TIN TÀI TRỢ.

Những cuốn sách của thời thơ ấu.

• 2 Lượt chia sẻ
  • 119K Lượt đọc
  • 824 Trả lời

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 328 Bài viết

• 130 Được cảm ơn

Một câu chuyện rất hay về một ngôi trường với phương pháp giáo dục thân thiện và tôn trọng học sinh ở Nhật Bản trước thế chiến 2. Tác giả cuốn sách đã sang Việt Nam để giới thiệu nó. Tớ có cuốn này khi học cấp 3 đó là vào khoảng năm 199-1993 gì đó. Một cuốn sách rất hay về giáo dục.

Trích dẫn Nguyên văn bởi mamamam Xem bài viết
    Mình chưa bao giờ nghe đến cuốn sách nào tên "Totochan cô bé ngồi bên cửa sổ" mà bài báo nhắc tới.
    Kính Vạn Hoa nổi tiếng nhưng chưa bao giờ có dịp đọc.

Còn Đô Rê Mon là thống trị ko ai có thể bàn cãi
    Hãy yêu những gì mình có, hãy quên đi những gì không đáng nhớ và hãy nhớ những gì không đáng quên!!!

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Khóa theo yêu cầu
    • 10 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 2,603 Bài viết

• 3,097 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mamamam Xem bài viết
    Mình chưa bao giờ nghe đến cuốn sách nào tên "Totochan cô bé ngồi bên cửa sổ" mà bài báo nhắc tới.
    Kính Vạn Hoa nổi tiếng nhưng chưa bao giờ có dịp đọc.

Còn Đô Rê Mon là thống trị ko ai có thể bàn cãi
    Chắc thế hệ 8x như mình:Laughing: Mình đọc nhiều lắm nhưng quên hết tựa rồi.
    À không biết có ai ở đây đọc truyện "Thép đã tôi thế đấy" của Liên Xô không? Hồi đấy cứ học giỏi là được thưởng quyển truyện này kèm theo 1 quyển sách dày cộm Mark-Lenin. Một năm có khi được thưởng đến 2 lần bộ này. Năm sau y sì như năm trước:Laughing: Đến bây h vẫn còn nhớ như in quyển "Thép đã tôi thế đấy" in màu rất đẹp và dày. Lúc đấy chỉ mới học cấp 1 đọc chẳng hiểu gì nhưng vẫn thích đọc. Tiếc là đã không giữ lại quyển nào.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 2,066 Bài viết

• 1,088 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình bổ sung thêm cuốn "Trên sa mạc và trong rừng thẳm", "Chú bé có tài mở khoá", "Đảo giấu vàng", "Kho vàng trên đảo nhỏ", Buratino...
    Bây giờ mình vẫn thích đọc truyện thiếu nhi, sưu tầm dần cho con là vừa, như cuốn "Con mèo dạy hải âu bay", "Bác Phi-ô-đo, con chó và con mèo", "Nhóc Nicolas và những chuyện chưa kể"... Hoặc những cuốn sách hồi tưởng về tuổi thơ của Nguyễn Nhật Ánh "Cho tôi xin một vé đi tuổi thơ", "Đảo mộng mơ".
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên tích cực 2015
    • 14 năm
    • 126 Bài viết

