TIN TÀI TRỢ.

Những điều cần biết trước khi đến Tokyo

• 10 Lượt chia sẻ
  • 4.21K Lượt đọc
  • 22 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 16,064 Bài viết

• 33,638 Được cảm ơn

Tìm hiểu trước những thông tin về cách sống ở Tokyo giúp bạn đỡ bỡ ngỡ khi tới đây du lịch.

1. Hầu như không có Wifi miễn phí

Tokyo(2)
    Dù ở trong tòa nhà hiện đại hay phòng tắm công cộng, bạn cũng có thể sử dụng dịch vụ Wifi nhưng hầu như luôn phải trả tiền và mức phí Wifi tại đây cũng không hề rẻ, vì vậy hãy cân nhắc việc lướt internet khi tới thành phố này.

2. Đừng boa nhân viên

Phục vụ khách hàng tận tình là một quy tắc về tôn trọng và hiếu khách ở Nhật Bản, còn được gọi là omotenashi. Vì vậy, những nhân viên khách sạn, tài xế taxi… không hề mong đợi nhận được tiền boa và thậm chí họ còn từ chối khi bạn đưa tiền.

3. Đứng bên trái ở cầu thang

Khi xếp hàng trên cầu thang cuốn, hãy luôn đứng về bên trái để nhường đường cho những ai muốn đi nhanh hơn vượt lên bên phải. Đây là một quy tắc bất thành văn mà mọi người Nhật Bản đều tuân thủ.

4. Được hút thuốc trong nhà

Tokyo1(2)
    Không giống như các quốc gia châu Âu, ở Nhật, bạn được quyền hút thuốc trong quán bar, nhà hàng và các chốn công cộng khép kín.

5. Chỉ cần một loại thẻ cho mọi phương tiện công cộng

Tokyo2(3)
    Hệ thống tàu ở Tokyo khá dễ dàng và tiện nghi cho du khách.Chỉ cần một loại thẻ duy nhất, bạn có thể lên, xuống các phương tiện: tàu điện ngầm, tàu điện nổi, xe bus trên khắp thành phố.

6. Giữ im lặng

Tokyo3(4)
    Từ đền, chùa tới các tòa nhà, phương tiện, không gian yên tĩnh riêng tư được tôn trọng tuyệt đối. Vì vậy, bạn đừng bao giờ nói to, buôn điện thoại, để chuông cỡ lớn nếu không muốn bắt gặp ánh nhìn khó chịu của người dân thủ đô đất nước hoa anh đào.

7. Ô trong là loại ô được ưa chuộng nhất

Tokyo4(1)
    Ở Tokyo, khi những giọt mưa bắt đầu rơi, bạn dễ thấy những chiếc ô trong suốt này ở khắp mọi nơi. Không biết vì lý gì những chiếc ô màu sắc không được người dân thủ đô để ý mà thay vào đó là những chiếc ô trong veo, không màu. Để hòa nhập với người dân nơi đây, bạn cũng nên tự sắm cho mình một chiếc ô trong tương tự, và nhớ giữ cho chắc vì ô là món đồ thường bị mất cắp tại Tokyo.

Nguồn: http://trithucthoidai.vn/7-dieu-ban-...l#.UnU5DaJ7LWY

6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 1,171 Bài viết

• 2,826 Được cảm ơn

Trước khi đi các bạn nên nghiên cứu bản đồ subway nữa nha. Hệ thống train ở Tokyo chằn chịt lắm, nên k biết thì dễ đi lạc. Một điểm nữa là khi muốn đi đến nơi nào bằng subway thì nên để ý đi ra bằng của nào, Đông, Tây, Nam hay Bắc chứ nếu k thì phải đi vòng vòng kiếm. Lần đâu tiên đến Tokyo bị lạc hoài
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 1,495 Bài viết

• 8,291 Được cảm ơn

Ơ, bên Nhật mà cũng có ăn cắp ô àh
    • 474 Bài viết

• 750 Được cảm ơn

Khi bạn vào quán ăn hay chổ nào đó, sẽ có khu vực để ô riêng.

