TIN TÀI TRỢ.

Những cô gái xinh đẹp thành đạt không muốn lấy chồng

• 0 Lượt chia sẻ
  • 70.1K Lượt đọc
  • 178 Trả lời

• Trang 1/9

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 9

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 15,982 Bài viết

• 33,079 Được cảm ơn

Thành viên cảm ơn nhiều 2018
    Những cô gái xinh đẹp thành đạt không muốn lấy chồng

Tết năm nay đã bước sang tuổi 29, song mỗi khi có anh chàng nào tán tỉnh và đặt vấn đề cưới hỏi, Phương Anh lại lắc đầu tỏ vẻ ngao ngán.

Ngồi đối diện với chuyện viên tư vấn trong căn phòng nhỏ là một cô gái có ngoại hình khá xinh xắn, khuôn mặt trang điểm nhẹ nhàng với má lúm đồng tiền, trông cô trẻ trung hơn nhiều so với tuổi 29. Phương Anh cho biết từ thời còn đi học đã được rất nhiều chàng tán tỉnh. Mục tiêu đặt ra "học hành là trên hết, yêu đương xếp thứ hai" nên suốt quãng thời gian ngồi trên ghế nhà trường, cô chưa hề vướng bận chuyện tình cảm nam nữ.

Mãi đến khi tốt nghiệp, trở thành giảng viên của một trường đại học lớn ở TP HCM, Phương Anh mới cho phép con tim mình được tự do rung động. Một thời gian ngắn sau, cô đón nhận tình yêu đầu đời với một anh chàng đồng nghiệp. "Ban đầu tình cảm nồng cháy lắm, cả 2 dự định sau khi ra trường 2 năm sẽ tổ chức đám cưới. Nhưng giờ mình bận quá, nào là soạn giáo án giảng dạy, chấm điểm, nào là nâng cao nghiệp vụ chuyên môn nên cuối cùng đành phải dời việc kết hôn thêm 3 năm nữa để mình lấy xong bằng thạc sĩ đã", cô chống cằm tư lự.

Ở tuổi gần băm này, nữ giảng viên xinh đẹp thừa nhận vấn đề mình gặp phải gần đây là hiện tượng "mất hứng thú với tình yêu". Mặc dù giữa 2 người không hề có bất kỳ vấn đề gì xảy ra nhưng cảm xúc không còn nồng cháy như xưa. Hầu như mọi thói quen quan tâm, đi ăn cùng người yêu, gọi điện cho nhau mỗi tối, nhắn tin mỗi buổi sáng, cô đều làm như một cái máy mà không hề cảm thấy vui vẻ. Cảm giác háo hức hay bồn chồn chờ đợi một tin nhắn, cuộc gọi từ người yêu cũng chẳng còn nữa, thay vào đó là "ngán đến cận cổ".

98890952-9fa6-44f8-b228-1a3340-9127-8856-1419840550
    Ảnh minh họa: Tổ Ấm Việt.

Hằng Lữ, cán bộ trẻ công tác tại một cơ quan bảo vệ pháp luật miền Đông Nam bộ thú thật, gần đây cô không còn cảm thấy hứng thú với chuyện hẹn hò nam nữ nên vẫn "ế trong tư thế ngẩng cao đầu".

Ngoại hình xinh xắn dễ thương, đã có bằng tốt nghiệp thạc sĩ Luật, Lữ được cấp trên đánh giá là có năng lực công tác giỏi, nằm trong diện quy hoạch cán bộ của cơ quan. Hiện nàng đã tậu được nhà đẹp, xe hơi và có cuộc sống tương đối ổn định. Điều duy nhất làm bố mẹ cô lo lắng chính là việc con gái rượu đã chuẩn bị bước sang tuổi "băm" mà không bận tâm gì đến chuyện trăm năm.

Lữ kể, trước đây từng có vài chàng trai lân la tìm hiểu làm quen nhưng rồi đành lặng lẽ rút lui bởi 2 lý do: Thứ nhất, vị trí công tác của cô hiện tại khiến họ e dè. Thứ hai, bản thân Lữ sau vài buổi hẹn hò không hề cảm thấy rung động trước sự nhiệt tình của các đấng mày râu. Thậm chí vì thói quen nghề nghiệp phân tích tâm lý, dự đoán được hành động tiếp theo của đối phương đã làm cho cô không còn cảm thấy thú vị khi họ cố tạo bất ngờ.

Hằng Lữ thú thật: "Mọi người thưởng bảo con gái già kén kẹn hom nhưng thực ra mình chẳng kén chọn gì cả, chỉ là không mặn mà chuyện yêu đương thôi. Đôi lúc, nghĩ đến cảnh sau cả ngày làm việc ở cơ quan, về nhà lại phải nai lưng lo chuyện chồng con tự nhiên mình thấy tụt hết cả ham muốn".

