TIN TÀI TRỢ.

Những món người Hà Nội nhớ nhất khi xa nhà

• 0 Lượt chia sẻ
  • 9.34K Lượt đọc
  • 90 Trả lời

• Trang 1/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 5

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 2,274 Bài viết

• 5,983 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Những món người Hà Nội nhớ nhất khi xa nhà

Phở, bún đậu, bánh cuốn, chả cá, cà phê trứng... là những món ngon của thủ đô mà ai từng sống ở đây đều khó lòng quên khi đã rời xa.

1_3Phóng to
    Phở: Người Việt đã đem món phở đi khắp thế giới, nhưng không đâu ngon bằng phở Hà Nội. Trong không khí mát lạnh của buổi sáng hay lúc đói bụng buổi khuya, thật tuyệt vời khi được xì xụp bát phở nóng hổi với bánh phở mềm mại chan nước dùng đậm đà, ninh từ xương ống, thêm lát thịt bò hay gà thái mỏng, hành tươi và rau thơm. Ảnh: Business Insider.
    d2580dd7d442f2ffed4e4ba8627f5fb9635427422753908452
    Bánh cốm: Món bánh ăn chơi của người Hà Nội tạo ấn tượng sâu sắc bởi vị ngon tinh tế và màu sắc dịu mát. Bánh cốm có lớp vỏ mỏng màu xanh, bọc nhân đậu xanh và dừa tươi, hương thơm dìu dịu khiến người ta có thể ăn nhiều mà không thấy chán. Ảnh: Lamsao.
    Bánh mì Việt vào top 20 món ăn đường phố ngon nhất thế giới

Tờ Huffington Post vừa đưa ra danh sách 20 món ăn đường phố không thể không thử, trong đó đứng đầu bài viết là bánh mì của Việt Nam.

3_2
    Bún chả: Không có gì lạ khi bún chả được nhiều vị khách nước ngoài tới Hà Nội ưa thích. Sợi bún trắng ngon, chả nướng thơm phức mùi sả, nước chấm chua ngọt thanh tao, dưa góp giòn và rau thơm hòa quyện tạo ra hương vị ấn tượng khó phai. Ảnh: Hivietnam.
    62276_0_body_25
    Bún đậu mắm tôm: Với giá cả bình dân, bún đậu mắm tôm có một sức hút đặc biệt. Đậu được rán trong chảo ngập mỡ, lớp vỏ giòn rụm nhưng bên trong vẫn mềm thơm, chấm với mắm tôm pha chanh ớt thì không còn gì bằng. Ngoài đậu, người ăn còn có thể lựa chọn những món ăn kèm như chả cốm, lòng lợn, thịt luộc... Ảnh: Cuisine-vietnamienne.
    5_2
    Bún thang: Món ăn cầu kỳ và tinh tế này cần tới 20 nguyên liệu và có quá trình chuẩn bị cũng như nấu nướng khá phức tạp. Bún sợi nhỏ được chan nước dùng trong veo, trên rắc rau răm, mùi tàu, lườn gà xé, giò lụa thái sợi và nhiều loại nguyên liệu khác tùy từng hàng. Sáng mùa đông được thưởng thức bát bún thang nóng hổi trên phố cổ là một kỷ niệm khó quên với nhiều người. Ảnh: E-bikeman.blogspot.
    cachnaubunrieucuangonnhat
    Bún riêu cua: Với nước dùng có vị ngọt của cua, vị chua chua thanh tao của mẻ, bún riêu cua là món ăn được yêu thích trong mùa hè nóng nực của miền Bắc. Bún thường được ăn kèm chả lá lốt và các loại rau sống. Ảnh: 2monngonmoingay.
    5847480065_ec31eafebe_b
    Chả cá Lã Vọng: Thịt cá lăng hoặc cá lóc được lọc xương, thái mỏng, ướp gia vị đem nướng. Khi ăn, chả cá được thả vào chảo mỡ, cho thêm thì là và hành tươi, chấm mắm tôm ăn kèm bánh đa hoặc bún rối và rau thơm. Vị bùi ngậy của thịt cá hòa quyện với vị mặn cay của mắm tôm và hương thơm của các loại rau ăn kèm khiến người ăn không thể nào dừng đũa. Ảnh: BAOTRI Photography.
    cafe_trung
    Cà phê trứng: Không chỉ người Hà Nội mà còn rất nhiều du khách nước ngoài mê mệt món cà phê độc đáo này. Vị đắng của cà phê kết hợp thật hoàn hảo với vị béo ngậy của trứng và vị ngọt của sữa. Được ngồi nhâm nhi ly cà phê trứng nóng, cắn hướng dương tí tách và trò chuyện với bạn bè là điều nhiều người nhớ da diết khi xa Hà Nội. Ảnh: 7monngonmoingay.
    cachnaubunoctuyetngonlamtuontraocamhunganuong
    Bún ốc: Hà Nội có nhiều món bún ngon, trong đó không thể không nhắc tới bún ốc. Nước dùng chua dịu làm nổi bật vị ngon đậm đà của ốc, gia vị mắm tôm khiến bát bún ốc có hương thơm đặc biệt quyến rũ mà mỗi lần đi ngang qua hiếm ai không thấy thèm. Ảnh: Hoàng Nhi.
    Ăn phở Việt: một trong 100 trải nghiệm phải thử trong đời