Mọi người đều để chung cho nên khi ra về mà có mưa thì họ thường láy đại trong khu vực đó, cho nên việc mất ô là thường xuyên.
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 5 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 132 Bài viết

• 206 Được cảm ơn

Có cái cần thiết nhất mỗi ngày thì lều báo ko nêu:

- 1 số Toilet ở Nhật thường có kiểu truyền thống (xí bệt ngồi ngược kiểu ở VN, quay mặt vào tường) , liệu mà ngồi cho đúng kiểu ko lại toe toét ra hoặc ngã bổ chửng vào đó:
    float356.img_assist_custom
    how+to
    toilet+example

- Khi đi tàu JR hay metro nên đi toilet trước đó ở nhà, vì các toilet ở các điểm đông người (ga JR, Metro) xếp hàng cực dài và lâu, mà bên đó ko ai cho bạn chen hàng nhé, vào siêu thị cũng thế, có 2-3 người xếp hàng thanh toán cũng biết điều mà đứng sau lưng người cuối cùng, ko có kiểu "xin phép" chen lên đầu vì "vội"" - nv thu ngân nó vả cho vào mặt nhé.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 5 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 132 Bài viết

• 206 Được cảm ơn

4. Được hút thuốc trong nhà

Không giống như các quốc gia châu Âu, ở Nhật, bạn được quyền hút thuốc trong quán bar, nhà hàng và các chốn công cộng khép kín.
    Cái này vớ vỉn. Nhật cũng như các nước châu Âu thôi, có những quán bar, nhà hàng dành riêng cho những người hút thuốc (có biển cho phép), còn những quán khác vẫn cấm hút thuốc như thường!.
    Riêng đi ngoài đường, nơi công cộng thì bọn Nhật nó kiểm tra, cấm hút thuốc gắt gao hơn cả Sing hay châu Âu, nhìn thấy ai hút thuốc ngoài đường là có đội bảo vệ môi trường phạt ngay, hình như 20,000 yên tiền phạt vì tội hút thuốc.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,956 Bài viết

• 1,444 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi binbin.2013d Xem bài viết
    Cái này vớ vỉn. Nhật cũng như các nước châu Âu thôi, có những quán bar, nhà hàng dành riêng cho những người hút thuốc (có biển cho phép), còn những quán khác vẫn cấm hút thuốc như thường!.
    Riêng đi ngoài đường, nơi công cộng thì bọn Nhật nó kiểm tra, cấm hút thuốc gắt gao hơn cả Sing hay châu Âu, nhìn thấy ai hút thuốc ngoài đường là có đội bảo vệ môi trường phạt ngay, hình như 20,000 yên tiền phạt vì tội hút thuốc.
    Bạn nói đúng nè, đừng dại mà hút thuốc ở công cộng, phải ra nơi cho phép hút thuốc mới đc hút, đứng đó mà hút ngoài đường, bị phạt và bị nhìn như khủng long vậy
    EWOIp7
    • 1,956 Bài viết

• 1,444 Được cảm ơn

Có cái cần thiết nhất mỗi ngày thì lều báo ko nêu:

- 1 số Toilet ở Nhật thường có kiểu truyền thống (xí bệt ngồi ngược kiểu ở VN, quay mặt vào tường) , liệu mà ngồi cho đúng kiểu ko lại toe toét ra hoặc ngã bổ chửng vào đó:
    float356.img_assist_custom
    how+to
    toilet+example

- Khi đi tàu JR hay metro nên đi toilet trước đó ở nhà, vì các toilet ở các điểm đông người (ga JR, Metro) xếp hàng cực dài và lâu, mà bên đó ko ai cho bạn chen hàng nhé, vào siêu thị cũng thế, có 2-3 người xếp hàng thanh toán cũng biết điều mà đứng sau lưng người cuối cùng, ko có kiểu "xin phép" chen lên đầu vì "vội"" - nv thu ngân nó vả cho vào mặt nhé.
    Các khu vực nhà vs đều có biển hiệu loại toilet cho bạn chọn, kiểu western và kiểu bệt kia ở ngoại. Mình đi metro, shinkansen hay JR may mắn đi toilet ở ga rất nhiều lần nhưng ko bao giờ phải xếp hàng chờ cực dài và cực lâu. Mà mình nhớ cũng đâu có thấy thu ngân nhỉ. Mọi người chỉ tự động xếp hàng thôi. Hệ thống toilet ở chùa chiền, công viên, danh lam thắng cảnh cực kì hiện đại và sạch sẽ.
    EWOIp7
    • 10 năm
    • 3,079 Bài viết

• 4,487 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi chunli Xem bài viết
    Ơ, bên Nhật mà cũng có ăn cắp ô àh
    Trích dẫn Nguyên văn bởi uranus1902 Xem bài viết
    Khi bạn vào quán ăn hay chổ nào đó, sẽ có khu vực để ô riêng.

