Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Những cô gái xinh đẹp thành đạt không muốn lấy chồng

• 0 Lượt chia sẻ
  • 70.3K Lượt đọc
  • 178 Trả lời

• Trang 9/9

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 8
  • 9

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 553 Bài viết

• 1,630 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình thì thích lấy chồng lắm, dù cũng nhiều người cả độc thân, cả có gđ, cả li dị nói không nên lấy chồng, nhưng mình vẫn rất thích. Đấy, dù thích lắm mà vẫn ế, không phải không ai hỏi, mà do duyên chưa tới.
    Mình lại sống với gia đình, dù đã nhiều lần giận dỗi vì mọi người nói ra nói vào mà cứ vài bữa lại chịu cảnh này. Mỗi lần có chú nào tới, mình không ưng là gua đình lại có không khí nặng nề mất cả tuần. Mẹ mình mắng tội già rồi còn õng ẹo, mình nói không phải thế mà chưa đúng người thì lấy sao được, dù có phải chờ tới 80 tuổi mới đúng duyên con cũng chờ. Thế là chiến tranh nổ ra.
    Hàng xóm, người ngoài nói gì mình kệ, nhưng nhìn mẹ già mặt nặng mày nhẹ mệt lắm.
    Nhiều khi nghĩ chả lẽ ra ở riêng, nhưng ở nhà thì được lợi nhiều hơn nên lại thôi. Chịu áp lực mãi cũng quen.
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 364 Bài viết

• 228 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi sunflowers1007 Xem bài viết
    Mình thì thích lấy chồng lắm, dù cũng nhiều người cả độc thân, cả có gđ, cả li dị nói không nên lấy chồng, nhưng mình vẫn rất thích. Đấy, dù thích lắm mà vẫn ế, không phải không ai hỏi, mà do duyên chưa tới.
    Mình lại sống với gia đình, dù đã nhiều lần giận dỗi vì mọi người nói ra nói vào mà cứ vài bữa lại chịu cảnh này. Mỗi lần có chú nào tới, mình không ưng là gua đình lại có không khí nặng nề mất cả tuần. Mẹ mình mắng tội già rồi còn õng ẹo, mình nói không phải thế mà chưa đúng người thì lấy sao được, dù có phải chờ tới 80 tuổi mới đúng duyên con cũng chờ. Thế là chiến tranh nổ ra.
    Hàng xóm, người ngoài nói gì mình kệ, nhưng nhìn mẹ già mặt nặng mày nhẹ mệt lắm.
    Nhiều khi nghĩ chả lẽ ra ở riêng, nhưng ở nhà thì được lợi nhiều hơn nên lại thôi. Chịu áp lực mãi cũng quen.
    Nói không nên lấy là an ủi mình đó mà. Bạn mình nhìu đứa sợ mình buồn nên nói thôi khỏi lấy đi ở vậy cho sướng. Nói vậy thôi nhưng torng thâm tâm mọi ng ai cũng mong mình có được một chốn đi về bình yên. Chỉ sợ mãi không gặp thôi chứ gặp người phù hợp thì hốt liền nhé hihi. Mình ở xa nhà, lâu lâu về mẹ mình trước còn buồn còn nói giờ không nói nưa, ca này khó quá bỏ qua rồi hehe. Mình hay đùa còn sống là còn yêu, còn sống là còn cơ hội, cố lên những bạn độc thân, mình vìa với MỆ đón cái Tết của người độc thân đây.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 3,057 Bài viết

• 5,236 Được cảm ơn

nhiều khi chả hiểu cá văn hóa vn nó làm sao nữa, cố sống cố chết cho con gái mình lấy chồng, dù thằng đó có chả ra gì nhưng đc mác gái có chồng các kiểu, sống với nhau là sống cả đời chứ có phải dăm ba bữa đâu mà các bà cứ bắt con mình nhắm mắt cưới bằng được, xong lúc lục đục thì khuyên sống khuyên chết con gái mình cố chịu đi, đến phát sợ cái văn hóa này
    Men see it as an achievement to sleep with many women, the real achievement is to find that one woman who will deal with your sh*t for many years
    anhso31_200909231113293274
    8 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên webtretho
    • 5 năm
    • 716 Bài viết

