TIN TÀI TRỢ.

Những hiện tượng lạ lùng xảy ra khi ngủ

• 645 Lượt chia sẻ
  • 22.3K Lượt đọc
  • 26 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 7,786 Bài viết

• 29,491 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Những hiện tượng lạ lùng xảy ra khi ngủ

Giấc ngủ thỉnh thoảng đi kèm với những hiện tượng lạ lùng như mộng du, nói mơ, cơ thể tê liệt hay thậm chí là quan hệ tình dục khiến không ít người bối rối.

Nếu may mắn, bạn sẽ trải qua một đêm yên bình với giấc ngủ không mộng mị. Không ít trường hợp mọi người tỉnh giấc với cảm giác lúng túng xen chút hoảng loạn vì những gì xảy ra trong giấc ngủ đêm qua thật chẳng bình thường.

Bạn không nên lo lắng quá nhiều vì những trải nghiệm đó tuy hơi điên rồ nhưng không quá bất thường như bạn nghĩ. Dưới đây là một số hiện tượng và lời lý giải của tiến sĩ W. Christopher Winter, cố vấn giấc ngủ nam giới, Giám đốc Trung tâm nghiên cứu giấc ngủ Bệnh viện Martha Jefferson, Mỹ.

1. Cảm giác rơi tự do

anh1-2148-1406689028
    Co giật cơ có thể xảy ra sau một ngày làm việc căng thẳng, quá sức hoặc do thiếu ngủ. Ảnh: au.lifestyle.

Hiện tượng này còn được biết đến với tên gọi "giật cơ lúc ngủ" (hypn jerk). Thông thường khi mơ, cơ bắp sẽ tạm thời bị tê liệt để kiểm soát các hành động trong giấc mơ. Nhưng cũng có lúc giấc mơ đến nhanh, trước khi cơ thể kịp kích hoạt trạng thái này.

Tiến sĩ Winter cho rằng điều này lý giải cho cảm giác như đang rơi khỏi vách đá hay vấp ngã khiến bạn giật mình và tỉnh giấc. Nguyên nhân chắc chắn của hiện tượng này vẫn chưa ngã ngũ, song các nhà nghiên cứu nhận định rằng nó có thể xảy ra sau một ngày làm việc căng thẳng, quá sức hoặc do thiếu ngủ. Khi đó, não gấp rút đi vào giấc ngủ trong khi cơ thể chưa bắt nhịp kịp.

2. Cơ thể tê cứng

Thỉnh thoảng một số người trong chúng ta hốt hoảng khi buổi sáng tỉnh giấc không thể cử động chân tay hoặc tệ hơn là không thể nói. Nhiều người còn cảm thấy không thở nổi và mô tả cảm giác này hệt như một con voi đang ngồi lên ngực mình.

Hiện tượng khiến nhiều người hoảng loạn này có thể kéo dài từ vài giây tới vài phút. Cơ chế của nó trái ngược với giật cơ khi ngủ được đề cập ở trên, xảy ra khi não bộ thức dậy trước khi tình trạng cơ bắp tê liệt đi kèm với giấc ngủ sâu kết thúc nhiệm vụ của mình.

3. Mộng du

Hầu hết hành vi liên quan tới giấc ngủ là vô hại nhưng mộng du không được tính đến trong số đó bởi nó khá nguy hiểm, đặc biệt khi người mộng du di chuyển hoặc lái xe trong vô thức.

“Khi mộng du, bạn đang ra khỏi giấc ngủ ở mức vừa đủ để cơ thể hoạt động trở lại nhưng lại chưa đủ cho não tỉnh táo”, tiến sĩ Winter cho biết. Điều này lý giải vì sao chẳng ai nhớ được gì về chuyến “du ngoạn” lúc nửa đêm của mình sau khi tỉnh dậy.

anh2-7430-1406689028
    Mộng du là hiện tượng khá nguy hiểm do con người di chuyển hoặc thậm chí lái xe trong vô thức. Ảnh: the guardian.com.

Ngoài ra, một số loại thuốc ngủ có thể gây tác dụng phụ kỳ quặc như nấu nướng, lái xe hay thậm chí chè chén ngay trong lúc đang mộng du. Khi đó, dù bạn có thức dậy vào ban đêm nhưng tác dụng của thuốc vẫn còn ảnh hưởng tới não bộ khiến các hành động được thực hiện một cách vô thức.

