TIN TÀI TRỢ.

Những cô nàng vụng về

• 0 Lượt chia sẻ
  • 2.65K Lượt đọc
  • 28 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 8 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 2,629 Bài viết

• 5,914 Được cảm ơn

http://tuoitre.vn/Nhip-song-tre/5503...g-vung-ve.html (nguồn)

[SIZE=5Những cô nàng vụng về
    ][/SIZE]
    TT - Rất nhiều cô nàng hiện đại ngày nay là sinh viên, nhân viên văn phòng... có tri thức, thạo nhiều kỹ năng nhưng lại rất vụng về việc nhà và một số việc cần bàn tay phụ nữ...

ImageView

Nhiều cô ra ngoài chỉn chu nhưng thực tế phòng cô không khác gì sau cơn bão, mỗi tuần phòng chỉ tinh tươm một lần khi... mẹ cô lên dọn dẹp! Vô số cô khác không biết nấu ăn, dọn dẹp nhà cửa, khâu vá sơ đẳng... Tất cả đều phụ thuộc mẹ, cô giúp việc và dịch vụ!

“Khách trọ” trong chính nhà mình

Được bố mẹ chiều chuộng hết mức từ thuở bé nên đến nay, tuy đã là SV ĐH năm cuối nhưng Nguyễn Lan Chi (Q.Tân Bình, TP.HCM) thừa nhận ngoài việc học, cô chẳng biết làm gì.

Việc dọn dẹp nhà cửa, chợ búa...tất tần tật Chi đều mù tịt. Nhà có mỗi mụn con nên bố mẹ Chi “quán triệt”: để con bé học, không phải bận tâm, ngó ngàng việc nhà việc cửa. Mọi việc đã có mẹ lo! Chi cũng chẳng chút ngần ngại hay băn khoăn gì khi mẹ cô vừa đi làm về đã tất bật nấu nướng, còn Chi chui vô phòng lướt web, tán gẫu với bạn bè. Bà Mai Lan (49 tuổi) - mẹ Chi - lắm lúc nén tiếng thở dài trước sự vô tư của cô con gái đã lớn tướng. “Con bé vụng lắm. Nhiều khi tôi để con tự dọn phòng hay rửa chén bát sau bữa ăn nhưng cứ lóng nga lóng ngóng, nhìn đến tội”, bà Lan chép miệng nói.

Dịp cuối tuần nọ, bố mẹ Chi vắng nhà, nhóm bạn thân trong lớp đòi về nhà Chi tụ tập nấu ăn rồi “chém gió”. Tìm mọi cách từ chối không xong, Chi đành tặc lưỡi gật đầu dù trong lòng lo sốt vó. Và bữa đó, bạn bè Chi được phen ngỡ ngàng nhìn Chi cuống quýt tìm chai dầu ăn, cái nồi, cái chảo... Khi bạn hỏi trong tủ lạnh có sẵn đồ ăn gì Chi cũng chịu. Buổi tụ tập nọ đã trở thành... thảm họa với Chi trước ánh mắt săm soi của lũ bạn, đặc biệt là ánh nhìn buồn xo của anh chàng mà Chi thầm để ý...

Với Ngọc Hương (du học sinh tại Úc), trải qua cuộc sống xa nhà tự lập, cô bạn mới thấm thía hậu quả của việc xưa nay phó mặc mọi thứ cho mẹ lo. Hồi ở nhà từ ăn, ngủ, mặc mẹ Hương đều phụ trách. Quần áo dơ Hương quẳng vào sọt. Mẹ giặt giũ, ủi thẳng thớm rồi xếp vào tủ, Hương chỉ việc mặc. Ăn uống thì chưa bao giờ Hương bận tâm bởi chỉ cần “mẹ ơi con thích” là chiều về Hương sẽ có ăn. Hương đi du học, ba mẹ lo nhất việc ăn uống, dọn dẹp của cô. Còn Hương cứ hồn nhiên: “Bên đó fast food (thức ăn nhanh- PV) đầy rẫy, chẳng việc gì phải “xoắn”, ăn ngoài con đỡ phải dọn dẹp!”. Sau hơn ba tháng lê la các loại thức ăn nhanh xứ người vừa ngán, vừa chán, Hương thèm một bữa cơm nóng hổi. Bữa cơm đầy cố gắng của Hương là một đĩa xúc xích chiên cháy đen và một quả trứng luộc đến... khét! Và giờ thì Hương vừa lên mạng, vừa chat webcam với mẹ để học cách tự chăm sóc mình từ xa.

