Những lợi ích "bất ngờ" khi hiến máu nhân đạo

• 11 Lượt chia sẻ
  • 13.8K Lượt đọc
  • 122 Trả lời

• Trang 3/7

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 2
  • 3
  • 4
  • ...
  • 7

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 716 Bài viết

• 4,570 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Mr.Tr Xem bài viết
    Hiến máu bây giờ có ý nghĩa khác với hồi chế độ cũ.
    Ngày xưa người ta hiến máu mới đích thực là nhân đạo. Vì máu đó để cứu sống mạng người đang cần đến nó mà không tốn khoản chi phí nào. Đó là cứu người vô điều kiện, nên các bệnh viện được người ta gọi là "nhà thương".
    Ngày nay bệnh nhân có tiền là có máu, không tiền thì cứ gọi là khô máu hehe
    Không biết thì nói nhảm vừa thôi.
    Dù là máu hiến, nhưng chi phí xét nghiệm virus và vi trùng lên đến hơn 1 triệu đồng 1 đơn vị, do đó cái giá mà người dân đang phải mua máu thực tế là chi phí này. Còn máu thì free.
    Đa số mua với giá thấp hơn chi phí xét nghiệm do ngành y tế bù lỗ hàng năm rất lớn cho chi phí xét nghiệm.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 716 Bài viết

• 4,570 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Trích dẫn Nguyên văn bởi NamiThucanh Xem bài viết
    Cơ thể là của bố mẹ sinh ra, cả giọt máu cũng thế. Vậy cho nên em chẳng có hiến tặng cái gì hết. Nếu người nhà mà cần máu thì sẵn sàng, còn người ngoài thì kiếu.

Ai vào viện cần máu thì lấy của người nhà đi! Nếu ko thì sau khi sử dụng máu của BV thì người nhà phải trả lại số đơn vị máu bằng như thế.
    Em gái này phát biểu ngông nghênh chẳng qua là phần dân trí còn thấp, hiểu biết kém.....cái buồn cho nước Việt là vậy. Do đó cần tăng cường truyền thông y tế cho người dân.

1-( Xanh 1)Em gái NamiThucanh cần phải hiểu 1 điều là không phải nhóm máu người nhà em lúc nào cũng phù hợp với nhóm máu của em (dù là ruột thịt), lấy thí dụ như bạn MeLilly là chính xác: "Hix, ba em nhóm máu A, mẹ em máu B, em máu O, em gái em máu AB, chồng con nhóm máu B, nên em có chuyện gì chỉ trông chờ vào lòng tốt của thiên hạ thôi chứ không nhận máu của người nhà được anh/chị ạ.

2-( Xanh 2)Ai cũng suy nghĩ như em gái NamiThucanh thì bệnh viện làm gì có máu mà lấy?
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 1,063 Bài viết

• 2,962 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Không biết túi máu của mình đã có giúp được ai không nhỉ? Hồi mình trốn chồng đi hiến máu. Ngày xưa thì chưa có phong trào như bây giờ, một bữa mình thấy rất khỏe, rồi nghĩ, mình nên cho bớt ai đó máu, rồi mình tự tìm sdt ở chỗ bệnh viện Bạch Mai rồi hẹn vào thẳng đó luôn. Xong đi ra người ta mang tới cho hộp sữa đặc Ông Thọ, mình bảo ở nhà có rồi, mấy người ở đó nói đó là tiêu chuẩn. Họ đưa cho cái thẻ hiến máu, mình mang về cất tít góc tủ. Một ngày chồng vô tình nhìn thấy cái phiếu, bị mắng té tát, hihii.

Giờ nghĩ lại thấy hay hay!
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 175 Bài viết

• 235 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Trích dẫn Nguyên văn bởi NamiThucanh Xem bài viết
    Cơ thể là của bố mẹ sinh ra, cả giọt máu cũng thế. Vậy cho nên em chẳng có hiến tặng cái gì hết. Nếu người nhà mà cần máu thì sẵn sàng, còn người ngoài thì kiếu.

