Những cuốn sách của thời thơ ấu.

• 2 Lượt chia sẻ
  • 107K Lượt đọc
  • 812 Trả lời

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 40 Bài viết

• 90 Được cảm ơn

Oh, trùng hợp quá, mình đang định nói đến "Cuộc phiêu lưu của Mít Đặc và các bạn". Quyển sach yêu thích của mình từ ngày học mẫu giáo chưa biết đọc đến khi biết đọc.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 108 Bài viết

• 166 Được cảm ơn

Cái list này mình đoán là của thế hệ 8x. Có lẽ người viết bài thuộc thế hệ 8x chăng.
    Nhưng ít ra chủ đề này cũng hay ho hơn là chuyện mấy nàng ở showbiz
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 108 Bài viết

• 166 Được cảm ơn

Mà em nhìn danh sách của các mẹ chỉ ước sao các mẹ cũng có ebook để share link lên đây down về nhà giữ lại. Truyện bây giờ dịch lại nhiều, các bản dịch không còn hay như xưa nữa.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 36 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Cam ơn bạn BabybBeetle nhắc đến "Cuộc phiêu lưu của Mít đặc và các bạn". Hồi nhỏ mình thích truyện này lắm, cứ đọc từ ngày này qua ngàykhác.
    Ngoài ra mình còn đọc:
    Đất rừng Phương Nam
    Văn học lãng mạn 30-45
    Nguyễn Nhật Ánh (nhất là truyện trước vòng chung kết, giờ nhớ lại vẫn tự cười một mình)
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 64 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

Tớ là 7x mà còn thích Doremon và Bảy viên ngọc rồng. Hồi đấy cậu em toàn tiết kiệm tiền ăn sáng để mua, nó mua xong thì về hay khoe, toàn bị mình lừa để đọc trước hì hì, nghĩ lại thấy mình củ chuối thật. Tớ cũng mê Tottochan cô bé bên cửa sổ, Trên sa mạc và trong rừng thẳm, ngoài ra hồi đó còn đọc Tây du ký và Thủy hử nữa chứ.
    p9GD7lHp9GDp7

XisRp7
    • 130 Bài viết

• 347 Được cảm ơn

Mình thik "Không gia đình", "Cuộc phiêu lưu của Mít đặc và các bạn", "Nhóm chim xanh","Tò mò đến xứ sở kỳ lạ" (M thik quyển này nhất nhưng h ko tìm lại đc, đọc xong mà hiểu biết thêm bao nhiêu điều kỳ thú khoa học mà ko hề khô khan), Bộ truyện "hai vợ chồng và con voi quý" và "Ngựa thần từ đâu đến" (Truyện rất xúc động, mỗi 1 tập là kể về sự tích những loài hoa, quả cây cối)....
    M rất giữ sách thế mà họ hàng đến đọc thấy hay quá mượn mất mà giờ lâu quá chả đòi đc, ko biết có mẹ nào cũng mê những quyển này như t ko? (Cuối 7x?)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 5,926 Bài viết

• 17,436 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Hồi nhỏ đi học ráng ở lại chừng 15' là làm xong bài tập. Còn nguyên buổi chiều 0 biết làm gì.
    Khoái nhất là đi thư viện đọc sách.
    Trong 4 năm (từ lớp 1 đến lớp 5) đọc hết sách của thư viện. Những quyển sách đầu tiên là: Quả táo đỏ, Thành Trì, Đoạn đầu đài, Tiếng dội của đất, Koxchia lùn, Thép đã tôi thế đấy, Mít đặc và biết tuốt, Ba người lính ngự lâm, Tuổi thơ dữ dội, Lũ chúng tôi, Ba mươi năm đời ta có Đảng (Thơ Tố Hữu), tuyển tập thơ Khánh Chi, thơ Trần Đăng Khoa, Bình văn, Con thằn lằn, ..
    Ghé luôn thư viện nhà thờ đọc tuốt luốt thánh Phedro, thánh Teresa, kinh cựu ước, giáo lý 1,..
    Không bỏ qua chùa đọc luôn Sự tích Phật thích ca, và một số sách về các đức Phật,..

May mà nhà không ở gần thư viện Hồi giáo nào chứ không thì..

