TIN TÀI TRỢ.

Những kẻ bệnh hoạn chuyên 'quấy' nữ sinh trên xe buýt

• 0 Lượt chia sẻ
  • 2.21K Lượt đọc
  • 10 Trả lời

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 220 Bài viết

• 51 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    "Lợi dụng đông người, một số kẻ xấu trà trộn giả làm hành khách rồi giở trò thô bỉ với tụi em. Có tên bị phản ứng hôm trước, hôm sau lại thấy xuất hiện. Trạm dừng Suối Tiên là nơi kinh khủng nhất. Nạn quấy rối này ngày một lộ liễu khiến việc đi lại bằng xe buýt trở thành nỗi ám ảnh của tụi em...". Đây chỉ là một phần trong nhiều phản ánh về nạn yêu râu xanh lộng hành của các nữ sinh đang trọ học tại Làng đại học Thủ Đức.

"Dê xồm" trên xe buýt

Em Nguyễn Hoài M., sinh viên năm thứ 2 Trường Đại học Nông Lâm kể chuyện trong nỗi bàng hoàng: "Sáng 14/3, khi xe dừng tại Trạm Suối Tiên để trả và đón khách thì một người đàn ông khoảng 40 tuổi người gầy đét lên xe, đứng cạnh em. Xe chạy được vài trăm mét thì nhỏ bạn ngồi ở ghế sau nhắn tin cho em, bảo: "Người đàn ông đứng phía sau mày có hành động kỳ lắm, coi chừng".

Em còn chưa kịp phản ứng thì xe dừng lại. Tuy không thắng gấp nhưng người đàn ông giả vờ té nhào và dùng tay chụp vào người em. Khi ấy ông ta chủ động nói lời xin lỗi nên em không phản ứng được gì.

images1938609_13_nan1697_400

Xe tiếp tục lăn bánh, tự dưng em có cảm giác nhồn nhột phía sau nên quay đầu ra sau và thấy ông ta đứng ở tư thế chồm sát. Sợ quá, em phản ứng hỏi: "Chú làm gì kỳ vậy?", thì ông ta trơ trẽn nói: "Tóc em thơm quá".

Tại trạm dừng ở phía đối diện, nhiều nữ sinh cũng kêu trời vì bị quấy rối. Sau một hồi nhìn chúng tôi với vẻ nghi ngại, Bích H., sinh viên năm thứ nhất Trường Đại học Bách Khoa cho biết, không chỉ em mà các bạn cùng phòng ở Khu A KTX Đại học Quốc gia cũng bị những kẻ bệnh hoạn quấy rối.

H. nói những tên bệnh hoạn thường hoạt động vào giờ cao điểm sáng và chiều. Khi ấy khách đông, mọi người phải đứng chen chúc nhau nên chúng trà trộn, cố tình ép sát người vào các bạn nữ, hoặc dùng tay hành động.

Hít thở thật sâu để lấn qua sự ngại ngùng, cô nữ sinh chuyển giọng rắn rỏi: "Mấy hôm trước em đón chiếc xe buýt mang BKS 53S-0066 tại ngã tư Hàng Xanh đi Hố Nai. Khi xe chạy tới ngã 3 Tân Vạn, em thấy nhồn nhột từ phía sau rất khó chịu. Theo phản xạ, em bất ngờ quay ra thì thấy một chú khoảng 30 tuổi, mặc quần Jean, áo thun đứng áp sát vào người em dù phía sau vẫn còn khoảng trống. Biết gặp phải "dê xồm", em tiến về phía trước để tách xa gã. Xe chạy một đoạn thấy mình với gã còn giữ khoảng cách nên em yên tâm. Ai ngờ sau vài bận khách lên xuống, em quay ra lại thấy gã cà sát vào người. Sợ quá nên đến trạm dừng phía trước em xuống lẹ".

Tại dãy ghế cuối cùng của chiếc xe buýt BKS 53N-4520 tuyến Bến xe Chợ Lớn-Suối Tiên-Tân Vạn, do bạn gái ngại nên anh Nguyễn Thanh Tùng, công nhân Khu công nghiệp Amada (Đồng Nai) trả lời thay. Anh Tùng cho biết, người bạn gái đi cùng anh tên M. Cách đây 2 ngày, M. bị một kẻ xấu quấy rối bằng cách lợi dụng xe thắng gấp, nhào tới dùng tay siết chặt eo cô. "Khi nó thả tay ra, M. hết hồn. Sợ quá nên mấy hổm rày M. nhờ anh em ở cùng khu nhà trọ tháp tùng đấy".

Chỉ biết câm nín và tự bảo vệ

Tại Bến xe buýt Đại học Quốc gia Thủ Đức, nhân viên điều hành là ông Nguyễn Trọng Hà cho biết, từng có chuyện lái xe nói lời sàm sỡ với hành khách nhưng sự cố ấy xảy ra hơi lâu và người vi phạm đã bị cho nghỉ việc.