Ai vào viện cần máu thì lấy của người nhà đi! Nếu ko thì sau khi sử dụng máu của BV thì người nhà phải trả lại số đơn vị máu bằng như thế.
    Nếu ai cũng như bạn thì các bé bị bệnh thiếu máu không sống được vì ko nhà nào đủ máu để cho/ đổi với bệnh viện cả. Rồi các trường hợp mổ cấp cứu, tai nạn... thì lấy đâu ra máu để truyền đây? Đợi người nhà đến hiến có khi đã 'đi' rồi cũng nên.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,642 Bài viết

• 3,290 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Hiến máu giúp người là một chuyện, nhưng những ai Huyết Áp Thấp tuyệt đối không được hiến máu.
    Hiến máu không vô hại như vậy, nó sẽ gây ra béo phì, mất trí nhớ, đau đầu (do thiếu máu), xanh xao sau khi hiến máu.
    Tuy nhiên, hiến máu giúp người là việc nên làm, có điều cần phải biết rõ cơ thể mình để hiến khi nào cho phù hợp mà không ảnh hưởng đến bản thân
    Sinh con là lý do phụ
    Chủ yếu là hưởng thụ khi sản xuất
    • giangphan23 Khách
    Nghe nói hiến máu bị loãng xương, do hồng cầu đc sản dinh từ tủy sống. Không biết có đúng k nhỉ?
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 2,679 Bài viết

• 4,797 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Huyết áp thấp một chút thì vẫn hiến được nếu trước khi cho máu ăn uống đầy đủ, nhưng bị thiếu sắt, thiếu huyết sắc tố và hồng cầu thì không được hiến. Ở VN, phụ nữ sau khi sinh con rất hay bị thiếu sắt dù trông bề ngoài vẫn phương phi béo tốt, nên các mẹ muốn hiến máu cẩn thận thì nên làm xét nghiệm đếm huyết sắc tố. Mình từ trước đến này vẫn hiến 4 lần/năm, nhưng cách đây 6 tháng sau khi cho 450ml thì xỉu do bị hụt sắt. Dùng thuốc từ 6 tháng nay mà chỉ số vẫn chưa lên được mức cho phép, chưa biết đến lúc nào mới đi hiến tiếp được. BS họ nói tình trạng này rất phổ biến ở người châu Á đến một độ tuổi nào đó sau khi sinh nở.
    Thanh niên khỏe mạnh và những người bị dư sắt trong máu thì nên đi hiến.
    Những gì ta cho đi một cách thật lòng thì mãi mãi là của ta!
    • Thành viên tích cực 2015
    • 8 năm
    • 732 Bài viết

• 742 Được cảm ơn

Đối với mình hiến máu là hành động trả ơn xã hội đã cứu sống em gái mình. Mình đã hiến máu 5 lần nhưng vẫn chưa hoàn lại đủ cho cộng đồng lượng máu mà người thân mình đã nhận.
    • 46 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi me-Tisu Xem bài viết
    mình đi hiến máu nhiều rồi, vẫn muốn hiến tiếp, nhưng sợ 1 điều là cái kim tiêm to quá, y như tiêm heo, chọc vào đau lắm, mình như nín thở, ng run run, .
    E cũng ớn cái kim tiêm đó c >.<!! Nhớ hùi năm 2, cũng tung tăng đi hiến máu, chờ từ 7h sáng đến hơn 8h mới tới lượt mình... kiểm tra chiều cao, cân nặng đều qua tuốt... ấy vậy mà lại kẹt ở vòng đo huyết áp vì chú ý sỹ phán câu xanh rờn: "em nhìn xanh xao quá, về nhà tẩm bổ thêm đi" (hậu quả là do lúc đứng chờ đến lượt mình, e lỡ nhìn thấy cái cảnh bác sỹ cầm cây kim to đùng chích vào mạch máu 1 bạn mà máu không ra, thể là chú ấy xoáy qua xoáy lại cây kim ~> máu vẫn không ra, rùi chú lại rút ra đâm vô lại --> em hơi choáng lúc dòm cảnh ấy )
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 716 Bài viết

• 4,570 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Depzaithoyroi Xem bài viết
    Hiến máu giúp người là một chuyện, nhưng những ai Huyết Áp Thấp tuyệt đối không được hiến máu.
    Hiến máu không vô hại như vậy, nó sẽ gây ra béo phì, mất trí nhớ, đau đầu (do thiếu máu), xanh xao sau khi hiến máu.
    Tuy nhiên, hiến máu giúp người là việc nên làm, có điều cần phải biết rõ cơ thể mình để hiến khi nào cho phù hợp mà không ảnh hưởng đến bản thân
    Cái đỏ ko có cơ sở, hiến máu ko gây ra bép phì.
    Béo phì cho chế độ ăn uống và sinh hoạt bất hợp lý.
    Y học hay khoa học lấy một tỉ lệ lớn để đánh giá, ko lấy 1 ,2 trường hợp để quy chụp.
    • Thành viên webtretho
    • 8 năm
    • 2,539 Bài viết