Theo thạc sĩ tâm lý Phạm Văn Sỹ, giảng viên ĐH Hoa Sen TP HCM, thông thường lứa tuổi yêu đương sôi nổi và nhanh chóng đi đến quyết định kết hôn là từ 20 đến 27. Tuy nhiên, khi qua ngưỡng đó, đa phần phụ nữ thành đạt sẽ chịu nhiều áp lực công việc, một số khác phải học nâng cao trình độ nên đành gác lại chuyện yêu đương. Cho đến khi mọi mục tiêu đã hoàn thành, họ lại quá quen với cuộc sống độc thân tự do tự tại nên đâm ra ngại lấy chồng.

Hiện tượng chán yêu thường xảy ra ở những người phụ nữ độ tuổi 28-30, có công việc và thu nhập ổn định. Trong lĩnh vực tình cảm họ đủ chín chắn, suy xét mọi bề. Nhất là khi cân nhắc được - mất giữa tình trạng hiện tại tự do với cuộc sống gia đình chồng con vướng bận, chị em có khuynh hướng chọn lối sống độc thân, thậm chí một số khác thích làm "single mom" hơn.

Chị Khánh Trân, chủ một shop hoa tươi ở quận Phú Nhuận, TP HCM, cho biết, sau 3 lần tình cảm tan vỡ chị luôn dặn lòng kiểm soát cảm xúc để dành toàn tâm toàn lực cho công việc kinh doanh. Lúc đầu, chỉ tính lấy đó làm cứu cánh quên đi nỗi đau thất tình, song dần dà công việc thuận lợi, doanh thu liên tục tăng, sự cuốn hút của đồng tiền làm cho bà chủ trẻ không còn để tâm đến chuyện yêu đương nữa.

Đôi lúc Trân còn cảm thấy tiếc khi phải mất thời gian vào những buổi hẹn hò trai gái. Nhất là lúc chứng kiến những cô bạn đau khổ vì chuyện tình yêu, chị lại thấy mình thật may mắn khi không vướng vào những chuyện rắc rối không đáng có như thế.

“Ung dung, tự tại, thích làm thì làm, đi đâu thì đi còn gì sướng bằng. Đến một lúc nào đó, đàn ông Việt Nam sẽ dư thừa một lượng lớn, không thể kiếm được vợ, chẳng phải vì nguyên nhân mất cân bằng giới tình mà chỉ vì những phụ nữ như tôi thấy chẳng cần thiết phải có các ông ấy làm gì”, Khánh Trân lém lỉnh nói.

Bày tỏ quan điểm về vấn đề này, nhà tâm lý Phạm Văn Sỹ cho rằng, việc lựa chọn cuộc sống độc thân hay lập gia đình là sở thích của mỗi người. Pháp luật cũng cho phép mỗi cá nhân có quyền lựa chọn cách sống cho mình miễn sao không ảnh hưởng đến lợi ích của người khác.

Theo ông, xã hội cần có cái nhìn thoáng hơn đối với những người phụ nữ độc thân hay làm mẹ đơn thân bởi suy cho cùng hạnh phúc là được làm những gì mình yêu thích. "Chỉ có một vấn đề duy nhất cần lưu ý là cuộc sống một mình sẽ có rất nhiều khó khăn phải, nhất là lúc về già. Trên thực tế có nhiều phụ nữ chọn sống độc thân đến tuổi xế chiều lại tủi thân, buồn chán trong cảnh lẻ coi cô độc không có chồng con bên cạnh chăm sóc. Do đó trước khi quyết định lựa chọn lối sống nào, chị em hãy suy nghĩ thật cẩn trọng để tránh phải hối tiếc", ông Sỹ nhắn nhủ.

Phú Thi

http://doisong.vnexpress.net/tin-tuc...g-3127211.html
    "Người Phụ Nữ và bông hoa là hai kỳ công tuyệt vời của Thượng Đế. Tuy nhiên bông hoa là kỳ công tuyệt vời hơn vì…nó không biết nói"
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 582 Bài viết

• 5,163 Được cảm ơn

Mí cô gái này kiểu như chê nho xanh ấy nhẻ, tuyền nghĩ tiêu cực về hôn nhưn, nào là nai lưng làm việc nhà, không còn được đi đây đó, hehe. Giờ có anh nào cao ráo đẹp giai học thức đằng hắng cái, các cô lại chả quýnh lên.

Cá nhân tôi, không thích con gái mình chơi với những cô như thế này. Họ có những cái nhìn tương đối tiêu cực về hôn nhân, gia đình mà tôi cảm thấy nó không phù hợp với con tôi. Nói cho cùng, đàn bà không yêu ai, mà cũng không có ai yêu, thì là một dạng "thất bại".

Người ta thường che dấu thất bại đó, bằng cách tự cho mình là người phụ nữ hiện đại yêu bản thân, thích độc thân. Cũng chả có gì hay, gồng mình mãi cũng có lúc mỏi. Đến lúc mỏi thực mới thấy cô đơn. Cơ mà đến lúc thấm rồi thì các cô đã 3x. Đờn ông mấy ai thích cưới vợ già? Thế là mấy cô lại tiếp tục hành trình làm người độc thân bất đắc dĩ. Lại rao giảng cho các em gái mới lớn về địa ngục hôn nhân. Lũ người thất bại đông dần lên, hỡi ôi.
    Mẹ chồng tập sự
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 6,743 Bài viết

• 31,076 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Hello bác Clone, Tết Tây bác có đi chơi đâu ko?