Mọi người đều để chung cho nên khi ra về mà có mưa thì họ thường láy đại trong khu vực đó, cho nên việc mất ô là thường xuyên.
    vậy nên ghi tên và số điện thoại lên ô để ko bị lấy nhầm
    • 5 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 132 Bài viết

• 206 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi aphrodite Xem bài viết
    Các khu vực nhà vs đều có biển hiệu loại toilet cho bạn chọn, kiểu western và kiểu bệt kia ở ngoại.
    Mình đi metro, shinkansen hay JR may mắn đi toilet ở ga rất nhiều lần nhưng ko bao giờ phải xếp hàng chờ cực dài và cực lâu. Mà mình nhớ cũng đâu có thấy thu ngân nhỉ. Mọi người chỉ tự động xếp hàng thôi. Hệ thống toilet ở chùa chiền, công viên, danh lam thắng cảnh cực kì hiện đại và sạch sẽ.
    Tùy NVS thôi bạn, có những cái ở nhà riêng hoặc nơi làm việc ko đông đúc, những quán ăn nhỏ ..... thì nta ko có biển hiệu loại wc nào cả, hoặc nếu có mà ghi bằng tiếng Nhật thì cũng bằng ko với người ko biết tiếng

Xếp hàng toilet đông m. gặp ở những khu JR có bến chuyển tiếp, đường JR vòng tròn Yamanote line chẳng hạn hay st. Akihabara mình thấy xếp hàng dài kinh khủng luôn nên có muốn đi giải quyết thà nhịn đợi đến chỗ khác thích hợp hơn Còn shinkansen thì trên tàu cũng có wc, smoking room rồi, tiện hơn trên máy bay.

Cái thu ngân là m. nói trong các mall mà.

Riêng về độ sạch sẽ thì phải công nhận là ở Nhật chỗ nào cũng sạch sạch là, chả có tí bụi đất nào, kể cả những khu nhà quê xa tp, hay ngoại ô nhà bé bé đường phố vẫn sạch li lau. Chứ như Sing nói thế vẫn đầy phố Tàu bẩn, cống rãnh nọ kia.....
    • 9 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Em ở Nhật cũng không lâu nhưng cũng xin bổ sung những cái mà bài báo trên nói chưa cặn kẽ.
    1. Nếu các chị đến vùng quanh Tokyo, khi đi thang cuốn đứng bên trái, nhường lối đi bên phải cho người muốn đi nhanh thì OK. Nhưng nếu các chị đến vùng quanh Osaka (Kansai), thì thường sẽ đứng bên phải, còn lối bên trái thì dành cho người muốn đi nhanh.
    2. Không phải người Nhật ko thích ô màu mà dùng ô trong suốt. Vì thường ra khỏi nhà buổi sáng mà tối mới mưa có khi họ ko mang ô theo, và giải pháp nhanh nhất là mua các ô rẻ kiểu trong suốt như vậy, nhanh và tiện, gió mưa gãy cũng ko sao. Chứ nếu sáng ra khỏi nhà mà mưa thì người ta sẽ đem ô theo. Và chắc chắn đó thường là những cây ô có màu, và rất chắc.
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,171 Bài viết

• 2,826 Được cảm ơn

Ở Nhật người ta hay có mấy chậu bông nhỏ nhỏ đặt ở trước nhà nhìn rất là xinh. Mình thấy họ hay trồng bông gì mà giống như bắp cải ấy ( người Việt mình nói là hồng sa mạc), nhìn rất thích. Không biết mua giống ở đâu mà trồng nữa. Nhắc đến toilet của Nhật làm mình xấu hố kinh khủng vì đôi lúc k biết bấm chổ nào để xả nước. Xử lý xong mà cứ đứng trong đó đến cả 10 phút để tìm cách xả nước. Xấu hổ quá đi mất
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 5 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 132 Bài viết