“Việc nhà hả? Ai rảnh thì làm!”

Khi chúng tôi thực hiện một cuộc phỏng vấn bỏ túi với 20 bạn gái về việc nhà thì nhận được quá nửa phản hồi rằng: “Ai rảnh thì làm. Mình hổng làm sẽ có người làm, việc gì phải bận tâm”.

Với suy nghĩ “biết nhiều khổ nhiều”, và mình dư sức thuê ôsin nên Minh Nguyệt (26 tuổi, nhân viên văn phòng, Q.3) chẳng chút nghĩ ngợi chuyện tề gia nội trợ dù cô đang làm vợ và sắp làm mẹ. Kết hôn xong ra ở riêng Nguyệt sướng rơn, còn Hải, chồng cô, lại buồn rười rượi bởi yêu Nguyệt hơn hai năm, Hải thừa biết Nguyệt vụng về, thậm chí không ưa chuyện nấu ăn, dọn dẹp. Mong cuộc sống gia đình sẽ khiến vợ thay đổi, ấy thế mà cưới nhau cả năm rồi Nguyệt vẫn vô tư như xưa. Đi làm về kêu mệt, Nguyệt đòi chồng chở ra tiệm ăn, rồi bữa thì đi shopping, bữa xem phim, bữa bù khú với bạn bè... đến lúc mệt nhoài thì về nhà ngủ. Thời gian đầu Hải còn chiều vợ, sau anh dần chán ngán và mệt mỏi.

Hải chia sẻ hồi sống độc thân, cuộc sống của Hải có khi “dễ thở” hơn. Từ khi có vợ, Hải không chỉ lo cho sinh hoạt cá nhân của mình mà còn phải kiêm chăm lo cho vợ. Giặt đồ, phơi đồ, ủi đồ, quét nhà, lau nhà... tuốt tuồn tuột đều rơi vào tay Hải. Trong khi chồng è cổ lau chùi thì Nguyệt phởn phơ nằm thẳng cẳng trên ghế sofa xem phim, y như hồi cô ở nhà với bố mẹ đẻ.

Có đêm chồng ốm, chỉ muốn ăn cháo mà khuya quá không ra ngoài mua đồ ăn được, Nguyệt đành mím môi “đánh vật” với nồi cháo. Kết quả là cháo vợ nấu Hải nuốt không trôi vì... quá mặn. Đã thế, bếp núc bày biện la liệt như bãi chiến trường, Nguyệt cũng mặc kệ đến cả ngày hôm sau, Hải bớt bệnh lại lọ mọ xuống chùi rửa... “Sau này có con nữa, tôi chẳng biết xoay xở thế nào. Ôsin kiểu gì cũng không thể thay thế được người mẹ, người vợ trong nhà”, Hải thở dài thườn thượt bộc bạch.

Rút kinh nghiệm từ... chính mình, chị Ngọc Huyền (Q. Gò Vấp) tranh thủ những ngày hè này sẽ tập tành cho cô con gái lớn chuẩn bị vào lớp 7 nấu cơm. “Dù là nấu nồi cơm điện nhưng con bé lóng nga lóng ngóng... Tôi đã từng vật vã vì không biết làm việc nhà, lắm lúc cơm không lành canh chẳng ngọt với chồng cũng vì tính đoảng. Thế nên giờ tôi phải nghiêm khắc dạy con gái để sau này con tự lập quán xuyến được cuộc sống riêng”, chị Huyền cho biết.

