TIN TÀI TRỢ.

Những món lẩu miền Tây mê hoặc thực khách Việt

• 0 Lượt chia sẻ
  • 8.36K Lượt đọc
  • 80 Trả lời

• Trang 1/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 5

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 3,286 Bài viết

• 7,482 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Những món lẩu miền Tây mê hoặc thực khách Việt

Vị thanh ngọt, hương vị đặc trưng cùng những loại rau chỉ có ở miền sông nước giúp các món lẩu như lẩu cá kèo, lẩu mắm... được lòng thực khách mọi độ tuổi.

linh__nam_chayPhóng to
    Lẩu cá linh bông điên điển chỉ xuất hiện vào mùa nước nổi của vùng đất này (tháng 9-11). Cá linh nhỏ, xương mềm, ngọt hòa quyện cùng vị nhân nhẫn của hoa điên điển chinh phục bất kỳ ai được mời thưởng thức món ăn này. Ảnh: Nam Chấy.
    ca_keo_Phóng to
    Lẩu cá kèo lá giang ngon nhất nhờ có cá kèo tươi sống. Thịt cá dai ngọt, lá giang chua nhẹ ăn cùng hoa chuối, rau đắng, giá đỗ, rau muống chẻ... khá hấp dẫn. Nước chấm của món lẩu này là nước mắm me. Ảnh: Tin89.
    luon__mientayquan
    Lẩu lươn miền Tây có vị chua nhờ cơm mẻ, me xanh hay trái giác. Lươn ăn lẩu là lươn sống, khi nước sôi thì thả vào cho ngọt nước. Rau ăn kèm không thể thiếu của món ăn nay là bắp chuối bào, ngoài ra còn có rau muống, rau nhút, kèo nèo, giá, bạc hà... Ảnh: Hivietnam.
    vit_
    Lẩu vịt nấu chao ở đồng bằng sông Cửu Long có công thức chế biến khá khác biệt. 4 loại gia vị gồm rượu trắng, gừng già, chao trắng, chao đỏ sẽ được ướp với thịt vị trong vòng 4 tiếng để tạo nên hương vị cũng như màu sắc đặc biệt. Lẩu vịt nấu chao ăn kèm với khoai môn, cải bẹ xanh, rau muống và bún tươi. Ảnh: Phạm Võ.
    9 món nhất định phải thử khi đến TP HCM

Cơm tấm, bột chiên, gỏi cuốn... thuộc danh sách những món chưa ăn chưa biết Sài Gòn của du khách trong và ngoài nước.

lau_mam
    Lẩu mắm có nước dùng được nấu từ hai loại mắm chỉ có ở vùng đất này. Lẩu mắm kích thích vị giác của người ăn bởi hương thơm đậm đà, thịt thà phong phú cùng nhiều loại rau đặc trưng vùng sông nước như điên điển, cọng bông súng, rau đắng, hoa so đũa, thèo nèo... Ảnh: An Huỳnh.
    cua_hivn
    Lẩu cháo cua đồng ngon phải được nấu bằng những con cua tươi. Không dừng ở đó, để cháo không có vị tanh, món ăn này đòi hỏi rất cao kỹ thuật của người nấu. Lẩu cháo cua đồng ăn kèm rau má, rau đắng, rau ngót, rau cải, rau mồng tơi và mướp hương. Ảnh: Hivietnam.
    ca_loc
    Lẩu cháo cá lóc: Thực khách tùy nghi cho vào cháo đang sôi cá lóc, trứng vịt lộn, rau... Ảnh: Linh San.

http://news.zing.vn//Nhung-mon-lau-m...tml#redirected
    Fan của WTT !

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 4,323 Bài viết

• 4,571 Được cảm ơn

Hấp dẫn quá trời
    Cái đẹp nằm trong mắt kẻ si tình
    Yêu với Thơ
    • 5 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Bông điên điển đến mùa nước nổi mới có. Nổi tiếng nhất vẫn là canh/lẩu cá linh bông điên điển
    Anh_bong_dien_dien_wtt
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 4,323 Bài viết

• 4,571 Được cảm ơn

Bây giờ có bông điên điển trái vụ rồi nhen, ko phải mùa nước nổi nhưng thỉnh thoảng mình vẫn dc ăn đấy
    Cái đẹp nằm trong mắt kẻ si tình
    Yêu với Thơ
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 279 Bài viết