• 5,160 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Mình rất muốn đi hiến máu nhưng gầy quá không đủ tiêu chuẩn.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 1,063 Bài viết

• 2,962 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Trích dẫn Nguyên văn bởi mechucuoi Xem bài viết
    Đối với mình hiến máu là hành động trả ơn xã hội đã cứu sống em gái mình. Mình đã hiến máu 5 lần nhưng vẫn chưa hoàn lại đủ cho cộng đồng lượng máu mà người thân mình đã nhận.
    hic, mẹ nó nói xúc động quá!
    • 243 Bài viết

• 595 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Mình buồn quá hôm nay mình đi hiến máu tình nguyện mà không được vì lượng huyết sắc tố không đủ tiêu chuẩn! huhu. Lấy bao nhiêu can đảm mà lại không thành công!
    • 1,642 Bài viết

• 3,290 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Trích dẫn Nguyên văn bởi XIMXIM Xem bài viết
    Cái đỏ ko có cơ sở, hiến máu ko gây ra bép phì.
    Béo phì cho chế độ ăn uống và sinh hoạt bất hợp lý.
    Y học hay khoa học lấy một tỉ lệ lớn để đánh giá, ko lấy 1 ,2 trường hợp để quy chụp.
    Chắc chắn sẽ gây ra béo phị ra trong một thời gian cực ngắn. Cái này tôi có kiểm chứng qua bản thân và những người xung quanh. Cơ thể bị xổ ra rất nhanh
    Sinh con là lý do phụ
    Chủ yếu là hưởng thụ khi sản xuất
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 11 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Viêm gan có được hiến máu hem
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 935 Bài viết

• 535 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Đi hiến màu ngoài các điều có lợi ở trên còn có rất nhiều niêm vui mới như có thêm bạn bè mời, quen được một vài bác sĩ tại một số bệnh viện (sau nhờ vả j cũng dễ). Mình đi hiến máu mấy lần đều gặp anh bác sĩ thế là làm quen xin số của anh ấy. Năm 2012 có người nhà mắc bệnh về máu liền gọi cho anh ý, anh ấy giúp nhiệt tình.
    • 44 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

phải cực kỳ đảm bảo an toàn cho người hiến máu thì đỡ lo,vài vụ dính virut bệnh hãi quá,ẩu ko chịu đc,HIV thì thôi xong cháu
    • 22 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Bên cty mình cũng cùng viện huyết học tổ chức cho nhân viên công ty đi hiến máu. Hôm đó ngồi họp với bác viện trưởng thì anh ý nói với một em cty tớ rằng. Em bị trứng cá nhiều thế này hiến máu xong da dẻ sẽ đẹp hơn và hết trứng cá vì khi lấy máu cũ ra một lượng máu mới đc bổ sung....mà y như thế các mẹ ạ một thời gian sau mặt em ý hết trứng cá xinh hẳn lên .mà cũng nhờ đợt hiến máu đó mấy nhân viên trong cy phát hiện viêm gan B . Bác sỹ hiến máu tế nhị lắm mời ban lãnh đạo cty và những bạn bị bệnh nói chuyện và đưa ra tư vấn rất tận tình ko có nguoi nghe thấy máu mình bị bệnh ko sử dụng đc sốc. Nói chung mình ủng hộ nên đi hiến máu, để cứu người và mỗi người đc một giâdy chung nhận hiến máu để nếu cần sử dụng tới máu thì sẽ đc cung cấp miễn phí.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1,824 Bài viết

• 14,477 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Thì cứ kêu thằng lều báo và gia đình đi hiến trước đi

Con là tinh cầu bay trong đêm trăng
    Bin ! Con phải cố học giỏi ! Cố làm ra đồng tiền . Chỉ có nó là tốt với con ! Mặc mọi thứ ! Kill or be KILLED !
    • 142 Bài viết

• 73 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi meminbin Xem bài viết
    Viêm gan có được hiến máu hem
    Viêm gan hình như ko được hiến máu đâu bạn
  • Trang 3/7

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 2
  • 3
  • 4