Cháu thấy những cô gái cỡ 27-30 tuổi mà ko thích lấy chồng thì do họ yêu sự tự do quá mà thôi. Càng tự do lâu lại càng sợ ràng buộc. Cháu mà ở vậy tới tuổi này chắc cũng ko dám lấy chồng quá.
    • Thành viên tích cực 2015
    • 6 năm
    • 2,502 Bài viết

• 11,396 Được cảm ơn

Hê hê, dù cỡ nào mình cũng thik lấy chồng và lấy chồng, nếu tập 1 ko hoàn hảo cũng chả mất niềm tin. Thích được chăm sóc nhà cửa, nấu nướng, chăm sóc con cái...chồng thì kiếm kinh tế, hehe. Tất nhiên tập 2 phải lựa chọn thật kỹ, còn ko được người thì số ế già thì ế già.

Cái gì cũng nên thử mới biết mình hợp cái gì, để khi cơ hội qua đi thì mất lượt.
    Tất nhiên mỗi người mỗi ý thik, hãy làm điều mình thik
    533654_4525803961732_822850116_n

553997_4525806081785_1928330125_n
    • 582 Bài viết

• 5,163 Được cảm ơn

Hello cô Gấu, tôi đương ở Huế đơi cô, hehe làm dâu đảm về quê chồng. Nhà chồng tôi có cái giỗ cụ đúng mồng 2 Tây, con cháu cũng về đủ cả. Đến hết mồng 5 Tây tôi mới quay về cơ.

Còn nhà cô Gấu đi đâu? Ở bên ấy có lạnh lắm không? Ở Tai được cái khí hậu trong lành, giao thông tiện, đi đâu cũng thích cô nhể? Cho tôi hôn nhẹ vào má nhi đồng cô Gấu nhé. xxx

Cô Ant9999, gớm đăng bài dồi mới thấy cồng của cô. Chúc cô và gia đình nghỉ Tết Tây vui vẻ nhé. Nhi đồng gái nhà cô yêu thế, cắn cái má nó một cái! xxx

À, cái đội u30 này là thuộc dạng "lửng lơ", chả ai cưới cho chứ không chỉ là thích tự do. Anh chàng bằng tuổi thì vưỡn lông bông, anh chảng hơn tuổi thì vợ con đầy đủ dồi. Ấy là cái khó, khà khà.
    Mẹ chồng tập sự
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên tích cực 2015
    • 6 năm
    • 2,502 Bài viết

• 11,396 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Clone_of_Dark_Knight Xem bài viết
    Hello cô Gấu, tôi đương ở Huế đơi cô, hehe làm dâu đảm về quê chồng. Nhà chồng tôi có cái giỗ cụ đúng mồng 2 Tây, con cháu cũng về đủ cả. Đến hết mồng 5 Tây tôi mới quay về cơ.

Còn nhà cô Gấu đi đâu? Ở bên ấy có lạnh lắm không? Ở Tai được cái khí hậu trong lành, giao thông tiện, đi đâu cũng thích cô nhể? Cho tôi hôn nhẹ vào má nhi đồng cô Gấu nhé. xxx

Cô Ant9999, gớm đăng bài dồi mới thấy cồng của cô. Chúc cô và gia đình nghỉ Tết Tây vui vẻ nhé. Nhi đồng gái nhà cô yêu thế, cắn cái má nó một cái! xxx

À, cái đội u30 này là thuộc dạng "lửng lơ", chả ai cưới cho chứ không chỉ là thích tự do. Anh chàng bằng tuổi thì vưỡn lông bông, anh chảng hơn tuổi thì vợ con đầy đủ dồi. Ấy là cái khó, khà khà.
    Thanks bác Clone nhiều nhé, nó là niềm hy vọng lớn nhất của em đó, bác thấy nó có triển vọng lấy Tai ko? Hehe.
    À bác ở Gồng hay Nụi vậy bác?
    533654_4525803961732_822850116_n

553997_4525806081785_1928330125_n
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,419 Bài viết

• 7,559 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mí cô gái này kiểu như chê nho xanh ấy nhẻ, tuyền nghĩ tiêu cực về hôn nhưn, nào là nai lưng làm việc nhà, không còn được đi đây đó, hehe. Giờ có anh nào cao ráo đẹp giai học thức đằng hắng cái, các cô lại chả quýnh lên.

Cá nhân tôi, không thích con gái mình chơi với những cô như thế này. Họ có những cái nhìn tương đối tiêu cực về hôn nhân, gia đình mà tôi cảm thấy nó không phù hợp với con tôi. Nói cho cùng, đàn bà không yêu ai, mà cũng không có ai yêu, thì là một dạng "thất bại".

