa thế này.
    Thật cảm động vì mọi người đã cùng chia sẻ cùng nhau nỗi khổ đau của bệnh tật với các con nhỏ, với các gia đình người bệnh gặp khó khăn trong quá trình điều trị. Tấm lòng các souer, các cha mẹ, các bạn sinh viên chính là ngọn lửa yêu thương đang sưởi ấm dần những hoàn cảnh khó khăn giúp họ có niềm tin, nghị lực để tiếp tục duy trì cuộc sống tốt hơn.
    Topic dưới đây cũng có khá nhiều các mẹ thiện tâm đã âm thầm hoạt động từ rất lâu và giúp đỡ các gia đình rất nhiều về vấn đề bữa ăn, giúp họ yên tâm hơn trong quá trình chữa bệnh. Nhiều mẹ phải lăn lộn đi vận động, đi "xin" sự đóng góp từ các doanh nghiệp, cá nhân để mong sao có thể đưa nhiều hơn nữa những xuất ăn miễn phí đến với những gia đình bệnh nhân ở các viện. Dù có nhiều thị phi, thậm chí là xua đuổi, chửi bới trong quá trình đi vận động nhưng các mẹ không nản chí mà vẫn tiếp tục việc làm mà xã hội đang rất cần các mẹ.
    Cảm ơn tấm lòng các mẹ, các souer và các ban SV. Mong rằng bữa cơm 5k của các bạn SV sẽ mở rộng, phát triển để cùng chia sẻ với mọi người ...
    Các bạn cùng chia sẻ với các mẹ nhé.
    https://www.webtretho.com/forum/f479/...0/?pagenumber=
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 591 Bài viết

• 590 Được cảm ơn

truyền đạo thôi vô tư gì. chô tôi đi nhà thì được cho 50 ngàn 1 hộp sữa 1 gói mỳ 1 lần, nếu ok vài lần đến tận nhà xui dỡ bàn thờ đó là ờ tin lành nha.Còn ở bênh viện nhi khoa tự nguyện a được phát 1 gói đò chơi và 1 bản tin theo chúa có số điện liên lạc
    SGKCp7
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 1,768 Bài viết

• 2,158 Được cảm ơn

Mình là người theo đạo nhưng chưa bao giờ nghe thấy chuyện đến tận nhà xui dỡ bàn thờ. Nói thật chứ ai ngu mà đi làm cái việc đó, bàn thờ tổ tiên thì bây giờ người theo đạo cũng có nhà có, chỉ là không cúng bái cỗ bàn thôi, chỉ có hoa và thắp hương thôi. Ngày tết bên đạo còn có một ngày lễ giành để tưởng nhớ tới ông bà tổ tiên. Dỡ bàn thờ ư?
    Mấy chuyện cho tiền, đồ ăn rồi lôi kéo người theo đạo? Bạn nói chuyện ở đâu thế?
    • 2,429 Bài viết

• 2,396 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bực hết cả mình với cái tựa đề. Tình thương có thể bán được sao? Đọc cứ tưởng ai đó lợi dụng tình thương để trục lợi. Loạn ngữ hết rồi.
    • 6,908 Bài viết

• 12,619 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi traiHNcodon Xem bài viết
    truyền đạo thôi vô tư gì. chô tôi đi nhà thì được cho 50 ngàn 1 hộp sữa 1 gói mỳ 1 lần, nếu ok vài lần đến tận nhà xui dỡ bàn thờ đó là ờ tin lành nha.Còn ở bênh viện nhi khoa tự nguyện a được phát 1 gói đò chơi và 1 bản tin theo chúa có số điện liên lạc
    Đây là topic nói về các souer phát cháo tình thương ở BV mắt VN- Cu Ba, BV Việt Đức và BV K, tất cả đều ở HN.
    Những gì bạn nói ko chứng cứ, và nó làm mình buồn cười vì bạn chẳng hiểu gì về đạo Chúa. Tất nhiên mình ko buồn hay giận bạn, vì bạn có lỗi gì đâu, chỉ là bạn chưa biết thôi. Nếu bạn hiểu một chút về đạo Chúa, mình tin bạn sẽ ko nói thế
    Vấn đề là chuyện bạn nói chẳng liên quan gì với chuyện các souer đang làm. Rất nhiều bạn ở HN có thể tới các BV trên để xác minh xem có chuyện các souer tuyên truyền gì về đạo giáo khi phát cháo ko nhé! Hay chỉ tươi cười, hỏi han, phát cháo và về.
    Bạn chê người ta ko vô tư khi làm việc thiện. okie. Vậy mình mong chờ bạn sẽ đi làm dù chỉ một việc thiện cho người khác, để cho cuộc sống này được có thêm nhiều sự nhân ái vô tư, bạn nhé!
    • 6,735 Bài viết

