TIN TÀI TRỢ.

Những món người Hà Nội nhớ nhất khi xa nhà

• 0 Lượt chia sẻ
  • 9.33K Lượt đọc
  • 90 Trả lời

• Trang 3/5

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 2
  • 3
  • 4
  • ...
  • 5

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 730 Bài viết

• 2,102 Được cảm ơn

À mà mụ Ế sao ko vào tô bích chặt cây HN bênh chằm chặp tiếp cho chủ mụ đi nhẻ, trốn chui trốn lủi rụt đầu rụt cổ vào mấy quán chè chén chờ chỉ đạo của chủ à?

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 260 Bài viết

• 1,800 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình thích bánh rán mặn ngõ Lạc Long Quân + bánh đúc nóng Lê Ngọc Hân lắm.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 1,078 Bài viết

• 2,337 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Sao bi giờ ra HN ăn bún riêu cua kg thấy ngon nữa nhỉ??? Các hàng quán nổi tiếng toàn cho thịt bò vô ăn cứ sao sao. Nhớ mùi vị của bát bún riêu gánh gần nhà bà ngoại quá, rẻ và ngon vô cùng, chỉ toàn cua và cà chua, ăn với xà lách rau thơm rau mùi xắt nhỏ, vị thanh mát nhẹ nhàng.
    8 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 730 Bài viết

• 2,102 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cucmonho Xem bài viết
    Sao bi giờ ra HN ăn bún riêu cua kg thấy ngon nữa nhỉ??? Các hàng quán nổi tiếng toàn cho thịt bò vô ăn cứ sao sao. Nhớ mùi vị của bát bún riêu gánh gần nhà bà ngoại quá, rẻ và ngon vô cùng, chỉ toàn cua và cà chua, ăn với xà lách rau thơm rau mùi xắt nhỏ, vị thanh mát nhẹ nhàng.
    Uhm, bún riêu kiểu gì mà bát to đùng rồi nhét vào cả mớ thịt bò lởm, giò thịt chuột, đậu rán với trăm thứ bà rằn khác nhìn như bát cám nhợn tởm ko chịu dc! .
    Tương tự tào phớ mà cho đá vào quấy nát be bét lổn nhổn đá thì đúng là chỉ có nhợn mới tợp nổi
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,735 Bài viết

• 4,212 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình khi còn đi học rất ít khi ăn hàng và chẳng thạo quán xá như mọi người. Chỉ ăn đồ mẹ nấu, thế nên đi xa nhớ nhất chả rươi của mẹ Ở đây nấu được nhiều thứ tàm tạm cho đỡ nhớ, riêng cái món ngọ ngoạy đấy thì chịu. Và ký ức ăn vặt là những món tào phớ, bánh rán, bánh đa kê, bánh gio...người ta gánh vào tận ngóc ngách nhỏ rao ngọt ơi là ngọt. Ông cụ bán tào phớ hay đi rao khu Hàng Bông Hàng Da già lắm, cứ chiều hè nóng nực mấy đứa trẻ lại nhảy nhót dưới gốc bàng chỉ chờ cái món mát rượi của cụ ấy thôi.

Cafe Hà Nội ngon vì kỷ niệm. Mùa đông ngồi ngắm những cây bàng trụi lá uống cafe nâu ấm và uống cả nỗi nhớ xưa. Chẳng phải người sành ăn nên nhớ là nhớ cái khoảnh khắc ấy, thèm là thèm cái không gian ấy.

Còn những món bún riêu bún ốc thập cẩm thì mãi không quen được. Nhớ tầm hồi đầu năm 2000 một lần hiếm hoi ngồi quán bún riêu mà không tin vào tai mình khi nghe người ta gọi 'Một suất riêu-đậu-thịt bò'
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 5,887 Bài viết

• 19,142 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Xếp theo thứ tự khi đi xa nhà thèm nhất: Bún riêu đậu - phở - bún chả, thèm nữa là rau muống luộc với nước đánh sấu ăn với cà muối. Thật là ngày nào cũng mơ được ăn. Về đến nhà phát là phải xông ra hàng phở đầu phố làm ngay bát phở bò chín.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 15,363 Bài viết