Do vậy tiến sĩ Winter khuyến cáo người dùng thuốc nếu gặp phải hiện tượng này nên gặp bác sĩ để được tư vấn kịp thời.

4. Nói mơ khi ngủ

Khoảng 5% người trưởng thành nói lơ mơ khi ngủ là thống kê của Viện hàn lâm nghiên cứu giấc ngủ Mỹ. Trung bình hầu hết những lời tâm tình bên gối vô thức này chỉ kéo dài khoảng 30 giây.

“Thường hiện tượng nói mơ diễn ra trong vòng 1-2 giờ đầu của giấc ngủ. Đây là giai đoạn cơ thể đang bắt đầu đi vào giấc ngủ sâu, nhưng các cơ vẫn còn lực để sinh ra âm thanh hoặc cử động đi kèm giấc mơ”, tiến sĩ Winter cho hay.

5. Giấc mơ trở đi trở lại

Giấc mơ là cách não bộ sắp xếp những điều cần đánh giá lại và xử lý trước khi lưu trữ lại bằng ký ức. Giấc mơ lặp đi lặp lại nhiều lần có thể xảy ra với nhiều vấn đề tâm lý chưa được giải quyết mà não vẫn đang cố gắng phân loại.

Theo tiến sĩ Winter, thông thường các giấc mơ loại này dựa vào một phần thực tế. Vậy nên nếu bạn bị cướp khi mua sắm, giấc mơ này sẽ lặp lại nhiều lần cho tới khi bạn có thể hiểu được và chấp nhận. Ngược lại, nếu chỉ tới cửa hàng để mua sữa, bánh mì, não sẽ xử lý ngay và sẽ chẳng có mộng mị nào ám ảnh bạn hàng đêm.

anh3-2465-1406689028
    Giấc mơ lặp đi lặp lại nhiều lần có thể xảy ra với nhiều vấn đề tâm lý chưa được giải quyết mà não vẫn đang cố gắng phân loại. Ảnh: mo-am.com

6. Sex trong khi ngủ

Bạn không nên quá sợ hãi hay mặc cảm tội lỗi nếu tỉnh giấc và thấy cuộc yêu đang nửa chừng. Trong một nghiên cứu của ĐH Toronto (Canada) trên 800 bệnh nhân tại Trung tâm rối loạn giấc ngủ, 8% thừa nhận mình có những hành vi liên quan tới hội chứng sex trong khi ngủ (sexmonia). Đây được xem là một dạng rối loạn giấc ngủ với biểu hiện là có hành vi “yêu” trong lúc ngủ.

“Trong quan sát của tôi, những hành vi, lời nói… đi kèm với hiện tượng này của bệnh nhân thường rất khác biệt so với lúc họ hoàn toàn tỉnh táo”, tiến sĩ Winter trình bày.

Là một hiện tượng cận giấc ngủ, sex trong khi ngủ có điểm tương đồng với mộng du khi cơ thể đang dần rời khỏi giấc ngủ sâu đủ để cử động và có thể nói chuyện được nhưng não bộ chưa hoàn toàn tỉnh táo.

“Nhiều người chỉ loáng thoáng nhớ về những gì đã xảy ra hay tỉnh dậy khi mọi việc đang dang dở. Điều này có thể xảy ra khi bạn có mong muốn được thỏa mãn hay đi ngủ với ham muốn mạnh mẽ”, tiến sĩ Winter giải thích.

Khánh Hà (Theo Men’s Health)

http://doisong.vnexpress.net/tin-tuc...u-3024106.html
    Muốn trở về giao diện cũ, các bạn bấm vào đây: https://www.webtretho.com/forum/f26/?styleid=50

Sống là động nhưng lòng luôn bất động
    Sống là thương nhưng lòng chẳng vấn vương
    Sống yên vui danh lợi mãi coi thường
    Tâm bất biến giữa dòng đời vạn biến.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 57 Bài viết

• 32 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Em thỉnh thoảng hôm nào mệt vẫn bị bóng đè, ko biết có vấn đề gì ko nhỉ, em tìm hiểu thấy bảo do cơ thể mệt mỏi nên xảy ra như vậy chứ ko có vấn đề gì.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên tích cực 2015
    • 9 năm
    • 2,681 Bài viết