"Chúng tôi không nhận được bất kỳ thông tin bị quấy rối nào của hành khách nữ. Các tài xế cũng không phản ánh hiện tượng này. Họ chỉ phản ánh tình trạng móc túi, giựt dọc mà thôi".

Anh Khang, tài xế tuyến xe buýt Bến Thành-Suối Tiên sau đề nghị đừng ghi số xe vì lý do tế nhị, tâm sự: "Không như nạn móc túi, giựt dọc khi phát hiện là nhà xe cùng hành khách phối hợp trấn áp, với nạn "dê xồm", quấy rối rất khó xử lý bởi lúc cao điểm lượng người lên xuống xe chật cứng, người này đứng sát người kia nên nhiều khi nạn nhân không biết mình bị "quậy".

Vả lại khi phát hiện bị "dê xồm", phần lớn hành khách nữ chỉ phản ứng bằng cách "né", ai bản lĩnh lắm cũng chỉ thốt lên câu hỏi "làm gì kỳ vậy?" rồi thôi". Anh Khang trăn trở: "Thi thoảng lái xe tôi có nghe hành khách nữ bực mình nói câu "đồ bệnh hoạn" nhưng do họ không phản kháng mạnh, do không có bằng chứng cụ thể nên đâu thể làm gì các tay biến thái ấy được".

Do rất khó bắt quả tang và xử lý nạn "dê xồm" trên xe buýt nên các nạn nhân nói riêng, hành khách nữ nói chung đành phải tự bảo vệ mình. Nhóm nữ sinh trước cổng Trường Đại học Sư phạm kỹ thuật chia sẻ kinh nghiệm: "Sau vài vụ đau thương, tụi em đi về đều kéo bầy. Lúc bước lên xe mấy đứa quây quần, đứa này bọc lót đứa kia để đụng chuyện là hô toáng lên cho mấy tên biến thái nó ê mặt".

Một nữ sinh nửa đùa nửa thật: "Có đứa sau vụ bị quấy rối đã nghĩ đến chuyện cặp bồ đặng đi đâu cũng có bạn trai hộ tống, bảo vệ".

Thanh Mai, sinh viên năm 3, khoa Luật Kinh tế (Đại học Luật), tiết lộ bí quyết: "Để chắc ăn, em chọn giải pháp đi sớm về trễ. Chuyến xe đầu tiên bao giờ cũng vắng người. Khi tan học, nếu xe quá đông thì em đợi chuyến sau, chờ khi có ghế leo lên ngồi. Kinh nghiệm cho thấy ngồi ở sát cửa sổ và ở dãy sau cùng thì an toàn nhất".

Cách đây không lâu dư luận từng rộ lên nạn các đối tượng "dê xồm" ở rạp hát, siêu thị, tại các điểm chùa chiền vào mùa lễ hội… Chừng như sợ bị vạch mặt nên đám người bệnh hoạn co cụm hành vi. Nay trò chơi bệnh hoạn ấy lại tái diễn gây hoang mang, hoảng sợ cho các hành khách nữ.

(Theo CAND)

nguồn: http://vietnamnet.vn/xahoi/201003/Nh...e-buyt-899929/

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 1,406 Bài viết

• 510 Được cảm ơn

chậc may quá em cũng học ở làng đh nhưng xe bus em hay đi toàn sv ko hihi. ngủ thoải mái chả sợ mất đồ huống chi là mấy vụ này
    Anh đưa em theo với, cầm tay em và đưa lối,
    Đến nơi đâu em có thể bên anh trọn đời,
    Nơi thương yêu không phôi phai, được bên nhau mỗi sớm mai.
    Quá xa xôi không, anh ơi...
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 219 Bài viết

• 65 Được cảm ơn

Đọc bài này nhớ lại hồi Sv, mình ko bị cạ vào người nhưng hắn còn ung dung "vạch hàng" ra khoe thiên hạ nữa cơ... rùng cả mình!
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 805 Bài viết

• 896 Được cảm ơn

Ui, chuyện này mình có gặp vài lần rồi, lần ấy trên xe cũng vắng chứ chằng đông người, có một ông chắc trên dưới 40 gì đấy, xe còn nhiều chỗ lắm mà tự nhiên lại ngồi kế bên mình, rồi cứ nép người vào người mình thôi, muốn điên lên được ấy, cũng may là lúc ấy mình sắp xuống trạm rồi nên thôi. Còn vài lần khác cũng có vài anh chàng ngồi sát để đụng chạm mình, mình cũng rung lắm, sau đó cũng nói là anh ngồi xích ra đi, làm gì kỳ vậy. Nói chung gặp những tình huống như thế này cũng khó xử lắm, vì chẳng ai làm gì được họ cả, với lại bây giờ thân ai người ấy lo thôi. Nghĩ mà chán quá.
    Nói túm lại sau một thời gian dài đi xe bus thì mình có thể gom góp lại một đống chuyện tiêu cực về nó.
    • 155 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

