Những lợi ích "bất ngờ" khi hiến máu nhân đạo

• 11 Lượt chia sẻ
  • 13.7K Lượt đọc
  • 122 Trả lời

• Trang 2/7

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • 3
  • ...
  • 7

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 2,104 Bài viết

• 5,679 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Đợt sinh viên ở KTX mình với một con bạn nữa đi hiến máu do trường phát động, xong hai đứa được bồi dưỡng 90K với mấy hộp sữa tươi. Tối hôm ấy nhân dịp có tiền bồi dưỡng cả phòng (8 đứa) rủ nhau đi hát karaoke hết 120K, thế là lỗ mất 30K .

Hiến máu có rất nhiều cái tốt. Nhưng nó có một cái hại làm mình chẳng dám đi hiến máu lại lần nữa, đó là tăng cân vù vù (đợt đấy sau khi đi hiến máu xong mình tăng liền tù tì 3kg, con bạn chịu số phận tương tự), nghe bảo là do thay máu. Hic cố gắng nhịn ăn nhịn uống lắm mới xuống được 1kg, vậy nên chẳng dám làm người hùng lần nữa
    Gấu yêu xinh nhất nhà!

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 406 Bài viết

• 781 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Trích dẫn Nguyên văn bởi munanhanh Xem bài viết
    bạn này chắc ven nhỏ, thịt chắc đây
    phải người có kinh nghiệm mới tìm trúng chứ thấy mấy người cứ chọc đại mấy chỗ đau dã man
    Chắc vậy quá. Mình k học y nên k biết là do đâu nữa.
    Mà cũng may mấy lần đi toàn gặp người cẩn thận, k tìm ra ven thì nhờ người có kinh nghiệm giúp, chứ mà bị chọc 2,3 lần chắc mình hết dám đi hiến máu

Thời sinh viên có nhiều bạn máu thật, k khỏe, k đủ tiêu chuẩn mà vẫn một mực đòi hiến máu, thậm chí tìm cách lén qua đc vòng kiểm tra. Kết quả là lần nào mình cũng gặp trường hợp bị ngất sau khi hiến máu.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 9,587 Bài viết

• 9,573 Được cảm ơn

mình hiến máu một lần rồi và chỉ bị đau tí ti thôi, chắc như bạn nào ở trên nói là do bs có lành nghề hay ko nữa
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 716 Bài viết

• 4,570 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Trích dẫn Nguyên văn bởi XIMXIM Xem bài viết
    Nhân tiện nói thêm, ai thuộc nhóm máu cực hiếm như máu O- còn được ngành y cưng như trứng, cho vào sổ, xin số điện thoại.

Trích dẫn Nguyên văn bởi munanhanh Xem bài viết
    hình như là tất cả các nhóm máu có Rh- đều cực hiếm chứ kg phải chỉ O đâu bạn nhỉ
    Rh- tức ( A-, B-, AB-, O- ) đều là nhóm máu cực hiếm , nhưng O- là nhóm cực hiếm nhất vì tỉ lệ ít hơn hẳn 3 loại A-, B-, AB- nên mới quý như vàng!

Điều nguy hiểm là O- chỉ nhận O- !

Nhóm AB- thì có 4 cơ hội nhận máu từ O-,A-,B-,AB-
    Nhóm A- có 2 cơ hội nhận máu từ O- và A-
    Nhóm máu B- có 2 cơ hội nhận máu từ O-và B-
    Thiệt thòi nhất là nhóm máu O-, chỉ nhận được duy nhất chính nhóm máu của mình là O- mà thôi!
    Các bạn có thể hình dung thế này, nhóm máu Rh- đã là hiếm( với người Việt chỉ là 0,04% dân số cho cả 4 nhóm O-,A-,B-,AB-), do đó tìm được đúng nhóm máu O- càng cực hiếm!
    • 319 Bài viết

