TIN TÀI TRỢ.

Những món người Hà Nội nhớ nhất khi xa nhà

• 0 Lượt chia sẻ
  • 9.34K Lượt đọc
  • 90 Trả lời

• Trang 2/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • 3
  • ...
  • 5

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 1,226 Bài viết

• 2,055 Được cảm ơn

Đến mệt với mụ bin2, lúc nào cũng mang mác phố cổ ra khoe khéo. Ti ta ti toe khoe miến lươn, đến lúc có mẹ nào kia hỏi " hàng nào ngon?" thì lại mất hút cmn hàng lươn. Zai phố cổ mà thiếu chu đáo thế là anh chê, anh chê nghe chưa!
    Mà hình như cũng cứng cứng tuổi rồi mà vẫn chưa vợ con gì phải không? Xem thế nào đi chứ gần 40 mà chưa vợ là căng đấy.

.........
    chủ đề chính: Nhớ hàng nước chè.
    Đàn ông phố cổ, 10 anh thì nhẽ đến 7 anh ngồi lê la hàng nước chè. Sáng ra, húp xì xoạt xong bát phở cũng phải ghé vào hàng nước chè làm chén nước, hút điếu thuốc rồi mới nhảy sang quán cafe. Vào sở làm, rảnh việc lại té ra hàng nước, hóng chuyện chính trị, kinh-tài. Chiều tan sở, ghé hàng nước, cầm quyển sổ kết quả soi con lô, con đề. Ở cái hàng nước, cả một xã hội thu nhỏ hiện hữu ở đó, đánh giày, xích lô, xe ôm, thất nghiệp, nhân viên công sở trốn việc, ông già hiu trí, sinh viên, học sinh....tóm lại là rảnh việc. Dân Tây sang nhìn thấy hàng nc chè, hỏi tour guide: Dân mày ko phải đi làm à mà cứ ngồi chơi ngoài đường?

...định viết dài, nhưng thôi, ngủ.
    Tôi yêu người,
    Không mượt mà như cỏ non mới cắt - Nhưng cũng xanh vì ánh sáng mặt trời,
    Như rừng thu còn khao khát bóng cây - Và biển lớn đang từng giây úp mặt.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 730 Bài viết

• 2,102 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Gauna Xem bài viết
    Miến lươn ở Hàng Da thì sao hử mụ Bin? TUi ăn ở đây thấy ngon qua trời quá đất. Nhưng cũng chưa ăn chỗ khác nên ko biết ra sao.

Rứa là cái ớt vàng đó ko phải là đúng kiểu HN hử? Vậy mà tui thấy quán HN nào cũng có làm tui cứ tưởng đặc sản nên ăn lấy ăn để. Vậy đúng ra là phải ớt gì nhẻ?

Còn tui ko thích bánh cuốn HN bằng bánh cuốn Lạng Sơn nên ko thấy đặc săc. Có lần ăn bánh cuốn HN người ta cuốn tại chỗ (chờ lâu chết được), cũng khá là ngon. Có điều tui đang ăn thì thấy con chuột cống chạy rẹt rẹt trong quán, ko biết nó có bò qua cái rá mà người ta úp ngược để cuốn bánh hay ko. hic.
    GÓc Hàng Điếu đối diện chợ Hàng Da đó, quán dở ẹc chả ra cái gì.
    Nói thật chứ mấy quán miến lươn ngon tui ăn hồi nhỏ là quán miến gánh chỗ gần đường tàu đoạn Sinh Từ-Lê Duẩn, giờ chắc cũng chả còn đâu. Còn gần đây thì có 1 quán ăn được (kiểu lươn tự làm nước ngọt, thịt lươn khô vừa vừa có độ dẻo và ngọt thơm, chứ ko phải lươn công nghiệp (ko biết có phải lươn ko nữa hay chất gì làm nhái) sấy khô hàng loạt ko có vị lươn, nước nhạt hoét toàn mì chính bột ngọt như ở quán Hàng Điếu-Hàng Da). Quán đó nằm giữa phố Hàng Nón, là quán vỉa hè của 2 bà trung niên hình như là 2 chị em gì đó. Nhưng độ 1 năm nay thấy đóng cửa rồi. Giờ khó tìm được quán miến lươn ngon bên ngoài lắm, nên ăn miến lươn ở nhà tự nấu ngon hơn. Mụ nào biết quán ngon thì chỉ điểm giùm cái