Tờ Business Insider đã bình chọn ăn phở tại Hà Nội, Việt Nam, là một trong 100 trải nghiệm du lịch không nên bỏ qua trong đời.

Bài viết được cập nhật lần cuối lúc 08:24 - 16/04/2015
    Hoàng Linh (Tổng hợp

http://news.zing.vn//Nhung-mon-nguoi...tml#redirected
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 145 Bài viết

• 363 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Có một món trong list này mình không nhớ đó là bánh cốm, h ăn thấy ghê ghê, kiểu ăn gạo ngâm phẩm chứ chả phải là cốm nữa.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 6,780 Bài viết

• 31,286 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bún chả bún chả bún chả.
    Chưa ở đâu ăn bún chả ngon như ở HN. Cả chục món trên chỉ thấy có bún chả ngon và RẤT ĐẶC BIỆT.

Mà mình thích ẩm thực ngoài Bắc vì những thứ linh tinh lạ mắt, Ví dụ cái loại ớt vàng to đùng của HN mà hay bỏ vào bát nước chấm hoặc bát phở, hoặc hũ măng ngâm ớt trong quán bún, hoặc lọ tương ớt tự xay trong quán phở (cái chỉ dám ăn ở quê chồng chứ ko dám ăn ở HN). Cốm thì gói lá sen cuộn cọng rơm.

Giống bạn phía trên nói, cái bánh gốm ăn thấy sợ, ko biết là mình đang ăn gì mà cái màu xanh lè xanh lét. Thà mua cốm tươi về chấm với chuối hoặc làm chả cốm ăn còn ngon hơn mấy chục lần. Mà ghét cái là cái hộp vuông rõ to, được mỗi cái bánh bé tí. Thà mua cái loại bó thành chục còn hơn.
    8 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 1,450 Bài viết

• 1,969 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bún chả, cafe Trứng hí hí
    • 46 Bài viết

• 87 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Gauna Xem bài viết

Giống bạn phía trên nói, cái bánh gốm ăn thấy sợ, ko biết là mình đang ăn gì mà cái màu xanh lè xanh lét. Thà mua cốm tươi về chấm với chuối hoặc làm chả cốm ăn còn ngon hơn mấy chục lần. Mà ghét cái là cái hộp vuông rõ to, được mỗi cái bánh bé tí. Thà mua cái loại bó thành chục còn hơn.
    Bánh đó thường dùng cho đám hỏi nên mới phải cầu kì vậy.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 730 Bài viết

• 2,102 Được cảm ơn

Bún riêu + bún ốc xếp chung 1 vào rọ được dồi!
    Còn thiếu nhiều món quan trọng ko kém mấy món kia với dân HN là Bánh Cuốn Chả (bao gồm cả BC Thanh Trì và BC có nhân), Phở Xào, Bún mọc, bún xáo măng, v.v...
    Cho cái bánh cốm vào đây là lạc lõng, thứ nhất vì bánh cốm giờ toàn nhuộm phẩm xanh lè íu ai dám ăn, thứ 2 là đang kể toàn món mặn tự dưng tương cái món ngọt vào rõ có duyên! Chứ nói đồ ngọt thì lại phải kể Chè xôi vò, bánh trôi bánh chay, bánh nướng bánh dẻo, bánh gio, bánh xu xê, bánh gai, bánh 9 tầng mây, vưn vưn.,.....