• 1,105 Được cảm ơn

Các món lẩu khác đều hấp dẫn, đặc trưng hương vị miền tây, trong năm có thể thưởng thức lúc nào cũng được. Còn với Cá Linh, bông điên điển là loại mỗi năm có mỗi một mùa, đầu mùa nước nổi, cá linh mới về với những con cá bé tí ti, nhưng ăn rất ngọt, cái vị hơi khó tả, còn cuối mùa thì cá hơi to, ăn béo hơn, nhiều người thích loại cá to, nhưng tui thì không thích lắm. Cá to cuối vụ thì hay được dùng làm mắm cá linh hơn.
    Bông điển điển, cá linh nấu lẩu hay nấu canh chua đều ngon, thiệt, cái món làm tui nhớ miền tây quá trời. (Tui còn thèm ăn cả chuột đồng nữa, chỉ có dề dưới là ăn chuột đồng chả phải lo lắng gì).
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 310 Bài viết

• 915 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi tieuconuong1988bb Xem bài viết
    chẹp chẹp vừa mới lượn top mắm kho quẹt hồi chiều vội vả đi chợ đặng mai nấu, giờ thêm top này nữa
    ngoại trừ lẩu cá kèo, lẩu mắm và lẩu cháo cá lóc ra có má nào biết các món còn lại ở đâu bán ngon hông. Ý mình là tại sài gòn đó. Cám ơn trước
    Mình thấy trong siêu thị có bán bông thiên lý, bông này ăn lẩu thấy kỳ kỳ xao ah, hông có ngon. Nhớ mãi món canh chua rau nhút cho vài cái bông điên điển ăn ngay mùa nước nổi kỳ mình đi thực tập du lịch dưới miền Tây, ngon gấp trăm lần trên sài gòn.
    Mình biết có Nhà Quê Quán ở đường Ba Vì có lẩu cháo cua đồng ngon lắm, món hút khách nhất của quán. Ở đó còn có vịt nấu chao nữa, lẩu bần nữa. Quán ít món nhưng ngon Hồi trước còn ít khách, mình tới lúc trời mưa, nghe mở nhạc miền tây, đã vậy quán còn ở trong một khu vắng hoe, vừa ăn vừa thấy rầu thúi ruột luôn
    • 168 Bài viết

• 4,100 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Những top về đồ ăn VN bao giờ cũng có sức hấp dẫn R nhiều nhất, vì R không có nhiều kinh nghiệm ăn uống các món ăn VN. Lẫu là một trong những món R thích đọc (đọc thấy thú vị), nhưng không biết com gì, vì chưa bao giờ ăn Lẫu qua lần nào . Hem dám nói cả đời chưa ăn qua, vì hy vọng từ bây giờ cho đến cuối đời, R vẫn còn nhiều cơ hội để thử.

Ngay cả những lần đi ăn nhà hàng hiếm hoi bên đây cùng gia đình, người nhà chẳng bao giờ gọi Lẫu. Có lẽ mọi người nghỉ Lẫu ở đây không còn authentical, hay đầy đủ đồ như ở VN ?

Nếu có thể, R cũng thích thử cái loại Lẫu kể trên ngoai trừ Lẫu Lươn (nhìn con Lươn thấy sợ).

Còn Bạn Zhubin nói thích món gì có chuột đồng, nghe càng sợ hơn.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 5,787 Bài viết

• 25,794 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    báo chắc đem bụng ta suy bụng tây, kinh nghiệm của mình là tụi nó:
    - không ăn cá be bé vì không lừa xương được, như cá linh. Mắc xương là đi cấp cứu chứ không phải như mình.
    - không ăn lươn, vì thấy sợ, kiểu sợ rắn.
    - không ăn mắm vì không chịu được mùi.
    - không ăn vịt, vì thịt dai nhách mà ít so với cả con vịt, chả lẽ nó chỉ gắp mấy cục thịt ức thôi thì ăn với tụi nó ức chế vãi do mình phải gặm xương, tụi nó cũng không thèm ăn da.
    cá kèo thì hên xui, đứa nào dễ sẽ ăn, đứa nào khó ở không dám ăn luôn
    Túm lại là tụi nó chỉ có file cá, không xương, không vị đắng.
    • 168 Bài viết

• 4,100 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi meoCara Xem bài viết
    - không ăn cá be bé vì không lừa xương được, như cá linh. Mắc xương là đi cấp cứu chứ không phải như mình.
    - không ăn vịt, vì thịt dai nhách mà ít so với cả con vịt, chả lẽ nó chỉ gắp mấy cục thịt ức thôi thì ăn với tụi nó ức chế vãi do mình phải gặm xương, tụi nó cũng không thèm ăn da.
    cá kèo thì hên xui, đứa nào dễ sẽ ăn, đứa nào khó ở không dám ăn luôn
    Túm lại là tụi nó chỉ có file cá, không xương, không vị đắng.
    Chính xác. Qúa chuẩn. Chị Mèo quá rành. Đọc thấy đúng hết, đúng là sợ hết mấy thứ đó, dù R không phải Tây.