Còn cái ớt vàng mụ nói chỉ mới xuất hiện ở HN độ chục năm nay thôi. Ớt tươi để ăn bánh cuốn là loại ớt đỏ, nhỏ vừa vừa, cay cũng vừa phải, tức là cắn vào chỉ thấy cay cay tê tê nhẹ, chứ ko cay rát xé họng như ớt chỉ thiên hay cái ớt vàng kia, nên khi ăn nước chấm bánh cuốn mà cắn vào ớt này vẫn vô tư chứ ko cay giãy nảy lên như 2 loại ớt nói trên.
    • 730 Bài viết

• 2,102 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Evans. Xem bài viết
    Đến mệt với mụ bin2, lúc nào cũng mang mác phố cổ ra khoe khéo. Ti ta ti toe khoe miến lươn, đến lúc có mẹ nào kia hỏi " hàng nào ngon?" thì lại mất hút cmn hàng lươn. Zai phố cổ mà thiếu chu đáo thế là anh chê, anh chê nghe chưa!
    Mà hình như cũng cứng cứng tuổi rồi mà vẫn chưa vợ con gì phải không? Xem thế nào đi chứ gần 40 mà chưa vợ là căng đấy.

.........
    chủ đề chính: Nhớ hàng nước chè.
    Đàn ông phố cổ, 10 anh thì nhẽ đến 7 anh ngồi lê la hàng nước chè. Sáng ra, húp xì xoạt xong bát phở cũng phải ghé vào hàng nước chè làm chén nước, hút điếu thuốc rồi mới nhảy sang quán cafe. Vào sở làm, rảnh việc lại té ra hàng nước, hóng chuyện chính trị, kinh-tài. Chiều tan sở, ghé hàng nước, cầm quyển sổ kết quả soi con lô, con đề. Ở cái hàng nước, cả một xã hội thu nhỏ hiện hữu ở đó, đánh giày, xích lô, xe ôm, thất nghiệp, nhân viên công sở trốn việc, ông già hiu trí, sinh viên, học sinh....tóm lại là rảnh việc. Dân Tây sang nhìn thấy hàng nc chè, hỏi tour guide: Dân mày ko phải đi làm à mà cứ ngồi chơi ngoài đường?

...định viết dài, nhưng thôi, ngủ.
    Phố cổ bần nông nhảy dù tập kết chui rúc trong mấy cái phòng bé bằng lỗ mũi được IQ cướp của người khác phưn cho thì có íu gì đáng khoe tối ngày mụ Ế nhẻ . Mụ lo cái thân mụ đi, lĩnh lương dlv 3 cọc 3 đồng, chấm mút thêm chút cạo bàn giấy nâng bi lờ đờ, chăm chỉ kiêm luôn nghề dặt dẹo chè chén keọ lạc, lô đề với đám xe ôm, ba gác đi mà đổi đời
    • 1,012 Bài viết

• 819 Được cảm ơn

Còn nhìu lắm cơ mấy chị, e thèm tào phớ này, chè xôi vò đường này, cháo sườn quẩy này, xôi ngô xôi xéo xôi gà, v..v ^_^
    Miến lươn trước e hay ăn 1 hàng ở Chân cầm, đoạn đầu giao vs lý quốc sư. Tào phớ e hay rình 1 bác bán rong cũng ở khu đó luôn, còn ko gặp thì e mua của chị bán đậu trong chợ nhà e ... kể ra thèm chết mất
    • 1,689 Bài viết

• 4,598 Được cảm ơn

Thèm bún chả, bún ốc, bún đậu mắm tôm, cơm rang dưa bò. Mà giờ chỉ muốn ngồi bia hơi Tạ Hiện nhắm bia với nem chua rán.
    • 1,671 Bài viết

• 15,313 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    cháo trai, bánh đúc ...

cá nhân tui xin chết vì bún chả và các thứ liên quan đến ốc của Hà Nội.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,089 Bài viết

• 794 Được cảm ơn

Ra HN thích nhất là đi "ăn hàng". Có nhiều món ngon và lạ. Nhưng mình sợ nhất là cho nhiều mì chính. Èo, ăn xong cứ gọi là "tim đập chân run"
    Không thay đổi được người thì bản thân mình thay đổi vậy (...w...)
    Link những bài thuốc hay của bochipchip
    Nhà sumi, mọi người gé chơi nhé
    KbhsradKbhsp7
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 1,226 Bài viết

• 2,055 Được cảm ơn

Miến luơn đuờng tàu mà khen ngon thì đúng là ếch ngồi đáy giếng. ti ta ti toe.
    Rồi cái miến luơn gì gì quán xá bé tí-hin, nhếch nhác bẩn thỉu cũng ca-ngợi thì đến chịu.