• 9,277 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    @traiHNcodon: ko cần phải tỏ ra nguy hiểm vậy đâu bạn à! Ko ai ép buộc những người đứng ra làm công việc này. Ai đã từng nằm viện / có người thân nằm viện mới thấm cái cảnh hở 1 tí ra là tiền, tiền, tiền. Xung quanh bv là bao nhiêu hàng quán, lại còn mất vệ sinh và đắt kinh khủng nữa.
    8 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 23,100 Bài viết

• 34,979 Được cảm ơn

Cảm ơn các seur đã đem lòng lành của Bề trên đến cho kẻ khó.
    Tôi thấy văn hóa tranh luận ở WTT rất có vấn đề. Nhờ Mod hủy nick của tôi đi. Xin cảm ơn.
    Những địa điểm nên ghé thăm: HỘI QUÁN NHỮNG TẤM LÒNG NHÂN ÁI
    Hoạt động từ thiện của nhóm - Trái tim nhân ái: https://www.webtretho.com/forum/f479/
    Đề xuất hỗ trợ: https://www.webtretho.com/forum/f343/
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 6,908 Bài viết

• 12,619 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi DatNuocToi Xem bài viết
    Cảm ơn các seur đã đem lòng lành của Bề trên đến cho kẻ khó.
    Theo quan niệm bên Công giáo nhà chúng cháu, thì các souer đang phục vụ người nghèo, phục vụ bệnh nhân như phục vụ chính Chúa Giêsu bác ạ.
    • 1,178 Bài viết

• 1,896 Được cảm ơn

Trong xã hội còn nhiều những tấm lòng nhân hậu như thế này chúng ta cũng cảm thấy cuộc sông vui và ý nghĩa biết bao?

Bếp ăn từ thiện của dì Phương
    PN - Lo ăn hai bữa cho 78 người (trẻ mồ côi, người già neo đơn, người khuyết tật, sinh viên nghèo), chuyện “gạo, đường, mắm, cá” là bài toán mà dì Nguyễn Thị Phương, CLB Nữ cựu quân nhân Q.3 thuộc Hội LHPN Q.3 phải “giải” mỗi ngày. Để duy trì bếp ăn từ thiện, ngoài tiền lương hưu, từ ủng hộ của các nhà hảo tâm, dì Phương “U 70” còn tranh thủ giúp việc tại bệnh viện...
    “Khu phố này nghèo lắm, lại tập trung toàn dân “thứ dữ”, nghiện ngập, cờ bạc, hút chích. Mấy đứa trẻ bị bỏ lăn lóc, không có bữa cơm chu đáo, như trường hợp hai chị em bé T.V., T.N., chưa tròn 10 tuổi mà cha ở tù, mẹ bỏ đi không phải là chuyện hiếm. Tôi thấy tội nghiệp quá bèn gom chúng lại, nấu cho bữa cơm. Nấu một bữa, hai bữa… rồi không lẽ bỏ mấy đứa nhỏ đói?”. Căn nhà của dì Phương trở thành bếp ăn từ thiện trong 14 năm qua, làm ấm lòng từ trẻ mồ côi, người bệnh tâm thần cho đến các cụ già neo đơn, sinh viên có hoàn cảnh khó khăn. Cảm động trước nghĩa cử của dì Phương, vào tháng 10/2010, UBND P.10, Q.3 cũng đã cấp cho dì khu đất trống khoảng 10m2, thay thế cho căn bếp cũ không đủ chỗ nấu nướng khi nhu cầu ăn cơm từ thiện ngày càng tăng.