Qua tết quyết tâm thanh lý hết cái tủ sách sắp sập ở nhà. Đảm bảo có nhiều sách 'cổ' giờ 0 ai còn bán. :Smiling:
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

tuổi thơ của m gắn liền vs sách vs truyện: bộ đầu tin m có là NGhìn lẻ 1 đêm, sau đó là 1 loạt: kính vạn hoa, Hary Potter ( big love), tottochan, doremon, conan, và tất tần tật các thể loại cổ tích, thần thoại, từ VN tới ẤN độ, nhật bản,d dọc tất, nhưng đặc sắc hơn cả là truyện cổ Grim vs ANdexen, cả Không gia đình nữa:X
    • 2,482 Bài viết

• 6,484 Được cảm ơn

Những cuốn sách mà em rất thích đọc hồi đó là

- TKKG, Kính vạn hoa
    - Đoremon, nhóc Maruko, bảy viên ngọc rồng, Hesman
    - Mực tím
    - Foreign books: Oliver Twist, Alice in Wonderland, the call of the wild, uncle tom’ s cabin…..

Trích dẫn Nguyên văn bởi an.khanh Xem bài viết
    Mà em nhìn danh sách của các mẹ chỉ ước sao các mẹ cũng có ebook để share link lên đây down về nhà giữ lại. Truyện bây giờ dịch lại nhiều, các bản dịch không còn hay như xưa nữa.
    Em hầu như không bao giờ đọc truyện dịch cả, đọc bản gốc hay hơn nhiều. Gửi các mẹ link ebooks, toàn là bản gốc cả, hay lắm

http://www.knowledgerush.com/Books.htm
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 41 Bài viết

• 34 Được cảm ơn

Bác sĩ Ai bô lít rooling:
    ... chả thế mà Thị Mầu nói với chàng Nô: "Gió xuân tốc dải yếm đào - Anh trông thấy oản sao không vào thắp hương!".
    • 442 Bài viết

• 1,020 Được cảm ơn

Mình sinh ra trong thời thiếu thốn thì phải, nên vớ được cái gì đọc cái nấy. Mượn được quyển sách thì quý như bắt được vàng. Vì ít khi mượn được (mua được lại càng ít khi) nên chỉ thích những quyển nào nhiều chữ ít tranh để đọc được... lâu rooling:

Tuổi thơ của mình không có khái niệm truyện tranh. Cuốn sách đúng tuổi nhất hình như là "Mít Đặc và Biết Tuốt", còn lại thì toàn là tả pí lù từ The Dumas's collection (Ba chàng lính ngự lâm, Hoàng hậu Margo, Trà hoa nữ...), Ivanho cho đến Tiếng chim hót trong bụi mận gai, từ Jenny Gerhard cho đến Hãy để ngày ấy lụi tàn, từ Ruồi trâu cho đến Cuốn theo chiều gió, nhưng choáng nhất chắc phải là Trăm năm cô đơn (hic... có những đoạn đến giờ vẫn nhớ sâu sắc vì... không hiểu gì :Sigh

Haizzz... mối tình đầu bao giờ cũng nhớ lâu - chắc thế nên đến giờ không những mình còn nhớ rõ nội dung những chuyện đã đọc hồi bé mà thậm chí nhớ đến cả cảm xúc khi đọc nó. Sau này mình đọc rất nhiều best-seller khác, giấy trắng bìa đẹp mà sao đọc xong nó cứ trôi tuột đi :Sad: Sau nhiều lần háo hức đi mua những cuốn sách được đồn đại là rất "hot" để rồi thất vọn tràn trề, giờ thì văn hóa đọc của mình chả biết lên hay xuống nhưng đang dừng ở mức "đỉnh cao" là... WTT :Crying::Crying::Crying:
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 442 Bài viết

• 1,020 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi chimaera_avada Xem bài viết
    tuổi thơ của m gắn liền vs sách vs truyện: bộ đầu tin m có là NGhìn lẻ 1 đêm, sau đó là 1 loạt: kính vạn hoa, Hary Potter ( big love), tottochan, doremon, conan, và tất tần tật các thể loại cổ tích, thần thoại, từ VN tới ẤN độ, nhật bản,d dọc tất, nhưng đặc sắc hơn cả là truyện cổ Grim vs ANdexen, cả Không gia đình nữa:X
    Í quên, tớ cực thích Nghìn lẻ một đêm và Thần thoại Hy Lạp nhé. Bây giờ ghét nhất là bọn NXB nó toàn in kiểu tóm tắt, tranh vẽ loạn xạ, cứ nửa dơi nửa chuột nhìn ngứa mắt kinh
    • 1,883 Bài viết