Anh là anh đang nghi ngờ cái mác zai phố cổ của chú đới, dễ fake lấm.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 798 Bài viết

• 766 Được cảm ơn

MIến lươn ở HN ngon mà mình thích ăn lại là miến lươn Nghệ An trong khu Kim Liên. Ngoài ra có hàng miến lươn phố Chân Cầm ăn cũng ổn,.Mình thích nước dùng ở quán này, nước đen chứ không trong veo (được giải thích là do băm xương lươn vào) nên rất ngọt. CHỉ ghét là quán chỉ có lươn rán giòn chứ không có lươn mềm kiểu như các hàng lương Nghệ An
    Chán, chả muốn ký
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 730 Bài viết

• 2,102 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Evans. Xem bài viết
    Miến luơn đuờng tàu mà khen ngon thì đúng là ếch ngồi đáy giếng. ti ta ti toe.
    Rồi cái miến luơn gì gì quán xá bé tí-hin, nhếch nhác bẩn thỉu cũng ca-ngợi thì đến chịu.

Anh là anh đang nghi ngờ cái mác zai phố cổ của chú đới, dễ fake lấm.
    Con Ế điên, mụ biết quán đường tàu nào, đã ăn bao giờ chưa mà bi bô, dễ trong đầu mụ chỉ mấy quán phở hợp tác xã mậu dịch "hoành cháng", thịt bạc nhạc tem phiếu thời bao cấp mới là đặc sản của thành phần kán bọ tập kết nhảy dù nhà mụ phỏng
    • 730 Bài viết

• 2,102 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mecuKem Xem bài viết
    MIến lươn ở HN ngon mà mình thích ăn lại là miến lươn Nghệ An trong khu Kim Liên. Ngoài ra có hàng miến lươn phố Chân Cầm ăn cũng ổn,.Mình thích nước dùng ở quán này, nước đen chứ không trong veo (được giải thích là do băm xương lươn vào) nên rất ngọt. CHỉ ghét là quán chỉ có lươn rán giòn chứ không có lươn mềm kiểu như các hàng lương Nghệ An
    Miến lươn HN toàn ăn với lươn rán giòn, chứ ăn vs lươn mềm oặt ướt nhoẹt tanh lòm thì ra cái khỉ gì!
    • 1,467 Bài viết

• 9,379 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Tô bíc đang tao nhã, mụ bin cứ pót ảnh và địa chỉ ăn ngon cho chị em tui nhờ, cớ gì cứ chí chóe thế.
    • 730 Bài viết

• 2,102 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mẹ bé Đức Thịnh Xem bài viết
    Tô bíc đang tao nhã, mụ bin cứ pót ảnh và địa chỉ ăn ngon cho chị em tui nhờ, cớ gì cứ chí chóe thế.
    Tui ko làm nghề gai tua dẫn khách nhe mụ
    Còn chí chóa là vì con Ế phố cổ nhảy dù nó tự nhảy vào PR linh tinh kẹo lạc kẹo vừng lô đề xóm chợ nhà nó nhóe!
    • 730 Bài viết

• 2,102 Được cảm ơn

À mà mụ Ế sao ko vào tô bích chặt cây HN bênh chằm chặp tiếp cho chủ mụ đi nhẻ, trốn chui trốn lủi rụt đầu rụt cổ vào mấy quán chè chén chờ chỉ đạo của chủ à?
    • 9,104 Bài viết

• 28,648 Được cảm ơn

Thành viên viết bài nhiều 2018Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên cảm ơn nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi quanganguyen Xem bài viết
    Thèm bún chả, bún ốc, bún đậu mắm tôm, cơm rang dưa bò. Mà giờ chỉ muốn ngồi bia hơi Tạ Hiện nhắm bia với nem chua rán.
    Cơm rang dưa bò thấy chả liên quan đến HN.