• 206 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bienxanh2005 Xem bài viết
    Ở Nhật người ta hay có mấy chậu bông nhỏ nhỏ đặt ở trước nhà nhìn rất là xinh. Mình thấy họ hay trồng bông gì mà giống như bắp cải ấy ( người Việt mình nói là hồng sa mạc), nhìn rất thích. Không biết mua giống ở đâu mà trồng nữa. Nhắc đến toilet của Nhật làm mình xấu hố kinh khủng vì đôi lúc k biết bấm chổ nào để xả nước. Xử lý xong mà cứ đứng trong đó đến cả 10 phút để tìm cách xả nước. Xấu hổ quá đi mất
    Chả có gì mà phải xh cả. Dân Nhật nó mà sang mấy vùng quê vn thì nó cũng chả biết xả nước chỗ nào (làm gì có nước mà xả)
    Cái chính là trước khi đến 1 xứ lạ thì cần tìm hiểu trước từ những chuyện nhỏ như cái toilet ở nước nó như nào, ko lôi những thói quen tùy tiện ở xứ vịt sang là được, ví dụ đứng chỗ công cộng, trong xe bus, tàu bè... đừng có nói chuyện quang quác từ đầu xe tới cuối xe còn nghe rõ, hay đứng đợi xe ngoài phố cứ ngồi chồm hỗm như đang ngồi rặn ị trong nhà.
    Mà túm lại đi mấy nước mà cứ nghe ở đâu nói to oang oang cả phố nghe tiếng thì lại gần thế nào cũng là người Việt, ko thì là Tàu lục địa.... cứ tránh xa mấy người đó cho đỡ mang tiếng
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 1,873 Bài viết

• 2,864 Được cảm ơn

Tùy NVS thôi bạn, có những cái ở nhà riêng hoặc nơi làm việc ko đông đúc, những quán ăn nhỏ ..... thì nta ko có biển hiệu loại wc nào cả, hoặc nếu có mà ghi bằng tiếng Nhật thì cũng bằng ko với người ko biết tiếng

Xếp hàng toilet đông m. gặp ở những khu JR có bến chuyển tiếp, đường JR vòng tròn Yamanote line chẳng hạn hay st. Akihabara mình thấy xếp hàng dài kinh khủng luôn nên có muốn đi giải quyết thà nhịn đợi đến chỗ khác thích hợp hơn Còn shinkansen thì trên tàu cũng có wc, smoking room rồi, tiện hơn trên máy bay.

Riêng về độ sạch sẽ thì phải công nhận là ở Nhật chỗ nào cũng sạch sạch là, chả có tí bụi đất nào, kể cả những khu nhà quê xa tp, hay ngoại ô nhà bé bé đường phố vẫn sạch li lau. Chứ như Sing nói thế vẫn đầy phố Tàu bẩn, cống rãnh nọ kia.....

Dại thế thým bin, vào conbini, vừa sạch vừa rộng, toàn youshiki tự động xả nước rửa đít
    • 5 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 132 Bài viết

• 206 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi fake Xem bài viết
    Dại thế thým bin, vào conbini, vừa sạch vừa rộng, toàn youshiki tự động xả nước rửa đít
    Vầng, khỏi thuyết minh bằng mồm, mời thím fake bốt hình hay cờ nhíp minh họa cách thím sử dụng mấy cái toi nét có youshiki tự động xả nước rửa ít như nào cho nó trực quan sinh động.
    • 1,956 Bài viết

• 1,444 Được cảm ơn

Có thể là mình may mắn,mình đi yamanote line rất nhiều lần mà không bao giờ phải xếp hàng, cả ueno cũng vậy. Nhật sạch sẽ thực sự, mình nhìn đường không có lá rơi, sạch tưởng như ko có bụi bay. Khi sửa chữa nhà người ta quây kín đến độ ko biết đang sửa. Mình cũng về ngoại ô, điều mình thích nhất là hệ thống kênh trong thành phố nước sạch, nhiều cá, rùa bơi, con mình thích lắm.
    Biển hiệu ghi nhà vc có hình minh họa luôn. Ở cv có vòi nước 2 loại, 1 loại để trẻ con rửa tay lúc nghịch cát bẩn ở hố và vòi nước uống được.
    EWOIp7
    • 1,956 Bài viết

• 1,444 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi greenleafptnk Xem bài viết
    Em ở Nhật cũng không lâu nhưng cũng xin bổ sung những cái mà bài báo trên nói chưa cặn kẽ.
    1. Nếu các chị đến vùng quanh Tokyo, khi đi thang cuốn đứng bên trái, nhường lối đi bên phải cho người muốn đi nhanh thì OK. Nhưng nếu các chị đến vùng quanh Osaka (Kansai), thì thường sẽ đứng bên phải, còn lối bên trái thì dành cho người muốn đi nhanh.
    2. Không phải người Nhật ko thích ô màu mà dùng ô trong suốt. Vì thường ra khỏi nhà buổi sáng mà tối mới mưa có khi họ ko mang ô theo, và giải pháp nhanh nhất là mua các ô rẻ kiểu trong suốt như vậy, nhanh và tiện, gió mưa gãy cũng ko sao. Chứ nếu sáng ra khỏi nhà mà mưa thì người ta sẽ đem ô theo. Và chắc chắn đó thường là những cây ô có màu, và rất chắc.
    Ô trong có 100¥, ô đen to 500¥ hihi
    EWOIp7
    • 5 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 132 Bài viết