• 118,857 Được cảm ơn

Thành viên cảm ơn nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Mar Adentro Xem bài viết
    Nhớ tầm hồi đầu năm 2000 một lần hiếm hoi ngồi quán bún riêu mà không tin vào tai mình khi nghe người ta gọi 'Một suất riêu-đậu-thịt bò'
    Công nhận mình rất sợ món bún thập cẩm này. Bạn kể chuyện lại nhớ có lần 2 thèng nhà mình đi ăn phở (cũng phải quán gì đặc biệt, mà tiện thì ghé ăn tạm), thấy có bác gọi: Cho 1 tái gà.

Mình ngạc nhiên quá hỏi chồng, ủa có phở gà tái hả? Chồng lắc đầu ko biết?

Hóa ra là phở bò tái + thịt gà. Tí nữa thì lăn ra đất.
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 1,226 Bài viết

• 2,055 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi binbin2014iii Xem bài viết
    À mà mụ Ế sao ko vào tô bích chặt cây HN bênh chằm chặp tiếp cho chủ mụ đi nhẻ, trốn chui trốn lủi rụt đầu rụt cổ vào mấy quán chè chén chờ chỉ đạo của chủ à?
    Dạo nài anh đang bận viết Đề án "Thay thế toàn bộ cây xanh không đạt chuẩn trên toàn thành phố"

Cứ từ từ mà hóng, chưa xong đâu mà đắc ý.
    Tôi yêu người,
    Không mượt mà như cỏ non mới cắt - Nhưng cũng xanh vì ánh sáng mặt trời,
    Như rừng thu còn khao khát bóng cây - Và biển lớn đang từng giây úp mặt.
    • 3,199 Bài viết

• 3,867 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi binbin2014iii Xem bài viết
    Nói đến miến thì lại thấy thiếu món Miến Lươn của HN, ko phải mấy cái hàng ML nhạt hoét ở đầu Hàng Điếu đâu nhóe.
    các món về lươn ở HN thua xa Nghệ An nên mình ko thèm. Chỉ nhớ cháo lươn Nghệ An thôi
    • 730 Bài viết

• 2,102 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Nhím Còi Xem bài viết
    các món về lươn ở HN thua xa Nghệ An nên mình ko thèm. Chỉ nhớ cháo lươn Nghệ An thôi
    Mụ là dân cá gỗ thì về xứ cá gỗ mà ăn, kéo nhao ra HN làm gì chật chội lắm, nấu nướng cũng ko ngon như xứ bọ nhà mụ nữa
    • 730 Bài viết

• 2,102 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Evans. Xem bài viết
    Dạo nài anh đang bận viết Đề án "Thay thế toàn bộ cây xanh không đạt chuẩn trên toàn thành phố"

Cứ từ từ mà hóng, chưa xong đâu mà đắc ý.
    Mụ làm chân mài mực, rót nước điếu đóm cho chủ được nó quẳng cho mấy cái thớt gỗ về làm của hồi môn rồi?
    • 1,689 Bài viết

• 4,598 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi littlebud Xem bài viết
    Cơm rang dưa bò thấy chả liên quan đến HN.

Hôm nọ ngồi lê TH chén thử nem chua rán, ôi thôi là sợ. Không nhưng nó chả ngon mà thấy rất hại cho sức khỏe ấy.
    Những món mà tui đi xa thèm ăn thôi, chứ chả cần liên quan tới HN. Thèm cả bánh Huế lẫn xúp lươn Nghệ An nữa. Với thèm cả hàng xôi gần nhà, xôi trứng thịt ăn với đu đủ chua chưa bao giờ ngán.