• 164 Được cảm ơn

Mình rất đồng cảm với họ, bản thân mình cũng vậy, ngại lấy chồng nghĩ đến cuộc sống gia đình cứ thấy khó
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 49 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Mình cũng hơi ngại lấy chồng, thấy cuộc sống độc thân khá vui vẻ, thoải mái, tài chính cũng tốt nên chỉ sợ nó sẽ bị xáo trộn nếu có 1 người khác xen vào cuộc sống của mình
    Với lại lấy chồng sẽ vướng vào rất nhiều vấn đề như gia đình chồng, bố mẹ chồng, anh chị em chồng, nói chung là rất nhiều rắc rối không lường trước được. Thật sự mình có nên từ bỏ cuộc sống tự do tự tại này??? Khó nghĩ quá.
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 106 Bài viết

• 525 Được cảm ơn

Rất hiểu và thông cảm với bạn. Trước khi kết hôn, mình cũng bị y chang thế nhưng mình trơ ra, mình vô tư lắm ai nói gì mình cũng chẳng áp lực. Giờ người ta hết hỏi vụ lấy chồng, chuyển qua hỏi thu nhập chồng, hỏi chuyện sinh đẻ, thậm chí còn hỏi mình chồng mình có bị khùng không mà thích có con gái, cưng con gái nhất đời trong khi đàn ông theo chuẩn các mợ dì chú thím ấy là phải có con trai nối dõi. Những người đã có cái tính tọc mạch soi mói thì bạn có lấy chồng hay chưa, họ vẫn soi bạn à dù họ cũng chả bằng ai đâu. Hài nhất có bà con rể bả nghèo ngu, sĩ diện gia trưởng đủ cả, vợ đi làm về trễ nấu cơm trễ để nó đói là nó đánh không thương tiếc. Thế mà gặp ai độc thân cũng hỏi sao không cố lấy chồng cho cha mẹ đỡ buồn, khoe là con gái cô lấy chồng hết rồi. Chả lẽ mình nói thẳng cỡ con rể bả thì nên ở giá cho đời bớt đi một người đàn bà đau khổ, của nợ rách việc mà làm như báu lắm í, mình chỉ nhe răng ra cười he he
    8 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 47 Bài viết

• 126 Được cảm ơn

Mình mà là admin cái web này thế nào cũng tặng cho topic này cái huy hiệu một trăm năm mươi năm tuổi Đảng, mẹ mùathuđàomồ danh hiệu chiến sỹ đào mồ thi đua cấp cơ sở, các chị các mẹ còn lại huy chương vì sự nghiệp ế ẩm vẻ vang (e.g avalanche, dongsongxanh, sunflower, bonxinh, tieuduy/bongkeo…)
    Lạ nhất là đến giờ vẫn chưa thấy các hoạt náo viên Ngườichồngnhândân với Xữađậunành ở đâu.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 5 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Mình thấy chuyện chồng con là do duyên số hết thôi. Mình cũng vừa tròn U30, mình với ông xã là bạn học hồi phổ thông. Đã 10 năm không gặp, mới gặp lại được 5 tháng yêu và cưới luôn đấy
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 359 Bài viết

• 354 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Để mình phổ biến cho mấy bạn hay bi hỏi "bao giờ lấy chồng" một chiêu nhé (là chiêu mình nghe 1 em giỏi giang trên wtt này kể với mình): khi bị/được hỏi như vầy thì trả lời "năm sau cưới", nếu chẳng may năm sau khổ chủ vẫn chưa cưới và người hỏi còn nhớ và... hỏi tiếp thì trả lời là "không hợp nên bỏ nhau rồi". haha tớ thấy chiêu này khá hay .
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 49 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bichcao Xem bài viết
    Để mình phổ biến cho mấy bạn hay bi hỏi "bao giờ lấy chồng" một chiêu nhé (là chiêu mình nghe 1 em giỏi giang trên wtt này kể với mình): khi bị/được hỏi như vầy thì trả lời "năm sau cưới", nếu chẳng may năm sau khổ chủ vẫn chưa cưới và người hỏi còn nhớ và... hỏi tiếp thì trả lời là "không hợp nên bỏ nhau rồi". haha tớ thấy chiêu này khá hay .
    Hehe, cám ơn bạn nhé. Mình thấy cách này có vẻ hay đây.