• 15,010 Được cảm ơn

Mình gặp giấc mơ trở đi trở lại hoài
    có những ác mộng cũ rích từ hồi bé, nó theo mình lớn lên luôn, cứ bị stress là sẽ gặp lại @@
    • Khóa theo yêu cầu
    • 6 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 1,143 Bài viết

• 1,223 Được cảm ơn

mình hay bị cảm giác rơi tự do xong tự nhiên giật mình 1 cái thật mạnh lúc mới ngủ
    hóa ra là do cái óc nó mệt ngủ nhanh quá mấy cái khác theo kg kịp
    mà thông thường sau cái giật mình đó mình ngủ sâu kg biết gì luôn, còn hôm nào kg giật thì có khả năng cao thức giấc lúc nửa đêm
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,122 Bài viết

• 3,763 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 5 năm
    • 33 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

em ngủ tối nào cũng mơ, nhưng ko rõ ràng gì, toàn chuyện nọ nhảy chuyện kia và thường thì sáng sau quên sạch
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 1,226 Bài viết

• 2,055 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi sangsang12 Xem bài viết
    em ngủ tối nào cũng mơ, nhưng ko rõ ràng gì, toàn chuyện nọ nhảy chuyện kia và thường thì sáng sau quên sạch
    Mẹ này nên xem lại chỗ kê giường.
    Tôi yêu người,
    Không mượt mà như cỏ non mới cắt - Nhưng cũng xanh vì ánh sáng mặt trời,
    Như rừng thu còn khao khát bóng cây - Và biển lớn đang từng giây úp mặt.
    • 23 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Em cũng thế nhé, cứ dặt mình ngủ là mơ, ngủ trưa cung mơ mới chết chứ. Mà mỗi lần dậy là mệt lắm ý a! Mẹ nào có kinh nghiệm giúp em với!!!!!!!!
    • 2,923 Bài viết

• 1,571 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình cũng hay ngủ mơ lắm,nhiều lúc bị bóng đè dậy mệt,có chuyện nhớ có chuyện quên,hoặc giống cái số 1 là giật mình dù vừa mới ngủ,nhớ hôm lâu lâu ngủ mơ có người gọi mình đi rồi mình đi theo tự nhiên có người ở sau lưng gọi lại rồi giật mình quay lại,sang hôm sau kể cho mọi người nghe,cứ bảo là mình bị gọi mất hồn may mà quay lại được không thì tèo rồi,sợ quá ám ảnh mãi,
    BN8Gp7r7Wsp7uaQ3p7
    Không phải con thì ai mang những nụ cười trở lại,Không phải con mẹ phải biết sống làm sao,Đời là cơn bão lớn, còn mẹ bên con,Mẹ sẽ mãi bên con thiên thần của mẹ
    • 43 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Mình hay mơ giết người, hoặc đi tù, hoặc bị công an nã. Khung cảnh khác nhau, thời gian khác nhau nhưng cái cách nó diễn ra thì vẫn thế. Một năm mơ tới cả chục lần, lúc thì giết người, lúc thì đi tù, lúc sống trong tù, lúc chạy trốn công an... cứ kéo dài chắc chết non.
    P/s: Mình ko tiền án, tiền sự, ko làm việc phạp pháp, ko có thâm thù, thế mới điên chứ.
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Con e nkju lan ngu bj.tê chan toan nam mo dag zoi tu tren cao xuog xog ckan ckam xuog dat te qua jat mjh day.luon...
    • 770 Bài viết

• 6,491 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    mình thì bị hiện tượng mơ trước những chuyện sẽ xảy ra trong tương lai . khổ nỗi toàn không tin,vì nó quá vô lý so với thời điểm mơ , nhưng theo thời gian giấc mơ trở thành hiện thực . ví dụ , cách đây ba năm , khi còn đang kinh doanh một cửa hàng ăn uống , mình nằm mơ thấy trở thành nhân viên của một ông chủ người Ả-RẬP , chuyện thật quá vô lý . nhưng giờ đây nó trở thành hiện thực . phải chi mình có giấc mơ trở thành tỷ phú thì hay biết mấy !
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 870 Bài viết