13397897581

Dì Phương chuẩn bị cho bữa cơm từ thiện

Mỗi tháng dì cần 15 triệu đồng và 500kg gạo - quá nhiều so với lương hưu của dì. Vậy mà dì xoay xở được “tiền chợ” rất tài tình. “Ngoài tiền lương hưu, tôi còn đi giúp việc cho người bệnh ở BV Nguyễn Tri Phương. Các Mạnh Thường Quân cũng đóng góp thêm, người giúp chai nước mắm, kẻ cân đường”. Dì lật cuốn sổ ghi tấm lòng của các nhà hảo tâm đóng góp hàng tháng: chồng và con góp 3,5 triệu đồng; Câu lạc bộ phong thủy Huỳnh Mai: 4 triệu; bà Nguyễn Thị La (nguyên chủ tịch UBND P.10, Q.3) trích lương hưu: 300.000đ, Hội Bảo trợ bệnh nhân nghèo: 200 kg gạo, tiểu thương các chợ đóng góp dầu ăn, đường, bột ngọt… Tiền lãnh từ các giải thưởng gương Người tốt, việc tốt, Chiến sĩ thi đua, bằng khen… cũng được dì Phương dành để đi chợ, nếu tháng nào thiếu thì chạy đi vay mượn thêm của bạn bè.

Tiếng lành đồn xa, bếp ăn từ thiện của dì Phương ngày càng đông người đóng góp, trong đó có những chị từng được dì Phương giúp vay vốn làm ăn. Có những đêm dì mất ngủ vì nhà hết gạo nhưng ngày hôm sau, mấy cậu thanh niên nhớ ơn dì giúp cai nghiện đã vác mấy bao gạo đến tặng. Cũng có người trả ơn dì bằng cách quay lại phụ việc ở bếp cơm từ thiện.

Dì Phương bộc bạch, niềm vui của dì không phải là bảng thành tích, là những tấm giấy khen mà là hình ảnh bếp ăn từ thiện ngày nào cũng đỏ lửa. Cụ bà Huỳnh Thị Sanh, 82 tuổi, không có người thân, bệnh tật, cảm động nói: “Không có chị Phương, không có bếp ăn từ thiện, chắc tôi “đi” lâu rồi. Chị Phương giúp tôi chân tình như ruột thịt, tôi thật lòng không biết nói cảm ơn sao cho hết”.

“Người già ăn uống khó khăn, mấy cháu sinh viên cần sức học nên ăn uống phải đủ chất và phải ngon” - dì Phương nói. Sinh viên nghèo không chỉ biết ơn dì ở những bữa cơm từ thiện ngon, sạch mà còn vì được dì thương như con cháu trong nhà, giúp tìm nhà trọ miễn phí, xin quần áo cũ, xe đạp, xin học bổng cho các em.

“Sắp bước qua tuổi bảy mươi, có lúc nào dì cảm thấy gót mòn, chân mỏi?”, dì đáp lại thắc mắc của chúng tôi bằng nụ cười hiền hậu. Chợt dì đăm chiêu: “Sắp đến Tết rồi, không biết có ai tài trợ quà Tết cho các cụ già không nữa?”.