Khổ, suốt ngày bị mọi người hỏi bao giờ dẫn người yêu về nhà, bao giờ thì cưới xin này kia mà không biết trả lời thế nào. Nản

Mà bị các chị đi trước suốt ngày than thở, lấy chồng rồi chán này nọ => Nghe xong sợ lấy chồng luôn )
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 5,855 Bài viết

• 26,157 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi bichcao Xem bài viết
    khó lắm, vì mình rút kinh nghiệm người ta hỏi xong trả lời năm sau lấy thì thể nào cũng nghe được 1 tràng nữa: mấy tuổi, làm nghề gì, thu nhập bao nhiêu, nhà cửa đất đai thế nào, bố mẹ làm lớn nhỏ, con cái nhà ai ... túm lại là vô duyên chúa luôn, không hiểu sao rất nhiều ngừoi thích chui gầm giường người khác cái kiểu đó.
    Vậy nên cách tốt nhất là mình cứ xù lông nhím, thân cháu cháu tự lo được, cháu không ăn bám ăn xin nhà ai nên không dám nhờ ai rảnh hơi lo lắng chuyện của cháu =)) ý mình là đá xéo họ, họ mà không hiểu ý nữa thì mình lảng luôn, phắn trước kẻo nhịn không nổi chửi thẳng thì mang tiếng mất dạy muối mặt cha mẹ.
    • 726 Bài viết

• 2,445 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cobim Xem bài viết
    Hehe, cám ơn bạn nhé. Mình thấy cách này có vẻ hay đây.

Khổ, suốt ngày bị mọi người hỏi bao giờ dẫn người yêu về nhà, bao giờ thì cưới xin này kia mà không biết trả lời thế nào. Nản Mà bị các chị đi trước suốt ngày than thở, lấy chồng rồi chán này nọ => Nghe xong sợ lấy chồng luôn )
    Lấy chồng rồi là sướng lắm nên đừng có sợ Có chồng về làm osin 24/24 phục vụ tận răng thì còn gì bằng nữa
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 651 Bài viết

• 2,310 Được cảm ơn

Mình ủng hộ việc không lấy chồng. Nói luôn là hiện tại mình có đầy đủ chồng và con, gia đình hạnh phúc không lại có người nghĩ mình chùm nho xanh.

Khi lấy chồng, rồi sinh con là mất đi hoàn toàn tính chủ động trong cuộc sống. Lúc nào, làm việc gì, làm ra sao đều cần tính đến yếu tố chồng-con. Có những thứ mình muốn nhưng buộc phải dẹp bỏ.

Tiếp theo lấy chồng rồi sinh con là mang 1 trách nhiệm nặng nề đến độ mình luôn cảm thấy áp lực. Sống sao cho trọn nghĩa tình với đủ họ hàng 2 bên mọi lúc mọi nơi không được phép 1 chút sơ sểnh. Điều này là rất khó với những người tính bộc trực, thẳng thắn, không biết nịnh hót hay nói những lời giả lả. Càng khó nữa khi nhiều nhà vẫn bị đóng đinh trong đầu cái định kiến con dâu-nhà chồng, dù cô con dâu đó chẳng có bụng dạ gì cả đâu nhưng vì vốn có định kiến nên hay bị suy diễn sang điều xấu.

Trách nhiệm nhất vẫn là việc NUÔI và DẠY con cái. Không cần phải xuất chúng gì, nhưng ít nhất thành người khỏe mạnh, tử tế, có ích cho xã hội và cộng đồng và quan trọng là làm sao khiến con cái luôn có được hạnh phúc. Điều này cần 1 sự vững chãi ở bà mẹ lắm, khi mà xung quanh lúc nào cũng có những lời dèm pha, so sánh. Hệ thống giáo dục bệnh thành tích.

