TIN TÀI TRỢ.

Những loại thực phẩm không nên ăn trong lúc đói

• 40 Lượt chia sẻ
  • 10.1K Lượt đọc
  • 35 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 11,436 Bài viết

• 6,303 Được cảm ơn

Những loại thực phẩm không nên ăn trong lúc đói

25/04/2011 | 1000
    http://www.vietnamplus.vn/Home/Nhung...4/86898.vnplus

Ảnh minh họa. (Nguồn: Internet)

Khoai lang, cam, sữa, đậu nành là những loại thực phẩm và đồ uống chúng ta không nên sử dụng trong lúc bụng trống rỗng.

Khoai lang. Chất nhựa trong khoai lang sẽ kích thích dạ dày tiết ra nhiều axit hơn, gây ra chứng ợ nóng.

Cam. Lượng axit hữu cơ quá nhiều trong cam sẽ khiến cho axit dạ dày tiết ra mạnh hơn. Chất này sẽ chảy vào niêm mạc dạ dày và gây lên những kích thích bất lợi. Khi đó cơ thể chúng ta sẽ xuất hiện các triệu chứng như đầy bụng, ợ hơi, buồn nôn nước chua.

Nước lạnh. Khi bụng trống rỗng thì tốt nhất không nên uống các loại nước lạnh. Khi uống nước lạnh các phản ứng tiêu hóa không có lợi sẽ xảy ra.

Hiện tượng này xảy ra trong một thời gian dài sẽ gây ra các phản ứng enzyme, gây ra các bệnh đường tiêu hóa. Đặc biệt là phụ nữ sẽ bị rối loạn kinh nguyệt nếu đang trong thời kỳ kinh nguyệt.

Sữa. Sữa có chứa lượng lớn protein nhưng nếu chúng ta uống sữa trong tình trạng dạ dày trống rỗng, protein sẽ bị ép thành năng lượng nhiệt tiêu thụ.

Khi đó sữa sẽ không còn tác dụng bổ sung dinh dưỡng. Phương pháp đúng nhất để uống sữa trong lúc đói là kết hợp cùng đồ ăn nhẹ như bánh mì hay các loại thực phẩm có chứa bột.

Quả hồng. Hồng có chứa nhiều axit và chất nhựa. Các chất này sẽ gây phản ứng hóa học với axit dạ dày khó hòa tan các chất kết dính, dễ tạo thành sỏi trong dạ dày.

Sữa chua. Khi dạ dày trống rỗng, tác dụng của sữa chua sẽ bị suy yếu. Nhưng nếu chúng ta ăn sữa chua sau khi ăn cơm hoặc trước khi đi ngủ thì tác dụng của sữa chua sẽ được phát huy tối đa./.

Lan Phương (Vietnam+)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 1 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

vậy mà trước h vẫn hay uống sữa vào lúc đói để giảm đói
    :Laughing:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 94 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Buổi sáng toàn cho con uống sữa, thế là sai bao nhiêu năm ah?:Thinking:
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 2,568 Bài viết

• 3,667 Được cảm ơn

Hix...toàn uống sữa chống đói mới đau chứ!:Silly:
    • 605 Bài viết

• 418 Được cảm ơn

đánh dấu hôm nào quay lại đọc kỹ hơn. hixhix
    • 2,707 Bài viết

• 4,791 Được cảm ơn

Sáng nào mà em vội quá chỉ uống sữa y như rằng bị buồn ngủ :Silly:
    Bi ơi Bi, mau lớn nhanh :X
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 575 Bài viết

• 1,862 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Hơ mình cũng hay uống sữa lúc đói :Silly: Với cả đi làm về nóng là cứ lấy nước lạnh uống bất kể đói no :Silly:
    Chắc phải ăn uống cẩn thận hơn rồi, thương cho sức khỏe quá :Sad:
    • 2,465 Bài viết

• 6,550 Được cảm ơn

còn mình sáng hay ăn khoai lang hay uống sữa :Sad:
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 463 Bài viết

• 798 Được cảm ơn

Chết rồi cháu e sáng - chiều nào ngủ dậy cũng uống 1 cốc sữa to, thỉnh thoảng mới ăn thêm cái bánh mì. Mãi chẳng thấy béo thêm tí nào.
    Khi con còn thơ, nếu không có can đảm nhìn con khóc thì sau này con lớn, mình sẽ khóc vì con !!!
    • 332 Bài viết

• 165 Được cảm ơn

Vậy thì em bé chỉ mới uống được sữa thì sao nhỉ?Mình nghĩ chỉ với loại sữa nào đấy thôi chứ.
    phương
    • Đã bị khóa
    • 15 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 231 Bài viết

• 469 Được cảm ơn

Uống sữa khi đói thật sự không tốt và còn lãng phí nữa vì lúc đói, dạ dày rỗng, các chất dịch nhiều, nếu lúc này uống sữa, vì sữa là chất lỏng nên thời gian lưu trữ trong ruột khá nhanh làm cho ruột không hấp thu được các chất dinh dưỡng có trong sữa. Trước khi bạn uống sữa, chỉ cần ăn hai cái bánh qui nhỏ để cho dạ dày có cái co bóp trước đã rồi sau đó mới uống sữa thì tốt hơn nhiều.
    • 4,775 Bài viết

