TIN TÀI TRỢ.

Những món người Hà Nội nhớ nhất khi xa nhà

• 0 Lượt chia sẻ
  • 9.33K Lượt đọc
  • 90 Trả lời

• Trang 4/5

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 3
  • 4
  • 5

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 2,286 Bài viết

• 5,512 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi meo_con_xinh Xem bài viết
    Không thấy mẹ nào nhớ bún ốc Ô Quan Chưởng nhỉ. Miếng bún lá mỏng, bé như đồng xu ăn chấm xì xụp với nước dùng chua vị dấm bỗng thanh thanh. Ai ăn được cay thì cho thêm mấy giọt ớt chưng vào cho thêm màu sắc + vị cay rất thơm. Chẹp chẹp, cơ mà dạo này vừa đắt vừa không ngon như hồi xưa nữa (có phải ko nhỉ).

Nói đến bún ốc thì phải kể đến cả quán bún ốc bà sáu ở Mai Hắc Đế nữa, kiểu khác với bún ốc ÔQC nhưng cũng ngon. Nhớ hồi mình có bầu nghén trưa nhớ vật vã cứ phải ra đấy ăn dù đi xa.
    Cái này là bún ốc nguội, mọi người đang nói về bún ốc nóng là chính. Thực ra vụ cải biên bún ốc cho thêm đậu giò... là để ăn cho no hơn thôi, mình thì vẫn thích bún ốc nhất vì các nước lèo của nó.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 9,104 Bài viết

• 28,605 Được cảm ơn

Thành viên viết bài nhiều 2018Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên cảm ơn nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi methymy Xem bài viết
    Miến trộn năm 2009 đc bạn chở đi ăn ở chợ Thành Công, ngon lắm. Ko biết h còn ko.
    Miến bánh đa cua chợ TC trước cùng chị em với hàng miến trên chợ Châu Long. Ngày trước rất đông sau một thời gian thì vắng dần vì chỗ ngồi nhếch nhác, vào chợ xe cộ không thuận tiện, mặc dù miến thì vẫn rất ngon. Gần đây chị chủ bán lại cho người khác thì chất lượng vừa kém đi, giá cả thì tăng lên nên mình không quay lại nữa.
    If you don't love yourself, you will always be chasing people who don't love you, either.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 128 Bài viết

• 38 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    toàn món làm mình nhớ nhưng nhớ nhất hương vị của Chả cá Lã Vọng: Thịt cá lăng hoặc cá lóc được lọc xương, thái mỏng, ướp gia vị đem nướng. Khi ăn, chả cá được thả vào chảo mỡ, cho thêm thì là và hành tươi, chấm mắm tôm thì thôi rồi.
    • 1,909 Bài viết

• 2,199 Được cảm ơn

Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi thanhnhinhi Xem bài viết
    Có 1 quán bún riêu ốc, nằm trong ngõ lắt ngoắt, có thể đi vào từ ngõ bên công Đại Học Công Đoàn (ngõ bên tay phải nếu đứng nhìn vào trường), nhà đó chắc trong làng kiểu khai hoang xưa, nên đất rộng lắm, tới hai gian nhà, 1 vườn bỏ hoang, 1 góc nuôi gà và 1 cái sân để bán bún. Trước cửa là một con ngõ bé tẹo khoảng hai xe máy tránh nhau, và đối diện là "dòng mương" Tô Lịch đen xì. Thực ra quán này k sang choảnh, k sạch bóng lộn đâu, nhất là cái nvs vẫn từ thời ngồi xổm và lúc nào cũng ướt nước vì nó ngay cạnh chỗ rửa bát, mẹ nào khó tính tí thì chắc sẽ chê và nhất định k vào ăn, nhưng dân văn phòng ăn ở đó cũng khá đông, khách nhìn cũng khá là có điều kiện, vì bún ngon lắm. Bún ở đó đc bày trong bát nhôm inox hai lớp. Bún ốc thì mình k biết vì k thích bún ốc, nhng riêu ở đó thì gạch cua dày, gắp cắn miếng đc, mà lại rất thơm mùi cua, chứ k nhạt như các hàng có pha với đậu phụ. Nước dùng vàng sánh, chua chua. Quả thực đó là hàng bún riêu ngon nhất mà mình đã từng ăn ấy. Bún vừa, đồ ăn cùng khá nhiều, gọi bún riêu họ còn cho thêm mấy con ốc (toàn gắp bỏ đi, mình ghê ốc to) Hôm đó mình đi ăn 80k 2 bát bún 1 ốc 1 riêu, 1 trà đá và 1 ít quẩy (hơi đắt)
    Và bây giờ thì người dẫn đường vào đó đã bay vào tận Sì Gòn, nên mình k biết đường vào, có mẹ nào biết đường vào quán đó không thì cho mình xin cái bản đồ tả miệng với
    Mẹ nó nhớ lại chính xác xem là bên phải của ĐH Công Đoàn hay Thủy Lợi Tớ đang nghi là bạn nhớ nhầm đấy hihi vì bên phải ĐH Công đoàn k có cái ngõ nào cả (theo hướng nhìn mặt nhìn vào cổng trường nhé )
    ubUVp7
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 1,390 Bài viết