PS: Ớt quả màu vàng cam mà mụ Gáo nói rất tiếc ko phải loại ớt dân HN xưa hay dùng!
    • 931 Bài viết

• 3,769 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Dane Xem bài viết
    Có một món trong list này mình không nhớ đó là bánh cốm, h ăn thấy ghê ghê, kiểu ăn gạo ngâm phẩm chứ chả phải là cốm nữa.
    Xin mời bạn ghé NGUYÊN NINH - 11 Phố Hàng Than mua ăn coi như thế nào nhé!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 15 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

Đang giờ đói, nhìn món ăn lại thèm chứ
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 307 Bài viết

• 467 Được cảm ơn

ảnh minh họa bài này đc đấy, ko có bún hổ lốn mà minh họa cho bún riêu bún ốc
    • 730 Bài viết

• 2,102 Được cảm ơn

Quảng cáo nè Mod

Trích dẫn Nguyên văn bởi Trungduc2012 Xem bài viết
    Xin mời bạn ghé xxx mua ăn coi như thế nào nhé!
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 9,104 Bài viết

• 28,624 Được cảm ơn

Thành viên viết bài nhiều 2018Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên cảm ơn nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Món nào cũng ngon, mình chỉ mê ẩm thực của nước mình.
    If you don't love yourself, you will always be chasing people who don't love you, either.
    • 2,369 Bài viết

• 3,672 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trưa thèm quá phải đi làm suất bún đậu. Bún ốc, bún riêu, phở, bún chả phải ăn đúng hàng.
    • Thành viên tích cực 2015
    • 5 năm
    • 605 Bài viết

• 3,084 Được cảm ơn

sao lại toàn nhớ món bún ( món canh) vậy
    nhà báo ko phải dân Hà lội rồi
    • 3,199 Bài viết

• 3,867 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    mình nhớ miến ngan quá.
    • 730 Bài viết

• 2,102 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Nhím Còi Xem bài viết
    mình nhớ miến ngan quá.
    Nói đến miến thì lại thấy thiếu món Miến Lươn của HN, ko phải mấy cái hàng ML nhạt hoét ở đầu Hàng Điếu đâu nhóe.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 9,104 Bài viết

• 28,624 Được cảm ơn

Thành viên viết bài nhiều 2018Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên cảm ơn nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi binbin2014iii Xem bài viết
    Nói đến miến thì lại thấy thiếu món Miến Lươn của HN, ko phải mấy cái hàng ML nhạt hoét ở đầu Hàng Điếu đâu nhóe.
    Miến lươn ở đâu ngon hả mợ?
    If you don't love yourself, you will always be chasing people who don't love you, either.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 6,780 Bài viết

• 31,286 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Miến lươn ở Hàng Da thì sao hử mụ Bin? TUi ăn ở đây thấy ngon qua trời quá đất. Nhưng cũng chưa ăn chỗ khác nên ko biết ra sao.

Rứa là cái ớt vàng đó ko phải là đúng kiểu HN hử? Vậy mà tui thấy quán HN nào cũng có làm tui cứ tưởng đặc sản nên ăn lấy ăn để. Vậy đúng ra là phải ớt gì nhẻ?

Còn tui ko thích bánh cuốn HN bằng bánh cuốn Lạng Sơn nên ko thấy đặc săc. Có lần ăn bánh cuốn HN người ta cuốn tại chỗ (chờ lâu chết được), cũng khá là ngon. Có điều tui đang ăn thì thấy con chuột cống chạy rẹt rẹt trong quán, ko biết nó có bò qua cái rá mà người ta úp ngược để cuốn bánh hay ko. hic.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 145 Bài viết

• 363 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Trungduc2012 Xem bài viết
    Xin mời bạn ghé NGUYÊN NINH - 11 Phố Hàng Than mua ăn coi như thế nào nhé!
    Nhà mình trước h chỉ mua bánh của Nguyên Ninh nhưng, mình xin lỗi bạn trước, cảm giác vẫn là ăn phẩm.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 6,780 Bài viết

• 31,286 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Quảng cáo nè Mod
    Không những ăn hàng mỏ khoét mà còn mỏ nhọn mách lẻo nữa. Mụ đúng là số 1 đó.
    • 2,286 Bài viết

• 5,512 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình sống hơn hai chục năm ở Hà Nội mà nói thật chưa uống cafe trứng bao giờ (có lẽ vì không phải là dân nghiền cafe) nên chả thấy nhớ gì món này. Bánh cốm thì thường có đám cưới có mới ăn chứ cũng chả bao giờ mua. Công nhân vẫn nhớ phớ, các loại bún, miến nhất. Phở gà, bún chả, bún ốc, bún cá, miến lươn, miến ngan... ôi chao mà thèm.
  • Trang 1/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 5