• 206 Được cảm ơn

Còn các cái thang cuốn ở nước nào cũng vậy thôi, những người ko muốn bước cho nhanh thì dẹp sang 1 bên cho người khác nta đi, cứ xem mọi người đứng bên nào thì mình đứng theo bên đó, sợ nhất là đang bước đi thì thù lù 1 bà ngơ ngáo như con hà mã đứng chắn giữa lối nta đang bước!
    • 5 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 132 Bài viết

• 206 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi aphrodite Xem bài viết
    Có thể là mình may mắn,mình đi yamanote line rất nhiều lần mà không bao giờ phải xếp hàng, cả ueno cũng vậy. Nhật sạch sẽ thực sự, mình nhìn đường không có lá rơi, sạch tưởng như ko có bụi bay. Khi sửa chữa nhà người ta quây kín đến độ ko biết đang sửa. Mình cũng về ngoại ô, điều mình thích nhất là hệ thống kênh trong thành phố nước sạch, nhiều cá, rùa bơi, con mình thích lắm.
    Biển hiệu ghi nhà vc có hình minh họa luôn. Ở cv có vòi nước 2 loại, 1 loại để trẻ con rửa tay lúc nghịch cát bẩn ở hố và vòi nước uống được.
    - Chắc mình đi giờ tan tầm, nếu m. nhầm thì là st. Akihabara, người đông như kiến, xếp hàng tầm vài trăm người (cả wc nam/ nữ).
    - Còn wc thì mình gặp đầy wc kiểu Nhật chả thấy minh họa minh hiếc gì cả, hay có m. cũng chả để ý nữa. Dĩ nhiên mình chọn kiểu europe style. Chỉ thấy buồn cười thôi, mọi người ngồi quay mặt vào tường, tay ôm cột .
    Các quán mỳ fast-food thì người Nhật họ vẫn ăn theo kiểu VN ngày xưa, cầm nguyên bát to đùng húp + và bằng đũa, ko dùng thìa. Kiểu như các bà vn ngày xưa ăn bún riêu bún ốc, xì xụp với cái bát, trông rất ngộ.
    • 1,956 Bài viết

• 1,444 Được cảm ơn

- Chắc mình đi giờ tan tầm, nếu m. nhầm thì là st. Akihabara, người đông như kiến, xếp hàng tầm vài trăm người (cả wc nam/ nữ).
    - Còn wc thì mình gặp đầy wc kiểu Nhật chả thấy minh họa minh hiếc gì cả, hay có m. cũng chả để ý nữa. Dĩ nhiên mình chọn kiểu europe style. Chỉ thấy buồn cười thôi, mọi người ngồi quay mặt vào tường, tay ôm cột .
    Các quán mỳ fast-food thì người Nhật họ vẫn ăn theo kiểu VN ngày xưa, cầm nguyên bát to đùng húp + và bằng đũa, ko dùng thìa. Kiểu như các bà vn ngày xưa ăn bún riêu bún ốc, xì xụp với cái bát, trông rất ngộ.
    Mình một lần đi ueno từ tokyu vào giờ người ta đi làm thấy thấm thía cái clip chen nhau trên tàu điện ngầm, dã man là đông. Nhớ hôm ở thái MRT đông đến nỗi chờ mua vé xếp hàng dài dằng dặc, mỏi hết cả chân mà hãi. Nhưng công nhận đi tàu điện sung sướng thật, mùa mưa, lạnh gái nhật mặc quần tây lửng đến mắt cá hoặc xắn lên, cầm ô trong mặc trendcoat đẹp dã man.

Nói đến ăn mì là mình hãi haha họ ăn húp sì sụp sột soạt kêu ầm ĩ, chồng mình kể có hôm ở trường cò có em ăn sợi văng sang hai bên. Nhưng hình như họ ăn vậy mới ngon.
    EWOIp7
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2