• 101 Được cảm ơn

Mẹ này giống mình thế. Hồi bé mình đọc nhiều kinh khủng. Cấp I nhớ toàn truyện của các nước XHCN : Timua và đồng đội , Đường phố người con út, Những cậu con trai phố Arbat, ….Đọc xong còn bắt chước Timua, đi giúp đỡ người nghèo (một bà buôn thịt ở gần nhà mình, sao hồi đó lại nghĩ bà đó nghèo nhỉ???) đến hái là cúc tần, thả vào chuồng lợn nhà bà ý. Bà ý tưởng chọc phá, cầm gậy đuổi chạy te tua.
    Nhớ là cấp II đã đọc “Jen Ero” rồi cơ (viết thế có đúng không nhỉ). Đọc liền một mạch cả 2 tập rồi khóc suốt. Đọc mấy truyện được giải Nobel văn học thì phải như “ Trăm năm cô đơn” mà chẳng hiểu gì cả thật. Đọc “ Đồi gió hú” thì nằm trong nhà cứ sợ ma, thực ra cũng chẳng hiểu gì cả.
    Lên đến cấp III, còn đọc cả Siberi, Thuốc Lá….truyện của Liên Xô dày cộp. Thế mà vẫn ngốn hết
    Các truyện kinh điển của các tác giả vĩ đại Nga (Leptonxtoi, Pautopski…), Mỹ (Marktwen, …..) ....khỏi phải nói rồi. Ngốn bằng hết. Thế mà bây giờ đọc lại (ví dụ Lẵng quả thông của Pautopski mình vẫn xúc động y như hồi bé. Truyện Cuốn theo chiều gió, đã có thời là sách gối đầu giường. sang Anh, mua liền 1 bộ tiếng Anh, đắt kinh khủng. Vậy mà bây giời quẳng đâu chẳng biết.
    Bây giờ mình ít đọc truyện hơn, nhưng vẫn cố tìm truyện hợp sở thích mà chẳng có . Tuy nhiên, năm kia, đọc 1 bộ Chạng Vạng, vẫn khóc. Đọc “ Anh có thích nước Mỹ không” , vẫn khóc. Mẹ nào đọc “ Anh có thích nước Mỹ” không chưa nhỉ? Nhớ lại hồi sinh viên, cũng có anh chàng dám quên cả mình mà dứt áo đi du học.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,068 Bài viết

• 827 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    "Tottochan cô bé ngồi bên cửa sổ" => Mình đọc hết quyển này lúc 6 tuổi. Đọc xong lập tức hỏi mẹ "mẹ xin cho con vào trường Tomoe học đi". Giờ nhắc lại vẫn thấy buồn cười.
    Tứ quái TKKG
    Kính Vạn hoa và nhiều truyện khác của NN Ánh
    Teppi
    Thủy thủ mặt trăng (khoái xem phim hoạt hình hơn)
    7 viên ngọc rồng
    Đô rê mon (giờ vẫn đọc)
    Búp sen xanh
    Đội du kích thiếu niên Đình Bảng
    Tuổi thơ dữ dội
    Đất rừng phương nam
    Không gia đình
    Những cuộc phiêu lưu của Tom Soyer (viết thế nào mới đúng nhỉ, hị hị)
    Bá tước Monter Cristo
    Tập truyện của Aimatop, trong đó rất thích "Cây phong non trùm khăn đỏ".
    Những cuộc phiêu lưu của Tô mếch

Sau này ko biết các con mình có thích đọc truyện như mẹ ko? Nhưng mình thấy những trang sách thời thơ ấu đem lại cho mình rất nhiều điều bổ ích, nhưng xúc cảm rất đáng trân trọng + nhưng hiểu biết mà ko phải trường lớp nào cũng dạy đc.
    VzuPNySVzuPp7
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,454 Bài viết

• 408 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nhatnheo Xem bài viết
    - Tây Du Ký: 10 tập dày + hình thức truyện tranh
    - Các thể loại cổ tích, thần thoại trong nước và thế giới
    - Đô rê mon
    - Herman, Subasa, Teppi, Tứ quái TKKG, Tin tin
    - Báo Nhi Đồng, báo Thiếu Niên
    - Sách khoa học thường thức, bộ sách 10 vạn câu hỏi vì sao, Bách khoa toàn thư Almanach những nền văn minh thế giới
    - Tiểu thuyết thế giới: Cuốn theo chiều gió, đồi gió hú, Jane Erơ, Nếu còn có ngày mai, Bố già, Tiếng chim hót trong bụi mận gai, Thủy hử, ...
    - .......