• 3,990 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi littlebud Xem bài viết
    Miến lươn ở đâu ngon hả mợ?
    Hàng Thuỷ Lợi ở Lê Đại Hành, chỗ gay cạnh phố Giải Phóng. Rất ngon, miến lươn xào ngon lắm. Mình ăn từ hồi còn bé tí, quán mở ở vỉa hè cho đến giờ mở trong nhà đàng hoàng. Phục vụ ổn, cô chủ ngiêm với nhân viên. Bọn Hàng Điếu mình cạch, nhân viên bố láo, bưng đĩa ăn như ném vào mặt khách, miến xào cho trứng ăn nhão nhão.
    • 730 Bài viết

• 2,102 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi kanusi Xem bài viết
    Hàng Thuỷ Lợi ở Lê Đại Hành, chỗ gay cạnh phố Giải Phóng. Rất ngon, miến lươn xào ngon lắm. Mình ăn từ hồi còn bé tí, quán mở ở vỉa hè cho đến giờ mở trong nhà đàng hoàng. Phục vụ ổn, cô chủ ngiêm với nhân viên. Bọn Hàng Điếu mình cạch, nhân viên bố láo, bưng đĩa ăn như ném vào mặt khách, miến xào cho trứng ăn nhão nhão.
    QUán này ko biết trước thế nào, chứ năm ngoái ăn chỗ này thấy quá bình thường. Chắc đông khách đi liền với chất lượng giảm xuống!
    • 260 Bài viết

• 1,800 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Ai biết chỗ nào ở HN bây h ăn bánh tôm ngon thì mách cho em với nhé.
    • Khóa theo yêu cầu
    • 7 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 2,172 Bài viết

• 11,280 Được cảm ơn

m ăn hết những món bên trên rồi, nhưng k ấn tượng gì cả ( chắc tại quen khẩu vị SG nên k thấy ngon chăng?)

món ngon HN m thích nhất là: Bánh cuốn Thanh Trì. SG chỗ nào bán bánh cuốn Thanh Trì k ah?chỉ m với. trước m có mua ở tiệm gần khu sân bay. mỗi sáng sớm họ ship hàng từ ngoài đó vào: bánh cuốn, bánh phở, rau húng láng....nhiều thứ lắm. lâu k order quăng mất sdt rồi . hihi
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 9,104 Bài viết

• 28,605 Được cảm ơn

Thành viên viết bài nhiều 2018Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên cảm ơn nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi lelysangel Xem bài viết
    Ai biết chỗ nào ở HN bây h ăn bánh tôm ngon thì mách cho em với nhé.
    Bánh tôm thì lên phủ Tây Hồ, nhé, ở đó 1 loạt hàng bánh tôm ngon phết.
    If you don't love yourself, you will always be chasing people who don't love you, either.
    • 150 Bài viết

• 118 Được cảm ơn

Ối bánh tôm phủ Tây Hồ đăt mà kiêu chị ơi bánh Tôm Hồ Tây thì mỡ và bột là chính, con tôm bé bằng con tép bánh Tôm thì em thấy ăn ở chỗ chợ Nghĩa Tân ổn hơn.
    P/s: không thấy nhà báo đề cập món sấu với mứt hồng bì nhỉ
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 1,390 Bài viết

• 3,990 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bún ốc nguôi Ô Quan Trưởng đắt và tí tẹo. Mình ăn của một hàng ngồi vỉa hè Bùi Thị Xuân thì phải, ngay chỗ Trần Nhân Tông gần Bảo Tín Minh Châu rẽ phải, bác ý ngồi ngày bên tay phải, có 1 gánh. Cũng đắt nhưng ốc to, béo ngậy và ngon hơn Ô Quan Trưởng.
    • 37 Bài viết

• 34 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi witch141v Xem bài viết
    Mẹ nó nhớ lại chính xác xem là bên phải của ĐH Công Đoàn hay Thủy Lợi Tớ đang nghi là bạn nhớ nhầm đấy hihi vì bên phải ĐH Công đoàn k có cái ngõ nào cả (theo hướng nhìn mặt nhìn vào cổng trường nhé )
    Chắc bạn nói đến bún ốc Bà lan ở Khương thượng mình thỉnh thoảng cũng ghé ăn, nc dùng họ nấu = dấm bỗng khá thơm nhưng và cái chậu inox đó làm mình thấy no
    • 30 Bài viết