• 18,762 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi voikoi Xem bài viết
    vậy mà trước h vẫn hay uống sữa vào lúc đói để giảm đói
    :Laughing:
    Em đang đói mà uống sữa or sữa đậu nành vào là 5 phút sau làm mệt liền,sau đó buồn nôn và.....ọc sữa như trẻ con í:Laughing:
    Làm như lúc đói axit trong dạ dày +với sữa gây ra phản ứng hoá học:Laughing:
    Sữa ọc ra kết tủa hết trơn:Sick:
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 2,286 Bài viết

• 2,528 Được cảm ơn

Tớ mà uống sữa lúc đói thì chuyển hộ khẩu vào chỗ tế nhị :Silly:
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 4,287 Bài viết

• 6,080 Được cảm ơn

Lúc đói ko nên ăn chuối nhé :Battin ey: rất dễ bị lả người.
    Ms. Dung - khanh.vy 0902.193 880.

Dù ngày nắng hay ngày mưa.... vẫn yêu em như ngày xưa !
    fN7dp7
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 5,461 Bài viết

• 2,307 Được cảm ơn

Với các em bé mới chỉ biết uống sữa thì ko vấn đề vì lúc đó hệ tiêu hóa trong dạ dày chưa hoàn thiện, chưa đầy đủ các enzim mà. Còn các bé cỡ 2 tuổi trở lên, đã ăn cơm/cháo thì khi uống sữa nên lót dạ = 1 ít tinh bột, như thế mới giữ được sữa...ko là nó trôi tuột vào cái bọng đái, bé nào bụng yếu còn dẫn đến tiêu chảy đấy.
    lthh

Em yêu anh ngả nghiêng bồng bềnh niềm kiêu hãnh.... :554:
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,275 Bài viết

• 3,152 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Em hỏi thật Mod chứ những khuyến cáo ở bài báo này đã được chứng minh bằng thực nghiệm chưa nhỉ? Chứ tự dưng phán khơi khơi như thế thì em chả vội tin đâu.
    Ngoại trừ nhóm Cam - sữa chua - quả hồng : không ai ăn lúc đói cả. Còn khoai lang hay sữa, em thấy nhiều người ăn vào những bữa phụ (hoặc bữa chính - là bữa sáng), có vấn đề gì đâu nhỉ?

Hì, tại sáng nay vừa làm miếng khoai nên cứ cãi đã, đúng sai tính sau! :Laughing:
    Heo mập
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 5,461 Bài viết

• 2,307 Được cảm ơn

Mình nghĩ là đã là diễn đàn thì cả ý kiến đúng sai cần phải đc đưa ra để bàn luận. Chứ nếu bạn chỉ cần nghe những ý kiến đúng hoặc 1 chiều thì lên báo mạng mà đọc. Đọc ở diễn đàn làm gì cho rối mắt ra. Còn thực nghiệm? Thế nào là thực nghiệm? Thực nghiệm chỉ trên bản thân 1 người thì chả có giá trị gì cả.
    Riêng về việc uống sữa cho các bé thì các mẹ cứ search nhé, cả nghiên cứu khoa học đàng hoàng luôn: Không uống sữa vào lúc đói hoặc rỗng ruột, đặc biệt là sữa tươi, uống rồi lại hỏi tại sao con tôi uống sữa nhiều lắm mà ko béo, ko lên cân
    lthh

Em yêu anh ngả nghiêng bồng bềnh niềm kiêu hãnh.... :554:
    • 1,315 Bài viết

• 2,880 Được cảm ơn

Mình thì thấy những gì bài báo này nói đều đúng với mình nên từ lâu rồi khi đói ko bao giờ dám đụng vô , nhất là sữa, đau bụng liền, khoai lang thì ợ chua và mệt kinh khủng.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 1,350 Bài viết

• 2,428 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Evans Xem bài viết
    Lúc đói ko nên ăn chuối nhé :Battin ey: rất dễ bị lả người.
    Bạn có nhầm ko thế, chuối là loại trái cậy cung cấp nhiều năng lượng, khi đỏi hoặc lả người, được khuyên hãy ăn chuối mà.

Không hiểu bài báo này có chính xác ko nhỉ, mình thì khi đói có gì ăn nấy, uống sữa, cam, ăn sữa chua với trái cây thường xuyên luôn, đặc biệt là bữa sáng.
    • 1,201 Bài viết

• 1,540 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Venice Phạm Xem bài viết
    Em đang đói mà uống sữa or sữa đậu nành vào là 5 phút sau làm mệt liền,sau đó buồn nôn và.....ọc sữa như trẻ con í:Laughing:
    Làm như lúc đói axit trong dạ dày +với sữa gây ra phản ứng hoá học:Laughing:
    Sữa ọc ra kết tủa hết trơn:Sick:
    E cũng bị như chị khi uống sữa đặc biệt là sữa đậu nành vào lúc đói, có lần em tưởng em bị ngộ độc cơ.
    VIỆT NAM MUÔN NĂM
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2