H.LAM - B.THANH

Phụ nữ hiện đại nhưng vụng về chỉ có...”hại điện”!

Thạc sĩ xã hội học Phạm Thị Thúy không ngần ngại bày tỏ rằng ngay bản thân chị cũng từng nghĩ rằng làm việc ngoài xã hội vui, ý nghĩa hơn làm việc nhà. Khi thành đạt, có tiền sẽ thuê người giúp việc. Nhưng ThS Thúy nhận ra, khi đụng những hoàn cảnh “khó đỡ” mới thấy quan điểm của mình tưởng là hiện đại mà hóa ra lại “hại điện”. Ví như trong những chuyến dã ngoại với bạn bè, đồng nghiệp cần nấu nướng dọn dẹp mới thấy cái vụng của mình thật tai hại. Hay khi về ra mắt gia đình người yêu, những cô gái vụng sẽ dễ mất tự tin và dễ “mất điểm” trước mặt người lớn. “Rồi khi có con nhỏ, sự vụng về sẽ khiến người mẹ vất vả thêm bội phần”, ThS Thúy nói.
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 3,841 Bài viết

• 9,209 Được cảm ơn

MÌnh ko khen p.n giỏi việc nước mà tệ việc nhà. Dù ra đường chị có tài giỏi,đẹp, duyên, là sếp lớn sếp bé thì khi về nhà chị cũng lãnh vai trò làm vợ, làm mẹ mà người vợ, người mẹ lại ko làm nổi trách nhiệm của mình với chồng con(có khi để chồng phải hầu) thì chưa xứng danh làm vợ và sinh con. Cá nhân mình luôn bắt con gái phải lv nhà dù ko giỏi cũng phải biết tề gia nội trợ những điều đơn giản nhất trg cs hàng ngày để khi có gd riêng phải biết thu vén, lo lắng, chăm sóc chồng con nếu ko chính con rể của mình sẽ chê cười và coi thướng cách giáo dục nhà vợ
    Rượu là thứ để say, nhưng hãy say thật ngọt ngào. Tình là thứ để “điên”, nhưng hãy điên thật êm ái.

https://www.webtretho.com/forum/f3740...cuo-i-1913101/

https://www.webtretho.com/forum/f233/.../#post33337468
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 6,674 Bài viết

• 19,544 Được cảm ơn

Ko cần phải nấu thật ngon, tề gia đảm nhung quá vụng thì ....ko thể chịu nổi. Nếu mình có con gái mình cũng sẽ dạy con ít nhất cũng biết tự nấu cho mình trc đã . Ôi, con trai mình: lau nhà cũng tạm đc, rửa chén thì...đã bể vài cái, chiên trứng thì gõ 1 cái, cái trứng rớt trc khi vô chảo , biết gói hoành thánh, ...linh tinh.... (mới có 10t thôi mừ)
    10411268_667971889939285_6197991174699016601_n
    9 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 107 Bài viết

• 249 Được cảm ơn

Không cần giỏi - chỉ cần biết làm là được
    • 8 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 2,629 Bài viết