Hôm nọ ngồi lê TH chén thử nem chua rán, ôi thôi là sợ. Không nhưng nó chả ngon mà thấy rất hại cho sức khỏe ấy.
    If you don't love yourself, you will always be chasing people who don't love you, either.
    • 9,104 Bài viết

• 28,648 Được cảm ơn

Thành viên viết bài nhiều 2018Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên cảm ơn nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Miếrn lươn ăn ở quán góc Mai Hắc Đế cắt Tuệ Tĩnh mình thấy ngon hơn trên Hàng Da.
    If you don't love yourself, you will always be chasing people who don't love you, either.
    • 2,622 Bài viết

• 5,805 Được cảm ơn

Có 1 quán bún riêu ốc, nằm trong ngõ lắt ngoắt, có thể đi vào từ ngõ bên công Đại Học Công Đoàn (ngõ bên tay phải nếu đứng nhìn vào trường), nhà đó chắc trong làng kiểu khai hoang xưa, nên đất rộng lắm, tới hai gian nhà, 1 vườn bỏ hoang, 1 góc nuôi gà và 1 cái sân để bán bún. Trước cửa là một con ngõ bé tẹo khoảng hai xe máy tránh nhau, và đối diện là "dòng mương" Tô Lịch đen xì. Thực ra quán này k sang choảnh, k sạch bóng lộn đâu, nhất là cái nvs vẫn từ thời ngồi xổm và lúc nào cũng ướt nước vì nó ngay cạnh chỗ rửa bát, mẹ nào khó tính tí thì chắc sẽ chê và nhất định k vào ăn, nhưng dân văn phòng ăn ở đó cũng khá đông, khách nhìn cũng khá là có điều kiện, vì bún ngon lắm. Bún ở đó đc bày trong bát nhôm inox hai lớp. Bún ốc thì mình k biết vì k thích bún ốc, nhng riêu ở đó thì gạch cua dày, gắp cắn miếng đc, mà lại rất thơm mùi cua, chứ k nhạt như các hàng có pha với đậu phụ. Nước dùng vàng sánh, chua chua. Quả thực đó là hàng bún riêu ngon nhất mà mình đã từng ăn ấy. Bún vừa, đồ ăn cùng khá nhiều, gọi bún riêu họ còn cho thêm mấy con ốc (toàn gắp bỏ đi, mình ghê ốc to) Hôm đó mình đi ăn 80k 2 bát bún 1 ốc 1 riêu, 1 trà đá và 1 ít quẩy (hơi đắt)
    Và bây giờ thì người dẫn đường vào đó đã bay vào tận Sì Gòn, nên mình k biết đường vào, có mẹ nào biết đường vào quán đó không thì cho mình xin cái bản đồ tả miệng với
    • 9,104 Bài viết

• 28,648 Được cảm ơn

Mình cũng mê bún riêu, bún ốc nhất. Me nào có địa chỉ hàng ngon ăn 2 món này thì share nhé.
    • 395 Bài viết

• 4,119 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Vào top này vừa tàu ngầm vừa nuốt nước bọt ừng ực. Thèm thèm thèm…
    Bún thang hồi bé tôi thấy ngon, sau này không thích nữa. Hay tại sau này có nhiều món ngon quá. Bún chả, bún riêu (mà chỉ có riêu, đậu cùng lắm là thêm mấy viên mọc thôi, sợ nhất cho ngồn ngộn các thể loại giò chả lẫn lộn vào), rồi miến lươn, mùa đông thì các loại chè nóng: chè sắn, chè trôi tàu, lục tàu xá…Cả chả cốm Gauna đã nhắc đến (còn bánh cốm tôi cũng sợ lắm). Tưởng tượng trời lạnh lạnh thế này có đĩa chả cốm thơm phức. Thôi chẳng dám nghĩ tiếp.
    Cà phê trứng chưa bao giờ uống không biết ngon không. Nói chung không dám uống cà phê vì mất ngủ. Nhưng tôi nhớ hay lê la ở hàng cà phê gạo rang đầu Phùng Hưng-Hàng Bông, uống cái loại đấy cứ dở dở ương ương chả ra vị cà phê gì nhưng mà cũng đỡ ghiền hí hí…
    Các mụ sung sướng hơn tôi nhiều vì thích ăn gì có ngay. Như tôi thèm lắm ý nhưng phải đến mỗi lần về VN mới có mà ăn. Nên các mụ đừng có hãm cái sự sung sướng ấy lại nhá.

2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 1,226 Bài viết

• 2,055 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mẹ bé Đức Thịnh Xem bài viết
    Chém khơi khơi thế thôi, chứ mụ ý cả tẩm, ko biết gì đâu. Đừng hy vọng!
  • Trang 2/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • 3
  • ...
  • 5