Người ta thường che dấu thất bại đó, bằng cách tự cho mình là người phụ nữ hiện đại yêu bản thân, thích độc thân. Cũng chả có gì hay, gồng mình mãi cũng có lúc mỏi. Đến lúc mỏi thực mới thấy cô đơn. Cơ mà đến lúc thấm rồi thì các cô đã 3x. Đờn ông mấy ai thích cưới vợ già? Thế là mấy cô lại tiếp tục hành trình làm người độc thân bất đắc dĩ. Lại rao giảng cho các em gái mới lớn về địa ngục hôn nhân. Lũ người thất bại đông dần lên, hỡi ôi.
    Em chỉ đồng ý với đoạn 1 của chị thôi, còn cái đoạn 2, 3 thì xã hội muôn mầu, nhiều người cuộc đời nó thăng nó trầm khiến người ta có những thay đổi về nhân sinh quan, thế giới quan (hehe, nói như hiền chiết ). Thất bại hay ko là do mỗi ng cảm nhận. Giờ em thấy nhiều gái lẫn trai chỉ nghe thấy tiền là sáng mắt chứ nghe đến tình là phẩy tay cười ruồi "ko hợp với tuổi em" đấy chị.

Như em đây mỗi lẫn buồn về nhà chỉ thích ngồi một mình, có ai léo nhéo bên cạnh là ko chịu đc. Mà tính em thích thế từ bé cơ. Nhất là buồn rồi mà về lại có lão bụng phệ đầu hói ăn nói cọc cằn thì đời còn gì là tương lai nữa heheee

Thế nên em hoàn toàn nhất trí ở khổ 1 của chị. Cái chính là chưa/không gặp anh nào hợp nhãn để cơ thể nó sản sinh ra cái chemistry of love thôi. Em thuộc dạng mê trai nên em thấy 2x, 3x, 4x, 5x, 6x chắc em gặp anh/ông/lão nào đẹp đẽ giỏi giang, kháu khỉnh em đếu quýnh hết cả lên hô hô
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 6,743 Bài viết

• 31,076 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018

hí hí. Cảm ơn bác Clone. Nhi đồng gái nhà cháu cũng xin xơm vào má bác (eo ôi, cái avatar của bác hãi hãi là). Bác về Huế làm dâu đảm thật là đảm cho lũ chúng cháu (bọn dâu vụng) thơm lây nhá.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 5,007 Bài viết

• 11,883 Được cảm ơn

Xời, tưởng xấu xí + thất bại mà lại không muốn lấy chồng mới sốc chứ.

Nói gì thì nói, tới 30 thì tâm lý thay đổi lắm rồi. Nhìn lên chẳng ai thèm lấy, nhìn xuống chẳng thèm lấy ai mới chết. Hồi trẻ thì máu lắm, biết thằng đó đủ tật xấu mà cũng ráng tự sướng, lấy về thay đổi nó, chứ qua 30s rồi thì hoặc là nhắm mắt lấy đại, hoặc là đợi Mr Perfect thôi.
    • 52 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Qua chuyên mục tâm sự tình yêu mà xem, nhiều chị cũng gần 30 rồi cũng bảo nhà ép có chồng, có chị ép quá cũng lấy đại 1 anh rồi ngán ngẩm ê chề với cuộc sống hôn nhân rồi ra tâm thư. Chuyện lấy chồng ko phải đơn giản, nên muốn hay ko muốn cũng ko hẳn là do mình.
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 433 Bài viết

• 698 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018

Chắc là bạn này gặp nhiều bà cô quá nên mới đưa ra nhận định cực đoan như vậy. Bản thân mình cũng giống như cô gái ở trong bài nhưng mình k hề có cái nhìn quá tiêu cực về hôn nhân, cũng k hề gồng mình để che giấu cái mà bạn gọi là "thất bại" vì k lấy được chồng đó. Quan trọng là mình thấy thoải mái với cuộc sống hiện tại, quan hệ bạn bè cv vẫn ok, tuy cảm xúc bay bổng k còn như xưa nhưng mình vẫn tiếp tục tìm kiếm (chỉ có điều là khó kiếm hơn xưa nhiều). Chẳng qua là vẫn chưa tìm được người khơi gợi cảm xúc thôi.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 693 Bài viết

• 2,902 Được cảm ơn

Trừ những người giới tính thứ 3, thứ 4 ra, đàn ông đàn bà bình thường gì không kiếm được "bạn tình cả đời" cho mình đều là 1 sự thất bại. Bởi tự nhiên đã tạo ra các loài động vật "đơn tính" (not really sure for this term) cấp thấp hay cấp cao đều phải có bạn tình 1 cách bản năng, trong đó loài người là sinh vật cao cấp nên mới là "bạn tình cả đời". Với phương Tây thì nó thoáng hơn, có khi không cần là cả đời hehe.

Có thể là vấp váp nhiều trong tình yêu nên chán không kết hôn -> thất bại trong quá trình xã hội
    Có thể là mãi ngây thơ, do hormone phát triển bất thường -> thất bại trong quá trình sinh trưởng
    Có thể mãi không gặp Mr. Perfect -> thất bại trong quá trình phát triển tâm lý và xã hội, một số lớn các nàng này mắc bệnh ảo tưởng bản thân.
    v.v...

Và sau đó, cộng với tuổi xấp xỉ 30 - tuổi già sinh lý của phụ nữ Việt (mình nhận thấy tuổi sinh lý của phụ nữ Việt có vẻ ngắn hơn phụ nữ Tây), cái ham muốn nó giảm rất rõ rệt, đâm ra trở thành độc thân dù có muốn hay không.