Nói cái vụ ăn Vịt không ăn da, ngay cả gà R cũng không thích ăn da, dù có chiên giòn. Vì vậy ăn phở chẳng bao giờ ăn phở gà, phải lượm bỏ da, mất thời giờ. Còn lỡ bị kẹt phải nhai KFC, da sẽ bị loại bỏ trước tiên.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 279 Bài viết

• 1,105 Được cảm ơn

@chị Meocara: Báo nói là lẩu miền tây mê hoặc thực khách Việt mà

@Romeojuliet: các món lẩu này đặc trưng của miền tây, nên ở bên Ro với bên tui thì khó có thể nấu lẩu với hương vị giống như ở miền tây được, một số loại như lẩu cá linh, lẩu cá kèo hay lẩu lươn thì đâu có mua được mấy con đó, còn lẩu mắm thì vẫn có nha . Còn món lẩu thông thường thì chắc là do nhà Ro không thích ăn lẩu, chứ nấu lẩu hải sản, lẩu thập cẩm thì dễ mà (tại nghe Ro nói chưa bao giờ ăn lẩu). Còn chuột đồng phải nói là đặc sản của miền tây luôn, đúng là nhìn thì thấy ghê nhưng các món chế biến xong thì phải nói là cực ngon (theo tui thôi nha), món chuột đồng thì đúng kiểu vùng miền, nên bà con miền khác thấy ghê cũng đừng ném đá tui, tui ko phải dân miền tây nhưng tui lỡ iu miền tây rồi
    • 168 Bài viết

• 4,100 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Háhá.. bấm thank tieuconuong cho phải phép, chứ nhìn rồi vẫn thấy sợ, dù đã qua pha chế. Lúc mới nhìn thấy giống như mấy con heo quay .. mini.

List của Chị Mèo ở trên nên add thêm dòng nữa :

Trích dẫn Nguyên văn bởi meoCara Xem bài viết
    - không ăn vịt,
    - không ăn chuột, cóc, ếch, gián, thịt chó, tiết canh, đồ lòng (hay những món chế biến từ đồ lòng như Phá Lấu) ... chắc còn nữa nhưng chưa nghỉ ra ...
    Thế nào cũng có bạn nhào dô phán không biết ăn mấy cái này là mất nữa cuộc đời .

@Zhubin: Kinh nghiệm đồ ăn nước của R, nếu ăn ở nhà hàng, chỉ giới hạn ở Phở, Hủ Tiếu và Bún. Nếu ở nhà có thêm món canh.Tất cả các loại canh đều ăn được, ngoại trừ canh khổ qua. Nhưng cũng do Mẹ ép nhiều nên ăn quen, chứ trước lúc gia đình qua, R có ăn cơm hằng ngày cũng toàn ăn khô.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 279 Bài viết

• 1,105 Được cảm ơn

Thiệt cảm ơn Tiểu Cô Cô quá trời quá đất luôn, đĩa chuột đồng của Cô Cô nhìn dzô là bà con bỏ chạy hết trơn á
    Rô, đĩa thịt của Tiểu cô cô dành cho người yêu thích sự trần trụi , Rô nhìn mấy đĩa thịt này nè, chuột đồng rang muối với chuột đồng khìa nước dừa hén, ngon bá cháy á.
    Cũng tùy thoái quen ăn uống thôi, chứ như mà ăn pasta hay spaghetti thì cũng khô queo. Còn nấu cơm Vn thì bữa nào cũng phải có thêm tô canh hết ngoài một món mặn . Mà bữa nào Rô nấu thử tô canh chua đầu cá hồi đi, ngon á, có thể ăn cơm hay ăn bún cũng đc đó
    chuoit

chuot_rang_muoi
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 6,797 Bài viết

• 31,395 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Hồi xưa đi công tác có ghé Đồng Tháp ăn chuột đồng nướng (người ta chặt nhỏ, bỏ đầu đuôi rồi nhìn như đùi chim cút). Má ơi ngon tàn bạo.