• 5,914 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Hongnhung72 Xem bài viết
    MÌnh ko khen p.n giỏi việc nước mà tệ việc nhà. Dù ra đường chị có tài giỏi,đẹp, duyên, là sếp lớn sếp bé thì khi về nhà chị cũng lãnh vai trò làm vợ, làm mẹ mà người vợ, người mẹ lại ko làm nổi trách nhiệm của mình với chồng con(có khi để chồng phải hầu) thì chưa xứng danh làm vợ và sinh con. Cá nhân mình luôn bắt con gái phải lv nhà dù ko giỏi cũng phải biết tề gia nội trợ những điều đơn giản nhất trg cs hàng ngày để khi có gd riêng phải biết thu vén, lo lắng, chăm sóc chồng con nếu ko chính con rể của mình sẽ chê cười và coi thướng cách giáo dục nhà vợ
    Có gia trưởng không nhỉ Chỉ cần biết làm tương đối là được Phụ nữ hiện đại bây giờ khác xưa rồi, khó đảm đương cả hai nếu người đó có chức vụ cao. Bây giờ thuê người làm trả theo giờ là xong
    Trích dẫn Nguyên văn bởi greenherb Xem bài viết
    Ko cần phải nấu thật ngon, tề gia đảm nhung quá vụng thì ....ko thể chịu nổi. Nếu mình có con gái mình cũng sẽ dạy con ít nhất cũng biết tự nấu cho mình trc đã . Ôi, con trai mình: lau nhà cũng tạm đc, rửa chén thì...đã bể vài cái, chiên trứng thì gõ 1 cái, cái trứng rớt trc khi vô chảo , biết gói hoành thánh, ...linh tinh.... (mới có 10t thôi mừ)
    Bé mới 10 tuổi mà vậy là giỏi rồi. vạn sự khởi đầu nan mà
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 2,026 Bài viết

• 3,369 Được cảm ơn

Không chỉ con gái phải biết tề gia nội trợ mà con trai cũng phải biết
    eNortjKzUjI0MTA0NVKyBlwwFVYCyg,,05

Be Na: NB: 3.2kg----->1m: 4.8kg:Laughing::Laughing::Laughing:------->2m:6.0kg:Applause: ----->3m: 7.4kg(bắt đầu tập lật):Applause:----->>4m: tập lây
    eNortjKzUjI0t7Q0M1KyBlwwFc0C3w,,11
    • 1,563 Bài viết

• 3,264 Được cảm ơn

Mình không đồng tình với quan điểm của bạn, như vậy là quá khắt khe với phụ nữ. Vai trò của người chồng/vợ trong gia đình phải tùy thuộc vào hoàn cảnh cụ thể của từng nhà nữa chứ. Lấy ví dụ ông chồng làm công chức nhà nước, thảnh thơi đi trễ về sớm, còn công việc của vợ thì đầu tắt mặt tối, lúc ấy việc nhà phải do chồng gánh vác thì hợp lý hơn. Trong cuộc sống đâu có ai hoàn hảo, có những người dành nhiều thời gian cho công việc, sự nghiệp của mình thì đương nhiên việc nhà sẽ vụng. Quan trọng là cuộc sống gia đình của người ta được cân bằng thôi, nhiều người phụ nữ đảm đang nhưng vẫn bị chồng coi thường làm không ra tiền, rồi chồng lăng nhăng mèo mỡ, gia đình cũng đâu được hạnh phúc. Bạn không nên đánh giá người phụ nữ có xứng làm vợ, làm mẹ hay không chỉ thông qua việc người ta vụng về, xứng đáng hay không chồng con người ta tự biết
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 2,586 Bài viết

• 5,222 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chẳng qua không làm nên vụng thôi, cứ làm riết quen hết vụng. Mình biết nhiều người ở với mẹ không làm gì hết đến khi lấy chồng sinh con quen lười việc nhà rồi thế là đẩy hết cho chồng, mẹ. Thậm chí ngay cả con cũng lười chăm. Một chị người quen của mình giáo viên hẳn hoi nhưng về đến nhà nhất định không đụng đến 1 móng tay, kể cả chăm con. Sau này có con bất kể trai hay gái mình sẽ bắt con phải làm việc nhà trước hết là cho bản thân những khi không có cha mẹ bên cạnh, sau này là cho vợ chồng con cái của nó.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 34 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Rồi sẽ quen ngay ấy mà, mình mới đầu về nhà chồng cũng lơ ngơ lắm, may được mẹ chồng, chị dâu hướng dấn. 3 tháng sau mình đã có thể nấu 1 bữa ăn ngon lành cho cả nhà
    • 2,465 Bài viết