Nhưng thường thì các nàng không nhận thức được những thất bại của mình, nhất là cái thứ 2 & 3 nó khá là tinh vi, cũng đòi hỏi phải tỉnh táo, sáng suốt và dũng cảm mới nhận thức được. Nói thật là khi mình ở ngấp nghé cận trên của tuổi trẻ sinh lý phụ nữ, cũng lo sốt vó, lo là lo mình sẽ trượt dài trong sự trơ lỳ cảm xúc và suy giảm ham muốn yêu đương. Cũng may mình nhận ra được những thất bại của mình nên điều chỉnh tương đối kịp thời nhận thức và thái độ sống.
    • 155 Bài viết

• 1,008 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Puri Xem bài viết
    Trừ những người giới tính thứ 3, thứ 4 ra, đàn ông đàn bà bình thường gì không kiếm được "bạn tình cả đời" cho mình đều là 1 sự thất bại. Bởi tự nhiên đã tạo ra các loài động vật "đơn tính" (not really sure for this term) cấp thấp hay cấp cao đều phải có bạn tình 1 cách bản năng, trong đó loài người là sinh vật cao cấp nên mới là "bạn tình cả đời". Với phương Tây thì nó thoáng hơn, có khi không cần là cả đời hehe.

Có thể là vấp váp nhiều trong tình yêu nên chán không kết hôn -> thất bại trong quá trình xã hội
    Có thể là mãi ngây thơ, do hormone phát triển bất thường -> thất bại trong quá trình sinh trưởng
    Có thể mãi không gặp Mr. Perfect -> thất bại trong quá trình phát triển tâm lý và xã hội, một số lớn các nàng này mắc bệnh ảo tưởng bản thân.
    v.v...

Và sau đó, cộng với tuổi xấp xỉ 30 - tuổi già sinh lý của phụ nữ Việt (mình nhận thấy tuổi sinh lý của phụ nữ Việt có vẻ ngắn hơn phụ nữ Tây), cái ham muốn nó giảm rất rõ rệt, đâm ra trở thành độc thân dù có muốn hay không.

Nhưng thường thì các nàng không nhận thức được những thất bại của mình, nhất là cái thứ 2 & 3 nó khá là tinh vi, cũng đòi hỏi phải tỉnh táo, sáng suốt và dũng cảm mới nhận thức được. Nói thật là khi mình ở ngấp nghé cận trên của tuổi trẻ sinh lý phụ nữ, cũng lo sốt vó, lo là lo mình sẽ trượt dài trong sự trơ lỳ cảm xúc và suy giảm ham muốn yêu đương. Cũng may mình nhận ra được những thất bại của mình nên điều chỉnh tương đối kịp thời nhận thức và thái độ sống.
    Chị ơi cho em hỏi,điều chỉnh nhận thức và thái độ sống là thế nào ạ? Em thì vô cùng dũng cảm nên cũng thừa nhận luôn là mình ế.Cái hồi 18-20 em cũng chả xinh đẹp gì nhưng cũng có vài người theo đuổi,nhưng thứ nhất là em rát nên k dám yêu,thứ 2 là em cứ nghĩ mình còn bé,yêu đương thì xấu hổ chết.Cái này là bị mẹ em tiêm nhiễm đấy,hồi em 20 rồi,bác e bảo có thằng cháu được lắm,định giới thiệu cho e thì mẹ e giãy nảy lên,cháu nó còn bé,biết gì đâu Bắt đầu từ 22t là chả có thằng nào ngấp nghé nữa,và bây giờ em 24 chuẩn bị 25 mà chưa có mảnh tình vắt vai,nhiều lúc ngồi nghĩ sao cái đời mình nó lại nhục thế k biết.

E cũng trình bày hoàn cảnh của em,em bây giờ đang làm bên tuyển dụng cho công ty xkld.Ngoại hình e k xinh như hotgirl,chưa đạt đến mức ưa nhìn,nhưng có thể khẳng định là k xấu,em k vẩu k móm,mặt k mụn k rỗ,bị cái mũi tẹt với mặt tròn.Đối nhân xử thế em k khéo,k làm cho người gặp người yêu,nhưng ai làm cùng em lâu hay tiếp xúc với em nhiều thì đều quý e hết.

Em thì có 1 vấn đề như thế này,mọi người tư vấn cho em xem có phải do vậy mà em k có người yêu k.Tính cách của e có 1 chút tự ti và nhát zai.Đối với những zai kém tuổi,em nc cực kì thoải mái,xưng chị gọi mày,hoặc ông tôi thì hoàn toàn k có áp lực gì.Thứ 2 là loại zai mà e cảm thấy mình k với tới được,như là có gia đình r,hoặc quá giỏi,...Tức là nếu e đã tự xác định trong đầu đây k phải mục tiêu của mình thì e vẫn nc hồn nhiên được.Nhưng nếu gặp zai tầm tầm nhưng e thích,ví dụ như nói chuyện duyên,ngoại hình sáng sủa thì em rất hay bị xấu hổ,nhiều lúc lâm vào tình thế k biết nói gì,hoặc cố tỏ ra tự nhiên nhưng vẫn thành gượng gạo