• 362 Được cảm ơn

Mình đi hiến máu năm 1,thấy trong sổ ghi Nhóm O thôi chứ không ko có RH- hay + gì cả
    Mà không thấy nhân viên xin số đt ,chắc là + quá

Gởi từ ứng dụng Webtretho trên iPhone
    001
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 716 Bài viết

• 4,570 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Trích dẫn Nguyên văn bởi sad.lavender Xem bài viết
    Mình đi hiến máu năm 1,thấy trong sổ ghi Nhóm O thôi chứ không ko có RH- hay + gì cả
    Mà không thấy nhân viên xin số đt ,chắc là + quá

Gởi từ ứng dụng Webtretho trên iPhone
    Đa số dân Việt ta là Rh+ ( tức A+, B+, AB+, O+)

Muốn hiểu biết sâu hơn để an toàn bản thân thì bạn đọc thêm cái này

https://www.webtretho.com/forum/f26/d...a-noi-1380619/
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 638 Bài viết

• 677 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Nhân tiện nói thêm, ai thuộc nhóm máu cực hiếm như máu O- còn được ngành y cưng như trứng, cho vào sổ, xin số điện thoại.
    Nhóm máu AB- ( RH-) mới là hiếm nhất mẹ nó ạ
    may mắn 1 điều con gái em và em cùng chung nhóm máu,bao giờ con đủ 18t em cũng khuyên cháu nên hiến máu,vì đây là việc làm nhân đạo,không phải cho đi sẽ mong nhận lại
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 716 Bài viết

• 4,570 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Trích dẫn Nguyên văn bởi PhuongVy_Mos Xem bài viết
    Nhóm máu AB- ( RH-) mới là hiếm nhất mẹ nó ạ
    may mắn 1 điều con gái em và em cùng chung nhóm máu,bao giờ con đủ 18t em cũng khuyên cháu nên hiến máu,vì đây là việc làm nhân đạo,không phải cho đi sẽ mong nhận lại
    Hiếm ở đây bao hàm 2 nghĩa :
    Tỉ lệ người mang và tỉ lệ nhận máu tương thích.

Do nhóm AB- thì có 4 cơ hội nhận máu từ O-,A-,B-,AB- cho nên tuy tỉ lệ người mang nhóm máu này ít nhất nhưng lại có cơ hội sống cao nhất trong nhóm Rh-, vì máu Rh- nào nó cũng nhận tuốt, vậy nó ko thể coi là hiếm bằng với O- được.

Nhóm máu O-, chỉ nhận được duy nhất chính nhóm máu của mình là O- mà thôi!
    Đụng chuyện mà xung quanh mình toàn AB-, A-, B- và đám Rh+ ( AB+, A+, B+ , O+) thì O- xem như ....toi!
    Bởi thế cho nên mới xem O- là nhóm máu hiếm và quý nhất.

mautuongthich
    8 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 240 Bài viết

• 423 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    E chia sẻ chút cho bạn nào gầy nhé nhưng k chắc các bạn sẽ giống mình . Suốt từ khi học cấp 3 đến khi 19t e cao m65 nặng 45kg , thời kỳ béo nhất thì đc 47kg , nhìn chỉ số thì có vẻ bt nhưng tạng người e nhìn lại rất gầy , gầy trơ xương , 1 phần vì từ bụng trở lên e rất nhỏ , mặt nhỏ tay nhỏ ngực nhỏ bụng nhỏ nên trông người có cảm giác chỉ 40kg . E tẩm bổ mãi k tăng cân , chị gái e mới xui e đi hiến máu vì nge nói hiến xong máu mới sản sinh biết đâu lại tốt lại béo đc , mẹ e thì chửi ầm lên bảo như xác ve còn đòi hiến cho ai có mà điên . E vẫn nghe chị và liều , e hiến 250 (ml hay cc j đó e k nhớ chỉ nhớ là 1 túi nhỏ nhỏ) , từ bé e k sợ kim hay đau nên thấy bt , hiến xong có 1 bác cầm cốc sữa nóng và bánh đưa e ăn , e uống xong cốc sữa e đứng dậy đi về luôn trộm vía k thấy mệt hay choáng , e tự đi xe máy nhé . Sau đó 1 tgian e bắt đầu tăng cân và béo trông thấy , rồi thành béo quá 54kg e lại phải giảm cân . Em nhóm báu B RH- , ngta xin số đt và địa chỉ , e còn đc nhận giấy chứng nhận hiến máu nhân đạo ^^
    Ckm5mYkCkm5p7
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 231 Bài viết