Ví dụ cụ thể là mình đây. Mình bị cô giáo tiểu học của con ghét, và phàn nàn, do là mình không cho con học thêm, hay phải viết thêm, hay làm thêm bài tập gì hết, ngoài bài viết và bài toán theo đúng SGK của bộ GD.

Cả 1 xã hội mà từ giáo viên trọng thành tích, cha mẹ ghanh đua ai cũng muốn con mình học nhiều hơn, giỏi hơn kẻ khác, mai này đi làm thì khinh thường những nghành nghề tay chân, đánh giá con người qua đồng tiền, thước đo gì cũng đo bằng tiền, chẳng hạn trong gia đình ai làm ra nhiều tiền hơn thì có công lao hơn, rồi lúc nào cũng nguyên lý phải lấy vợ lấy chồng sinh con đẻ cái. Không thế thì là cây độc không ra quả. Sống trong xã hội như vậy thật là đau đầu. Phải rất bản lĩnh để có thể làm theo được những gì là của mình mà không bị tác động ảnh hưởng của những nguyên lý như trên.

Nếu không lấy chồng thì sẽ không bị áp lực bởi tất cả mọi điều nêu trên. Nhưng nguợc lại phải luôn nhìn thấy vẻ mặt u sầu của cha mẹ, sự tọc mạch đến khó chịu của mọi người xung quanh. Mình nghĩ sự tọc mạch của nhưng người xung quanh thì có thể phớt, nhưng vẻ u sầu của bố mẹ thì nói thật không thể bỏ qua được. Dù gì con cái nào cũng yêu thương cha mẹ mình và luôn muốn cha mẹ không phải lo nghĩ gì về mình cả.

Vì thế nếu giải quyết được tinh thần cho cha mẹ, thì cứ thoải mái sống đời độc thân. Dĩ nhiên điều này không áp dụng với những bạn luôn mong muốn lấy chồng nhé. He he.

Với bản thân 2 con của mình, bây giờ hay mai này mình đều không có suy nghĩ rằng các con phải lập gia đình mới có hạnh phúc. 2 con của mình, nếu muốn lập gia đình thì cứ lập. Nếu không muốn thì cứ độc thân. Sự lựa chọn và quyền quyết định là ở các con. Đối với mình, con cái cứ làm thế nào mà chính bản thân con thấy hài lòng, hạnh phúc, thì mình - là mẹ - cũng sẽ thấy hạnh phúc.
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 49 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Soto Xem bài viết
    Mình ủng hộ việc không lấy chồng. Nói luôn là hiện tại mình có đầy đủ chồng và con, gia đình hạnh phúc không lại có người nghĩ mình chùm nho xanh.

Khi lấy chồng, rồi sinh con là mất đi hoàn toàn tính chủ động trong cuộc sống. Lúc nào, làm việc gì, làm ra sao đều cần tính đến yếu tố chồng-con. Có những thứ mình muốn nhưng buộc phải dẹp bỏ.

Tiếp theo lấy chồng rồi sinh con là mang 1 trách nhiệm nặng nề đến độ mình luôn cảm thấy áp lực. Sống sao cho trọn nghĩa tình với đủ họ hàng 2 bên mọi lúc mọi nơi không được phép 1 chút sơ sểnh. Điều này là rất khó với những người tính bộc trực, thẳng thắn, không biết nịnh hót hay nói những lời giả lả. Càng khó nữa khi nhiều nhà vẫn bị đóng đinh trong đầu cái định kiến con dâu-nhà chồng, dù cô con dâu đó chẳng có bụng dạ gì cả đâu nhưng vì vốn có định kiến nên hay bị suy diễn sang điều xấu.