• 4,164 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi AnLanh Xem bài viết
    Chẳng qua không làm nên vụng thôi, cứ làm riết quen hết vụng. Mình biết nhiều người ở với mẹ không làm gì hết đến khi lấy chồng sinh con quen lười việc nhà rồi thế là đẩy hết cho chồng, mẹ. Thậm chí ngay cả con cũng lười chăm. Một chị người quen của mình giáo viên hẳn hoi nhưng về đến nhà nhất định không đụng đến 1 móng tay, kể cả chăm con. Sau này có con bất kể trai hay gái mình sẽ bắt con phải làm việc nhà trước hết là cho bản thân những khi không có cha mẹ bên cạnh, sau này là cho vợ chồng con cái của nó.
    Tớ cũng thấy lạ 1 số người ko mún chăm con đùn đẩy cho người khác. Nếu bảo việc nhà, việc nấu nướng lười đã đành. Chăm con cũng lười nốt, chỉ chăm đi chơi!
    Potay.com
    Nam Mô Đại Từ Đại Bi Quán Thế Âm Bồ Tát
    • 34 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

Thế bạn có bắt con trai bạn làm việc nhà vì nếu không sẽ bị con dâu chê cười không? Mình hỏi thật chứ không có ý gì.
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 355 Bài viết

• 577 Được cảm ơn

Đúng là kiểu suy nghĩ bảo thủ làm khổ biết bao nhiêu phụ nữ. Trách nhiệm với con thì ok chứ trách nhiệm với chồng thì là cái gì? Tại sao lại phải thu vén, lo lắng, chăm sóc chồng mà không phải cả 2 chăm sóc lẫn nhau? Bộ lấy vợ về để làm ôsin hay làm bà mẹ thứ 2 ah? Con rể có tư cách gì mà dám đánh giá cách giáo dục nhà vợ chỉ vì vợ ko đảm đang việc nhà? Nếu rạch ròi trách nhiệm như chị nói thì phụ nữ lo toan việc nhà còn đàn ông phải kiếm tiền để nuôi gia đình, vậy nếu đàn ông không kiếm đủ để lo cho cả gia đình sung túc thì nó cũng bị đánh giá là đồ mất dạy và gia đình bên chồng không ra gì à? Nhìn avatar thì hình như chị cũng có con trai, hy vọng chị không giáo dục nó thành đứa chỉ biết ngồi há mồm chờ vợ chăm sóc, và cũng bớt những suy nghĩ kiểu như trên đi cho con dâu đỡ khổ

Love not one, love not two
    Love the one who loves u true,
    Love not three, love not four
    Love the one who loves u more,
    Love not five, love not six
    Love the one who really sticks,
    Love not seven, love not eight
    Love the one who really waits
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 507 Bài viết

• 458 Được cảm ơn

Em xem bài này mà nhột quá ạ, hầu như ngày nào em cũng đi học từ sáng sớm tới 9h tối mới về tới nhà, bữa nào khỏe khỏe thì ăn xong rửa chén, còn không đuối quá là ăn xong em dọn dọn sơ sơ rồi dồn hết chén vào bồn rửa ngâm ở đó để mama rửa.
    Bữa nào rảnh rảnh không đi học thì phụ mẹ nấu ăn rửa chén, quần áo của em thì tự giặt, phòng tự lau. Ở nhà em chỉ làm nhiêu đó thôi ạ mà nhiều khi cũng lười quá, không biết sau này lấy chồng có siêng lên được chút nào không.
    Mẹ em vẫn chê là em lười không làm việc nhà, nhưng nhiều khi em đi học về em đuối xuội lun, không nhấc tay nhấc chân nổi nữa ạ, hix..
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 239 Bài viết