Tuổi thơ cùng với những trang sách :Smiling:
    Vậy mà bác vẫn nhạt nhẽo ư, là sao? là sao?
    4Mnup7
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 6,739 Bài viết

• 31,041 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Không ai nhắc tới Lucky Luke nhỉ. Mình thích lucky luke và con ngựa Jolly Jumper. Đến giờ đầu giường mình vẫn còn 1 dãy truyện tranh: lucky luke, Marưkô, Đorêmon. Ước gì có bộ 2 "2 anh em sinh đôi" nữa là chuẩn luôn. Ngày trước còn thích Đường dẫn tới khung thành.
    Hồi nhỏ thích đọc truyện của Tủ sách vàng như: "Năm đêm với bé su", "nhạc giữa trời", "Mùa cá linh"...
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 959 Bài viết

• 1,892 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Gauna Xem bài viết
    Không ai nhắc tới Lucky Luke nhỉ. Mình thích lucky luke và con ngựa Jolly Jumper. Đến giờ đầu giường mình vẫn còn 1 dãy truyện tranh: lucky luke, Marưkô, Đorêmon. Ước gì có bộ 2 "2 anh em sinh đôi" nữa là chuẩn luôn. Ngày trước còn thích Đường dẫn tới khung thành.
    Hồi nhỏ mình khoái mấy truyện này lắm đó, nhất là xì trum, nhớ có xì trum vua đội mũ đỏ có râu, xì trum bác học, xì trum điệu đà, xì trum đầu bếp,... đủ loại xì trum. Còn truyện tí hon thần lực với cậu bé da đỏ Yachary nữa, nhưng mình không nhớ nhiều.
    • Đã bị khóa
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 78 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi |Khát| Xem bài viết
    Em buồn cười, hồi bé thì cứ thích đọc những "Tiếng Chim hót trong bụi mận gai" rồi "Cuốn theo chiều gió", lớn lên chút mới bắt đầu thấy thích thú với "Tottochan cô bé bên cửa sổ", "Pippi tất dài", "Không gia đình"...
    Bạn đúng là siêu thật, đi ngược chiều gió.
    • 2,479 Bài viết

• 5,036 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Tớ cũng vote cho Tứ quái TKKG nữa! Thích nhất anh Tròn Vo vì nhà ảnh giàu có xe Jaguar 12 trục hay cái j ý nhỉ, lại còn ăn socola tóe phở nữa chứ!
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 10 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 347 Bài viết

• 420 Được cảm ơn

Đến bây giờ, em vẫn còn giữ 6 tập "cuộc sống và sự nghiệp", 2 quyển "thú rừng tây nguyên" và 2 quyển "Đẹp vô cùng tổ quốc ta ơi". Mỗi khi đọc lại, cảm xúc vẫn còn nguyên như ngày nào
    • 1,525 Bài viết

• 378 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nhatnheo Xem bài viết
    - Tây Du Ký: 10 tập dày + hình thức truyện tranh
    - Các thể loại cổ tích, thần thoại trong nước và thế giới
    - Đô rê mon
    - Herman, Subasa, Teppi, Tứ quái TKKG, Tin tin
    - Báo Nhi Đồng, báo Thiếu Niên
    - Sách khoa học thường thức, bộ sách 10 vạn câu hỏi vì sao, Bách khoa toàn thư Almanach những nền văn minh thế giới
    - Tiểu thuyết thế giới: Cuốn theo chiều gió, đồi gió hú, Jane Erơ, Nếu còn có ngày mai, Bố già, Tiếng chim hót trong bụi mận gai, Thủy hử, ...
    - .......

Tuổi thơ cùng với những trang sách :Smiling:
    Ôi giống mình quá. Nhớ hồi cấp 2, 3 mình còn đọc truyện tranh Bảy viên ngọc rồng, Nữ hoàng ai cập, Thám tử Conan...Buồn cười nhất là đọc "Cậu bé bút chì", mấy đứa ngồi đọc xong cứ cười rúc rích với nhau :Laughing:
    Mấy cuốn cổ tích thì nghiền đi nghiền lại ko biết bao nhiêu lần.
    skBTskBTm8
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 714 Bài viết