Trách nhiệm nhất vẫn là việc NUÔI và DẠY con cái. Không cần phải xuất chúng gì, nhưng ít nhất thành người khỏe mạnh, tử tế, có ích cho xã hội và cộng đồng và quan trọng là làm sao khiến con cái luôn có được hạnh phúc. Điều này cần 1 sự vững chãi ở bà mẹ lắm, khi mà xung quanh lúc nào cũng có những lời dèm pha, so sánh. Hệ thống giáo dục bệnh thành tích.

Ví dụ cụ thể là mình đây. Mình bị cô giáo tiểu học của con ghét, và phàn nàn, do là mình không cho con học thêm, hay phải viết thêm, hay làm thêm bài tập gì hết, ngoài bài viết và bài toán theo đúng SGK của bộ GD.

Cả 1 xã hội mà từ giáo viên trọng thành tích, cha mẹ ghanh đua ai cũng muốn con mình học nhiều hơn, giỏi hơn kẻ khác, mai này đi làm thì khinh thường những nghành nghề tay chân, đánh giá con người qua đồng tiền, thước đo gì cũng đo bằng tiền, chẳng hạn trong gia đình ai làm ra nhiều tiền hơn thì có công lao hơn, rồi lúc nào cũng nguyên lý phải lấy vợ lấy chồng sinh con đẻ cái. Không thế thì là cây độc không ra quả. Sống trong xã hội như vậy thật là đau đầu. Phải rất bản lĩnh để có thể làm theo được những gì là của mình mà không bị tác động ảnh hưởng của những nguyên lý như trên.

Nếu không lấy chồng thì sẽ không bị áp lực bởi tất cả mọi điều nêu trên. Nhưng nguợc lại phải luôn nhìn thấy vẻ mặt u sầu của cha mẹ, sự tọc mạch đến khó chịu của mọi người xung quanh. Mình nghĩ sự tọc mạch của nhưng người xung quanh thì có thể phớt, nhưng vẻ u sầu của bố mẹ thì nói thật không thể bỏ qua được. Dù gì con cái nào cũng yêu thương cha mẹ mình và luôn muốn cha mẹ không phải lo nghĩ gì về mình cả.

Vì thế nếu giải quyết được tinh thần cho cha mẹ, thì cứ thoải mái sống đời độc thân. Dĩ nhiên điều này không áp dụng với những bạn luôn mong muốn lấy chồng nhé. He he.

Với bản thân 2 con của mình, bây giờ hay mai này mình đều không có suy nghĩ rằng các con phải lập gia đình mới có hạnh phúc. 2 con của mình, nếu muốn lập gia đình thì cứ lập. Nếu không muốn thì cứ độc thân. Sự lựa chọn và quyền quyết định là ở các con. Đối với mình, con cái cứ làm thế nào mà chính bản thân con thấy hài lòng, hạnh phúc, thì mình - là mẹ - cũng sẽ thấy hạnh phúc.
    Đặc biệt like comment của chị. Em cũng vì sợ những trách nhiệm, lo nghĩ trên của chị nên mới sợ lấy chồng. Nói chung khi lấy chồng rồi có không chỉ 1 mà rất nhiều người khác xen vào cuộc sống của mình, rắc rối lắm chứ. Em thấy nhiều chị lấy chồng xong tính tình cũng thay đổi luôn.

Nhưng mà em cũng có nghĩ đến cảm nhận của gia đình, bố mẹ rồi cũng có suy nghĩ về già 1 mình sẽ cô đơn, rồi có hối hận ko? Haiz, nhức đầu quá.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 651 Bài viết

• 2,310 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cobim Xem bài viết
    Nhưng mà em cũng có nghĩ đến cảm nhận của gia đình, bố mẹ rồi cũng có suy nghĩ về già 1 mình sẽ cô đơn, rồi có hối hận ko? Haiz, nhức đầu quá.
    Tương lai không thể có ai biết trước được điều gì. Có thể xuất hiện suy nghĩ là không lấy chồng, về già sẽ cô đơn. Nhưng liệu có chồng, có con có không cô đơn không? Nếu may mắn Trời thương cho con cái khỏe mạnh, ngoan ngoãn thì quá tốt. Nhưng rất nhiều người đông con, mà con cái hư hỏng, bất hiếu, về già vẫn lủi thủi 1 mình. Hoặc có chồng mà chồng không ra gì như ví dụ các bạn nêu ở trên. Như vậy thì còn thảm hơn là sự cô đơn khi ở 1 mình.