Nhiều khi cái thèm ăn với cái healthy nó chả liên quan gì tới nhau. Thỉnh thoảng ăn cho đỡ thèm cũng chả sao cả.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 106 Bài viết

• 786 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình thì nhớ miến cua đồng, miến trộn, chả cốm, phở tíu, phở sốt vang.
    Miến trộn năm 2009 đc bạn chở đi ăn ở chợ Thành Công, ngon lắm. Ko biết h còn ko.
    Chả cốm mình ăn ở đầu phố Thái Thịnh thấy vừa miệng nhất. Chả thật nhiều cốm như hồi bé ăn chả bà Sáu ở chợ Bắc Qua tầm 30 năm về trước. Bây h mình ăn giò chả ko thấy ngon như chả bà Sáu bán nữa.
    Ngoài ra còn có bánh gối, bánh rán mặn, bánh chay, tào phớ, lục tàu xá, cháo sườn, cháo trai, quẩy nóng chấm sữa đậu nành. Hihi đã đặt vé ra HN vào T9, sắp đc ăn ngon rồi
    • 554 Bài viết

• 1,881 Được cảm ơn

Mình nhớ bún riêu nhất. Khi mình ở Canada về, việc đầu tiên là lao ra hàng bún riêu. Hàng nào cũng được, miễn là bún riêu.

wuuip7

• Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 322 Bài viết

• 1,204 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi littlebud Xem bài viết
    Mình cũng mê bún riêu, bún ốc nhất. Me nào có địa chỉ hàng ngon ăn 2 món này thì share nhé.
    Bún riêu ai đã ăn bún riêu cô LÚa ở chợ giời mới biết được sự khác biệt của bún riêu HN, nhiều tóp mỡ và nước chua của cà chua chưng cơ, có hàng bún riêu gánh bán ở Nguyễn Trung Trực chuyên bán buổi tối đến đêm mà mình hay gọi vui là bún riêu ma tuý!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 5,731 Bài viết

• 19,664 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Đi xa thì cái gì chả nhớ...cái món gì cũng ngon. Đuọc cai món nào mình cũng nấu được ở nhà nên ăn thường xuyên

chỉ thèm cái món gì k nấu được vì nguyên liệu ko có thôi: bún ốc nhồi.
    ở nước ngoài muốn ăn ốc vn thì đông lạnh. bỏ ra nấu dai ngoách. Ốc tươi thì đầy: nhưng là ốc biển nấu ko hợp. Cho nên khi mình nấu bún ốc đậu chuối thì nước ninh xương, đậu chuối tú hụ...nhưng ốc thì chỉ điểm danh là chính vì ko ngon.

bún ngan: thịt vịt ngan bên tây béo lắm, toàn mỡ ko ngon. nhưng măng khô mang từ VN qua nấu ăn vẫn ok.

nói về phở thì nói thật phở nhà mình nấu ngon hơn ăn hàng VN. Vì xương bò đuôi bò ninh ngập nồi. hồi thảo quả ko thiếu...thịt bò bắp luộc, thịt bò tái fillet mignon mềm, cung mua bánh phở tươi (ko lo bị cho hàn the)..VN ăn phở toàn mỳ chính. ko ăn được. phở gà ta đi bộ bên này cũng ngon. Anh chị mình qua chơi luộc lên ăn khen thịt dai ngon.

bún riêu thì nấu bằng cua bể Canada...nước ninh xương, tôm khô, tôm tươi xay nhuyễn...chả lại ngon hơn cái món bún riêu độn đậu hũ ngoài hàng.

kể cả món chả cá lã vọng cũng k kém tí nào. nướng bên than hoa hẳn hoi chứ k thèm cho chảo mỡ.

có nhớ là nhớ món bánh cuốn thanh trì. vì bánh cuốn bên này họ tráng dầy cộp ko ngon. bánh khúc thì làm bằng lá cải ko thơm.