• 1,331 Được cảm ơn

Mình thuộc diện 7x đời đầu :Smiling:. Nhưng thực ra những cuốn mình đọc giờ vẫn mới mà, thế hệ nào cũng thấy hay. Giờ thỉnh thoảng về nhà mẹ đẻ lại lên giá sách tìm đọc lại. Vẫn mới. Con và cháu mình giờ bắt đầu đọc đến cái giá sách này rồi, nhưng chúng nó kêu trời vì giấy in sách hơi đen (in từ những năm 80 của thế kỷ 20 mà)

[QUOTE=hduong;15963492]Bạn Muối là thế hệ 6x hay 7x đấy. Mình hỏi vậy vì các quyển bạn kể là của thời kỳ đó. [QUOTE=hduong;15963492]

Còn một cuốn nữa là Timua và đồng đội của nhà văn Liên xô cũ Acadi Gaia, từa tựa như quyển Những thiếu niên tình báo bát sắt của Việt nam. Đọc hay ghê
    Sống không giận, không hờn, không oán trách
    Sống mỉm cười với thử thách chông gai
    Sống vươn lên theo kịp ánh ban mai
    Sống chan hoà với những người chung sống
    Sống là động, nhưng trong lòng bất động
    Sống là thương, nhưng lòng chẳng vấn vương
    Sống yên vui, danh lợi mãi coi thường
    Tâm bất biến, giữa dòng đời vạn biến
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 457 Bài viết

• 515 Được cảm ơn

Đề tài này hay thật đấy làm mình nhớ lại những cuốn truyện đi cùng mình những năm tháng tuổi thơ.
    Cấp 1. Hồi đó khó khăn, không có tiền mua sách truyện, nên mình toàn theo mẹ đi thuê truyện ở nhà một bà giáo già. Nhìn tủ sách của bà hồi đó thích mê dù toàn những cuốn truyện cũ, giấy đen xì, đến bìa sách cũng không còn vì toàn được bọc bằng giấy nâu dày, tên truyện cũng được bà ghi lại, đóng gáy cẩn thận. Các thể loại truyện cổ tích Việt Nam, còn cả những cuốn ngày xưa như Cổ tích các dân tộc Việt Nam như: Tây Nguyên, Chăm, Tày, Nùng có cả. Nước ngoài: Bác sỹ Aibolit, Truyện Mít đặc và các bạn, Nghìn lẻ một đêm, Thần thoại Hy Lạp, truyện cổ Grim, Andexen... Hồi đó nghe mẹ kể nàng Seherazat (viêt có đúng không nhỉ), lại còn được xem phim về nàng, xem Alibaba và 40 tên cướp rồi xem phim bông hồng xanh và tên trộm thành bátda thì thích cực luôn.. Cứ mê mẩn mấy cô nàng múa bụng.
    Lên cấp 2 thì tranh nhau đọc Doremon cùng đám bạn, tiết kiệm xiền ăn sáng để mua TKKG. Đọc truyện tranh Bảy viên ngọc rồng, dũng sĩ Hesman của em trai thuê về.
    Lớn lên mới đọc Nguyễn Nhật Ánh, Đất rừng Phương nam, Totochan, Những tấm lòng cao cả, Không gia đình...
    Và bây giờ thì tớ mới có dịp gom thêm nhiều cuốn truyện thiếu nhi nổi tiếng mà tuổi thơ không có dịp đọc. Mà thật ra bi giờ mua về cũng để đó chứ có thời gian đọc đâu. Nhưng cứ mua và tự nhủ muốn làm một tủ sách thật lớn, để dành cho con cái và các cháu trong gia đình, và mong có những ngày các cháu đến chơi và sà vào tủ sách để đọc. Thấy thật là ý nghĩa .
    Phải cảm ơn bạn an.khang đã mở top này, mình phải tranh thủ ghi lại những cuốn sách hay các mẹ giới thiệu để bổ sung mới được.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 108 Bài viết