Một vấn đề nữa là em cảm thấy từ khi bước sang tuổi 23 là mình xuống sắc nhiều.Giờ mới thấy tiếc là sao hồi trước k yêu bừa đi cho biết mùi đời Thật ý,cái hồi 18 đôi mươi chả cần son phấn,da dẻ vẫn hồng hào,mà giờ cứ ra đường là phải quẹt tí son,k mặt mũi nhợt nhạt như vừa ốm dậy ý.Cái bà ở chỗ làm e bảo mày k nhanh nhanh,sau 25 còn xuống sắc nhanh nữa.Có lần em vào box tâm sự tềnh êu nhà mình hỏi 22t k có người yêu thì có sao k,các chị vào khuyên còn trẻ chán.Chậc chắc cũng toàn mấy chị ế sưng ế sỉa như em vào động viên tinh thần tự sướng cả nhau.Em thì có sao nói thế,ế thì nhận luôn,nhưng em k biết vấn đề của mình nằm ở đâu để còn khắc phục.E k muốn làm gái già 30 chưa có người rước,em xác định đến 27 mà chưa đâu vào đâu thì 1 là em vào SG,2 là ra nước ngoài học tiếp.Nói chung là thay đổi môi trường sống.

Trên đây là những tâm sự rất thật của e,e thì chả tin vào duyên phận.Theo em,nói đến duyên phận tức là 2 người yêu nhau nhưng k đến được với nhau mà thôi.Còn k có ny thì e nghĩ vấn đề nằm ở bản thân mình.Vậy các chị các mẹ có cao kiến gì,bỏ chút time khuyên bảo em gái sắp già đang trên đường lạc lối này với
    • 63 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Đúng là mỗi người 1 ý nhỉ
    Em năm nay 23, còn vài ngày nữa sang năm là 24 zòy, mấy năm nay chả yêu ai cả
    Mà e biết yêu từ khi hơi bị sớm đấy năm lớp 8 đã đc zai đong r` nhận lời quen thử dc đâu 1 tuần thì chả thấy gì vui nên bảo bạn ơi mình làm bạn tiếp nhé =)) tuổi xì teen thía là cũng có đc 1 mối tình vào cấp 3 thì e quyết k yêu ai cả, vì sợ quê ạ bọn trong lớp iu nhao bị trêu kinh lắm, mà 1 phần là xấu xí chẳng ai thèm đong thế mà vừa học xong cấp 3 chả hiểu răng mô j lại dính ngay thằng bạn học ngồi gần mấy năm cấp 3 =)) quen nhau cũng đc gần 3 năm luôn mới kinh, cơ mà tình yêu tình báo chán lắm, nhà chàng khó, tuần gặp đc 1,2 lần, mà toàn sang nhà Mẹ e 2 đứa nằm xem phim, dạy e trai học quen nhau 3 năm số lần đi xem phim, hẹn hò đếm trên đầu ngón tay @@
    Nghe kể chắc mọi ng tưởng e như con gái nhà lành, kiểu quê mùa lúa lúa nhỉ? Ko hề nhé em quĩ ma lắm, chơi chung với 1 bọn cũng ma quĩ ko kém luôn, sinh viên Hoa Sen mà (bắt chước bọn trên mạng, cứ cái j ăn chơi là lôi sinh viên Hoa Sen ra ạ 😭)
    Có lẽ 1 phần vì vậy, thế giới của e với chàng quá đối lập, nên e cám cảnh quá phải chia tay. Tính là chia tay chàng r phải lao đầu vào yêu đương cho đã đời cơ nhưng trời xui đất khiên sao, sau 2 mối tình đến giờ e vẫn chẳng yêu đc ai mới hôm qua còn bị ba e phàn nàn sao da dẻ dạo này mụn miếc xấu thế, ko chịu yêu đương chồng con nên mới thế, lấy chồng đi thay máu rồi da mới đẹp đc @@
    Thật tình là e ko phải dạng xấu gái gì, e cũng hơi trắng (hồi đi học thì e đen lắm, tại lúc bé k biết giữ gìn, lớn lên biết chăm chút thì ko bít từ lúc nào lại hay đc bọn bạn khen trắng), mặt mũi dễ nhìn (mặc dù e có làm pttm , nhưng từ trc khi pttm thì e đã có nhiều ng theo đuổi, lúc mới vô HS mọi ng còn nói e giống búp bê Nhật @@) nhưng ko hiểu sao e ko chọn được ai hết, cũng ko dành tcam cho ai lâu dài đc, e cứ kiểu cũng thấy thích thích, xong hẹn hò vài lần là chán, chắc e bị vướng tâm lí chăng? Thật tình thì chưa cần nghĩ đến chuyện làm vợ, chỉ nghĩ đến chuyện hẹn hò, nhắn tin, đong nhau, giận hờn các kiểu, là e đã chán mất cả hứng, chẳng muốn yêu đương j cả, nhiều lúc nhìn lũ bạn chật vật đau khổ vì yêu, e lại càng ngán ngẩm =.=
    E lại hay bị bệnh ngại với zai, đi với zai thì thẹn thùng e ngại lắm, các zai toàn bảo e ngây thơ đáng yêu e có muốn thế đâu, ko phải e giả vờ thế, mà thật là ko biết cách nói chuyện và thể hiện chứ bản chất e rất điên, gặp bạn bè thân là e liên thiên như con điên nãy giờ nè lại còn thích nói bậy =)))))) nhiều lúc e muốn thể hiện hết cho zai biết con ng thật của e, nhưng chỉ lúc đi cùng zai + bạn bè e thì e làm đc, còn lúc đi với mình zai là như ai dán mồm lại vậy
    Riết rồi e làm biếng giao tiếp, chẳng muốn kết thân với ng lạ luôn, cảm giác đi với bạn bè là an toàn và thoải mái nhất nên ko muốn yêu ai nữa. Lại thêm khoản bạn bè e LGBT nhiều, zai thì có ng nghi ngờ mối quan hệ của e với mấy đứa bạn gay, ng thì nghi ngờ giới tính của e, đặc biệt là có vài zai đong e mà tỏ vẻ kì thị giới tính bạn bè e, làm e càng ngán ngẩm bọn con trai bây giờ @@
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 98 Bài viết