Cái nổi khổ chung của người dân tự quản nơi công cộng. Thế ai có trách nhiệm nào? Ai cũng giả vờ chẳng biết trách nhiệm mà quyền lợi thì chẳng quên.
    HAPPINESS IS YOU AND ME. _ngvanhx@gmail.com
    • 430 Bài viết

• 358 Được cảm ơn

cả đời đi đc 2-3 lần cái xe bus ở VN mình thôi :Sick:
    • 69 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Sao hiện tượng càng ngày càng nhiều mà không ai dẹp loạn nhỉ? Có khi gây sợ hãi ám ảnh cho mấy em học sinh thì khổ, tội quá!
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 65 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

Có 1 lần em vô tình đọc trên web, một trang web xxx, thì thấy topic kể về chuyện dê xồm trên xe bus luôn được vote và nhiều người comment nhất. Những kẻ đó, già trẻ lớn bé, có học hay không có học, đều coi như chuyện đụng chạm với 1 người con gái nào đó đều là chiến tích, và mang chiến tích này về khoe để những thành viên khác ngưỡng mộ! Thậm chí họ không có nhu cầu di chuyển bằng xe bus, nhưng cũng đi vào giờ cao điểm học sinh sinh viên nhất để ra tay hành động! Có người thậm chí còn xin lời khuyên từ thành viên khác, đi xe nào, chuyến nào giờ nào thì có đông bạn nữ, và làm như thế nào!

Đạo đức đã không còn ở những con người đó, và họ bắt đầu làm xã hội bị ảnh hưởng trầm trọng!
    Living is fighting
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 156 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Không phải chỉ có ở trên xe buyt đâu, bất cứ nơi nào có đông đông người tụ tập đứng chen lấn là có thể gặp loại này. Mà bây giờ bọn bệnh như kiểu này ở đâu ra mà lắm thế.
    Dạo mình còn SV, đi chùa với nhỏ bạn mà còn gặp thằng bệnh nó chắp tay sau đít đi tới đi lui trước mặt, sau đó nó giả vờ bị chen lùi ra sau để chạm vào người phía sau là nhỏ bạn mình. Mình thấy thế đẩy người nó về phía trước rùi quát vào mặt nó là "Chùa chiền mà mày cũng dám làm vậy à" Nó lẻn đi ngay bỏ lại nhỏ bạn mình mặt mũi xanh lè xanh lét.
    A9Bkp7

BJMVp7
    • Thành viên tích cực 2015
    • 15 năm
    • 1,390 Bài viết

• 1,232 Được cảm ơn

Mình thì mình nghĩ các bạn nữ nên làm toáng lên khi bị @dê@ tấn công. Thế là @dê@ sẽ ngại và bỏ đi chỗ khác. Một lần mình đứng mua sách ở hiệu sách trên Tràng tiền, một ông cứ sán đến gần rồi giả vờ cọ quẹt vào đằng sau mình mình làm toáng lên luôn: Ơ ông này vô duyên nhỉ, chỗ đầy ra không đứng cứ sán vào người ta làm gì. Thế là khách hàng ở đấy ai cũng ngẩng lên nhìn, hắn phải bỏ đi chỗ khác.
    Lần khác cũng ở Tràng tiền có 1 chú trẻ thôi cũng đứng đằng sau mình lúc mua hàng rồi khều khều tay mình cho mình quay lại rồi chỉ đồ của hắn lấp ló (khóa kéo mở). Mình to mồm luôn: @Ơ anh này, buồn tiểu thì vào nhà vệ sinh, moi ra đây làm ướt của hàng bảo vệ bắt bây giờ@. Tất cả mọi người trong cửa hàng quay phắt lại nhìn, thế là thằng kia bỏ đi luôn. Chị bán hàng ở đấy mới bảo, thằng này hay lảng vảng ở đấy, hôm trước làm 1 con bé học sinh chưa kịp mua gì sợ chạy mất.
    Mẹ Motilium

2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 127 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Hồi SV em cũng bị 1 lần. Đi xe bus tuyến 22 từ Gia Lâm về Hà Đông, xe đông nên em phải đứng. Đang đứng yên thì thấy anh sinh viên ngồi sau phi lên tóm tay thằng cha đứng cạnh em rồi quát: "Ông định làm gì đấy?" Em đang ko hiểu gì thì mọi người ngồi sau nói theo: Định giở trò dê xồm ở đây à?
    Ôi lúc đấy em mới biết, sợ, run, chẳng nói được câu nào. May mà có anh sv kia ko là khiếp vía ko dám đi xe bus.
    @Motilium: Em thì sợ chết khiếp, làm sao đủ bản lĩnh để đứng nói như mẹ cháu chứ.