• 168 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi andtn Xem bài viết
    Đề tài này hay thật đấy làm mình nhớ lại những cuốn truyện đi cùng mình những năm tháng tuổi thơ.
    Cấp 1. Hồi đó khó khăn, không có tiền mua sách truyện, nên mình toàn theo mẹ đi thuê truyện ở nhà một bà giáo già. Nhìn tủ sách của bà hồi đó thích mê dù toàn những cuốn truyện cũ, giấy đen xì, đến bìa sách cũng không còn vì toàn được bọc bằng giấy nâu dày, tên truyện cũng được bà ghi lại, đóng gáy cẩn thận. Các thể loại truyện cổ tích Việt Nam, còn cả những cuốn ngày xưa như Cổ tích các dân tộc Việt Nam như: Tây Nguyên, Chăm, Tày, Nùng có cả. Nước ngoài: Bác sỹ Aibolit, Truyện Mít đặc và các bạn, Nghìn lẻ một đêm, Thần thoại Hy Lạp, truyện cổ Grim, Andexen... Hồi đó nghe mẹ kể nàng Seherazat (viêt có đúng không nhỉ), lại còn được xem phim về nàng, xem Alibaba và 40 tên cướp rồi xem phim bông hồng xanh và tên trộm thành bátda thì thích cực luôn.. Cứ mê mẩn mấy cô nàng múa bụng.
    Lên cấp 2 thì tranh nhau đọc Doremon cùng đám bạn, tiết kiệm xiền ăn sáng để mua TKKG. Đọc truyện tranh Bảy viên ngọc rồng, dũng sĩ Hesman của em trai thuê về.
    Lớn lên mới đọc Nguyễn Nhật Ánh, Đất rừng Phương nam, Totochan, Những tấm lòng cao cả, Không gia đình...
    Và bây giờ thì tớ mới có dịp gom thêm nhiều cuốn truyện thiếu nhi nổi tiếng mà tuổi thơ không có dịp đọc. Mà thật ra bi giờ mua về cũng để đó chứ có thời gian đọc đâu. Nhưng cứ mua và tự nhủ muốn làm một tủ sách thật lớn, để dành cho con cái và các cháu trong gia đình, và mong có những ngày các cháu đến chơi và sà vào tủ sách để đọc. Thấy thật là ý nghĩa .
    Phải cảm ơn bạn an.khang đã mở top này, mình phải tranh thủ ghi lại những cuốn sách hay các mẹ giới thiệu để bổ sung mới được.
    Mình cũng muốn có một tủ sách bự như mẹ nó vậy. Nên vớ được bài này phải đưa lên luôn. Và cũng muốn thu gom lại những cuốn sách mà bây giờ chẳng mấy ai còn hứng thú một phần gì sách nặng, bìa dày, giá cao.
    Cũng tò mò không biết người viết bài này có đọc được comment của các mẹ không nhỉ! Bạn ấy có lẽ còn rất trẻ.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 4,842 Bài viết

• 26,550 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    ui bà con kể xôm tụ quá
    Nhưng mà đọc xong thấy những quyển mình chưa đọc bao giờ , nhất là các truyện thuộc XHCN( như bạn nào nói) và các truyện của Liên Xô, nước ngoài. Sao lạ vậy ta?! Hay mình khác thế hệ ?!
    Để coi, mình đã đọc
    Chuyện cổ tích VN ( tập 1,2,3...những cuốn dày côm)
    Dế Mèn Phiêu Lưu Ký
    Nghìn lẻ một đêm
    Bác Ba Phi
    Vợ thằng Đậu, Trạng Quỳnh ( truyện tranh)
    Và vô số truyện ngắn, tạp chí thiếu nhi ( báo nhi đồng, Mực tím)
    Tây Du Ký, Phong Thần( bộ truyện tranh hồi xưa của VNCH thì phải) Tranh vẽ đẹp và rất sống động
    Kim Bình Mai
    Thủy Hử, Hồng Lâu Mộng, Anh Hùng Lương Sơn Bạt
    Truyện kiếm hiệp ( do VN viết ,vd Lửa cháy thành Đại La... )
    Tiểu thuyết Quỳnh Dao ( nhiều nhiều ....)
    Hồ Biểu Chánh
    Truyện Nguyễn Nhật Ánh
    Chuyện về anh hùng Lê Thị Riêng( và nhiều anh hùng khác)
    Chuyên kể về Ê-đi-sơn
    Bỉ Vỏ
    Jen-Erơ
    Ác quỷ Da-cu-la
    Và vô số tiểu thuyết của Danielle Steel
    Và....nhiều quá không nhớ hết nữa
    ( nhưng lạ cái là đó giờ mình không thích truyện tranh lắm, ngay cả truyện Doraemon, ngộ thật !!!)