• 1,834 Được cảm ơn

Vãi đái lắm.

Hoá ra giờ vẫn còn những người đem chuyện không chỉ có chồng không, có người yêu không, mà còn có thích lấy chồng không, có khi còn có thích đàn ông không ra để làm tiêu chí đánh giá thành công thành đạt của phụ nữ, éc éc.

Chính vì cái tư tưởng đỉnh cao thành tựu của mọi phụ nữ đều phải gắn với đàn ông này bảo sao phụ nữ Việt giờ vẫn khổ, vẫn phải quỵ luỵ trước đàn ông dù so với gái Việt thời đại này, ối anh giai Việt chả có cái vẹo gì đáng để quỵ luỵ.

Hai nữa là ở Việt Nam người ta dường như vẫn chả biết tôn trọng khác biệt. Một số người có thể chọn lấy chồng, đàn ông, hôn nhân và những thứ đại loại thế, đó là quyền của họ và những lựa chọn ấy có thể cũng hoàn toàn chính xác cho trường hợp của họ. Nhưng việc họ mặc định coi thế giới quan hay lựa chọn của họ là chân lý và từ đó soi vào, suy diễn, phán xét lựa chọn của người khác thì có tý hài hước.
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 26 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

e cũng chà bít các bác thế nào chứ e bước sang tuổi 27 cận kề mà cảm thấy rằng vẫn iu đời chưa cả muốn lấy chồng .
    Thấy qua mất cái tuổi hừng hực khí thế yêu đương. Lắm khi nhìn đàn ông mà thấy ngán ngẩm dù con chuyện tình củm của e chả có cái gì gọi là bão táp cả. chắc là giai đoạn ẩm ương khi chuẩn bị bước sang tuổi 30 quá :v . giờ thấy có ck cũng đc mà ko có chắc cũng chả sao. Chỉ cần thấy hp với những gì đang có là đc rùi. >Thành hay bại trong cuộc sống chỉ có người trong cuộc mới hiểu được. Người ngoài khó đánh giá lắm ạ. Nếu cái gì cũng dựa trên cái đánh giá bề ngoài thì ko đc khách quan cho lắm.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 5,719 Bài viết

• 25,491 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    chậc, chuẩn bị sang 33 đây mà chưa sốt vó lên, các em hăm mí ơi bềnh tễnh, đời còn dài zai còn đầy nhóe !!
    được tự do là 1 may mắn đó. Khi cổ đã đeo gông, nhất là con cái đùm đề thì đừng ca bài ước gì phí lời
    Khi không vướng bận hãy học làm đẹp, học thêm 1 ngoại ngữ, học ứng xử, học nấu ăn, học làm bánh ... đôi khi chỉ cần giỏi 1 cái thôi là đủ tự hào, là có kẻ ngưỡng mộ rùi bưng về nhà giùm đấy. Hic ... mình nói thì giỏi, dưng băm mấy tuổi đầu mà chả giỏi được món gì, lúc nào cũng thấy thiếu thốn kiến thức, cần học nữa nên không rảnh để ... chống lầy.

Con mẹ rau mập nhà mình chắc mắt long lên sòng sọc, nhảy tưng tưng chửi rủa nếu đọc được bài này.
    • 811 Bài viết

• 1,132 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi 7up89 Xem bài viết
    e cũng chà bít các bác thế nào chứ e bước sang tuổi 27 cận kề mà cảm thấy rằng vẫn iu đời chưa cả muốn lấy chồng .
    Thấy qua mất cái tuổi hừng hực khí thế yêu đương. Lắm khi nhìn đàn ông mà thấy ngán ngẩm dù con chuyện tình củm của e chả có cái gì gọi là bão táp cả. chắc là giai đoạn ẩm ương khi chuẩn bị bước sang tuổi 30 quá :v . giờ thấy có ck cũng đc mà ko có chắc cũng chả sao. Chỉ cần thấy hp với những gì đang có là đc rùi. >Thành hay bại trong cuộc sống chỉ có người trong cuộc mới hiểu được. Người ngoài khó đánh giá lắm ạ. Nếu cái gì cũng dựa trên cái đánh giá bề ngoài thì ko đc khách quan cho lắm.
    Giống em quá ạ, tầm năm ngoái em máu cưới lắm, mà còn vài tháng nữa vào tròng rồi em lại nản lắm luôn. Tính em thì cả thèm chóng chán, lúc trước yêu ai cũng chẳng quá nửa năm mà yêu ax tương lai được hơn 3 năm rồi, chẳng nhẽ giờ đang đến giai đoạn thoái trào em sợ thế lắm vì vợ chồng trẻ chưa gì đã nhạt tình cảm thì cs gia đình chẳng còn gì mà vui.
    • 647 Bài viết