Nếu việc sống 1 mình là sự lựa chọn của chính mình, và mình hài lòng, hạnh phúc với sự lựa chọn đó, thì việc ở 1 mình không phải là cô đơn mà sẽ là sự thư thái dễ chịu.

Ví dụ như chị. Chị luôn mong 2 con của chị có được môi trường tự nhiên trong lành sạch sẽ, môi trường giáo dục, y tế, xã hội như ở các nước tiên tiến. Vì thế nếu con chị cũng mong muốn và cũng là sự lựa chọn của con, thì chị sẽ cố gắng hết sức có thể, để con có thể đi du học, có thể nữa thì định cư tại nước sở tại, nơi mà con thấy hài lòng và hạnh phúc. Dù rằng điều đó đồng nghĩa về già chị sẽ sống 1 mình. Chồng, nếu hạnh phúc đến già thì tốt, còn nếu không đứt gánh giữa đường thì thực sự cũng không sao cả. Nếu tính việc phải sống 1 mình là cô đơn, thì sự cô đơn như chị kể trên lại là điều chị thấy yên tâm và thư thái đó.

4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 49 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Vâng, nói chung tương lai thì không biết trước được mà ạ. Nhưng em cũng có thắc mắc nhiều người nói với em là sau khi kết hôn rồi thì 2 người chỉ còn tình nghĩa vợ chồng chứ ko con tình yêu nữa. Có thật như vậy không ạ? Không có tình yêu mãi bền vững ư?. Em nghĩ nếu có tình yêu thì ít ra cuộc sống hôn nhân cũng sẽ không đến nỗi nào.
    • 6,371 Bài viết

• 75,070 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Thực ra có NY, lập gia đình và sinh con cái là niềm vui lớn niềm HP lớn chứ chả có gì là khổ ải và đáng sợ. Ngay cả tây với cách sống “thoáng” và tư tưởng tự do cá nhân lớn như thế, nhưng họ vẫn rất vui sướng và HP khi tìm được bạn đời, họ vẫn trào nước mắt hạnh phúc khi làm lễ kết hôn, khi đeo/được đeo nhẫn vào ngón áp út, và họ hân hoan khi được lên chức bố/mẹ, chứ chả mấy ai mãi mãi độc thân cả. Đến cả người già còn khao khát tìm được bạn đời nữa là.
    Do đó, mong muốn con cái lấy vợ lấy chồng ko có gì là xấu hay cổ hủ lạc hậu. Mong muốn đôi khi cũng có tác dụng tích cực, như một kiểu động cơ thúc đẩy vậy. Tuy nhiên, cái dở của người Việt là sự áp đặt và thích gây áp lực lên cuộc sống người khác, thích chõ mõm sủa vào đời sống của người khác. Chính vì thế, cả việc lập gia đình lẫn việc sống độc thân đều trở thành ám ảnh kinh hoàng đối với người Việt trưởng thành, chứ ko phải chỉ có mỗi người độc thân khổ sở vì chuyện độc thân. Đó là tính cách/tập quán mà mình ghét nhất ở người Việt và cộng đồng Việt. Dù ko thích và ko tôn trọng người sống độc thân nhưng người Việt cũng đâu có tha cho người đã lập gia đình. Thế nào cũng phải chõ mõm hỏi han xem sống thế nào, lương bao nhiêu, rồi trách nhiệm cung phụng cho BM, cho anh chị em, cháu con, rồi trách nhiệm với họ hàng hang hốc tông ti (mặc dù anh chị em, họ hàng hang hốc tông ti thì chả thấy trách nhiệm đâu đối với cặp đôi mới kết hôn). Rồi thì những tập tục nặng nề như ăn tết quê nào, cúng giỗ ra sao, dâu trưởng dâu thứ, phục dịch BMC, cưu mang anh em nhà chồng… nghĩa là toàn những bổn phận và trách nhiệm chứ chẳng có tí quyền lợi cỏn con nào. Ấy là chưa kể chuyện đẻ đái, nào những là phải đẻ mấy con, kiếm thèng cu nối dõi, rồi chuyện nuôi đẻ chăm đẻ, gửi con, đi trẻ ở đâu… Vô cùng rách việc. Toàn những chuyện như thế nên cuộc sống của người có gia đình chỉ toàn những áp lực, chả có gì vui thú, cả đối với đàn ông lẫn phụ nữ. Với phụ nữ thì áp lực của cuộc sống gia đình sau khi kết hôn càng nặng nề hơn. Bảo sao phụ nữ ghét lập gia đình.