• 691 Được cảm ơn

Nấu cơm, rửa bát, dọn nhà... những việc chăm sóc bản thân cơ bản vậy là phải biêt, trai gái gì cũng vậy. Cùng trang lứa nhưng mình thây nhiêu em rất khéo, nhiều em thì gần như không biết gì hết... Mình nghĩ cái nay do quan điểm và giáo dục của các bác phụ huynh.
    • 8 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 2,629 Bài viết

• 5,914 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Toeic Xem bài viết
    Em xem bài này mà nhột quá ạ, hầu như ngày nào em cũng đi học từ sáng sớm tới 9h tối mới về tới nhà, bữa nào khỏe khỏe thì ăn xong rửa chén, còn không đuối quá là ăn xong em dọn dọn sơ sơ rồi dồn hết chén vào bồn rửa ngâm ở đó để mama rửa.
    Bữa nào rảnh rảnh không đi học thì phụ mẹ nấu ăn rửa chén, quần áo của em thì tự giặt, phòng tự lau. Ở nhà em chỉ làm nhiêu đó thôi ạ mà nhiều khi cũng lười quá, không biết sau này lấy chồng có siêng lên được chút nào không.
    Mẹ em vẫn chê là em lười không làm việc nhà, nhưng nhiều khi em đi học về em đuối xuội lun, không nhấc tay nhấc chân nổi nữa ạ, hix..
    Nhiều cô gái bận sự học (cũng là sự nghiệp tương lai) nên giống như bạn vậy. Không có gì đâu. Miễn sau này khi có chồng con biết chăm lo việc nhà là được. Chăm lo không có nghĩa là còng lưng ra lau nhà, chùi toa lét, phục vụ cơm nước cho ông chồng làm biếng.... mà có thể bạn biết cách trang hoàng một căn nhà, biết cách giữ cho nhà khỏi bừa bộn biết cách thuê người làm việc nhà đảm đang là được.
    Biết cách động viên chồng cùng tham gia công việc gia đình nuôi dạy con cái thế nào cho tốt?
    Phụ nữ hiện đại còn lo kiếm tiền để độc lập với chồng và đủ sức nuôi con nếu lỡ gãy gánh giữa đường. Do đó, người đàn ông hiện đại cũng không nên quá khắt khe chuyện nội trợ của mấy bà,mấy cô. Miễn sao họ biết làm ăn, biết kiếm tiền, biết chi tiêu hợp lý. Việc nhà nếu cần có thể thuê mướn, chứ đâu như ngày xưa xuất giá tòng phu, phu tử tòng tử. Bây giờ phu có tử thì mấy chị em ta có thể tòng tử nhưng cũng tòng phu khác chứ . Trừ phi gặp anh chồng quá tuyệt vời thì không nói làm gì. Ngoài ra, phụ nữ cũng còn có những thú vui khác nữa như thỉnh thoảng gặp nhau mà 888 đủ chuyện như đàn ông: chuyện chồng con, chuyện nấu nồi canh sao cho ngon, chuyện con đau gì thì đi khám thầy nào, con học thêm môn gì thì nên học ở đâu, đồng chí X là ai nhỉ? sao ông nhà báo của "hot boy" Nguyễn bá Blue đó bị bắt,.......
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 164 Bài viết

• 192 Được cảm ơn

chả phải chỉ con gái, sau này có con trai em cũng sẽ rèn nó biết làm việc nhà nói thật là em biết cảm giác khi yêu phải một công tử bột đc mẹ chăm nom. ai đời người yêu kiêm bảo mẫu, suốt ngày được mẹ gọi điện hỏi han xem anh ý có ốm ko, có tăng cân ko, đang làm j, rồi lo con trai ở 1 mình ko có ai chăm sóc blah blah. mệt lắm ý còn bản thân anh ý thì cũng ko hẳn là ỷ lại nhưng nhờ có sự nuông chiều của mẹ nên tính ích kỷ sắp đạt đến đỉnh điểm rồi chắc em cũng sắp hết chịu nổi rồi
    cho vừa lòng mod! haizzzz
    • 673 Bài viết