• 2,128 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ai-masu-ka Xem bài viết
    Chị ơi cho em hỏi,điều chỉnh nhận thức và thái độ sống là thế nào ạ? Em thì vô cùng dũng cảm nên cũng thừa nhận luôn là mình ế.
    Một vấn đề nữa là em cảm thấy từ khi bước sang tuổi 23 là mình xuống sắc nhiều.
    bạn tâm sự rất thật, vì thế mình cũng sẽ tư vấn rất thật đây. Mình 27, đã bước qua 1 cuộc hôn nhân (chồng cũ của mình người Mỹ), và nhiều đời bạn trai. Hiện giờ mình sống ở Mỹ và hoàn toàn lạc quan về tương lai

- mình nghĩ "thay đổi nhận thức" nghĩa là bạn nên tự hoàn thiện bản thân mình trước đã, về mặt hình thức, tri thức, kỹ năng giao tiếp. Nhiều khi bạn gặp 1 người rất tốt, nhưng bạn thấy mình ko xứng về mặt học vấn, hình thức v.v. nên bạn tự rút lui. Bản thân mình cũng rơi vào tình huống đó nhiều. Nên phải tự cải thiện bản thân mình trước. Nếu bạn đẹp hoặc giàu hoặc biết nói chuyện thì dù ở lứa tuổi nào, giai cũng tự tìm đến, chứ ko phải lo.

- ngược lại, nhiều khi ế là do đặt tiêu chuẩn giai phải thế nọ thế kia. Mình đã yêu qua 1 số "giai hoàn hảo" rồi, kết luận chung là rất mệt, suốt ngày phải lo giữ nó, & nó cũng ko trân trọng mình. Trong khi có n~ anh ngoại hình có khuyết điểm, ko giàu có... nhưng cực kỳ chân thành & tốt bụng. Tốt nhất là giữ tâm hồn rộng mở & ko quá cứng nhắc trong tiêu chí lựa chọn.

- tại sao bạn lại nghĩ là sau 23 là xuống sắc nhỉ, mình thấy ngược lại. Công nhận là ở tuổi 20, cơ thể và làn da của mình phơi phới, tuy nhiên lúc đó mình ko hề biết ăn mặc trang điểm. Chồng cũ của mình nói: "lần đầu gặp anh thấy hình thức em rất nhà quê, mất mấy năm sau em mới khá dần lên", hix. Hiện tại mình 27 và thấy đẹp hơn tuổi 20 nhiều, vì có độ đằm & duyên của phụ nữ.
    Nếu da chưa đẹp thì nên chăm sóc; nên tập thể thao để giữ dáng; chuyện ra đường phải trang điểm là đương nhiên rồi, ko nên thấy buồn vì điều đó.

- 1 lời khuyên nhỏ là, bạn nên yêu đi, hẹn hò đi, để lấy kinh nghiệm. Trong đời sống tình yêu/vợ chồng cũng cần rất nhiều kỹ năng. Nếu bạn có kinh nghiệm xử lý tình huống thì sẽ tránh làm tổn thương người bạn yêu thương sau này, làm họ thấy được trân trọng hơn, giữ được họ hơn. Tóm lại là người nào càng yêu ít thì càng dễ vụng về, có gặp được người lý tưởng thì do nhát, ko biết nói chuyện... cũng ko giữ được họ.

- Ra nước ngoài/vào Sg có thể đỡ hơn, nhưng nếu bạn ko thay đổi mình trước thì cũng ko khác gì đâu. Ở nước ngoài, nếu vẫn ăn mặc quê mùa, ko chăm sóc bản thân, ko khéo, thì cũng ko cưa được anh nào đâu.

Còn lời khuyên cụ thể thì mình khuyên là hãy rèn luyện ít nhất 1 điểm mạnh của bản thân, vd kỹ năng nấu ăn, làm ăn giỏi, ăn nói ngọt ngào, hình thức, hay thậm chí là kỹ năng trong phòng ngủ. Nhiều đàn ông chết đứ đừ chỉ vì 1 trong n~ điểm đó thôi, nếu có trên 1 thì quá tuyệt vời.
    nobody_knows
    • 939 Bài viết

• 2,315 Được cảm ơn

Hâm hết cả lượt
    Cũng những người Phụ nữ ấy, trong ánh mắt của những người đàn ông khác ngoài chồng...
    họ trở nên dịu dàng, nữ tính và quyến rũ lạ thường
  • Trang 1/9

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 9