• 427 Được cảm ơn

Mình đi hiến máu được 1 em nhân viên trẻ măng xinh xắn, vừa làm vừa nói chuyện liến thắng lấy máu 1 cách nhẹ nhàng. Mình còn tự bóp quả cầu hộ em ấy rất bình thường. Hôm đó không cảm thấy mệt, về nhà chỉ thấy buồn ngủ thôi. có điều sau đó tăng cân nhiều quá. Thay máu sạch có khác, chuyển hóa tốt lên thì phải
    • 638 Bài viết

• 677 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Hiếm ở đây bao hàm 2 nghĩa :
    Tỉ lệ người mang và tỉ lệ nhận máu tương thích.

Do nhóm AB- thì có 4 cơ hội nhận máu từ O-,A-,B-,AB- cho nên tuy tỉ lệ người mang nhóm máu này ít nhất nhưng lại có cơ hội sống cao nhất trong nhóm Rh-, vì máu Rh- nào nó cũng nhận tuốt, vậy nó ko thể coi là hiếm bằng với O- được.

Nhóm máu O-, chỉ nhận được duy nhất chính nhóm máu của mình là O- mà thôi!
    Đụng chuyện mà xung quanh mình toàn AB-, A-, B- và đám Rh+ ( AB+, A+, B+ , O+) thì O- xem như ....toi!
    Bởi thế cho nên mới xem O- là nhóm máu hiếm và quý nhất.

mautuongthich
    AB- chỉ nhận được AB- thôi đúng không ?
    máu này nhận nhiều nhưng cho ít
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 161 Bài viết

• 47 Được cảm ơn

Hình như là mình. Dạo này tự nhiên đc 45.5 kg, phải tranh thủ đi hiến máu mới đc. SG hiến ở đâu hả mọi người?
    • 1,839 Bài viết

• 1,517 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Trích dẫn Nguyên văn bởi PhuongVy_Mos Xem bài viết
    AB- chỉ nhận được AB- thôi đúng không ?
    máu này nhận nhiều nhưng cho ít
    theo như bác XIM2 giải thích thì nhận được tất, miễn là trừ
    • 472 Bài viết

• 1,330 Được cảm ơn

Cơ thể là của bố mẹ sinh ra, cả giọt máu cũng thế. Vậy cho nên em chẳng có hiến tặng cái gì hết. Nếu người nhà mà cần máu thì sẵn sàng, còn người ngoài thì kiếu.

Ai vào viện cần máu thì lấy của người nhà đi! Nếu ko thì sau khi sử dụng máu của BV thì người nhà phải trả lại số đơn vị máu bằng như thế.
    • 25 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Ớ. Thế ko có ai đi hiến máu thì BV lấy đâu ra máu để truyền cho người nhà mình trước rồi mình trả lại sau nhỉ? Vấn đề còn ở chỗ là người nhà chưa chắc đã nhận đc máu của nhau và có nhận được đi chăng nữa thì cũng mất rất nhiều thời gian cho quy trình lấy máu, xử lí máu để có thể truyền đc cho người nhà. Hiến máu là một việc thực sự nên làm. Phải ở trong những tình huống cấp cứu cần truyền máu thì mới có thể hiểu được ý nghĩa của việc hiến máu.
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 1,064 Bài viết

• 5,648 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi NamiThucanh Xem bài viết
    Cơ thể là của bố mẹ sinh ra, cả giọt máu cũng thế. Vậy cho nên em chẳng có hiến tặng cái gì hết. Nếu người nhà mà cần máu thì sẵn sàng, còn người ngoài thì kiếu.