• 34 Được cảm ơn

Món nào cũng ngon cũng thèm...
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 12,656 Bài viết

• 80,783 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Nộm Hà Nội ngon, mình thích ăn ở Cầu Đất
    Bàn tay trồng hoa hồng bao giờ cũng ngát hương.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 91 Bài viết

• 65 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    nhớ nhất là bánh gio. Chỗ mình cũng có mà sao cứ thấy ở HN ngon hơn, bánh trong suốt mà vẫn nhìn rõ hạt gạo, để tủ lạnh thêm chút mật mía ăn ngon tuyệt
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 3,175 Bài viết

• 24,334 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình thì nhớ nhất Bún Chả với Bánh Cuốn Nóng.

Bún chả thử làm nhiều lần nhưng không sao mà ra được cái vị như ở HN. Cả chả lẫn nước nắm, không sao ngon bằng.

Bánh cuốn thì bất lực, không đổ được lần nào cho ra hồn.

Ai biết công thức làm hai món này cho mình xin với. Cảm ơn thật nhiều trước này
    • 1,065 Bài viết

• 2,025 Được cảm ơn

Bánh tôm bác thử hàng ngay đầu ngõ chợ Đồng Xuân xem. Mình thấy ăn cũng được mỗi tội chủ quán k thân thiện lắm.
    Lao động, điều độ và yên tĩnh chặn cửa mọi thầy lang
    30/01/2015: 56.00kg. Còn 8 kg nữa !
    Hãy bảo vệ môi trường bạn đang sống : Hạn chế dùng túi nilon, hạn chế đi xe máy, tăng cường đi xe đạp và đi bộ
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 1,390 Bài viết

• 3,990 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Ôi kể ra thì chắc viết đc mấy trang những món mình nhớ qúa. Tự dưng thèm bánh gio. Có 1 dạo mình thèm ăn bánh gio nên đã thử rất nhiều hàng đc mọi người khen. Cuối cùng kết lại ngon nhất là hàng bánh gio gần nhà mình, bánh bà ý tự làm, vỏ bánh ăn nóng ngon lắm luôn, nhân thịt cũng ngon. Bánh ở ngõ nên chỉ có đúng bánh gio ko thôi.
    Chán nhất là hàng bánh gio ngồi gần chỗ chợ Hôm ý. Hàng này đông lắm luôn mà thực lòng bánh dở, vỏ bánh nhạt nhẽo, thịt nát toét.
    Bánh gio chỗ Kim Liên ăn cũng đc, đc cái nhân thịt nhiều. Bánh gio chợ Nguyễn Công Chứ ngon và rất rẻ, mỗi tội thấy hơi bẩn bẩn.
    Ngày xưa có lần mình đc ăn bánh giof của một bà trên phố Hàng Đồng, nhà nhỏ nhỏ, bánh bà ý thực sự rất ngon, nhân rất chất. ko biết gio còn bán ko.
    • 2,286 Bài viết

• 5,512 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Ôi kể ra thì chắc viết đc mấy trang những món mình nhớ qúa. Tự dưng thèm bánh gio. Có 1 dạo mình thèm ăn bánh gio nên đã thử rất nhiều hàng đc mọi người khen. Cuối cùng kết lại ngon nhất là hàng bánh gio gần nhà mình, bánh bà ý tự làm, vỏ bánh ăn nóng ngon lắm luôn, nhân thịt cũng ngon. Bánh ở ngõ nên chỉ có đúng bánh gio ko thôi.
    Chán nhất là hàng bánh gio ngồi gần chỗ chợ Hôm ý. Hàng này đông lắm luôn mà thực lòng bánh dở, vỏ bánh nhạt nhẽo, thịt nát toét.
    Bánh gio chỗ Kim Liên ăn cũng đc, đc cái nhân thịt nhiều. Bánh gio chợ Nguyễn Công Chứ ngon và rất rẻ, mỗi tội thấy hơi bẩn bẩn.
    Ngày xưa có lần mình đc ăn bánh giof của một bà trên phố Hàng Đồng, nhà nhỏ nhỏ, bánh bà ý thực sự rất ngon, nhân rất chất. ko biết gio còn bán ko.
    Bạn nói bánh giò mà cứ viết bánh gio làm mình không hiểu sao bánh gio (bánh tro) lại có nhân thịt
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 35 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Bà cụ ở Hàng Đồng mới bán nhà, chuyển lên Khâm Thiên nên ko còn bánh giò ở Hàng Đồng nữa đâu ạ 😂
  • Trang 4/5

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 3
  • 4
  • 5