MINH DIỆU
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 472 Bài viết

• 950 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Nghe bà chị chua chát nói mà đã tức, đọc cái này càng muốn chửi thề các chị ạ. Cái BV K ấy, ngta đã phải vào đó thì cũng coi như là bệnh tật ung thư chết chóc cận kề lắm rồi, cũng là đáng thương hơn các viện khác, nhưng lại là cái viện quá đáng nhất lun. Chị em cũng ung thư điều trị ở đó, bà ấy chua chát bảo: Ngoài bệnh viện thì ngta làm từ thiện cháo & đồ ăn miễn phí, lại còn phong bì cho mỗi bệnh nhân nữa nhé, còn trong bệnh viện thì bệnh nhân đút bác sỹ y tá hàng ngày hàng giờ, họ ăn tiền cực trắng trợn luôn, nó như cái luật ko làm ko đc ý ^^.
    Mún tiêm nhanh & ko đau: bỏ túi 20-50k/lần ( ko có á, chờ nhé, tiêm đau dã man luôn nhé )
    Mổ xong cần lau rửa vết thương : 50-100k/lần nhẽ. ( ko có tiền á, nó bóc băng ra để nguyên dán lại chả thay băng hoặc tháo ra để thế luôn, nhìn kinh khủng lắm , chị em chứng kiến luôn một bác bị u trên mặt mổ xong, máu me bét nhè vẫn còn dinh dính ở mặt, bà ấy nghèo hay người nhà ko biết hay sao ấy, y ta lại ktra xem qua phát dán lại thế, bèo nhèo 1 cục, sau mấy người cùng phòng phải bảy cho đứa con gái đút cho nó 50k, nó lại nó làm gọn gàng sạch sẽ luôn )
    Làm bất cứ thủ tục gì hay cần gì cũng cứ đút túi liên tù tì
    Đút cho y tá 1 ít tiền thì nó quý nó "thương" nó cho cái phiếu, các mẹ biết phiếu gì ko,phiếu nhận đồ từ thiện ( mỗi y tá có cả xấp lun ) : lúc thì có cháo, cơm, lúc thì có bánh kẹo, có lúc có thêm phong bì
    Ôi thôi cái viện này em nói qua loa thế thôi, vào trong đó mới thấy nhục và cười ra nước mắt. Haizzz
    Đời không bao giờ trả tiền cát-xê,nên ta sống cũng
    không cần diễn !

Đời ta có khi là đốm lửa
    Một hôm nhóm trong vườn khuya
    Vườn khuya đóa hoa nào mới nở
    Đời ta có ai vừa qua

Nhiều khi thấy trăm nghìn nấm mộ
    Tôi nghĩ quanh đây hồ như
    Đời ta hết mang điều mới lạ
    Tôi đã sống rất ơ hờ
    Lòng tôi có đôi lần khép cửa
    Rồi bên vết thương tôi quì
    Vì em đã mang lời khấn nhỏ
    • 1,454 Bài viết

• 4,229 Được cảm ơn

thậm chí, khi các sơ đi làm việc bác ái, thì họ ko trang phục dòng, cũng ko đeo bảng tên, ko đeo thánh giá gì ráo. Ai tinh ý thì biết đó là sơ, gọi sơ, hay dì, còn người bình thường ít người nhận ra đó là sơ lắm. Chỉ quần đen, áo sơ mi màu nhạt.

Theo quan niệm của đạo Thiên Chúa, người làm ơn, ko mong đc cám ơn. Vì nếu thế thì người làm ơn đã nhận đc phần thưởng ở thế gian rồi ^^ còn đâu công đức trước mặt Chúa.
    • 1,178 Bài viết

• 1,896 Được cảm ơn

Quán cơm 5.000đ / xuất

Mỗi trưa thứ bảy, suất cơm nóng hổi với đầy đủ các món thịt, cá, rau, canh được một nhóm bạn trẻ ở Hà Nội bán giá 5.000 đồng cho trẻ em và người nhà bệnh nhân trước cửa Viện Nhi trung ương.