mỗi lần về thăm mẹ, mẹ hỏi thèm ăn gì...chỉ thèm cơm mẹ nấu
    Em iêu gâu gâu nhà em
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 35 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Em hay ăn (từ bé đến h) ở mấy quán bình dân (ở phố nhà em ko khá giả gì lắm nên mng chỉ thích ăn hàng rẻ thôi, đắt, chán or bẩn là phố tẩy chay ngay ạ, văn hoá truyền miệng nhanh lắm í) thì hay ăn ở:
    - Bún riêu: 28 Hàng Mành, mở từ 6h sáng, khoảng 8:30 là hết rồi ạ. Cô í bán lâu rồi, từ hồi học cấp 1 e ăn ở đây rồi (giờ e đi làm hơn 3 năm, lấy chồng rồi vẫn đi bộ ra ăn tiếp ). Dấm bỗng ở đây rất ngon ạ ;-). Giá 15k.
    - Miến lươn: phố Chân Cầm, phía gần Lý Quốc Sư. Giá 25k. Ngon & rẻ hơn Hàng Điếu ạ.
    - Phở: chả hiểu sao dân nhà em ko khoái ăn phở bò lắm (chắc do đắt hehe). Thỉnh thoảng sang chảnh thì em vào ăn phở Hợp tác xã mùa thu ở góc Lý Quốc Sư cả Chân Cầm.
    - Bún ốc: phố Hàng Chai. Đông lắm ạ.. Vào í phải đứng xếp hàng gọi nếu ko thì chờ với mất lượt đến trưa . Giá 30k. Bán từ sáng đến tầm qua trưa tý xíu.
    - Bánh cuốn nhân: phố Hàng Cót, đầu phố lun, đi đến ngã tư Hàng Mã, Hàng Gà, Hàng Cót là thấy ạ. Nhìu ng hay nhầm với hàng bánh cuốn bún thang to đùng ở Hàng Gà lắm ạ (hàng í mở sau, trông hoành tráng nhg vừa đắt lại chán nên bị dân tẩy chay, chỉ có lạc đường or vãng lai vào ăn thôi ạ). Mng ăn nhớ đừng nhầm nhé ạ .
    - Bánh cuốn lá: món này em toàn vào chợ mua với ít chả quế về nhà tự xúc ăn . Ngon bổ rẻ.
    ...
    Đêm hôm không nhớ được hết các món, lúc nào nhớ em bổ sung nhé ^^

Gởi từ ứng dụng Webtretho của Percy
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 396 Bài viết

• 2,030 Được cảm ơn

Đúng là phở HN là ngon nhất thật các mẹ ạ. Em cũng hay phải đi công tác, nên thấy phở chả đâu ngon bằng. Bún riêu, bún ốc, em cũng chỉ ăn duy nhất 1 hàng, ở ngay đầu ngõ nhà chú Phạm Bằng trên phố hàng Giầy, bún ốc đúng kiểu có mẹ nào vừa kể ý, chỉ có ốc, cà chua, và rau sống thái nhỏ thôi. Rất ngon, cơ mà chị chủ quán ko phải người HN mà là người Hưng Yên, thấy kể bán ở đó được gần 30 năm rồi.
    • 304 Bài viết

• 1,852 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Không thấy mẹ nào nhớ bún ốc Ô Quan Chưởng nhỉ. Miếng bún lá mỏng, bé như đồng xu ăn chấm xì xụp với nước dùng chua vị dấm bỗng thanh thanh. Ai ăn được cay thì cho thêm mấy giọt ớt chưng vào cho thêm màu sắc + vị cay rất thơm. Chẹp chẹp, cơ mà dạo này vừa đắt vừa không ngon như hồi xưa nữa (có phải ko nhỉ).

Nói đến bún ốc thì phải kể đến cả quán bún ốc bà sáu ở Mai Hắc Đế nữa, kiểu khác với bún ốc ÔQC nhưng cũng ngon. Nhớ hồi mình có bầu nghén trưa nhớ vật vã cứ phải ra đấy ăn dù đi xa.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 15,363 Bài viết

• 118,857 Được cảm ơn

Thành viên cảm ơn nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi duclam6 Xem bài viết
    Bún riêu ai đã ăn bún riêu cô LÚa ở chợ giời mới biết được sự khác biệt của bún riêu HN, nhiều tóp mỡ và nước chua của cà chua chưng cơ, có hàng bún riêu gánh bán ở Nguyễn Trung Trực chuyên bán buổi tối đến đêm mà mình hay gọi vui là bún riêu ma tuý!
    Cho mình xin địa chỉ cô Lúa này với bạn.
  • Trang 3/5

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 2
  • 3
  • 4
  • ...
  • 5