Nếu như bây giờ dẹp bỏ được những chuyện vớ vẩn như: con dâu ko phải sống chung với BMC; BMC ko can thiệp chuyện đẻ đái và nuôi dạy con; BMC và anh em nhà chồng ko đòi hỏi trách nhiệm/cung phụng; các tập tục nặng nề như ăn tết quê nội, con trưởng dâu trưởng… được dẹp bỏ hoặc giảm bớt; và người Việt bớt chõ mõm hỏi han thúc giục chuyện đẻ đái con cái giai gái… thì ai chả thích lập gia đình?

Còn bây giờ chỉ có những anh chị em nhà có điều kiện, bản thân có đk, hai bên cha mẹ đều ok… là thích lấy nhau thôi. Sướng bỏ mợ tội gì chả lấy. Còn lại thì lấy vợ lấy chồng xong khổ quá kêu quang quác… rồi lại đi giục người khác lấy chồng đẻ con, để ko phải ghen tị vì nó sướng hơn mình.
    • 1,338 Bài viết

• 1,447 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Soto Xem bài viết

Em rất thích ý kiến của chị. Em cũng muốn có người yêu vì dù đã quá quen với việc có ít bạn bè, quen với việc tự chơi với mình, tự đi du lịch, tự đi ăn, tự đi chơi nhưng vẫn muốn có người yêu đi cùng. Tuy nhiên, em nghĩ, ở VN, người ta quan niệm yêu là phải cưới, k yêu còn phải lập gia đình nữa là yêu, rồi cưới là phải đẻ con trong khi em chỉ muốn có chồng như 1 người bạn đời đúng nghĩa vì khi có con thì trách nhiệm với con, với họ hàng, 2 gia đình khiến chúng ta đòi hỏi nhiều ở người bạn đời, dẫn đến k thoải mái cho cả 2 người. Ai dám chắc sẽ luôn yêu nhau đến cuối đời nhưng khi có con cái ràng buộc rồi thì muốn bỏ cũng phải cân nhắc thiệt hơn, muốn đi chơi xa dài ngày, muốn làm công việc mới cũng phải nghĩ về con cái. Mọi người cứ nói con cái là món quà mà thượng đế ban cho. Thực tế, con cái có thể là món quà nhưng cũng có thể là món nợ. Nếu đứa con nó hợp tính mình thì tốt rồi, nếu nó k hợp tính thì cả bố mẹ, con cái khó chịu với nhau (bố mẹ mình và mình đã k chọn được nhau rồi, còn mình mà sinh con ra, mình và nó cũng k được chọn nhau, ai biết có hợp nhau k). Đấy là nói đến mong muốn chủ quan, còn thực tế, có người lỡ có con mà k muốn bỏ hoặc bị bố mẹ ép buộc lấy chồng, sinh con, hoặc chính người đấy sợ dư luận... thì có thể thực tế diễn ra sẽ khác mong muốn. Đến hiện tại, em vẫn chưa gặp được người phù hợp, nhưng k sốt ruột cũng chính vì k muốn có con mấy nên k bị áp lực tuổi tác, và được cái là bố mẹ em k giục giã gì
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 2,092 Bài viết

• 9,505 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình rất thích các ý kiến của Sweetapple - rất thông minh, hiểu biết và ôn hòa.
    ................
  • Trang 9/9

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 8
  • 9