• 3,792 Được cảm ơn

Để nói về những cuốn sách thì Báo Nhi Đồng gắn liền với tuổi thơ của mình nhiều nhất.
    Ngày ấy nhà nghèo, ăn chẳng đủ lấy đâu tiền được đặt báo tháng như các bạn. Thế là toàn phải đi mượn, tuần này đọc báo của tuần trước, thậm chí trước nữa, đôi khi may mắn có tuần được đọc một mạch 2 số liền nhau, tờ báo đến tay thường là bị nhàu nát hoặc mất trang.
    Nên ước ao lớn nhất đời khi đó là được cầm tờ báo mới, mới cứng, của riêng mình.

Mẹ biết nên đưa ra luật hễ tuần nào có từ 2 điểm 10 trở lên thì được mua báo.
    Trời ơi, cái cảm giác lần đầu tự tin bước chân vào bưu điện nói "cháu mua báo nhi đồng số mới nhất" sao mà oai thế.
    Nâng niu đến nỗi mỗi lần đọc xong là phải đặt ngay dưới chiếu cho nó phẳng

Thời gian trôi, cái nghèo cũng dần trôi cùng với tủ sách được xếp dày hơn, báo Nhi Đồng cũng không thiếu số nào.

Phần lớn sách mình đọc hồi ấy là mẹ mua cho.
    Nhiều lắm chẳng nhớ hết: Quả chín, Thành phố tuổi thơ, Một vạn câu hỏi vì sao, Cái Tết của mèo con, Có một mùa hè, Tôi đi học, Về thăm nội, Truyện cổ tích Việt Nam, Ba người lính ngự lâm, Emily và chú lợn, Những tấm lòng cao cả, Không gia đình, Ông lão đánh cá và con cá vàng, Buratino, Tiếng gọi nơi hoang dã, Truyện cổ Andersen,...
    • 243 Bài viết

• 537 Được cảm ơn

Hồi bé em chẳng được đọc sách mấy, thời cấp 1 thì chỉ biết có vài quyển, và cũng k đam mê truyện tranh, lên cấp 2 thì thích đọc báo Hoa học trò lắm, nhưng không có mấy mà đọc. Và những năm tháng lớp 6 lớp 7 ròng rã trên thư viện. Truyện trẻ con thì thích Pippi Tất dài, Tottochan cô bé bên cửa sổ, Những tấm lòng cao cả, Cánh buồm đỏ thắm, đặc biệt là Không gia đình (xem phim cũng rất hay). Cũng biết đến mấy truyện của Hemingway nhưng đọc chả hiểu hết ý tứ sâu xa. Hồi ý cũng sống chết với mấy quyển "10 vạn câu hỏi vì sao", rồi Người mặt nạ đen kể về các bạn nhỏ phiêu lưu ở xứ sở Toán học . Đọc truyện Liên Xô cũng thật tuyệt
    Lớn lên chút nữa đọc mấy tập truyện ngắn của O' Henry, Jack London. Và có 1 quyển nữa, lớn được đọc nhưng với trẻ con rất bổ ích, người lớn cũng học tập được nhiều: Hoàng tử bé
    Chẳng hiểu sao từ bé đến giờ chẳng đọc được truyện tranh, càng nhiều chữ và hành văn càng phức tạp thì càng thích .
    • 904 Bài viết

• 1,270 Được cảm ơn

Sách gối đầu hồi trẻ con (cấp 1) của mình: Thuyền trưởng đơn vị, Những người khổng lồ.
    Có ai đã đọc những cuốn này tám cho vui đê...
    Cuối cấp 1, đầu cấp 2 thì Tam Quốc, Tây Du, Thuỷ Hử, Bác sỹ Aibolit...
    Kể ra thì cũng nhiều.
    Buồn cười là hồi cấp 2 có chị hàng xóm cho mượn muốn quyển sách triết học về đọc, chị ấy bảo hay lắm. Mình đọc mà chả hiểu hay chỗ nào. hic...hic...
    • 920 Bài viết

• 1,200 Được cảm ơn

Mình hồi nhỏ ham đọc truyện thì thôi rồi, đến mức bố phải kêu là bố phải là giám đốc nhà xuất bản mới mua đủ sách cho mày đọc

Tuổi thơ thì ấn tượng nhất cũng vẫn là Mít Đặc với những câu thơ như "Có một cái bánh mỡ - Dưới gối cậu Ngộ Nhỡ" :Laughing: hay bác sĩ Ai bô lít với con Kéo-Đẩy :Silly: và lớn lên tí thì có sách gối đầu giường là Tom Sawyer, Những cuộc phiêu lưu của Huckleberry Finn (phần 2 của T.S nhưng không hiểu sao ít người nhắc đến). Sau mình cũng thích đọc thể loại oánh nhau vớ vẩn nhưng buồn cười như Bảy viên ngọc rồng, hay nhóc Maruko cũng vui vui.