• 2,549 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi anhsangcuoiduongham Xem bài viết
    mình thì bị hiện tượng mơ trước những chuyện sẽ xảy ra trong tương lai . khổ nỗi toàn không tin,vì nó quá vô lý so với thời điểm mơ , nhưng theo thời gian giấc mơ trở thành hiện thực . ví dụ , cách đây ba năm , khi còn đang kinh doanh một cửa hàng ăn uống , mình nằm mơ thấy trở thành nhân viên của một ông chủ người Ả-RẬP , chuyện thật quá vô lý . nhưng giờ đây nó trở thành hiện thực . phải chi mình có giấc mơ trở thành tỷ phú thì hay biết mấy !
    Mình cũng hay nằm mơ giống mẹ này, đôi khi mơ xong thì ko nhớ, nhưng khi nào đó gặp một viêc gì thì mới giật mình là mình đã từng gặp trong giấc mơ, chả biết sao hic
    • 3,841 Bài viết

• 9,209 Được cảm ơn

Bị mộng du là nguy hiểm nhất. Bà chị già của mình hồi choai choai,có đêm bị mộng du thì vùng dậy chạy 1 mạch đến nhà cô bạn thân cách đó trên trăm m rồi mò vô chỗ để cối đá nhà cô bạn để bê về nhà mình( ngày xưa nhà ko có cổng) khiến cả nhà trố mắt, sau gọi mới tình nên cả nhà đc 1 phen hoảng hồn
    Giờ già rồi mà thi thoảng mình vẫn mơ đang bị căng thẳng làm bài kiểm tra cho kịp giờ cô giáo thu, mệt quá cơ
    Rất nhiều khi mình mơ thấy điên hay ma thò tay lôi mình khiến mình cồ gắng vùng vẫy hét toáng lên hết sức để gọi tên ox nên cứ tình thì còn lâu mới hoàn hồn vậy nên mình toàn phải để 1 con dao lẫn 1 củ tỏi ở đầu giường
    Nói chung mình cứ ghê sợ cái gì nhất thì toàn nằm mơ về nó nên cứ bị mơ là hoảng
    Đc cái mình chả bao h nằm mơ sex, thế mới lạ
    Rượu là thứ để say, nhưng hãy say thật ngọt ngào. Tình là thứ để “điên”, nhưng hãy điên thật êm ái.

https://www.webtretho.com/forum/f3740...cuo-i-1913101/

https://www.webtretho.com/forum/f233/.../#post33337468
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

cái đó là hiên tượng dejavu
    bạn lên google để bit thêm thông tin chi tiết=))
    • 208 Bài viết

• 210 Được cảm ơn

Mộng du thì mình 1 lần lúc đó nửa đêm tự nhiên ngồi dậy mở cổng đi ra ngoài cũng may bà ngoại nhìn thấy lôi vào sáng ra nghe kể lại cũng hoảng hồn, nếu không có ngoại chẳng biết mình đi đâu nữa. Còn hồi nhỏ thì 2 lần nửa đêm ngồi dậy đánh túi bụi vào mẹ mình. Đáng sợ thiệt
    • 12 năm
    • 740 Bài viết

• 314 Được cảm ơn

Mình thì có lần ngủ nằm mơ thấy khóc, mở mắt ra thì đang rươm rướm nước mắt và tâm trạng rất buồn mà k hiểu vì sao buồn
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 232 Bài viết

• 361 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Đúng tối qua mình mơ thấy rắn. Chỗ nào cũng có rắn,đủ thể loại, nhiều vô kể. Mình bị một con rắn hổ mang cắn vào tay, nên chộp lấy nó và bóp mạnh cái cổ rắn thì nó lại phun ra lửa như rồng vậy hic hic
    Không biết là điềm gì. Chỉ thấy mệt mõi rã rời và không thể ngủ lại nữa
    • 8 năm
    • 71 Bài viết

• 235 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Coyote Xem bài viết
    Đúng tối qua mình mơ thấy rắn. Chỗ nào cũng có rắn,đủ thể loại, nhiều vô kể. Mình bị một con rắn hổ mang cắn vào tay, nên chộp lấy nó và bóp mạnh cái cổ rắn thì nó lại phun ra lửa như rồng vậy hic hic
    Không biết là điềm gì. Chỉ thấy mệt mõi rã rời và không thể ngủ lại nữa
    Mơ thấy rắn nguy hiểm lắm đó, bạn tìm hiểu thử đi, nghe nói là điềm dữ đó.
    • 57 Bài viết

• 32 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Em nghe nói tối đi ngủ để vật sắt nhọn dưới gối cho đỡ bị đó, dạo này cũng thử thấy đỡ hẳn cảm giác bị bóng đè.
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2