Mấy lẩu trên đây có người Việt thích ăn chớ Tây thì ko ăn được đâu. Lý do như chị Mèo cara đã nói. Còn thèng cha Romeo cần phải ăn lẩu cá kèo lá giang + cá kèo nướng muối ớt cho biết lẩu cá là gì chớ hả. Ngon tiệt dzời ko có cái fillet nào sánh bằng. Còn ông sợ thì ăn lẩu gà ta lá giang, lẩu nấm, lẩu bò, lẩu cua, lẩu dê v.v đi. Nhưng phải dìa VN ăn mới đúng điệu. Còn ở Tây thì thôi nhịn đi.
    • 168 Bài viết

• 4,100 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi zhubin Xem bài viết
    ..........
    Rô, đĩa thịt của Tiểu cô cô dành cho người yêu thích sự trần trụi , Rô nhìn mấy đĩa thịt này nè, chuột đồng rang muối với chuột đồng khìa nước dừa hén, ngon bá cháy á.
    @zhubin: Thank you Dear. Nhìn hai dĩa chuột đồng của zhubin thấy hấp dẫn. Nhưng in the back of my mind lúc nào cũng có hình ảnh của chú nì. Chỉ sợ chưa kịp thử đã throw up roài ... Háhá

Bank_vole

R google search mới biết cá hồi là Salmon. Bữa nào hứa đãi bà chị chầu lobster, may ra bà chịu nấu ...

Trích dẫn Nguyên văn bởi Gauna Xem bài viết
    .... Còn ông sợ thì ăn lẩu gà ta lá giang, lẩu nấm, lẩu bò, lẩu cua, lẩu dê v.v đi. Nhưng phải dìa VN ăn mới đúng điệu. Còn ở Tây thì thôi nhịn đi.
    @Gấu: Câu đậm đậm của Gấu thấy phủ phàng, eh ... tổn thương tâm hồn ăn uống của Rôca qué. Thường ăn Lẫu phải ăn từ 3 người trở lên mới ngon. Kiếm cho ra 3 người bên đây có cùng sở thích ăn Lẫu hơi khó. Chắc để dành về VN ăn.

P/S: Có cái Card đang đủng đỉnh chu du nữa vòng trái đất tới Gấu . Chắc 3 tháng tới, nếu nó tới. Otherwise, coi như Rôca không có duyên congrat Gấu. Vại đi.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 6,797 Bài viết

• 31,395 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi romeojuliet Xem bài viết

P/S: Có cái Card đang đủng đỉnh chu du nữa vòng trái đất tới Gấu . Chắc 3 tháng tới, nếu nó tới. Otherwise, coi như Rôca không có duyên congrat Gấu. Vại đi.
    Thanks Méo, lộn, Roca. Ông gửi gì cho tui hả? Gửi đường chim bay hay chim đi bộ mà lâu vại? Mà ông có biết tui ở đâu mà gửi? Có khi tới lúc nhận được cái cạc của ông xong chắc tui làm bà ngoại rồi quá.

Btw, ông có bít lẩu là hot pot ko dzậy? Chả lẽ ông chưa bao giờ đi ăn hot pot hả? Ví dụ hot pot Tom yum cũng ngon lắm chớ bộ.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 5,007 Bài viết

• 11,887 Được cảm ơn

Mình là dân miền Tây chính hiệu mà không ưa hầu hết các loại lẩu trên ngoài lẩu mắm, lẩu vịt nấu chao, lẩu tả-pín-lù (là lẩu chua thập cẩm: cá, mực, bò, tôm....), lẩu bò, lẩu trâu,....

Chuột, ếch, nhái, dơi... lại càng không ăn vì mình không ăn được những thức ăn lạ.

Qua đâu xã nấu cho thịt cừu, ăn 1 lần chạy luôn, từ đó về sau cũng không dám thử thịt Kangaroo nữa.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,907 Bài viết

• 7,233 Được cảm ơn

Thành viên cảm ơn nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi vncat Xem bài viết
    Mình là dân miền Tây chính hiệu mà không ưa hầu hết các loại lẩu trên ngoài lẩu mắm, lẩu vịt nấu chao, lẩu tả-pín-lù (là lẩu chua thập cẩm: cá, mực, bò, tôm....), lẩu bò, lẩu trâu,....

