TIN TÀI TRỢ.

Những cô nàng vụng về

• 0 Lượt chia sẻ
  • 2.65K Lượt đọc
  • 28 Trả lời

• Trang 2/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 160 Bài viết

• 401 Được cảm ơn

Biết làm việc nhà không phải để hầu chồng hầu con mà đầu tiên là hầu chính mình. Rất nhiều cô đi học xa gia đình cực kì lúng túng trong việc tổ chức cuộc sống mà không có người hỗ trợ. Mình từng chứng kiến bạn mình khóc hu hu vì động đâu hỏng đấy khi sống xa nhà. Mẹ bạn ấy thương con làm hết mọi thứ. Bạn ấy mất rất nhiều thời gian để ổn định cuộc sống. Các kĩ năng đơn giản nhất cũng phải học từ đầu.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 3,841 Bài viết

• 9,209 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thời xa vắng Xem bài viết
    Thế bạn có bắt con trai bạn làm việc nhà vì nếu không sẽ bị con dâu chê cười không? Mình hỏi thật chứ không có ý gì.
    Đương nhiên rồi. Tôi cũng bắt con trai phải làm cv gd bằng 1/2 cv của chị nó vì sau này có gd thì con phải biết giúp đỡ, chia sẻ cùng vợ. Với thời nay thì tôi là 1 người cổ hủ vì quan niệm người p.n là tề gia nội trợ chính(người chồng phải biết phụ giúp,sẻ chia) và người chồng phải biết lo những cv lớn quan trọng(có vợ hậu thuẫn)
    Rượu là thứ để say, nhưng hãy say thật ngọt ngào. Tình là thứ để “điên”, nhưng hãy điên thật êm ái.

https://www.webtretho.com/forum/f3740...cuo-i-1913101/

https://www.webtretho.com/forum/f233/.../#post33337468
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 2,586 Bài viết

• 5,213 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi khong.don.gian Xem bài viết
    Tớ cũng thấy lạ 1 số người ko mún chăm con đùn đẩy cho người khác. Nếu bảo việc nhà, việc nấu nướng lười đã đành. Chăm con cũng lười nốt, chỉ chăm đi chơi!
    Potay.com
    Từ chỗ ở với mẹ không phải làm việc nhà riết rồi lười, lấy chồng, rồi vợ chồng lại cắng đắng nhau vì chuyện nhà. Chị giáo viên mình nói, có đứa con gái, mấy việc rửa ráy, vệ sinh chỗ kín lẽ ra chị ấy phải đảm nhiệm để còn hướng dẫn cho con. Đằng này giao tất cho chồng. Chị ấy chỉ mỗi việc là mua quần áo, đồ chơi cho con. Nhiều khi thấy chồng chị ấy lóng ngóng cột tóc cho con, cho con mặc đồ mà quần này áo nọ chị ấy cũng mặc kệ làm mình ngứa mắt. Thương con chị ấy có bà mẹ quá lười. Nghĩ sau này con chị ấy cũng lười giống mẹ. Rồi mẹ già mẹ bệnh nó mặc kệ không chăm thì chị ấy có mắng chửi con là "đồ bất hiếu" không.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,465 Bài viết

• 4,158 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi AnLanh Xem bài viết
    Từ chỗ ở với mẹ không phải làm việc nhà riết rồi lười, lấy chồng, rồi vợ chồng lại cắng đắng nhau vì chuyện nhà. Chị giáo viên mình nói, có đứa con gái, mấy việc rửa ráy, vệ sinh chỗ kín lẽ ra chị ấy phải đảm nhiệm để còn hướng dẫn cho con. Đằng này giao tất cho chồng. Chị ấy chỉ mỗi việc là mua quần áo, đồ chơi cho con. Nhiều khi thấy chồng chị ấy lóng ngóng cột tóc cho con, cho con mặc đồ mà quần này áo nọ chị ấy cũng mặc kệ làm mình ngứa mắt. Thương con chị ấy có bà mẹ quá lười. Nghĩ sau này con chị ấy cũng lười giống mẹ. Rồi mẹ già mẹ bệnh nó mặc kệ không chăm thì chị ấy có mắng chửi con là "đồ bất hiếu" không.
    Chồng chị ấy lành quá nhỉ. Có lẽ hơi đần? Chứ xung quanh mình, mình thấy ông chồng nào cũng ghê gớm
    Cũng chả mong con chị ấy như vậy. Nhưg đúng là mẹ lười nhác hay bài bạc, con gái dễ lây lắm
    Nam Mô Đại Từ Đại Bi Quán Thế Âm Bồ Tát
    • 448 Bài viết

• 1,191 Được cảm ơn

Mấy em gái ở xa nhà vào thành phố học thì đươc cái đảm đang rồi còn gì nữa, ớn nhất mấy em tiểu thư, suốt ngày ăn diện, chả biết làm gì.
    • 2,744 Bài viết

• 12,984 Được cảm ơn

Em là con một, từ bé đến năm lớp 12 em chỉ phụ trách nhặt rau, cắm cơm điện cho mẹ, chấm hết, năm lớp 12 thi thoảng thích thì dậy ốp trứng ăn với bánh mì rồi đi học, k thì bố mua phở mang về tận bàn cho ngồi ăn nói chung cũng chả phải làm gì.