Truyện VN thì mình thích Nguyễn Huy Tưởng, Nguyên Hồng, nhưng mà đọc các bác này lúc nào cũng thấy buồn buồn nặng nề, nên chung quy lại thì không thích bằng truyện của Mark Twain. à truyện Vn có quyển Tiếng hát sau rèm không nhớ của tg nào cũng gây ấn tượng cho mình.

Suýt thì quên không kể hồi truyện chưởng lên ngôi mình cũng có mê hai bộ là "Lửa hận rừng xanh" và "Má đào thời loạn" hí hí. Bộ LHRX hẳn 4 tập, hồi đấy mình cứ gọi là chìm trong cái ma quái của truyện chưởng phong cách Việt Nam. Truyện MĐTL thì quả là vớ vẩn, nhưng tại đấy là truyện chưởng đầu tiên mình đọc nên vẫn nhớ.

NGhĩ lại thì mới thấy bây h lớn thì mình toàn đọc những thứ vớ vẩn:Sad:
    • 1,012 Bài viết

• 1,389 Được cảm ơn

Truyện kiếm hiệp và Cô giáo Thảo.
    Sông có thể cạn, núi có thể mòn, nhưng lòng người không bao giờ là lòng lợn!!!
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,798 Bài viết

• 6,484 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Hồi trước mình rất thích bộ truyện Tứ quái TKKG của Đức. Bẵng đi bao nhiêu năm, sang Đức lại thấy họ bán ở hiệu sách, tranh vẽ giống y như truyện hồi xưa mình đọc ở VN, nhớ ơi là nhớ ngày xưa. Muốn đọc lại ghê có điều sách họ bán toàn tiếng Đức nên chịu thua, chẹp chẹp.

Hồi nhỏ ngoài những sách trẻ-con-nào-cũng-đọc như Bác sĩ Abolit, Những cuộc phiêu lưu của Mít-đặc, ... mình còn thích đọc truyện của Nga. Cuốn sách gối đầu giường mang theo bên mình đi khắp mọi nơi là quyển Cây xanh rì rào của nhà xuất bản Cầu vồng í. Để được sống lại tuổi thơ mỗi khi đọc nó
    When you are near, everything's clear, Earth is a beautiful heaven...
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 961 Bài viết

• 1,888 Được cảm ơn

Mình chưa bao giờ nghe đến cuốn sách nào tên "Totochan cô bé ngồi bên cửa sổ" mà bài báo nhắc tới.
    Kính Vạn Hoa nổi tiếng nhưng chưa bao giờ có dịp đọc.

Còn Đô Rê Mon là thống trị ko ai có thể bàn cãi
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 366 Bài viết

• 366 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mamamam Xem bài viết
    Mình chưa bao giờ nghe đến cuốn sách nào tên "Totochan cô bé ngồi bên cửa sổ" mà bài báo nhắc tới.
    Mình khẳng định là có cuốn này, nhưng hình như mức độ phổ biến của truyện này không cao, cá nhân mình đọc thì thấy cách kể chuyện không được hấp dẫn cho lắm. Doreamon vẫn là tuyệt vời nhất, mình đọc từ thuở nhỏ đến bây giờ chồng con đề huề rồi vẫn đọc. Ngoài ra còn thích Nịna loạn thị nữa.
    Ngày bé, học cấp 2, hay lén mẹ lấy cuốn Mùa thu lá bay(Quỳnh Dao) của mẹ ra đọc vì mẹ cấm! Đến giờ đã lâu không đọc lại mà vẫn nhớ Mẫn Vân Lâu và Hàn Ni mới kinh chứ, đúng là ấn tượng khó phai!
    [/URL]ts7abyquwweNortjKzUjI0NDA0MlayBlwwFTgCxQ,,22

as1cHg5Nw0N0010MjM3c2x6fDAwOTY5OHN8d2VcJ3ZlIGJlY2FtZSBvbmUgZm9yIA

istockphoto_5520703-butterfly-heart