Chuột, ếch, nhái, dơi... lại càng không ăn vì mình không ăn được những thức ăn lạ.

Qua đâu xã nấu cho thịt cừu, ăn 1 lần chạy luôn, từ đó về sau cũng không dám thử thịt Kangaroo nữa.
    Bà ko phải là người duy nhất đâu, ông chồng nhà tui y chang, người miền tây mà hỏi cái gì cũng ko ăn, ghê lắm, em ăn 1 mình đi, ... có cụt hứng ko?! Cuối cùng tui tới Cần Thơ để ăn bò bít tết đó bà.

@Nàng Gấu: bà nhắc cá kèo làm tui nhớ lẩu cá kèo Trương Định trên SG... chẹp chẹp.... Ăn đúng ngày mưa như bây giờ hết xẩy luôn.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 5,007 Bài viết

• 11,887 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bingo06 Xem bài viết
    Bà ko phải là người duy nhất đâu, ông chồng nhà tui y chang, người miền tây mà hỏi cái gì cũng ko ăn, ghê lắm, em ăn 1 mình đi, ... có cụt hứng ko?! Cuối cùng tui tới Cần Thơ để ăn bò bít tết đó bà.
    Chắc xã bà là dân miền Tây nhưng ở thành thị phỏng? Dân miền Tây mà ở thành thị thì có người ăn được, có người không ăn được mấy món đặc sản như chuột, ếch, dơi, lươn,... chứ dân quê thì hầu hết đều ăn được mà. Bà có tin tui là dân miền Tây mà còn không biết bơi hông? Về quê thấy tụi nhỏ 5-6t chèo thuyền mà phục sát đất luôn.

Bò bít tết ngon mà, hihi....
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,907 Bài viết

• 7,233 Được cảm ơn

Thành viên cảm ơn nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi vncat Xem bài viết
    Chắc xã bà là dân miền Tây nhưng ở thành thị phỏng? Dân miền Tây mà ở thành thị thì có người ăn được, có người không ăn được mấy món đặc sản như chuột, ếch, dơi, lươn,... chứ dân quê thì hầu hết đều ăn được mà. Bà có tin tui là dân miền Tây mà còn không biết bơi hông? Về quê thấy tụi nhỏ 5-6t chèo thuyền mà phục sát đất luôn.

Bò bít tết ngon mà, hihi....
    Ông ở trong kênh đó bà, sau này lớn vào cấp 3 mới ra TP Cần Thơ đi học,... Đặc điểm của ổng là ăn cá siêu phàm, cá lắm xường thế nào cũng tới, nhưng lại ko bao giờ ăn mắm, ăn ốc,... sống chết thế nào cũng ko chịu ăn. Bà chắc dân xì phố chính hiệu rồi, tới bơi mà cũng ko biết, chứ ở trong kênh ko biết bơi ko được, mùa nước nổi là nước dâng trắng xóa... Đôi lúc thấy người dân ở đó nhàn nhã thảnh thơi ghê! Lúa làm có 2 vụ, xong rồi nghĩ khỏe, nuôi thêm gà vịt, rau trong vườn, cá dưới ao, chẳng phải bon chen, mẹ chồng tôi bình thường 1 tuần đi chợ có 1 lần à!
    • 168 Bài viết

• 4,100 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Gauna Xem bài viết
    Thanks Méo, lộn, Roca. Ông gửi gì cho tui hả? Gửi đường chim bay hay chim đi bộ mà lâu vại? Mà ông có biết tui ở đâu mà gửi? Có khi tới lúc nhận được cái cạc của ông xong chắc tui làm bà ngoại rồi quá.
    Btw, ông có bít lẩu là hot pot ko dzậy? Chả lẽ ông chưa bao giờ đi ăn hot pot hả? Ví dụ hot pot Tom yum cũng ngon lắm chớ bộ.
    R biết hot pot kiểu vầy, không biết kiểu soup.

mag_recipe_polars_onepotHotPot

P/S: Gởi cho Gấu qua trạm trung chuyển. Kiểu nì không cần phải biết Gấu ở đâu. Cho nên 3 tháng mới tới. Háhá . Còn nếu không nhận được hard copy sau 3 tháng, R sẽ gởi cho Gấu soft copy qua pm .
  • Trang 1/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 5