• 1,584 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Con gì thì con, nhưng mà đến tuổi trưởng thành mà không tự lo được cho bản thân mình ( chưa nói đến cho gia đình) thì đúng là kém.
    Lên Forum không nên đặt nick quá dài
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 560 Bài viết

• 283 Được cảm ơn

Bố mẹ mình cũng không bắt chị em nhà mình làm gì nhiều, nhưng từ nhỏ đã dạy làm tất cả, rồi lâu lâu bắt làm một số việc cho quen. Giờ lấy chồng rồi mới thấy mẹ mình đã nghĩ cho mình biết bao nhiêu.
    Thực ra cứ nói phân biệt giới tính này nọ mình chẳng quan tâm, chỉ biết rằng đã có sự phân công lao động phù hợp với sức khỏe và tính cách, vd như chồng mình thì làm cỏ, đào hố trồng cây, bê vác nặng, sơn nhà, lau cửa trên cao, sửa ống nước, bóng đèn...thì mình phụ nữ lại thích hợp với nấu nướng rửa chén chăm con, nếu tráo vị trí của nhau thì làm sao nổi.
    Điều này làm mình suy nghĩ hơn về việc giáo dục con cái, phải giáo dục con trên nền tảng phải biết tự phuc vụ mình trước cái đã, xã hội có văn minh, tài chính có vững mạnh cỡ nào thì sau những bữa tiệc tùng chán ngán thì cảnh gia đình sum tụ bên mâm cơm nghe thật ấm áp
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 4,928 Bài viết

• 1,553 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi khong.don.gian Xem bài viết
    Tớ cũng thấy lạ 1 số người ko mún chăm con đùn đẩy cho người khác. Nếu bảo việc nhà, việc nấu nướng lười đã đành. Chăm con cũng lười nốt, chỉ chăm đi chơi!
    Potay.com
    Chính xác, có những người vợ sau này làm mẹ nữa trốn việc số 1 luôn. Bây giờ đang son trẻ, làm dâu mà cứ trốn việc đi làm về trẽ( cố tình vì ngày nào cũng thế, cv đâu phải đến mức như thế). Cuối tuần nghỉ 2 ngày, 1 ngày ăn ngủ, 1 ngày đi chơi, cơm nước bố mẹ chồng làm. Chồng bệnh cũng bỏ luôn, cứ đi làm đi chơi, chồng sốt rên hừ hừ ba mẹ chồng lo xoắn xít, vợ thì ngủ nướng lại còn k thèm phơi đồ rửa chén.
    Mình đang muốn nói tới bản năng làm vợ rồi làm mẹ, cứ đà này vô tay người giúo việc hết và mẹ đẻ con ra lại không muốn chăm, xem như cái đuôi muốn bỏ đi mà thôi. Có làm bà này bà kia cũng ráng giành ra chút thời gian lo cho gia đình dù ít nhưng phải có, nếu k thì k còn gọi là gia đình nữa mà là nhà trọ.
    Em nào có nói lời chia tay
    Mà chiều nay chông chênh đến vậy
    Con đường xưa vẫn trải đầy ánh nắng
    Sỏi đá khô cằn.............
    Cũng thổn thức kêu đau
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 3,201 Bài viết

• 5,825 Được cảm ơn

Đang nằm lướt web, nghe con gái rửa chén lổn cổn sau nhà thì bắt gặp bài viết này tự nhiên vui ghê. Mình biết dạy con đó chứ, ít nhất phải biết vo gạo rửa chén giặt đồ trước khi về nhà chồng, còn lâu lắm nhưng phải tập dần thôi
    Hãy chịu đựng chứ đừng kêu than những gì không thể thay đổi được
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2