Đến khi đi học Đại học, xa bố mẹ thì ăn uống linh tinh, nấu cơm ít, ăn mì nhiều, rồi nấu chè, ăn linh tinh, bún cả, phở, đủ cả, thế mà em tăng tầm 5kg ấy, béo hú. Đến năm thứ 3 đại học, nghỉ hè về bố giao nhiệm vụ cho mẹ dạy đủ các món ăn thường ngày, dấm cá, canh cua, thịt kho, cá kho, các món xào, giả cầy... nói chung là đủ, những ngày tháng ấy rõ nhiều nước mắt vì mình vụng về, làm sai hay bị mẹ mắng, thấy mình cũng vô tích sự thật. Nhưng rồi cũng qua, h thì mình nấu ngon những món thường ngày trong gia đình, đảm bảo một bữa cơm ngon thường ngày, như mùa này thì món tủ vừa nhanh vừa ngon vừa dễ là canh ngao nầu mùng tơi, thì là .

Nên sau này có con thì mình sẽ dạy nó sớm hơn bố mẹ, bố mẹ dạy mình hơi muộn nên mất mấy năm đại học mình ăn uống liên thiên, cũng k biết tự chăm sóc bản thân.
    Em đã biết tự tập sống cho riêng mình.

https://www.youtube.com/watch?v=3rp4l...eature=related
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 203 Bài viết

• 33 Được cảm ơn

Phụ nữ mà không biết nấu nướng, không biết làm việc nhà chỉ tự làm khổ mình. Có phải ai cũng được bố mẹ hỗ trợ hay có điều kiện thuê người giúp việc đâu. Như mình từ bé đến lớn mải học. Mẹ thương nên không bắt làm việc gì. Cuối cùng đến khi lấy chồng cũng phải tự xoay sở hết. Giai đoạn đầu cũng vụng về, khó khăn lắm rồi cũng quen dần. Mình rút ra kinh nghiệm sau này phải dậy con cái làm việc nhà từ nhỏ để sau này trưởng thành tự lo được cho mình.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,222 Bài viết

• 1,214 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Oncemore Xem bài viết
    Bố mẹ mình cũng không bắt chị em nhà mình làm gì nhiều, nhưng từ nhỏ đã dạy làm tất cả, rồi lâu lâu bắt làm một số việc cho quen. Giờ lấy chồng rồi mới thấy mẹ mình đã nghĩ cho mình biết bao nhiêu.
    Thực ra cứ nói phân biệt giới tính này nọ mình chẳng quan tâm, chỉ biết rằng đã có sự phân công lao động phù hợp với sức khỏe và tính cách, vd như chồng mình thì làm cỏ, đào hố trồng cây, bê vác nặng, sơn nhà, lau cửa trên cao, sửa ống nước, bóng đèn...thì mình phụ nữ lại thích hợp với nấu nướng rửa chén chăm con, nếu tráo vị trí của nhau thì làm sao nổi.
    Điều này làm mình suy nghĩ hơn về việc giáo dục con cái, phải giáo dục con trên nền tảng phải biết tự phuc vụ mình trước cái đã, xã hội có văn minh, tài chính có vững mạnh cỡ nào thì sau những bữa tiệc tùng chán ngán thì cảnh gia đình sum tụ bên mâm cơm nghe thật ấm áp
    Chắc nhà bạn có vườn rộng thì mới có việc làm cỏ và đào hố trồng cây.
    Mấy việc bạn nhắc đúng là hợp với sức khỏe và tính cách đàn ông. Nhưng thực tế mình nghĩ thế này. Rất ít nhà có vườn để có việc làm cỏ và đào hố trồng cây (vườn rộng chứ bé tý thì ko kể). Các việc khác như bê vác nặng, sơn nhà, lau cửa trên cao, sửa ống nước, bóng đèn thì thử hỏi 1 năm phải làm mấy lần, tốn mấy thời gian. Chưa kể nói thật mấy cái việc như sơn nhà, sửa ống nước thì gọi thợ làm chứ mấy ông giờ có làm nữa đâu. Trong khi nấu nướng rửa chén chăm con, viết có 6 chữ nhưng tốn rất nhiều thời gian, công sức mà nó là công việc hàng ngày. Ví dụ như sơn nhà, nếu mệt, chồng bạn có thể thư thư để sang cuối tuần sau. Chứ nấu nước rửa chén chăm con, 1 ngày không làm không được.

Mình không nghĩ phải tráo vị trí của nhau mới đúng nhưng việc gì thì 2 giới đều có thể làm được trong điều kiện, hoàn cảnh cụ thể mỗi gia đình. Chỉ cần có tinh thần chia sẻ thì đàn ông giúp đỡ, cùng vợ nấu nướng, rửa chén, chăm con cũng chẳng có vấn đề gì.

Như nhà mình chẳng có vườn, 1 năm chồng chỉ phải trồng 1 cây đào/quất vào chậu dịp Tết, vứt cái cây này đi khi hết Tết, thi thoảng dọn phòng thì bê vác mấy đồ dùng trong nhà, sơn nhà có thợ, sửa nước điện điều hòa ti tỉ thứ cũng thợ, bóng đèn thì mua về thay năm chắc hỏng 2 cái thui à. Khối lượng sao so được với mấy thứ mà bị gán cho là "lặt vặt" cơ chứ nên chồng rất chịu khó giúp đỡ mình việc nhà và chăm con. Mà cái gì cũng làm được hết, chẳng có gì mà làm không nổi cả đâu, trừ cho con bú, hí hí.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,222 Bài viết

• 1,214 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Oài, nói lung tung quên cả chủ đề chính. Quan điểm của mình con trai hay con gái đều phải giáo dục tự biết lo cho bản thân, đấy là điều quan trọng nhất, có lo tốt cho bản thân mới biết lo cho người xung quanh. Chứ đừng có con gái thì dạy: làm việc nhà cho tốt không sau này không ai thèm lấy, rồi lấy chồng thì chồng và gđ chồng nó khinh cho.
  • Trang 2/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2