Ai vào viện cần máu thì lấy của người nhà đi! Nếu ko thì sau khi sử dụng máu của BV thì người nhà phải trả lại số đơn vị máu bằng như thế.
    Bạn nói như vậy thì không đúng. Sống ở đời không ai biết chữ ngờ cả; mình vẫn khoẻ mạnh, ai ai cũng khoẻ mạnh nhưng nếu như xảy ra việc mình hoặc người thân mất máu với số lượng nhiều thì phải làm sao? Bạn đừng nghĩ là người trong gia đình thì tất cả nhóm máu đều giống nhau. Với tình cảnh lúc đó mà không đủ máu thì bạn sẽ làm gì khi ai ai cũng suy nghĩ giống bạn (ai cũng suy nghĩ như bạn thì bệnh viện nào có máu sẵn hay là người nào đó tự nguyện cho chứ)? Mình biết có rất nhiều lăn tăn không hiến máu đều nghi ngờ máu của mình có đến đúng người cần hay là bệnh viện có bán hay không.... Mình cũng chẳng trách họ vì mọi người có quan điểm riêng nhưng theo cá nhân mình suy nghĩ, chuyện gì cũng không nên xét nét, tính toán quá vì như vậy vừa không hay, vừa mệt mỏi. Đúng là có trong cảnh nguy kịch thì mới hiểu được tầm quan trọng của việc hiến máu. Thân
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 5 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 142 Bài viết

• 317 Được cảm ơn

Hiến máu bây giờ có ý nghĩa khác với hồi chế độ cũ.
    Ngày xưa người ta hiến máu mới đích thực là nhân đạo. Vì máu đó để cứu sống mạng người đang cần đến nó mà không tốn khoản chi phí nào. Đó là cứu người vô điều kiện, nên các bệnh viện được người ta gọi là "nhà thương".
    Ngày nay bệnh nhân có tiền là có máu, không tiền thì cứ gọi là khô máu hehe
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 63 Bài viết

• 134 Được cảm ơn

Cơ thể là của bố mẹ sinh ra, cả giọt máu cũng thế. Vậy cho nên em chẳng có hiến tặng cái gì hết. Nếu người nhà mà cần máu thì sẵn sàng, còn người ngoài thì kiếu.Ai vào viện cần máu thì lấy của người nhà đi! Nếu ko thì sau khi sử dụng máu của BV thì người nhà phải trả lại số đơn vị máu bằng như thế.
    Để đến lúc cần cả lít máu rồi bác sĩ bảo gọi đủ người nhà lên, gom đủ 1 lít thì truyền. Bệnh viện không có sẵn để bán xem có còn hùng hổ thế này nữa không?Nói như thể nhà mình ai cũng khỏe mạnh, phơi phới để cho máu í. Nghe đã thấy ích kỷ rồi!
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 178 Bài viết

• 478 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016

Hix, ba em nhóm máu A, mẹ em máu B, em máu O, em gái em máu AB, chồng con nhóm máu B, nên em có chuyện gì chỉ trông chờ vào lòng tốt của thiên hạ thôi chứ không nhận máu của người nhà được anh/chị ạ.

Nói như anh/chị nghe sao buồn quá.

Cái ngày chúng ta còn trẻ ấy
    Anh chẳng hề sợ hãi điều gì
    Chỉ có sự dịu dàng của em
    Làm anh thấy e sợ.
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 5 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 256 Bài viết

• 76 Được cảm ơn

Hiến máu là việc rất hữu ích cho xã hội! Giúp đỡ lẫn nhau trong cuộc sống! Là việc nên làm và ủng hộ!
  • Trang 2/7

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • 3
  • ...
  • 7