Ui, đúng là mình đọc tá lả âm binh, hồi đó mê đọc sánh kinh khủng, nhỏ nhất nhà nhưng lại đọc sách nhanh nhất nhà. Mình không chê quyển nào hết á, ngày nào ko đọc chắc bị bệnh quá
    Khoái nhất là cái vụ bà chị trực thư viên, được mượn một lúc nhiều quyển
    Sau này chị đi làm công ty có thư viện riêng, cũng tha về cho mình vô số

Từ lúc có internet thấy rõ thời gian dành cho đọc sách giảm hẳn đi, dạo gần đây chỉ đọc Nguyễn Ngọc Tư và Nguyễn Nhật Ánh( 2 quyển mới ra)
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 714 Bài viết

• 1,331 Được cảm ơn

Có ai đã đọc Người Thăng long chưa nhỉ. Ối suốt hồi bé cứ tưởng tượng vương tôn công tử thời kỳ Đông A đấy. Cả quyển Tarat BunBa nói về người Cozac Nga nữa, mê anh Andrew phải biết
    Sống không giận, không hờn, không oán trách
    Sống mỉm cười với thử thách chông gai
    Sống vươn lên theo kịp ánh ban mai
    Sống chan hoà với những người chung sống
    Sống là động, nhưng trong lòng bất động
    Sống là thương, nhưng lòng chẳng vấn vương
    Sống yên vui, danh lợi mãi coi thường
    Tâm bất biến, giữa dòng đời vạn biến
    • 108 Bài viết

• 168 Được cảm ơn

Hức, mấy cuốn đó bây giờ khó kiếm quá.
    Nghe các mẹ kể mà mình cũng thèm đọc. Mẹ nào có ebook share cho mình đi. Mình hứa là mình luôn tìm kiếm những cuốn sách đó để sau này còn cho con mình đọc nữa.
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 2,607 Bài viết

• 577 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Các mẹ list ra các tên truyện làm em bồi hồi quá.
    Ngày bé mình đọc các quyển truyện này dưới góc độ của trẻ con thật thích, trong sáng, ngây thơ, ...
    Giờ với vai trò là bố là mẹ đọc lại thì thấy thật sự cám ơn tác giả các cuốn truyện đó nhắc cho chúng ta 1 góc nhìn để hiểu về con cái hơn và là những bài học giáo dục dành cho con cái và ta cũng gặp lại chính chúng ta của những ngày thơ ấu.
    Ngày bé em đọc Totochan thấy nhiều đoạn giống mình quá, đoạn lấy đà nhảy vào tờ giấy ấy, đoạn bị rơi ví xuống... ấy
    Có mẹ nào nhắc đến nhóc Ma-rư-kô chưa nhỉ? Chuyện đó cũng thú vị chứ ạ?
    Mẹ yêu các con nhất trên đời! :LoveStruc:
    Zje6WjNIp7
    • 1,984 Bài viết

• 1,716 Được cảm ơn

Mình đọc mê mẩn Hồng Lâu Mộng, khoảng 4 lần mà vẫn thấy hay. Thuở ấy khoảng 13 tuổi, đọc đến bây giờ. Mỗi độ tuổi đọc lại cảm nhận 1 cái hay khác trong bộ truyện.
    Riêng truyện của Tự lực văn đoàn thì mình rất mê, Khái Hưng, Nhất Linh, Lê Văn Trương....Đọc, tưởng tượng ra Việt Nam thời Pháp thuộc, rồi phong cách sống, cảnh vật...