com_5000_a
    Ý tưởng xuất phát từ các quán cơm 2.000 đồng và 5.000 đồng ở một số thành phố miền Trung và miền Nam, nhóm bạn trẻ của Trung (quê Quảng Ninh) đã thành lập một quán cơm 5.000 đồng bán vào mỗi buổi trưa thứ bảy. 6h sáng, nhóm tụ họp đông đủ trên một căn gác ở ngõ Xã Đàn 2 để cùng nhau nấu nướng.
    com_5000_b
    Nhóm hoạt động được hơn 2 tháng. Ban đầu trưởng nhóm vận động người thân và bạn bè. Mỗi người góp một thứ như bếp ga, gạo, rau, chất đốt... Ngoài ra mỗi tuần có những tình nguyện viên cũng tìm đến xin góp sức. Các bạn trẻ hầu hết đều đã tốt nghiệp đại học và có việc làm. "Mỗi người mỗi ngành, xuất phát từ cái tâm hướng thiện mà tìm đến đây", Huyền Trang (áo hồng), một diễn viên belly dance chia sẻ.
    com_5000_c
    Mỗi người một chân một tay từ rán đậu, bóc tỏi, rửa rau, thái mộc nhĩ, rang lạc, băm thịt... Ai cũng tỏ ra háo hức và nhiệt tình với công việc.
    com_5000_d
    Trong lúc mọi người nấu nướng thì một cô gái được cắt cử nhiệm vụ đi phát phiếu mua cơm cho các bệnh nhân, thường là người có hoàn cảnh khó khăn. Chỉ những người có phiếu này mới được mua cơm giá 5.000 đồng.
    com_5000_v
    Những người ở viện thời gian dài đã quen với nhóm phát phiếu bán cơm. Người mới nhập viện còn lạ lẫm, không hiểu bao nhiêu tiền một suất cơm thậm chí phải hỏi "5k là gì"? Hơn 100 chiếc phiếu in vội bị đánh sai chính tả "suất" thành "xuất" bỗng trở nên ngộ nghĩnh trong tay các bà mẹ.
    com_5000_e
    Khoảng 10h, các thùng cơm và thức ăn được chở đến cổng viện Nhi sẵn sàng phục vụ. Dự kiến với 120 suất ăn, thu về 600.000 đồng, số tiền này sẽ dồn vào cùng với khoản tiền đóng góp hàng tuần từ các thành viên để tiếp tục phục vụ cho tuần sau.
    com_5000_f
    Giờ bán cơm cao điểm trong nắng nóng. Các bà mẹ mua cơm cho con sốt ruột chờ đến lượt.
    com_5000_g
    Hàng tuần, nhóm đều có các thực đơn khác nhau, từ thịt băm viên, đầu nhồi thịt, cá kho đến thịt gà rang, lợn kho tàu... Một người nhà bệnh nhân cho biết, suất cơm này tương đương với giá 25.000 đến 30.000 ở nơi khác bán.
    com_5000_h
    Em Lương Thị Hạ, một bệnh nhân quê Nam Định tự đi mua cơm và cho cả mọi người cùng phòng.
    com_5000_k
    Mặc dù một tuần chỉ được một bữa ăn cơm giá rẻ nhưng cũng làm cho nhiều người vui vẻ. "Cứ như đi lĩnh thưởng về vậy", người đàn ông trong ảnh nói vui.
    com_5000_m
    Quán cơm đã khiến không ít người qua lại tò mò ngó nghiêng. Trưởng nhóm Trung cho biết, có nhiều người đã hỏi mua nhưng chúng em chỉ bán nếu còn cơm sau khi phục vụ xong cho các bệnh nhân.
    com_5000_n
    Cậu bé quê Hải Phòng, Nguyễn Văn Giáp (8 tuổi) ngồi ngay cổng bệnh viện "đánh bay" suất cơm trong ít phút và khen rất ngon.
    Người với người Sống để yêu thương @ Hạnh phúc khi thấy mọi người đều hạnh phúc.
    Con ơi mẹ biết làm chi đây https://www.webtretho.com/forum/f343/...i-day-1368200/[/COLOR]Tương lai tuyệt vọng bé bị bệnh Apert https://www.webtretho.com/forum/f343/...-trai-1324287/Bé trai không có của quý https://www.webtretho.com/forum/f343/...-giup-1377304/
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2